Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 T 600 สุดแค้น.......ช่วยอ่านกันหน่อย

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Sony Community - โซนี่ คอมมูนิตี้
ตอบ: 12 / เข้าชม: 7818
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : T 600 ???????.......????????????????
วันที่โพสท์ : 18 May 2003 01:23  
ตอบโดยอ้างถึง  

SONY ERICSSON T 600 มันขึ้น "ฉุกเฉินเท่านั้น" บ่อยมาก จะว่าเป็นที่ sim ก็ไม่ใช่นะ เพราะลองเอา sim อื่นมาใส่ก็เป็นเหมือนกัน ทำไงดี เป็นที่ตัวเครื่องแน่ ๆ เลย ช่วยออกความเห็นกันหน่อยนะ
เป็นทุกเครื่องครับ.... ศูนย์ก็แก้ไม่ได้..... เครื่องผมก็เป็น
ไปศูนย์ 5 หนแล้วก็แก้ไม่ได้...ทาง ..บ.กลืนไม่เข้า คายไม่ออกครับ ถ้ามีใครแก้ได้ช้วยบอกด้วย จะเป็นพระคุณอย่างสูง... ball2k@yahoo.com / 02-939-9849 1กด 1 /
01-955-8888
Khomsiri
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: T 600 ???????.......????????????????
วันที่โพสท์ : 18 May 2003 10:12  

บอล ผู้เขียน:
SONY ERICSSON T 600 มันขึ้น "ฉุกเฉินเท่านั้น" บ่อยมาก จะว่าเป็นที่ sim ก็ไม่ใช่นะ เพราะลองเอา sim อื่นมาใส่ก็เป็นเหมือนกัน ทำไงดี เป็นที่ตัวเครื่องแน่ ๆ เลย ช่วยออกความเห็นกันหน่อยนะ
เป็นทุกเครื่องครับ.... ศูนย์ก็แก้ไม่ได้..... เครื่องผมก็เป็น
ไปศูนย์ 5 หนแล้วก็แก้ไม่ได้...ทาง ..บ.กลืนไม่เข้า คายไม่ออกครับ ถ้ามีใครแก้ได้ช้วยบอกด้วย จะเป็นพระคุณอย่างสูง... ball2k@yahoo.com / 02-939-9849 1กด 1 /
01-955-8888

ถ้าขึ้นคำว่า "ฉุกเฉินเท่านั่น" หรือ "SOS only" แสดงว่ามันไม่มีสัญญาณนะครับ กรณีนี้อาจเป็นได้หลายสาเหตุ
1.มีปัญหาเวลาอยู่ที่เดิม กรณีนี้เป็นที่เครือข่าย
2.มีปัญหาทุกที่ กรณีนี้เป็นที่ตัวเครื่อง

ถ้าหากเอาไปอับเวอร์ชั่นแล้วไม่หาย(การแฟลช Firmware เวอร์ชั่นสูงกว่าเข้าไป)
อาจจะเป็นที่ตัว PA หรือตัวรับสัญญาณครับ

ผมมีเพื่อนที่ใช้ รุ่น T600 อยู่แต่ก็ใช้งานได้ปกติครับ แต่ประวัติมือถือ Ericsson ก่อนจะเปลี่ยนมาเป็น Sony Ericsson เคยมีปัญหาเรื่องเรื่องสัญญาณทางด้านฮาร์ดแวร์ครับ
Mr.k
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : SoS
วันที่โพสท์ : 20 May 2003 16:50  

เพิ่งซื้อมาใช้เหมือนกันแต่ยังไม่เคยเจอนะครับขึ้น "ฉุกเฉิน" ตลอดเวลา ที่เจอก็คือตอนเลือกเมนูตรงแถบคาดสีดำจะกระพริบ ๆ นะครับ แต่ก็ไม่มากส่วนกรณีฉุกเฉินเคยอ่านกระทู้ในพันธ์ทิพย์แล้วเจอในกรณีคุณเหมือนกันเขาบอกว่าจะเกิดขึ้นในกรณีที่ใส่ไว้ในกระเป๋าเช่น กระเป๋ากางเกง หรือกระเป๋าสะพาย เป็นต้นนะครับ ไม่ทราบว่าคุณเกิดขึ้นในกรณีไหนเหรอครับ
ดาว.
Cool Member
Cool Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ??????????????
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2003 19:17  

เป็นเหมือนกันค่ะ จะไม่โดนไม่รู้หรอกว่ามันเป็นที่ตัวเครื่องเองค่ะ

2ปีที่แล้วตอนที่t68mกำลังขายใหม่ๆ เราชอบมากก็ซื้อมาเลยค่ะตอนนั้นออกวันแรกเลยนะมีเครื่องนอกขาย24000ที่มาบุญครอง ใจจริงไม่อยากได้เครื่องนอกเพราะเสียแล้วมันซ่อมยากแต่ก็คิดว่าอยากได้เร็วๆอ่ะ คงไม่เสียมั้ง ก็ใช้ได้ประมาณ3เดือนมั้ง วันนึงเรื่องช๊อคก็เกิดขึ้นค่ะ หน้าจอมันขึ้นว่าSOS call only หรือ ฉุกเฉินเท่านั้น (ตอนนั้นมันยังไม่มีภาษาไทย) แบบว่ากลุ้มใจมากๆเลย เครื่องนอกด้วย โทรไปถามศูนย์เค้าบอกว่าอาจจะเป็นที่เครือข่าย แต่เราว่าไม่ใช่ เอาซิมเดิมใส่เครื่องอื่นไม่เป็นนะ แต่เอาซิมใหม่มาใส่เครื่องนี้ก็โทรไม่ได้เหมือนเดิม เป็นที่เครื่องล้านเปอร์เซ็น เอาไปซ่อมที่ศูนย์ก็ไม่ได้ สุดท้ายเราก็ไปถามร้านที่ซื้อมาเค้าบอกไม่รู้เป็นไร เค้าก็เลยรับซื้อคืนไป9000 เจ็บใจมากๆเลยอ่ะ

เราว่านายเป็นแบบเราแหละ แล้วแต่ดวงของเครื่องนะ ถ้าเครื่องศูนย์ก็ยังไม่น่าเป็นไร ส่งไปซ่อมหรือให้เค้าเปลี่ยนให้ก็ได้ แต่เครื่องนอกนี่ซิลำบาก ต่อไปนี้จะไม่ซื้อเครื่องนอกอีกเลยสาบาน
McDO!
SP Moderator
Year's Star

หัวข้อ : t 600 ??????????????????
วันที่โพสท์ : 28 Jun 2003 19:49  

ไม่ควรใช้ตั้งแต่แรกแล้วนะ แพงมากกกกกกกกกกก ช่วงแรก
อ๊อดอคอสต้า
Year's Star

หัวข้อ : Sony Ericsson
วันที่โพสท์ : 25 Jul 2003 13:30  

ใช้ Sony Ericsson, Ericsson ต้องทำใจหน่อยครับ เพราะว่าผมเคยใช้อยูพักหนึ่งประมาณ 6 เด์อนได้ จะมีปํญหาดังกล่าวเช่นกัน ตอนแรกก็ไม่ได้ใส่ใจเท่าไร พอมาพักหลังก็เริ่มเบื่อ(เครื่องศูนย์นะครับ)ซื้อก็แพงเสียดายเงิน
Manchester_United
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Aug 2003 00:02  

ปมก็มีความเหงคล้ายกานก๊าบ ตอนเปง Ericssion เครื่องไม่ค่อยดีเยยก๊าบ แต่พอแปลงร่างเปงอ้ายมดแดง เอ้ย เปงSonyEricssion แย้ว ปมว่าอาการเหล่าน้านได้หายปายแย้วก๊าบ
(เหมือนมดแดงแปลงกาย เก่งขึ้นอะก๊าบ อิอิ)
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Aug 2003 10:09  

ผมว่าเป็นข้อดีที่ยี่ห้ออื่นไม่มีนะ

การที่หน้าจอสามารถแสดงผลภาครับได้อย่่างรวดเร็ว ว่า "ฉุกเฉินเท่านั่น" หรือ "SOS only" ย่อมแสดงให้เห็นว่าเราอยู่ในจุดที่ไม่มีสัญญาณ ให้รีบเดินไวๆๆๆ

ในขณะที่ยี่ห้ออื่น สัญญาณเต็ม แต่รับสายเข้าไม่ได้ เพราะไม่รู้ตัวมาก่อนว่าอยู่ในจุกอับสัญญาณอะ
ฉัตรชัย
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Aug 2003 12:24  

มีปัญหาเหมือนกันครับตั้งแต่ตอนใช้ T20 จนถึง T68 ก็ยังเป็นอยู่ตอนนั้นใช้ GSM คาดว่าน่าจะเป็นภาครับสัญญาณของตัวโทรศัพท์ไม่ค่อยดี
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Aug 2003 20:55  

โอ้ เหรอก๊าบ T68 ก็เปงหรือนี่ ไม่น่าเยย ผู้จัดการทีมชาติ อังกฤษ นี้ไม่ปรับปรุง เยยอิอิ (ล้อเล่น) ลองมาใช้ P800 จิก๊าบ แจ๋วจิงๆๆๆ (หลงรัก ยิ่งก่าแพนอีกเหอๆ ว่าปายน้าน)
มะนาวหวาน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????? T600
วันที่โพสท์ : 21 Aug 2003 10:53  

เราก็มีปัญหาเหมือนกับทุกๆคนที่เจอ รู้สึกเสียดายเงินมากซื้อตั้งแต่ราคาเกือบหมื่น ตอนนี้ตกฮวบ เพราะของมันฮ่วย ไม่ใช่ใช้ไม่เป็นหรือ ไม่อ่านคู่มือ เข้าศูนย์ก็เข้าแล้วเสียดายเงินกับความรู้สึก มันฮ่วยครบชุดเลยนะ เรื่องสัญญาณที่ตอนแรกไม่รู้ตัวคิดว่าเพื่อนโกหกโทรมาหาเราแต่ติดต่อไม่ได้ หลายครั้งเข้าชักเอ๊ะใจ จนพ่อแม่เราโวยว่าเราทำไมไม่เปิดมือถือ ที่ไหนได้เราไม่เคยปิดเครื่องเลย วันดีคืนดีไม่มีสัญญาณขึ้นมาเฉยๆ ทั้งวันต้องปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่คอยทำอยู่อย่างนั้น วันไหนมีธุระที่ต้องมีคนติดต่อทางโทรศัพท์ ต้องคอยจ้องแต่โทรศัพท์ว่าวันนี้มันจะออกฤทธิอะไร คอยtestคอยทดสอบจนจะบ้าตาย เมื่อวานเพิ่งโดนแม่โวยอีกรอบ เราจึงตัดสินใจ พอกันทีเถอะ ไม่ได้ร่ำได้รวยมาจากไหนแต่ก็มีความอดทนจำกัด จะขายคนใกล้ตัว กลัวโดนตบตาย ลาก่อนsony ericson เชื่อเราเถอะมันเป็นความจริง
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Aug 2003 20:13  

ปมว่านะก๊าบ คุงมะนาวหวาน ไหนๆก็ลองมาหลายตัวแย้วเจ้า sony ericsson ลองอีกสักตัวจิก๊าบ ลอง P800 (เครื่องศูนย์ นะ เครื่องหิ้วไม่แนะนำ)ปมว่า ถูกจายใช่เยย มะเคยรวนเยย ปมใช้อยู่ ส่วนตัวของคุงที่ไม่ดีเอาปายขายทิ้งได้เยยก๊าบ แย้วลอง P800 เชื่อปมเถอะ
ปล.ถ้าไม่ดี ให้เหยียบหน้าเยยเอา
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Sep 2003 20:19  

Sony Ericsson T600 และ Ericsson T66 จะมีปัญหาเหมือนกันตรงที่เสารับ-ส่งสัญญาณที่ซ่อนอยู่ในตัวเครื่องนั้นมีขนาดเล็ก ทำให้การจับสัญญาณไม่ดีเท่าเครื่องรุ่นใหญ่ๆ อย่าง T68i T300 T310 T610 จะมีปัญหามากหรือน้อยก็ขึ้นอยู่กับพื้นที่ที่ใช้งานครับ
ที่พวกคุณบอกว่า Sos Call Only ขึ้นที่หน้าจอบ่อยนั่นเป็นเพราะพื้นที่ตรงนั้นไม่มัสัญญาณนั้นไม่จริงหรอกครับ! หากไม่มีสัญญาณจริงทำไมเครื่องรุ่นอื่นที่ใช้ระบบเดียวกันและใช้อยู่ในที่ๆ เดียวกัน เวลาเดียวกันจึงโทรออกและรับสายเข้าได้ล่ะครับ?

เครื่องที่มีปัญหาขึ้น Sos Call Only บ่อย (ส่วนใหญ่ใช้ซิมของ AIS) บางทีก็ขึ้นทั้งวันไม่หาย แต่บางเครื่องอาจขึ้นมาเป็นครั้งคราวแล้วก็หายไป นั่นเป็นเพราะระบบเครือข่ายของ AIS มีการ Roming สัญญาณ GSM 900 กับ 1800 (Take over มาจาก Hello 1800) เข้าด้วยกัน และมีการปรับปรุงสัญญาณในบางพื้นที่ ทำให้เพื่อนๆ ที่ใช้งานอยู่ในพื้นที่ดังกล่าวมีปัญหาโทรออก-รับสายเข้าไม่ได้ (ขึ้น Sos Call Only)

ที่ผมทราบก็เพราะ เครื่อง T66 ของผมที่เคยใช้อยู่ (ตอนนั้นซื้อ 8 พันกว่าบาท แต่ตอนออกมาใหม่ๆ หมื่นกว่านะครับ) จะมีปัญหาขึ้น Sos Call Only บ้างก็ในบางครั้ง แต่อยู่ๆ กลับมีปัญหาขึ้น Sos Call Only ตลอดทั้งวันไม่หายเลย ปิดเครื่องถอดแบตฯ ออกแล้วใส่กลับเข้าไปใหม่ก็แล้ว ก็ยังเป็นเหมือนเดิม ผมเอาเครื่องไปที่ Loxley บางเขน ถึงขนาดนั่งจับเข่าคุยกะพนักงานเลยว่าสาเหตุมันเป็นเพราะอะไร?
ช่างได้ทำการตรวจเช็คเครื่องของผมอย่างละเอียดใช้เวลาประมาณ 2 ชั่วโมง (เครื่องศูนย์และยังอยู่ในประกันฯ)

ทาง Loxley ยืนยันมาว่า ตัวเครื่องไม่มีปัญหา แต่เป็นที่ระบบสัญญาณของ AIS ที่มีการ Roming สัญญาณ GSM 900 และ 1800 เข้าด้วยกันและมีการปรับปรุงสัญญาณในบางพื้นที่ ประกอบกับตัวเครื่องมีเสารับสัญญาณที่ซ่อนอยู่ภายในขนาดเล็กมาก ทำให้ T66 และ T600 ที่ใช้งานอยู่บริเวณดังกล่าวไม่สามารถจับสัญญาณได้ หน้าจอจึงปรากฏคำว่า Sos Call Only

ผมก็โต้แย้งไปว่า ก่อนที่ผมจะเดินทางมาที่นี่ ผมโทรตรวจสอบสัญญาณกับทาง AIS Call Center (1175) แล้ว ทาง AIS บอกว่าสัญญาณปรกติดี แต่
ทาง Loxley ยืนยันอีกว่า ทาง AIS มีการปรับปรุงสัญญาณจริงและได้โทรมาแจ้งกับทางศูนย์ Loxley ว่า การปรับปรุงสัญญาณอาจทำให้เครื่องลูกข่ายมีปัญหารับ-ส่งสัญญาณไม่ได้ แต่ไม่ยอมบอกความจริงกับลูกค้าเพราะเกรงว่าลูกค้าจะโวยวาย!

อยากถาม AIS เหลือเกินว่า การปรับปรุงสัญญาณนั้นหมายถึง การปรับปรุงสัญญาณที่เคยใช้ได้ดีอยู่ให้แย่ลงหรือเปล่า? มือถือเครื่องละเกือบหมื่นอยู่ๆ ก็โทรออก-รับสายเข้าไม่ได้ แล้วมันจะเป็นมือถือได้ยังไง? บริษัทฯ มหาชนใหญ่โตอย่าง AIS รับผิดชอบต่อลูกค้าด้วยการให้ข้อมูลเท็จหลอกลูกค้าอย่างนี้หรือ?
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Sony Community - โซนี่ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: