Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Siemens CX65 "Full Multimedia Experience"
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... , 13, 14, 15  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 1483 / เข้าชม: 499551
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ใช้ไม่ได้ - too Bad!
ดูผลสำรวจ - View Results
Author

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 May 2005 19:13  
ตอบโดยอ้างถึง  

Anonymous ผู้เขียน:
อืมครับ ลอง ปิดโปรแกรมถ่ายโอนข้อมุล ทุกชนิด ที่ต้องใช้สายดาต้าก่อน
แล้วลองเปิดโปแกรม OD กดให้มันเป้น Done! ทิ้งไว้แล้วไม่ต้องไปปิดมัน
แล้วค่อยเปิดโปรแกรม โอนข้อมุล หาfolder config ดูนะครับ
v.25 ก็ยังใช้วิธีนี้เปิดเสียงได้อยุ่อ่ะครับ

แต่เป้นอะไรไม่รู้เหมือนกัน โปรแกรม OD ก็ไม่ค่อยได้ใช้นานแล้ว
แล้วเอามาใช้ กับ FW เวอร์ชั่นหลังๆ ใช้แล้วมันติดบ้างไม่ติดบ้าง แต่ส่วนใหญ่ก็ติดนะครับ

ขอบคุณค่ะ ทำได้แล้วหลังจากที่เปิด done ทิ้งไว้ค่ะ
JunoXP
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ฉานนกิ๊กเทอ^-^
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 May 2005 22:47  

อยาดทราบข้อกำหนดของไฟล์waveครับว่ามีข้อกำหนดอะไรบ้าง
ความถี่เท่าไรอะไรแบบเนี๊ยครับ
เคยอ่านเจอในกระทู้แล้วแหะๆ^^ แต่หาไม่เจออ่ะคับ

ขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 May 2005 00:28  

JunoXP ผู้เขียน:
อยาดทราบข้อกำหนดของไฟล์waveครับว่ามีข้อกำหนดอะไรบ้าง
ความถี่เท่าไรอะไรแบบเนี๊ยครับ
เคยอ่านเจอในกระทู้แล้วแหะๆ^^ แต่หาไม่เจออ่ะคับ

ขอบคุณครับ

อ่ะครับ ที่กระทู้นี้เลยอ่ะครับ มีเรื่องอื่นๆให้ดูอีกเพียบเลยอ่ะครับ Smile
http://board.siamphone.com/viewtopic.php?p=381397
วิลลี่
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ???? ?????????????
วันที่โพสท์ : 05 May 2005 02:00  

และ แล้วก็ได้ซื้อ มาซะ ที สายดาต้าลิงค์เทียม กล่องส้ม 400บาท ที่มาบุณครอง
แถมไดร์เว่อร มา1แผ่น จริงๆแล้วมีอีกร้านขาย350เอง แต่ไม่มีให้ลอง แต่ก็เดิน อยู่นานมาก กว่าจะหาร้านที่มีคอม ให้ ลอง ที่นี้ก็โหลด ภาพ เสียง ธีม อัด เข้าไป จนเกินหน่อวยความจำ
เล่นจนเครื่องแฮง ไป2รอบ สะใจ จริงๆ 555 (ผมว่า นะสายเทียมก็ดีนะ ถูกดีหาซื้อก็ง่าย ใช้ก็คล่อง)
วิลลี่
Year's Star

หัวข้อ : ???
วันที่โพสท์ : 05 May 2005 02:09  

พอ จะมีใครทราบไม้ ว่า พวก เกม นี่ ดาวโหลด ได้ จาก เวปไหน บ้างครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ???
วันที่โพสท์ : 05 May 2005 02:59  

วิลลี่ ผู้เขียน:
พอ จะมีใครทราบไม้ ว่า พวก เกม นี่ ดาวโหลด ได้ จาก เวปไหน บ้างครับ

ลองดูอันนี้นะครับ http://www.efox.nm.ru/games/ วิธีติดตั้ง ลิ้งค์อันบนๆที่คุณตอบต่อจาเค้าอ่ะครับ หุหุ
ชิโร่
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ???
วันที่โพสท์ : 05 May 2005 12:04  

ลองดูอันนี้นะครับ http://www.efox.nm.ru/games/ วิธีติดตั้ง ลิ้งค์อันบนๆที่คุณตอบต่อจาเค้าอ่ะครับ หุหุ

ใช้ได้กับ CX65 ทั้งหมดเลยมั้ยครับ???? Question Question Question
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 May 2005 14:41  

ครับเอาเป้นว่า.เป้นเกมที่เล่นได้บนเครื่องซีเมนซ์อ่ะครับ เกมไหนถ้าไม่เต้มจอแสดงว่าเป้นเกมของ ซีรีย์ 55 ครับแต่ 65 ก็เล่นได้
ส่วนเกมที่เต้มจอพอดีเป๊ะก็...ใช่เลยครับ ใครที่ชอบเกมวางแผนอ่ะ ระบบเกมเข้าท่ามากเหมาะกับใช่เล่นฆ่าเวลา
บางเกมผลิตในรัสเซีย อาจจะไม่มีเมนูเกมเป้น eng. นะครับ
วิลลี่
Year's Star

หัวข้อ : ?????? ??????? ??????
วันที่โพสท์ : 06 May 2005 01:42  

คือว่า อยากได้โปร แกรม OD นะ ครับ จะเอาไว้ เปลี่ยนไอคอน นะ ครับ ไม่รู้ ว่า หาที่ไหน ช่วยที ครับ คุณ SP Guest (รู้ แต่วีธีทำ แต่ไม่มีโปร แกรม T-T)

ยัไงก็ ขอขอบคุณ ล่วงหน้าเลยนะครับ Embarassed
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ?????? ??????? ??????
วันที่โพสท์ : 06 May 2005 03:18  

คือว่า อยากได้โปร แกรม OD นะ ครับ จะเอาไว้ เปลี่ยนไอคอน นะ ครับ ไม่รู้ ว่า หาที่ไหน ช่วยที ครับ คุณ SP Guest (รู้ แต่วีธีทำ แต่ไม่มีโปร แกรม T-T)

ยัไงก็ ขอขอบคุณ ล่วงหน้าเลยนะครับ Embarassed

http://www.dirk-hilmer.de/cx65/fileadmin/software/OD_v02.rar
ไฟล์ .rar ใช้ WinRAR เปิดนะครับ ลงแทน WinZIP เลยก็ได้ ถ้าไม่มีลองเซิจหาดู นะครับหุหุ
pboon_t
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????????????????????? ??? lock ?????
วันที่โพสท์ : 09 May 2005 14:05  

เอาเครื่องจากต่างประเทศมา โดน lock อีมี้
ทำไงดีคับ Shocked
รบกวนช่วยด้วยคร้าบ ขอบคุณมากๆๆคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ????????????????????????? ??? lock ?????
วันที่โพสท์ : 09 May 2005 20:09  

pboon_t ผู้เขียน:
เอาเครื่องจากต่างประเทศมา โดน lock อีมี้
ทำไงดีคับ Shocked
รบกวนช่วยด้วยคร้าบ ขอบคุณมากๆๆคับ

ลองไปถามปลด ล๊อก ที่ mbk เลยอ่ะจ้า คิดว่ารอไม่นานก็เสร็จ
น่าจะปลดล๊อกไม่ยาก เพราะมีซอฟแวร์อยุ่ในอินเตอร์เน็ต (แต่ไม่รู้ว่าเค้าใช้โปรแกรมไหน)

ถ้าอยู่ ตจว. ก็แล้วแต่ร้านอ่ะครับว่าเค้าจะหมั่น อัพเดต ซอฟแวร์ ของร้านตัวเองเพื่อบริการลูกค้าหรือเปล่า

*** ที่สำคัญมีความรู้สึกว่า ถ้าเค้าบอกให้ เอาเครื่องไว้ที่ร้าน ก็ให้ปฏิเสธไปนะครับ เพราะมันปลดล๊อกใช้เวลา ไม่นานอะไรมากมาย
เสี่ยง โดนสับเปลี่ยนเครื่องอ่ะครับ ยิ่งถ้าเป็นแก้ อิมี้ ด้วย แล้วถ้าเค้าบอกต้องลงเครื่องใหม่ (แบบเหมือนตอน ซื้อเครื่องมาใหม่พื้นๆเดิมๆ)
แต่ใส่โครงเครื่องเก่า......จะสังเกตยากมากๆ อืมนอกเรื่องเยอะล่ะ สรุป ให้รอเอา อ่ะครับ

แต่มันก็อย่างว่าอ่ะครับ เดี๋ยวนี้เครื่องที่ซื้อในไทยก็ไม่มีการ ล๊อก เครื่องแล้ว
เรื่องการไปถามปลด ล๊อก นี่ก็อาจจะหายากอยู่ถ้าไม่ใช่เครื่อง หิ้ว รุ่นหรูหรา ทั่วไป
แต่ก็ไม่แน่ครับ ไปลองถามดูก่อน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : IRDA
วันที่โพสท์ : 09 May 2005 21:24  

ผมมี irda ที่เป็นแบบ usb หน่ะครับ (400บาท จากพันทิบ)
ซื้อมาก็ใช้เเค่โหลดรูปเข้าเครื่อง กับ mpm แล้วก็โอนข้อมูลทั่วๆไป
ทีนี้อยากถามว่า ir เเบบนี้ จะใช้อัพเฟิร์มเเวร์อะไรได้ไหมครับ

เพราะตอนใช้โปรเเกรมอัพ มันถามหาพอร์ต ของ ir
เป็นพอร์ต com3 com4... เลยงงๆ ว่า มันจะใช้ไ้ด้ไหม ใช้ยังไง Shocked

รบกวนผู้รู้ช่วยหน่อยครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: IRDA
วันที่โพสท์ : 10 May 2005 01:36  

ผมมี irda ที่เป็นแบบ usb หน่ะครับ (400บาท จากพันทิบ)
ซื้อมาก็ใช้เเค่โหลดรูปเข้าเครื่อง กับ mpm แล้วก็โอนข้อมูลทั่วๆไป
ทีนี้อยากถามว่า ir เเบบนี้ จะใช้อัพเฟิร์มเเวร์อะไรได้ไหมครับ

เพราะตอนใช้โปรเเกรมอัพ มันถามหาพอร์ต ของ ir
เป็นพอร์ต com3 com4... เลยงงๆ ว่า มันจะใช้ไ้ด้ไหม ใช้ยังไง Shocked

รบกวนผู้รู้ช่วยหน่อยครับ

ใช้ไม่ได้ครับ เพราะ ระหว่างเริ่มต้นกระบวนการ อัพเฟิร์มเเวร์ ตัวโปรแกรมจะสั่ง ปิดเครื่องเรานะครับ
แล้วระบบ irda ซึ่งเป็นการเชื่อมต่อแบบไม่มีส่วนที่จะต้องสัมผัส ตัวเครื่อง โดนปิดไปด้วย
ทำให้ รับ/ส่ง ข้อมูล เฟิร์มเเวร์ ไม่ได้เหมือน สายดาต้า ที่ต้องต่อไว้กับตัวเครื่องโทรศัพท์ครับ..
วิลลี่
Year's Star

หัวข้อ : 5555 ??? ??????
วันที่โพสท์ : 11 May 2005 15:49  

หลังจากที่ได้ดาวโหลด โปรแกรม OD มาก็ได้ทำ การเปลี่ยนไอคอน อย่างสนุกสนาน จนมาวันนี้ก้ได้พบว่าไม่สารารถ เข้าหัวข้อเพิ่มเติมได้ และหัวข้ออื่นๆ อีกนิดหน่อยที่ เอ๋อๆ แล้วก็มีข้อความแจ้งว่า
Could not load extras.fs. fs-file (/2:/japp/Flex Menu/extras.xml) was not found

แปลกว่าอะไรไม่ทราบ แต่เข้าใจว่าผมคงเผลอไปลบไฟร์บางตัว แล้วที่นี้ผมจะหาไฟร์นั้นได้จากที่ไหน และถ้าไม่ได้ ต้องส่งศูนย์ Siamens อย่างเดียวใช่หรือไม่ (ถ้าใช่ก็จะได้เอาไปอัพเลยของเก่า FW 14เอง )
anuroj_007
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: Rayong
หัวข้อ : Re: 5555 ??? ??????
วันที่โพสท์ : 11 May 2005 19:44  

หลังจากที่ได้ดาวโหลด โปรแกรม OD มาก็ได้ทำ การเปลี่ยนไอคอน อย่างสนุกสนาน จนมาวันนี้ก้ได้พบว่าไม่สารารถ เข้าหัวข้อเพิ่มเติมได้ และหัวข้ออื่นๆ อีกนิดหน่อยที่ เอ๋อๆ แล้วก็มีข้อความแจ้งว่า
Could not load extras.fs. fs-file (/2:/japp/Flex Menu/extras.xml) was not found

แปลกว่าอะไรไม่ทราบ แต่เข้าใจว่าผมคงเผลอไปลบไฟร์บางตัว แล้วที่นี้ผมจะหาไฟร์นั้นได้จากที่ไหน และถ้าไม่ได้ ต้องส่งศูนย์ Siamens อย่างเดียวใช่หรือไม่ (ถ้าใช่ก็จะได้เอาไปอัพเลยของเก่า FW 14เอง )

ไม่ทราบว่าตอนที่ทำการเปลี่ยนไอคอน ครั้งแรกได้ backup file เดิมไว้ไหมครับ ลองหาดูจากที่ backup ไว้ หรือขอยืมเครื่องอื่นมา cop file ตัวนี้ลง ถ้าไม่มีเลยคงต้องไปที่ 0 ครับ แต่ผมไม่แน่ใจว่าเครื่องจะหมดประกันหรือเปล่า ถ้าคุณไม่ได้ backup icon เดิมไว้

หรือลองไปที่นี้นะครับเผื่อทางผู้ดูแลเขาจะมี backup file ไว้ให้กับเพื่อนๆบ้าง

http://www.nattawut.net/changemenu.html
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 May 2005 23:34  

ขอเสริม จากคุณ anuroj_007 นิดนึงนะครับ

ก็จากเว็บ ที่คุณ anuroj_007 เอามาให้ เค้ามีแบ็คอัพของเดิมไว้ที่บริเวนต่อจาก ข้อ 8 นะครับ (ไฟล์ใน S65 ก็ใช้แทนได้ครับ)
อาการนี้ไฟล์ extras.fs โดนลบไปครับ ก็ให้ copy มาใส่ไว้ที่เดิมอ่ะครับ

อาการนี้อยู่นอกเหนือจากการอัพ FW อ่ะครับก็คือถ้าไปอัพเดตมาอาการนี้ก็จะยังไม่หาย
(ต้องลงไฟล์แบบนึง ถึงจะได้ไฟลืที่หายไปคืน แต่ไม่พูดดีกว่าเพราะจะเกิดการสับสน)
แต่ก็ควรไปอัพเดต FW ด้วยก็ดีนะครับ v.14 ใช้งานแบบนี้ค่อนข้างแฮงค์ง่ายครับ
และก่อนไป 0 ควร ปรับให้มีสภาพเดิมๆก่อนก็ดีครับ โดยเฉาพเมนูไอคอน ที่เห้นได้ชัดเจนว่าดัดแปลงมา จะทำให้เครื่องหมดประกันครับ
วิลลี่
Year's Star

หัวข้อ : ???? ?????
วันที่โพสท์ : 12 May 2005 01:44  

และแล้ว ผมก็ทำได้ซะที 555 เสียว จริง เพิ่งรู้ว่าการทำแบบนี้จะทำให้ประกันหมด แล้วถ้าผมลง ธีม ลง เกมส์ นี่จะทำให้เครื่องผมหมดประกันไหมครับ

ผมมีปัญหามากกับโปรแกรม OD มากเลยครับ คือ พอผมกดเข้าไป ที่หัวข้อ Data
แล้วผมก็กด เปิด (ผมใช้สายเทียมกล่องส้มนะครับ) COM Port ของผมมันเป็น
COM 3 : usdserdr 0 แล้วผมก็กด มันก็บอกว่า Error ให้ลองใหม่อีกครั้ง กดอยู่ ประมาณ ว่านานมาก ก็ไม่เจอถ้า จะเจอก็ต้องเปลี่ยน ไปเสียบ USB ช่องอื่นแทน คืนเปลี่ยนไปเรื่อย จนกว่าจะเจอ ไม่ทราบ ว่า เป็นที่สายดาต้าลิงค์ หรือป่าวครับ หรือ ว่าผมทำอะไรผิด

แต่ถึงยังไงก็ขอบคุณ คุณ anuroj_007 & SP Guest ที่ช่วยเหลือ
คราวหน้าผมจะหาเรื่องปวดหัวมาให้ ช่วยอีกนะครับ อิ อิ Embarassed
เด็กมีปัญหา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????????
วันที่โพสท์ : 12 May 2005 17:27  

ผมได้ลองทำการดัดแปลงสาย data ของ c55 ตามกระทู้ที่ผ่านๆมาแล้ว(สายของผมแบบมีswitch ตรง box ของมันด้วยอ่าคับ ที่ให้เลือกเป็น R กับ L) และมือถือผมก็ ตรวจพบเป็น dca-510 แล้วด้วย แต่ไหงเวลาที่จะเปิด OD หรือแม้แต่ MPM มันก็ทำไม่ได้เลยอ่าาคับ (คอมก็ตรวจสายเจอแล้วก็setเป็น data cable link แล้วด้วยอ่าา) ผมต้องทำยังไงหรอคับถึงจะทำให้มันใช้งานได้ Y.Y
anuroj_007
Year's Star

หัวข้อ : Re: ???? ?????
วันที่โพสท์ : 12 May 2005 18:30  

และแล้ว ผมก็ทำได้ซะที 555 เสียว จริง เพิ่งรู้ว่าการทำแบบนี้จะทำให้ประกันหมด แล้วถ้าผมลง ธีม ลง เกมส์ นี่จะทำให้เครื่องผมหมดประกันไหมครับ .....................................

การลง theme+game คงไม่ทำให้หมดประกันครับ เพราะเป็นการลงเพิ่มเติมนะครับ เราไม่ได้ไปดัดแปลงให้เครื่องเปลี่ยนไปจากเดิม แต่กรณีที่ไปแก้ไข menu icon ถือว่าเป็นการดัดแปลงเครื่องครับ รวมทั้งการปิดเสียง Shutter ด้วยนะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ????????????
วันที่โพสท์ : 13 May 2005 03:07  

เด็กมีปัญหา ผู้เขียน:
ผมได้ลองทำการดัดแปลงสาย data ของ c55 ตามกระทู้ที่ผ่านๆมาแล้ว(สายของผมแบบมีswitch ตรง box ของมันด้วยอ่าคับ ที่ให้เลือกเป็น R กับ L) และมือถือผมก็ ตรวจพบเป็น dca-510 แล้วด้วย แต่ไหงเวลาที่จะเปิด OD หรือแม้แต่ MPM มันก็ทำไม่ได้เลยอ่าาคับ (คอมก็ตรวจสายเจอแล้วก็setเป็น data cable link แล้วด้วยอ่าา) ผมต้องทำยังไงหรอคับถึงจะทำให้มันใช้งานได้ Y.Y

(คอมก็ตรวจสายเจอแล้วก็setเป็น data cable link แล้วด้วยอ่าา)

ขอถามตรงจุดนี้ นิดนึงนะครับ คือถ้าเรา ถอดสายออกจาก คอมแล้วต่อใหม่ มันแจ้งเตือนให้เรารู้ทุกครั้งหรือเปล่า
- ถ้าใช่ แสดงว่า ไดร์เวอร์ ลงแล้วมีปัญหา error ให้ uninstall แล้วลงใหม่....
(ถ้าบอกมีการแนะนำให้ restart เครื่องก็ให้ทำตามก่อน อย่าฝืน เพราะเป้นสาเหตุให้ลง ไดร์เวอร์แล้ว มีปัญหา)
หรือ
สังเกตจาก divice manager ที่หมวด Port จะกางออกมาแล้ว มี data cable link ติดเครื่องหมาย error สีเหลืองๆอยู่ แสดงว่าไดร์เวอร์มีปัญหา

ถ้าจุดนี้ไม่มีปัญหา ให้มาเช็คที่การตั้งค่าโปรแกรม
- จากโปรแกรม OD -
ให้เลือก com port: อันเดียวกันกับที่ บอกในวงเล็บที่ต่อท้าย data cable link ใน divice manager กด Do it รอว่ามันจะโชว์ว่า done หรือไม่
- จากโปรแกรม MPM -
ให้ไปที่ Option > Conection
แล้วเลือกเป้นแบบ อัตโนมัตินะครับ ถ้า MPM เปิดช้าให้ลอง Disable Mcafee ที่อยุ่มุมขวาล่างจอ ก่อนนะครับจะช่ยวยให้โหลดเร็วขึ้น
แล้วต่อโทรศัพท์เข้าไปแล้วรอการเชื่อมต่อซักครู่....

ถ้าทำแล้วยังไม่ได้....
ให้แกะ connector มาเช็คว่า การโมดิฟายของเรา มีสายไหนบางเส้น หลุด/ช๊อต กันอยู่หรือไม่ ถ้ามีให้แก้ไข ให้เข้าที่ก่อนนะครับ
น่าจะมีปัญหามันช๊อตกันมากกว่า เพราะ ที่ภายใน connectorมัน แคบมากๆ การวางอุปกรณ์บีบกันมากๆ อาจจะทำให้ ช๊อตกันได้ (หมายถึงไม่ถึงกับเสียกหรอกนะครับ ที่ว่าช๊อตเนี้ยหมายถึง ข้ามวงจร ไม่เข้าเป้า เฉยๆน่ะครับ)

หมดแล้วครับจากการคาดการปัญหา....ลองไปเช็คดูนะครับ~
เด็กมีปัญหา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 May 2005 00:39  

ขอบคุณคับคุณSP Guest สำหรับคำตอบ..ผมจะลองเอาไปเช็คดูตามส่วนต่างๆอีกครั้งนะครับ ในส่วนของ com ที่บอกว่า detect พบ data cable link แล้วนั้น ผมลองเข้าไปดูตรง device managerแล้ว แต่มันก็ไม่มีตัว error สีเหลืองขึ้นเลยคับ (แต่ตอนนี้ผมก็ยังไม่แน่ใจว่า driver ที่ผมลงมันใช้ได้กับสายของผมหรือเปล่า คือตอนซื้อมาเค้าไม่มี แผ่น driver ให้มาน่ะคับ) เอ่อ..แล้วก็ตรง MPM ผมหาตรง connection ใน option ไม่พบเลยคับ คือมันมีให้เลือกแค่ message waps skin outlook แล้วก็ aboutเท่านั้นน่ะคับ (ผมอาจไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ ต้องขอภัยด้วยคับ) Y.Y
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 May 2005 14:38  

ตรง device managerแล้ว แต่มันก็ไม่มีตัว error สีเหลืองขึ้น ก็ไม่น่าจะมีปัญหาแล้วนะครับ
อาจจะใช้ไดร์เวอร์ถูกตัวแล้ว ถ้าไม่แน่ใจใช้ ไดร์เวอร์ที่ติดมากับ MPM ได้นะครับ
อยู่ใน C:\Program Files\Mobile Phone Manager\driver\USB-serial อ่ะครับ
มีตัว DRemover ไว้ถอดไดร์เวอร์ออก แล้วตัว Setup เอาไว้ลงไดร์เวอร์ครับ
** พอลงแล้วจะเห็นใน device manager เป้น siemens usb data cable แทนนะครับ
ตอนนี้ผมก็ใช้แบบนี้อยุ่ เพราะได้สายมาแบบไม่มีไดร์เวอร์เหมือนกัน

ส่วน MPM ไม่มีตัวเลือก connection ใน option นี่ รู้สึกว่า mpm มีอาการแปลกๆนะครับ
แต่ลองเช้คเรื่องไดร์เวอร์ดูดีๆก่อน และ ก็เช้คดูการต่อสาย ด้วยเหมือนกัน เพราะตอนแรก
ผมก็ต่อแล้วมันมาเบียดช๊อตกันอยู่อ่ะครับ ก็เช้ครุ่นได้เหมือนกัน แต่โอนข้อมูลไม่ได้เหมือนกัน
pinny_jinny
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????
วันที่โพสท์ : 15 May 2005 15:55  

คือว่ากำลังจะซื้อมือถือใหม่อ่ะค่ะ แล้วก็ลังเลระหว่าง CX65 กับ K508i อยู่ เพื่อนๆว่าตัวไหนดีกว่ากันค่ะ แล้วก็ราคาตอนนี้ของทั้ง 2 รุ่นเป็นเท่าไหร่ค่ะ ช่วยตอบด้วยนะค่ะ
คนผ่านมา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 May 2005 17:52  

ผมว่าcx65ดีกว่าครับ ส่วนเรื่องราคา cx65 คงไม่เกิน7000 ส่วนk508i ก็ 6690
เด็กมีปัญหา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 May 2005 00:20  

ครับ..งั้นเด๋วผมจะลองกลับไปแก้ไขดูอีกทีนะครับ เพราะครั้งล่าสุดนีก้อลองผิดลองถูกกว่าค่อนวัน มันก็ยังไม่ได้ (แต่ไม่ท้อแฮะ) =P
คนผ่านมา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????cx65
วันที่โพสท์ : 17 May 2005 15:44  

คือเพิ่งซื้อครับที่ไอโมบายวันนี้ เพื่อนว่าเค้าอัพfw43ให้ยังครับ แล้วจะตรวจสอบไงว่าอัพไม่อัพครับ แล้วจำเป็นมั้ยที่ต้องอัพ แล้วดีขึ้นมั้ยครับ
ฟรีแมน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 May 2005 03:30  

คือตกลงรุ่นนี้ไม่สามารถอัพเกรด firmwarm + ส่ง ข้อมูล ในสายดาลาลิ้งเดียวกันหรือคับ ทางซีเมนซ์เค้ายังไม่แก้ไขหรือคับ อย่างงี้ก็แย่ซิ ต้องมาดัดแปลงสายอีก ประกันหลุด แถมเกิดเจ๊งขึ้นมาก็ซวย Crying or Very sad

++ อีกอย่างนึง อัพเกรด firmwarm + ส่ง ข้อมูล ผ่านทางพอร์ตอินฟราเรด Irda แทนไม่ได้หรอคับ ใครรู้ช่วยบอกหน่อย Rolling Eyes

Neutral Neutral Neutral Neutral Neutral Neutral Neutral Neutral Neutral Neutral Neutral Neutral Neutral Neutral Neutral Question Question Question Question
anuroj_007
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 May 2005 16:07  

ฟรีแมน ผู้เขียน:
คือตกลงรุ่นนี้ไม่สามารถอัพเกรด firmwarm + ส่ง ข้อมูล ในสายดาลาลิ้งเดียวกันหรือคับ ทางซีเมนซ์เค้ายังไม่แก้ไขหรือคับ อย่างงี้ก็แย่ซิ ต้องมาดัดแปลงสายอีก ประกันหลุด แถมเกิดเจ๊งขึ้นมาก็ซวย Crying or Very sad

++ อีกอย่างนึง อัพเกรด firmwarm + ส่ง ข้อมูล ผ่านทางพอร์ตอินฟราเรด Irda แทนไม่ได้หรอคับ ใครรู้ช่วยบอกหน่อย Rolling Eyes

Neutral Neutral Neutral Neutral Neutral Neutral Neutral Neutral Neutral Neutral Neutral Neutral Neutral Neutral Neutral Question Question Question Question

ถ้าเป็นสายรุ่น DCA-510 จะสามารถ update FW+ transfer data ได้ในเส้นเดียว แต่สายรุ่นนี้หายากนะครับ

ส่วนสายที่แถมมาให้จะเป็นรุ่น DCA-540 ซึ่งไม่สามารถ update FW ได้ ส่วน IrDA สามารถใช้ส่งผ่านข้อมูลได้คับ แต่ไม่สามารถ update FW ได้เช่นกัน

ประเด็นเรื่องสายดาต้าลองไปที่นี้ดูนะครับ

http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=107790
anuroj_007
Year's Star

หัวข้อ : Re: ?????????cx65
วันที่โพสท์ : 18 May 2005 16:10  

คนผ่านมา ผู้เขียน:
คือเพิ่งซื้อครับที่ไอโมบายวันนี้ เพื่อนว่าเค้าอัพfw43ให้ยังครับ แล้วจะตรวจสอบไงว่าอัพไม่อัพครับ แล้วจำเป็นมั้ยที่ต้องอัพ แล้วดีขึ้นมั้ยครับ

กด *#06# -->info-->-->version
BioX
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 May 2005 14:00  

ไม่ได้มากระทู้นี้ตั้งนานแน่ะ(ตั้งแต่ทำ cx65 หายไปนั่นแหละ) อยากกลับมาใช้รุ่นนี้อีกอ่ะแต่รอ cx75 ดีกว่าเนอะ แล้ว เวอร์43น่ะ เห็นหลายคนบอกว่าไม่ต่างจากเวอร์25 เลยนะ ผมก็ไม่รู้นะเพราะอัพสูงสุดแค่เวอร์25เองแล้วมันก็หายไปซะ
Jforceonline
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 May 2005 21:39  

ผมเพิ่งซื้อ cx65 มาจากศูนย์อะ แล้วผมต้องการจะส่งรูปจากมือถือไปเมลเพื่อนนี่ทำไงอะคับ
xerxes 1
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 May 2005 20:28  

ล่าสุดตอนนี้ Firmware V.50 แล้วนะครับ

เพิ่งไป up มาวันนี้เอง Wink
ผู้ชม
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????? FW ?????
วันที่โพสท์ : 27 May 2005 10:43  

ซื้อ CX65 มาหลายเดือนแล้ว ใช้โทรออก รับสาย ถ่ายรูป ก็ดีไม่มีแฮงค์ แต่ FW ยังเป็น VERSION 14 อยู่ สมควรไป อัพ FW หรือใช้ต่อไปดี
BioX
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ??????? FW ?????
วันที่โพสท์ : 27 May 2005 14:45  

ผู้ชม ผู้เขียน:
ซื้อ CX65 มาหลายเดือนแล้ว ใช้โทรออก รับสาย ถ่ายรูป ก็ดีไม่มีแฮงค์ แต่ FW ยังเป็น VERSION 14 อยู่ สมควรไป อัพ FW หรือใช้ต่อไปดี

ถ้าอยากเล่นเกม 3D ก็ไปอัพเถอะครับ แต่ถ้าพอใจแล้วไม่สนเกม 3D ก็ใช้ 14น่ะแหละดีแล้ว ถ้าอัพก็ไป0ซีเมนส์นะ คุณซื้อเครื่อง0ไหนครับ อย่าบอกนะว่า i-mobile ถ้าเป็น i-mobile ก็ซวยไปครับผมเจอมาแล้ว ใช้14จะเอาไปอัพเป็น25พนักงาน i-mobileสาขาMBKเขาบอกว่า ไม่ควรนะคะเพราะจะทำให้เครื่องรวนนะคะไม่แนะนำค่ะผมงงเลยก็ไหนอ่านในกระทู้ทุกคนบอกว่าอัพแล้วดีขึ้นเครื่องไม่รวน เล่นเกม3Dได้แต่พนักงานเขากลับบอกอย่างงั้น ผมเลยอึ้งครับแล้วเขาก็หันไปคุยกับพนักงานอีกคนผมพอจะได้ยินครับว่า แม่งมีแต่คนเอามาอัพนะไอ้รุ่นเนี้ยรำคาญงานล้นมือจะตายอยู่แล้ว ถ้าเครื่องเสียจะไม่ว่าเลย นี่เครื่องไม่เสียจะเอามาอัพทำไม ผมฉุนมากเลยที่พนักงาน i-mobile สาขาMBK พูดแบบนี้ก็เขาออก SW เวอร์ชั่นใหม่มาเรารู้เราก็อยากอัพเพื่อเครื่องมันจะได้ทำงานได้ดีขึ้น แต่เขากลับมาพูดแบบนี้ผมเซ็งครับ ตั้งแต่ CX65 ของผมหายไปนะผมสาบส่ง i-mobile เลยครับ จะไม่ซื้อของของมันอีกแล้ว ไม่เชื่อลองไปอ่านในกระทู้ i-mobile สิมีคนด่าเพียบ คิดว่าซื้อเครื่องใหม่คงไม่เอาที่ศูนย์นี้แล้วล่ะครับเข็ด
BioX
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 May 2005 14:48  

Jforceonline ผู้เขียน:
ผมเพิ่งซื้อ cx65 มาจากศูนย์อะ แล้วผมต้องการจะส่งรูปจากมือถือไปเมลเพื่อนนี่ทำไงอะคับ

ก็ส่งทางMMSสิครับ ถ้าใช้ DTAC ก็สบายหน่อยเพราะ MMSข้อความละ1บาทเอง
หรือส่งทางเมล์ POP3 วิธีตั้งค่าเมล์ผมลงไว้แล้วในกระทู้นี้แหละลองเปิดย้อนไปดูนะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 May 2005 20:46  

BioX ผู้เขียน:
ไม่ได้มากระทู้นี้ตั้งนานแน่ะ(ตั้งแต่ทำ cx65 หายไปนั่นแหละ) อยากกลับมาใช้รุ่นนี้อีกอ่ะแต่รอ cx75 ดีกว่าเนอะ แล้ว เวอร์43น่ะ เห็นหลายคนบอกว่าไม่ต่างจากเวอร์25 เลยนะ ผมก็ไม่รู้นะเพราะอัพสูงสุดแค่เวอร์25เองแล้วมันก็หายไปซะ

ก็ประมานนี้อ่ะครับส่วน FW50 ที่ว่ากันนี่ยังไม่ได้ลองนะครับ
กะว่าจะรอ FW50 เมนูไทย ( variant 7XX ) ตัวจริงออกก่อน เพราะว่ามีความรู้สึกว่า..
FW เวอร์ชั่นหลังๆจะเน้นปรับปรุง ระบบการแสดงภาษาอื่นๆที่ซับซ้อน
เช่นภาษาไทย ให้ถูกต้องขึ้นมากกว่าเดิมอ่ะครับ

ส่วนอันนี้ผมดึงเอามาให้ดูอ่ะครับ บ้างอันผมก็เข้าไปตอบทิ้งไว้ในกระท๔ที่ตกไปนานๆแล้ว
ตินนั้นก็กะว่าเผื่อมีใครมาถามก้จะ ลิงค์ให้ไปดูอ่ะครับ ~ อันนี้เรียงใหม่ตามเวลาที่โพสนะครับ

ลองมาแล้วครับ เห็นจุดเปลี่ยนเฉพาะตอนนี้ แค่นี้ก่อนนะครับ

รวมๆคล้ายๆ FW41

วอลเปเปอร์ รูปเต็มจอ ก็เต็มจอจริงๆ ครับ คือ แถบเมนูด้านล่างจะไม่โชว์ เลย ดูแล้วโล้นๆ ไปเลยเวลาเซ็ต รูปเต็มจอ อ่ะครับ ดูคำสั่งก็ยากด้วยถ้าตั้งสีตัวอักษร กลืนกัน
เรื่องนี้ดูแล้วแปลกๆ อ่ะครับ

ที่เมนู 9-7-5 (Memory assis) ที่เอาไว้ดูว่าโฟลเดอร์ไหน ใช้พื้นที่ไปเท่าไหร่ อ่ะครับ
ก่อนนี้ ถ้าโฟลเดอร์ไหนตั้งชื่อเป็นภาษาไทย เครื่องจะคำนวน พื้นที่ของโฟลเดอร์นั้นได้อ่ะครับ แล้วจะโชว์เป็น 0 b ตอนนี้ก็แก้ให้แสดงได้แล้ว

เบื้องต้นก็แค่นี้อ่ะครับ

แก้รูปรอบ 3 เพราะ เน็ต 1222 มันไม่เห็นรูป ครั้งนี้เอาฝาก host ฟรีโดยตรงที่ 1222 ใช้บริการได้ หวังว่าคงไม่มีปัญหา

จุดเด่นของ FW 43
- การเรียงอักษรภาษาไทย ถูกต้องขึ้น FW เก่ากว่าจะแสดงผลไม่ถูกต้อง (เฉพาะ wap ไซต์ ไม่นับ web ไซต์)

- เมนูตอบสนองเร็วขึ้น
- การแสดงเสียงทุกอย่างเป็นแบบ fade in (เริ่มจากเบาแล้วค่อยๆดังเต็มที่)
- ไฟ Dynamic Light กระพริบ ตามจังหวะเพลง
- การแสดงผลเกมจาวา 3 มิติดีขึ้นเร้วขึ้นกว่า FW 25 พอเหมาะ (ไม่เร็วเกินไปอย่าง FW41)
**
- ตัวเครื่องสามารถเปิดไฟล์บางอย่างที่ โทรศัพท์ ไม่รู้จักมาก่อนได้โดยตรง
เมื่อลง แอพพลิเคชั่นที่ใช้อ่านไฟล์แบบนั้นแล้ว ถ้าเป้น FW เก่าจะเปิดได้หลังจากเข้า แอพพลิเคชั่น ก่อนเท่นั้น

*** มาลองแก้รูปน่ะครับ เพิ่งสังเกตว่า บอร์ดนี้ไม่โชว์รูป แบบนามสกุล gif อ่ะครับ
แต่โชว์ แบบ jpg มั้งครับ (เห็นท่านอื่นโพสเป็น jpg อ่ะครับ แต่ผมชอบโพสแบบ gif นะเพราะ สีไม่ค่อยเพี้ยน)

ครับผม ผมเอารูปมาฝาก

รูปบนเป็น FW เก่า จนมา ถึง 41 รูปล่างก็ FW 43

ที่จริงผมว่า ซีเมนซ์ เมนูภาษาไทยไม่สมบูรณ์นะครับ เรื่องการ แทรกตัวเลขต่าง ในส่วนภาษาไทย ต่างๆ ส่วนใหญ่จะไม่ แสดงตัวเลขให้เห็นอ่ะครับ

ภาษาไทย / ภาษา Malayalam(เว็บนอกบอกอย่างนี้อ่ะ) / ภาษา Hindi ซึ่งภาษาที่มี font เฉพาะเป็นเอกลักษณ์ พวกนี้ พวกนี้แสดงได้สมบูรณ์มานานแล้ว มีแต่ไทยเห็นแล้วสะดุดตาที่สุด

เพราะเรื่องนี้อ่ะครับ ตอนซื้อมาผมไม่รู้ เพราะเลขมันไม่โชว์ ว่า pin2 ก็เลยโดนล็อกไปเลยผมก็เลย เลยชอบมาเทส FW อ่ะครับ

หวังว่า FW ตัวจริงออกภาษาไทยคงสมบูรณ์ขึ้นนะครับ อย่างที่บอกครับ
FW41 ขึ้นมาเนี้ยเหมือนพัฒนา แก้ไข การแสดงผลภาษาไทย ให้ถูกต้องอ่ะครับ
รู้สึกเหมือนว่า การแสดงผลภาษาไทย ในเอกสารต่าง ทำได้รวดเร็วขึ้นเล็กน้อยนะครับ
ภาษาอื่น ก็คงเห็นผลแค่การใช้งานทั่วไปเฉยๆ รวมๆอ่ะครับปรับปรุงมาจาก FW41 หน่อยเดียวเอง

ถ้ามีใครถามถึงก็โยงมากระทู้นี้ ก็ดีนะครับเหอๆ จะได้ดูแล้วเป็นเรื่องๆไป แต่ใครถาม FW เก่ากว่านี้คงต้องไปค้นในกระทู้ CX65 เองอ่ะครับ

อ้างจาก กระทู้นี้นะครับ
http://board.siamphone.com/viewtopic.php?p=367294

จาก FW47 และ pdf / word / excel viewer สำหรับ ซีรีย์ 65
ทำให้รู้ถึง bug ใน FW43 อ่ะครับเหอๆ บังเอินจริงๆ.....

FW47 ปรับปรุงจาก FW43 เล็กน้อย

จากการที่ FW ใหม่ๆ มีความสามารถ เปิดไฟล์ที่เครื่องไม่รู้จักมาก่อนได้
หลังจาก ติดตั้ง แอพพลิเคชั่น เฉพาะทางไปแล้ว เช่น pdf / word / excel viewer
FW ใหม่ๆ จะสามารถอ่านไฟล์นั้นๆได้ทันทีโดยที่ไม่ต้องเข้าโปรแกรม ก่อน

ปัญหาของ FW43 คือ ไม่สามารถเข้าไฟล์ของ exel ได้โดยตรง..... (แค่นี้มั้ง)
ตอนแรกผมนึกว่ามันบัก เพราะตอนเปิด excel เครื่องมันแฮงค์แล้วพึ่งมาเห็นตอนหลังว่า
เปิดโดยตรงจากไฟล์ข้างนอกได้ เพราะมันรู้จักไฟล์แล้ว แต่ไม่รู้จัก excel

ก็เลย เห็นคุณ anuroj_007 โพส FW 47 ทิ้งไว้ แล้วมันรู้จักไฟล์ excel แล้วเปิดได้โดยตรง หลังจากเอาไปอัพดู
ก็นึกว่าเครื่องเป็นเอ๋อ เพราะแฮงค์ตอนแรก ผมก็เลยเอาไปดาว์นเกรดไปเป็น FW 8 แล้วอัพใหม่เป็น 43 ก็เป็นแบบเดิม

** การดาว์นเกรดไปเป็น FW 8 เลยทำให้รู้ว่า มันไม่สามารถเปิดไฟล์ได้โดยตรง ถ้าไม่ใช้ FW ตัวใหม่....

FW47ก็ อัพเดต open wave เป็นเวอร์ชั่นใหม่ขึ้นเรื่อยๆ ตามเคย....
แต่การทำงานก็..........คล้าย FW43 ครับ (ใครเจอเยอะกว่านี้ เพิ่มเติมด้วย)
แสดงว่าเดี๋ยวนี้การทำงานสมบูรณ์แบบ(ไม่ค่อยแฮงค์) แล้วมั้งครับถึงไป อัพเรื่องเฉพาะทางอื่นๆแทน...ซะส่วนใหญ่

พูดถึง ว่า FW ใหม่ ทำให้รู้จักไฟล์ ที่เครื่องไม่สามารถอ่านได้มาก่อน เมื่อลง แอพพลิเคชั่น เฉพาะทางไปแล้ว...
เครื่องเราก็สามารถอ่านไฟล์ นั้นได้ และเครื่องของเราก็รู้จักแบบไฟล์ นั้นๆ

ทำให้สงสัยว่า ในซีรีย์ 65 มีการจัดเตรียมไอคอนไฟล์หลายอย่าง ซึ่งตอนนี้มันไม่รู้จัก เช่น MP3 ฯลฯ
ไม่รู้ว่าต่อๆ ไป มันจะเล่นไฟล์ MP3 (แค่ ring tone ก็พอ ไฟลืมันเล็กกว่า wav เยอะ) ได้อ่ะเปล่านะครับ
เพราะหลักการมันคล้ายๆกันอ่ะครับ

อันนี้รูปไอคอนที่เกี่ยวข้องครับ

ลิงค์ไอคอนตัวเต็ม (เอามาแยกดูกันเอง ของผมโหลดมาตอนที่มันไม่แยกเป้น FW นะครับลำดับเลขของภาพอาจจะไม่ตรงกัน)
http://www.dirk-hilmer.de/cx65/fileadmin/downloads/CX65_Icons_FW43.rar
BioX
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 May 2005 16:04  

กระทู้ siemens มีแต่คนรู้จริง ใจกว้าง และทำให้ผมตาลายทู้กที
ไปซื้อ CX65 มาใช้อีกรอบดีกว่ามั้งนี่ ขี้เกียจรอ 75 แล้วอ่ะ
Pboon_t
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????????? web ?????????????????????????? cx65 ???????
วันที่โพสท์ : 30 May 2005 09:39  

อยากรู้ว่ามี web ไหนอีกที่มีข้อมูลเกี่ยวกับ cx65 บ้างคับ เป็นภาษาไทย หรืออังกฤษก็ได้คับ
-อยากรู้ว่า program photoedit ตอนนี้ Version ไหนแล้วคับ
-มี Program Dict บน cx65 ป่าวคับ
6728
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 May 2005 20:39  

อ่านไปอ่านมาชักอยากจะซื้อรุ่นนี้แล้วนะเนี่ย
ตั้งแต่เกิดมายังไม่เคยใช้มือถือเรย -.-
สงสัย cx65 จะเป็นเครื่องแรกในชีวิต เหอะๆๆ
สาวกซีเมน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 May 2005 23:59  

อย่าซื้อเลย เครื่องก๋องแก๋ง บอบบาง ไม่ทนมือ ต้องทนใช้มันไป เพราะซื้อมาแล้ว ไม่รู้เป็นอะไรเคร่องชอบดับบ่อยๆ Crying or Very sad
BioX
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 May 2005 13:54  

สาวกซีเมน ผู้เขียน:
อย่าซื้อเลย เครื่องก๋องแก๋ง บอบบาง ไม่ทนมือ ต้องทนใช้มันไป เพราะซื้อมาแล้ว ไม่รู้เป็นอะไรเคร่องชอบดับบ่อยๆ :cry:

ใช้ชื่อสาวกซีเมนส์แต่ไม่เชียร์กันเลยนะ
เครื่องของคุณที่ดับบ่อยน่ะลองเข้า0หรือยังครับ ผมไม่เคยนะที่ว่าดับเองน่ะสาบานได้เลยครับ ใช้ดีมากเลย ชอบมาก ใครจะซื้อนะตอนนี้ผมว่าคุ้มที่สุดแล้วในราคาระดันนี้ครับ
จริงๆนะใช้มาไม่เห็นมีปัญหาอะไรเลยนะ
แต่ซื้อมาต้องทำใจนะครับ
หน้าจอสู้ โซนี่-ซัมซุงไม่ได้
เสียงสู้โซนี่ไม่ได้
แต่ฟังค์ชั่น กินขาดทุกยี่ห้อครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ???????????? web ?????????????????????????? cx65 ???????
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2005 01:22  

Pboon_t ผู้เขียน:
อยากรู้ว่ามี web ไหนอีกที่มีข้อมูลเกี่ยวกับ cx65 บ้างคับ เป็นภาษาไทย หรืออังกฤษก็ได้คับ
-อยากรู้ว่า program photoedit ตอนนี้ Version ไหนแล้วคับ
-มี Program Dict บน cx65 ป่าวคับ

ภาษาอังกฤษ
http://www.club-siemens.net/

ภาษาเยอรมัน
http://www.dirk-hilmer.de/cx65/

ภาษา Chez !?!?!
http://www.siemensmania.com/

ภาษารัสเซีย
http://www.allsiemens.com/

หลักๆผมนึกออกแค่นี้อ่ะครับ นอกจากนี้ในเว็บนั้นๆก็จะมีลิงค์ต่อๆไปอีกอ่ะครับ
สำหรับภาษาอื่นๆออกจากเว็บแปลภาษาของ google โดยตรงแปลเป็นอังกฤษได้ครับ
** แปลเป็นอังกฤษแล้ว บางเว็บถ้าต้องการโหลดไฟล์มาใช้ก็ต้องโดยโดยตรง
แบบยังไม่ได้แปล เท่านั้นอ่ะครับ โหลดผ่านเว็บที่แปลแล้วไม่ได้ ในบางครั้ง

--

photoedit ขอผมตอนนี้อัพเดตเป็น Version: 2.1.18 LG7 อ่ะครับ ผมยังไม่ได้อัพเดตเพิ่มเติม
การอัพเดตเองก็ ง่ายๆครับ สมัคร gprs ของ ค่ายนั้นๆ
ไปที่ photoedit > ตัวเลือก > ตั้ง Http โปรไฟล์
ตั้งเสร็จแล้วกด ถอยออกมา ข้างล่างจะมีคำสั่ง "อัพเดต" ครับ
** Http โปรไฟล์ มันจะมีอยู่ ค่ายเดียว ชื่อ 3 แบบ ถ้าตั้งแล้วชื่ออันไหนใช้ไม่ได้ ก็เปลี่ยนไปเรื่อยๆ จากใน 3 ตัวนี้จะใช้ได้ 1 ตัวครับ

--

Dict ที่ใช้บน cx65 ได้ และใช้ในยี่ห้ออื่นก็ได้ ถ้าระบบการจัดการไฟล์ในโทรศัพท์ ถูกแบ่งแยกเป็นโฟล์เดอร์ อิสระ (เปิดโอกาสให้ติดตั้งไฟล์ จาวา เอง)
ปรกติ จะใช้ในมือถือที่เป็นระบบ ซิมเบี้ยน อ่ะครับ ก็มีตัวนี้อ่ะครับ คุณ santa_fox ได้เอามาแนะนำไว้นานแล้ว การจะติดตั้งก็ต้องมีที่ว่างอย่างน้อย 3เม็ก อ่ะครับ

http://nchc.dl.sourceforge.net/sourceforge/leklekdict/LekLekDictLH-0.3.3.zip

วิธีติดตั้งนะครับ
->Installing Java programs via cable, IrDA or Bluetooth
1. Install the cable driver (if required) and Mobile Phone Manager (see the Communication with PC question).
2. In Windows Explorer, open "Siemens Device -> \Data -> Java -> Jam -> Games" (or "Applications", if that's the case).

3. Create a new folder there with the name you want the application to have (e.g. "Siemens 3D Rally", without the quotes).
4. Copy the program's .JAR and .JAD (the latter is not always required for the program to run) files into the new folder. The program will now be accessible from the Games or Applications menu item in your phone.

6728 ผู้เขียน:
อ่านไปอ่านมาชักอยากจะซื้อรุ่นนี้แล้วนะเนี่ย
ตั้งแต่เกิดมายังไม่เคยใช้มือถือเรย -.-
สงสัย cx65 จะเป็นเครื่องแรกในชีวิต เหอะๆๆ

ผมว่าเป็นการเริ่มต้นที่ดีนะครับ สำหรับ cx65 อิอิ
เพราะ ซีเมนซ์ จะมีอะไรมากว่าคำว่าธรรมดา อ่ะครับ ถ้าใช้ไปนานแล้วจะรู้เองครับ...

สาวกซีเมน ผู้เขียน:
อย่าซื้อเลย เครื่องก๋องแก๋ง บอบบาง ไม่ทนมือ ต้องทนใช้มันไป เพราะซื้อมาแล้ว ไม่รู้เป็นอะไรเคร่องชอบดับบ่อยๆ Crying or Very sad

สันนิษฐาน ได้เลยครับที่ว่าเครื่อง ชอบดับบ่อยๆน่ะ
- ใช้ FW เวอร์ชั่นตำกว่า 25 แน่เลย
เพราะ ถ้าบอกว่าไม่ทนมือ แสดงว่าชอบเอาโทรศัพท์มากดบ่อยๆ ถี่ๆ FW เก่า
การทำงานบางครั้งอาจจะอืดอาด ไม่ทันใจ แล้วไปกด มันบ่อยๆ เครื่องก็อาจจะแฮงค์ดับไปเองได้

เครื่องดับอาจจะเป็น ตอน อ่าน sms ที่บันทึกอยู่ใน ซิมการ์ด ซึ่งเป็น ซิมที่ใช้มานานๆแล้ว
สังเกตง่ายๆ ซิม เก่าแล้ว การเข้าถึงข้อมูล จะช้ากว่าซิมที่ซิ้อมารุ่นใหม่ ปัญหามันอยู่ที่ซิมครับกรณีนี้
แต่อาจจะมีคำถามว่า ใช้กับเครื่องยี่ห้ออื่นไม่เห้นมันจะดับ เลย ... ก็อาจจะจริงอยู่ แต่ถ้าสังเกตดูดีๆ
การเข้าถึงข้อมูล sms ก็จะช้าเหมือนกันอยู่ดีอ่ะครับ (ของผมเป็นอยู่) ซึ่งเป็นสาเหตุ ให้เครื่อง ดับได้เหมือนกัน
หรือ
อีกกรณี ไปตั้งเวลา ระบบปิดเครื่องอัตโนมัติไว้ ซึ่ง FW เก่าจะมีปัญหาตรงนี้เหมือนกันคือ เหมือนจะได้ยินมาว่า
มัน เวิร์คบ้าง ไม่เวิร์คบ้าง อ่ะครับ ซึ่งปัญหาพวกนี้ก็จะปรับปรุงให้หมดใน FW ใหม่ๆนั้นเอง
และปัญหานี้มักจะทำให้เรารู้สึกว่าเครื่องอยู่ดีๆก็ดับเอง

อาจจะดู ก๋องแก๋ง บอบบาง ไปบ้าง อันนี้แล้วแต่ชอบครับ ต้องไปยืนเทียบที่ร้านแล้วตัดสินใจเอาเอง
แต่ตอนที่ผมซื้อมายุคแรกออกใหม่ในราคา 9500 ผมว่ามัน เจ๋งสุดแล้วในราคาระดับนี้ สำหรับตอนนั้น
ที่จะเทียบราคาได้กับโทรศัพท์ โนแนมบางตัว แปะ ยี่ห้อไทย ฝาพับในราคา ที่แพงกว่า แต่ไม่มีอะไรเด่นๆเลย...
เครื่องแบบนั้น ก๋องแก๋ง บอบบาง กว่าตั้งเยอะเลยถ้าเอาไปยืนเทียบกันที่ร้าน....

แต่ปัจจุบัน ........ ก็ต้องไปดูที่ร้านเองอ่ะ เพราะ ของออกใหม่เยอะ....
BioX
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2005 12:11  

ถูกต้องนะคร้าบเริ่มที่ซีเมนส์CX65น่ะดีที่สุดแล้ว
jo_ke
Mobile Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2005 11:16  

ทำเครื่องตกพื้นถนน(หลุดจากกระเป๋ากางเกง) แล้วไถลไปอีก 30ซ.ม. โชคดีที่เอาหน้าลงหน้ากากก็เลยไปรอยซะ(ไม่เป็นไรเปลี่ยนใหม่ได้)
บอกตามตรงใจหายมากๆครับนึกว่าจะต้องขึ้นเมรุซะแล้วเพราะเครื่องดูเปราะบางอย่างที่หลายคนว่า แต่เท่าที่ใช้งานดู เป็นปกติสุขดีทุกอย่างครับ นี่หล่ะสมเป็นซีเมนส์ ที่ผมไว้ใจ

ปล.ไม่มีเวลาไปอัพเวอร์ชั่นที่ศูนย์เลย :cry:
เด็กมีปัญหา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2005 22:03  

ในที่สุดผมก็แก้ปัญหาเรื่องสาย data cable ได้แล้ว ^^ แต่ก็มาเจออีกปัญหานึงครับ คือผมไม่สามารถใช้ โปรแกรม OD (v2) ได้อ่าคับ ลองถอดๆใส่ๆใหม่ดูตั้งหลายทีแต่ก็ยังเป็นแบบเดิม >.< ทำยังไงให้มัน DONE ได้อ่าคับ
ps. ขอบคุณคูณ SP Guest มากนะคับสำหรับคำแนะนำดีๆ (หามันร่วม 2 อาทิตย์แน่ะ กว่าจะเจอจุดที่มันช็อตกันอยู่) Very Happy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2005 22:18  

ในที่สุดผมก็แก้ปัญหาเรื่องสาย data cable ได้แล้ว ^^ แต่ก็มาเจออีกปัญหานึงครับ คือผมไม่สามารถใช้ โปรแกรม OD (v2) ได้อ่าคับ ลองถอดๆใส่ๆใหม่ดูตั้งหลายทีแต่ก็ยังเป็นแบบเดิม >.< ทำยังไงให้มัน DONE ได้อ่าคับ
ps. ขอบคุณคูณ SP Guest มากนะคับสำหรับคำแนะนำดีๆ (หามันร่วม 2 อาทิตย์แน่ะ กว่าจะเจอจุดที่มันช็อตกันอยู่) Very Happy

อ่ะครับ 2 อาทิต ที่คุณหายไปผมก็ไปปฏิบัติภาระกิจสำคัญมากๆพอดีเลยอ่ะครับ อิอิ
พอกลับมาแล้วเบลอๆด้วยอ่ะครับ อิอิ

เอ.... ตามสไตล์ผม คิดว่า...
- อย่างแรก ปิดโปรแกรม MPM ก่อนนะครับ ถ้าใช้ SiMoCo แทน MPM ก่อนปิดใช้กด Disconect ก่อน
- เปิดโปรแกรม OD_V2 มาแล้วก็ตั้ง COM Port เป็นพอร์ตอื่นที่ไม่ใช่ COM1 or COM2 ซึ่งมันจะมีให้เลือกเพิ่มเติมครับ เป็น COM? ตามแต่ละเครื่องจะกำหนดครับ อาจจะไม่เหมือนกัน
- หลังจากกด "Do it !" แล้ว ไม่แสดงข้อความว่า "Done" ให้ถอดสายออกก่อนแล้วต่อใหม่ แล้วลองลดความเร็ว Baud Rate ลงครับ คาดว่าน่าจะได้นะครับ
- ถ้ายังไม่ได้ให้ลอง รีสตาร์ต เครื่องใหม่ แล้วทวนขั้นตอนใหม่อีกทีครับ

เอ...ไม่ทราบว่าตอนนี้ใช้ วินโดว์ รุ่นไหนอยู่ครับ ถามเผื่อๆไว้อ่ะครับ ตอนนี้ผมมี xp กะ me จะได้เอาไปลองดูได้อ่ะครับ รุ่นของ วินโดว์ อาจจะมีส่วนด้วยอ่ะครับ
เพราะเมื่อครั้งก่อนผมก็พึ่งรู้ว่า SOX_GUI ใช้บน me ไม่ได้อ่ะครับ ไม่รู้เพราะ me ของผมใช้เป้นตัวสำรองรันโปรแกรมโบรานๆบางตัวเฉยๆอ่ะครับ ก็เพิ่งมารู้นี่แหละครับ
เด็กมีปัญหา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2005 11:06  

เครื่องที่ผมใช้ตอนนี้เป็น Windows XP SP1 อ่ะคับ ใช้โปรแกรม MPM ( DL มา veresion 3.04.40 ประมาณนี้อ่าคับ), OD_V2, com port 11 แล้วก็อยากทราบว่าตอนนี้ FW มันมีถึง version ไหนแล้วหรอคับ ได้ยินมาว่า 47 แต่พอโทรไปถามเค้าบอกว่ามีถึงแค่ 43 แล้วก็ เวบที่ให้ dl fw มันหายไปไหนแล้วหรอคับ พอเข้าไปเค้าบอกว่า Sorry, the page you're looking for cannot be found.
It may have been renamed, relocated or deleted.
แล้วผมจะลองทำตามที่คุณ SP Guest แนะนำมานะคับ แล้วจะมารายงานผลอีกทีว่าเป็นยังไงบ้าง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2005 20:34  

เครื่องที่ผมใช้ตอนนี้เป็น Windows XP SP1 อ่ะคับ ใช้โปรแกรม MPM ( DL มา veresion 3.04.40 ประมาณนี้อ่าคับ), OD_V2, com port 11 แล้วก็อยากทราบว่าตอนนี้ FW มันมีถึง version ไหนแล้วหรอคับ ได้ยินมาว่า 47 แต่พอโทรไปถามเค้าบอกว่ามีถึงแค่ 43 แล้วก็ เวบที่ให้ dl fw มันหายไปไหนแล้วหรอคับ พอเข้าไปเค้าบอกว่า Sorry, the page you're looking for cannot be found.
It may have been renamed, relocated or deleted.
แล้วผมจะลองทำตามที่คุณ SP Guest แนะนำมานะคับ แล้วจะมารายงานผลอีกทีว่าเป็นยังไงบ้าง

รู้สาเหตุแล้วครับ

- จากการทดลอง ปรกติสำหรับผมผมใช้ COM5 นะครับ แล้วผมลองเปลี่ยน COM พอร์ตใน Device Manager มาเป็น COM11 ดู
ปรากฏว่า.....
ใช้ OD_V2 แล้วมัน ติด Error เลยอ่ะครับ ไม่รู้ว่าเป้นเหมือนกันหรือเปล่า Error ว่า

" Error openning the port: COM11: Serial2. Port already in use? "

ผมก็ลองย้ายไป COM10 ดูก็เป็นเหมือนกัน แล้วย้ายมา COM9 ถึงจะใช้งานได้อ่ะครับ
เลยคิดว่าถ้าตำแหน่งอยู่ที่ COM10 ขึ้นไปนี่ท่าทางจะใช้งาน โปรแกรม OD_V2 ไม่ได้นะครับ

สำหรับสายดาต้าแบบ USB ต้องใช้งานอยู่ที่ COM3 ถึง COM9 (COM พอร์ตจะถูกจอง โดยอุปกรณ์อื่นๆ ตามลำดับการใช้งาน)
ส่วน COM1 และ COM2 ใช้สำหรับสายแบบ serial ครับผม~

- วิธีแก้ไข ต้องไปดูว่า COM3 ถึง COM9 เนี้ยโดนจองหมดแล้วหรือยัง (จะมี วงเล็บว่า inuse ต่อท้าย) อุปกรณ์คอมฯที่มาจองส่วนใหญ่ก้จะเป็นอุปกรณ์ USB นั้นแหละครับ
ต้องย้ายสลับไป COM พอร์ตที่ว่างก่อนในตำแหน่ง COM10 ขึ้นไป เพื่อให้ช่วง COM3 ถึง COM9 ว่าง 1 ตำแหน่ง
- เสร็จแล้ว ย้าย สายดาต้าจาก COM11 มาแทน COM ที่ถูกย้ายออกไปจาก ช่วง COM3 ถึง COM9

การย้าย COM พอร์ต
- กด ปุ่ม "รูปโลโก้วินโดว์" + ปุ่ม "Pause/Break" เพื่อเข้า System poperties แบบรวดเร็ว
- เลือก แท็บ Hardware > Device Manager
- ดูหัวข้อ Port (COM & LPT) จะมี USB Data cable (COM??) อยู่ คลิ๊กเข้าไป
- เลือก แท็ป Port settings > Advance > เปลี่ยน COM port number: มาอยุ่ในช่วง COM3 ถึง COM9 ที่ว่างอยู่ ก็เป็นอันเสร็จ พิธี ครับ

ถ้า COM3 ถึง COM9 ไม่รู้ว่าโดนอะไรจองอยู่แล้วย้ายออกไม่ได้ ย้ายไปแทนไม่ได้
อันนี้ต้องมาดูเครื่องคุณเองนะครับ ว่า มีอุปกรณ์คอมฯแบบ USB อะไรต่อพ่วงอยู่บ้าง
- COM3 มักจะโดน โมเด็มแบบ ติดตั้งภายในจองอ่ะครับ (ภายนอกก็ด้วย COM3 มักจะถูกจองเป็นอันดับต้นๆ นะโมเด็มเนี้ย)
- COM4 ถึง COM9 ก็อาจจะโดนพวก Scanner / Webcam / DigitalCamera USB Sync / USB IrDA / USB BlueTooth / Mouse USB / USB Multimedia keyboard / USB Modem(ในบ้างครั้ง) / Data cable ของยี่ห้ออื่นๆ / ฯลฯ
จองอยู่ก่อนก็เป็นได้ อาจจะเป็นสาเหตุ ให้ COM3 ถึง COM9 โดนจอง

-เบื้องต้น ใน Device Manager ให้ไปตามไปดู หมวดอุปกรณ์ที่เรามีอยู่ แล้วย้ายตำแหน่ง COM พอร์ตก่อน
-ต่อมา ถ้ามันไม่มีตัวเลือกให้ย้าย ก็ให้ Uninstall โปรแกรมหรือ ไดร์เวอร์ ที่ควบคุมอุปกรณ์ USB พวกนั้นออกไปก่อน COM พอร์ต จะว่างขึ้นมา 1 พอร์ต หลัง รีสตาร์ตเครื่อง

** เรื่อง Baud Rate ที่ผมพูดไว้ตอนแรก รู้สึกว่าผมก็เพิ่งสังเกตว่ามัน เวิร์คที่ ความเร็ว 115200 เท่านั้นมั้ง ครับ
ไม่แน่ใจนะ ผมใช้ XP-SP2 แต่คุ้นๆว่า ตอนผมใช้ XP-SP1 มันปรับ Baud Rate ได้

-----

เรื่อง FW 47 มันน่าจะเป็น ตัวทดสอบออกเฉพาะ Variant 100 เท่านั้นมั้งครับ
เพราะปัจจุบัน มีบ้างท่าน เอา S65 ไปอัพที่ศูนย์ แล้วจะได้ FW 50 Variant 700 มา
ซึ่งมีท่าที่ว่า FW 50 จะเป็นเวอร์ชั่นที่จะเผยแพร่ออกมาให้อัพเดตกันทั่วทุก Variant ครับ

FW เวอร์ชั่นใหม่สุดๆ ตัวจริงเท่าที่สังเกต เหมือนจะออกมามาให้กับ ซีรีย์ S ก่อนนะครับ ซีรีย์อื่นๆตัวจริงถึงจะตามมา
ถ้าติดต่อไปที่ศูนย์ ซีรีย์อื่นนอกจาก S มักจะเป็น ตัวเก่าว่า ซีรีย์ S 1 ขั้นมั้งครับ เค้าจุงบอกว่า ตอนนี้มีถึง 43 เท่านั้น (Variant 700)

-----

เว็บที่ให้ dl fw เค้ายกเลิกแบบเก่าไปแล้วครับ เพราะมีการสับสนเรียกรุ่น Variant ที่มีแต่ขึ้นต้นด้วยตัว เอ อย่างเดียว ซึ่งความจริงมันขึ้นต้นด้วย ตัวอักษรอื่นหลายแบบอยู่
ซึ่งเป้นการแก้ปัญหา คำถามที่ว่า Variant เลขประหลาดๆ จะต้องเลือกโหลด ตัวไหนมาใช้

โดยเขาแก้ใหม่ ให้เลือก Variant ได้ทุกแบบตรงตัว แล้วย้ายไปอยู่ที่ส่วน ของโทรศัพท์รุ่นนั้นๆครับ
เช่น CX65 ก็ไปที่
www.siemens-mobile.com/cx65 ครับ (ถ้าเป้นรุ่นอื่นก็เปลี่ยนรุ่นต่อท้ายเฉยๆ)
ก็จะเจอลิงค์ไป DL FW แบบใหม่เองครับ

อาจจะมีปัญหาว่า มันให้ DL สดแบบเซพไฟล์จาก IE นะครับ (โปรแกรมช่วยโหลด อาจจะไม่ทำงาน เช่น Flashget)
และ ไม่บอกที่อยู่ไฟล์และลิงค์เหมือนเก่านะครับ พวกไฮสปีด คอนเน็คชั่นไม่ รีเซ็ตก็ดีไป

วิธีแก้ไข
ให้ใช้ Mozilla Firefox 1.0.4 แทน IE นะครับ แล้วโหลด Extentions "Flashgot" มาเพิ่ม ใช้งานร่วมกับ Flashget นะครับ
จะทำให้ Flashget โหลด FW ลิงค์แบบใหม่ ติดครับ หรือ ใครใช้ตัวช่วยโหลดอันอื่นอยู่ก็ลองดูกันนะครับ

-----

เอ้อ ผมทำให้คนอ่านตาลายอีกแล้วซิเนี้ย ขอโทษทีนะครับ Shocked
แต่ ที่พูดถึง COM3 ถึง COM9 เนี้ยเพราะว่า ได้ยินมาว่าโปรแกรมปรับแต่ง โทรศัพท์
ของแฟนคลับ ซีเมนซ์ จะเวิร์คแค่ COM พอร์ต COM3 ถึง COM9 เท่านั้นอ่ะครับ
quark
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2005 23:00  

คือด่วนเลยครับ คือว่าผมไปเล่นเปลี่ยนเมนูไอคอนแล้วดันไปลบ extras.fs ไป เลยทำให้กดเข้าเมนู "เพิ่มเติม" ไม่ได้เดือดร้อนมากเลยครับ TT ไม่ทราบว่าพอจะมีให้ดาวน์โหลดที่ไหนบ้างครับ รวมทั้งเมนูไอคอนดั่งเดิมของ CX65 ด้วยครับ(ผมลืมเซฟไว้ YY) หรือใครใจดีช่วยก็อป extras.fs แล้วก็เมนูไอคอนดั่งเดิม ส่งมาที่ sundora_net@hotmail.com ด้วยครับ จักเป็นพระคุณอย่างสูงครับ _/|\_

ปล.ผมเฟิมแวรเวอรชั่น 43 ครับ

ขอบคุณมาก ๆ ครับ
CX65
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2005 01:48  

สวัสดีครับทุกท่าน

ผมไม่ได้เข้าบอร์ดนี้มานานแล้วครับ

ตอนหลังนี้งานยุ่งอะครับ

แต่ก็ยังเหนียวแน่นกับซีเมนส์นะครับ (แอบปันใจไปซัมซุง นิดๆ)

ฟังค์ชั่นเทียบซีเมนส์ไม่ติดเลยครับ

มีเรื่องเศร้ามาเล่าให้ฟังครับ เพื่อนๆหลายท่านคงทราบแล้ว

เรื่องที่ซีเมนส์ขายกิจการโทรศัพท์มือถือให้เบนคิวครับ Crying or Very sad

ส่งผลให้รุ่นที่จะวางขายหลังเดือนกันยาเป็นต้นไป

ต้องเปลี่ยนไปใช้ชื่อใหม่เป็น

"เบนคิว ซีเมนส์"

เศร้าจังเลย

เพื่อนๆคิดยังไงกันบ้างครับกับข่าวนี้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2005 05:51  

quark ผู้เขียน:
คือด่วนเลยครับ คือว่าผมไปเล่นเปลี่ยนเมนูไอคอนแล้วดันไปลบ extras.fs ไป เลยทำให้กดเข้าเมนู "เพิ่มเติม" ไม่ได้เดือดร้อนมากเลยครับ TT ไม่ทราบว่าพอจะมีให้ดาวน์โหลดที่ไหนบ้างครับ รวมทั้งเมนูไอคอนดั่งเดิมของ CX65 ด้วยครับ(ผมลืมเซฟไว้ YY) หรือใครใจดีช่วยก็อป extras.fs แล้วก็เมนูไอคอนดั่งเดิม ส่งมาที่ sundora_net@hotmail.com ด้วยครับ จักเป็นพระคุณอย่างสูงครับ _/|\_

ปล.ผมเฟิมแวรเวอรชั่น 43 ครับ

ขอบคุณมาก ๆ ครับ

ก็โหลดโดยตรงจากที่นี่นะครับ
(ของ s65 แต่ใช้แทนกันได้ ลงเฉพาะตัวที่ขาดหายไปล่ะกันครับ)
http://www.nattawut.net/download/siemens-tools/S65_Std_Menu.zip

ซึ่งแก้ไข มาจากลิงค์ที่คุณ anuroj_007 นำมาโพสไว้ข้างบนๆนู้น..ซึ่งเนื้อเรื่องเต็มเป็นวิธีการเปลี่ยนไอคอนนะครับ
เด็กมีปัญหา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2005 09:38  

ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้เพิ่มเติมมาอีกเยอะเลย ^^ แล้วจะมารายงานผลอีกทีครับ Very Happy
เด็กมีปัญหา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2005 13:27  

ในที่สุดผมก็สามารถทำได้ซะที Very Happy ขอบคุณ คุณSP Guest มากๆนะครับสำหรับความช่วยเหลือ ^^
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2005 20:30  

ในที่สุดผมก็สามารถทำได้ซะที Very Happy ขอบคุณ คุณSP Guest มากๆนะครับสำหรับความช่วยเหลือ ^^

ครับก็พอดีคุณให้ข้อมูล มาละเอียดดีอ่ะครับเลยหาทางแก้ได้ อ่ะครับ Very Happy
nickontherock
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2005 23:01  

คุณ SP Guest สุดยอดจริงๆ อ่านมานานแล้ว ไม่ได้โพสท์สักที ใช้ CX65 มาสิบเดือนแล้ว

วันนี้มาโพสท์เพราะข่าวเบ็นคิวซีเมนส์อะครับ เฮ้อ ไม่รู้ต่อไปจะเป็นยังไง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ?????????
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2005 06:05  

nickontherock ผู้เขียน:
คุณ SP Guest สุดยอดจริงๆ อ่านมานานแล้ว ไม่ได้โพสท์สักที ใช้ CX65 มาสิบเดือนแล้ว

วันนี้มาโพสท์เพราะข่าวเบ็นคิวซีเมนส์อะครับ เฮ้อ ไม่รู้ต่อไปจะเป็นยังไง

ขอบคุณครับ ผมไม่สุดยอดหรอกครับ
แต่คุณบอกว่า ใช้มา 10 เดือนแล้วนี้แสดงว่าใช้เป็นรุ่นแรกๆตั้งแต่ cx65 วางขายในไทยใหม่ๆเหมือนกันอ่ะจิครับ อิอิ

เรื่อง เบนคิวซีเมนซ์ ผมว่าก็คงต้องดูต่อไปตามนั้นอ่ะครับ แต่ส่วนตัว ถ้าเรียกว่า ซีเมนซ์-เบนคิว จะออกเสียงได้ราบรื่นกว่าอ่ะครับ Shocked
Pboon_t
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????? Email
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2005 11:09  

ตอนนี้จะตั้งค่า Email ทำอย่างไรบ้างคับ Sad
BioX
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2005 19:52  

ตกลงซีเมนส์ รวมกับ เบนคิว หรือ แอลจี กันแน่ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ****
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2005 21:38  

โหลดเกมมาเเล้ว มันเปนไฟล์ zip ทามยังไงดีครับ
ไครรรู้ช่วยบอกหน่อย

โหลดจากเว็บนี้ http://www.efox.nm.ru/games/
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Jun 2005 21:38  

โหลดเกมมาเเล้ว มันเปนไฟล์ zip ทามยังไงดีครับ

โหลดจากเว็บนี้ http://www.efox.nm.ru/games/
ผู้มาเยือน

nickontherock
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Jun 2005 23:58  

ขอบคุณครับ ผมไม่สุดยอดหรอกครับ
แต่คุณบอกว่า ใช้มา 10 เดือนแล้วนี้แสดงว่าใช้เป็นรุ่นแรกๆตั้งแต่ cx65 วางขายในไทยใหม่ๆเหมือนกันอ่ะจิครับ อิอิ

เรื่อง เบนคิวซีเมนซ์ ผมว่าก็คงต้องดูต่อไปตามนั้นอ่ะครับ แต่ส่วนตัว ถ้าเรียกว่า ซีเมนซ์-เบนคิว จะออกเสียงได้ราบรื่นกว่าอ่ะครับ Shocked

หุหุ ผมแฟนซีเมนส์ครับ ใช้ตั้งแต่ S35 C55 แล้วก็ CX65 แต่ละตัวซื้อตอนออกใหม่ๆ ทั้งนั้น แต่ตัวหลังจากนี้คงจะเปลี่ยนไปหา Sony-Ericsson แล้วครับ Smile
CX65
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2005 00:35  

รบกวนผู้ที่รู้ข้อมูล หรือเคยใช้หน่อยนะครับ

คือเครื่องคิดเลขใน ซีเอ็กซ์เนี่ยมีความสามารถที่หลากหลาย
และเปี่ยมประสิทธิภาพมาก
ที่ผมชอบที่สุดคือคิดเป็นเปอร์เซนต์ได้ด้วย
สำหรับผมสำคัญมาก เพราะเวลาต่อรองราคากับลูกค้า
เค้าจะถามเป็นเปอร์เซนต์ ลดได้กี่เปอร์เซนต์
เราจะคำนวนได้ทันทีเลย

แต่ตอนนี้ซื้อ ดีห้าร้อย มาใช้อยู่
เซ็งกับเครื่องคิดเลขที่แสนปัญญาอ่อนมาก
ทำได้แค่ บวก ลบ คูณ หาร

เกริ่นซะยาวเชียว คือผมกำลังจะซื้อโทรศัพท์อีกเครื่องนึง
มาใช้กับเบอร์แฮปปี้ เพราะโทรได้ถูกดีครับ
เลยเล็ง เอหกห้า ไว้

คำถามครับ (ดนตรีเร้าใจ)

คำถามถามว่า เครื่องคิดเลขที่มีอยู่ใน เอหกห้า
สามารถคิดเป็นแบบเปอร์เซนต์ เหมือนใน ซีเอ็กซ์ หรือไม่

----ผู้ที่มีข้อมูลช่วยบอกด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ---- Very Happy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ??????? Email
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2005 01:20  

Pboon_t ผู้เขียน:
ตอนนี้จะตั้งค่า Email ทำอย่างไรบ้างคับ Sad

อันนี้ไปยกมาจากกระทู้ CX65 นะครับ ตอบโดยคุณ BioX

ก็ลองทำดูนะครับ ผมไม่ได้ใช้เอง เพราะ ผมใช้ hotmail แล้วไม่ซัพพอร์ต server POP3 อ่ะครับ
ถ้าผมจะเช็คเมลของ hotmail ผมเช็คผ่าน wap ที่ mobile.msn.com ครับ เอาไว้ดูแค่มีเมลมาใหม่อ่ะเปล่า
ถ้ามีก็คงต้องต่อเนตเข้าไปดูเองอีกทีอ่ะครับ เพราะดูผ่านเว็บโดยตรงบางเมลมันเป้นภาษาต่างดาว

bestsy ผู้เขียน:
สมมุติ ผมใช้mailของhotmailนะคับ
1. ผมจะเช็ค mail จากมือถือของเราได้ไหม
2. ผมร่างmailใหม่ พอกดส่ง มันขึ้น บัญชีสมาชิก <<<-----อันนี้คืออะไรแล้วต้องใส่อะไรมั่ง อะคับ [สอนวิธีส่งmailทีคับ]

ผมใช้ poppymail.com อยู่ครับ ฟรีครับ แต่ mail pop3 มันจะรับ-ส่งได้ไม่เกินครั้งละ 99 k นะครับ ลองเข้าไปดูครับ poppymail.com สมัครฟรี มีสอนการตั้งค่า สะดวกดีครับ ผมเจอ ภาพ-เพลงดีๆ ก็ส่ง mail เข้าเครื่องสบายดี เพราะผมม่ายมี IrDA (ว่าจะซื้ออยู่อ่ะ)

** ตรง "ผู้ให้บริการ" เฉพาะของผมนะเค้าตั้งชื่อว่า DTAC เฉยๆ อ่ะครับ ตัวอื่นๆจะเป็น DTAC WAP / DTAC MMS
คิดว่าตั้งค่าเหมือนกับคุณ BioX ก็ถ้าใช้เจ้าอื่นๆก็ตั้งชื่อคล้ายๆกันอ่ะครับ เลือกให้ตรงกับ ค่ายโทรศัพท์ที่ใช้ก็พอ

cx65 เข้าตั้งค่าเมล์/บัญชีสมาชิก
/ผู้ให้บริการเลือกเป็น DTAC Java (เป็ฯโพรไฟล์เน็ตgprsที่ตั้งไว้ครับ)
/ชื่อผู้ใช้ ตั้งอะไรก็ได้
/ ที่อยู่อีเมล์-ตอบกลับที่-หมายเลขผู้ใช้ ทั้ง3อันนี้พิมพ์เป็นเบอร์เมลที่เราสมัครไว้ใน poppymail.comนะ เช่น abc@poppymail.com
/รหัสผ่านก็ตั้งเป็นรหัสเดียวกับที่เราใช้ใน ตอนสมัครpoppymail.com
/ดาวน์โหลดอีเมลเฉพาะขนาดเล็กกว่า อันนี้เลือกเป็น 99 เลยนะ
/ชนิดของเซิฤเวอร์ เลือก Pop
/pop เซิร์ฟเวอร์ ตั้งเป็น mail.poppymail.com
/pop พอร์ท ตั้งเป็น 00110
/smtp เซิร์ฟเวอร์ ตั้งเป็น ตั้งเป็น mail.poppymail.com
/smtp พอร์ท ตั้งเป็น 00025

การตั้งค่าทั่วไปไม่ต้องยุ่งกับมัน

ตั้งค่าแล้วลองใช้คอมส่งภาพเข้าเบอร์เมลเราที่ poppymail ดูนะแล้วก็ใช้ cx65 เข้าไปที่/ข้อความ/กล่องรับเข้า/ดึงอีเมล แค่นี้แหละ แต่ยังไม่เคยส่ง นะเคยแต่รับ ถ้าจะใช้ cx65 ส่งเมล เราใช้ป็น mms ดีกว่า เพราะข้อความละ1บาทเอง

** คิดว่าน่าจะใช้กับผู้ให้บริการ e-mail ที่ให้บริการ server แบบ POP3 เจ้าไหนๆก็ได้อ่ะครับ (hotmailsหมดสิทธิ เพราะ server คนล่ะแบบ)
Bestsy ผู้เขียน:
mail นี้ต้องบังคับใช้หรือป่าวคับ

อีกข้อนึง mthai.com ใช้ได้ไหม

ตกลงซีเมนส์ รวมกับ เบนคิว หรือ แอลจี กันแน่ครับ

เบนคิว อ่ะครับ

*** ผู้เขียน:

คลิ๊กขวา จะมีไอคอน WinZIP แล้วกด Extrat Here จะได้ไฟล์ .JAR และ .JAD มาแล้วทำตามขั้นตอนข้างล่าง

->Installing Java programs via cable, IrDA or Bluetooth
1. Install the cable driver (if required) and Mobile Phone Manager (see the Communication with PC question).
2. In Windows Explorer, open "Siemens Device -> \Data -> Java -> Jam -> Games" (or "Applications", if that's the case).

3. Create a new folder there with the name you want the application to have (e.g. "Siemens 3D Rally", without the quotes).
4. Copy the program's .JAR and .JAD (the latter is not always required for the program to run) files into the new folder. The program will now be accessible from the Games or Applications menu item in your phone.

ข้อมูลอื่นๆอีกมากมาย ลิงค์นี้ครับ
http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=110372
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Jun 2005 01:54  

หุหุ ผมแฟนซีเมนส์ครับ ใช้ตั้งแต่ S35 C55 แล้วก็ CX65 แต่ละตัวซื้อตอนออกใหม่ๆ ทั้งนั้น แต่ตัวหลังจากนี้คงจะเปลี่ยนไปหา Sony-Ericsson แล้วครับ Smile

อ่ะครับ Shocked ผมชอบซื้อของตอนออกใหม่ๆเหมือนกันอ่ะครับ แต่ด้วยเวลาและโอกาศ ผมก็เพิ่งได้ใช้ CX65 เป็นเครื่องแรกอ่ะครับ
(ก่อนหน้านั้น แอบเหล่ ของคนที่มีใช้อยู่ก็รู้สึกว่าระบบ ซีเมนซ์ มันมันเข้าท่าดีแต่ไหนแต่ไรแล้วเหมือนกัน~ แต่ก็เพิ่งได้มาใช้เป็นของตัวเองอ่ะครับ)

เอ...ก่อนจะเปลี่ยนไปใช้ Sony-Ericsson ไม่ลองรอดูท่าที่ตอนเป็น BenQ-Siemens ก่อนหรือครับ อิอิ
ผมเห็น BenQ รุ่น Cube ไอเดียเข้าท่านะ ออกแนว กล้อง+เครื่องเล่นเพลงมากว่า แต่พ่วงโทรศัพท์เข้าไปด้วย ดีไซน์ กิ๊บเก๋ มากๆ
ถ้าเอาไอเดียที่ว่ามาผสานเข้ากับ Siemens ล่ะก็... (แต่ออกแบบใหม่นะ) รู้สึกชนกับ Sony-Ericsson ได้เลยนะครับ Shocked

CX65 ผู้เขียน:
รบกวนผู้ที่รู้ข้อมูล หรือเคยใช้หน่อยนะครับ

คือเครื่องคิดเลขใน ซีเอ็กซ์เนี่ยมีความสามารถที่หลากหลาย
ที่ผมชอบที่สุดคือคิดเป็นเปอร์เซนต์ได้ด้วย
สำหรับผมสำคัญมาก เพราะเวลาต่อรองราคากับลูกค้า
เค้าจะถามเป็นเปอร์เซนต์ ลดได้กี่เปอร์เซนต์

แต่ตอนนี้ซื้อ ดีห้าร้อย มาใช้อยู่
เซ็งกับเครื่องคิดเลขที่แสนปัญญาอ่อนมาก

เกริ่นซะยาวเชียว คือผมกำลังจะซื้อโทรศัพท์อีกเครื่องนึง
มาใช้กับเบอร์แฮปปี้ เพราะโทรได้ถูกดีครับ

คำถามถามว่า เครื่องคิดเลขที่มีอยู่ใน เอหกห้า
สามารถคิดเป็นแบบเปอร์เซนต์ เหมือนใน ซีเอ็กซ์ หรือไม่

----ผู้ที่มีข้อมูลช่วยบอกด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ---- Very Happy

ข้อมูลเต็มๆครับ~
http://www.mobile-review.com/review/siemens-a65-en.shtml

สงสัยว่า จะทำไม่ได้อ่ะครับถ้าดูจากรูป สงสัยต้องใช้ คลาส C อ่ะครับ

ครับ ยิ่งถ้าเข้า ตัวเลือก แล้วใช้ Extend Mode แล้วด้วยเนี้ย
เด็ดมากๆเลยที่มี ระบบเลข เอ็กซโปแนนเชี่ยน / ยกกำลัง 2 / ถอดroot / MS / M+ / MR
ถึงจะไม่ค่อยได้ใช้ แต่....ยามฉุกเฉินอ่ะ มันสามารถจริงๆ Shocked
โหลดผ่าน WAP มักถูกกีดกัน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ??????? Email
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2005 12:47  

** ตรง "ผู้ให้บริการ" เฉพาะของผมนะเค้าตั้งชื่อว่า DTAC เฉยๆ อ่ะครับ ตัวอื่นๆจะเป็น DTAC WAP / DTAC MMS
คิดว่าตั้งค่าเหมือนกับคุณ BioX ก็ถ้าใช้เจ้าอื่นๆก็ตั้งชื่อคล้ายๆกันอ่ะครับ เลือกให้ตรงกับ ค่ายโทรศัพท์ที่ใช้ก็พอ

cx65 เข้าตั้งค่าเมล์/บัญชีสมาชิก
/ผู้ให้บริการเลือกเป็น DTAC Java (เป็ฯโพรไฟล์เน็ตgprsที่ตั้งไว้ครับ)
/ชื่อผู้ใช้ ตั้งอะไรก็ได้
/ ที่อยู่อีเมล์-ตอบกลับที่-หมายเลขผู้ใช้ ทั้ง3อันนี้พิมพ์เป็นเบอร์เมลที่เราสมัครไว้ใน poppymail.comนะ เช่น abc@poppymail.com
/รหัสผ่านก็ตั้งเป็นรหัสเดียวกับที่เราใช้ใน ตอนสมัครpoppymail.com
/ดาวน์โหลดอีเมลเฉพาะขนาดเล็กกว่า อันนี้เลือกเป็น 99 เลยนะ
/ชนิดของเซิฤเวอร์ เลือก Pop
/pop เซิร์ฟเวอร์ ตั้งเป็น mail.poppymail.com
/pop พอร์ท ตั้งเป็น 00110
/smtp เซิร์ฟเวอร์ ตั้งเป็น ตั้งเป็น mail.poppymail.com
/smtp พอร์ท ตั้งเป็น 00025

การตั้งค่าทั่วไปไม่ต้องยุ่งกับมัน

ตั้งค่าแล้วลองใช้คอมส่งภาพเข้าเบอร์เมลเราที่ poppymail ดูนะแล้วก็ใช้ cx65 เข้าไปที่/ข้อความ/กล่องรับเข้า/ดึงอีเมล แค่นี้แหละ แต่ยังไม่เคยส่ง นะเคยแต่รับ ถ้าจะใช้ cx65 ส่งเมล เราใช้ป็น mms ดีกว่า เพราะข้อความละ1บาทเอง

** คิดว่าน่าจะใช้กับผู้ให้บริการ e-mail ที่ให้บริการ server แบบ POP3 เจ้าไหนๆก็ได้อ่ะครับ (hotmailsหมดสิทธิ เพราะ server คนล่ะแบบ)
[quote="Bestsy"]mail นี้ต้องบังคับใช้หรือป่าวคับ

คือจุดด้อยของเมล์ที่มากับเครื่องฯ มันจะรับไฟล์ได้แค่ไม่เกิน 99 kb คือจริงๆ แล้วซื้อสายเคเบิ้ลมาต่อกับเครื่อง น่ะประหยัดค่ะ
แต่สงสัยค่ะ คือแอนใช้ FW25 อยู่ค่ะ เวลาอัพโหลดไฟล์ไว้ แล้วเข้าไปโหลดใน WAP ไฟล์ที่ได้จะเสีย (ใช้งานไม่ได้) อ่านในคู่มือเค้าบอกว่า ตัวบราวเซอร์มันจะบล็อกให้ไฟล์เสีย
จะทำยังไงดีคะ เพราะเราไม่ได้อยู่ที่เครื่องคอมเสมอไป ลองเอาบราวเซอร์ตัวอื่นมาทดลองใช้แล้วแต่ไม่เข้ากันค่ะ (โหลดไม่ได้) รบกวนตอบด้วยนะคะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2005 02:34  

ครับหมายถึง วิธีโหลดไฟล์เข้าเครื่องในกรณียังไม่มีสายดาต้าใช่ไหมครับ
- ถ้าส่งออกหรือดึงไฟล์เข้าเครื่องโดยใช้ e-mail ก็จะโดนจำกัดขนาดไฟล์ประมานนั้น
- หรือถ้าใช้วิธีเอาไฟล์ไปฝากไว้ที่โฮสฝากไฟล์ฟรี แล้ว เข้าไปโหลดกลับมาเข้าเครื่องผ่าน WAP แล้วไฟล์เสีย คิดว่า...

น่าจะเกิดจากตัวแปรดังนี้นะครับ
- อักษรตัวใหญ่ตัวเล็ก ของนามสกุลไฟล์ เช่น ไฟล์ที่เราส่งไปที่โฮส(อาจจะกลาย)เป็น .GIF
แต่เราพิมเองแล้วลงท้ายว่า .gif อาจจะทำให้เข้าใจผิดว่าเป็นไฟล์คนล่ะตัวกันทำให้โหลดไม่ได้ (หมายรวมถึงตัวอักษรในชื่อไฟล์ด้วย)

- นามสกุลไฟล์ ความหมายเหมือนกัน เช่นไฟล์รูป .jpg หรือ .jpeg ความหมายเป็นไฟล์รูปเหมือนกัน
แต่ระบุ คนล่ะอย่างกันก็ทำให้เข้าใจว่า เป้นไฟล์คนตัวโหลดไม่ได้เหมือนกัน นอกจากนี้ อาจจะมี เรื่อง อักษรตัวใหญ่ตัวเล็ก ร่วมด้วย

* นามสุกลไฟล์ส่วนใหญ่ วินโดว์มันจะซ่อนเอาไว้ไม่แสดงให้เห็นทำให้เราไม่ได้สังเกตตรงจุดนี้นะครับ
ครับการดึงไฟล์กลับมาเข้าเครื่องนั้น ต้องสังเกตถึงรายละเอียดส่วนนี้ด้วยอ่ะครับถึงจะดึงไฟล์เข้าเข้ามาในเครื่องได้

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ใช้สายดาต้า ส่งข้อมูลตามที่ว่ามาก็ดีแล้วครับ เพราะวิธีที่ว่ามาเหมาะกับตอนที่เรายังไม่ได้ซื้อสายดาต้า ที่ต้องการระบายส่งไฟล์ออก หรือ นำเข้าไฟล์ อ่ะครับ Smile
BioX
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jun 2005 13:06  

อืมได้ความรู้เพิ่มอีกแล้วครับ
jpg กับ jpeg
เด็กทโมน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????????????????????
วันที่โพสท์ : 14 Jun 2005 18:00  

คือผมได้ Download Dic Lek Lek มา แต่พอเอาลงเจ้า CX65 ทำไมมันบอกว่าใช้งานไม่ได้ล่ะครับ ก็เครื่องมันรองรับจาวาไม่ใช่หรอ สรุปมันลงได้หรือป่าวครับ ถ้าได้ช่วยบอกวิธีด้วย แต่ถ้าไม่ได้เนี่ย พอจะมีโปรแกรม Dic ตัวอื่นที่ใช้กับเครื่องนี้ได้หรือเปล่าครับ พอดีจำเป็นต้องใช้ Dic น่ะครับ
Pboon_t
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : lek lek dic
วันที่โพสท์ : 14 Jun 2005 18:18  

ลงทั้ง 2 ตัวเลย สร้างฟอร์เดอร์ใหม่ แล้วใส่ ตัวที่เป็น .jar .jad ประมาณ 3 MB
ปล.ที่ลง V3.3
pboon_t
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : java games ????????????? ???? .sis ??????
วันที่โพสท์ : 16 Jun 2005 13:08  

java games สามารถเล่นที่ เป็น .sis ได้ไหม ถ้าไม่ได้จะแปลงได้หรือเปล่าครับ Smile
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ??????????????????????????
วันที่โพสท์ : 16 Jun 2005 13:10  

เด็กทโมน ผู้เขียน:
คือผมได้ Download Dic Lek Lek มา แต่พอเอาลงเจ้า CX65 ทำไมมันบอกว่าใช้งานไม่ได้ล่ะครับ ก็เครื่องมันรองรับจาวาไม่ใช่หรอ สรุปมันลงได้หรือป่าวครับ ถ้าได้ช่วยบอกวิธีด้วย แต่ถ้าไม่ได้เนี่ย พอจะมีโปรแกรม Dic ตัวอื่นที่ใช้กับเครื่องนี้ได้หรือเปล่าครับ พอดีจำเป็นต้องใช้ Dic น่ะครับ

โปรแกรมที่ว่านี้ใช้ทำอะไรหรือคะ เผื่อจะได้ลงบ้าง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jun 2005 23:17  

เป็นดิคชั่นนารี่ ไทย-อังกฤษ อังกฤษ-ไทย ที่ค่อนข้างเต็มรูปแบบ ใช้กับซีรีย์ 65 ได้ และกินที่หน่วยความจำโทรศัพท์ 2-3 M Shocked
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: java games ????????????? ???? .sis ??????
วันที่โพสท์ : 16 Jun 2005 23:29  

pboon_t ผู้เขียน:
java games สามารถเล่นที่ เป็น .sis ได้ไหม ถ้าไม่ได้จะแปลงได้หรือเปล่าครับ Smile

ไม่น่าจะได้นะครับ .sis น่าจะใช้กับซิมเบี้ยนได้อย่างเดียวมั้งครับ~ ถ้าแปลงเล่นกับมือถือ 65 เลย ไม่น่าจะได้นะครับ
ถ้า..ลงอีมูเลเตอร์ของซิมเบี้ยน developer tool ก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน เพราะเป็นเครื่องมือพัฒนาโปรแกรมบนคอมฯ
ก่อนที่จะลงไปใช้จริงใน โทรศัพท์ซิมเบี้ยน อีมูเลเตอร์ของระบบซิมเบี้ยนก็น่าจะ รันเกม .sis บนคอมได้อ่ะครับ
เด็กทโมน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : firmware ???????????????
วันที่โพสท์ : 17 Jun 2005 22:30  

ตอนนี้ firmware เวอร์ชั่นล่าสุดเป็นเวอร์ชั่นอะไรครับ แล้วมีข้อดีข้อเสียอะไรบ้าง คือผมยังไม่เคยเอาไปอัพเลย (ยัง 14 อยู่เลย) เลยกะว่าจะลองเอาไปอัพดูมั่ง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jun 2005 10:10  

firmware เวอร์ชั่นล่าสุด ที่มีโหลดผ่านเว็บคือ 43 แต่ถ้าไปที่ศูนย์คาดว่า 50
ถ้าจะให้บอกว่ามี ข้อดีข้อเสียอะไรบ้าง เนี้ยคงไม่ไหวนะครับ เพราะมันประปรุงเยอะมากๆ
เอาเป็นว่าใช้เวอร์ชั่น 14 ติดขัดอะไรบ้าง ในเวอร์ชั่นใหม่กว่าไอ้ที่ติดขัดก็จะดีขึ้น
ซึ่งอาจจะดีขึ้นใน จุดที่เราไม่ได้สังเกตอ่ะครับ ในการใช้งานปรกติ

แต่ก็ขอพูดอย่างย่อนะครับว่า มีข้อดีข้อเสียอะไรบ้าง
ข้อดี(ที่เห็นชัด)ของ FW43 กว่า FW14 คือ
- ภาษาไทย เมนู อินเตอร์เน็ต จัดเรียงดีขึ้น (ถ้าเข้า wap ไซต์ ที่ไม่ใช่ web ไซต์นะ)
- เล่นเกม 3 มิติ ได้ (ทำได้ตั้งแต่ FW16นอก FW25ไทย)
- ฟาสเช็คของ ออเรนจ์ ปรับปรุงให้ทำได้ (มันเจ๊งตอน FW12/14/16/25)
- ไฟไดนามิคไลท์ กระพริบเข้าจังหวะเพลง (มันเจ๊งตอน FW12/14/16/25)
- การตอบสนองรวดเร็วขึ้น(เรื่อยๆ ดีขึ้นตั้งแต่ FW25)
- ยังมีที่สังเกตเห็นไม่ชัดอีกมาก ฯลฯ

ข้อเสีย
- โกงให้อัพวีดีโอ 1 นาทีไม่ได้แล้ว วีดีโอจะอัดได้ 30 วินาทีต่อ 1 คลิปตามมาตราฐาน
- นึกไม่ออกแล้ว Shocked
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jun 2005 12:50  

ว้าว ลงโปรแกรม dict ได้แล้ว เย้ๆๆ ขอบคุณคนที่มาตั้งกระทู้และตอบกระทู้มากนะคะที่ทำให้เรามีโปรแกรมดีๆไว้ใช้ในเครื่อง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jun 2005 16:57  

โปแกรมดีๆ พวกนี้อาจจะไม่ข้อเสียอยู่ที่ว่า ไฟล์ .jar/.jad บางทีจำเป็นที่จะต้องรันโปรแกรม
ได้เฉพาะโทรศัพท์ยี่ห้อใครยี่ห้อมัน เท่านั้นอ่ะครับ แต่ dic ตัวนี้โชคดีที่เค้าทำมาแบบเป็นกลาง
เอาไปเปิดบน ระบบซิมเบี้ยน ก็ยังได้(จริงๆเค้าออกแบบให้ซิมเบี้ยนมาก่อนอ่ะครับ)

ไฟล์ .jar/.jad เลยมีข้อจำกัดในเรื่องของยี่ห้อโทรศัพท์ที่จะรันโปรแกรมอ่ะครับ
ซึ่งจะเห็นได้ว่าโปรแกรมน่าใช้ของอีกยี่ห้อนึง เอามาใช้กับ ซีเมนซ์ไม่ได้
และโปรแกรมของซีเมนซ์ ก็เอาไปเปิดเครื่องอื่นไม่ได้เช่นกัน น่าเสียดายอ่ะครับ~
iop
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??? SP GUEST ?? PROGRAMM DICT ????????
วันที่โพสท์ : 23 Jun 2005 22:54  

คือ ว่าผมไปโหลด ตาม link ที่ post ไว้แล้วคับ มันบอกว่า cloud not read file ก็ไม่รู้จะทำงัย เห็นว่าคุณ SP GUEST ได้มาแล้ว คือผมอยากได้มากๆ ช่วยส่งมาให้หน่อยนะคับที่ iopying@yahoo.com ผมขอบคุณมากๆ ล่วงหน้าเลยนะคับ Very Happy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ??? SP GUEST ?? PROGRAMM DICT ????????
วันที่โพสท์ : 24 Jun 2005 04:18  

iop ผู้เขียน:
คือ ว่าผมไปโหลด ตาม link ที่ post ไว้แล้วคับ มันบอกว่า cloud not read file ก็ไม่รู้จะทำงัย เห็นว่าคุณ SP GUEST ได้มาแล้ว คือผมอยากได้มากๆ ช่วยส่งมาให้หน่อยนะคับที่ iopying@yahoo.com ผมขอบคุณมากๆ ล่วงหน้าเลยนะคับ Very Happy

ลองลิงค์ ข้างล่าง ดูอีกทีนะครับ พอดีคุณ Nattawut ได้รวบรวม ไว้หลายลิงค์เลย
คิดว่าโหลดมาเองจะเร็วกว่า อ่ะครับ แล้วอีกอย่างเผื่อมีคนสนใจอีกจะได้โหลดไปใช้ด้วยอ่ะครับ~ Very Happy

สนใจข้อมูล เพิ่มเติมลองเข้าชมที่นี่ดูนะครับ~ http://forsiemens.250free.com/ ... Siemens - X65 Series Thailand Fanclub ...

อ้างถึง:
Originally posted by Nattawut
[br]ไฟล์ที่โหลดมาจะเป็น File .zip นะครับ ... ต้อง Unzip ก่อน แล้วจึงส่งเข้าเครื่อง

ลองดูหลายๆ ลิงค์นะครับ มี Mirror เยอะแยะเลย

http://peterhost.dl.sourceforge.net/sourceforge/leklekdict/LekLekDictLH-0.3.3.zip

http://unc.dl.sourceforge.net/sourceforge/leklekdict/LekLekDictLH-0.3.3.zip

http://easynews.dl.sourceforge.net/sourceforge/leklekdict/LekLekDictLH-0.3.3.zip

http://nchc.dl.sourceforge.net/sourceforge/leklekdict/LekLekDictLH-0.3.3.zip
pboon_t
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????? AncientEmpires 2 ????
วันที่โพสท์ : 27 Jun 2005 18:00  

อยากได้เกม AncientEmpires 2 ครับ ไม่รู้ว่าเล่นกับ siemens cx65 ได้ป่าว
รบกวนตอบด้วยนะครับ
เด็กทโมน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????? Club ??? Siemen
วันที่โพสท์ : 30 Jun 2005 10:52  

http://forsiemens.250free.com/
เป็นคลับของชาว Siemen ครับ เป็นเว็บที่ดีมาก ที่นี้มีทุกอย่างเลย ทั้งความรู้เกี่ยวกับการใช้เครื่อง การแก้ไขเวลาเครื่องมีปัญหา หรือการขอเพลง ringtone ต่างๆ ยังงัยก็ลองแวะไปกันนะครับ จะได้แชร์ความรู้กัน
rushie
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????????
วันที่โพสท์ : 02 Jul 2005 19:14  

ตอนนี้ผมมีซีเมนซ์ CX65 เครื่องใหม่เอี่ยมอ่อง ราคา 6990บ.

สนใจติดต่อ 09-1825125 (รัช) Very Happy
มึนไปหมดแล้ว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jul 2005 19:50  

ผมต่อสายusb กล่องส้ม แล้วCom ไม่รู้จัก ลงโปรแกรมก็แล้ว driverก็แล้ว สงสัยแผ่นที่แถมมาให้รู้สึกว่าจะไม่ใช่ driver ของusbตัวนี้ ใครพอจะมีdriver ช่วยบอกที่โหลดทีครับ เข้าไปหลายweb แล้วมีแต่จ่ายผ่านเครดิต
แล้วตอนนี้พอพิม *#06# กอ อืนๆ แล้ว ดูที่ Acc มันขึ้นแค่ plugged in เลยไม่รู้เลยว่ามันเป็นรุ่นไหน (เมื่อเดือนก่อนยังเห็นเป็น 540 อยู่เลย) ใครพอมีความรู้เรื่งนี้ช่วยทีครับ >.< เชื่อมต่อไม่ได้อย่างอื่นก็หมดหวังครับ
anuroj_007
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jul 2005 18:38  

http://www.siemensfreaks.com/prog/DCA540v071.rar

or goto

http://www.siemensfreaks.com/en/index.php

download-->various programms-->DCA540 v0.71 driver

user viva-siemens
pass viva-siemens

ลองโหลดดูนะครับ
final_spirit
Year's Star

จังหวัด: สุรินทร์
หัวข้อ : ???????????
วันที่โพสท์ : 12 Jul 2005 17:56  

อยากทราบว่าตอนนี้สามารถซื้อสาย DATA LINKได้ที่ไหนอะครับ แล้วรุ่น 540ไม่ดียางไงอะครับบอกที ราคาด้วยนะครับศูนย์ไอโมบายมีมะครับ แล้วอับsw ที่ 0 ได้มะคคับนานมั้ย เพราะตอนนี้ยางใช้ sw 14อยู่เลยอะครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Jul 2005 19:07  

อ้างถึง:
CX65 ผู้เขียน:

ข้อมูลเต็มๆครับ~
http://www.mobile-review.com/review/siemens-a65-en.shtml

สงสัยว่า จะทำไม่ได้อ่ะครับถ้าดูจากรูป สงสัยต้องใช้ คลาส C อ่ะครับ

แหะ ๆ พอดีมี รูปโปรแกรม Emulator มือถือ ซีรีย์ 55 มา
ซึ่ง A65 ยังใช้ระบบแบบ ซีรีย์ 55 อยู่ รวมถึงเครื่องคิดเลขด้วยอ่ะครับ
ลองไปกด เครื่องคิดเลขใน โปรแกรม Emulator มา ปรากฏว่า~
สามารถคิดเป็นแบบเปอร์เซนต์ เหมือนกันอ่ะครับ

พอดีเพิ่งเคยเห็นอ่ะครับ อาจจะมาตอบเสริมช้าไป แต่ก็เอามาโพสไว้ เผื่อมีคนสนใจเรื่องนี้เหมือนกัน
เพราะ ระบบ คิดเป็นแบบเปอร์เซนต์ เนี้ยได้ใช้กันบ่อยๆ มีประโยชน์ดีด้วยอ่ะครับ เวลาไป ช๊อป~ Very Happy

ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ???????????
วันที่โพสท์ : 12 Jul 2005 19:19  

final_spirit ผู้เขียน:
อยากทราบว่าตอนนี้สามารถซื้อสาย DATA LINKได้ที่ไหนอะครับ แล้วรุ่น 540ไม่ดียางไงอะครับบอกที ราคาด้วยนะครับศูนย์ไอโมบายมีมะครับ แล้วอับsw ที่ 0 ได้มะคคับนานมั้ย เพราะตอนนี้ยางใช้ sw 14อยู่เลยอะครับ

- 540 อัพเดต เฟิร์มแวร์ เองไม่ได้ โอนข้อมูลได้อย่างเดียว ของเทียม ราคา ~ 400 มั้งครับ 0 ไอโมบาย อาจจะ มี ลองติดต่อดู ครับ
- อัพที่ 0 เห็นเค้าว่า อย่างเร็ว ส่งเช้าได้เย็นๆวันเดียวกัน อย่างช้า ส่งวันนี้ได้พรุ่งนี้ แล้วแต่ คิว ที่จัดไว้ครับ

สรุป ถ้ามีสายรุ่นที่ไม่ใช่ 540 จะใช้อัพเดต เฟิร์มแวร์ เองได้ ซึ่งใช้เวลาไม่เกิน 30 นาที~
jo_ke
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Aug 2005 16:46  

เมื่อวันที่ 21/07/2005 ผมเอาเครื่องไปอัพเป็น v.50 มาที่ศูนย์ ไปถึงก็18.00น.และ นึกว่าต้องฝากทิ้งเอาไว้ แต่เขาให้นั่งรอก็ ครึ่งชั่วโมงเองครับ

แต่มีสิ่งที่แปลกใจอยู่อย่างนึง ก่อนที่ผมจะอัพ ผมส่งรูปที่ผมชอบซึ่งถ่ายไว้โดย mms พออัพเสร็จให้เพื่อนส่งกลับมา ไฉนเลยรูปมันเหลือเล็กนิดเดียวเอง จะเอามาทำวอลเปเปอร์ก็ไม่ได้อ่ะครับ (เครื่องเพื่อนก็ CX-65เหมือนกัน) ลองเอารูปที่มีอยู่ใน C-62(ของน้องสาว) ส่งมาก็กลายเป็นรูปเล็กไม่เต็มจอ ซึ่งแต่ก่อนตอนผมใช้ V.14 อยู่ น้องสาวส่งมามันก็เต็มจออ่ะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2005 13:34  

rukawa ผู้เขียน:
ไม่ทราบว่า ซีเมนส์ รุ่นหลังๆ ระยะเวลาในการ โพรเซส คำสั่งต่างๆ
ยังอืดอาดอยู่ป่าวครับ
เพราะเคยลองรุ่น sl45 ของเพื่อน ใหม่ๆ มันรับคำสั่งแต่ละครั้งนั้นช้ามากๆๆ

ถ้าแก้ตรงนี้ได้ก็แจ๋วเลย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Aug 2005 12:07  

ซีเมนส์ รุ่นหลังๆ ระยะเวลาในการ โพรเซส คำสั่งต่างๆ เร็วมากครับ
roby
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Aug 2005 09:01  

คือผมพึ่งซื้อ รุ่นนี้มาได้ 4เดือนอ่ะครับ เครื่องมันชอบดับเองอ่ะครับ แต่ไม่บ่อยนะครับนานๆที เมื่อวานเลยพึ่งส่งเข้าศูนย์อ่ะครับ ไม่ทราบมันเป็นที่อะไรเหรอครับถามพนักานเค้าบอกอาจเป็นที่ software แต่ผมคิดว่าแบตรึปล่าวครับ เลยไม่รู้ว่ารุ่นนี้ใช้งานดีหรือไม่ดีอ่ะครับ ยังไงช่วยแนะนำกรณีผมหน่อยนะครับว่ามันเป็นที่ไร แล้วไม่มีเครื่องสำรองให้ใช้ได้ดว้ยอ่ะครับ เห็นบอก 2-3 วัน ไม่รู้ว่าจะได้เมื่อไหรแน่อ่ะครับ ช่วยแนะนำทีครับว่ามันเป็นอย่างที่ศูนย์บอกปล่าวครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Aug 2005 11:40  

ถ้าดูจากระยะเวลาแล้ว~ คิดว่าเป็นอย่างที่ 0 บอกนะครับ คือมันปัญหาเรื่อง ซอฟแวร์ (firmware = FW)

ถ้าเป็นช่วงนั้น CX65 น่าจะมี FW เวอร์ชั่น 14 และ 25 ขายด้วยกัน
ไม่ใช่ว่า FW14 จะเก่านะครับ FW14 ออกเมื่อช่วงกลางเดือน มกราคม

แล้วซีเมนซ์ เป็นของที่ขายได้เรื่อยๆ ถ้ารุ่น FW14 ขายยังไม่หมด ก็อาจจะยังไม่เอารุ่น FW25 มาขายอ่ะครับ

แล้วคิดว่าคงได้เครื่องรุ่น FW14 มา มันเป็นแบบที่คุณบอกนั้นแหละ ใช้ไป นานๆถึงจะดับที (เน้นให้คนอื่นดูนะครับ หุหุ)
ถ้าดับตอนกำลังจะเข้าดู SMS ล่ะก็ (เฉพาะ sim เก่าใช้มาหลายปี)ส่วนหนึ่งใช่เลย~ หรือสั่งงานหรือสั่ง ยกเลิกเร็วๆก็อาจจะเป็นได้ เช่นกัน

ถ้าเอาเข้า 0 ไปแล้วเดี๋ยวเค้าก็จะอัพ FW ใหม่ให้ครับ เบื้องต้นการทำงาน/สั่งงาน ยืดหยุ่นขึ้น/เร็วขึ้น
ไม่มีปัญหาเครื่องดับระหว่างการใช้งานสั่งงาน ครับ~

เรื่องแบต กับ เครื่องดับ กรณีนี้ไม่เกี่ยวกันครับ ถ้าจะเป็นไปได้ก็เครื่องขั้วแบตหลวม
แต่เท่าที่เคยใช้เครื่องมา ยังไม่เคยเจอปัญหาขั้วแบตหลวมแล้วดับนะครับ~
เพราะดูการออกแบบแล้ว หน้าสัมผัสมันค่อนข้างแนบสนิท กันหมดเลยคิดว่าไม่น่าจะหลวมง่ายๆครับ~ Smile
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Aug 2005 13:10  

อย่างงี้ก็เท่ากับว่าเค้าคงกับมาup ให้เป็น FW 25 ใช่ปล่าวครับ แล้วเรามีวิธีดไ
อ่ะครับ่วาเป็น 14 หรือ 25 อ่ะครับ

ส่วนอาการเครื่องผมคือ สมมติผมไมได้ใช้งานนะครับ แล้วทิ้งไว้ที่โต๊ะหรือใส่กรเป็กางเกงไว้ พอหยิบมาดูบางทีมันดับเองเฉยอ่ะครับ แต่ไม่บ่อยนะครับนานๆที เห็นว่าอยุ่ในประกันเลยส่งให้ตรวจดีกว่าอ่ะครับ ก็เลยมาลองสอบถามที่บอร์ดดูอ่ะครับว่ามันน่าจะเป็นที่อะไร แล้วถ้าเป็น ที่ software จริง ถ้าผมไม่ up ใหม่มันจะดับเองบ่อยขึ้นปล่าวครับหรือปล่อยไว้ก้ไม่เป็นไรครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Aug 2005 13:49  

วิธีกดดู Firmware กด *#06# แล้วกดที่ปุ่ม More ก็จะเห็นเวอร์ชั่นครับ (ในกรอบสีแดงครับ)

เวอร์ชั่นใหม่ล่าสุดคือ เวอร์ชั่น 50 ครับ ของผมยังใช้เวอร์ชั่น 43 อยู่เลยครับไม่เคยมีปัญหาเรื่องเครื่องดับเลย อาการเครื่องดับเป็นปัญหาจาก Firmware ครับ
roby
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Aug 2005 14:03  

แล้ว วิธีกดดูเลข อีมี่อ่ะครับใช่ *06# หรอืปล่าวครับจำไม่ได้แล้วอ่ะครับ
อือแล้วทำไมผมเครื่องผมในใบรับของเค้าบอกว่าหมดประกัน เดือน 16/03/2549อ่ะครับทั้งที่ผมซื้อเครื่อง เมื่อสงกรานต์เกี่ยวปล่าวครับว่าซื้อมาจากมาบุญครองอ่ะครับ สงสัยอ่ะครับ ว่าเกี่ยวกันปล่าวเพราะผมซื้อมาจากมาบุญครองแต่เครื่องใหม่เลยนะครับ แซ้อก้ไปลงทำเบียนที่ส่งซ่อมเดือนเมาษานะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Aug 2005 16:12  

อย่างงี้ก็เท่ากับว่าเค้าคงกับมาup ให้เป็น FW 25 ใช่ปล่าวครับ แล้วเรามีวิธีดไ
อ่ะครับ่วาเป็น 14 หรือ 25 อ่ะครับ

ส่วนอาการเครื่องผมคือ สมมติผมไมได้ใช้งานนะครับ แล้วทิ้งไว้ที่โต๊ะหรือใส่กรเป็กางเกงไว้ พอหยิบมาดูบางทีมันดับเองเฉยอ่ะครับ แต่ไม่บ่อยนะครับนานๆที เห็นว่าอยุ่ในประกันเลยส่งให้ตรวจดีกว่าอ่ะครับ ก็เลยมาลองสอบถามที่บอร์ดดูอ่ะครับว่ามันน่าจะเป็นที่อะไร แล้วถ้าเป็น ที่ software จริง ถ้าผมไม่ up ใหม่มันจะดับเองบ่อยขึ้นปล่าวครับหรือปล่อยไว้ก้ไม่เป็นไรครับ

เอ้อ ขอแก้ข้อมูลนิดนึงที่ว่า
FW14 ออกตอนเดือน กรกฎาคม 47 นะครับ
FW25 ออกตอนเดือน มกราคม 48 นะครับ

ตามที่เค้าบอกครับ ถ้าปัจจุบันจะได้เวอร์ชั่นล่าสุดครับ คือ 50 หรือถ้าเป็น 0 ตจว. ก็อาจจะ 43 (หรือ 25 ก็ได้)

ที่ผมกล่าวไว้ตอนแรกเป็นประมานการที่จะชี้แจ้งว่า ปัญหามันนานจะเกิดจาก FW
ซึ่งเป็นอาจจะเป็น สินค้า ของ ล๊อตที่เป้น FW14 (เจ้าปัญหา) อ่ะครับ~

จริงๆผมก็ไม่ได้ว่าสินค้ามันเก่านะครับ คือเค้าทำมาเยอะมากแต่มันไม่ได้เป้นอะไรที่ขายแบบ เทน้ำเทท่าอ่ะครับ
แต่ก็ขายได้เรื่อยๆ~ ขนาด S65 มือ1 ใหม่เอี่ยมในตอนนี้ก็ FW14 เหมือนกันครับ~

ถ้าอาการดับที่ว่ามาอยู่เฉยๆแล้วดับเอง~ ?
ลองเช็ด (ออกแรงขัดเบาๆ) ที่หน้าสัมผัส ขั้วแบต ให้เงาใส ดู ครับ
เพราะถ้าเป็นคราบ หมอง คือมันจะมีลักษณะ นำไฟฟ้า ไม่ค่อยดีนะครับ~ อาจจะเป็นสาเหตุให้เครื่องอยู่ดีๆดับเองได้

roby ผู้เขียน:
แล้ว วิธีกดดูเลข อีมี่อ่ะครับใช่ *06# หรอืปล่าวครับจำไม่ได้แล้วอ่ะครับ
อือแล้วทำไมผมเครื่องผมในใบรับของเค้าบอกว่าหมดประกัน เดือน 16/03/2549อ่ะครับทั้งที่ผมซื้อเครื่อง เมื่อสงกรานต์เกี่ยวปล่าวครับว่าซื้อมาจากมาบุญครองอ่ะครับ สงสัยอ่ะครับ ว่าเกี่ยวกันปล่าวเพราะผมซื้อมาจากมาบุญครองแต่เครื่องใหม่เลยนะครับ แซ้อก้ไปลงทำเบียนที่ส่งซ่อมเดือนเมาษานะครับ

กด *#06# นั้นแหละครับ ในกรณีของซีรีย์ 65 ยังดูข้อมูลอื่นๆได้อีกจาก ปุ่ม More (อื่นๆ)
เช่น เวอร์ชั่น FW อย่างข้างบน ทดสอบเครื่อง ฯลฯ นะครับ~

เรื่องประกัน void เป็นแบบพิมพ์สำเร็จรูปอ่ะเปล่าครับ~ ของผมก็เป็น
ผมซื้อเครื่องเมือ เดือน 08 แต่ void มันเริ่ม สตาร์ท เดือน 09 ครับ~

คิดว่า มันครบรอบปีนับจะวันที่บันทึกนะครับถ้าซื้อหลังกำหนดที่พิมพ์ใน void
ถ้าเป้นแบบนี้ต้องยึดตามเอกสารใบเสร็จรับเงินที่จดวันที่ซื้อไว้ครับ~

แต่ผมปล่อยเลยตามเลย ของ void ครับได้ครบรอบ ปี กะอีก 1 เดือน~ Shocked
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Aug 2005 20:00  

Embarassed ขอแก้ข้อมูล FW อีกนิด เนื่องจากโปรแกรมช่วยโหลดมันบันทึก
ข้อมูล เป็นแบบ
เดือน / วัน / ปี Sad 09/07/04 ของ FW14 เลยดูผิด นึกว่าเป็น กรกฏาคม Sad
ก็เอ๊ะใจอยุ่ว่าเราซื้อเครื่องเดือน สิงหาคม นี่หว่า~ ทำไมมันออกก่อนได้ไง...ตอนได้มาก็ FW08 เอง... เหอๆๆ
ส่วน FW25 เป็นช่วงวันเวลา โหลดมาซ้ำ หลังจากไฟล์ที่ตามอัพเดตมันโดนลบไปเพราะเกินอุบัติเหตุ

สรุป
FW14 ออกต้นเดือน กันยายน ซึ่ง ซีรีย์ 65 กำลังเข้ามามากๆ
FW25 ออกตอนเดือน พฤษจิกายน

ซึ่ง ตอน FW25 ออก ซีรีย์ 65 ขายได้เรื่อยๆ แต่ซาลง เนื่องจาก ข่าวมีลือผิดๆว่ามันแฮงค์ง่าย
เครื่องรุ่น FW14 จึงมีอยู่มากและ ปะปนกับ FW25 และ อาจจะมี FW 43 เวอร์ชั่นก่อนล่าสุดอยู่บ้าง~

แต่มันไม่ใช่ปัญหาครับของพวกนี้มันอัพเดตได้~ Very Happy

ตามความเห็น ถ้าได้เครื่อง FW25 มาก็ พอใช้แล้วครับการทำงานมันดีขึ้นมาก
ถ้าไม่มีสายดาต้าแบบที่ใช้อัพ FW เองได้ ก็ยังไม่ต้องรีบอัพก็ได้ (ถ้ามีโอกาส สะดวกก็ควรอัพ)

FW14 จริงๆก็ไม่ได้เลวร้ายอย่างที่คิดนะครับ มัน แฮงค์ ง่ายเพราะเรา เล่น มันมากเกินไป
ขอเน้นคำว่า เล่น ครับ เหอๆเพราะว่า ใช้งานเฉยๆทั่วไป มันก็ดีใช้ได้เลยแหละ แต่ยังไงซะก็ควรอัพขึ้นให้ใหม่กว่า FW14 ครับ~
roby
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Aug 2005 12:26  

อย่างงี้ก็เท่ากับ ตอนแรกเครื่องผมเป็น version 14 ใช่ปล่าวครับ แล้วถ้าอัพให้ใหม่ก็ต้องคงเป็น 25 ใช่ปล่าวครับ อย่างงี้เท่ากับเครื่องที่เป็น version 14 ก้จะมีปัญหาหมดหรือว่าจะเป็นส่วนใหญ่อ่ะครับ เพราะผมก็ไมได้ได้เลนไรมากลเยครับเล่นไม่ค่อยเป็น แค่โทรรับ-ออก ถ่ายรูป ถ่ายวีดีโอ แค่นี้เองอ่ะครับที่ผมเล่นอ่ะครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... , 13, 14, 15  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: