Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 อยากซื้อ O2 xdall นะครับ ถ้าจะอัพไม่ทราบว่าต้องใช้สายdataรึเป่า

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Windows Phone Community - วินโดว์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 8 / เข้าชม: 5219
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: นครปฐม
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ???????? O2 xdall ?????? ????????????????????????????data??????
วันที่โพสท์ : 20 Mar 2006 11:30  
ตอบโดยอ้างถึง  

แล้วจะทำอย่างไรละครับถ้าไม่มีสายdata ละครับ ลองก็อบมาแล้วในการ์ดก็เปิดไม่ได้นะครับ ช่วยบอกนิดนะครับ ปมไม่ค่อยทราบจริงๆนะครับ โทษทีครับ
TEEHERO
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Mar 2006 11:31  

ถ้ายังไงขออนุเคราะห์นะครับช่วยบอกขั้นตอนทีนะครับ โปรดเถอะนะครับ
louktarn
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Mar 2006 13:32  

Up อะไรเหรอค๊ะ .. ถ้า Up ROM ยังไงๆ ก็ต้องใช้สาย Data ค่ะ

แต่อ่านดูแล้วงงๆ ... ก๊อบอะไรมาใส่ในการ์ดหรอค๊ะ ไม่เข้าใจคำถามอ่ะค่ะ :|
ถ้าหมายถึงการ Up ROM คงไม่ใช่เป็นการก๊อบมาใส่ในการ์ดเพื่อ Up แน่ๆ
TEEHERO
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Mar 2006 14:40  

ออ โทษทีครับคือ อย่างนี่ครับอยากได้ อา ประเภทโปรแกรมบางตัวนะครับ ถ้าใช้การ์ด ก็อบมาไม่ได้ไช่มะครับ งั้นถ้าต้องการอัพรอมต้องมีสายdataอย่างเดียวเลยไช่มะครับ ขอบคุณนะครับ แล้วอัพที่พันทิพได้มะครับ
louktarn
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Mar 2006 15:33  

ถ้าพูดถึงโปรแกรม ... โดยทั่วไปแล้ว ไฟล์ที่จะลงในเครื่อง Pocket PC นั้นจะมี 3 แบบค่ะ คือ ...
1. แบบ .exe เช่น File แบบ install.exe ,Setup.exe ซึ่ง File แบบนี้ ส่วนมากจะต้องลงผ่านทาง PC ด้วยโปรแกรม ActiveSync ค่ะ
2. แบบ .exe เหมือนกัน แต่ไม่ต้อง install ผ่านทาง PC ... เพียงแค่ใช้วิธี copy ลงไปใส่ไว้ใน Folder ของ Program file ในเครื่อง Pocket PC
แล้วก็สามารถเปิดโปรแกรมดังกล่าวได้ทันที
3. แบบ .cab file สามารถ run install บนเครื่อง pocket pc ได้ทันที โดยไม่ต้องไปผ่านโปรแกรม ActiveSync

แบบที่เป็น .exe แบบที่ 1 จะต้องทำการ Install ผ่านโปรแกรม ActiveSync โดยผ่านสาย Data หรือแท่น Cradle ค่ะ

ส่วนแบบที่ 2. และ 3. ... ไม่จำเป็นต้องใช้สาย Data ค่ะ

ส่วนเรื่อง Up ROM ...
ก่อนอื่น ก็ต้องมีไฟล์ ROM ก่อนค่ะ ... ซึ่งก็จะสามารถทำการ Upgrade ได้โดยใช้สาย Data หรือ Cradle เป็นตัวเชื่อม
ถามว่า ไป Up ที่พันธุ์ทิพย์ได้มั้ย ... อันนี้ไม่ทราบจริงๆ ค่ะ เพราะจะทำการ Up ROM เองตลอด Embarassed
TEEHERO
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Mar 2006 16:06  

แล้วเวลาต่อเชื่อมโยงกับแท่นแล้วต้องปิดphoneด้วยไช่มะครับ อ่า แล้วผมมีเครื่อง o2xda2 แล้วต้องอัพตัวไหนละครับ คือ อยากได้ตัวใหม่ๆนะครับ เพราะคราวที่แล้วผมอัพมาแล้วครับแต่ผมทำแบต หลุดนะครับ ข้อมูลเลยหายหมดเลยนะครับไม่รู้ว่าเกี่ยวกันรึเป่านะครับ แล้วจะต้องทำอย่างไรละครับ แต่ตอนนี้เครื่องใช้ได้ปกตินะครับ แต่ว่า กล้องไม่ทำงานนะครับ แล้วก็โปรแกรมบางอย่างก็หายไปนะครับช่วยแนะนำหน่อยได้มะครับ โทษทีนะครับที่รบกวนนะครับ กรุณาด้วยนะครับ
Red Machine
Admin
Admin
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Mar 2006 18:00  

เวลาเชื่อมต่อไม่จำเป็นต้องปิด phone ก้อได้ครับ
ตอนนี้สำหรับ xdaii ก้อ 2003se เสถียรที่สุดแล้ว
ข้อมูลหาย ถ้าเป็นพวกโปรแกรม ถ้าไม่ backup ข้อมูล แล้วเกิด hard reset หล่ะก็หายแน่
แต่ถ้า soft reset ไม่น่าหายน่ะครับ
กล้องหายน่าจะอยู่ที่ตัวโปรแกรมน่ะ หรือไม่ลอง hard reset อีกที (backup ข้อมูลก่อนน่ะ)
โปรแกรมหายคงต้องลงใหม่แล้วหล่ะคับ อย่าลืมโปรแกรม backup ด้วยหล่ะ
louktarn
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Mar 2006 21:45  

ตอนนี้ XDA II สามารถใช้งานได้หลาย OS มากค่ะ ... ทั้ง 2003 แบบเดิมๆ หรือ 2003se , WM5
ซึ่งตอนนี้ ROM WM5 นั้น ได้พัฒนาขึ้นมาก ... หลายคนที่ใช้ ก็บอกว่า ส่วนมากทำงานได้เกือบเต็มประสิทธิภาพค่ะ

((ลองดูตามเวบที่ Update เรื่อง PDA อย่าง www.pdamobiz.com นะค๊ะ ... มีข้อมูลและรายละเอียดมากกว่านี้เยอะค่ะ))

ส่วนที่บอกว่า ... ทำแบตหลุดแล้วเกิด Hard Reset ข้อมูลหายนั้น
อืมม จริงๆแล้ว ถ้ามีการถอดแบตออกจากตัวเครื่องแค่แป๊บเดียว ไม่น่าจะข้อมูลหายนะค๊ะ .. เว้นแต่ว่า ถอดออกนานเกินไป
เรื่องข้อมูลหาย เนื่องจากมีการถอดแบตออกนานๆ หรือ แบตหมดนานๆ นี่เป็นเรื่องปกติของ XDA II ค่ะ
เนื่องจากโปรแกรมทั้งหมดจะถูกติดตั้งไว้ใน RAM ... หากไม่มีไฟไปเลี้ยงเป็นเวลานาน ข้อมูลทั้งหมดก็หายแน่นอนค่ะ
ดังนั้น ... อย่าลืมหมั่น Backup ข้อมูลต่างๆ และ Sync Contacts กับ outlook อย่างสม่ำเสมอด้วยนะค๊ะ Surprised

มาถึงเรื่องที่ว่า กล้องไม่ทำงาน และโปรแกรมบางตัวหายไป ... สาเหตุมาจาก ตอนที่คุณทำการ Up ROM ใหม่
ROM ตัวนั้น ไม่ได้มีการติดตั้งไฟล์ต่างๆ ใน Extended_ROM ลงไปด้วย ((โปรแกรมกล้อง และ อีกหลายๆโปรแกรมจะอยู่ใน Extended_ROM ค่ะ))
เพราะฉะนั้น ถึงจะทำการ Hard Reset ยังไง ... โปรแกรมเหล่านั้น ก็ไม่กลับมาหรอกค่ะ

วิธีที่จะทำได้ก็คือ ... เอา Extended_ROM มาติดตั้ง หรือไม่ก็ต้องทำการ Up ROM ใหม่อีกครั้งค่ะ Wink
TEEHERO
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Mar 2006 09:57  

ทีนี้ว่า ผมไม่ค่อยเข้าใจนะครับ Power + Action(ปุ่มลูกศร กดลงไปตรงๆ) ต้องกดค้างรึเป่านะครับ แล้วค่อยกด Soft Reset นะครับ โทษนะครับ ไม่รู้จริงๆนะครับขอบคุณนะครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Windows Phone Community - วินโดว์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: