Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 อยากทราบหน่อยอ่ะครับ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Windows Phone Community - วินโดว์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 5 / เข้าชม: 4440
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : อยากทราบหน่อยอ่ะครับ
วันที่โพสท์ : 07 Jul 2007 22:29  
ตอบโดยอ้างถึง  

คือ ณ ปัจจุบันผมใช้ Dopod 838 อยู่
ซึ่งมี ROM ดังนี้
ROM version : 4.0.0.0 WWE
ROM date: 2/02/07
Radio version : 02.47.11
Protocol version : 4.1.13.24

อยากจะถามว่าผมต้องทำการ Up ROM อีกมั้ยอ่ะครับ
แล้วอัพต้องอัพเป็นเวอร์ชั่นไหน
หาโหลดได้ที่ไหนอ่ะครับ
เพราะทุกวันนี้ติดปัญหาอย่างนึงคือ
มันจะชอบขึ้นมาว่า
"Your phone is running low on free Storage space.
Delete old or unused items to create more space"
อ่ะครับ ถ้าอัพรอมแล้วจะช่วยแก้มั้ย
หรือมีวิธีแก้อย่างอื่นอ่ะ
ช่วยบอกทีนะครับ ทุกวันนี้ผมลงโปรแกรมเพิ่มไม่ได้เลยอ่ะ
ช่วยหน่อยนะครับผู้เก่งกล้าทั้งหลาย
ขอบคุณครับ
PinkyPinky
SP Member
SP Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jul 2007 23:49  

เครื่องคุณ ram ไม่พอน่ะครับ ผมว่าแค่คุณ hr ก็เพียงพอแล้วละครับ

ลองดูนะครับ Surprised
lencom
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2007 11:39  

ผมเดาว่า Storage ในตัวเครื่องมันเต็มครับ ไม่ทราบว่าใส่ Micro SD ขนาดเท่าไหร่ไป เวลาลงโปรแกรมอย่าไปลงที่ตัว Storage ของตัวเครื่องครับ เลือกลงที่ Memory Card เพราะ Storage ที่ติดมากับตัวเครื่องมันนิดเดียวเอง ของผมตัว Storage ในเครื่องผมลงแค่ Spb Plus กะ Thai-G ส่วนโปรแกรมตัวอื่นๆเวลาติดตั้งผมยัดลง Micro SD หมด โชคดีครับ
PinkyPinky
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2007 12:57  

lencom ผู้เขียน:
ผมเดาว่า Storage ในตัวเครื่องมันเต็มครับ ไม่ทราบว่าใส่ Micro SD ขนาดเท่าไหร่ไป เวลาลงโปรแกรมอย่าไปลงที่ตัว Storage ของตัวเครื่องครับ เลือกลงที่ Memory Card เพราะ Storage ที่ติดมากับตัวเครื่องมันนิดเดียวเอง ของผมตัว Storage ในเครื่องผมลงแค่ Spb Plus กะ Thai-G ส่วนโปรแกรมตัวอื่นๆเวลาติดตั้งผมยัดลง Micro SD หมด โชคดีครับ

ของผมทุกโปรแกรมลง rom เอาน่ะครับ อิอิ rom 2gb นี่ แซวเล่นน่ะครับ
tatao2499
Mobile Member
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: trang
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2007 13:41  

พูดได้คำเดียวคือ หน่วยความจำเต็ม ไม่สามารถลงเพิ่มได้อีก ต้องลบโปรแกรมที่ไม่จำเป็น
ออกไป และต้องลบจนกว่าหน่วยความจำของโปรแกรมใหม่ที่จะลงใช้พอด้วย ถึงแม้ว่า
ในส่วนของการ์ดในครื่อง และการ์ดนอกเครื่องจะมีเหลือ ก็ช่วยอะไรไม่ได้ เว้นแต่จะใส่
ไฟล์ต่างๆที่ไม่เกี่ยวข้องกับหน่วยความจำ ส่วนการอัพรอม นั้นเป็นการอัพเกรดเครื่องให้ดีกว่า
เดิม เช่น มีการเพิ่มโปรแกรม หรือลบ ส่วนที่ไม่จำเป็น หรือ ปรับเวอร์ชั่นของวินโดร์ รอมตัวนี้
เมื่อมีการ ฮาร์ทรีเซ็ท แล้ว มันก็จะวิ่งมาใช้หน่วยความจำของเครื่องหากว่า รอมตัวใหม่ใช้
หน่วยความจำมาก คุณก็จะลงโปรแกรมใหม่ได้น้อยลง โดยปกติคนที่ทำรอมขึ้นมานั้นจะต้อง
คำนวณแล้วว่าควรจะเหลือหน่วยความจำซักเท่าไหรจึงจะเพียงพอต่อความจำเป้นในการลง
โปรแกรมใหม่ ส่วนใหญ่จะใส่โปรแกรมที่ดีที่สุดลงไปในรอม ซึ่งทำให้คนใช้รอมตัวนี้ไม่จำ
เป็นต้องไปลงโปรแกรมตัวอื่นเพิ่มอีก ถ้าหากถามว่าแล้วหน่วยความจำจะเหลือเพิ่มอีกมั้ย
เข้าใจว่าโปรแกรมใหม่ๆที่ออกมามีขนาดใหญ่ขึ้นย่อมต้องกินหน่วยความจำมากขึ้นเพราะ
ประสิทธิภาพของโปรแกรมนั้นๆ อีกอย่างหนึ่ง การอัพรอม หากยังไม่แน่จริงอย่าลองครับ
ผิดพลาด ซื้อใหม่อย่างเดียว อาจจะแก้ได้แต่ยาก คงตอบเท่าที่รู้ครับ
takkie0609
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2007 16:50  

ขอบคุณทะกความคิดเห็นนะครับ
โดยส่วนใหญ่ผมก็ลงโปรแกรมไปที่ SD นะครับ
เพราะมีตั้ง 1 G แล้วทำไมมันยังมากินพื้นที่ในส่วนของเครื่องอีกล่ะ
แถบจะไม่ได้ยุ่งอะไรกะมันเลยนะ
ไม่เข้าใจอย่างแรง
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Windows Phone Community - วินโดว์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: