Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 ช่วยด้วยครับ 6680 hard reset ไม่ได้ครับ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตอบ: 7 / เข้าชม: 7211
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: พังงา
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ช่วยด้วยครับ 6680 hard reset ไม่ได้ครับ
วันที่โพสท์ : 02 Jan 2007 19:06  
ตอบโดยอ้างถึง  

ตอนนี้ใช้ 6680 ครับ วันนี้ทำการ hard reset เครื่องครับ โดยกด *#7370# ทำทุกอย่างตามขั้นตอนแต่ทำไมพอรีสต๊าดเครื่องแล้วทั้ง ข้อความ,เบอร์ติดต่อ,วันที่บันทึกในปฏิทิน มันยังไม่ลบเลยครับ ยังมีค้างอยู่เลย ลองถอด mmc ออกแล้วนะครับ ลบโปรแกรมทุกอย่างออกหมดแล้วครับ ลบออกหมดเลยแต่ทำไมมันยังไม่ได้ครับไม่ทราบว่าต้องทำยังไงครับถึงจะ Hard reset ได้ ช่วยทีครับ ด่วนเลยนะครับ ขอบคุณมากครับ
nkboard
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jan 2007 22:50  

ฝากคำถามอีกนิดนึงครับ ผมใช้ 6681 บางทีเครื่องมันก็รวนไปบ้าง

ไม่ทราบว่าจะทำ Soft Reset ยังไงครับ ทำแล้วเป็นไง มีผลต่อเครื่องมากมั้ยครับ ? Question
atthaphon_s
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: YaLa
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jan 2007 23:46  

nkboard ผู้เขียน:
ฝากคำถามอีกนิดนึงครับ ผมใช้ 6681 บางทีเครื่องมันก็รวนไปบ้าง

ไม่ทราบว่าจะทำ Soft Reset ยังไงครับ ทำแล้วเป็นไง มีผลต่อเครื่องมากมั้ยครับ ? Question

-Soft Reset ก็คือ การคืนการตั้งค่า( เช่นค่าหูฟัง ค่าวันที่ ค่านาฬิกา และอื่นๆ ) กลับสู่สถานะเดิม แต่ โปรแกรมหรือซอฟแวร์หรือ sms หรือข้อมูลต่างๆ จะไม่หายนะครับ มันจะไม่ได้ล้างข้อมูลเหล่านั้น
-Hard Reset ก็คือ การโหลดค่าดั้งเดิมของโทรศัพท์กลับมาแทนที่ค่าที่เราเคยตั้งไปแล้ว แน่นอนครับ รายชื่อสมุดโทรศัพท์ หรือ ซอฟแวร์ตัวอื่นๆ ที่เคยๆ ลงๆ ไปก็หายเกลี้ยง เหมือนเครื่องตอนซื้อใหม่ตามแบบออริจินอล แบบมาตรฐานโรงงานเลยทีเดียว

มีผลต่อเครื่องใหม คือ จะว่าไงดีหละ ผมทำมาเป็นร้อยเป็นพันรอบแล้วมั๊ง มันก็ยังอยู่ดี แต่ ก็ บอกตามตรงว่า "ไม่ควรไปรีเซ็ทพร่ำๆ เพรื่อๆ" ปล่อยๆ ให้มันอยู่ตามปกติของมันนะดีแระ
จิม
Year's Star

จังหวัด: Chol-Bu-Ri มังค
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jan 2007 17:13  

ถ้าคิดอะไรไม่ออกแล้ว ลองวิธีนี้ก่อนเอาเครื่องส่งศูนย์นะครับ

อีกวิธีนะครับ HardReset อีกแบบ

1. ก่อนการลงมือ ตรวจสอบแบตก่อนนะครับ (เยอะๆ เข้าไว้ครับ)
2. กดปุ่ม โทรออก + 3 + * พร้อมกัน แล้วเปิดเครื่องครับ
3. หน้าจอจะขึ้ว่า Format ใช้เวลาประมาณ 3 นาทีเป็นอันเสร็จ
4. เอา MMC ไป Format ที่ PC ก่อน แล้วค่อยมา Format ที่มืออีกรอบครับ

ขั้นตอนอ่านจากนี้ครับ
รวบรวม คู่มือ-เทคนิค สำหรับ มือถือ SYMBIAN PHONE
devilcs
Year's Star

จังหวัด: พังงา
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jan 2007 17:41  

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบมากนะครับ ผมลองใช้ โทรออก+3+* แล้วครับ สรุปว่าทำได้ครับ มันเลยทำให้ผมเกิดคำถามว่า ถ้าผมทำแบบวิธี โทรออก+3+* ได้ แสดงว่า rom ผมมีปัญหารึป่าวคับ ขอบคุณมากนะครับ
จิม
Year's Star

จังหวัด: Chol-Bu-Ri มังค
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jan 2007 17:11  

devilcs ผู้เขียน:
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบมากนะครับ ผมลองใช้ โทรออก+3+* แล้วครับ สรุปว่าทำได้ครับ มันเลยทำให้ผมเกิดคำถามว่า ถ้าผมทำแบบวิธี โทรออก+3+* ได้ แสดงว่า rom ผมมีปัญหารึป่าวคับ ขอบคุณมากนะครับ

เปล่าครับ เป็นเพราะ OS ของมือถือที่ Load มาจาก ROM เพื่อใช้งานปกติมีปัญหา
อาจเป็นเพราะคุณ Install Software บางตัวไปทับ File System ของระบบนะครับ
atthaphon_s
Year's Star

จังหวัด: YaLa
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jan 2007 19:49  

ถูกแบบที่คุณจิมว่ามาครับผม เพราะ ถ้ารอมมีปัญหาจริง HR สองวิธีนี้ จะทำไม่ได้เลย
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: