Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 ทำไมการ์ด 32 MB ....

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตอบ: 6 / เข้าชม: 1914
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????? 32 MB ....
วันที่โพสท์ : 25 Apr 2005 12:14  
ตอบโดยอ้างถึง  

ผมไปซื้อโนเกีย 3230 ที่งาน เป็นเครื่องของUD เมื่อเปิดเครื่องปุบ มันมีแอปลิเคชันเพียบเลย
แล้วเมมโมรี่ก็เหลือจาก 30 เหลือแค่ 5 มันหายไปไหนตั้ง 25 อ่ะคับ ทั้งที่เพลงหรืออะไรต่างๆ ก็ลบหมดแล้ว
ช่วยตอบหน่อยว่า เราควรจะเอาแอปอันไหนออกบ้าง แล้วจะเอาออกยังไง
-`๏'- โ อ๊ ต -`๏'-
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: นครราชสีมา
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: ????????? 32 MB ....
วันที่โพสท์ : 25 Apr 2005 12:29  

โซมะคุง ผู้เขียน:
ผมไปซื้อโนเกีย 3230 ที่งาน เป็นเครื่องของUD เมื่อเปิดเครื่องปุบ มันมีแอปลิเคชันเพียบเลย
แล้วเมมโมรี่ก็เหลือจาก 30 เหลือแค่ 5 มันหายไปไหนตั้ง 25 อ่ะคับ ทั้งที่เพลงหรืออะไรต่างๆ ก็ลบหมดแล้ว
ช่วยตอบหน่อยว่า เราควรจะเอาแอปอันไหนออกบ้าง แล้วจะเอาออกยังไง

ก่อนอื่นก็อยากให้ลองเล่นดูก่อนครับว่าโปรแกรมตัวไหนที่เราชอบและอยากใช้บ่อย ๆ บ้างถ้าเลือกได้แล้วตัวที่ไม่ได้ใช้หรืออาจจะมีโปรแกรมนี้อยู่แล้วที่อาจจจะสามารถใช้ทดแทนกันได้หรือทำได้คล้าย ๆ กันเนี่ยก็ลบออกไปได้เลยครับจะได้เหลือพื้นที่เพิ่มขึ้นครับ (อันนี้ขึ้นอยู่กับผู้ใช้แต่ละคนครับอาจจะชอบไม่เหมือนกันก็ได้ครับ) ส่วน 25 MB ที่หายไปก็เพราะว่าเค้า install ลงไปเก็บไว้ที่ Mem ครับ ทำให้เหลืออยู่แค่ 5 MB ครับ ส่วนการจะเอาออกก็มีวิธีดังนี้ครับ ไปที่ Tools > Manager > เลือกโปรแกรมที่จะลบออกครับ > Options > Remove ครับก็เสร็จเรียบร้อยแล้วครับ ถ้าให้ดีก็บูตเครื่องขึ้นมาใหม่ด้วยก็จะดีครับ Wink เออ ถ้ายังไงเนี่ยผมแนะนำให้ซื้อเมม มาเพิ่มเติมก็จะดีครับ 256 MB ก็กำลังดีครับ 900 - 1,200 บาทครับแล้วแต่ยี่ห้อด้วยครับ เล่นเป็น NCP,Transcend,Sandisk พวกนี้ก็ได้ครับ ถ้าให้ดีเอาเครื่องไปลองดูด้วยก็จะดีครับเผื่อว่าอาจจะมีปัญหาจะได้ไม่เสียเวลาทีหลังครับ Laughing
โซมะคุง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Apr 2005 12:38  

ขอบคุณมากคับ สำหรับคำตอบ
เอ่อ แล้วตกลงว่าไฟล์ที่อยู่ใน เมเนเจอร์นั้นก็คืออยูในเฉพาะเมมโมรี่ใช่มั้ยคับ ไม่เกี่ยวกับตัวเครื่อง แล้วก็MMC32 MBนี่ ทำไมมันมีแค่30 อ่ะ หายไปไหน 2 อ่ะคับ
โซมะคุง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Apr 2005 12:41  

เคยเห็นโนเกีย 6630 มีเมนูภาษาไทยด้วย เครื่องนี่สามารถทำได้มั้ยครับ แล้วถ้าได้ ต้องลงโปรแกรมอะไร
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Apr 2005 15:13  

เอ่อ แล้วตกลงว่าไฟล์ที่อยู่ใน เมเนเจอร์นั้นก็คืออยูในเฉพาะเมมโมรี่ใช่มั้ยคับ ไม่เกี่ยวกับตัวเครื่อง แล้วก็MMC32 MBนี่ ทำไมมันมีแค่30 อ่ะ หายไปไหน 2 อ่ะคับ

ไฟล์ที่เห็นคือได้ Install ไปแล้วครับ ส่วนจะอยู่ที่ไหนก็ได้ทั้งนั้นครับ อยู่ที่ว่าตอน Install เรากำหนดให้ติดตั้งไปไว้ที่ไหนครับ ส่วนเรื่องเมมเนี่ยซื้อมา 32 ก็ไม่สามารถใช้ได้ทั้งหมดครับรู้สึกว่าจะเอาไปใช้เกี่ยวกับพวกไฟล์ระบบด้วยครับเหมือนเราซื้อ Harddisk มาใหม่ 80 GB เนี่ยพอเวลาใช้จริง ๆ แล้วจะไม่ถึง 80 GB ครับ ไม่ใช่ว่าร้านเค้าโกงนะครับ แต่ก็เป็นแบบนี้หมดครับซื้อมา 256 ก็คงใช้ได้ประมาณ 240 กว่า ๆ ครับ Crying or Very sad
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Apr 2005 15:18  

เคยเห็นโนเกีย 6630 มีเมนูภาษาไทยด้วย เครื่องนี่สามารถทำได้มั้ยครับ แล้วถ้าได้ ต้องลงโปรแกรมอะไร

6630 เป็น Symbian 8 ครับ ก็เลยมีเมนูภาษาไทยมาด้วยครับ แต่ก็ตัวเล็กไปหน่อยครับ ส่วนเครื่องนี้ก็พอทำได้ครับ แต่ก็ต้องไปยุ่งกับพวกไฟล์ระบบครับถ้าทำไม่เป็นเนี่ยไปที่ MBK ดีกว่าครับให้เค้าทำให้ก็ได้ แต่ไม่รู้ว่าตอนนี้เค้าจะทำรุ่นนี้ได้หรือยังนะ เพราะมันก็ยุ่งยากพอสมควรเลยครับแก้ไปทีละตัว ๆ จนกว่าจะครบ เหนื่อยแทน Confused เรื่องราคาค่าทำไม่ทราบนะครับ แล้วก็ถ้าทำไปแล้วเครื่องแฮงค์เนี่ยก็ตัวใครตัวมันเหมือนกันครับ เหอะ ๆ Laughing
mee038
Silver Member
Silver Member
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Apr 2005 11:17  

[โอ๊ต] ผู้เขียน:

ไฟล์ที่เห็นคือได้ Install ไปแล้วครับ ส่วนจะอยู่ที่ไหนก็ได้ทั้งนั้นครับ อยู่ที่ว่าตอน Install เรากำหนดให้ติดตั้งไปไว้ที่ไหนครับ ส่วนเรื่องเมมเนี่ยซื้อมา 32 ก็ไม่สามารถใช้ได้ทั้งหมดครับรู้สึกว่าจะเอาไปใช้เกี่ยวกับพวกไฟล์ระบบด้วยครับเหมือนเราซื้อ Harddisk มาใหม่ 80 GB เนี่ยพอเวลาใช้จริง ๆ แล้วจะไม่ถึง 80 GB ครับ ไม่ใช่ว่าร้านเค้าโกงนะครับ แต่ก็เป็นแบบนี้หมดครับซื้อมา 256 ก็คงใช้ได้ประมาณ 240 กว่า ๆ ครับ Crying or Very sad
ขอตอบเรื่องเมมโมรี่นะคับ คือว่าขนาดของหน่วยความจำที่เขียนไว้ที่ตัวการ์ด ทางผู้ผลิตจะใช้เทียบจากจำนวน ไบต์ ของขนาดความจำ และติ๊ต่างว่า 1000 ไบต์ เปน 1 KB คับ แต่จิงๆแล้ว 1 KB มี 1028 K คับ เอาง่ายๆนะคับ อย่างเมมขนาด 256 MB สามารถใช้งานได้จริงๆ 244.73 MB หรือคิดเปน 256,614,400 ไบต์คับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: