Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Siemens CX65 "Full Multimedia Experience"
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 12, 13, 14, 15  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 1483 / เข้าชม: 499529
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ใช้ไม่ได้ - too Bad!
ดูผลสำรวจ - View Results
Author

หัวข้อ : Re: ??????????
วันที่โพสท์ : 25 Mar 2005 09:14  
ตอบโดยอ้างถึง  

hutt ผู้เขียน:
อยากถามคนที่อัพเฟิร์มแวรเป็น V43 แล้วคับว่า ในหน้าแสตนบาย ตรงส่วนแถบสีของสกินด้านล่างสุดอ่ะคับ(ตรงที่เป็นปุ่มโทรด่วนด้านซ้ายขวาแล้วตรงกลางเป็นเมนูหลัก) แถบสีมันหายไปจะเห็นพื้นหลังเป็น wallpaper เลย ใช่ป่ะคับ คือผมเพิ่งโหลดมาอัพอ่ะคับ

ใช่แล้วอ่ะครับ ถ้าเราสังเกต wallpaper ที่ติดมากับเครื่องดีๆ มันจะมีแถบสีข้างล่างอ่ะครับ
แต่ V43 wallpaper แบบเต็มจอ จะไม่ดึงแถบสี มาโชว์อ่ะครับทำให้เห็น wallpaper แบบเต็มจอเลย โดยไม่มีแถบสี ข้างล่าง อ่ะครับ
hutt
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Mar 2005 14:54  

ผมว่ามันดูแหม่ง ๆ นะคับ คือถ้าเราเปลี่ยน wallpaper เป็นโทนสีขาว ตัวอักษรข้างล่างนี่ก็จะมองไม่เห็นเลยอะคับ เค้าน่าจะใส่เส้นหนาสีตรงตัวอักษรนะคับ เหมือนตรงส่วนที่แสดงเวลากับวันที่อ่ะคับ แม้ว่าเราจะเปลี่ยนwallpaper เป็นสีไหนก็ตามก็จะเห็นได้ชัดเจนเสมอ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Mar 2005 17:02  

ผมก็คิดว่ามันแปลกๆเหมือนกันอ่ะครับ ไม่รู้ทำไมเค้าปรับปรุงมาแบบนี้อ่ะครับ
สงสัยว่ารูป wallpaper ที่เราจะใช้คงต้องเอาออกมาตกแต่ง ทำแถบสีข้างล่างเองก่อนอ่ะครับ
แล้วค่อยเอาไปเซ๊ตเป็น wallpaper อีกทีอ่ะครับ เพราะใช้โดยตรง บางทีมันก็มองคำสั่งไม่ค่อยชัดอ่ะครับ
hutt
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Mar 2005 21:19  

รุสึกว่าเสียงชัตเตอรจะเบาลงด้วยนะคับ
:Pong:
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: In Thailand
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Mar 2005 12:07  

สวยแต่ราคายัง 7900.-
งับๆงืบๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Mar 2005 18:20  

Pong - Kurochi ผู้เขียน:
สวยแต่ราคายัง 7900.-

คุณจะรอให้มันราคา 1990 บาท ก่อนหรือคะถึงจะซื้อน่ะ
เทคโนโลยี่ ที่มากับโทรศัพท์รุ่นนี้ก็มีจะแต่ล้าหลังลงทุกวันๆ
ที่ออกใหม่ก็ใส่เข้ามาเพียบแล้วมีแต่จะถูกลงๆ แต่ก็เห็นยังแพงกันอยู่
เผลอๆบางรุ่นปัญญาอ่อนกว่า รุ่นนี้อีก ขายมาได้ยังไงเป็นหมื่น บ้าไปแล้วแน่ๆ
รุ่นนี้ความสามารถออกจะเพียบ... ยังใช้ไม่หมดเลยน่ะ
ถ้าคุณรอซื้อตอนราคา 1990 บาทก็เสียใจด้วยนะคะ
ที่คุณจะไม่ได้รับความคุ้มค่า ของโทรศัพท์รุ่นนี้เลยน่ะ
ใครที่ซื้อมาตอนราคาแพงๆ เค้าก็ได้รับความคุ้มค่าตามยุคสมัยไปก่อนนานแล้วค่า... Twisted Evil
iop
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : mail
วันที่โพสท์ : 26 Mar 2005 20:22  

ส่งmail เข้ามือถือทำอย่างไรคับ ช่วยบอกรายละเอียดทีคับ
ขอบคุณ ล่วงหน้าคับพม
|3estzA`
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????? Up ???? V43 ?????????????? ....
วันที่โพสท์ : 27 Mar 2005 05:00  

เอาไป up v43 ดีหรือเปล่าคับ มันดีขึ้นก่าเดิมหรือเปล่า
I-Mobile รับupหรือยังคับ แล้วเขาทำนานไหม
ถ้าUpแล้วข้อมูล ที่อยู่ในเครื่องจะหายไปมั้ยคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Mar 2005 00:56  

Anonymous ผู้เขียน:
อ่ะครับ FW43 ที่ว่านี่ เป็นเมนูไทยใช่อ่ะเปล่าครับ
มีเรื่องวานให้ลอง หน่อยครับ
คืออยากรู้ว่า FW43 ถ้าเปลี่ยนสลับซิม ไปใช้เบอร์อื่น อ่ะครับ
ข้อมูลการโทร ทั้งหมด จะโดนลบทิ้ง อ่ะเปล่าครับ
(ตอน FW43 เมนูอังกฤษ ออกมาแล้วไม่ได้ลองอ่ะครับ)

** ถ้าใครว่างๆก็ลองให้หน่อยะครับ ตอนนี้ใช้ FW14 อยู่ สลับซิมหลายเบอร์ได้
ข้อมูลการโทรไม่หาย อ่ะครับ ช่วงนี้สลับซิมบ่อยมากๆ เลยไม่ได้ลองเองอ่ะครับ
เพราะอัพ FW กลับไปกลับมามันใช้เวลาพอสมควร... ถ้ายังไงก็ฝากลองหน่อยนะครับ~

อืมครับ จะมาเล่าให้ฟังว่า หลังจากทนใช้ FW14 มานาน
เพราะต้องการเปลี่ยน ซิมไปเบอร์อื่นบ่อย แล้วไม่ให้ข้อมูลการโทร โดนลบ อย่างใน FW รุ่นใหม่ๆ
ตอนนี้ ก็มีสายดาต้าที่ใช้ กะ V_klay ได้แล้วๆเผอินว่า.....
FW43 ก็มี Patch แก้ส่วนที่ว่า เปลี่ยนซิมไปใช้เบอร์อื่นแล้วแล้วข้อมูลการโทรมันโดนลบทิ้งหมด
คาดว่าFW43 เปลี่ยนซิมแล้วคงโดนลบทิ้งเหมือนกันมั้งครับ ถึงมี patch ตัวนี้ออกมา

patch ที่ใช้ครับ

;** Call list saving when SIM is changed * © SiNgle, § AsteriX
1638990: 1EF0EAEA 00200020

โอ้ว....ผมดีใจมากเลย Very Happy และแล้วก็ได้ใช้ FW43(ไทย) แล้วหลังจากทนใช้ FW14 มานาน..
ซึ่งตัวนี้จะแฮงค์บ่อยมาก มีปัญหากับการโหลด SMS ที่บันทึกในซิมมาก่อน โหลดไม่ไหวก็
แฮงค์เลย เหอๆๆๆ แต่บางทีก็โหลดได้นะ แล้วก็มีปัญหาจุกจิกหลายอย่าง อ่ะครับ
เพราะผมใช้งานไม่ค่อยจะธรรมดาเท่าไหร่ หุหุ

เสียดายอ่ะครับ ทำไมเค้าไม่ออก Patch บันทึกเสียงระหว่างสนทนา แล้วก็ไม่รู้
FWรุ่นก่อนหน้ายังมีอยุ่เลย แล้วก็แปลกอีกอย่าง FWรุ่นก่อนหน้า(16-36)
ก็ไม่มี patch Call list saving when SIM is changed อ่ะครับ อิอิ Very Happy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Mar 2005 01:58  

iop ผู้เขียน:
ส่งmail เข้ามือถือทำอย่างไรคับ ช่วยบอกรายละเอียดทีคับ
ขอบคุณ ล่วงหน้าคับพม

ส่ง mail เข้ามือถือโดยตรงนี่ ไม่แน่ใจนะครับว่าต้องทำยังไงเพระผมไม่เคยใช้นะครับ
ถ้ายังไงลอง ศึกษาการใช้งาน ที่เว็บนี้นะครับ http://www.mail2mob.com/
ซึ่งฟังๆดูแล้วเหมือน จะทำให้ส่ง mail เข้ามือถือโดยตรงได้เลย ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับผูให้บริการ
ที่คุณใช้อยู่ด้วยอ่ะครับ

ซึ่งบางที ผู้ให้บริการ ก็จะมีบริการส่วนนี้แล้วนะครับเรื่อง ส่งmail เข้ามือถืออ่ะครับ ลองหารายละเอียด ในเว็บ ของผู้ให้

บริการดูนะครับ
แต่มีความรู้สึกว่า เราต้องเปิด mail ชื่อใหม่ตามแบบฟอร์ม ของผู้ให้บริการอ่ะครับ
ก็จะมีปัญหาว่า ถ้าไม่รู้จัก ชื่อ mail เราก็ไม่มีคนส่งมาอีกอ่ะครับ หรือ ใจจะใช้จริงๆคงต้องตามไปบอกเพื่อนที่เราติดให้หมด

อ่ะครับ (เหอๆ)

ถ้าเป็นกรณี จะเช็คเมล ของ hotmail / yahoo เฉยๆ
ก็ทำได้โดยตรงเลยนะครับ จะมีปัญหาว่า 2 เจ้านี้ เค้าแสดงภาษาไทยได้บ้างไม่ได้บ้างอ่ะครับ
งงๆอยู่ ถ้าจะไม่มีปัญหา ก็คงต้องให้เพื่อน พิมพ์เป็น ภาษาอังกฤษ อ่ะครับ
ตอนส่งก็เหมือนกัน เห็นเครื่องเรา พิมพ์ไทย ได้ก็จริง แต่เข้าไปดูในเว็บแล้วจะไม่รู้เรื่องนะครับเป็นภาษาต่างดาวไป

พูดมายาวล่ะ จะเช็คเมล นะครับ
กดเข้าเมนู เรียงตามลำดับเลขมุมขวาบน นะครับ
เมนู > 3 > 5 > บราว์เซอร์ > ตัวเลือก > ไปยัง... >

ของ Hotmail - พิมพ์ว่า http://mobile.msn.com ครับ โทรศัพท์ของ น้องส้มเข้าใช้บริการไม่ได้นะครับ ไม่รู้เป็นไร

อื่นๆก็ได้ปรกติ
ของ yahoo - พิมพ์ว่า http://mobile.yahoo.com ครับ

ก็เช็คเมลได้ล่ะครับวิธีนี้น่าจะง่ายกว่านะครับ

|3estzA` ผู้เขียน:
เอาไป up v43 ดีหรือเปล่าคับ มันดีขึ้นก่าเดิมหรือเปล่า
I-Mobile รับupหรือยังคับ แล้วเขาทำนานไหม
ถ้าUpแล้วข้อมูล ที่อยู่ในเครื่องจะหายไปมั้ยคับ

ดีขึ้นแน่นอนอ่ะครับ อย่างน้อยที่เห้นกันชัดๆ เวลา
กดเข้าเมนู เรียงตามลำดับเลขมุมขวาบน นะครับ
เมนู > 3 > 5 > บราว์เซอร์ > ตัวเลือก อ่ะครับ
จะดูดีรู้เรื่องขึ้นนะครับ เพราะการท่อง wap ไซต์จะแสดงภาษาไทยลักษณะเหมือนคำสั่งในเมนูนี้อ่ะครับ (ไม่น้อยหน้า

โทรศัพท์เจ้าอื่นแล้ว)

น่าจะไปอัพที่ศูนย์ ซีเมนซ์ จะดีกว่านะครับน่าจะรวดเร็วกว่าเพราะส่งไปอัพโดยตรง ส่งให้ I-Mobile คงช้าอ่ะครับ เพราะมัน

อ้อม (เหอๆ)
หรือมี สายดาต้า DCA-500/510 ก็อัพเองเลยก็ได้

ถ้ามีสายดาต้า DCA-500/510 แล้วอัพเอง ข้อมูลเดิมไม่หายนะครับ ** ถ้าปฏิบัติตามคำแนะนำของโปรแกรมอัพเดต
เช่นไม่ทำอะไรที่เป็นเหตุให้เกิดการขัดจังหวะ การอัพเดตอ่ะครับ เท่าที่ทำมาไม่เคยหายครับ
ถ้าส่งศูนย์ อาจจะหายหรือไม่หายก็ได้อ่ะครับ ให้แบ็คอัพ ข้อมูลที่สำคัญๆของเราไว้ก่อนส่งศูนย์นะครับ ลองถามคนมี

ประสพการณ์ ส่งไปอัพที่ศูนย์ดูนะครับ

โดยส่วนตัวแล้วอัพเดตเองตลอดครับ
อาตี๋โอกี้
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Mar 2005 15:46  

fw43 คงทำให้หลายๆคนพอใจได้ระดับหนึ่งทีเดียวคับ
เพราะเป็นเวอร์ชั่นอัพเองที่สามารถทำให้เครื่องกลับมา
เช็คยอดเงินด้วยวิธีกด #123# ได้
และเป็นเวอร์ชั่นที่ทำให้เครื่องมีเสียรภาพ
ลดอาการหน่วงได้ค่อนข้างสมบูรณ์คับ จากการทดสอบ
รู้สึกเครื่องสามารถใช้เมนูได้คล่องมากๆคับ เร็วกว่าเดิมเยอะคับ
แต่คงติดเรื่องวีดีโอเท่านั้น

การเซ็ทการใช้อีเมล์ เราต้องทำการโทรแจ้งศูนย์
เพื่อรับรหัสการใช้ก่อนคับ จากนั้นทำตามวิธีโดยระเอียดจากเจ้าหน้าที่คับ
ไม่ยาก ไม่นานคับ - siemens 0 2722 1118
กอร์น
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????????????
วันที่โพสท์ : 31 Mar 2005 10:56  

กำลังจะซื้อซองหนังที่เหน็บตรงเข็มขัดครับ อยากถามหน่อยครับว่า ซองหนังแบบที่เป็นแม่เหล็ก จะมีผลกับ cx65 ของผมป่าวครับ ตอบทีนะครับ ขอบใจจ้า Very Happy
กอร์น
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????
วันที่โพสท์ : 31 Mar 2005 11:52  

ผมไปซื้อมาแล้วครับที่มาบุญครอง ราคา 7200 ครับ มีอีกร้านนึง 7190 แต่บริการไม่ประทับใจครับ(ร้านที่ชั้น4ฝั่งโตคิว ที่คนมุงเยอะๆครับ เค้าขายส่งครับ) โดยรวมแล้วโอเคครับซื้อมาแล้วได้ตามสเปกที่ตั้งใจไว้ เคยทำหล่นไปทีนึงครับ ตอนแรกนึกว่าไปซะแล้ว แต่ก็ไม่เป็นไรครับ ยังใช้งานได้ตามปกติ ขอถามเพิ่มอีกนิดนะครับ ถ้าใช้แบตเทียมจะเป็นไรป่าวครับสำหรับ cx65 อ่ะครับ แบบว่าอยากประหยัดน่ะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Mar 2005 13:15  

แถบแม่เหล็กอาจส่งผลต่อการส่งคลื่น
รวมถึงวงจรไฟฟ้าภายในต่างๆให้เอ๋อได้โดยเราไม่รู้ตัวคับ
ถ้าแถบแม่เหล็กใหญ่ กำลังการดูดดี ก็จะเห็นผลไวคับ
แต่ถ้าเป็นแม่เหล็กอ่อน ก็อาจส่งผลในอนาคตอันใกล้คับ

การซื้อแบตเทียมคงต้องเลือกหาที่มียี่ห้อไว้ใจได้
ถ้าหาแบบรับประกัน 6 เดือน - 1 ปี ได้ยิ่งดีคับ
การซื้อแบตถูกๆไม่ได้มาตราฐานมาใช้ จะส่งผลร้ายในอนาคตได้คับ
เพราะการส่งไฟที่ไม่สม่ำเสมอของแบตไม่ได้มาตราฐาน
จะทำให้เครื่องไม่เสถียรและเจ๊งได้ง่ายคับ
และก็คงต้องเสียตังค์ซ่อมแพงกว่าราคาแบตเสียอีก
อาตี๋โอกี้
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Mar 2005 13:24  

แถบแม่เหล็กอาจส่งผลต่อการส่งคลื่น
รวมถึงวงจรไฟฟ้าภายในต่างๆให้เอ๋อได้โดยเราไม่รู้ตัวคับ
ถ้าแถบแม่เหล็กใหญ่ กำลังการดูดดี ก็จะเห็นผลไวคับ
แต่ถ้าเป็นแม่เหล็กอ่อน ก็อาจส่งผลในอนาคตอันใกล้คับ

การซื้อแบตเทียมคงต้องเลือกหาที่มียี่ห้อไว้ใจได้
ถ้าหาแบบรับประกัน 6 เดือน - 1 ปี ได้ยิ่งดีคับ
การซื้อแบตถูกๆไม่ได้มาตราฐานมาใช้ จะส่งผลร้ายในอนาคตได้คับ
เพราะการส่งไฟที่ไม่สม่ำเสมอของแบตไม่ได้มาตราฐาน
จะทำให้เครื่องไม่เสถียรและเจ๊งได้ง่ายคับ
และก็คงต้องเสียตังค์ซ่อมแพงกว่าราคาแบตเสียอีก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Mar 2005 13:30  

ผมก็คิดอยู่เหมือนกันครับเรื่องแม่เหล็ก คิดเล่นๆว่าแม่เหล็กห้ามเอามาวางไว้ที่ใกล้ๆทีวี(เกี่ยวกันมั้ยเนี่ย) ก็เลยน่าจะมีผลต่อโทรศัพท์มือถือด้วย เลยไม่ได้ซื้อครับ เลยมาโพสขอคำแนะนำก่อนดีกว่า

ส่วนเรื่องแบตผมไม่ได้กังวลว่ามันใช้ได้นานหรือเปล่าน่ะครับ คือกลัวว่ามันจะระเบิดมือถือcx65 รึเปล่าน่ะครับ เพราะเห็นข้างกล่องเค้าเขียนบอกว่า ถ้าใช้ของที่ไม่ใช่ของแท้มันจะระเบิดน่ะครับ กลัวตรงนี้แหละครับ Shocked [/b]
อาตี๋โอกี้
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Mar 2005 14:40  

ใช่เลยคับ ถึงแม้จะยังไม่มีข่าวว่ามีซีเมนส์รุ่นใหม่ๆเกิดการระเบิด
แต่ก็ป้องกันไว้ก่อนก็ไม่เสียหายคับ

แล้วก็ใช่อีกเรื่องว่าถ้าเอามือถือไปวางใกล้ๆมือถือ
วิทยุ เครื่องคอม หรือเครื่องใช้ไฟฟฟ้าบางอย่างนานๆ บ่อยๆ
มือถือของเราก็มีสิทธิ์เจ๊งได้ด้วยคลื่นแม่เหล็กของเครื่องใช้ไฟฟ้าคับ
goone
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Mar 2005 15:46  

ง่ะ สงสัยต้องระวังให้มากขึ้นแล้วครับ ถามอีกอย่างครับ ผมจะtheme ในเครื่องอ่ะครับ ทำไมมันลบไม่ได้อ่ะครับ หรือว่าต้องลบในคอมเท่านั้นครับ
อาตี๋โอกี้
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Mar 2005 17:59  

มีเพื่อนๆหลายคนที่บอกว่ามีไฟล์ theme
บางไฟล์ไม่สามารถลบจากมือถือได้
อาจเป็นเพราะ system ของ theme บางตัว
เขียนมาไม่สมบูรณ์คับ ซึ่งสามารถลบได้โดยการ
ต่อมือถือกับcom แล้วค่อยลบจากcomคับ

ปัญหานี้สามารถป้องกันได้โดยใช้ไฟล์ *.scs
ซึ่งเป็นไฟล์ skin แทนการใช้ไฟล์ theme คับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Mar 2005 19:02  

goone ผู้เขียน:
ง่ะ สงสัยต้องระวังให้มากขึ้นแล้วครับ ถามอีกอย่างครับ ผมจะtheme ในเครื่องอ่ะครับ ทำไมมันลบไม่ได้อ่ะครับ หรือว่าต้องลบในคอมเท่านั้นครับ

ต้องลบผ่านเมนู 9 - 2 (รูปแบบ) อ่ะครับ เลื่อนไปที่ theme ที่ต้องการจะลบ แล้วกดปุ่ม ลบ ที่อยุ่ด้านซ้ายอ่ะครับ

ถ้าไปลบที่อยุ่ในโฟล์เดอร์ไฟล์ส่วนตัวเลย ตรงโฟล์เดอร์ รูปแบบ/สกิน มันจะไม่อนุญาติให้ลบอ่ะครับ
แล้วบาง theme จะเป้นแบบคุณ โอกี้ บอกคือ มันไม่สมบูรณ์แล้วมันจะลบไฟล์ออกไม่เหมดเหลือไนโฟล์เดอร์ที่ว่าด้วยอ่ะครับ
sommai
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : C65
วันที่โพสท์ : 03 Apr 2005 09:12  

รบกวนถามคุณโอกี้ครับ
ผมเพิ่งซื้อ C65 มาเมื่อวานนี้ แล้วลองใฃ้ดู แต่มีข้อสงสัยว่า ถ้ามี miss call หรือ SMS มา
ทำไมมันไม่โชว์เป็นรูปโทรศัพท์ กับ ซองจดหมายครับ (ผมใช้ M35 มาก่อน icon ที่โชว์มันไมเหมือนกัน) แต่โชว์เป็นรูป มือถือเล็กๆ แล้วพอกดเข้าไปก็จะเป็น inbox แล้วต้องดูเองว่าเป็น miss call หรือ SMS ครับ ไม่ทราบว่าของคนอื่นๆ เป็นแบบนี้ใช่มั้ยครับ ถ้าใช่ พอมีวิธีที่จะเปลี่ยนมั้ยครับ (Check ดู SW เป็น Version 43 ครับ)
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Apr 2005 01:19  

ผมขอตอบแทนนะครับ เนื่องจากผมก็มีคำถามมาถามทิ้งไว้อยู่เหมือนกัน
ใช้ c65 ระบบไอคอนก็น่าจะเหมือนกันนะครับ

ในรูปนะครับ เวลามีอะไรเข้ามามันก็จะโชว์ตามแบบของมันแต่แรกอ่ะครับ
ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไม sms เข้าใน C65 ก็โชว์เป็นรูปโทรศัพท์มือถือนะครับ ของผมก็ FW43 เหมือนกัน
คิดว่า อาจจะเป็นเรื่องการแสดงผลใน FW43 ของ C65 เกิดการผิดพลาดอ่ะครับ
ก็ไม่ต้องทำอะไรอ่ะครับรอ FW ตัวใหม่อย่างเดียวอ่ะครับ อาจจะมีการปรับปรุงการโชว์ไอคอน ให้ถูกต้องขึ้น

แต่ใน CX65 ก็ไม่มีปํญหาอะไรนะครับ มีแต่การแสดงคำเรียกซ้ำกันในหัวข้อต่างกันแค่นั้นเอง
(คำเรียกคล้ายกัน แล้วตกหล่น แล้วทำให้เหมือนกันกับอีกหัวข้อนึง)

** ส่วนคำถามของผมนะครับ ในรูปขวาสุด
ซองจดหมายซ้อนกัน 3 ฉบับ หมายถึงอะไรอ่ะครับ เปิดเข้าไปมีข้อความเดียวสั้นๆแล้วตอนท้ายข้อความมี (...) อยู่ท้ายสุดอ่ะครับ
เหมือนข้อความพูดไม่จบด้วยนะครับเหมือนจะมีต่อ แต่รอทั้งวันแล้วก็ไม่เห้นมีข้อความเข้าเพิ่มเติมอ่ะครับ
ตอนแรกนึกว่าข้อความแบบยาว (3 sms) ส่งจากโนเกีย ก็ไม่ใช่อ่ะครับ
เคยลองส่งเข้ามาแล้วก็จะเป็นไอคอนซองจดหมายซองเดียวธรรมดา และก็อ่านได้ครบเลย
ก็เลยสงสัยอ่ะครับ ว่ามีสาเหตุมาจากอะไร
อาตี๋โอกี้
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Apr 2005 09:30  

นั่นเป็นสัญลักษณ์ของการที่ข้อความยาวๆโดนแบ่งแล้วส่งมาไม่ครบคับ
สาเหตุมาจากเพราะส่งข้อความยาวๆข้ามระบบคับ
หรือระบบเดียวกัน แต่เกิดผิดพลาดด้านสัญญาณคับ
ข้อความอาจมาครบในภายหลังหรืออาจไม่มาเลยก็ได้คับ
ถ้าเกิดกรณีต้องการส่งข้อความยาวๆ
ให้เราแบ่งข้อความเป็น 2 ข้อความด้วยตัวเองคับ
แล้วจึงค่อยจัดส่งทีละข้อความคับ
เพราะถ้าส่งข้อความยาวๆออกไป แล้วให้เครื่องตัดข้อความให้
ก็จะเกิดเหตุการณ์ผิดพลาดในการส่งได้บ่อยคับ
Viboon
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : infared
วันที่โพสท์ : 04 Apr 2005 12:16  

เวลาจะเชื่อมต่อมือถือ siemen กับ notebook ต้องทำอย่างไรบ้างครับ ต้องลง software อะไรเพิ่มมั้ยครับ
ผมลองเปิด infared ของมือถือจ่อไว้ใกล้กับ infared ของ notebook แต่ไม่เห็นมีอะไรเกิดขึ้นที่ notebook เลยครับ
ปล. ผมใช้ C65 กับ notebook dell ครับ
anuroj_007
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: Rayong
หัวข้อ : Re: infared
วันที่โพสท์ : 04 Apr 2005 14:48  

Viboon ผู้เขียน:
เวลาจะเชื่อมต่อมือถือ siemen กับ notebook ต้องทำอย่างไรบ้างครับ ต้องลง software อะไรเพิ่มมั้ยครับ
ผมลองเปิด infared ของมือถือจ่อไว้ใกล้กับ infared ของ notebook แต่ไม่เห็นมีอะไรเกิดขึ้นที่ notebook เลยครับ
ปล. ผมใช้ C65 กับ notebook dell ครับ

คงต้องหาโปรแกรม Mobile Phone Manager หรือ Siemens Data Suite มาลงด้วยครับ

หาโหลดจาก Siemens-mobile.com ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Apr 2005 16:43  

อาตี๋โอกี้ ผู้เขียน:
นั่นเป็นสัญลักษณ์ของการที่ข้อความยาวๆโดนแบ่งแล้วส่งมาไม่ครบคับ
สาเหตุมาจากเพราะส่งข้อความยาวๆข้ามระบบคับ
หรือระบบเดียวกัน แต่เกิดผิดพลาดด้านสัญญาณคับ
ข้อความอาจมาครบในภายหลังหรืออาจไม่มาเลยก็ได้คับ
ถ้าเกิดกรณีต้องการส่งข้อความยาวๆ
ให้เราแบ่งข้อความเป็น 2 ข้อความด้วยตัวเองคับ
แล้วจึงค่อยจัดส่งทีละข้อความคับ
เพราะถ้าส่งข้อความยาวๆออกไป แล้วให้เครื่องตัดข้อความให้
ก็จะเกิดเหตุการณ์ผิดพลาดในการส่งได้บ่อยคับ

อ้อ...พอจะเข้าใจแล้วอ่ะครับ รู้สึกว่า ส่งมาจากระบบน้องส้มอ่ะครับ
แล้วส่งมาตอนเงินเหลือไม่ถึง 6 บาทแน่เลย ข้อความที่ 2 เลยตามมาไม่ได้ - -"
ถ้าจำไม่ผิดน้องส้มเค้ายังไม่มีระบบ "ท่านมียอดบริการเกิน" อ่ะครับ - -"
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: infared
วันที่โพสท์ : 04 Apr 2005 17:01  

anuroj_007 ผู้เขียน:

คงต้องหาโปรแกรม Mobile Phone Manager หรือ Siemens Data Suite มาลงด้วยครับ

หาโหลดจาก Siemens-mobile.com ครับ

ขอเพิ่มเติมนะครับ

notebook dell ปรกติใช้งาน infared กะอุปกรณ์อื่นๆบ้างหรือเปล่าครับ ?
ถ้าเพิ่งจะมาใช้กับ c65 เป็น ตัวแรก......
คิดว่าที่ notebook ไม่เจอโทรศัพท์ อาจจะเป็นเพราะว่า infared
ที่ตัว notebook มีสถานะ ปิด อยุ่นะครับ ด้วยเหตผลที่ว่า เปิดไว้ก็จะกินพลังงานของแบต notebook ไปเปล่า
เลยมีสถานะ ปิด ไว้เพื่อ notebook จะได้ประหลัดพลังงานอ่ะครับ

การเปิด infared นี่ (เทียบจากเครื่อง Acer ของเพื่อนนะครับ)
ต้องไปเปิดที่ Bios ครับ ตอนเปิด notebook จะมี โลโก้ ยี่ห้อ แล้วมันอาจจะบอกว่า

กดปุ่ม F1 (หรือ F2 หรืออื่นๆ) เข้าไป setup bios อ่ะครับ
แล้วค่อยๆเลื่อนหา เมนู infared port อ่ะครับ
ชื่อเรียกอาจจะไม่เหมือนกัน อาจจะเรียกว่า

Fast IR / F-IrDA / FIR Port อะไรประมานนี้อ่ะครับ ชื่อเรียกว่ายังไงใช้ยึดถึอตามคุ่มือ อ่ะครับ
ซึ่งบางทีในคู่มือ อย่าง Acer เองก็ยังไม่บอกวิธีเปิดเลยอ่ะครับเหอๆ

จะเห้นว่ามีสถานะเป้น off อยู่ก็ on ก่อน แล้วเวลาเข้าวินโดว์ไป ก็จะใช้งาน infared ได้แล้วครับ
หรืออาจจะถามหาไดร์เวอร์ ก็เอาแผ่นไดร์เวอร์ที่แถมมากับ notebook .ใส่เข้าไปก็ใช้ได้แล้วครับ
ไม่เป็นค่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????????????????????
วันที่โพสท์ : 06 Apr 2005 14:15  

มีเพื่อนๆหลายคนที่บอกว่ามีไฟล์ theme
บางไฟล์ไม่สามารถลบจากมือถือได้
อาจเป็นเพราะ system ของ theme บางตัว
เขียนมาไม่สมบูรณ์คับ ซึ่งสามารถลบได้โดยการ
ต่อมือถือกับcom แล้วค่อยลบจากcomคับ

ปัญหานี้สามารถป้องกันได้โดยใช้ไฟล์ *.scs
ซึ่งเป็นไฟล์ skin แทนการใช้ไฟล์ theme คับ

คือดาวน์โหลดไอคอนเมนูมาน่ะค่ะ แต่ไม่รู้ว่าจะเปลี่ยนตรงไหน แนะนำด้วยค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ
anuroj_007
Year's Star

หัวข้อ : Re: ?????????????????????????
วันที่โพสท์ : 06 Apr 2005 17:20  

ไม่เป็นค่ะ ผู้เขียน:

คือดาวน์โหลดไอคอนเมนูมาน่ะค่ะ แต่ไม่รู้ว่าจะเปลี่ยนตรงไหน แนะนำด้วยค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

1. Download hidden disk opener (c) SiNgle:
Disk Opener

d/l fROM

http://www.siemensfreaks.com/prog/od.rar

user viva-siemens
pass viva-siemens

2. Use it to open hidden disks on your x65 mobile

3. Open following directory on the mobile:
Config/japp/FlexMenu/

4. Backup file main.fs

5. Copy contents of this archive to the Config/japp/FlexMenu/
folder overwriting all files
Archive

6. Reboot your mobile

--------------------------------------------------------------------------------

To restore original icons just restore backed up main.fs

รายละเอียดการใช้ od tool ลองหาจาก post เก่าๆในกระทู้นี้ดูนะครับ
Nass
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Free Wallpaper & Ring tone
วันที่โพสท์ : 07 Apr 2005 14:00  

มีใครพอรู้จัด web site ที่ให้ download Wallpaper & Ring tone ของ siemens ฟรีมั่ง ช่วยบอกหน่อยคร้าบ
VBP
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????? icon
วันที่โพสท์ : 08 Apr 2005 11:09  

[quote="Anonymous"]

จากรูปข้างบนนี้ miss call เป็นรูปมือถือสีฟ้า ถ้าผมอยากเปลี่ยนให้เป็นรูปโทรศัพท์ สีเหลืองแบบที่มีหูโทรศัพท์วางด้านบน เหมือน icon ทีอยุ่ใน call miss จะได้มั้ยครับ ถ้าได้ ต้องทำอย่างไรครับ
g3
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??
วันที่โพสท์ : 08 Apr 2005 11:48  

ตอนนี้ใช้ เบอร์คุณส้มอยู่ ปกติจะมีเมนูในซิมเช่น thaiSMS , Mobile mail (ขอเมนูจากผู้ให้บริการแล้ว) แต่ว่าใน CX65 มันไม่แสดง เมนูในซิมเล่านี้เลยครับ ไม่ทราบว่ามันซ่อนอยู่ที่ไหนครับ ใครรู้บ้าง ลองกด EXtras --> manu แล้วยังไม่เห็น thaiSMS , Mobile mail เลยครับ ใครรู้ช่วยตอบด้วยครับ มีเมล์ค้างอยู่เยอะเหมือนกันเช็คไม่ได้เลย Crying or Very sad
anuroj_007
Year's Star

หัวข้อ : Re: Free Wallpaper & Ring tone
วันที่โพสท์ : 08 Apr 2005 12:33  

Nass ผู้เขียน:
มีใครพอรู้จัด web site ที่ให้ download Wallpaper & Ring tone ของ siemens ฟรีมั่ง ช่วยบอกหน่อยคร้าบ

http://www.club-siemens.net/

http://x65.antex.ru/index.php?main=sound
http://x65.antex.ru/index.php?main=themes
http://x65.antex.ru/index.php?main=pics
http://x65.antex.ru/index.php?main=menu
http://x65.antex.ru/index.php?main=java
anuroj_007
Year's Star

หัวข้อ : Re: ?????? icon
วันที่โพสท์ : 08 Apr 2005 12:43  

[quote="VBP"]

จากรูปข้างบนนี้ miss call เป็นรูปมือถือสีฟ้า ถ้าผมอยากเปลี่ยนให้เป็นรูปโทรศัพท์ สีเหลืองแบบที่มีหูโทรศัพท์วางด้านบน เหมือน icon ทีอยุ่ใน call miss จะได้มั้ยครับ ถ้าได้ ต้องทำอย่างไรครับ

download FF(Full Flash) จากเครื่องโทรศัพท์ โดย program V_KLay จากนั้นใช้ program SPC(Siemens Picture Change) เรียก icon ใน FF มาแก้ไข แล้ว upload icon ที่ได้กลับเข้าเครื่องอีกครั้ง โดย program V_KLay

อันนี้เป็นขั้นตอนแบบคร่าวๆนะครับ ว่าสามารถทำได้ครับ แต่ถ้าต้องการทำจริงๆจะมีรายละเอียดอีกมากเหมือนกันครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ??
วันที่โพสท์ : 08 Apr 2005 12:45  

g3 ผู้เขียน:
ตอนนี้ใช้ เบอร์คุณส้มอยู่ ปกติจะมีเมนูในซิมเช่น thaiSMS , Mobile mail (ขอเมนูจากผู้ให้บริการแล้ว) แต่ว่าใน CX65 มันไม่แสดง เมนูในซิมเล่านี้เลยครับ ไม่ทราบว่ามันซ่อนอยู่ที่ไหนครับ ใครรู้บ้าง ลองกด EXtras --> manu แล้วยังไม่เห็น thaiSMS , Mobile mail เลยครับ ใครรู้ช่วยตอบด้วยครับ มีเมล์ค้างอยู่เยอะเหมือนกันเช็คไม่ได้เลย Crying or Very sad

อยู่ในเมนู "เพิ่มเติม" ครับ สำหรับภาษาไทย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Apr 2005 18:10  

[quote="anuroj_007"]
VBP ผู้เขียน:

download FF(Full Flash) จากเครื่องโทรศัพท์ โดย program V_KLay จากนั้นใช้ program SPC(Siemens Picture Change) เรียก icon ใน FF มาแก้ไข แล้ว upload icon ที่ได้กลับเข้าเครื่องอีกครั้ง โดย program V_KLay

อันนี้เป็นขั้นตอนแบบคร่าวๆนะครับ ว่าสามารถทำได้ครับ แต่ถ้าต้องการทำจริงๆจะมีรายละเอียดอีกมากเหมือนกันครับ

อ่ะงงๆ ไม่รู้ว่าจะหมายถึงว่า สมมุติว่าใน "สมุดที่อยู่"
สมมุติว่า ชื่อ คุณ X แล้วมีการบันทึก เบอร์ต่างๆหลายเบอร์
มีเบอร์บ้าน/มือถือ/เบอร์ที่ทำงาน/ฯลฯ ซึ่งมีไอคอนตามแบบของมันเอง

แล้วเวลามี miss call แล้วให้มันโชว์ไอคอน ตามแบบของเบอร์แบบต่างๆเลย
หรือว่า แค่ต้องการเปลี่ยนไอคอน miss call จากรูป มือถือ เป็นรูปโทรศัพท์ สีเหลืองเฉยๆอ่ะครับ

แบบแรกฟังดูซับซ้อนนะครับต้องอาศัยคนที่สร้าง patch แก้ไขการทำงาน มาแก้ไขเพิ่ม
ให้เครื่องมันโชว์ไอคอนตามแบบเบอร์ที่บันทึกไว้ ซึ่งไม่แน่ใจว่าจะมีทำออกมาหรือเปล่า

ถ้าแบบหลัง ฟังดูง่ายหน่อย ก็ต้องอาศัย patch เปลี่ยนไอคอน อ่ะครับ แต่ก็เหมือนกันที่ว่า จะมีคนทำมาหรือเปล่า
เพราะส่วนใหญ่เห็นเค้าเปลี่ยนไอคอนตัวอื่นกันอ่ะครับ เช่น ไอคอนแสดงความแรงของสัญญาน มีเพิ่มเป้นเลขนับตามขีด
หรือ ไอคอนแสดงค่าแบตที่เหลือยู่เพิ่มการแสดง % ที่เหลือเข้าไป ถ้าไม่มีคนทำสำเร็จออกมา ก็ต้องทำเองแบบคุณ anuroj_007 แนะนำ อ่ะครับ
แต่ว่า......??? งงครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Free Wallpaper & Ring tone
วันที่โพสท์ : 08 Apr 2005 20:40  

Nass ผู้เขียน:

http://www.club-siemens.net/

http://x65.antex.ru/index.php?main=sound
http://x65.antex.ru/index.php?main=themes
http://x65.antex.ru/index.php?main=pics
http://x65.antex.ru/index.php?main=menu
http://x65.antex.ru/index.php?main=java

ขอบคุณครับ คือเมื่อวานไปดูรีวิว SK65 มาเห็นมี pdf/doc viewer พอดี กำลังอยากได้มาลองดู
แต่ รุ่น SK65เหมมือนจะไม่ค่อยมีใครใช้ซะด้วยสิ ข้อมูลแฟนคลับในเว็บน้อยมาก
โชคดีที่คุณ anuroj_007 เอาลิงค์ java มาให้พอดี Very Happy ก็เลยได้ลองใช้สมใจแล้วอ่ะครับ

อืมก็ดีทุกอย่างนะครับ แอพิเคชั่นที่ว่านี่ เสียอย่างเดียว ใช้กับ pdf ภาษา ไทย ไม่ได้
แต่ word/exel ใช้ได้นะครับ แต่.... เอกสารต้องสร้างแบบไม่ซับซ้อนเกินไปครับไม่งั้นอ่านไม่ได้เช่นกัน
Qoooo
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Apr 2005 12:58  

[quote="anuroj_007"]
VBP ผู้เขียน:

สามารถ หา V_Klay กับ SPC ได้จากที่ไหนครับ อยากลองเปลี่ยน Icon บ้าง
anuroj_007
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Apr 2005 16:11  

http://www.vi-soft.com.ua/siemens/v_klay_setup.zip

http://www.gsmdev.de/projects/SPC3.rar

http://www.siemensfreaks.com/en/php/ubacivanje.php

user viva-siemens
pass viva-siemens

link ที่สามเป็น A short tutorial on how to patch a mobile using V_Klay

data cable ต้องเป็น DCA-510 เท่านั้นครับ
Sasithorn Van-Ngam
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : How to send the photo to email?
วันที่โพสท์ : 10 Apr 2005 12:06  

I tried to send my photo to my email by Siemens CX65 but can not send it yet
Can you please tell me about the detail
my address is : mikkie_marisaWLK@hotmail.com

Regards,

Sasithorn
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: How to send the photo to email?
วันที่โพสท์ : 11 Apr 2005 17:56  

Sasithorn Van-Ngam ผู้เขียน:
I tried to send my photo to my email by Siemens CX65 but can not send it yet
Can you please tell me about the detail
my address is : mikkie_marisaWLK@hotmail.com

Regards,

Sasithorn

ขอตอบเป็นภาษาไทยนะครับ

อย่างแรก ก็คือระบบ gprs ว่าเปิดใช้บริการหรือยัง ถ้ายังก็คงต้องต่อแบบ csd แทนถึงจะส่งได้
ซึ่งต้องตั้งค่าให้เรียบร้อยพร้อมรับส่งข้อมุลก่อนถึงจะส่งได้

ไม่แน่ใจว่าอยุ่เมืองนอกหรือเปล่า
คือมันเกี่ยวกันที่ว่า
ผุ้ให้บริการเมืองนอก อาจจะ ไม่เชื่อมให้เบอร์โทรศัพท์ของตัวเอง เป้น เสมือนที่อยู่ e-mail อ่ะครับ

เช่นถ้าในไทย (อันนี้ ผมไม่เคยทำเองนะครับ) เพื่อนบอกว่า ส่งไปแล้วที่อยุ่ผู้ส่งจะเป้น เบอร์โทรของเรา@ผู้ให้บริการ อ่ะครับ
ถ้า ผู้ให้บริการ เมืองนอก ไม่ให้บริการรูปแบบนี้ก้คงจะ ส่งรูป ผ่าน MMS ไป e-mail เราโดยตรงไม่ได้

หรืออีกวิธี ก็ส่งผ่าน ระบบ e-mail ในเครื่องอของโทรศัทพ์เอง โดยวิธีแนบไฟล์เอานะครับ
ดูได้ตามตัวอย่างครับ ในตัวอย่างนี้ ต้องไป สมัคร e-mail ไว้กับ poppymail ด้วย เพื่อที่จะใช้ระบบ
mail แบบ pop3 ได้ฟรี ทั้งการรับ/ส่ง เมล ถ้าเป้นเจ้าอื่น การส่งผ่านเครื่องเหมือนจะต้องเป้น สมาชิกแบบเสียเงินนนะครับ

ส่วนการสร้าง e-mail ในโทรศัพท์มือถือก็ไม่ยากนะครับ มีหัวข้อให้ใส่แบบ e-mail มาตราฐานทั่วๆไป
** จุดเด่นของการส่งแบบนี้คือ ส่งไปได้ครั้งล่ะหลายๆคนในครั้งเดียว ขึ้นอยู่กับจำนวนของ e-mail address ที่ส่งไป **
อันนี้ไปยกมาจากกระทู้ CX65 นะครับ ตอบโดยคุณ BioX

ก็ลองทำดูนะครับ ผมไม่ได้ใช้เอง เพราะ ผมใช้ hotmail แล้วไม่ซัพพอร์ต server POP3 อ่ะครับ
ถ้าผมจะเช็คเมลของ hotmail ผมเช็คผ่าน wap ที่ mobile.msn.com ครับ เอาไว้ดูแค่มีเมลมาใหม่อ่ะเปล่า
ถ้ามีก็คงต้องต่อเนตเข้าไปดูเองอีกทีอ่ะครับ เพราะดูผ่านเว็บโดยตรงบางเมลมันเป้นภาษาต่างดาว

BioX ผู้เขียน:
bestsy ผู้เขียน:
สมมุติ ผมใช้mailของhotmailนะคับ
1. ผมจะเช็ค mail จากมือถือของเราได้ไหม
2. ผมร่างmailใหม่ พอกดส่ง มันขึ้น บัญชีสมาชิก <<<-----อันนี้คืออะไรแล้วต้องใส่อะไรมั่ง อะคับ [สอนวิธีส่งmailทีคับ]

ผมใช้ poppymail.com อยู่ครับ ฟรีครับ แต่ mail pop3 มันจะรับ-ส่งได้ไม่เกินครั้งละ 99 k นะครับ ลองเข้าไปดูครับ poppymail.com สมัครฟรี มีสอนการตั้งค่า สะดวกดีครับ ผมเจอ ภาพ-เพลงดีๆ ก็ส่ง mail เข้าเครื่องสบายดี เพราะผมม่ายมี IrDA (ว่าจะซื้ออยู่อ่ะ)

** ตรง "ผู้ให้บริการ" เฉพาะของผมนะเค้าตั้งชื่อว่า DTAC เฉยๆ อ่ะครับ ตัวอื่นๆจะเป็น DTAC WAP / DTAC MMS
คิดว่าตั้งค่าเหมือนกับคุณ BioX ก็ถ้าใช้เจ้าอื่นๆก็ตั้งชื่อคล้ายๆกันอ่ะครับ เลือกให้ตรงกับ ค่ายโทรศัพท์ที่ใช้ก็พอ

**เพิ่มเติมสำหรับคุณ Sasithorn ถ้าอยู่เมืองนอก....
เรื่อง ผู้ให้บริการ คงต้องไปสร้างใหม่เองอีกที่ให้เข้ากับผู้ให้บริการอ่ะครับ โดยใช้การตั้งค่าอัตโนมัติได้ที่นี่อ่ะครับ
http://communications.siemens.com/cds/frontdoor/0,2241,hq_en_0_63700_rArNrNrNrN,00.html
แล้วเลือกตั้งค่า e-mail พอได้ค่านั้นมา ก็เลือกใช้ค่านั้นแทนอ่ะครับ

cx65 เข้าตั้งค่าเมล์/บัญชีสมาชิก
/ผู้ให้บริการเลือกเป็น DTAC Java (เป็ฯโพรไฟล์เน็ตgprsที่ตั้งไว้ครับ)
/ชื่อผู้ใช้ ตั้งอะไรก็ได้
/ ที่อยู่อีเมล์-ตอบกลับที่-หมายเลขผู้ใช้ ทั้ง3อันนี้พิมพ์เป็นเบอร์เมลที่เราสมัครไว้ใน poppymail.comนะ เช่น abc@poppymail.com
/รหัสผ่านก็ตั้งเป็นรหัสเดียวกับที่เราใช้ใน ตอนสมัครpoppymail.com
/ดาวน์โหลดอีเมลเฉพาะขนาดเล็กกว่า อันนี้เลือกเป็น 99 เลยนะ
/ชนิดของเซิฤเวอร์ เลือก Pop
/pop เซิร์ฟเวอร์ ตั้งเป็น mail.poppymail.com
/pop พอร์ท ตั้งเป็น 00110
/smtp เซิร์ฟเวอร์ ตั้งเป็น ตั้งเป็น mail.poppymail.com
/smtp พอร์ท ตั้งเป็น 00025

การตั้งค่าทั่วไปไม่ต้องยุ่งกับมัน

ตั้งค่าแล้วลองใช้คอมส่งภาพเข้าเบอร์เมลเราที่ poppymail ดูนะแล้วก็ใช้ cx65 เข้าไปที่/ข้อความ/กล่องรับเข้า/ดึงอีเมล แค่นี้แหละ แต่ยังไม่เคยส่ง นะเคยแต่รับ ถ้าจะใช้ cx65 ส่งเมล เราใช้ป็น mms ดีกว่า เพราะข้อความละ1บาทเอง

** คิดว่าน่าจะใช้กับผู้ให้บริการ e-mail ที่ให้บริการ server แบบ POP3 เจ้าไหนๆก็ได้อ่ะครับ (hotmailsหมดสิทธิ เพราะ server คนล่ะแบบ)
Bestsy ผู้เขียน:
mail นี้ต้องบังคับใช้หรือป่าวคับ

อีกข้อนึง mthai.com ใช้ได้ไหม

อันนี้เป็นแนวทางส่งรูปเข้า e-mail นะครับ
Viboon
Year's Star

หัวข้อ : sms
วันที่โพสท์ : 15 Apr 2005 10:52  

ผมได้รับ sms 1 ฉบับ เมื่อดุในหน้า inbox บรรทัดแรกจะเป็นชื่อผุ้ส่ง บรรทัดที่ 2 จะเป็นข้อความในช่วงแรก ส่วนบรรทัดสุดท้ายเป็น วันเวลา ซึ่งเป็นปกติเหมือน SMS อื่นๆ แต่พอผมกดปุ่มเข้าไปดูข้อความ ปรากฏว่า ไม่มีข้อความอะไรเลยครับ มีแต่เลข 0 1 ตัว ทั้งๆ ที่ดูจากหน้าจอ inbox จะเห็นว่ามีข้อความอยู่ ไม่ทราบว่าเครื่องผมมีอะไรผิดปกติหรือเปล่าครับ
ใครทราบช่วยบอกด้วยครับ[/img]
pboon_t
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????????? Email ?? cx65 ????????
วันที่โพสท์ : 15 Apr 2005 11:54  

ขอวิธีตั้งค่า Email ใน cx65 ด้วยครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Apr 2005 14:41  

ผมได้รับ sms 1 ฉบับ เมื่อดุในหน้า inbox บรรทัดแรกจะเป็นชื่อผุ้ส่ง บรรทัดที่ 2 จะเป็นข้อความในช่วงแรก ส่วนบรรทัดสุดท้ายเป็น วันเวลา ซึ่งเป็นปกติเหมือน SMS อื่นๆ แต่พอผมกดปุ่มเข้าไปดูข้อความ ปรากฏว่า ไม่มีข้อความอะไรเลยครับ มีแต่เลข 0 1 ตัว ทั้งๆ ที่ดูจากหน้าจอ inbox จะเห็นว่ามีข้อความอยู่ ไม่ทราบว่าเครื่องผมมีอะไรผิดปกติหรือเปล่าครับ
ใครทราบช่วยบอกด้วยครับ[/img]

ไม่แน่ใจนะครับ เพราะนานมาแล้วผมเคยเล่น ส่งข้อความภาพจากเครื่องโนเกียมา ที่ CX65 แล้วจะมีอาการอย่างที่ว่ามาอ่ะครับ
ถ้ามีคนลองแล้วเป็นหรือไม่เป้นอย่างที่ว่าก้ช่วยแก้ไขด้วยนะครับ

ผมว่าไม่ผิดปรกติครับ ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ
มันเป็นอาการ ส่งข้อความเฉพาะในแบบที่ ซีเมนซ์ไม่รู้จัก อ่ะครับ
ที่ไม่ใช่ EMS นะครับ อันนี้ ซีเมนซ์ร่วมกับยี่ห้ออื่นหลายยี่ห้อ(ไม่รวมโนเกีย)
ส่งข้อความภาพแบบ EMS หาโทรศัพท์ต่างยี่ห้อกันได้ จะมีแต่โนเกียอันเดียวล่ะครับ
ที่ ยืนยัด ทำข้อความภาพ ในแบบของตนไม่สนใจใครอ่ะครับ ทำให้ส่งไปหายี่ห้ออื่นไม่ได้ เหอๆๆ
(แต่เมื่อก่อน เคยได้ยินว่า จอขาวดำ ที่มีระบบ EMS จะรับภาพจากโนเกียได้นะครับ แต่ส่ง EMS ไปหาดนเกียๆก็รับไม่ได้)

pboon_t ผู้เขียน:

ขอวิธีตั้งค่า Email ใน cx65 ด้วยครับ

ถ้าต้องการตั้งค่าแล้วใช้ของ poppymail ไปก่อนนะครับ ตาม reply อันบนๆนี้นิดนึง..
พอเข้าใจการตั้งค่าแล้วก็สามารถ ใช้กับ ระบบ pop3 ของ mail ที่อื่นได้
แต่เท่าที่ลองมันใช้ไม่ค่อยจะได้อ่ะครับ ผมก็เพิ่งตั้งแล้ว work กับเมลของที่นั้น
BioX
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Apr 2005 18:07  

เซ็งมากวันนี้ทำcx65 หายไปแล้วอ่ะหายที่mbk ตอนดูหนังพอบอกพนักงานsf แล้วขอเข้าไปดูในโรงcx65 มันก็หายไปแล้วครับ
T-T
BioX
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ????????????? Email ?? cx65 ????????
วันที่โพสท์ : 17 Apr 2005 18:11  

pboon_t ผู้เขียน:

ผมเคยลงไว้ให้แล้วครับ และรู้สึกว่าตั้งแต่ที่ผมลงวิธีการตั้งค่าเมลpop3ไว้ มันทำให้มีผู้สนใจใช้เมลpop3 มากจนทำให้เว็บของpoppymail มีปัญหาเลยอ่ะคือมันมีคนเข้ามาใช้งานมากไปมั้ง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Apr 2005 15:33  

ครับ poppymail ตอนที่คุณ BioX นำมาโพสไว้ตอนแรก
ผมก็ลองไปสมัครมา แต่ก็สมัครไม่ได้อ่ะครับ
เพิ่งมาสมัครได้ตอนมีคนมาถามตอนหลังอีกทีอ่ะครับ

แล้วเป้น เมลที่ใช้ระบบ pop3 แล้วแล้วมันใช้งานได้สำเร็จเป้นตัวแรกด้วยอ่ะครับ
แต่เดิมเท่าที่รู้มามีของ ยาฮู แต่ลองทำแล้วไม่สำเร็จ เพิ่งไปอ่านเงื่อนไขดีๆว่า
pop3 ของ ยาฮูต้องเป็น สมาชิกเสียเงินก่อนอ่ะครับถึงจะเชื่อมต่อใช้งานได้
ผมก้ว่าทำไมมันใช้ไม่ได้ซ๊ากกกที

ส่วนเรื่อง CX65 นี่ น่าเสียดายนะครับ แต่ก็สุดวิสัยจริงๆ
ว่าแต่ว่า... มีโครงการขยับขยายไปทางไหนบ้างอ่ะเปล่าครับ
ว่าจะใช้ยี่ห้อเดิม(รอรุ่นใหม่) หรือ ขยับไปทาง โซนี่ฯ อ่ะครับ...?
mirrorman
Year's Star

หัวข้อ : ??????????????????????????????????????????
วันที่โพสท์ : 19 Apr 2005 20:54  

ทำไมเกมที่แถมมากับเครื่องถึงไม่มีเสียงครับ มีแต่ตอนฉากไตเติ้ล พอเข้าเล่น ก็ไม่มีเสียงเลย
BioX
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Apr 2005 10:27  

ครับ poppymail ตอนที่คุณ BioX นำมาโพสไว้ตอนแรก
ผมก็ลองไปสมัครมา แต่ก็สมัครไม่ได้อ่ะครับ
เพิ่งมาสมัครได้ตอนมีคนมาถามตอนหลังอีกทีอ่ะครับ

แล้วเป้น เมลที่ใช้ระบบ pop3 แล้วแล้วมันใช้งานได้สำเร็จเป้นตัวแรกด้วยอ่ะครับ
แต่เดิมเท่าที่รู้มามีของ ยาฮู แต่ลองทำแล้วไม่สำเร็จ เพิ่งไปอ่านเงื่อนไขดีๆว่า
pop3 ของ ยาฮูต้องเป็น สมาชิกเสียเงินก่อนอ่ะครับถึงจะเชื่อมต่อใช้งานได้
ผมก้ว่าทำไมมันใช้ไม่ได้ซ๊ากกกที

ส่วนเรื่อง CX65 นี่ น่าเสียดายนะครับ แต่ก็สุดวิสัยจริงๆ
ว่าแต่ว่า... มีโครงการขยับขยายไปทางไหนบ้างอ่ะเปล่าครับ
ว่าจะใช้ยี่ห้อเดิม(รอรุ่นใหม่) หรือ ขยับไปทาง โซนี่ฯ อ่ะครับ...?

ตอนนี้ผมก็ใช้ 3650 ตัวเก่าของผมไปก่อนอ่ะครับ คือผมจารอ cx75ครับ ผมชอบ siemensมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
หรือไม่ก็ จะรอ w800 ของsonyครับชอบมากๆๆ
BioX
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Apr 2005 10:30  

ลาก่อนนะกระทู้ cx65
ลาก่อนเพื่อนๆทุกคน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Apr 2005 10:46  

ลาก่อนนะกระทู้ cx65
ลาก่อนเพื่อนๆทุกคน

อ่ะ........!! ใจเย็นๆนะครับ~ กระทู้ cx65 อาจจะเงียบไปตามรุ่นที่ออกใหม่อ่ะ
แต่....ไม่อยากให้ถึงกับ...ขนาดต้องลากันเลยอ่ะครับ~

mirrorman ผู้เขียน:
ทำไมเกมที่แถมมากับเครื่องถึงไม่มีเสียงครับ มีแต่ตอนฉากไตเติ้ล พอเข้าเล่น ก็ไม่มีเสียงเลย

แล้วแต่ผู้ผลิตเกมอ่ะครับ (เกมยิงกันใช่อ่ะเปล่า) เกมอื่นของ ซีรีย์ 65 บางทีก็ไม่มีเพลง
ประกอบ ระหว่างเล่นอ่ะครับ อาจจะกร่อยๆ ไม่สนุกไปหน่อยก็ได้ แต่เกมซีรีย์ 65 ที่มีเพลงประกอบอื่นๆก็โอเค ดีนะครับ
miro
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : cx65 ??????????? ???????????
วันที่โพสท์ : 20 Apr 2005 22:07  

cx65 โชว์ชื่อเซลไซต์ ได้ป่าวครับ
anuroj_007
Year's Star

หัวข้อ : Re: cx65 ??????????? ???????????
วันที่โพสท์ : 21 Apr 2005 07:34  

miro ผู้เขียน:
cx65 โชว์ชื่อเซลไซต์ ได้ป่าวครับ

ลองไปที่ menu-->Setup--> CB Services-->set channe number(ID) ใน Topic list น่าจะเป็น 050 หรือ 010 ผมจำไม่ได้แล้วครับ
BioX
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Apr 2005 11:44  

จะเอาตัวนี้
BioX
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Apr 2005 11:45  

หรือตัวนี้ดี
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Apr 2005 19:14  

วาน spy ไปแอบดูรูปมาล่ะ อิอิ
อันนี้ก็แล้วแต่อ่ะครับ ว่าตัวไหนวางขายก่อน แล้วแต่ว่าราคามันเหมาะสมอ่ะเปล่า
แต่ขอติ ของโซนี่ อยุ่อย่างคือ...
ขึ้นชื่อว่าโซนี่แล้ว ก็ชอบเป็นผู้นำมาตราฐาน แปลกๆ แล้ว เข็น ตัวออกมาอ่ะนะ

เมโมรี่สติ๊ก ดูโอ้ (เค้าเรียกงี้อ่ะเปล่า) ก็ใส่ได้กับของ โซนี่อย่างเดียว...
ถ้าเป็นอื่นๆ เค้าจะใช้อะไรที่มันเป็นกลางๆ อ่ะครับ พูดง่ายๆว่า ถอดจาก ยี่ห้อนี้ไปใส่ยี่ห้อนั้นได้สบายๆ
(ถ้ามันเป็นแบบเดียวกันนะ ซึ่งส่วนใหญ่มันก็จะไม่หนีกันมากอ่ะนะ)

แต่อันนี้แล้วแต่ชอบครับ เพราะผมก็ยังไม่เคยใช้ของ โซนี่ ซ๊ากกกกะที 5555
ไม่ว่าจะเป็น low-end หรือ Hi-end ได้แต่ดูเฉยๆ เพราะว่าอืม....บางทีมันก็แพงเกินไปนะอ่ะ
BioX
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Apr 2005 20:18  

วาน spy ไปแอบดูรูปมาล่ะ อิอิ
อันนี้ก็แล้วแต่อ่ะครับ ว่าตัวไหนวางขายก่อน แล้วแต่ว่าราคามันเหมาะสมอ่ะเปล่า
แต่ขอติ ของโซนี่ อยุ่อย่างคือ...
ขึ้นชื่อว่าโซนี่แล้ว ก็ชอบเป็นผู้นำมาตราฐาน แปลกๆ แล้ว เข็น ตัวออกมาอ่ะนะ

เมโมรี่สติ๊ก ดูโอ้ (เค้าเรียกงี้อ่ะเปล่า) ก็ใส่ได้กับของ โซนี่อย่างเดียว...
ถ้าเป็นอื่นๆ เค้าจะใช้อะไรที่มันเป็นกลางๆ อ่ะครับ พูดง่ายๆว่า ถอดจาก ยี่ห้อนี้ไปใส่ยี่ห้อนั้นได้สบายๆ
(ถ้ามันเป็นแบบเดียวกันนะ ซึ่งส่วนใหญ่มันก็จะไม่หนีกันมากอ่ะนะ)

แต่อันนี้แล้วแต่ชอบครับ เพราะผมก็ยังไม่เคยใช้ของ โซนี่ ซ๊ากกกกะที 5555
ไม่ว่าจะเป็น low-end หรือ Hi-end ได้แต่ดูเฉยๆ เพราะว่าอืม....บางทีมันก็แพงเกินไปนะอ่ะ

เจอคุณบ่อยนะทำไมไม่เป็นสมาชิกล่ะจะได้รู้นิกเนม
แต่ใจผมเริ่มเอนเอียงไปทาง sonyแล้ว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Apr 2005 18:47  

ผมเข้ามาดูจากหลายที่อ่ะครับ ไม่อยาก ล๊อกอิน บ่อย ล่ะก็เล่นที่บ้านก็ไม่อยาก ออโต้ ล๊อกอิน อ่ะครับ
เผื่อคนที่บ้านอาจจะมาโพสอะไรที่นี่จะได้ ไม่เข้าใจผิด...
ตอนแรกผมก็ไม่นึกว่า จะเข้ามาบ่อยขนาดนี้นะครับ ช่วงนี้มันอิ่มตัวไปทุกอย่างอ่ะครับ เลยแวะมาดูเป้นประจำ

ก็แล้วแต่ชอบอ่ะครับ เรื่อง โซนี่ อ่ะ ที่จริงก็กำลังดูๆ ให้คนอื่นใช้อยุ่เหมือนกัน~ เพราะบางรุ่นราคาเริ่มเหมาะสม แล้ว...
Pom1
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Apr 2005 23:47  

ไม่รู้ช้าไปหรือป่าว แต่เพิ่งได้ใช้ รุ่นนี้นะคร่า... ชอบมาก
ได้ความรู้จากในบอร์ดนี้เยอะเลย ขอบคุณค่า
j72
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????? SP Guest
วันที่โพสท์ : 23 Apr 2005 12:21  

ขอถามคุณ SP Guest หน่อยนะครับ
เคยอ่านตั้งแต่ต้น ๆ รู้สึกว่าคุณใช้ ซิมสลับกันไปมา 2 ซิม
ใช่มั้ยครับ แล้วเป็นไงบ้าง มีปัญหาไรบ้างมั้ยครับ
สลับแบบถอดเข้าออก หรือใช้ ตัดซิมเอา อ้อ อยากถามว่าเครื่องจะมีปัญหาหรือป่าว
ขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ?????? SP Guest
วันที่โพสท์ : 23 Apr 2005 16:01  

j72 ผู้เขียน:
ขอถามคุณ SP Guest หน่อยนะครับ
เคยอ่านตั้งแต่ต้น ๆ รู้สึกว่าคุณใช้ ซิมสลับกันไปมา 2 ซิม
ใช่มั้ยครับ แล้วเป็นไงบ้าง มีปัญหาไรบ้างมั้ยครับ
สลับแบบถอดเข้าออก หรือใช้ ตัดซิมเอา อ้อ อยากถามว่าเครื่องจะมีปัญหาหรือป่าว
ขอบคุณครับ

ใช้แบบ ถอด สลับกันธรรมดาอ่ะครับ ยังไม่กล้า ตัดซิม เพราะว่า ซิม อื่นๆ
ก็ใช้เพียงชั่วคราว เฉยๆ ครับ ตอนแรกว่า จะตัดอยู่ แต่มีข่าวว่าต้องเอา ซิมไปแสดงตัวว่าเป้นเจ้าของนี่ก็เลิก ไปเลยทันที อ่ะครับ

ปัญหา ...

ทั่วไป ไม่ค่อยมีนะครับ แต่ก็คือว่า จะมีการ ลบ ข้อมูลการโทร ของเรา ทิ้งตอนเปลี่ยน ซิม ตามปรกติ
ซึ่งจุดนี้น่าเสียดายมาก.... ซึ่งคงปรับไปตามมาตราฐาน มั้งครับ ข้อนี้ อ่ะครับ เริ่ม ลบข้อมูลการโทร ทิ้งตั้งแต่หลัง FW14 เป็นต้นมา

แล้วผมถึงกลับไปใช้ FW14 เพื่อ...ที่ว่าจะรัษาข้อมุลการโทรไว้อ่ะครับ
แล้วเผอินว่า FW43 ออกพอดี แล้วมีแฟนคลับออกตัวแก้ ข้อที่ว่า ไม่ให้ลบ ข้อมูลการโทร เวลาเปลี่ยนไปซิม อื่น พอดีเลย~

อ้างถึง:

patch โค้ด นี้ใช้กับโปรแกรม ปรับแต่งที่ชื่อ V_klay นะครับ ใช้กับ CX65 FW43 เท่านั้น

;** Call list saving when SIM is changed * &copy; SiNgle, &sect; AsteriX
1638990: 1EF0EAEA 00200020

ตอนนี้ใช้ร่วมกัน ถือว่า สะดวกดีมา ช่วงนี้ไม่ได้เปลี่ยนซิม บ่อยๆ แล้วนะครับ
แต่ก็ ชอบครับยามฉุกเฉินที่ต้อง เปลี่ยนซิม แล้วไม่ต้องกลัวว่าข้อมูลจะหาย

อ้อ แถม ทริค อันนึงให้ก็แล้วกัน...

เนื่องจากฝาหลัง CX65 มัน ยามปรกติ มันก็ดูหลวมอยู่แล้ว อาจจะสงสัยว่า ผมถอดเข้าออก บ่อยๆ
เพื่อเปลี่ยนซิม ไม่กลัวมันหลวม กร๊อบแก๊บ กว่าเดิมหรือ..?

ก็ขอแนะนำดังนี้

วิธีที่จะถอดฝาหลังออกอย่างง่ายดาย
- ให้ใช้นิ้วจับที่ส่วนท้ายๆของฝากหลัง ด้านใกล้กับ ช่องเสียบที่ชาร์ตแบตนะครับ
- แล้วก็เลื่อนลงตามปรกติ ฝาหลังจะถอดง่ายมากอย่างเหลือเชื่อ

** ถ้าเราจับที่รอยกันลื่นใกล้สลักฝาหลัง (ใกล้กับเลนซ์กล้อง) แล้วเลื่อนออก
ไม่รู้เหมือนกัน มันเลื่อนยากมากกกก แต่ก็เป็นข้อดีที่ฝามันจะไม่หลุดง่ายๆนะ
แต่ก็ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน ทำแบบที่ผม ถอด ออกง่ายอย่างเหลือเชื่อจริงๆ

ส่วนที่ ทำให้ฝาหลัง ดูแล้ว หลวม ก็คือ
หน้าตัดของ สลักฝาหลังนั้นเองครับ มันแคบกว่าช่องใส่ ต้องเสริมให้กว้างและหนาขึ้นอีกเล็กน้อยครับจะรู้สึกว่าไม่หลวม

วิธีทำ (เคยมีคนมาแนะนำแล้ว ในหน้าเก่าๆ ลองค้นดูเพิ่มนะครับ คือได้แนวคิดมาจากอันนั้นเช่นกัน)
- ผมใช้ กระดาษ ทิชชู่ แล้วเอา กรรไกร มาตัดเป็นแถบ เล็กๆพอๆ กับขนาดสลักฝาหลังครับ
- ตัวให้ได้ขนายาวพอสมควร แล้ว ก็เอามาพัน สลักไว้เฉยๆ อ่ะครับ พันให้หนาพอดีๆ
- พันเสร็จแล้วก็ทิ้งปลายที่เหลือ ไว้อย่างนั้นในฝาหลัง เพราะว่ามันจะช่วยไม่ให้กระดาษที่พันไว้หลุด
โดยไม่ต้องใช้กาว หรืออะไรยึดเลย อ่ะครับ (แต่ อาจจะต้องทำเปลี่ยนใหม่บ่อยๆนะ ตามที่เราถอดออกบ่อยๆ)

** การทำแบบนี้ช่วยให้ สลักฝาหลังไม่สึก อ่ะครับผมเลย ถอดเข้าออกได้บ่อย ตามที่ต้องการ~
Axl
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Apr 2005 00:01  

เท่าที่ผมใช้บางครั้ง fw ver 47 มันก็มีค้างนะครับ
ผมใช้สายเทียมของ c55 ( serial ) ของคนอื่นมีบ้างไหมครับ
sOmz
Year's Star

จังหวัด: ภูเก็ต
หัวข้อ : ??? mms ??????
วันที่โพสท์ : 24 Apr 2005 10:32  

เวลาส่งจะบอกว่า fail ตลอดเรยอ่ะค่ะ เราต้องตั้งค่าอะไรรึ๊เป่า ช่วยบอกหน่อย
santa_fox
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Apr 2005 01:07  

ร้านไหนขายหัวสาย datalink ที่เสียบกับ x65 บ้าง
เอาเเต่หัวเปล่าๆๆ จะมาดัดเเปลงเป็น batt กระสือน่ะ

เเรงดันไฟที่ x65 รับได้อยุ่ในช่วงไหนบ้าง 5-7 Volt ได้ป่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ??? mms ??????
วันที่โพสท์ : 25 Apr 2005 23:46  

sOmz ผู้เขียน:
เวลาส่งจะบอกว่า fail ตลอดเรยอ่ะค่ะ เราต้องตั้งค่าอะไรรึ๊เป่า ช่วยบอกหน่อย

ลองเช็คดุตาม ลำดับเมนูที่มีเลขกำกับ มุมขวาบนของจอนะครับ

เข้าเมนู - 5 - 9 - 3 (ตั้งค่า MMS) เลื่อนหา {ค่ายโทรศัพท์ที่ใช้อยู่} MMS

ต่อมา ถอยกลับมาที่หน้าจอหลัก

แล้วไปที่เมนู - 9 - 9 (การเชื่อมต่อ) ติ๊กถูกที่หน้า GPRS
** คำแนะนำใช้ส่งเสร็จแล้ว ก็กลับมาเอาติ๊กถูกออกด้วย เพราะจะช่วยยืดอายุการ สแตนด์บาย ของแบตฯ

santa_fox ผู้เขียน:
ร้านไหนขายหัวสาย datalink ที่เสียบกับ x65 บ้าง
เอาเเต่หัวเปล่าๆๆ จะมาดัดเเปลงเป็น batt กระสือน่ะ

เเรงดันไฟที่ x65 รับได้อยุ่ในช่วงไหนบ้าง 5-7 Volt ได้ป่ะ

เอ...ที่ดัดแปลงแล้วเอามาต่อท้ายเป้นไฟฉายหรือเปล่าครับ
ลองหาจากสาย small talk เก่าๆพังๆ มาทำดีไหมครับ....
ผมคิดว่าหาซื้อดดยตรงเลยน่าจะ หายากอ่ะครับ~

คิดว่าน่าจะรับ เเรงดันไฟ ได้ ที่ 5 V. นะครับถ้าดูจาก ไฟ output ของที่ชาร์ตแบต นะครับ~
BioX
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Apr 2005 18:59  

โฮะ โฮะ โฮะ เรากลับมาแล้ว ตอนนี้ใช้3650เพราะ cx65 หาย ได้แต่รอ cx75 เมื่อไหร่มันจะมาหนอ คิดถึงเพื่อนๆ ในกระทู้ cx65 จังเราได้อะไรดีๆในนี้เยอะเลย ใช้ cx65 คุ้มมาก
ถ้าว่างจะมาเยี่ยมอีกเด้อ ตอนนี้ขอแวะไปที่ กระทู้sony ก่อนนะ
santa_fox
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Apr 2005 19:01  

ใช้ถ่าน AA 1.5V x 4 จะได้ไฟ 6V ซึ่งมันมากกว่านิดนึง
เลยอยากถามชัวร์ๆๆว่ามันรับไฟได้เท่าไหร่กันเเน่
ถ้ามี mail ถาม support ได้ช่วยบอกหน่อยครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Apr 2005 00:53  

ครับ คุณ BioX แวะมาบอร์ดซีเมนซ์ บ่อยๆก็แล้วกันนะครับ~ Very Happy

ส่วน คุณ santa_fox อ่ะครับ~

เหอๆ คุณรู้อ่ะเปล่าว่าตอนแรกผมอ่านแล้วผมเข้าใจผิดอย่างมาก 5555
พูดถึงกระสือ อ่ะ Shocked ตอนแรกนึกถึงไฟฉายจริงๆนะ 5555
วันที่ตอบก็เบลอๆ อะไรไม่รู้~ อิอิ

แบตกระสือ คือแบทที่พ่วง ออกมาข้างนอกแล้วใช้ถ่านไฟฉายทั่วๆ ไปนี่เอง
อืม~ ๆๆๆๆ เบลอจัด จริงๆเลยผมอ่ะ 5555 นึกแล้วขำไม่หาย~ Very Happy

เข้าเรื่องๆ

คือจะเล่าว่า... ผมเพิ่งซื้อแบต มาเปลี่ยนกะเครื่อง C 25 อ่ะครับ เก๋ากึก มาก
แล้วเอาแบตเก่ามาโยน ไว้รวมกับ ถ่านฯ รีโมท ที่หมดแล้ว ไซต์ AAA
แล้วมันบังอินว่าอยู่ใกล้กันนะ แล้วเพิ่งมสังเกตดีๆ ว่า....

เอามาเทียบกันดูดีๆ ใส้แบตรุ่นนี้ ความจริงแล้วก็คือ
ถ่านฯชาร์ต NI-MH ไซต์ AAA 3ก้อน ธรรมด๊า~ ธรรมดา แพ็คเรียงกันอยุ่นี่เอง
ซึ่งก็คือ 1.2 V. x 3 = 3.6 V นั้นเอง Shocked

โอ้ว.... มาหาร เงินดูนี่มันก็ไม่ถูกไม่แพง ไปซื้อแยกก็ตกก้อนล่ะ 100 เหมือนกันมั้ง

ก็ตามความคิดเห้นผมนะครับ
CX65 ใช้แบตฯ Li-on ขนาด 3.7 V.750 mAh อ่ะครับ

ถ้าจะเอาให้เข้าสเป็ค เป๊ะๆ ลองแบบนี้ไหมครับ
ใช้ถ่านชาร์ต ขนาดกำลังไฟมากกว่า 750 mAh ซะหน่อย
มาต่อเรียงกันซัก 3 ก้อน อ่ะครับ จะใกล้เคียง กับสเป็คแบตหลักที่สุด อ่ะครับ

หรือถ้าไม่ใช้ถ่านชาร์ต ก็คงต้องใช้ ถ่านฯแบบ อัลคาไลน์ อ่ะครับ~ คิดว่าถ่านฯ ธรรมดาคงอยู่ได้ไม่นาน

คิดว่าน่าจะต่อไป 4 ก้อนก็ได้นะครับ เพราะถ้าต่อไฟผ่าน connector ของเครื่องโทรศัพท์
มันน่าจะมี ไอซี เร็คกูเลเตอร์ ปรับระดับแรงไฟที่เหมาะสม ไม่ให้ขาดหรือเกิน และมีความ เสถียร
ก่อนที่จะไปเลี้ยงการทำงานของเครื่องอ่ะครับ
ถ้าแรงดันไม่สูงเกิน ไอซี เร็คกูเลเตอร์ จะรับได้เกินไป ก็น่าจะใช้ได้นะครับ เช่น 5 - 6 V. ก็มีค่าใกล้กัน
แล้ว ไอซี เร็คกูเลเตอร์ คงจะปรับให้เหลือประมาน 3.7 V เองอ่ะครับ
pgame
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: cx65 ??????????? ???????????
วันที่โพสท์ : 28 Apr 2005 10:40  

ลองไปที่ menu-->Setup--> CB Services-->set channe number(ID) ใน Topic list น่าจะเป็น 050 หรือ 010 ผมจำไม่ได้แล้วครับ

แล้วถ้าเป็น C65 ต้องทำอย่างไรครับ ผมลองทำตามที่เขียนไว้ แต่หา set Channe number(ID) ไม่เจอครับ
santa_fox
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Apr 2005 12:35  

อ้างถึง:
ถ้าต่อไฟผ่าน connector ของเครื่องโทรศัพท์

ใช่ครับจะต่อแบบนี้เเหละ ให้ไฟเข้าช่องเดียวกับที่เสียบ charger
ยังหา connector ไม่ได้อาจจต้องหา charger มาตัดเเทน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Apr 2005 13:47  

pgame ผู้เขียน:

แล้วถ้าเป็น C65 ต้องทำอย่างไรครับ ผมลองทำตามที่เขียนไว้ แต่หา set Channe number(ID) ไม่เจอครับ

กรณีแรก
หา set channe number(ID) ไม่เจอ ในซีรีย์ 65 ขอแก้ไขจาก คุณ anuroj_007 นิดนึงนะครับ

ตามนี้ครับ
menu--> messages --> messages Setup--> CB Services--> Topic list --> <New topic>[ความหมายเดียวกันกับ set channe number(ID) นะครับ]

- แล้วตั้งเป้น 050 ครับ
- ถ้า Topic list มีรายการ 50 อยู่แล้วก็ติ๊กถูกเฉยๆครับ
- แล้วถอยมาที่หน้าจอ CB Services แล้วติ๊กถูกที่หน้าข้อ Recive CB กับข้อ Autodisplay ครับ

กรณีหลัง
ซิมของน้องส้ม จะใช้ไม่ได้มั้งครับ ใน ตจว. แต่เขต กทม. ไม่แน่ใจ
ซิมอื่นๆ ใน ตจว.ใช้ได้ไม่มีปัญหา มั้งครับ และ ใช้ รายการ 50 โชว์ชื่อเซลไซต์ เหมือนกันครับ

santa_fox ผู้เขียน:
อ้างถึง:
ถ้าต่อไฟผ่าน connector ของเครื่องโทรศัพท์

ใช่ครับจะต่อแบบนี้เเหละ ให้ไฟเข้าช่องเดียวกับที่เสียบ charger
ยังหา connector ไม่ได้อาจจต้องหา charger มาตัดเเทน

ครับผม~ อันนี้ก็ลองดูนะครับ~ Very Happy
ช่วยหน่อยค่า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????
วันที่โพสท์ : 28 Apr 2005 15:56  

ตอนนี้ใช้m4uอย่ แต่จะเปลี่ยนเป็น cx65 แล้วเพราะรุ่นเดิมมันไม่ค่อยดี ลูกเล่นก้อน้อย อยากทราบว่าตอนนี้ราคารุ่นนี้อยู่ที่เท่ารัยค่ะ ช่วยตอบด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ
anuroj_007
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Apr 2005 18:47  

ขอบคุณคุณ SP Guest ที่มาช่วยแก้ไขเรื่อง cell-site ให้นะครับ Very Happy
BioX
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ??????????
วันที่โพสท์ : 28 Apr 2005 20:03  

ช่วยหน่อยค่า ผู้เขียน:
ตอนนี้ใช้m4uอย่ แต่จะเปลี่ยนเป็น cx65 แล้วเพราะรุ่นเดิมมันไม่ค่อยดี ลูกเล่นก้อน้อย อยากทราบว่าตอนนี้ราคารุ่นนี้อยู่ที่เท่ารัยค่ะ ช่วยตอบด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

เห็นมือ1ที่ mbk ปรามาน 7250 บาทครับ มือ2 ก็ 5500-5900 บาท แบบมีประกันอยู่นะ
ซื้อเลยคุ้มากขอบอก
BioX
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Apr 2005 20:07  

cx65สีสันหน้าจออาจแพ้โซนี่บ้าง เสียงอาจแพ้ซัมซุงไป
แต่ฟังชั่นชนะขาดลอยทุกยี่ห้อ(ไม่นับsmart phone ) ผมชอบที่ไฟล์ทุกไฟล์ที่มีในเครื่องเราสามารถส่งออกมาได้หมดเลยนะ ไม่กั๊กเหมือน sony
ชิโร่
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Apr 2005 20:09  

cell-site คืออะไรอ่ะครับ แล้วมานไว้ใช้ทำอะไรอ่ะครับ ไม่เข้าใจ เห็นพูดถึงกันหลายคน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Apr 2005 01:00  

ชิโร่ ผู้เขียน:
cell-site คืออะไรอ่ะครับ แล้วมานไว้ใช้ทำอะไรอ่ะครับ ไม่เข้าใจ เห็นพูดถึงกันหลายคน

คือ.........

คือว่าพูดไงดีอ่ะ Shocked

ผมอาจจะพูดไม่ตรงประเด็นนัก เอาง่ายๆ มันก็คือเสาส่งสัญญาณ โทรศัพท์มือถือ อ่ะครับ
ที่กระจายคลื่น ออกมา 1 ต้น ครอบคลุม 1 พื้นที่อ่ะครับ มีระยะจำกัด
ดังนั้นต้องมีเสาส่งสัญญาณ ที่ กินรัศมีให้ขอบมันกินกัน ชน กันเพื่อที่จะได้ครอบคุมพื้นที่ทั่วถึงต้องมีเสาหลายๆต้นอ่ะครับ
พอกระจายไปทั่วๆ มันจะเหมือน พื้นที่ ของ cell เนื้ออ่ะครับ แล้ว เสา 1 ต้นมันจะระบุว่า ตั้งอยู่ที่ไหน อ่ะครับ ซึ่งบอกได้เป้นที่บรเวนหนึ่งอ่ะครับ
Juno_XP
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Apr 2005 21:46  

หุหุ เห็นร้านอาม่า
csx65 ศูนย์ 6,140

หุหุ
น่าสนคับๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 May 2005 00:36  

Juno_XP ผู้เขียน:

หุหุ
น่าสนคับๆ

csx ? or cfx but....
if..... cx
โอ้ย.....ไม่ไหวแล้ว 555 Shocked
จะบอกว่าราคาโอเคมากๆเลย~
วิลลี่
Year's Star

หัวข้อ : ???? ??????????? ??? ??????
วันที่โพสท์ : 01 May 2005 01:37  

จริงๆแล้ว ผมไม่ได้ใช้ CX65 หรอก นะ ครับ แต่ใช้ M65 อยู่ แต่เนื่อง จากว่า ที่หัวข้อM65 ไม่มีคนตอบเลย เงียบ อย่างกับป่าช้า จริงต้องมาแอบ อ่านที่หัวข้อ CX65 แทนเนื่องจาก เห็นว่าลูกเล่น คล้ายกัน(เศร้า จริง ไม่มีคนใช้M65 เลย T-T )

1.เวลาที่ผม เปิดเครือง แล้ว ต้องกด ยืนยัน ทุก ครั้ง กดปิดยังไงครับ (เนื่องจาก ว่าได้ลองพยายามหาดู นั่งอ่านจนแสบตาไปหมดแล้ว ก็หาไม่เจอครับ รบกวนช่วยบอกที M65 ของผมFW.14 ครับ )
2.สาย DCA-510 หาซื้อได้ จากที่ไหน บ้าง ครับ นอก จาก ตึกชาญอิสระ 2 วันนี้ลองไปดู ที่มาบุญครอง ไม่มี ครับ เดิน จน ขาเป๋ ก็ ไม่มี มีใครแนะนำได้ไม้ ว่า ห้างไหนมีอีกบ้าง ราคาตอนนี้เท่าไหร่
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ???? ??????????? ??? ??????
วันที่โพสท์ : 01 May 2005 02:25  

วิลลี่ ผู้เขียน:
จริงๆแล้ว ผมไม่ได้ใช้ CX65 หรอก นะ ครับ แต่ใช้ M65 อยู่ แต่เนื่อง จากว่า ที่หัวข้อM65 ไม่มีคนตอบเลย เงียบ อย่างกับป่าช้า จริงต้องมาแอบ อ่านที่หัวข้อ CX65 แทนเนื่องจาก เห็นว่าลูกเล่น คล้ายกัน(เศร้า จริง ไม่มีคนใช้M65 เลย T-T )

1.เวลาที่ผม เปิดเครือง แล้ว ต้องกด ยืนยัน ทุก ครั้ง กดปิดยังไงครับ (เนื่องจาก ว่าได้ลองพยายามหาดู นั่งอ่านจนแสบตาไปหมดแล้ว ก็หาไม่เจอครับ รบกวนช่วยบอกที M65 ของผมFW.14 ครับ )
2.สาย DCA-510 หาซื้อได้ จากที่ไหน บ้าง ครับ นอก จาก ตึกชาญอิสระ 2 วันนี้ลองไปดู ที่มาบุญครอง ไม่มี ครับ เดิน จน ขาเป๋ ก็ ไม่มี มีใครแนะนำได้ไม้ ว่า ห้างไหนมีอีกบ้าง ราคาตอนนี้เท่าไหร่

1. ปรกติไม่มีอ่ะครับ ต้องใช้โปรแกรมอื่นมาช่วยปรับแต่ง แต่ขอแนะนำว่า หลังเปิดเครื่องแล้ว
กด ปุ่มซ้าย(ที่ใช้ยืนยัน) รัวๆ อ่ะครับ ก้คือมันจะเร่งการยืนยันให้ออกมาเร็วขึ้นไม่ต้องรอนานอ่ะครับ

2. ลองดูกระทู้นี้ นะครับ เน้นอ่านที่ reply ของคุณ T-rex อ่ะครับ
http://board.siamphone.com/viewtopic.php?p=378516

เมื่อมีสายดาต้าแล้วก็จะสามรถให้โปรแกรมปรับแต่งได้อ่ะครับ
โปรแกรมที่ว่าชื่อ v_klay มันจะมี patch code มาปรับแก้อ่ะครับ code จะ ขึ้นอยุ่กับ FW ที่คุณมีอยุ่ตอนนั้นอ่ะครับ
ตรงใช้ให้ตรงกันด้วย ซึ่งถ้ามีอุปกรณ์ครบแล้ว เอาไว้คราวหน้า ก็มาโพส อีกนะครับ~

** ต้องเลือกสายให้ได้แบบในรูปของคุณ T-rex คือ มีกล้องแปลงข้อมุลอยุ่กลางสายด้วย
วิลลี่
Year's Star

หัวข้อ : ?????? ?????? ??? ???????? ???? ????
วันที่โพสท์ : 01 May 2005 02:35  

เพลงที่ ติด มากะ เครื่อง ใช้ จนเบื่อ แล้ว ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ?????? ?????? ??? ???????? ???? ????
วันที่โพสท์ : 01 May 2005 05:52  

เพลงที่ ติด มากะ เครื่อง ใช้ จนเบื่อ แล้ว ครับ

ถ้าเป็น ทรูโทน ส่วนใหญ่ จะตัดเพลงเองแล้วโหลดลงเครื่องผ่านสายดาต้านะครับ
เสียงโพลีโพนิค ก็ใช้ไฟล์ midi มีอยุ่ทั่วไปในอินเตอร์เน็ทอ่ะครับใช้ google เซิจหาเพลง midi ที่ต้องการได้
แล้วก็โหลดลงเครื่องโดยใช้สายดาต้าเช่นกันครับ
อยากรู้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 May 2005 14:53  

Juno_XP ผู้เขียน:

หุหุ
น่าสนคับๆ

ตอนนี้ยางหาได้อยู่ป่าวอ่ะคับ ถ้าได้จาดิดต่อไงอ่ะคับ รบกวนทีคับ คุณ Juno_XP
คนเดิม
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 May 2005 14:56  

อ่าว ลืมดู ม่ายช่าย cx นี่หว่า - -"

แล้ว cx65 ยางพอหาได้อยู่ป่าวอ่ะคับ
ครายรู้ช่วยบอกที แล้วถ้าหาได้ จาหาได้ที่ไหนบ้างคับ
ขอบคุณล่วงหน้าค้าบ
cx
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 May 2005 13:23  

คนเดิม ผู้เขียน:
อ่าว ลืมดู ม่ายช่าย cx นี่หว่า - -"

แล้ว cx65 ยางพอหาได้อยู่ป่าวอ่ะคับ
ครายรู้ช่วยบอกที แล้วถ้าหาได้ จาหาได้ที่ไหนบ้างคับ
ขอบคุณล่วงหน้าค้าบ

เยอะแยะที่ mbk ไง ระวังถ้าของขาดตลาดแล้วล่ะก็ไอ้พวกร้านค้าย่อยมันจะโก่งราคาขึ้นไปอีกนะ เพราะตอนนี้ cx65 เป็นรุ่นที่ขายดีที่สุดแล้วครับ
ชิโร่
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????????????????????????????
วันที่โพสท์ : 02 May 2005 16:53  

แบตเตอรี่ของผมใช้ได้วัน สองวันเอง ถ้าคุยต่อเนื่องก็ได้ประมาณ 2 ชั่วโมง
ไม่ทราบว่ามานผิดปกติไหมครับ เป็นงี้ตั้งกะซื้อมาล่ะ เวลาในการชาร์ตก็ 1 ชั่วโมงเองเต็มล่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ????????????????????????????????
วันที่โพสท์ : 02 May 2005 21:24  

แบตเตอรี่ของผมใช้ได้วัน สองวันเอง ถ้าคุยต่อเนื่องก็ได้ประมาณ 2 ชั่วโมง
ไม่ทราบว่ามานผิดปกติไหมครับ เป็นงี้ตั้งกะซื้อมาล่ะ เวลาในการชาร์ตก็ 1 ชั่วโมงเองเต็มล่ะ

ผมว่า ถ้าดูจากโทรคุยได้รวดเดียวประมาน 2 ชม นี่ถือว่า แบตก็ปรกตินะครับยังไม่เสื่อมหรอก ถือว่าปรกตินะครับ
ลองอ่านข้างล่างดุนะครับเผื่อจะช่วยยืดอายุ การสแตนบายได้บ้าง
สำหรับของผม
ใช้แค่ ไฟจอ 50% ปิด ไฟกระพริบ ตอนสแตนบาย เท่านั้น(ไฟกระพริบตอนอื่นเปิดปรกติ) ใช้ได้ 3 วันเต็ม ถึง 4 วันอ่ะ แต่ใช้มากๆ ก็ 2 วันเต็ม ถึง 3 วัน

ทริค อื่นๆดูจากกระทู้นี้เพิ่มนะครับ
http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=110372

อ้างถึง:
->Things that reduce standby time
  • Extreme temperatures
  • Bluetooth function (if implemented)
  • Cell Broadcast
  • QuickPic Camera (Mobile Camera, even if it is not used but only connected)
  • Infrared interface (if implemented)
  • Silent Alert / Vibrator Alarm
  • Network - Fast Search
  • GPRS
  • Illumination (can be adjusted by steps of 10 %, the lower the value in % is, the less the standby time will be reduced)
  • When a data cable is connected, the battery will be empty within some hours even if there is no active data connection at all
  • If the screen saver is set as clock, the standby time reduces 20%.
  • SL65: Opening & closing the slider causes switching on the backlighting. One minute (4 times open & close) reduces the standby time by half an hour
  • Continuous animated screensaver decreases standby time dramatically ! (e.g. CX65/M65: O2 screensaver without energy saving functionality (SW<9) standby time < 20h !)
  • Camera: activating the view finder for 1 min reduces the standby time by one hour.
  • SX1: Active applications in background (control by long press of "menu" key)
  • 65 generation: SW version 25 could improve the standby-time / energy performance.
  • Whenever a function is used, e.g. making a call, operating the menu, SMS messaging, games etc., energy is used and consequently the standby time decreases.
Another advice: when the battery symbol on the display shows empty for the first time, there are still several hours of standby time left.
เกมjava
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????? java ??? cx65 ?????
วันที่โพสท์ : 03 May 2005 09:55  

เอาเว็บเกม java ของ cx65 มาฝาก เข้าไปที่ http://www.geocities.com/game2mobile เลยครับ แจ๋วมากๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ????????????????????????????????
วันที่โพสท์ : 03 May 2005 10:53  

ผมว่า ถ้าดูจากโทรคุยได้รวดเดียวประมาน 2 ชม นี่ถือว่า แบตก็ปรกตินะครับยังไม่เสื่อมหรอก ถือว่าปรกตินะครับ
ลองอ่านข้างล่างดุนะครับเผื่อจะช่วยยืดอายุ การสแตนบายได้บ้าง
สำหรับของผม
ใช้แค่ ไฟจอ 50% ปิด ไฟกระพริบ ตอนสแตนบาย เท่านั้น(ไฟกระพริบตอนอื่นเปิดปรกติ) ใช้ได้ 3 วันเต็ม ถึง 4 วันอ่ะ แต่ใช้มากๆ ก็ 2 วันเต็ม ถึง 3 วัน

ผมเห็นในคู่มือบอกว่าสนทนาต่อเนื่องได้ตั้ง 300 นาทีแนะ แต่ใช้จิงๆ ไปแค่ 100 กว่าๆเอง อีกอย่างนึงตอนชาร์ตมานก็เต็มเร็วอ่ะ เรยคิดว่ามานผิดปกติ แต่ไม่รู้ว่าเครื่องอื่นๆเป็นเหมือนกันป่าว Rolling Eyes
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 May 2005 13:27  

เรื่องชาร์ตแล้ว เต็มเร็ว ก็ถือว่าปรกตินะครับ ประมาน 1 ชม (นิดๆหน่อยๆ)
ส่วนเรื่องสเป็คที่ บอกในคุ๋มือ เค้าจะมี * บอกไว้ว่าแล้วแต่สภาพแวดล้อมที่ใช้งาน
ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าเค้าทำได้ยังไงถึงได้มากขนาดนั้น แต่ คนใช้ cx65 ส่วนใหญ่ก็คุยได้รวดเดียวประมาน 2 ชม อ่ะครับ
อย่างน้อยผมก็คนหนึ่งที่ใช้บ่อยมาก ลืมบอกอีกอย่าง ระหว่างโทรยาวๆเนี้ย ผมปิดไฟ วาบๆ ระหว่างโทรด้วย นะครับ โทรได้ 2 ชม กว่าด้วยซ้ำ

แต่ สังเกตเอากับมือถือยี่ห้ออื่นอันไหนก็ได้ดูเถอะครับ เค้ามักจะบอกเวลา สแตนบาย+เวลาที่ใช้ในการ สนทนา เยอะกว่าความเป็นจริง ทุกยี่ห้อครับ

ผมว่าเครื่องคุณคุณอยุ่ในสภาวะปรกติอ่ะ ครับ ส่วนวิธียืดอายุสแตนบายอันั้นที่ยกเอามาให้ดู บ้างหัวข้อก็สมเหตุสมผลใช้ได้จริงอ่ะครับ
^o^
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 May 2005 13:41  

มาเล่าให้ฟังค่ะ เมื่อวานไปซื้อ cx65 ที่มาบุญครองมา ซื้อให้อาน่ะค่ะ บางร้านขาย 6900 บางร้าน 6300 บางร้าน 6500 แต่ร้านที่ขายถูกๆ พอจะเอา เค้าก็แว๊บไปหาเครื่อง ซักพักกลับมาบอกว่าไม่มีของ แต่ถ้า 6900 ถึงมี สรุปก็เลยได้ 6800 จากร้านนึงมา
รุ่นที่ได้เป็น v.25 พยายามปิดเสียงชัตเตอร์ก็ทำไม่ได้ค่ะ ลง od แล้ว ขึ้น Done มาแล้วแต่ก็ไม่เห็นมี folder system, config อะไรเลยค่ะ อันที่จริงของเราก็ใช้รุ่นนี้ แต่เป็น v.14 ปิดชัตเตอร์ได้อ่ะ (ปัจจุบันอัพเวอร์ชั่นแล้ว) แต่ทำไมงวดนี้ปิดไม่ได้ก็ไม่รู้ค่ะ หรือว่า v.25 นี้ปิดไม่ได้คะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 May 2005 15:35  

^o^ ผู้เขียน:
มาเล่าให้ฟังค่ะ เมื่อวานไปซื้อ cx65 ที่มาบุญครองมา ซื้อให้อาน่ะค่ะ บางร้านขาย 6900 บางร้าน 6300 บางร้าน 6500 แต่ร้านที่ขายถูกๆ พอจะเอา เค้าก็แว๊บไปหาเครื่อง ซักพักกลับมาบอกว่าไม่มีของ แต่ถ้า 6900 ถึงมี สรุปก็เลยได้ 6800 จากร้านนึงมา
รุ่นที่ได้เป็น v.25 พยายามปิดเสียงชัตเตอร์ก็ทำไม่ได้ค่ะ ลง od แล้ว ขึ้น Done มาแล้วแต่ก็ไม่เห็นมี folder system, config อะไรเลยค่ะ อันที่จริงของเราก็ใช้รุ่นนี้ แต่เป็น v.14 ปิดชัตเตอร์ได้อ่ะ (ปัจจุบันอัพเวอร์ชั่นแล้ว) แต่ทำไมงวดนี้ปิดไม่ได้ก็ไม่รู้ค่ะ หรือว่า v.25 นี้ปิดไม่ได้คะ

อืมยังไม่เคยเจอ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 May 2005 15:56  

อืมครับ ลอง ปิดโปรแกรมถ่ายโอนข้อมุล ทุกชนิด ที่ต้องใช้สายดาต้าก่อน
แล้วลองเปิดโปแกรม OD กดให้มันเป้น Done! ทิ้งไว้แล้วไม่ต้องไปปิดมัน
แล้วค่อยเปิดโปรแกรม โอนข้อมุล หาfolder config ดูนะครับ
v.25 ก็ยังใช้วิธีนี้เปิดเสียงได้อยุ่อ่ะครับ

แต่เป้นอะไรไม่รู้เหมือนกัน โปรแกรม OD ก็ไม่ค่อยได้ใช้นานแล้ว
แล้วเอามาใช้ กับ FW เวอร์ชั่นหลังๆ ใช้แล้วมันติดบ้างไม่ติดบ้าง แต่ส่วนใหญ่ก็ติดนะครับ
วิลลี่
Year's Star

หัวข้อ : ????? ????????
วันที่โพสท์ : 04 May 2005 01:22  

อยากได้ สายดาต้าลิงค์ DCA-510 วันนี้ก็เลย ลองโทรไปถามที่ ศูนย์ ดู ก็ พบ ว่า ไม่มีของมาเมื่อไหร่ก็ไม่รู้อีก(หาซื้อยากจริง) ก็เลยตัดสินใจว่า จะไปซื้อสายเทียม มาลองใช้ดู ที่กล่องส้มๆ อะครับแต่ไม่ทราบ ว่าผมใช้ M65 อยู่มัน จะใช้กันได้ไม้ ครับ ผมเอาไว้ใช้สำหรับโอนถ่ายข้อมูล นะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ????? ????????
วันที่โพสท์ : 04 May 2005 02:08  

อยากได้ สายดาต้าลิงค์ DCA-510 วันนี้ก็เลย ลองโทรไปถามที่ ศูนย์ ดู ก็ พบ ว่า ไม่มีของมาเมื่อไหร่ก็ไม่รู้อีก(หาซื้อยากจริง) ก็เลยตัดสินใจว่า จะไปซื้อสายเทียม มาลองใช้ดู ที่กล่องส้มๆ อะครับแต่ไม่ทราบ ว่าผมใช้ M65 อยู่มัน จะใช้กันได้ไม้ ครับ ผมเอาไว้ใช้สำหรับโอนถ่ายข้อมูล นะครับ

ใช้ได้ครับ

ถ้าจะเอามาอัพเดต FW (firmware) เองอย่าซื้อ สายดาต้ากล้องส้มมาเพราะมันใช้ อัพเดต FW เองไม่ได้ แต่ ซื้อมาแล้วใช้โอนข้อมุลปรกติได้เลย

ถ้าเผื่อ จะ อัพเดต FW เองด้วยซื้อสายดาต้า แบบ usb ที่มีกล้องแปลงข้อมูล ตรงกลางสายจะดีกว่านะครับ สายแบบนี้มักจะบอกว่าใช้กับ รุ่น 55 ทั้งหลาย
แต่ต้องเอามาดัดแปลงก่อนอ่ะครับ ถึงจะใช้โอนข้อมุลได้ ตามกระทู้ที่เคยยกมาให้ดู

ก็เลือกเอานะครับ เพราะส่วนใหญ่ เห้นคนอื่นเค้าจะ มาอัพเดต FW เองเพื่อความสะดวกไม่ต้องเดินทางไปรอที่ 0 อ่ะครับ
วิลลี่
Year's Star

หัวข้อ : ???????????
วันที่โพสท์ : 04 May 2005 04:18  

ถึงคุณ SP Guest อยากจะบอกว่า คุณขยันๆ จริง Wink มาตอบแทบ จะทุกคำถาม

ขอบคุณจริงๆ
|3estzA`
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????? Cx65 ???????????????????????????? ????????????????
วันที่โพสท์ : 04 May 2005 09:13  

คือ ซื้อที่ไหน แล้วบอกว่า สายอะไรอะคับ จะได้ไม่งงT_T
ราคาประมาณฌท่าไหร่คับ
ชิโร่
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 May 2005 09:50  

ผมไปถามที่เซ็นทรัลลาดพร้าวมา สายดาด้าลิงค์ที่เป็นแบบ USB อ่ะ ราคา 800 บาทอ่ะ แล้วเป็นของเทียมด้วย เขาบอกของแท้ราคา 1000 กว่าบาทแนะ ไม่รู้จิงป่าว เลยไม่ได้ซื้อมาหาข้อมูลก่อน Rolling Eyes
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 May 2005 15:56  

ถึงคุณ SP Guest อยากจะบอกว่า คุณขยันๆ จริง Wink มาตอบแทบ จะทุกคำถาม

ขอบคุณจริงๆ

ก็ยินดีรับนะครับ Very Happy ผมก็จะพยายามเข้ามาตอบ อ่ะครับ ส่วนหนึ่งอาจจะเป็นเพราะ
เวลาผมไม่ค่อยได้ไปไนก็เปิดเว็บนี้ดูเป็นอันดับแรกๆอ่ะครับ เลยมีส่วนได้มาตอบบ่อยๆอ่ะครับ~

|3estzA` ผู้เขียน:
คือ ซื้อที่ไหน แล้วบอกว่า สายอะไรอะคับ จะได้ไม่งงT_T
ราคาประมาณฌท่าไหร่คับ

ขอยืมรูปมาจากคุณ T-rex นะครับ~ (ในรูป จะเปลือย~ เห็นวงจรแปลงข้อมุลกลางสาย)
ในรูปเป้นสายดาต้าแบบที่ต้องเอามาดัดแปลงเล็กน้อยก่อนอ่ะครับ ถึงจะใช้ถ่ายโอนข้อมูลได้
(ถ้าทำไม่เป็นสามารถ วานให้ช่างซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า ทำให้ได้) ความสามารถพิเศษของสายแบบนี้คือ
เป็นสายดาต้าเทียม ราคาไม่แพงจนเกินไป และ สามารถใช้อัพเดต firmware ได้

จุดสังเกต
- เป้นสายดาต้าลิงค์ ต่อคอมแบบ usb
- มีกล่องแปลงข้อมูลอยุ่กลางสาย
- connector จะมีสติ๊กเกอร์ บอกเป็นรุ่นไดรุ่นหนึ่งเช่น s55 / c55 / m55 อ่ะครับ

แถว mbk ก็มีขายครับ ราคาไม่แน่ใจประมาน 400 - 500 มั้งครับ อาจจะถูกกว่านี้

ผมไปถามที่เซ็นทรัลลาดพร้าวมา สายดาด้าลิงค์ที่เป็นแบบ USB อ่ะ ราคา 800 บาทอ่ะ แล้วเป็นของเทียมด้วย เขาบอกของแท้ราคา 1000 กว่าบาทแนะ ไม่รู้จิงป่าว เลยไม่ได้ซื้อมาหาข้อมูลก่อน Rolling Eyes

ครับฟังดูแล้วน่าจะเป็นสายดาต้า ที่บรรจุในกล่องขอบสีส้มๆ จุดเด่นก็คือ ซื้อมาก็ใช้ถ่ายโอนข้อมุลได้เลย
แต่......
จะเอามาอัพเดต Frimware ซีรีย์ 65 เองไม่ได้อ่ะครับ (แต่ใช้อัพ SX1 ได้นะ)

800 บาท Shocked ราคาแพงไปนะครับ น่าจะ 500-600 บาทอ่ะครับ ดีแล้วที่ยังไม่ซื้อมานะครับ
ของแท้ ราคาประมานนั้นอ่ะครับ ประมานถึง 1200+ เลยมั้งครับ

--------------------------------------------

ก็ถ้าตัดสินใจแล้วว่าถ้าต้องการซื้อสายมาแล้ว เผื่อเอาไว้อัพเดต FW เองด้วย คงต้องซื้อเอามาดัดแปลงเองนะครับ

ข้อมูลเพิ่มเติมกระทู้นี้ครับ
http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=107790

ติดขัดปัญหาอย่างไร ก็ลองเน้นอ่านที่ reply ของคุณ T-rex นะครับ~
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 12, 13, 14, 15  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: