Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia 6300 - โนเกีย
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 7, 8, 9, 10, 11, 12  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 1143 / เข้าชม: 3269320
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: สมุทรปราการ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 May 2007 06:46  
ตอบโดยอ้างถึง  

เครื่องรีสตาร์ทเองนี่ เป็นเรื่องปกติของมือถือในปัจจุบันอ่ะครับ ไม่ต้องเป็นกังวลหรอกครับ.

เป็นกันทุกเครื่อง ทุกยี่ห้อ ทุกรุ่น ไม่เชื่อก็เข้าไปอ่านที่บอร์ดอื่นๆดูสิครับ เป็นกันทั้งนั้นแหละ

อยู่ที่ว่าเครื่องไหนเป็นบ่อยกว่ากันเท่านั้นเอง สบายใจได้ครับ.

วิธีแก้ไขเบื้องต้น ปิดเครื่องแล้วถอดแบตออก ซักสิบห้านาทีแล้วค่อยใส่แบตเข้าไป/เปิดเครื่อง

ถ้าอาการยังไม่ทุเลาลง ก็เอาไปอัพ FW ใหม่เลย...

ถ้าพนักงานเขาบอกว่าเครื่องตัวนี้เป็น FW ตัวใหม่แล้ว คุณก็บอกอาการของเครื่องให้เขารู้ และ

ขออัพ FW ทับลงไปเลย...

อ่อ... มีทิปเล็กๆมาฝาก ไม่รู้ว่ารู้กันรึยัง ซองหนังที่แถมมาให้อ่ะ เวลาจะเอาเครื่องออกจากซอง
ให้ บีบตรงมุมข้างๆ ตรงส่วนหัวของซองนิดนึง โทรศัพท์ก็จะดึงออกมาง่ายๆครับ (ระวังมันหลุดมือหล่นนะ)

Wink

.
Bank7788
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 May 2007 15:27  

พึ่งซื้อมาเมือวาน เพื่อนๆเป็นเหมือนกันเปล่าครับ

คือ เสียงระดับ 1-4 มันเบาๆๆๆๆ มากๆๆ ไม่ได้ยินอะไรเลย

เวลาตั้งเสียงต้องปรับระดับ 5 ตลอด งง จริงๆ
6300
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : 6300
วันที่โพสท์ : 11 May 2007 15:49  

เราใช้เสียง ระดับ 7 อ่ะ มานก็พอดีๆอ่ะ

ม่ายเบาไปม่ายดังไป

อยากรู้เหมือนกานว่าครายใช้ระดับเสียงไหนไหนมั่งบอกด้วย

เรื่องเครื่องรีสตาร์ทเราก็เปงอ่ะแต่ม่ายบ่อยปรามาน 3 ครั้ง อ่ะ
PM_Lover
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: MonkeyZ TowN
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : อื้มๆๆๆ
วันที่โพสท์ : 11 May 2007 16:37  

ไม่รู้ว่ามีคนรู้กันแยะหรือยังนะคับว่า
เจ้าโนเกีย series40 เนี่ย
เวลาพิมข้อความนะคับ กด* จะเป็นสระข้างบนกะข้างล่าง
กด0 จะเป้นสระบรรทัดเดียวกะพยัญชนะ
แล้วก้อถ้าเว้นวรรค กด 0 สองครั้งติดกันนะคับ
อ้อ อีกอย่าง ถ้าจะเป็นเอนเทอร์ (ขึ้นบรรทัดใหม่) กด0 สามครั้งติดกันนะคับ
มันจะสะดวกขึ้นนะคับ ไม่ต้องเปลี่ยนเป็นภาษาอังกฤษแล้วมาเปลี่ยนเป็นภาษาไทยใหม่ จาได้รวดเร็วขึ้นในการพิมพ์ข้อความนะคับ

แหะๆ สงสัยจาใช้พวกซิมเบี้ยนกันซะแยะ
เลยคงไม่รู้ เกี่ยวกับ series40

ยังไงถ้ารู้มาแล้ว ก้อแบบว่าขอโทษด้วยละกันนาครับผม
6300
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 May 2007 17:01  

คือ อยากจาถามว่าเมมโมรี่การ์ดของ 6300 นี่เค้าเรียกว่าอารายอ่ะ

มานเล็กมากๆอ่ะ

mini SD card หรอ ช่ายป่ะ

ครายรูบอกด้วยนะ

แทงกิ้ว
=yt=
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: อื้มๆๆๆ
วันที่โพสท์ : 11 May 2007 18:59  

PM_Lover ผู้เขียน:
ไม่รู้ว่ามีคนรู้กันแยะหรือยังนะคับว่า
เจ้าโนเกีย series40 เนี่ย
เวลาพิมข้อความนะคับ กด* จะเป็นสระข้างบนกะข้างล่าง
กด0 จะเป้นสระบรรทัดเดียวกะพยัญชนะ
แล้วก้อถ้าเว้นวรรค กด 0 สองครั้งติดกันนะคับ
อ้อ อีกอย่าง ถ้าจะเป็นเอนเทอร์ (ขึ้นบรรทัดใหม่) กด0 สามครั้งติดกันนะคับ
มันจะสะดวกขึ้นนะคับ ไม่ต้องเปลี่ยนเป็นภาษาอังกฤษแล้วมาเปลี่ยนเป็นภาษาไทยใหม่ จาได้รวดเร็วขึ้นในการพิมพ์ข้อความนะคับ

แหะๆ สงสัยจาใช้พวกซิมเบี้ยนกันซะแยะ
เลยคงไม่รู้ เกี่ยวกับ series40

ยังไงถ้ารู้มาแล้ว ก้อแบบว่าขอโทษด้วยละกันนาครับผม

เป็นข้อมูลที่มีประโยชน์มากครับ ผมก็เพิ่งรู้เหมือนกันครับเรื่องกด 0 สามครั้งอ่ะครับ
สะดวกดีแฮะ

อ้อส่วนรีบนอ่ะครับ การ์ดที่ใช้คือ micro SD ครับ ไม่ใช่ nini SD
jok01
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 May 2007 01:28  

สวัสดีคับ ไม่ค่อยได้เข้ามาเยย เริ่มคึกคักอีกแล้วเหรอคับ ดีจังเลย

เครื่องผมซื้อช่วงต้นเดือน มีนาคม ใช้มาก็ 2 เดือนกว่าแล้วครับ
ไม่เคยรีสตาร์ทเองซักครั้ง ไม่เคยจริงๆ ใช้แบบทรหดด้วยคับ
แบบชาร์ตแบตเกือบๆทุกวันเลย นอกจากวันไหนไม่ค่อยว่างก็
ไม่ได้เล่นเท่าไหร่แบตก็อยู่ได้ 2 วัน บางวันชาร์ต 2 ครั้งเพราะ
เล่นบ่อย ไม่ค่อยได้ปิดเครื่องครับ ปิดเครื่องเดือนละครั้งครั้งละ
1 คืน พอเครื่องรุ่นใหม่ๆออกมา ทำไมเริ่มมีเครื่องรีสตาร์ทเอง
เมื่อก่อนไม่เห็นมีคนพูดถึงเรื่องนี้ ก็เลยสงสัยว่ามันเป็นเฉพาะ
เครื่องรุ่นที่ออกมาทีหลังรึป่าว ถ้าใครซื้อมานานแล้ว ก่อนเมษา
เครื่องเคยรีสตาร์ทหรือไม่รีช่วยโพสตอบทีนะคับ กับใครที่ซื้อมา
ในช่วงหลังๆ แล้วเป็นอาการแบบนี้โพสให้ขอมูลกันไว้ด้วยนะครับ

ขอบคุณทุกๆท่านมากๆครับ -/\-
ปล. ท่านที่บอกว่า เอาเครื่องไปอัพ FW << FW แปลว่าอะไรเหรอคับ ผมไม่รู้จักจริงๆอ่ะ ช่วยแนะด้วยครับ
ปล.2 ทำให้เล่น MSN บนมือถือยังไงครับผมทำมะเปงอ่า - -" (ใช้ระบบทรูมูฟคับ)
=yt=
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 May 2007 08:55  

ผมซื้อมาก่อนเมษาเช่นกันครับ ผมซื้อราวๆ เดือนมีนาคม
ถ้าจะบอกว่าอยู่ดีๆแล้วมันรีสตาร์ทไปเอง อันนี้เรียกว่าไม่เคยเช่นกันครับ
เคยเป็นแค่เวลาเล่นเกมหรือเข้าแอพพลิเคชั่น แต่หลังๆไม่เป็นครับ
ตอนที่เป็นก็แค่ครั้ง สองครั้งเองครับ ผมเองก็สงสัยอยู่เหมือนกันว่า
รอบหลังที่นำเข้ามามีปัญหาหรือเปล่า -*-

FW = Firm Ware ครับ ถ้าจะมีปัญหาน่าจะเป็นตัวนี้ล่ะมั้งครับ
ใครจำได้วิธีกดหาดู FW โพสบอกด้วยนะครับ จะได้ดูว่ารุ่นรอบการนำเข้า
รุ่นก่อนเมษากับรุ่นหลังเมษาเป็นรุ่นเดียวกันหรือเปล่า จะได้ช่วยกันตรวจสอบครับ
ipup
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 May 2007 17:47  

jok01 ผู้เขียน:
สวัสดีคับ ไม่ค่อยได้เข้ามาเยย เริ่มคึกคักอีกแล้วเหรอคับ ดีจังเลย

เครื่องผมซื้อช่วงต้นเดือน มีนาคม ใช้มาก็ 2 เดือนกว่าแล้วครับ
ไม่เคยรีสตาร์ทเองซักครั้ง ไม่เคยจริงๆ ใช้แบบทรหดด้วยคับ
แบบชาร์ตแบตเกือบๆทุกวันเลย นอกจากวันไหนไม่ค่อยว่างก็
ไม่ได้เล่นเท่าไหร่แบตก็อยู่ได้ 2 วัน บางวันชาร์ต 2 ครั้งเพราะ
เล่นบ่อย ไม่ค่อยได้ปิดเครื่องครับ ปิดเครื่องเดือนละครั้งครั้งละ
1 คืน พอเครื่องรุ่นใหม่ๆออกมา ทำไมเริ่มมีเครื่องรีสตาร์ทเอง
เมื่อก่อนไม่เห็นมีคนพูดถึงเรื่องนี้ ก็เลยสงสัยว่ามันเป็นเฉพาะ
เครื่องรุ่นที่ออกมาทีหลังรึป่าว ถ้าใครซื้อมานานแล้ว ก่อนเมษา
เครื่องเคยรีสตาร์ทหรือไม่รีช่วยโพสตอบทีนะคับ กับใครที่ซื้อมา
ในช่วงหลังๆ แล้วเป็นอาการแบบนี้โพสให้ขอมูลกันไว้ด้วยนะครับ

ขอบคุณทุกๆท่านมากๆครับ -/\-
ปล. ท่านที่บอกว่า เอาเครื่องไปอัพ FW << FW แปลว่าอะไรเหรอคับ ผมไม่รู้จักจริงๆอ่ะ ช่วยแนะด้วยครับ
ปล.2 ทำให้เล่น MSN บนมือถือยังไงครับผมทำมะเปงอ่า - -" (ใช้ระบบทรูมูฟคับ)

FW คือเฟิร์มแวร์ค่ะ ยังเล็งๆอยู่เลยค่ะ เสียดายน้อง 7270 แบล็ค
มานกะลังจะสิ้นลมอ่ะค่ะ
เอาไปโหม่งพื้นมาหน้าคุโรดะอ่ะ
-*-
PM_Lover
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : อื้มๆๆๆ
วันที่โพสท์ : 12 May 2007 20:58  

ตอนนี้ราคาเครื่องนี้กระฉูดเลยคับ 9900 ที่เจมาร์ท เพราะเขาบอกของหมด เหลือเครื่องเดียว(ในบิ๊กซีลพบุรี) ที่บลิซเทล 9600 แต่ของหมดครับท่าน
ศูนย์โนเกีย 9690 เทเลวิซ 9590 ร้านอาไรไม่รู้ แต่ดูดี 9490 (ถูกที่สุดละ)

-*- รายงานจากลพบุรีงับ

ป.ล. ใครมีปัญหาการใช้งาน ซี่รี่ส์40 ถามผมได้นะคับ
jok01
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 May 2007 23:07  

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับที่ช่วยตอบผมนะ

ส่วนปัญหาที่ข้องใจเกี่ยวกับ S40 ก็คือว่า เราจะสามารถย้ายไอคอนพวกเกม หรือ แอพพลิเคชั่นมาไว้ในเมนูได้ป่าวครับ หรือ ทำให้เลือกทาง Go to เลยได้มั๊ยครับ คืออยากเปิดเกมส์ หรือพวกโปรแกรมเล่นMSN แบบไม่ต้องเข้าไปหาในเมมโมรี่อ่ะครับผมเก็บไว้ที่นั่นและรู้สึกว่ามันไกลมากกว่าจะหาเจอ อ่ะคับ พอจะทำได้มั๊ยช่วยบอกทีนะคับ

Pray
อยากซื้อ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : 6300 กับ W810i
วันที่โพสท์ : 13 May 2007 16:54  

ช่วย บอกข้อดีข้อเสียของ ทั้ง 2 ตัวนี้ให้หน่อยนะคะ
เน้น เรื่อง คุณภาพ เสียง/ รูปถ่าย/ หน้าจอ (อยากได้หน้าจอสวยๆ สีสดๆ)
ช่วยหน่อยนะคะ จะได้ใช้ได้นานๆ
อีกที
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: 6300 กับ W810i
วันที่โพสท์ : 13 May 2007 16:56  

อยากซื้อ ผู้เขียน:
ช่วย บอกข้อดีข้อเสียของ ทั้ง 2 ตัวนี้ให้หน่อยนะคะ
เน้น เรื่อง คุณภาพ เสียง/ รูปถ่าย/ หน้าจอ (อยากได้หน้าจอสวยๆ สีสดๆ)
ช่วยหน่อยนะคะ จะได้ใช้ได้นานๆ

W810i กับ Nokia 6300 นะคะ
pop 2003
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 May 2007 15:43  

Firmware 04.71 ล่าสุดมาแล้วนะครับ แต่ยังไม่กล้าลอง ไม่รู้จะปรับปรุงอะไรใหม่ขึ้นบ้าง[/img]
Bank7788
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ถามหน่อยจ้า
วันที่โพสท์ : 14 May 2007 16:42  

[quote="Bank7788"]พึ่งซื้อมาเมือวาน เพื่อนๆเป็นเหมือนกันเปล่าครับ

คือ เสียงระดับ 1-4 มันเบาๆๆๆๆ มากๆๆ ไม่ได้ยินอะไรเลย

เวลาตั้งเสียงต้องปรับระดับ 5 ตลอด งง จริงๆ[/quote]

ช่วยตอบหน่อยครับ เสียงเรียกเข้าอ่ะครับ ไม่ใช่เสียงลำโพง

ขอบคุณครับ
PM_Lover
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : ตอบๆๆ
วันที่โพสท์ : 14 May 2007 20:42  

ก้อคือว่า ที่ถามว่า จะย้ายพวกเกมส์หรือแอพพลิเคชั่นมาไว้ในเมนูน่ะคับ พอดีผมยังไม่ได้ใช้รุ่นนี้
แต่ใช้ซี่รี่ส์40รุ่นอื่น คือรุ่นนอื่นๆๆ มันทำไม่ได้อ่ะนะคับ มันเอาออกมาไม่ได้ มันคล้ายกับเมนูที่ตายตัวแล้ว
แต่ไอ้เจ้า 6300 เนี่ย ผมก้อว่าน่าจะทำไม่ได้เหมือนกันคับผม
@_@
doh_wa
Year's Star

หัวข้อ : ตัดสินใจจะซื้อ 6300 กับ i-mobile611
วันที่โพสท์ : 15 May 2007 09:14  

ตอนนี้กำลังจะซื้อมือถือใหม่นะและสนใจ 6300 กับ i-mobile611 เพราะตอนนี้สนใจในส่วน

ของกล้องถ่ายรูปและฟังmp3แล้วลำโพงok หน่อยนะ แต่ที่ชอบ6300 ก็เพราะรูปทรงสวยดี

แต่กล้องของ nokia ยังไม่ดีเท่าไหร่ขนาด 2 ล้านพิกเซลแล้วก็ยังสู้ของ i-mobile
ไม่ได้

จริงรึป่าว ยังไงถ้าใครพอทราบก็ช่วยตอบหน่อยนะ ขอบขุณค่ะ Smile Smile Smile Smile
starwo
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 May 2007 14:14  

ผมก็ซื้อประมาณ มีนา เหมือนกันอะ ผมใช้มาก็ดีน่ะ กล้องก็โอเคผมลองไปถ่ายมาแล้ว เสียงก็ชัดน่ะครับใช้เมืองนอกก็ได้ ที่ลองมาแล้วคือ New Zealand สรุปแล้ว ญี่ปุ่นใช้ไม่ได้ครับ ต้อง WCDMA ถึงได้บัดนี้เครื่องผมก็ไปแล้วครับแลกกับพ่อเป็น N73 Me 55 คุ้มจริง Very Happy
กด
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 May 2007 15:44  

pop 2003 ผู้เขียน:
Firmware 04.71 ล่าสุดมาแล้วนะครับ แต่ยังไม่กล้าลอง ไม่รู้จะปรับปรุงอะไรใหม่ขึ้นบ้าง[/img]

เครื่องผมเอาเข้าศูนย์ เปลี่ยนไมค์ ตอนนี้เขาก็อัพ firmware 04.71 ให้ ใช้ได้ดีครับ ภาษาไทยผ่าน
TATA_TAR
Year's Star

หัวข้อ : ราคา
วันที่โพสท์ : 15 May 2007 20:10  

ตอนนี้เท่าไรแล้วอ้ะ ของมีมั้ย
lunytoon
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 May 2007 20:30  

[b]อยากรู้วิธีที่ทำให้เพลงมันไม่ขึ้นชื่อเป็นภาษาจีนอะค่ะ เอาเพลงไทย ลงเครื่องแล้ว มันม่ายยขึ้นชื่อไทยอะค่ะ ใครรู้บ้างช่วยบอกทีนะค่ะ ขอบคุณมาก ๆค่ะ[/b]
joce
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 May 2007 10:07  

อยากทราบวิธีตรวจสอบ life time ของเครื่องครับ
ไหม
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 May 2007 14:07  

ใครมี แบ็คอัพ เมมจากศูนย์ ไว้
ข้อด้วยนะคะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 May 2007 19:12  

เครื่องรุ่นนี้สามารถเล่น MSN ได้ด้วยหรือเปล่าครับ ใครพอทราบช่วยบอกหน่อยนะครับ
PM_Lover
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : อื้มๆๆ
วันที่โพสท์ : 16 May 2007 19:45  

คือเครื่องน่ะมีอยู่นะคับ แต่ว่า จะขายแพงมากๆๆๆๆ เพราะจะอ้างว่า ของเหลือตัวเดียว ของหมดต้องสั่งมา
ซึ่งเป็นเทคนิคของร้านค้าเค้าแหละ

ส่วนวิธีตรวจสอบไลฟ์ไทม์นะคับก้อไปดูใกระทู้บอร์ดนี้แหละคับ ดูๆหน่อย พอดีผมก้อจำไม่ได้แล้ว
ใครรู้ก้อช่วยบอกหน่อยละกันคับ
ตรวจสอบเฟิร์มแวร์กะซีเรียลอ่ะนะคับ ก้อ *#0000# *#06#[/quote]
=yt=
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 May 2007 01:00  

ขอบคุณมากนะครับ สำหรับวิธีดู Firrmware
ซึ่งของเครื่องผมที่ซื้ออยู่ในช่วงเดือนมีนา (รอบการนำเข้าก่อนหน้านี้)
ทำให้ผมทราบว่าเครื่องผมนั้นเวอร์ชัน Firmware คือ 4.20 เองครับ
ซึ่งในหน้าที่แล้วเห็นมีคนบอกว่าเวอร์ชั่นล่าสุด 4.71 แล้วด้วย
แต่ผมเองนั้นยังคงไม่ไปรีบอัพเพิ่มหรอกครับ เพราะปกติก็ใช้งานได้ดี ไม่มีปัญหาไร
cwitthawat
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 May 2007 08:58  

lunytoon ผู้เขียน:
อยากรู้วิธีที่ทำให้เพลงมันไม่ขึ้นชื่อเป็นภาษาจีนอะค่ะ เอาเพลงไทย ลงเครื่องแล้ว มันม่ายยขึ้นชื่อไทยอะค่ะ ใครรู้บ้างช่วยบอกทีนะค่ะ ขอบคุณมาก ๆค่ะ

Search หาคำว่า Tag Code ครับ เอาออกไปครับ
cwitthawat
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 May 2007 09:03  

วิธีตรวจสอบเดือนปีที่ผลิตและเวลารวมการใช้งานของเครื่อง Nokia (บางรุ่น)

* # 9 2 7 0 2 6 8 9 #
tuiii
Year's Star

หัวข้อ : ใช้ได้11วันเปิดเครื่องไม่ได้จ้ะ
วันที่โพสท์ : 17 May 2007 13:22  

ไม่เคยตกทนุถนอมมากตื่นมาก็เปิดเครื่องไม่ได้ ส่ง0ที่พิดโลกเขาบอกให้รอ45วัน=เดือนครึ่งเพราะต้องส่ง0ก.ท.ม เซ็งจัง
opopp
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 May 2007 14:45  

1.เสียงเรียกเข้าอ่ะค่ะ ที่เราเซ้ทไว้ มันจะเฟ็ดเบามาก่อนแล้วค่อยๆดังจนสู่เสียงปกติรึป่าวค่ะ
คือเวลาโทรเข้าแล้วมานเป็นอ่ะค่ะ กลัวว่าลำโพงมีปัญหา
2.ไฟด้านข้างอ่ะ มานจะกระพริบตอนที่มานมี Miss Call อ่ะป่ะ
3.แล้วไอ้ปุ่มที่รับสายโทรเข้า-กดโทรออกอ่ะค่ะ มานเป็น Call Log อ่ะค่ะ พอจะเปลี่ยนให้มานเป็น Call dial อย่างเดียวได้ป่ะค่ะ มันลายตาหมดเลยค่ะ ขึ้นทุกอย่างเลยไม่ว่าโทรออก โทรเข้า Miss call
4. ใช้เสียงระดับไหนถึงจะพอเหมาะกะลำโพงรุ่นนี้อ่ะค่ะ ((ปกติดังสุดกู่เลยอ่ะค่ะ))

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
nakedeyes
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: สุพรรณบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 May 2007 23:17  

ตอนนี้ราคาเครื่องเท่าไรแล้วครับ แล้วก็ตัวนี้ถ้าเราแค่เปิดเครื่องรอสายเข้า โทรออก จะสแตนบายได้กี่วันครับ แบบไม่ฟังเพลงไม่เล่นเลยอ่ะ จะถึง 3 วันไหม พอดีจะซื้อให้แฟน เดิมเขาใช้ sony k750i อยู่ แบตอยู่ได้หลายวันมาก กะจะลองย้ายมาโนเกียบ้าง รบกวนด้วย
=yt=
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 May 2007 00:53  

nakedeyes ผู้เขียน:
ตอนนี้ราคาเครื่องเท่าไรแล้วครับ แล้วก็ตัวนี้ถ้าเราแค่เปิดเครื่องรอสายเข้า โทรออก จะสแตนบายได้กี่วันครับ แบบไม่ฟังเพลงไม่เล่นเลยอ่ะ จะถึง 3 วันไหม พอดีจะซื้อให้แฟน เดิมเขาใช้ sony k750i อยู่ แบตอยู่ได้หลายวันมาก กะจะลองย้ายมาโนเกียบ้าง รบกวนด้วย

น่าจะถึง 3 วันนะครับ ถ้าไม่ได้เล่นอาราย อย่างของผมเคยอยู่ได้ถึง 2 วันกว่าๆ แต่ผมก็เล่นบ้างนิดหน่อยอ่ะครับ
Lovers
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 May 2007 02:01  

cwitthawat ผู้เขียน:
อยากรู้วิธีที่ทำให้เพลงมันไม่ขึ้นชื่อเป็นภาษาจีนอะค่ะ เอาเพลงไทย ลงเครื่องแล้ว มันม่ายยขึ้นชื่อไทยอะค่ะ ใครรู้บ้างช่วยบอกทีนะค่ะ ขอบคุณมาก ๆค่ะ

Search หาคำว่า Tag Code ครับ เอาออกไปครับ

ช่วยบอกรายละเอียดหน่อยครับ ทำไม่เป็นครับ ขอบคุณครับ

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

วันนี้เอาเครื่องไปอัพ firmware แล้ว ทิ้งเครื่องไว้ที่ศุนย์ 3 ชม จากที่ลองดู สิ่งที่ดีขึ้น คือ ก่อนอัพ...ในหน้าจอปกติ เวลาเรากด ปุ่ม + - ข้างเครื่อง มันจะติด ๆ ดับ ๆ หลังอัพ....อาการดังกล่าวหายไป.. และดูเหมือนเครื่องจะเสถียร ขึ้น (ไม่แน่ใจว่าคิดไปเองรึเปล่า)และเวลาฟังเพลง ใน option > music libraly ดูเหมือนมีอะไรเปลี่ยนไป....แบบว่ามันไม่เหมือนตอนก่อนอัพ อะ(รายอะเอียดตรงนี้ไม่รู้จะอธิบายยังไงลองอัพดูละกันนะ) ใช่ไปสักพักคงชินไปเอง
แต่สิ่งที่รูสึกไม่ดีคือ ในTheme มันเพิ่ม theme มาแบบว่าอยู๋ในเครื่องและลบไม่ได้ด้วย ซึ้งมันก็เป็น ทีม ที่อยู๋ในเมมที่มาพร้อมกะเครื่องอยู๋แล้ว (ไม่เข้าใจจะมีมาทำไมลบก็ไม่ได้ เครียดดด)
ก็มีเท่านี้อะครับ ใครทราบว่ามีอะไรที่แตกต่างจากเดิม ก็ช่วยบอกด้วยนะครับ
อัพ firmware ข้อมูลทุกอย่างที่อยู๋ในเครื่องจะหาหมดนะครับ ยังไงก่อนอัพ ก็จัดการกับข้อมูลก่อน จะได้ไม่เสียเวลากัน
JAY_1987
Year's Star

หัวข้อ : สอบถามครับ
วันที่โพสท์ : 19 May 2007 18:27  

คือผมเพิ่งได้ 6300 มาวันนี้

ทุกอย่างดีหมด ยกเว้น ปุ่มกด 4 ทิศ อ่าครับ

กดลำบาก แบบว่า ฝืดๆม่ายอยากจะลง เป็น แค่ ปุ่มลง ปุ่มเดียวนะครับ

ไม่ทราบใครมีปัญหาแบบ ผม บ้าง แล้วมีวิธีแก้ไขยังไงบ้างอ่าครับ

แล้ว ถ้านำเข้า ศูนย์ โนเกีย เค้า จะซ่อมไดรึป่าว

ขอบคุณมากครับ
sheaw_fong
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 May 2007 19:11  

ช่วยอธิบายเกี่ยว serie 40 และเรื่องของ เฟริมแวร์ตัวใหม่ ให้ผมเข้าใจหน่อยครับ
...............ขอบคุณครับ.............
=yt=
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 May 2007 22:08  

เรื่องปุ่มของผมไม่ฝืดนะครับ ไม่ฝืดซักปุ่มเลยครับ ปุ่ม 4 ทิศทางที่เป็นปุ่มลง ผมยิ่งใช้บ่อย

ส่วนเรื่องเฟิร์มแวร์ใหม่ผมก็ไม่ทราบนะครับ แต่เรพบน คุณ Lovers ก็อธิบายแล้วหนิครับ
เรื่องซีรีส์ 40 ผมเองก็อยากรู้เหมือนกันครับ รอผู้รู้มาตอบละกันครับ
ผมเคยใช้แต่ซิมเบี้ยน ตั้งแต่ได้ตัวนี้มา ชอบซีรีส์ 40 มากครับ ใช้งานง่ายดี
TATA_TAR
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 May 2007 20:42  

ไม่เหงมีสายเชื่อมให้เลยง่ะ
ต้องซื้อเพิ่มเองหรอ แล้วราคาเท่าไรอ้ะ ?

งง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 May 2007 22:13  

TATA_TAR ผู้เขียน:
ต้องซื้อเพิ่มเองหรอ แล้วราคาเท่าไรอ้ะ ?

งง

เค้าไม่มีให้อ่ะค่ะ เห็นคนขายบอกว่าแนะนำให้ซื้อการ์ด Reader ดีกว่าเพราะถูกกว่า สายของแท้ประมาณสัก 2 พันได้ ไม่แน่ใจเหมือนกันนะ
PM_Lover
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : อื้มๆๆ
วันที่โพสท์ : 21 May 2007 22:15  

คือ ไม่ได้เข้ามาซะนาน ก้อจะตอบคำถาม สำหรับ ซี่รี่ส์40 คืออะไร??

แต่แบบว่า ผมก้อตอบไม่ได้นะคับ ให้คำจำกัดความไม่ได้อ่ะคับ

เอาเปนว่าเจ้าซี่รี่ส์40เนี่ยมันเป็นระบบปฏิบัติการโทรศัพท์ของโทรศัพท์หน้าจอสีรุ่นแรกๆๆอ่ะคับ ก่อนที่โทรศัพท์จะพัฒนามาเป็น PDA หรือ Smartphone ที่สามารถทำอะไรได้คล้ายกับคอมพิวเตอร์พกพาอ่ะคับ ที่เปนระบบปฏิบัติการซิมเบี้ยน มันมีข้อจำกัดก้อคือ เป็นโปรแกรมสำหรับ"มือถือ"ที่เป็นมือถือเจงๆ อ่ะคับ ไม่สามารถลงโปรแกรมอาไรต่างๆได้ เหมือนกับระบบซิมเบี้ยนที่คล้ายกับคอมพิวเตอร์ เอาง่ายๆๆก้อคือ ซี่รี่ส์40 เปนระบบของโทรศัพท์มือถือที่เป็น"มือถือ"อ่ะคับ

-*-หากผิดพลาดประการใด ก็ขออภัยด้วยนะคับ ผมพยายามจะตอบหลายครั้งแล้วแต่ไม่กล้า เพราะไม่ใช่ผู้เชียวชาญ เป็นความคิดของผมที่เกิดจากการสังเกตเอาเองน่ะคับ ยังไงๆถ้ามีผู้เชี่ยวชาญคนใด มาแก้ไข ท้วงติง จะเป็นพระคุณอย่างสูงครับผม
cwitthawat
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 May 2007 22:41  

Series 40 UI เป็นการพัฒนาขึ้นจากจอขาวดำที่เราคุ้นเคยกันมานาน
โดย Series 40 เป็นระบบปฏิบัติการแบบ Nokia OS มีการทำงานที่รองรับ XHTML, MIDP,Java และรองรับ MMS
ซึ่งโปรแกรม Java นั้นก็ถือได้ว่าเป็นโปรแกรมเล็กๆ ไม่สลับซับซ้อนมากนักซึ่งจะมีเงื่อนไขการทำงานไม่มากเท่ากับโปรแกรมอย่างของ Symbian Application

Series 30 UI เป็นระบบการทำงานพื้นฐานเลยครับ ไม่มีฟังก์ชั่นมัลติมีเดียต่างๆ เช่น 3210 3310 6510 คงพอคุ้นๆกันบ้างนะครับสำหรับเครื่องจอขาวดำ

เอาแบบเข้าใจง่ายๆนะ ไม่อิงศัพท์เทคนิคมาก
Wink

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย cwitthawat เมื่อวันที่ 27 May 2007 19:52; ทั้งหมด 1 ครั้ง
cwitthawat
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 May 2007 22:43  

Anonymous ผู้เขียน:

งง

เค้าไม่มีให้อ่ะค่ะ เห็นคนขายบอกว่าแนะนำให้ซื้อการ์ด Reader ดีกว่าเพราะถูกกว่า สายของแท้ประมาณสัก 2 พันได้ ไม่แน่ใจเหมือนกันนะ

เรื่องสายเชื่อมต่อเนี่ย ไปเดินหาตามร้านขายเครื่อง mp3 ราคาเส้นนึง ไม่น่าจะเกินห้าสิบบาทนะครับ....อย่าหลงกลร้านค้าล่ะ
cwitthawat
Year's Star

หัวข้อ : วิธ๊แก้ภาษาต่างดาว
วันที่โพสท์ : 21 May 2007 22:49  

วิธีแก้ภาษาไทยอ่านไม่ออกในเครื่องโทรศัพท์ โดยใช้โปรแกรม Winamp ครับ

1.Add เพลงที่ต้องการเข้าไปในโปรแกรม Winamp ครับ

2.คลิ้กขวาที่ชื่อเพลงนั้น เลือก View file info...

3.เอาเครื่องหมายถูกหน้า ID3v1 Tag และ ID3v2 Tag ออกครับ

4.คลิ้ก Update

5.ปิดโปรแกรม Winamp แล้วส่งไฟล์เพลงนั้นเข้าเครื่อง...ไ้ด้เลยครับ
Wink
JAY_1987
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 May 2007 11:53  

ผมว่าแบตเตอรี่ มันหมดไวมากเลยอ่า

ทั้งที่ คุย เล็กน้อยแต่จุกจิก อยุได้ ม่ายเกิน 2 วันเตือน แล้ว

มีใครเปนบ้างมัยอ่า
opopp
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 May 2007 17:57  

1.เสียงเรียกเข้าอ่ะค่ะ ที่เราเซ้ทไว้ มันจะเฟ็ดเบามาก่อนแล้วค่อยๆดังจนสู่เสียงปกติรึป่าวค่ะ
คือเวลาโทรเข้าแล้วมานเป็นอ่ะค่ะ กลัวว่าลำโพงมีปัญหา
2.ไฟด้านข้างอ่ะ มานจะกระพริบตอนที่มานมี Miss Call อ่ะป่ะ
3.แล้วไอ้ปุ่มที่รับสายโทรเข้า-กดโทรออกอ่ะค่ะ มานเป็น Call Log อ่ะค่ะ พอจะเปลี่ยนให้มานเป็น Call dial อย่างเดียวได้ป่ะค่ะ มันลายตาหมดเลยค่ะ ขึ้นทุกอย่างเลยไม่ว่าโทรออก โทรเข้า Miss call
4. ใช้เสียงระดับไหนถึงจะพอเหมาะกะลำโพงรุ่นนี้อ่ะค่ะ ((ปกติดังสุดกู่เลยอ่ะค่ะ))

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
TATA_TAR
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 May 2007 19:46  

งง

เรื่องสายเชื่อมต่อเนี่ย ไปเดินหาตามร้านขายเครื่อง mp3 ราคาเส้นนึง ไม่น่าจะเกินห้าสิบบาทนะครับ....อย่าหลงกลร้านค้าล่ะ

ขอบคุณน่ะค่ะ ^^
ultrapink
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 May 2007 23:10  

คือไปซื้อ MICRO SD มา 1 GB แล้ว BACKUP ไฟล์ ที่อยู่ใน 128 MB ไม่ได้ค่ะ
พยายามแล้วนะค่ะ เลยขอรบกวนคนใจดี ดี ส่งข้อมูลมาให้ด้วยที่
UTRAPINK@HOTMAIL.COM นะค่ะ ขอบคุณจ้า
** Am **
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 May 2007 08:27  

อยากทราบราคา memory card ในตอนนี้คะ
แล้วใช้ของอะไรดี ซื้อได้ที่ไหนคะ
แบบว่าไม่รู้ข้อมูลเลย
ช่วยหน่อยนะคะ
Bang2001
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 May 2007 12:20  

มันจะมีบางไฟล์ครับที่ copy ผ่านคอมไม่ได้ ใช้เครื่องโทรศัพท์ครับ copy จากในการ์ดที่มากับเครื่องนะใส่โทรศัพท์ไว้ก่อน แล้วค่อยเปลี่ยการ์ด 1 GB เข้าไป แล้วคราวนี้ก็ copy จากในเครื่องลงการ์ดใหม่ได้เลย ค่อยๆก็อป ทีละ 1-2 ไฟล์ เพราะเม็มของเครื่องมีจำกัดครับ

ultrapink ผู้เขียน:
คือไปซื้อ MICRO SD มา 1 GB แล้ว BACKUP ไฟล์ ที่อยู่ใน 128 MB ไม่ได้ค่ะ
พยายามแล้วนะค่ะ เลยขอรบกวนคนใจดี ดี ส่งข้อมูลมาให้ด้วยที่
UTRAPINK@HOTMAIL.COM นะค่ะ ขอบคุณจ้า
ballll
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 May 2007 12:52  

รบกวนตอบด้วยคับ

ทำไมบางทีฟังเพลงแล้ว

เพลงมันกะตุกอ่ะคับ

บ่อยด้วยคับ

ขอบคุณล่วงหน้าคับ
Cud~mIkE
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 May 2007 18:56  

ฮือออออๆๆๆ
ทำไมของมันขาดตลาดตลอดเลยอ่า..
จาได้ซื้อมั้ยเนี่ยยย..

พอของมา ราคาก็ขึ้นสูงอีก.. เห้อ..
เมื่อไหร่นะ ที่จามีของ และก็ราคาลดแล้ว..
คนชอบเดา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : แบต
วันที่โพสท์ : 23 May 2007 21:18  

nakedeyes ผู้เขียน:

ผมใช้อยู่ถ้าไม่เล่นอะไรและโทรเข้าออกไม่เกิน10นาทีก็ประมาณ5วันอะครับ Very Happy
คนชอบเดา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : สายเชื่อมต่อ
วันที่โพสท์ : 23 May 2007 21:22  

[quote="cwitthawat"]

งง

[/quote
เพื่อนผมซื้อมาให้20บาทเดี๋ยวจะถามมันให้ว่าซื้อที่ใหน
แบต
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : แบต
วันที่โพสท์ : 23 May 2007 21:25  

JAY_1987 ผู้เขียน:
ผมว่าแบตเตอรี่ มันหมดไวมากเลยอ่า

ทั้งที่ คุย เล็กน้อยแต่จุกจิก อยุได้ ม่ายเกิน 2 วันเตือน แล้ว

มีใครเปนบ้างมัยอ่า

ใช้ครับเวลาผมต่อเน็ตเครื่องจะร้อนและตอนคุย5นาทีขึ้นด้วย Laughing
คนชอบเดา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: flight mode
วันที่โพสท์ : 23 May 2007 21:31  

คือ อยากทราบว่า filght mode อะค่ะ ทำยังไงหรอค่ะ กดตรงไหนหรอ พยายามเปิดคู่มือ ดูแล้วก้อหาม่ายเจอะน่ะค่ะ ลองกดดูก้อหาม่ายเจอ เพิ่งซื้อเครื่องมา ก้อเลยอยากลองดูอะค่ะ ช่วยทีนะค่ะ
แล้วก้อทำยังไงให้เพลงที่เราลงไว้ในเครื่องเป็นชื่อภาษาไทยอะค่ะ ใครรู้ช่วยบอกทีค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

คุณกดปุ่มปิดเครื่อง1ครั้งแล้วกดเลือกบนเครื่อง Laughing Rolling Eyes ครับ
jirote
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ภาพช้ากว่าเสียง
วันที่โพสท์ : 24 May 2007 20:32  

ทำไม่ผมบีบไฟล์หนังแล้วนำมาเปิดใน6300แล้วทำไมภาพมันช้ากว่าเสียงครับ[/quote]
TATA_TAR
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 May 2007 16:33  

งืมๆ ขอถามอีกนิดน่ะค่ะ - -'

คือเวลาตั้งเสียงเรียกเข้าไว้อ้ะ บางทีอยู่ดีๆไม่ได้กดไรเลยน่ะมันก็จะกลับเป็นโทนของโนเกียเหมือนเดิมอ้ะ งงๆ - -'''
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 May 2007 17:21  

คือเวลาตั้งเสียงเรียกเข้าไว้อ้ะ บางทีอยู่ดีๆไม่ได้กดไรเลยน่ะมันก็จะกลับเป็นโทนของโนเกียเหมือนเดิมอ้ะ งงๆ - -'''

ถ้าคุณใส่เพลงไปในเมมโมรี่แล้วถอดเมมโมรี่ออกมานจะเป็นเสียงโนเกียเหมือนเดิมอ่ะคับ
ง่ายๆคือถ้าเป็นก้อไปปรับใหม่คับ
TATA_TAR
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 May 2007 20:15  

ถ้าคุณใส่เพลงไปในเมมโมรี่แล้วถอดเมมโมรี่ออกมานจะเป็นเสียงโนเกียเหมือนเดิมอ่ะคับ
ง่ายๆคือถ้าเป็นก้อไปปรับใหม่คับ

แต่เราไม่ได้ถอดออกเลยน้า - -'
จะปรับใหม่ทุกครั้งมันก็รำคาญอ่ะน่ะ แหะๆ ^^'

มันเป็นที่เครื่องเรามีปัญหาหรือว่าเป็นกันทุกคนอ้ะ สงสัยๆ
utrapink
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขอบคุณนะค่ะ คุณ BANK 001
วันที่โพสท์ : 26 May 2007 20:43  

มันจะมีบางไฟล์ครับที่ copy ผ่านคอมไม่ได้ ใช้เครื่องโทรศัพท์ครับ copy จากในการ์ดที่มากับเครื่องนะใส่โทรศัพท์ไว้ก่อน แล้วค่อยเปลี่ยการ์ด 1 GB เข้าไป แล้วคราวนี้ก็ copy จากในเครื่องลงการ์ดใหม่ได้เลย ค่อยๆก็อป ทีละ 1-2 ไฟล์ เพราะเม็มของเครื่องมีจำกัดครับ

mm**
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ขอบคุณนะค่ะ คุณ BANK 001
วันที่โพสท์ : 26 May 2007 23:16  

utrapink ผู้เขียน:

แล้วถ้า copy มาแล้ว ข้อมูลในการ์ดเก่าจะหายไปหมดเลยหรือป่าวอะ
หรือว่าจะยังอยู่
บอย [g]
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขาย NOKIA 6300 เครื่องใหม่ ยังไม่แกะห่อ 8,200
วันที่โพสท์ : 27 May 2007 00:45  

ขาย NOKIA 6300 เครื่องใหม่ ยังไม่แกะห่อ 8,200
อุปกรณ์ครบ ประกันศูนย์
โทร 0813122224 บอย
ดอกไม้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ภาพช้ากว่าเสียง
วันที่โพสท์ : 27 May 2007 22:43  

jirote ผู้เขียน:
ทำไม่ผมบีบไฟล์หนังแล้วนำมาเปิดใน6300แล้วทำไมภาพมันช้ากว่าเสียงครับ
[/quote]
สูตรนี้ผมใช้กับโปรแกรม Im Too MPEG Encoder นะครับ แต่ก็คิดว่าถ้าใช้โปรแกรมอื่นแปลงก็คงจะได้เหมือนกัน
เริ่มเลยนะครับ เมื่อเลือกไฟร์ที่ต้องการจะแปลงได้แล้ว ก็เลือกที่ที่จะเอาไปเก็บเมื่อแปลงเสร็จ ที่ Browse จากนั้น ให้มาดูที่ด้านแถบขวากันนะครับ
ในส่วนของ video Codec ให้เปลี่ยนเป็น h263
ที่ video Size ตั้งที่ 176x144
bit rate ตั้งที่ 80
Frame rate ตั้งที่ 11
ในส่วนของ Audio ผมไม่ได้ยุ่งกับมันเลย เพราะถ้าตั้งเสียงให้เป็น Stereo โปรแกรมจะไม่ยอมแปลงให้ครับ
สูตรนี้กว่าจะได้มา ผมลองผิดลองถูกหลายครั้งมาก
คุณภาพของภาพที่ได้จะไม่ชัดมากนัก จะมีมัวบ้าง แต่รับรองว่าเสียงกับภาพไปพร้อมกันแน่
Ten_Ten
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: สอบถามครับ
วันที่โพสท์ : 29 May 2007 09:41  

JAY_1987 ผู้เขียน:
คือผมเพิ่งได้ 6300 มาวันนี้

ทุกอย่างดีหมด ยกเว้น ปุ่มกด 4 ทิศ อ่าครับ

กดลำบาก แบบว่า ฝืดๆม่ายอยากจะลง เป็น แค่ ปุ่มลง ปุ่มเดียวนะครับ

ไม่ทราบใครมีปัญหาแบบ ผม บ้าง แล้วมีวิธีแก้ไขยังไงบ้างอ่าครับ

แล้ว ถ้านำเข้า ศูนย์ โนเกีย เค้า จะซ่อมไดรึป่าว

ขอบคุณมากครับ

ของผมเป็นที่ปุ่มขึ้นแฮะ - -"
6300
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 May 2007 16:46  

คือว่าเพื่อนเราใช้ 3230 อ่ะ แล้วเราก้อใช้ 6300 นี่แหละ

แล้วทีนี้เราก้อจาส่ง บลูทูช ของเพื่อน มาหา เรา ทีนี้เราม่ายรู้ไงว่าเครื่องเพื่อนเรา

มันติดไวรัสอ่ะ แล้วทีนี้เราก้อกดเปิดบลูทูชของเรา แล้วเราก้อจาส่ง รูปแล้ว

พอตอนที่จากดส่งอ่ะแล้วมานถามว่า บลูทูชปิดอยู่ต้องการเปิดไหม

พอเรากดของเพื่อนเราว่าเปิดปุ๊ป มานก้อขึ้นคำว่า ต้องการรับข้อความจากเครื่อง 3230 ไหม

พอเรากดปุ๊ป มานก้อมีไฟล์อารายม่ายรู้อ่ะ ขึ้นมาอยู่ที่ข้อความที่ได้รับ แล้วมานก้อบอกว่าเป็น

ไฟล์ที่ไม่รู้จัก แต่ เราก้อยังม่ายได้เปิดไฟล์นั้นนะแค่กดรับเฉยๆอ่ะเพราะมานบอกว่า

เปงไฟลืที่ไม่รู้จักก้อเลยม่ายได้กดเปิด เราก้อเลยรู้เลยว่าเครื่องนี้มานติดไวรัส

แล้วพอไปถามเพื่อนมานก้อบอกว่า ช่ายเครื่องนี้ติดไวรัส แล้วตอนนี้เราก้อลบไฟล์อานนั้นไป

แล้วนะ ลบไปตั้งแต่ตอนที่มานบอกว่าเปงไฟล์ที่ไม่รู้จักแล้วอ่ะ

**** แต่ที่อยากถามคือ ** เตรื่องเรามานจาติดไวรัสรึป่าวอ่ะ**

** ตอนนี้กังวลมากเลยอ่า แต่ที่เราได้ยินมาเค้าบอกว่ามานเปง S40 มานจาม่ายติดไวรัส

ง่ายๆอ่ะ เพราะ มันไม่ใช้ ซิมเบี้ยนอ่ะ

** แต่ยังไงก้อต้องขอรบกวนผู้รู้ ช่วยแนะนำหรือบอกหน่อยว่าเครื่องมานจาติดไวรัสรึป่าวว

แล้วถ้าติดควรทำยังงัยดี แล้วมานจามีอาการยังงัย

**** ขออภัยที่อาจจะ พิม ไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ แต่ก้ออยากไห้ทุกคนได้รู้ตั้งแต่เริ่มจนจบน้า

และก้อต้องขอบคุนล่วงหน้านะ ไว้จาเข้ามาดูคำตอบทุกๆ 10 นาทีนะ
moohawee
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 May 2007 18:50  

เครื่องรุ่นนี้สามารถเล่น MSN ได้ด้วยหรือเปล่าครับ ใครพอทราบช่วยบอกหน่อยนะครับ

เล่นได้ครับ
Zta
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 May 2007 19:47  

ถ้าเป็น symbian กดรับไฟล์มาก็ติดไวรัสแน่ ๆ
แต่ตัว S40 น่าจะไม่รองรับไฟล์ไวรัสนั้น แค่ลบก็เสร็จแล้ว

เครื่องมีโอกาสรับไวรัสมาได้ทุกทาง แต่ไวรัสไม่ทำงาน เจอก็ลบซะ
meclub
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : แบตหมดไวมาก
วันที่โพสท์ : 30 May 2007 13:01  

ใช้โทรออก รับสายปกติ แต่จุกจิกหน่อย แบตหมดไวมากใช้ประมาณ 1 วันครึ่ง ก็เตือนแล้ว
ยิ่งถ้าเปิดเพลงด้วยยิ่งหมดไว ประมาณ 1 วัน ก็เตือนแล้ว เคื่องอื่นเป็นเหมือนกันป่าวครับ
รบกวนช่วยตอบด้วยครับ
miissy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 May 2007 16:52  

moohawee ผู้เขียน:

เล่นได้ครับ

เล่นได้ด้วยหรอค่ะ ?

ทำยังไงอ่ะ ? ไปโหลดรึว่า รายอ่ะ
Lovers
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 May 2007 09:54  

Theme
- Balloon.nth
- Motion Lights.nth
- Sunflower.nth
เป็น Theme ทีมาอยู่ใน เมม (micro sd card) ตอนที่ซื้อเครื่องมาตั้งแต่แรกอยู่แล้ว
แต่ตอนที่เอาเครื่องไปอัพ Firmware มันกลับมีอยู่ในเครื่องโดยที่ไม่สามารถลบออกได้ ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะตัว Firmware ที่อัพ พรือ เจ้าหน้าที่ใส่ไว้ให้เอง
อยากจะถามผู้ที่รู้ว่า ตอนเราเอาเครื่องไปอัพ เราสามารถบอกเค้าได้รึไม่ว่า ไม่ต้องการ Theme ดังกล่าว เพราะรู้สึกว่าเปลื่องเมมในตัวเครื่องและมันก็เป็น Theme ที่มีอยู่แล้วไม่รู้จะมีซ่ำไว้ทำไม
ถ้าใครทราบ ว่าได้หรือไม่ได้ยังไง รบกวนช่วยตอบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 May 2007 21:43  

จากที่ผมได้อัพมาเองโดยผ่านทางเนตนั้น Theme มันไม่ได้มีมาให้ในเครื่องด้วยนะครับ
สิ่งที่ผมสังเกตุเห็นได้เพิ่มขึ้นในตอนนี้ที่ใช้มาได้ซักพัก (เวอร์ขั่น 4.71) ทำให้พบว่า
1.ข้อความทั้งถาดรับ และเขียนข้อความ ในเมนูข้อความ ตัวอักษรจะเป็นตัวใหญ่ขึ้น
2.ในเครื่องเล่นเพลง ตรงตัวเลือก จะเป็นแบบใหม่ มีให้ดูแทร็กของเพลง ซึ่งผมคิดว่าดูง่ายกว่าเวอร์ชั่นเก่า
3.ไฟเลดข้างเครื่อง เวอร์ชั่นเก่าจะติดทุก 3 นาที แต่แบบใหม่จะติดทุก 5 นาทีเมื่อไม่ได้รับสายหรือข้อความ
เรื่องอื่นๆ ถ้าใครพบเพิ่มเติมจากผมบอกก็มาโพสลงได้นะครับ เท่าที่ผมได้ลองมาก็มี
เท่านี้ครับ

ส่วนเรื่องธีมนั้นรู้สึกว่าจะไม่มีมาในเครื่องให้อ่ะครับ ทุกอย่างในเครื่องยังคงเหมือนกับตอนแรกก่อนอัพ
ซึ่งธีมเก่าพวกนั้นผมยังคงมีอยู่ในเมมแล้วอ่ะครับ และในเครื่องก่อนอัพกับหลังอัพยังคงเหลือพื้นที่เมมเท่าเดิมครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 May 2007 21:46  

จากที่ผมได้อัพมาเองโดยผ่านทางเนตนั้น Theme มันไม่ได้มีมาให้ในเครื่องด้วยนะครับ
สิ่งที่ผมสังเกตุเห็นได้เพิ่มขึ้นในตอนนี้ที่ใช้มาได้ซักพัก (เวอร์ขั่น 4.71) ทำให้พบว่า
1.ข้อความทั้งถาดรับ และเขียนข้อความ ในเมนูข้อความ ตัวอักษรจะเป็นตัวใหญ่ขึ้น
2.ในเครื่องเล่นเพลง ตรงตัวเลือก จะเป็นแบบใหม่ มีให้ดูแทร็กของเพลง ซึ่งผมคิดว่าดูง่ายกว่าเวอร์ชั่นเก่า
3.ไฟเลดข้างเครื่อง เวอร์ชั่นเก่าจะติดทุก 3 นาที แต่แบบใหม่จะติดทุก 5 วินาทีเมื่อไม่ได้รับสายหรือข้อความ
เรื่องอื่นๆ ถ้าใครพบเพิ่มเติมจากผมบอกก็มาโพสลงได้นะครับ เท่าที่ผมได้ลองมาก็มี
เท่านี้ครับ

ส่วนเรื่องธีมนั้นรู้สึกว่าจะไม่มีมาในเครื่องให้อ่ะครับ ทุกอย่างในเครื่องยังคงเหมือนกับตอนแรกก่อนอัพ
ซึ่งธีมเก่าพวกนั้นผมยังคงมีอยู่ในเมมแล้วอ่ะครับ และในเครื่องก่อนอัพกับหลังอัพยังคงเหลือพื้นที่เมมเท่าเดิมครับ

ผมขอแก้ไขครับ ไฟเลดจาก 3 นาที เป็น 5 วินาทีนะครับ พิมพ์ผิดครับ
meclub
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : up firmware
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2007 14:16  

ไปโหลด firmware มาลงเองปรากฏว่าเครื่องดับไปเลยเปิดไม่ได้อีกเลย ทำไงดี
แต่ตอนลง อ่าน คู่มือ มันบอกให้ แบตเต็มก่อน แต่ตอนที่ลงแบตมันมีอยู่ครึ่งนึง และตอนลง
ก็เสียบแบตไปด้วย แต่ก็ลงไปได้ประมาณ 80% เคื่องมันก็ดับไปเลย ใครพอรู้ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าทำอย่างไรดี
ขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2007 17:52  

ซื้อซองหนังใหม่นี่ราคาประมาณเท่าไหร่อ่ะคับ อยากแบบเดิมอ่ะครับ ของเก่าหาย -'-
6300 Freshy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2007 23:38  

โปรแกรมสำหรับ มือถือ S40 หรือ ใช้กับพวกที่ไม่ใช่ซิมเบี้ยน อย่าง 6280 6288 6300 ครับ

lek dict โหลดที่นี่
http://www.uploading.com/?get=42F38JAJ

p dict โหลดที่นี่
http://www.uploading.com/?get=TDBG0KEN

implus โหลดที่นี่
http://www.uploading.com/?get=I370REGT

รีโมท โหลดที่นี่
http://www.uploading.com/?get=HKOSU6HW

ข้อมูลเอามาจาก
http://www.geo-mobile.com/ สมัครก่อนถึงจะเข้าไปโหลดได้ครับ

Very Happy ขอบคุณนะคะ อยากได้มากๆ เพิ่งหาเจอ

แต่อยากรู้ว่า dict จากเวบไหนดีสุดคะ อันไหนศัพท์เยอะกว่า แล้วอันไหนใช้พื่นที่เก็บเยอะกว่ากันอะค่ะ

แล้วโหลดลงเครื่องหรือว่าลงการ์ดดีกว่ากันอะคะ ช่วยบอกวิธีหน่อยค่ะ

แล้ว Implus กะ รีโมท นี่คืออะไรหรอคะ ???

ปล.ๆ พี่ๆคะ นู๋เพิ่งซื้อมาอะ แล้วตรงท้ายมัน แกะที่เสียบสายต่อไม่ออกอะ ต้องแกะฝาหลังออกก่อนรึป่าวคะ แต่นุ๋ใช้เล็บสะกิดๆอะค่ะ ไม่กล้ารุแรง

รบกวนช่วยตอบด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ
cwitthawat
Year's Star

หัวข้อ : Re: up firmware
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2007 09:17  

meclub ผู้เขียน:
ไปโหลด firmware มาลงเองปรากฏว่าเครื่องดับไปเลยเปิดไม่ได้อีกเลย ทำไงดี
แต่ตอนลง อ่าน คู่มือ มันบอกให้ แบตเต็มก่อน แต่ตอนที่ลงแบตมันมีอยู่ครึ่งนึง และตอนลง
ก็เสียบแบตไปด้วย แต่ก็ลงไปได้ประมาณ 80% เคื่องมันก็ดับไปเลย ใครพอรู้ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าทำอย่างไรดี
ขอบคุณครับ

มาตอบช้าไปแล้วม้งเนี่ย แต่อย่าตกใจครับ ห้ามไปกดเปิดเครื่องเองหรือถอดสายดาต้าลิ้งค์นะครับ เดี๋ยวเมื่อเสร็จเรียบร้อยโปรแกรมจะโชว์ข้อความขึ้นมาพร้อมกับเปิดเครื่องเราเอง เรารีสตาร์ทเครื่องใหม่ก็เรียบร้อยแล้วครับ
cwitthawat
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2007 09:21  

6300 Freshy ผู้เขียน:

Very Happy ขอบคุณนะคะ อยากได้มากๆ เพิ่งหาเจอ

แต่อยากรู้ว่า dict จากเวบไหนดีสุดคะ อันไหนศัพท์เยอะกว่า แล้วอันไหนใช้พื่นที่เก็บเยอะกว่ากันอะค่ะ

แล้วโหลดลงเครื่องหรือว่าลงการ์ดดีกว่ากันอะคะ ช่วยบอกวิธีหน่อยค่ะ

แล้ว Implus กะ รีโมท นี่คืออะไรหรอคะ ???

ปล.ๆ พี่ๆคะ นู๋เพิ่งซื้อมาอะ แล้วตรงท้ายมัน แกะที่เสียบสายต่อไม่ออกอะ ต้องแกะฝาหลังออกก่อนรึป่าวคะ แต่นุ๋ใช้เล็บสะกิดๆอะค่ะ ไม่กล้ารุแรง

รบกวนช่วยตอบด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

-แนะนำให้ใช้ LekLekDict ครับและเลือกลงที่การ์ดครับ อย่าลงไปที่เครื่องจะทำให้อืดครับ

-ส่วนการเสียบสายนั้น แรกๆต้องถอดฝาหลังแล้วจะสังเกตร่องเล็กๆ เอาเล็บเขี่ยออกมาเลยครับ
Wink
giegie
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ลำโพง
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2007 11:21  

รุ่นนี้ ลำโพง สเตอริโอ รึปล่าวอะคะ
แบบ เวลาเปิดเพลงโดยไม่ต่อ หูฟัง เสียงมันจะดีมั้ยอะ?
cwitthawat
Year's Star

หัวข้อ : วิธีอัพเดท Software เครื่องโทรศัพท์ 6300 ครับ
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2007 11:22  

อย่างแรกที่ต้องทำก่อนเลยคือ
1.ชาร์จแบตเตอรี่ให้เต็ม
2.ฺBackup ข้อมูลทั้งหมดผ่าน Nokia PC Suite (กันเหนียวไว้ก่อน) โดยใช้โหมดซิงโครไนซ์ครับ

เสร็จจากการเตรียมเครื่องโทรศัพท์ให้พร้อมแล้ว ต่อไปเลือกโหมด การอัพเดทซอฟแวร์โทรศัพท์ ในโปรแกรม Nokia PC Suite ได้เลยครับ โดยต้องมีการเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ตแล้วนะครับ

1.โปรแกรมจะลิ้งค์ไปเช็คซอฟแวร์ใหม่ครับ หรือเข้าเองที่ http://europe.nokia.com/softwareupdate
-เลือกรุ่นโทรศัพท์
-Update via PC แนะนำให้ใช้ตัวนี้นะครับ ถ้า Update ผ่าน โทรศัพท์ อาจจะมีปัญหาเรื่องสัญญาณ GPRS/EDGE บางช่วงได้

2.หน้าจอจะขึ้นแถบสีเขียว
-ขั้นตอนแรก เตือนให้แจ้งให้ผู้ใช้ทราบเกี่ยใกับคอมพิวเตอร์ที่รองรับและให้ชาร์จแบตเตอรี่
-ขั้นตอนที่สอง แจ้งให้ Backup ข้อมูลต่างๆในเครื่องโทรศัพท์ก่อน Update Software
-ขั้นตอนที่สาม เลือกภาษาที่จะใช้งานโปรแกรม เลือก English ครับ
-ขั้นตอนที่สี่ ให้ดาวน์โหลดโปรแกรม Nokia Software Updater เลือก Save File ครับ
เมื่อดาวน์โหลดเสร็จก็ลงโปรแกรม Nokia Software Updater เลยครับ
-ขั้นตอนที่ห้า โปรแกรมจะ Search หา Update Software ให้ครับ

ทำตามขั้นตอนของโปรแกรมไปเรื่อยๆ ระหว่าง Update ไปได้ประมาณ 30% เครื่องโทรศัพท์เราอาจจะดับ ไม่ต้องตกใจไปเปิดเครื่องนะครับ ปล่อยไปเรื่อยๆ จนแถบการ Update วิ่งไปจนเสร็จก็เรียบร้อยแล้วครับ

จากที่ลอง Update ดูแล้ว ข้อมูลต่างๆไม่หายนะครับ แต่การตั้งค่าหน้าจอเท่านั้นเองที่หายไป ก็ไปตั้งค่าใหม่ได้ครับ Wink

เกือบลืมไป ตัวโปรแกรม Nokia Software Updater ความจุ 22.3 MB และตัว Software ใหม่กขนาดประมาณนี้็เช่นกันนะครับ ดังนั้น ต้องใช้ Hi-speed Internet เท่านั้นครับ ไม่งั้นระหว่าง Update Software เน็ตหลุดหล่ะเป็นเรื่อง ส่งเข้าศูนย์อย่างเดียวครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย cwitthawat เมื่อวันที่ 02 Jun 2007 17:23; ทั้งหมด 1 ครั้ง
Pa1234
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ิbatt ห่วยมาก
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2007 14:11  

ซื้อมาใช้แล้ว batt หมดเร็วมากๆ ค่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2007 15:38  

ขั้นตอนที่ 3 มีภาษาไทยให้เลือกนะครับ
cwitthawat
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2007 17:20  

ขั้นตอนที่ 3 มีภาษาไทยให้เลือกนะครับ

อืม ... ผมว่าไม่มีนะครับ

cwitthawat
Year's Star

หัวข้อ : Re: ิbatt ห่วยมาก
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2007 17:25  

Pa1234 ผู้เขียน:
ซื้อมาใช้แล้ว batt หมดเร็วมากๆ ค่ะ

ส่วนใหญ่ที่ผมใช้งาน ก็ไม่ได้ใ้ช้ลูกเล่นมัลติมีเดียมากนัก เช่น ฟังเพลง ดูคลิปอะไรพวกนี้

เครื่องผมใช้งานได้ประมาณ 1.5-2 วันครับ คุยโทรศัพท์ซะส่วนใหญ่
Wink
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2007 23:57  

ผมไม่ได้อยากเอาชนะนะครับ แต่ที่ผมทำอ่ะมีภาษาไทยจริงๆ งั้นผมจะมาบอกทำไมล่ะ
แต่ตอนนี้ผมเข้าไปดู ก็ขอโทษด้วยที่มันไม่มี

อันนี้เป็นไฟล์ที่โหลดมาจากเวปเดียวกันแหละใน 6300 ด้วยที่ผมอัพไปแล้วเป็นของภาษาไทย ยังไม่ได้ลบ ลองเอาไปพิสูจน์ดูก่อนก็ได้ครับ
http://www.thupload.com/download/f6c52a6f648551c9fec5b86c69789fdb.html
cwitthawat
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2007 13:08  

หึ หึ ไม่ซีเรียสครับ...

เพราะดูจากไฟล์ของคุณก็น่าจะเป็นเวอร์ชั่นภาษาไทย แต่ที่ผมลงวิธีการให้เพื่อนๆทราบ เป็นขั้นตอนที่เพิ่งทำไป น่าจะ Update กว่าเท่านั้นเอง... Wink
meclub
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: up firmware
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2007 23:28  

meclub ผู้เขียน:
ขอบคุณครับ

มาตอบช้าไปแล้วม้งเนี่ย แต่อย่าตกใจครับ ห้ามไปกดเปิดเครื่องเองหรือถอดสายดาต้าลิ้งค์นะครับ เดี๋ยวเมื่อเสร็จเรียบร้อยโปรแกรมจะโชว์ข้อความขึ้นมาพร้อมกับเปิดเครื่องเราเอง เรารีสตาร์ทเครื่องใหม่ก็เรียบร้อยแล้วครับ

ตอบช้าไปจิงด้วยครับ ผมเอาไปให้ร้านแก้ให้แล้วครับ แต่ของผมที่หน้าจอคอม มันฟ้องว่าขาดการเชื่อมต่ออ่ะครับ และเครื่องมิอถิอก็ดับ ผมก็เลยถอดสายออก ตอนเย็นก็เอาไปที่ร้านเลย
เสียไป 400 เขาบอกค่า flat program แต่ก็ขอขอยคุณมากที่มาตอบครับถึงจะช้าไป
ตอนแรกที่ชื้อเครื่องมาก็ไม่ได้ เช็คว่า firmware v. ไหน แต่ตอนนี้ที่ร้านทำมา เช็คดูเป็น v.04.71 ครับ (แตสงสัยว่าผมชาร์ตแบตไปด้วยตอนลงโปรแกรมมันคงเอาไม่อยู่แบตอาจะหมดไปเลยหรอป่าว) งั้นตอนลงแบตเราควรจะเต็มก่อนไม่ควรชาร์ตไปด้วยลงไปด้วย
เสียค่าความประมาทไป 400
new comer
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2007 13:38  

ปิดเครื่องไว้ตอนกลางคืน พอเช้ามาเปิดเครื่อง ringtone มันจะกลายไปเป็น nokia tone ทุกครั้งเลย ทำยังไง ให้มัน save เพลงที่เราตั้งไว้ตลอดล่ะคะ
amp006
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2007 15:48  

ราคาของ micro SD ประมาณเท่าไหร่คับ
JAY_1987
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2007 21:46  

อยากจะสอบถามว่า มีขายฝากหลัง แยกอย่างเดียว หรือป่าวครับ เน้นว่าของแท้นะครับ

แล้วราคาค่าตัวสกเท่าไร หรอครับ

ขอบคุณมากนะครับ
6300
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2007 18:20  

เราทำโทรศัพท์ตกพื้นอย่างแรงมากๆๆๆ ตัวเครื่องงอเลย แต่เปิดเครื่องติดโทรเข้า-โทรออก

ได้ แต่หน้าจอมานไม่ติดเลย เราคิดว่าจอแตกแน่ๆๆเลย ส่งซ่อมศูนย์โนเกียที่เซ็นทรัล

ปิ่นเกล้า ส่งไปประมาน 3 วัน เค้าบอกว่าเครื่องเส๊ดแล้ว มารับเครื่องได้ เราก็คิดว่าคงใช่ได้

เหมือนเดิม พอไปเอาช่างบอกว่า ซ่อมไม่ได้ บอร์ดงอ เครื่องไม่สามารถเปิดได้ เราก็ลองใส่

ซิมดูมานก็สามารถโทรได้เหมือนเดิม เรางงมากเลยที่บอกว่าไม่สามารถเปิดเครื่องได้ ก็เลย

ลองไปร้านมือถือเค้าบอกว่าต้องหั้ยที่ศูนย์ซ่อมบอร์ด เพราะว่าลองใสหน้าจออื่นแล้วจอไม่ติด

บอร์ดเสีย ช่วยแนะนำหน่อยน่ะ ว่าจาไปซ่อมที่ไหนดี หรือว่าจาส่งซ่อมศูนย์ไหม่ดีไหม

เราอยากใช้เครื่องนี้มากๆๆเลย ซื้อมาได้ไม่ถึงเดือนเลย เสียดายอ่ะ ขอหั้ยจอติดก็พอแล้ว

อยากหั้ยซ่อมได้อ่ะ เครียดๆๆๆ
yian
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : nokia6300 ขึ้น simcard registration failed อ่ะ ทำไงดี
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2007 22:11  

ลองเปลี่ยน sim ไปใส่เครื่องอื่นก็ไม่เป็น พอเอาsim อ้นอื่นมาใส่เช่น true dtac ก็เป็น ส่วนais เป็นๆหายๆ
ใครรู้ช่วยแนะนำหน่อยนะ Crying or Very sad
Lovers
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2007 12:00  

3.ไฟเลดข้างเครื่อง เวอร์ชั่นเก่าจะติดทุก 3 นาที แต่แบบใหม่จะติดทุก 5 วินาทีเมื่อไม่ได้รับสายหรือข้อความ
เท่านี้ครับ

ผมขอแก้ไขครับ ไฟเลดจาก 3 นาที เป็น 5 วินาทีนะครับ พิมพ์ผิดครับ

เห็นคนอื่น อัพ กัน ก็ไม่เห็น มี theme ในเครื่องเหมือนของผม เป็นไปได่ไหมว่า พนักงานงานเค้าหวังดีใส่ให้มาด้วย(ไม่ได้อยากได้เลยจริง ๆ เพราะในเมมก็มีอยู่แล้ว แถมยังลบไม่ได้อีก) คือผมต้องการจะเอามันออกจากเครื่องอย่างมาก ๆ ๆ ๆ เพราะเปลื่อง เมม ใน เครื่อง
ใครทราบหรือมีคำแนะนำก็ช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
tanaka55
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2007 22:39  

ถ้าใช้ฟังเพลง บ่อย
รุ่นนี้ เอาไหวมั๊ยคะ? จะอยู่ได้ ประมานกี่ชม?
ช่วยหน่อยนะคะ พุ่งนี้จะซื้อแล้ว
:b
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2007 21:12  

amp006 ผู้เขียน:
ราคาของ micro SD ประมาณเท่าไหร่คับ

ที่ Fortune เมื่อวาน (8-6-200๗)
Kingstone 1 GB. -> 380.- บาท (ผมซื้อตัวนี้แหละ..พอแล้ว)
Kingstone 2 GB. -> 980.- บาท
Sandisk 2 GB. -> 1,3xx.- บาท

และผมก็กลับมาใช้ตัวนี้อีกครั้งนึกแล้วอ่ะ... (เครื่องที่ 2) หลังจากปล่อย N73ME ไว้ที่ตู้เซ็งทั่งลาดพร้าว...พอดี N73ME เสียงมันเบา เวลาคุยเนี่ยต้องกดแนบกับหูจนปวดหูไปหมด เปลี่ยนลำโพงก็แล้ว (บอกให้เอา Boston หรือ Focal) ไม่รู้เอายี่ห้อมาเปลี่ยนให้...ก็เลยปล่อยไป...ง่ายสุด...และก็เอาตัวนี้มาแทน....แต่ที่ทำให้เซ็งก็คือ เสียงเรียกเข้า ผมว่ามันเบาไปนะ เทียบกับ N73ME เนี่ย สนั่น ขจร...เลย 6300 เนี่ย หงิ๋มๆ ไงไม่รู้สิครับ ..หรือว่าผมหูตึง....แย่เลย....ต้องใส่ AMP ได้เนี่ยจะดีเลย 5 5 5 นอกนั้น OK. ที่กลับมาใช้เนี่ย...ต้องการเล่น High Roller Casino หนุกดีครับ เหมือนกับใน 007 Casino Royale เลย.... ผมก็จะทนใช้เครื่องนี้จน 6120 Classic ออกล่ะครับ Smile
THNST
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2007 12:43  

หาซื้อซองหนังรุ่นนี้ที่ไหนอ่ะ ราคาเท่าไหร่
ใครรู้ช่วยบอกด้วยนะครับ Laughing
Lovers
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2007 22:13  

tanaka55 ผู้เขียน:
ถ้าใช้ฟังเพลง บ่อย
รุ่นนี้ เอาไหวมั๊ยคะ? จะอยู่ได้ ประมานกี่ชม?
ช่วยหน่อยนะคะ พุ่งนี้จะซื้อแล้ว

เอาอยู่นะครับ ผมก็ฟังเกื่อบจะทั้งวัน แต่ต้องชาร์จแบตวันต่อวันเลย แต่ให้ชัวร์ก็พกที่ชาร์จติดตัวไว้ก็จะดีครับ
saratip
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ไฟ LED
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2007 23:15  

คือที่เพื่อน ๆ บอกกันว่าไฟ LED ที่อยู่ด้านข้างมันจะกระพริบเวลามีข้อความเข้าแล้วไม่ได้อ่าน
กับมีสายเข้าและไม่ได้รับ ทำไมของเรามันไม่เห็นกระพริบเลย จะกระพริบก็แค่ตอนเปิดเครื่องอ่ะ ต้องไปตั้งค่าอะไรหรือเปล่า รบกวนผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะเจ้าคะ
00-00
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2007 09:11  

ถ้าเราใส่ micro sd 1g แล้วเราใส่ข้อมูลจนเต็ม เครื่องมันจะมีการหน่วงเวลาเหรอป่าวครับ
ถ้ามีการหน่วงจะมีมากไหม
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2007 14:17  

คือมีข้อสงสัยเกี่ยวกับรุ่น6300คับ
คือเพื่อยของผมซื้อมาประมาณเกือบๆอาทิตย์นึงได้ละคับซื้อมาจาก mbk แล้วมีปัญหาดังนี้คับ
1.ปกติปุ่ม # มันจะกดค้างไว้แล้วจะปิดเสียงได้ใช่ไหมคับแต่ทำไมเพื่อนของผมและผมเองก็ลองกดดูปรากฎว่ากดแล้วมันไม่ยอมปิดเสียงให้เลยคับต้องทำยังไง
2.เพื่อนผมจะส่งบูลทูทให้ผมจาก6300ส่งให้ซัมซุง D820สามารถส่งให้ได้แต่พอผมจะส่งให้กลับหาเครื่อง6300ไม่เจออะคับงงมาแฟนของเพื่อนใช้โซนี่อีริคสันจะส่งให้ก็หาไม่เจอเกิดจากอะไรคับ
3.เราจะรู้ได้ไงว่าเครื่องนี้เคยเปิดมาก่อนหน้าที่เราจะซื้อรึป่าวมีวิธีดูไหมใครทราบช่วยบอกด้วยนะคับ
ขอบคุณล่วงหน้าคับ Neutral
meclub
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : sameๆๆ
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2007 20:36  

คือมีข้อสงสัยเกี่ยวกับรุ่น6300คับ
คือเพื่อยของผมซื้อมาประมาณเกือบๆอาทิตย์นึงได้ละคับซื้อมาจาก mbk แล้วมีปัญหาดังนี้คับ
1.ปกติปุ่ม # มันจะกดค้างไว้แล้วจะปิดเสียงได้ใช่ไหมคับแต่ทำไมเพื่อนของผมและผมเองก็ลองกดดูปรากฎว่ากดแล้วมันไม่ยอมปิดเสียงให้เลยคับต้องทำยังไง
2.เพื่อนผมจะส่งบูลทูทให้ผมจาก6300ส่งให้ซัมซุง D820สามารถส่งให้ได้แต่พอผมจะส่งให้กลับหาเครื่อง6300ไม่เจออะคับงงมาแฟนของเพื่อนใช้โซนี่อีริคสันจะส่งให้ก็หาไม่เจอเกิดจากอะไรคับ
3.เราจะรู้ได้ไงว่าเครื่องนี้เคยเปิดมาก่อนหน้าที่เราจะซื้อรึป่าวมีวิธีดูไหมใครทราบช่วยบอกด้วยนะคับ
ขอบคุณล่วงหน้าคับ Neutral

ของผมก็เป็นเหมือนกันครับ ปุ่ม # กดแล้ว ใช้ไม่ได้
รู้สึกแรกๆ จะใช้ได้อยู่ พอ up firmware 4.71 มันก็ใช้ไม่ได้เลย
ใครพอทราบสาเหตุช่วยแนะนำหน่อยนะครับ
suthone
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2007 22:28  

ราคากับฟังชั่นก็ลงตัวดี
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 7, 8, 9, 10, 11, 12  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: