Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 เรื่อง กล้องของ 509 อ่ะครับ ช่วยอธิบายหน่อยครับ ด่วนจี๋ๆเลยครับ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » i-mobile Community - ไอโมบาย คอมมูนิตี้
ตอบ: 16 / เข้าชม: 4783
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ?????? ???????? 509 ??????? ??????????????????? ???????????????
วันที่โพสท์ : 04 Jan 2006 16:43  
ตอบโดยอ้างถึง  

เรื่อง กล้องของ 509 อ่ะครับ ช่วยอธิบายหน่อยครับ คือว่า ไม่รู้อ่ะว่ามันปกติหรือเปล่า นะ ทำไม 7610 ของ โนเกีย เวลาถ่ายรูปมันไม่เห็นจะมืดเหมือน 509เลยอ่ะถ้าออกมาถ่ายตอนกลางวันหรือตอนที่มีแดดก็OKอยู่หรอก พอถ่ายตอนกลางคืนเนี่ยสิ มืดฉิบๆ เลย มองไม่เห็นอะไรเลย นอกจากไฟอย่างเดียวออกมาถ่ายตอนถนนก็มืดสุดๆเห็นแต่ไฟข้างถนนอย่างเดียวอ่ะ เลยอยากรู้ว่ามันปกติหรือเปล่าอ่ะครับ ช่วยบอกทีนะครับ ขอบคุนมากๆ Smile
NooP
Cool Member
Cool Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jan 2006 18:58  

รุ่นนี้ใช้กล้องแบบ CMOS ปกติกล้อง CMOS มันถ่ายที่มืดไม่ค่อยดีอยู่แล้วอ่ะ เผลอๆสีเพี้ยนเป็นเขียวๆอีก เปิด mode ถ่ายกลางคืนรึเปล่าหละ ไม่แน่ใจ 509 จะมีรึเปล่า ของผมใช้ 600 ถ่ายมามันก็เห็นแต่ถ้ามืดติ๊ดตื๋อก็ไม่เห็น

--------
อีกนิด เรื่องกล้อง 509 ผมไม่แน่ใจตอนลองไม่ได้ถ่ายกลางคืน ลองปรับค่าต่างๆในตัวกล้องดูก่อนรึกันครับ ไม่ค่อยแน่ใจที่ว่ามืด มืดขนาดไหน - -"
NooP
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jan 2006 20:04  

อันนี้ถ่ายจากรุ่น600

อันนี้ลองถ่ายในห้องตอนกลางคืน เปิดmode ถ่ายภาพกลางคืน จุดที่แสงเข้าไม่ถึงตามซอก ก็ยังไม่มืดมาก

คือไม่แน่ใจที่ว่ามืดมันขนาดไหน ไว้จะลองถ่ายนอกบ้านตอนกลางคืนมาเทียบนะ ไงก็ลองเอารุปมาดูหน่อยว่ามืดยังไง
NooP
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jan 2006 20:16  

อีกรูป ถ่ายโดย มีสองไฟช่วยนิดหน่อย แล้วปิด mode กลางคืน จะเห็นได้ชัดเจน กล้อง CMOS ไม่เหมาะกับการถ่ายในที่มืด ถ้าถ่ายเวลาไปเที่ยวสถานที่ต่างๆ ผมว่า ok นะ

อยากลอง กล้อง i900 ดูว่าจะเป็นยังไงเห็นว่า 3ล้านพิกเซล มี auto fogus มากที่สุดกว่าทุกยี่ห้อที่ขายอยู่ในประเทศไทย แต่ เคยไปอ่านในเวปต่างประเทศ

คนไม่นิยมเพราะเห็นว่า ไม่มีความจำเป็นต้องใช้กล้อง 3 ล้านพิกเซล เพราะถ้าใช้เป็นเรื่องเป็นราวถึงขนาด 3 ล้านพิกเซล เอาเงินที่จะซื้อไปซื้อกล้องดิจิต้อลราคาเบาๆ หน่อย ยังดีกว่า
Aom_008
Year's Star

จังหวัด: สุโขทัย
หัวข้อ : ???????
วันที่โพสท์ : 04 Jan 2006 20:50  

อยากได้ T-Flash ใหม่หาซื้อได้ที่ไหนบ้างค่ะ และราคาเท่าไร แล้วก็ i-mobile 509 เนี่ยโหลดอะไรได้บ้างค่ะ
NooP
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jan 2006 21:32  

MBK ร้าน nasa phone ขายอยู่ 6,970 ครับ

ทรานแฟรช mbk ก็มีขายครับ ที่ พันทิพย์ก็มี ชั้น 1 ด้านซ้าย

ส่วน nasa phone
trans flash 128MB 680บาท

ก็โหลดพวกเสียงเรียกเข้า mp3 รูปพักหน้าจออะครับ ทั่วๆไปครับ จริงๆเราหามาใส่เองก็ได้ครับไม่เสียค่าโหลด มันมี data link ให้ใช้ง่าย แค่ก๊อปไฟล์ที่จะใช้เป็นรูปหรือ เสียง mp 3 ไปวางใน โฟเดอร์ แต่ต้องมีความรู้ในการแต่งภาพกับ ตัดเพลงนิดหน่อย
บริบูรณ์
Year's Star

หัวข้อ : ????????????
วันที่โพสท์ : 05 Jan 2006 18:55  

นี่คือภาพ ตอนกลางคืนที่ผมบอกครับ อันนี้ ถ่ายตอน 6.45 น. ถ่ายในห้องรูปกระปุกออมสินหมู เปิดไฟ 1 ดวง
บริบูรณ์
Year's Star

หัวข้อ : ??????????
วันที่โพสท์ : 05 Jan 2006 18:58  

ส่วนรูปนี้ถ่ายในบ้านครับ ตอนกลางคืน เวลา 6.45 น. เหมือนกัน เปิดไฟ 1 ดวง อ่ะครับ ถ้าเปิด 2 ดวง มันมืดกว่าเดิมอ่ะครับ สงสัยแสงมันตีกันแน่เลยทำให้กล้องเมา Laughing
บริบูรณ์
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Jan 2006 20:16  

คือที่บอกว่า กล้องของ 509 ถ่ายตอนกลางคืนไม่ค่อยดีอ่ะครับ แต่ถ้าตอนกลางวัน ก็ OK อ่ะ แล้ว 600 ถ่ายตอนกลางวัน ดีกว่า หรือ ไม่ดีเท่า 509 อ่ะครับ ช่วยบอกหน่อยสิ [b]ผมซื้อ 509 มา ตอนนี้รู้สึกเสียใจมากๆๆๆๆๆๆๆๆที่ไม่ซื้อ 600 อ่ะ Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad โคตรเสียใจเลย!!![/b]จะเอาไปเทิร์นดีไหมครับ ซื้อมาได้ 4 วันเอง ถ้าเอาไปเทิร์นล่ะก็ พ่อเอาตายแน่เลย ก็เลย ตอนนี้นะ ทำใจอย่างเดียวเลย Rolling Eyes
บริบูรณ์
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Jan 2006 20:26  

นี่อีกรูปครับ รูปที่ออกไปถ่ายนอกบ้าน ตอน เวลา 2 ทุ่ม 20 นาทีครับ โคตรมืดเลย เป็น รูปรถอ่ะครับ ดูให้ออกแล้วกัน ปรับโหมดกลางคืนก็แล้ว ปรับแสงสว่างของกล้อง+4ก็แล้วมันยังออกมาแบบนี้เลย ไหนพี่ลองเอา600ของพี่ถ่ายตอนเวลาเดียวกันผมสิครับ แล้วมาเทียบกันหน่อยเด้อครับ
บริบูรณ์
Year's Star

หัวข้อ : ??????
วันที่โพสท์ : 05 Jan 2006 20:27  

นี่ก็เหมือนกัน
บริบูรณ์
Year's Star

หัวข้อ : ?????????????
วันที่โพสท์ : 05 Jan 2006 20:31  

นี่รูปสุดท้าย แล้วก็เหมือนกับ 2 รูปแรกทุกอย่างเลย ช่วยวิเคาระห์ วิจารณ์ ด้วยนะ ว่ามัน เปงไง อ่ะ จาก กล้อง 509 โคตรเศร้าเลย อ่ะ น่าจะซื้อ 600 ไม่น่าเลยจริงๆ ทำไงดี ถึงยังไงต้องทำใจอ่ะซื้อมาแล้วนิ
NooP
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jan 2006 10:36  

ดูจากรูปกล้อง CMOS เป็นงี้หละครับ แสดงไม่พอ อาการนี้เลย 509 ไม่มี mode ถ่ายกลางคืนหรอครับ

600 ก็ CMOS 1.3ล้านพิกเซล แต่มันมี ปรับถ่ายกลางคืนให้รูปสว่างขึ้นมาอีกนิด แล้วก็มีการปรับค่ากล้องเยอะเหมือนกันไม่ว่าจะเป็นการใส่เอฟเฟค ผมยังไม่ได้ปรับค่ากล้อง 509 เลยไม่รู้ว่ามันมีให้ปรับเยอะเหมือน 600 รึเปล่า ถ้ามีลองเข้าไปปรับดูก่อนนะครับ

อาการ เปิดไฟ 2 ดวงแล้วมันตีกันดำกว่าเดิม ต้องดูว่าถ่ายย้อนแสงด้วยรึเปล่าครับ ถ้าไม่ใช่ลองไปปรับดูบางครั้งให้กล้องปรับค่าอัตโนมัติมันเลยเพี้ยน

ถ้าพวก Nokia เช่น 6111 จะเป็น DIGITAL CAMERA ความละเอียด 1 ล้านพิกเซลครับ ถ่ายในที่มืดได้ดีกว่า แต่ราคาเท่าตัว - -"

ลองถ่ายตอนกลางวันมีแดดนะครับ ผมว่าคงถ่ายออกมาได้ดีเลยหละ ถ้าไม่จำเป็นจะถ่ายกลางคืนมา ก็อย่าเสียใจไปเลยครับ
บริบูรณ์
Year's Star

หัวข้อ : ??????????????
วันที่โพสท์ : 06 Jan 2006 20:19  

นี่ ผมก็ปรับ โหมดกลางคืนแล้ว นะครับ ความสว่าง +4 แล้วด้วย ที่ออกมาถ่าย นอกบ้านอ่ะครับ ถ้ามีอะไรแนะนำ การปรับแต่งกล้องของ 509 ก็ช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุนครับ
knool
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jan 2006 16:25  

ลองเอารูปมาปรับใน Photoshop ดูสิครับ ดูดีขึ้นใช้ได้เลยทีเดียว
ทีแรกก้อลังเลอยู่ว่าจะซื้อดีเปล่าเพราะมันไม่มีแฟลช แต่ถ้าได้ระดับนี้ก้อคงตัดสินใจได้แล้วล่ะครับ
knool
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jan 2006 16:33  

รูปของคุณ NooP นี้แก้ใน Photoshop CS ใช้แค่ออพชั่น Shadow/Highlight + Auto Color ง่าย ๆ
โดยรวมก้อดูแล้วโอเคแล้วนะครับ (ถ้าปรับ Curve จะสว่างมาก ๆ )

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย knool เมื่อวันที่ 10 Jan 2006 17:21; ทั้งหมด 1 ครั้ง
knool
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jan 2006 16:46  

ส่วนรูปของคุณบริบูรณ์นี่ ปรับโดยใช้แค่ออพชั่น Shadow/Highlight อย่างเดียว(ปรับ Auto Color แล้วไม่ค่อยมีไรเปลี่ยน)
ดูรูปคุณหมูแล้วยังโอเคนะ แต่รูปห้องค่อนข้างมืด เทียบกับของคุณ NooP แล้วสงสัยว่าไฟบ้านคุณ NooP สว่างกว่าบ้านคุณบริบูรณ์ Very Happy และก้อไม่รู้ว่าที่รายละเอียดของรูปมันไม่ดีนี่ เป็นเพราะว่าคุณบริบูรณ์ปรับความละเอียดน้อยกว่าของคุณ NooP หรือเปล่า
ส่วนรูปรถนี่มืดตี๊บครับ จนปัญญาจะปรับ Sad 600 ถ่ายแล้วเปนงี้มั่งปล่าวครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » i-mobile Community - ไอโมบาย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: