Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 กล้องมือถือของอะไรชัดทีสุด

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตอบ: 5 / เข้าชม: 4318
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????????????????????
วันที่โพสท์ : 13 Dec 2005 12:58  
ตอบโดยอ้างถึง  

ถ้าเทียบที่ความละเอียดเท่ากัน 300 - 1.3 k
ใครเคยใช้รุ่นไหน ดีไม่ดีอย่างไร วานบอก ...ขอบคุณครับ
เชษ
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: อโยธยาศรีรามเทพนคร
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: ??????????????????????????
วันที่โพสท์ : 13 Dec 2005 15:23  

um0 ผู้เขียน:
ถ้าเทียบที่ความละเอียดเท่ากัน 300 - 1.3 k
ใครเคยใช้รุ่นไหน ดีไม่ดีอย่างไร วานบอก ...ขอบคุณครับ

ถ้าเทียบแบบนั้น 1.3 ล้านย่อมละเอียดกว่า 300 แสนพิกเซลแน่นอน
แต่ที่สำคัญขึ้นอยู่กับเลนส์กล้องด้วยว่าใช้แบบ cmos หรือ ccd
เพราะเลนส์ ccd จะละเอียดและคมชัดกว่า cmos

ราคามือถือที่ใช้เลนส์ ccd จึงมีราคาแพงกว่ามือถือที่ใช้เลนส์กล้อง cmos
โมบี ย่า!!!
Grand Member
Grand Member
Year's Star

จังหวัด: All place you find me!!!
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Dec 2005 19:28  

ผมไม่แน่ใจนะครับว่ายี่ห้อใดดีสุด พิสูจน์ด้วยภาพด้วยตนเองจะดีกว่าครับ แต่แก้ไขคุณเชษเล็กน้อยนะครับ CCD และ CMOS เป็นชนิดของ Sensor ครับ ไม่ใช่ Lens และ CCD ไม่ได้ชัด หรือดีกว่า CMOS เสมอไป แต่โดยทั่วไปแล้ว CCD จะรับแสงได้มากกว่า และจะต่างกันชัดเมื่ออยู่ในที่มือ คือมี Noise น้อยกว่านั่นเองครับ แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับปัจจัยอีกหลายอย่างประกอบกันด้วย
ESXIS
Mobile Member
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: Samutprakarn
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Dec 2005 21:18  

อย่างที่คุณ โมบิย่าบอกครับ ตอนนี้ cmos ก็สู้ ccd สบายๆ ครับ(บางรุ่น ยี่ห้อ)
noise ของ cmos จะวิ่งเป็นเส้นขวางๆ ครับ noise ของ ccd จะเป็นเม็ดๆ Wink
um0
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Dec 2005 11:15  

แล้วถ้า 300 pix เท่ากัน คิดว่ารุ่นไหนยี้ห้ออะไรชัดสุดครับ แฮ่ๆ งบน้อย ระหว่าง
- โมโต -โนเกีย - ซีเมนต์
atthaphon_s
SP Moderator
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: YaLa
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Dec 2005 05:09  

ถ่ายมาก็หลายๆ รุ่นแล้ว พอเอาลงคอม ไม่ได้ต่างอะไรกันมากมายนัก กล้อง cmos ก้ cmos วันยันค่ำนะแหละครับ ความแตกต่างไม่ได้มากมายอะไรในแต่ละรุ่น ( เทียบกับรุ่นที่พอๆ กันนะ ) เคยทะลึ่ง ลองเอามือถือจากในร้านมือสองที่เพื่อนทำงาน 20 รุ่น (จำไม่ได้ว่าอะไรบ้างเยอะจัด )ทั้ง nokia i-mobile moto samsung พอดูในโทรศัพบ่งบอกอะไรไม่ได้ แต่พอลงคอมเท่านั้นแหละครับ เทียบดูเม็ดต่อเม็ด ไม่ได้หนีอะไรกันเลยครับ อีกอย่างความใวในการจับภาพมันไม่มากมายอะไร แถมดีไม่ดีออกมาเบลออีก ( มือคนถ่ายสั่นนิดเดียวก็เรียบร้อยแระ )
คาดหวังอะไรกับกล้องมือถือนะ ยาก มันไม่เหมือนกล้องดิจิต้อล มันคนละงานกัน จุดประสงค์หลักคือ ถ่ายภาพ แต่ความสามารถมันห่างชั้นกันอยุ่แล้ว สำหรับมือถือ เอาใว้ถ่ายเล่นๆ นะพอได้
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: