Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 ตัวรับสัญญาณของมือถือพัง

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตอบ: 5 / เข้าชม: 32417
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ตัวรับสัญญาณของมือถือพัง
วันที่โพสท์ : 24 Jul 2007 17:14  
ตอบโดยอ้างถึง  

คือตัวรับสัญญาณของมือถือพังน่ะค่ะ ไปถามร้านซ่อม ร้าน ก. บอกว่า 800 ร้าน ข. บอกว่า 600

มือถือ โนเกีย รุ่น 7360 เคยไปให้ที่ร้านซ่อมครั้งนึง เพราะทำตกแล้ว "เสียงพัง" คือเราไม่ได้ยินเสียงอีกฝ่าย อีกฝ่ายก็ไม่ได้ยินเสียงเรา

หลังจากที่ซ่อมเสร็จก็ใช้ไปได้อีกสักเดือนสองเดือน ตัวรับสัญญาณก็พัง ทำให้ไม่มีสัญญาณ แต่จะเล่นเกมหรือถ่ายรูปหรืออื่น ๆ ก็ได้ทั้งนั้น เพียงแต่โทรเข้า-ออก ไม่ได้ค่ะ

ที่จะถามก็คือ ค่าซ่อมถูกที่สุดควรเป็นเท่าไหร่ และหากมีร้านที่พอแนะนำได้ก็รบกวนแนะนำด้วยค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ
mama_evolution
Senior Member
Year's Star

จังหวัด: แถวๆสัตหีบ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: ตัวรับสัญญาณของมือถือพัง
วันที่โพสท์ : 24 Jul 2007 18:42  

Rolling Eyes Laughing Rolling Eyes อันนี้ไม่แน่จัยคับ ผมก้อเคยทำหล่นบ่อย จน RF แตก ส่งสัยคุณทำหล่นแรงพอๆกับผมแน่เลย เพราะว่าไอ้ของอย่างงี้มันไมเสียง่ายๆนะคับ แต่ตอนนั้นเอาไปเปลี่ยนร้านรู้จักกัน เค้าคิดให้ 450 Rolling Eyes Laughing Rolling Eyes
atthaphon_s
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: YaLa
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jul 2007 19:06  

ค่าของนะ ไม่ถึง 80 บาทหรอก แต่ที่มันแพง มันแพงค่าเปลี่ยนโน่น ต้องคนที่ฝีมือสุดๆ เพราะมันต้องใช้หัวแร้งเป่าลมเป่าออก ถ้าคนมือไม่ชำนาญเป่าไม่ดี พังยกเครื่องได้

ที่มันแพงๆ ค่าช่างหรอกครับ ที่เห็นทั่วๆ ไปก็ตั้งแต่ 500-1000บาท แล้วแต่กรณีด้วย
mama_evolution
Year's Star

จังหวัด: แถวๆสัตหีบ
หัวข้อ : Re: ตัวรับสัญญาณของมือถือพัง
วันที่โพสท์ : 24 Jul 2007 19:29  

Rolling Eyes Laughing Rolling Eyes ว้าว!............. Rolling Eyes Laughing Rolling Eyes
- Loogzo -
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
วันที่โพสท์ : 25 Jul 2007 14:25  

ลำดวน ผู้เขียน:
ที่จะถามก็คือ ค่าซ่อมถูกที่สุดควรเป็นเท่าไหร่ และหากมีร้านที่พอแนะนำได้ก็รบกวนแนะนำด้วยค่ะ

ค่าซ่อมที่ถูกสุด
เรากำหนดไม่ได้หรอกครับ และมาตรฐานกลางในแต่ละที่ก็ใช่ว่าจะกะประเมินได้
เท่า ๆ กันหมดทั้งประเทศ

ขึ้นอยู่กับปัจจัย ที่ตั้ง สภาพแวดล้อมของร้านที่เราส่งซ่อม

อยู่ในเมืองหรือต่างจังหวัด ถ้าในเมือง เมืองใหญ่ไหม อยู่ในโซน/ย่านมือถือ จำนวนมากไหม
เป็นร้านขนาดใหญ่หรือขนาดย่อม หรือเปิดเองตามบ้าน ฯลฯ

อย่างที่คุณอรรถพลบอกครับ ค่าอะไหล่จริง ๆ น่ะ
มันจะมีราคาไล่เลี่ยกันอยู่แล้ว (ยังไม่นับว่าซื้อจากที่ไหน และมาบวกราคาเท่าไหร่อีกนะ)
นอกนั้นก็ขึ้นอยู่กับเคสนั้น ๆ แล้ว ว่าจะตกลงราคาค่าซ่อมกันที่เท่าไหร่

----------------------------------------------------------------------------------
ถ้าเน้นถูก ก็เดินถามหลาย ๆ ร้านครับ
แต่ก็อย่าลืมดูความน่าเชื่อถือ หรือดูลักษณะช่างผู้ซ่อม หรือผู้รับงานด้วย
ใช่ว่าจะคิดแต่ราคาถูกอย่างเดียว ถ้าพอคุ้นเคย หรือสะดวกในการติดต่อ (เช่นใกล้บ้าน)
หรือจะกรณีใด ๆ ที่พอสบายใจ ก็เลือกร้านนั้นแหละครับ
ลำดวน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jul 2007 02:42  

ขอบคุณทุกท่านค่ะ เดี๋ยวลำดวนซื้ออะไหล่มานั่งซ่อมเองดีมั้ย Embarassed

ให้สมกับที่ติดเค็ม Wink
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: