Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 GPS มีค่าบริการหรือเปล่า

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Windows Phone Community - วินโดว์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 8 / เข้าชม: 13680
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: chiangmai
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : GPS มีค่าบริการหรือเปล่า
วันที่โพสท์ : 22 Aug 2007 00:07  
ตอบโดยอ้างถึง  

สวัสดีครับ
ตอนนี้กำลังมองหา PDA PHONE ตัวแรกของชีวิตอยู่ครับ เพราะว่าอาชีพของผมต้องทำงานเกี่ยวกับข้อมูล และตัวเลข และทำงานไม่เป็นที่ เลยคิดจะหามาใช้สักตัว ตอนแรกกะว่าจะเอา โน๊ตบุ๊ก แต่คิดว่ามันคงไม่สดวกเวลาเดินทาง เลยอยากได้ PDA สักตัว ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ เอาที่ไม่แพงนะ สำคัญอีกอย่างอยากทราบว่า การใช้ GPS ต้องเสียค่าบริการหรือไม่ เพราะเรื่องนี้เป็นสิ่งสำคัญในการตัดสินใจของผมในการเลือกซื้อ
ยังไงก็จะรอคำตอบจากผู้รู้นนะครับ
joeham
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Aug 2007 14:21  

GPS ม่ะเสียค่าบริการคับ ถ้าสนใจจะใช้ GPS ด้วย ผมแนะนำ Mio A 501 ราคาไม่แพง อยู่ประมาณ 18900
ไข่เจียวยัดไส้
Gold Member
Gold Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Aug 2007 19:49  

GPS ใช้บริการฟรีครับ
แต่มันจะทำงานได้ก็ต้องอาศัยเครือข่าย GPRS ดังนั้นค่าใช้จ่ายที่คุณต้องเสีย คือค่าบริการ GPRS ครับ
เสียเท่าไร? ก็แล้วแต่โปรโมชั่นแพ็คเกจที่คุณใช้
christy
Year's Star

จังหวัด: chiangmai
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Aug 2007 00:35  

ขอบคุณครับที่ให้ความกระจ่าง แต่ขออีกนิดครับ เรื่อง GPRS ผมยังไม่เข้าใจดีนัก เอาเป็นว่าตอนนี้ผมใช้บริการของ DTAC ผมใช้ GPRS เพื่อการใช้ GPS วันละ 2 ชั่วโมงผมต้องเสียค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ ส่วนวินโดว์ที่ติดมากัน PDA เราสามารถที่จะ FORMAT แล้วลงใหม่แบบ Computer ได้หรือเปล่าครับ คือไม่รู้อะไรจริง ๆ ครับ
ไข่เจียวยัดไส้
Gold Member
Gold Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Aug 2007 13:15  

christy ผู้เขียน:
ขอบคุณครับที่ให้ความกระจ่าง แต่ขออีกนิดครับ เรื่อง GPRS ผมยังไม่เข้าใจดีนัก เอาเป็นว่าตอนนี้ผมใช้บริการของ DTAC ผมใช้ GPRS เพื่อการใช้ GPS วันละ 2 ชั่วโมงผมต้องเสียค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ ส่วนวินโดว์ที่ติดมากัน PDA เราสามารถที่จะ FORMAT แล้วลงใหม่แบบ Computer ได้หรือเปล่าครับ คือไม่รู้อะไรจริง ๆ ครับ

ปกติ Dtac จะเก็บค่าใช้งาน GPRS นาทีละ 1 บาท ไม่รวม VAT
แต่คุณสามารถโทรไป 1678 เพื่อขอใช้โปรโมชั่นแบบรายวัน หรือรายสัปดาห์ ได้
โดยรายวัน 24 ชม. ประมาณ 40 กว่าบาท เรื่องค่าใช้จ่ายและโปรโมชั่นสอบถาม 1678 จะดีกว่า ผมจำไม่ค่อยได้

ส่วนการลง Windows ใหม่ สามารถทำได้ครับ โดยการอัพรอม ซึ่งผมทำไม่เป็นเหมือนกัน
มดตะแง้ว
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Aug 2007 23:26  

เอ่อ ใช้ GPS แต่ไม่เห็นว่าจะเสียเงินค่า GPRS เลยนะคะ

ใช้ของ GARMINS อ่ะค่ะ ส่วนเพื่อนใช้แผนที่อีกยี่ห้อนึง

ก็ไม่เสียค่า GPRS เหมือนกันนะคะ จะเสียตอนที่เรา

จะขอให้เค้าส่งพิกัดแผนที่ให้ อะไรประมาณนี้ (เพื่อนเคยบอก)

แต่มันมีบางโปรแกรม ที่มันจะต่อ GPRS อัติโนมัติ

ไม่รู้ว่าโปรแกรมอะไรบ้าง เปิดไปเปิดมาหมดไป 22 นาที เหอะๆ

การลงวินโดใน PDA สามารถฟอร์แมท แล้วลงตัวใหม่ได้ค่ะ

ไม่มีปัญหา
suntud1
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Aug 2007 11:46  

ถ้าใช้ nokia map จะเสียเงินครับเพราะต้องต่อผ่านgprsแต่ถ้าของ garmin หรือ power mapไม่เสียค่าใช้จ่ายครับเพราะต่อกับดาวเทียมโดยตรง
mooland
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Nov 2007 23:51  

Nokia Map ก็ไม่เสียค่า GPRS นะครับ ผมเคยใช้แบบไม่ใส่ SIM มันใช้ได้....
kourum
Year's Star

จังหวัด: nonthaburi
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Feb 2008 22:06  

หากมันคิดค่า GPRS จริง ก็สมัครใช้ GPRS ไปเลยสิครับ ถ้าใช้ของ DTAC ก็โทรไปที่ *1004 แล้วเลือก package ที่ต้องการเลยครับ มีทั้งแบบรายชั่วโมงและรายวันครับ แต่ผมรายชั่วโมงคุ้มกว่าครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Windows Phone Community - วินโดว์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: