Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 ระยะเวลาแบตของ Ipaq 6828

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Windows Phone Community - วินโดว์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 3 / เข้าชม: 4874
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ระยะเวลาแบตของ Ipaq 6828
วันที่โพสท์ : 22 Jul 2006 19:48  
ตอบโดยอ้างถึง  

เนื่องจากผมพึ่งเปลี่ยนมาใช้ pocket PC ซึ่งเมื่อก่อนใช้มือถือโนเกีย ระยะเวลาเฉลี่ยนของแบตก็อยู่ได้ 1.5-2.5 วัน แต่พอมาใช้ pocket PC ได้วันกว่าๆ บางทีกลับไปถึงบ้านก็เหลือ 40 % แล้ว เลยต้องชาร์ทไฟทุกวัน

เลยอยากสอบถามเพื่อนๆ พี่ๆ ว่ามีระยะเวลา เฉลี่ยนการใช้งานของแบตเท่าไหร่บ้างครับ
-`๏'- โ อ๊ ต -`๏'-
SP Moderator
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: นครราชสีมา
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: ระยะเวลาแบตของ Ipaq 6828
วันที่โพสท์ : 22 Jul 2006 22:44  

k_thanan ผู้เขียน:
เนื่องจากผมพึ่งเปลี่ยนมาใช้ pocket PC ซึ่งเมื่อก่อนใช้มือถือโนเกีย ระยะเวลาเฉลี่ยนของแบตก็อยู่ได้ 1.5-2.5 วัน แต่พอมาใช้ pocket PC ได้วันกว่าๆ บางทีกลับไปถึงบ้านก็เหลือ 40 % แล้ว เลยต้องชาร์ทไฟทุกวัน

เลยอยากสอบถามเพื่อนๆ พี่ๆ ว่ามีระยะเวลา เฉลี่ยนการใช้งานของแบตเท่าไหร่บ้างครับ

สำหรับเรื่องแบ็ตนี่อยู่ที่ลักษณะการใช้งานของแต่ละคนคับ มันพูดยากว่าจะใช้ได้นานขนาดไหนอ่ะนะ อย่างผมเองใช้ Atom ชาร์จเต็มแล้วถ้าไม่ค่อยใช้เลย คือไม่ได้โทรออกรับสาย หรือการใช้งานอื่นใด อย่างมากอยู่ได้ประมาณ 3 วันเต็มที่คับ แต่ถ้าใช้งานบ้าง เช่น โทรออกรับสาย วันละครั้งสองครั้งไม่เกินครั้งละ 2-3 นาที เป็นอย่างงี้ทุกวันก็ได้เต็มที่ 2 วันไม่ขาดไม่เกิน แต่ถ้าวันไหนใช้งานเช่นโทร 2 ชม.ขึ้นไป ใช้งานด้าน PIM หรือว่า Sync กับ Notebook เปิดใช้งาน Bluetooth บ้างประมาณ 30 นาที ใช้ WiFi 15 นาที ก็คงอยู่ได้แค่วันเดียว ไม่น่าจะเกินนี้ แต่ถ้าเปิด WiFi นานเป็น ชม.ก็คงไม่ถึงวันคับ หมดเกลี้ยง ดังนั้นก็ไม่ต้องแปลกใจคับที่ว่าแบ็ตของคุณหมดไว ถ้าสิ่งที่ผมเล่าให้ฟัง ตรงกับลักษณะการใช้งานของคุณแล้วก็แสดงว่าน่าจะเป็นปกติของพวก PPC ที่แบ็ตหมดไวอยู่แล้วคับ คือถ้าแบ็ตใกล้หมดก็ชาร์จได้เลยคับ ไม่ต้องรอให้หมดก็ได้นะ เหลือประมาณ 30% ก็ชาร์จได้เลยคับ ไม่มีปัญหา โดยเฉลี่ยแล้วคงต้องชาร์จวันต่อวันแหล่ะคับ แต่ก็อย่างว่า 6828 แบ็ตมันความจุเท่าๆ กับ Atom ก็คงใช้งานได้นานกว่าพวก WM 2003 Se ที่ความจุอยู่ที่พันกว่า ๆ อ่ะนะ Very Happy
k_thanan
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ : thank you
วันที่โพสท์ : 23 Jul 2006 11:04  

ขอบคุณมากครับ
แล้วเรื่องชาร์ทแบท เท่าที่พออ่านบทความที่อื่นๆ มาเค้าก็บอกมาว่า ไม่จำเป็นต้องให้ถึง 0-10% แล้วค่อยชาร์ท เด๊ยวนี้พอ 40-50 % ถ้ามีโอกาสผมก็เสียบชาร์ทแล้วครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบที่ดีครับ
butter11
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: สมุทรสาคร
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Jul 2006 11:08  

ปิดบลูทูธ หรือยังครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Windows Phone Community - วินโดว์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: