Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Sony Ericsson K850i - โซนี่ อีริคสัน
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 780 / เข้าชม: 792680
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: ราชบุรี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Firmware
วันที่โพสท์ : 22 Feb 2008 15:48  
ตอบโดยอ้างถึง  

FW / Firmware หมายถึง ซอฟต์แวร์ที่บรรจุ คำสั่งพื้นฐาน สำหรับอุปกรณ์ต่างๆ ไว้ถาวร
ในหน่วยความจำ แบบรอม(ROM:Read Only Memory)
ซึ่งถ้าใช้เป็น FlashROM ผู้ใช้สามารถ เปลี่ยนแปลงคำสั่งใหม่ได้
เป็นซอฟต์แวร์ ที่เป็นคำสั่งพื้นฐาน สำหรับอุปกรณ์ต่างๆ
เช่น กล้องดิจิตอล โทรศัพท์มือถือ พรินเตอร์ โมเด็ม เพื่อให้อุปกรณ์เหล่านั้นสามารถทำงานได้
อัพเดทออนไลน์เอง หรือจะไปที่ศูนย์ก็ได้นะ มันจะมีใหม่เรื่อยๆ เพื่อให้คุณสมบัติของมือถือดีขึ้นฮับ

ก็อบข้อความเขามาครับ หมายความประมาณนี้ ยังไงอาจมีผู้รู้มาอธิบายเพิ่มได้ครับ ^ ^
นายมอ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Feb 2008 12:57  

เฮ้อ!...

...ถ้าผมถ่ายสีเนื้อดินไปให้วิศวกรตรวจสอบ...แล้วมานั่งปรับแต่งรูปภาพ ความสว่าง คอนทราสท์...เนื้อสีและความละเอียดลึกตื้นในภาพก็ผิดเพี้ยนไป...คงเอาไปยืนยันกับเขาได้ไม่เต็มปากเต็มคำ...

...คงต้องพกกล้องถ่ายรูปดิจิตอลต่อไป...
Looker
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Feb 2008 13:40  

proluck ผู้เขียน:
ลำโพงที่ซื้อมา 550.- มันเหมือนกับรุ่นที่แถมกับ W200 ตอนนี้อะคับ ตอนแรกไปดูอีกร้าน 700 เดินมาอีกร้าน 600 เดินไปอีกร้าน 550.-
แต่คุณภาพมันก็ OK แต่คิดๆๆๆ ตามที่พี่บอกแล้ว ก็คงเป็นของเทียมแน่แท้ เพราะว่า เขาบอกว่า ของหนีภาษี (ซึ่งก็คงเป็นคำพูดที่ทำให้สินค้าดูดี เหมือนอย่างพี่ว่า เช่น ที่พูดว่า สินค้าเกรด A เกรด B อย่างงั้น แต่ของผมเขาใช้คำว่า ของหนีภาษี เหอๆๆๆ???) แต่มันก็ใช้ดีนะ.. ผมเสียบกับ W910 มันก็ OK ดี ไม่หลวม ไม่แน่น พอฟังได้ แต่ของแท้คงเยี่ยมยอดกว่า 100 ล้าน% แต่ก็ไม่ได้ฟังเพลงบ่อย เออ ลำโพงรุ่นนี้มันดังขึ้นอยู่กับการปรับเสียงของเครื่อง เพื่อนผมใช้ P1i มาเสียบกับลำโพงผม ดังมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกก ขนาด W910 เปิดดังสุดแล้ว (ก็ดังกำลังดีอะนะ) ยังสู้ P1i ไม่ได้เลย P1i ราคาลงเร็วจิงๆ อยากได้อยู่ แต่อยากได้ W850 มากกว่า

เห้อออออ ศูนย์ SE โทรมาบอกว่าให้รับ W910 ที่เคลมแล้ว ไม่รู้จะเปนไงมั่ง ว่างไปเอาวันจันทร์ แล้วจะไปขายๆๆๆๆๆๆๆๆๆ หึหึหึหึหึหึ ยืม W810 เพื่อนมา เบื่อจะแย่แล้ววววว
งืมๆๆๆ นอกจากจอแตก แจ้งไปอีกกรณี ก็คือ เมื่อเปิดเครื่องใช้ไปสักพัก ฟังเพลงสักพัก แล้วปิดเพลง แล้วใช้งานปกติแล้วกลับมาฟังเพลงอีก ปุ่นเพิ่ม-ลดเสียงจะกดไม่ติด ต้องปิด-เปิดเครื่องใหม่ อัพ F/W แล้ว ก็ไม่เห็นจะมีอะไรดีขึ้น แจ้งไปในใบเคลม ไม่รู้จะดีขึ้นเปล่า ลืมถามตอนเขาโทรมาด้วยซิ???

สรุป พี่ Looker ทำงานที่เว็บนี้หรอครับ ^ ^ เป็น Moderator ของ SP นี่เองงงงง

ของหนีภาษีก็ของหิ้วนั่นแหละ อาจเป็นของแท้หรือของเทียมก็ได้คับ

ส่วนอาการผิดปรกติที่คุณแจ้งกะทางศูนย์ฯ เพิ่มเติมไงลองโทร Confirm อีกที คุณอยู่ต่างจังหวัดต้องเดินทางไกลมารับเครื่องจะได้ไม่เสียเที่ยว

อีกคนที่กำลังจะซื้ ผู้เขียน:
แล้วไอ้FWคืออะไรคับ? เสียงลำโพงนอกดังแค่ใหน?ถ้าเทียบกับรุ่นอื่น
...อีกคนที่กำลังจะซื้อ

proluck ผู้เขียน:
FW / Firmware หมายถึง ซอฟต์แวร์ที่บรรจุ คำสั่งพื้นฐาน สำหรับอุปกรณ์ต่างๆ ไว้ถาวร
ในหน่วยความจำ แบบรอม(ROM:Read Only Memory)
ซึ่งถ้าใช้เป็น FlashROM ผู้ใช้สามารถ เปลี่ยนแปลงคำสั่งใหม่ได้
เป็นซอฟต์แวร์ ที่เป็นคำสั่งพื้นฐาน สำหรับอุปกรณ์ต่างๆ
เช่น กล้องดิจิตอล โทรศัพท์มือถือ พรินเตอร์ โมเด็ม เพื่อให้อุปกรณ์เหล่านั้นสามารถทำงานได้
อัพเดทออนไลน์เอง หรือจะไปที่ศูนย์ก็ได้นะ มันจะมีใหม่เรื่อยๆ เพื่อให้คุณสมบัติของมือถือดีขึ้นฮับ

ก็อบข้อความเขามาครับ หมายความประมาณนี้ ยังไงอาจมีผู้รู้มาอธิบายเพิ่มได้ครับ ^ ^

แม่นแร้ว..เก่งจัง! อุอุ laughing6

เสียงลำโพงหลังดังกะลังดี ไม่ดังหูแตกเหมือนบางยี่ห้อนะ
Sony เขาเน้นคุณภาพเสียง ต้องดังอย่างมีมิติ แต่ถ้าเอาดังเข้าไว้คุณภาพเสียงห่วยแตกก็ต้องลำโพงตามงานวัดหรือไม่ก็ลำโพงเปิดท้ายรถขายของคับ

นายมอ ผู้เขียน:
เฮ้อ!...

...ถ้าผมถ่ายสีเนื้อดินไปให้วิศวกรตรวจสอบ...แล้วมานั่งปรับแต่งรูปภาพ ความสว่าง คอนทราสท์...เนื้อสีและความละเอียดลึกตื้นในภาพก็ผิดเพี้ยนไป...คงเอาไปยืนยันกับเขาได้ไม่เต็มปากเต็มคำ...

...คงต้องพกกล้องถ่ายรูปดิจิตอลต่อไป...

ผมแนะนำว่า ถ่ายเสร็จไม่ต้องปรับ'ไรคับ

ภาพถ่ายแบบ Outdoor, Normal mode, Auto focus, Auto flash
ถ่ายเสร็จเอาลงคอมพ์ปรับ Contrast แค่นิดเดียว..

ขนมเที๊ยน..ขนมเทียน (ถาดมีใบ้หวยด้วยล่ะอืม..laughing6)

มันรังโน๊ก..รังนก

ข้าวเกี๊ยบ..ข้าวเกียบงา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Feb 2008 17:58  

เพลงประกอบ jamesbond 007 quantum of solace ตอนที่ 22

ใครที่คลั่งใคร้เจมส์บอนต้องฟังครับ ฉายปลายปีนี้แหล่ะ

นี่ก็ไม่ได้ปรับอะไรครับ กล้วยมันสุก Laughing

Rolling Eyes
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Feb 2008 10:28  

ทำไงครับให้ k850 มีเครื่องเล่นเป็น walkman 2.0 ได้อะ สุดยอดเลย นับถือ Surprised
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Feb 2008 11:45  

Anonymous ผู้เขียน:
ทำไงครับให้ k850 มีเครื่องเล่นเป็น walkman 2.0 ได้อะ สุดยอดเลย นับถือ Surprised

Music player ใน K850i เดิร์นกว่า Walkman 2.0 นะ
Feature สวยกว่า โชว์ปกอัลบั้มได้ มี Mega bass แถม Auto rotate ตามการถือเครื่องด้วย

เพลงประกอบ jamesbond 007 quantum of solace ตอนที่ 22
^
^
^

ใครที่คลั่งใคร้เจมส์บอนต้องฟังครับ ฉายปลายปีนี้แหล่ะ

นี่ก็ไม่ได้ปรับอะไรครับ กล้วยมันสุก Laughing

Rolling Eyes

laughing6
orion_216
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Feb 2008 20:12  

เรื่องมีกลิ่นเหม็นไหม้เป็นเรื่องปกติของมันหรอครับ
งั้นก็แย่ดิเนี่ยถ้าโทรคุยหรือฟังเพลงนานๆ
ooioo
Year's Star

หัวข้อ : ooioo
วันที่โพสท์ : 28 Feb 2008 01:38  

เพื่อน ๆ พี่ ๆ ๆครับ คือว่า k850i นี้ เมก้าเบส ที่ให้มา ในตัวเครื่องนี้

1. คุณภาพเสียงสู้ วอกแมนได้ไหม ครับ ไม่รวมกับลูกเล่นน่ะครับ เอาแค่เสียงครับ

ถ้าใช้หูฟังแบบเดียวกัน รุ่นเดียวกัน อย่างเช่น phm - 75

2. f/w ที่ตัวใหม่นี้ ดีขึ้นอย่างไรบ้างครับ

3.อยากเห็นอุปกรณ์ตัวนี้ตั้งแต่เปิดกล่องมาเลย อยากใช้เป็นตัว ตัดสินใจน่ะครับ แอบเล่งไว้

k790i กับตัวนี้เพราะติดเล่น เอด บ่อยครับ อยากเห็นแบบรูปภาพ แบบชัด ๆเลยครับ

4.อยากทราบราคาที่นาซ่าโฟนครับ ว่า เท่าไรครับ

5.k850i นี้ใช้เมมได้ 2 รุ่น ควรใช้รุ่นไหนดีราคาแตกต่างอย่างไร รุ่นนี้อัพได้ 4 g

แมม ที่แถมมาเท่าไรให้เท่าไรครับ

6.ช่วยโพท์ รูปแบต รุ่นนี้ให้ดูด้วยน่ะครับ ยังไม่เคยเห็นเลยครับ

7.ราคา phm-75 เท่าไรครับ จาได้ดิดตังไปซื้อที่เดี่ยวเลย

วันนี้รบกวนเท่านี้ก่อนน่ะครับ หวังว่าคงได้คำตอบดี ๆ จากคนรัก se

ขอขอบคุณ ล่วงหน้าครับ ทุกท่าน Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Razz
ooioo
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Feb 2008 01:44  

พี่ลุกเกอร์เห็นตอนนี้ พี่สนับสนุนรุ่นนีอยู่พี่ก็ใช้รุ่นนี้อยู่ใช้ไหมครับ

ผมเป็นคนชอบเที่ยวป่า แนวป่าเขา จึงสนใจ มือถือติดกล้อง

ที่เยี่ยมยอดครับ จาได้มีเพื่อน อิอิอิ Laughing Laughing Laughing
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: ooioo
วันที่โพสท์ : 28 Feb 2008 10:01  

orion_216 ผู้เขียน:
เรื่องมีกลิ่นเหม็นไหม้เป็นเรื่องปกติของมันหรอครับ
งั้นก็แย่ดิเนี่ยถ้าโทรคุยหรือฟังเพลงนานๆ

พี่ยังไม่ได้ฟันธงว่าเป็นกลิ่นไหม้นะ อาจเป็นกลิ่นความร้อนภายในเครื่องระบายผ่านชิ้นส่วนอีเล็คทรอนิกส์ออกมา น่าจะเป็นเฉพาะตอนซื้อมาใช้แรกๆ ใช้ไปสักพักกลิ่นก็จะหายไปเอง หากคุณซื้อเครื่องศูนย์ฯ ก็ไม่ต้องกลัว ถ้ามันไหม้ก็ส่งเครมได้

ooioo ผู้เขียน:
เพื่อน ๆ พี่ ๆ ๆครับ คือว่า k850i นี้ เมก้าเบส ที่ให้มา ในตัวเครื่องนี้

1. คุณภาพเสียงสู้ วอกแมนได้ไหม ครับ ไม่รวมกับลูกเล่นน่ะครับ เอาแค่เสียงครับ

ถ้าใช้หูฟังแบบเดียวกัน รุ่นเดียวกัน อย่างเช่น phm - 75

2. f/w ที่ตัวใหม่นี้ ดีขึ้นอย่างไรบ้างครับ

3.อยากเห็นอุปกรณ์ตัวนี้ตั้งแต่เปิดกล่องมาเลย อยากใช้เป็นตัว ตัดสินใจน่ะครับ แอบเล่งไว้

k790i กับตัวนี้เพราะติดเล่น เอด บ่อยครับ อยากเห็นแบบรูปภาพ แบบชัด ๆเลยครับ

4.อยากทราบราคาที่นาซ่าโฟนครับ ว่า เท่าไรครับ

5.k850i นี้ใช้เมมได้ 2 รุ่น ควรใช้รุ่นไหนดีราคาแตกต่างอย่างไร รุ่นนี้อัพได้ 4 g

แมม ที่แถมมาเท่าไรให้เท่าไรครับ

6.ช่วยโพท์ รูปแบต รุ่นนี้ให้ดูด้วยน่ะครับ ยังไม่เคยเห็นเลยครับ

7.ราคา phm-75 เท่าไรครับ จาได้ดิดตังไปซื้อที่เดี่ยวเลย

วันนี้รบกวนเท่านี้ก่อนน่ะครับ หวังว่าคงได้คำตอบดี ๆ จากคนรัก se

ขอขอบคุณ ล่วงหน้าครับ ทุกท่าน Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Razz

1. ถ้าฟังผ่านลำโพงหลังเสียงยังเป็นรอง W Series แต่ถ้าต่อหูฟังฯ ล่ะก็แจ่มบรรเจิดไม่แพ้กัน สำหรับหูผมนะ!

2. เครื่องผม FW Version R1CA037 ยังไม่เคยไป up เท่าที่ใช้งานอยู่ก็ ok นะ

3. ได้เรย..จัดให้! laughing6

K850i มาพร้อมแบตฯ รุ่น BST-38 ความจุ 930 mAh, สายชาร์จฯ แบบ 2 พอร์ต CST-75, สาย USB รุ่น DCU-65, หูฟังฯ HPM-62, M2 ขนาด 512 MB (ใส่มาในต้วเครื่อง) ไม่มี Adaptor, แผ่น CD PC Suite K850i, สายคล้องข้อมือหนังแท้ (ใช้เช็ดกระจกปิดเลนส์กล้องได้ด้วย) พร้อมคู่มืออังกฤษ/ไทย แระแผ่นพับแนะนำวิธีถือเครื่องขณะถ่ายภาพ

4. ราคาที่ MBK ตอนนี้ราวๆ 15,xxx บาท แต่เห็นบางเวปบอกว่าที่ Blisstel ขายอยู่ที่ 14,xxx บาท งัยลองไปดูแร้วกัน!

5. รุ่นนี้แถม M2 ขนาด 512 MB ใส่มาในตัวเครื่องเรย..
Spec เครื่องรองรับ MicroSD ด้วย หากถามว่าถ้าจะซื้อเพิ่มควรซื้อแบบไหนก็ขึ้นอยู่กะว่าคุณใช้อุปกรณ์ฯ อื่นๆ ของ Sony หรือป่าว? เช่น กล้องถ่ายรูปก็สามารถเอาไปใส่ได้ แต่ต้องสวม Adaptor ก่อนนะ (แถมมาใน Package M2 เมื่อคุณซื้อต่างหาก)

6. จัดให้อีกแร้ว! (จัดให้บ่อยๆ จะดีหรอ? เกรงว่าจะไม่งาม!) อุอุ laughing6

7. HPM-75 ของแท้ที่ MBK คิดว่าไม่น่าเกิน 2,000 บาทนะ แต่อยากให้คุณลองหูฟัง HPM-62 ที่แถมมาดูก่อน ผมว่ามันก็เพราะแร้วนะ
ปล. หูฟัง HPM-xx ทุกรุ่นเป็นระบบ Stereo หมดคับ

พี่ลุกเกอร์เห็นตอนนี้ พี่สนับสนุนรุ่นนีอยู่พี่ก็ใช้รุ่นนี้อยู่ใช้ไหมครับ

ผมเป็นคนชอบเที่ยวป่า แนวป่าเขา จึงสนใจ มือถือติดกล้อง

ที่เยี่ยมยอดครับ จาได้มีเพื่อน อิอิอิ Laughing Laughing Laughing

K850i เครื่องเดียวอยู่หมัด!

ใช้โทร, ฟังเพลง+วิทยุ, ถ่ายรูป, ดูหนัง, ท่องเน็ท, เล่นเกมส์ฯ, Organizer เจ๋งทุกตัว! ถ้าชอบเข้าป่าใช้เป็นไฟฉายส่องกบตบเอามาปิ้งกินก็ยังได้ อุอุ! laughing6

AF light ที่ใช้เป็นไฟฉายได้
ooioo
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Feb 2008 13:51  

พี่ลุกเกอร์ ครับ ที่ว่า ใช้ ไฟฉายได้นี้

ต้องเปิดกล้องไหม หรือ ว่าไงครับ

สรุปว่าเครื่องนี้มีทั้ง แฟรช แล้วก็ ไฟฉายด้วย

โอ้ยอดเยี่ยมไปเลย

Razz

แล้ว ต่อไปจะมี f/w ที่ทำให้คุณภาพออกมา สวยเท่า k 790i ไหมครับ

ขอขอบคุณ พี่ ลุกเกอร์ ที่คอยตอบ ปัญหาทุกอย่างได้อย่าง สะใจ Razz

ขอบคุณจริง ๆ ๆ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Feb 2008 14:19  

พี่ลุกเกอร์ ครับ ที่ว่า ใช้ ไฟฉายได้นี้

ต้องเปิดกล้องไหม หรือ ว่าไงครับ

สรุปว่าเครื่องนี้มีทั้ง แฟรช แล้วก็ ไฟฉายด้วย

โอ้ยอดเยี่ยมไปเลย

Razz

แล้ว ต่อไปจะมี f/w ที่ทำให้คุณภาพออกมา สวยเท่า k 790i ไหมครับ

ขอขอบคุณ พี่ ลุกเกอร์ ที่คอยตอบ ปัญหาทุกอย่างได้อย่าง สะใจ Razz

ขอบคุณจริง ๆ ๆ

ไม่จำเป็นต้องเปิดกล้องคับ รุ่นนี้มีฟังก์ชั่นไฟฉายอยู่ในเมนู Organizer
แฟลชก็ส่วนแฟลช ไฟฉายก็ส่วนไฟฉาย ไฟมันออกคนละช่องกัน หากเราใช้ไฟฉายบ่อยก็สามารถ Add มาไว้ใน My shortcuts ได้ เวลาเรียกใช้ก็สะดวกดี เป็นงัย..เจ๋งมั้ยล่ะ? อุอุ laughing6

ส่วน FW ยังมีออกมาให้ up อีกหลายตลบไม่ต้องห่วง laughing6

*การ upgrade FW จะช่วยแก้ไขอาการบกพร่องอันเกิดจาก FW เดิม บางครั้งอาจเพิ่มเติมคุณสมบัติแระความสามารถให้โทรศัพท์ด้วย..
ooioo
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Feb 2008 20:12  

ช่องไหนครับ เคยใช่ w 810i ออกทา

แฟชรครับ รุ่นนี้ออกทางไหนครับ

พี่ลุกเกอร์นี้ตอบได้เร็วที่สูด.... Razz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Feb 2008 20:45  

fw ตัวใหม่มาแล้วครับเพื่อนอัพได้เลย ตัวนี้ครับ
R1EA031
- Released on EMMA 15/02/08
- Released on SEUS starting 21/2/08

Improvements / Changes
- General User Interface performance improvements.
- Notable performance improvements with the Media Centre User Interface.
- Improved sound quality & volume from Media Player.
- Improved transition effects in the photo viewer.
- Photo Fix option now available in photo viewer (previously this was only available just after the photo was taken).
- Faster bootup sequence compared to previous firmwares (25 seconds rather than 35)
- Key response menu added in Settings -> Sounds & alerts, allowing the selection of sound or vibrate when pressing the touch sensitive buttons.
- List view added for messages.
- The ability to select HSDPA as your preferred communications protocol has been added to Menu Settings -> Mobile Networks -> GSM/3G networks
- The Video Player's audio synchronisation / stuttering issues are still present, but have a different profile to previous firmwares.
- Numerous icon changes have been made, e.g. Email->Settings->POP 3 & SMTP, call 'busy' icon, Aa, aa, 123 icon background etc.
- When listening to music on a Bluetooth headset the music fades down (but not back in again) on receipt of a text message.
- Phone warning and error tones now play through any connected Bluetooth headset.
- The light can now be switched on and off when recording video.

Bug fixes
- Fixes battery longevity issues introduced in R1DA038
- Equaliser now remembers custom settings.
- The zoom buttons no longer change the volume when zooming into a picture if you are listening to music in the background.
- Fixes for Bluetooth compatibility on certain devices, e.g. Audi & Mercedes car bluetooth modules & the SE Bluetooth watch.
- Prevent some boot issues due to Java Script errors.
- Faster satelite fix with the HGE-100 GPS accessory.
- Switching to camera snapshot view mode no longer opens the lens cover.
- Fixed the lens cover opening when the camera was turned on in "silde show" mode (camera switch under play position).
- Fixed the bug preventing users from getting out of screensaver mode if they were displaying pictures by putting the camera switch in the Play position and the screensaver cut in.

Bugs / Issues
- Adding a theme that customises the Media Player causes the background to turn black if rotated into Landscape mode. This did not occur in previous firmwares.
- Java applications that use an Internet connection no longer display the internet connection icon when connected.
- Folder quick search no longer works correctly in sub folders.
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Feb 2008 20:47  

ตอนนี้กะลังอัพอยู่รอได้ประมาณ 50% Very Happy
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Feb 2008 20:52  

ช่องไหนครับ เคยใช่ w 810i ออกทา

พี่ลุกเกอร์นี้ตอบได้เร็วที่สูด.... Razz

ดูรูปข้างบนจิ แสงมันออกมาจากรูกลมๆ เห็นป่ะ? นั่นน่ะ..ถ้าอยู่ในโหมดกล้องมันจะทำหน้าที่เป็น AF light ส่องนำร่องไปที่ Subject ช่วยให้กล้องจับโฟกัสได้รวดเร็วแระแม่นยำเมื่อถ่ายในที่แสงน้อย (หากคุณตั้งการทำงาน AF light เป็น Auto)

ส่วน Xenon flash จะอยู่เหนือขึ้นไปเห็นป่ะคับ?
ooioo
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Feb 2008 00:58  

Looker ผู้เขียน:

ดูรูปข้างบนจิ แสงมันออกมาจากรูกลมๆ เห็นป่ะ? นั่นน่ะ..ถ้าอยู่ในโหมดกล้องมันจะทำหน้าที่เป็น AF light ส่องนำร่องไปที่ Subject ช่วยให้กล้องจับโฟกัสได้รวดเร็วแระแม่นยำเมื่อถ่ายในที่แสงน้อย (หากคุณตั้งการทำงาน AF light เป็น Auto)

ส่วน Xenon flash จะอยู่เหนือขึ้นไปเห็นป่ะคับ?

ขอบคุณมากมายครับ คือถ้าถ่ายในที่มืด อ่ะน่ะ มันจะฉายออกไปก่อน ไปอยู่ที่วัตถุ

มันมีแค่ ดวงเดียวช่ายไหมครับ

เพื่อให้เลนส์ทำงานโฟกัส อืม มันเป็นแบบนี้ใช้ไหมครับ Laughing

แล้วรุ่น k790i และ k810i มีไหมครับ ..
drinkocs
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Feb 2008 02:09  

อยากทราบว่าทำไงน่าจอเวลาฟังเพลงสามารถมีรูปแสดงด้วยแล้วทำไมของผมมันโชว์
น่าจอไม่เหมือนคุณลุกเกอร์เลยอ่ะ Rolling Eyes Rolling Eyes Rolling Eyes
ยังไงช่วยอธิบายหน่อยแล้วเราจะดูได้ไงว่าตอนนี้ FW ของเครื่องเรามันเวอร์ชั่นไหน(กดดูไง)
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Feb 2008 08:13  

หลังจากอัพ FW แล้วเครื่องเร็วขึ้นชัดเจนครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Feb 2008 08:55  

ขอบคุณมากมายครับ คือถ้าถ่ายในที่มืด อ่ะน่ะ มันจะฉายออกไปก่อน ไปอยู่ที่วัตถุ

มันมีแค่ ดวงเดียวช่ายไหมครับ

เพื่อให้เลนส์ทำงานโฟกัส อืม มันเป็นแบบนี้ใช้ไหมครับ Laughing

แล้วรุ่น k790i และ k810i มีไหมครับ ..

ถูกต้องคับ AF light จะทำงานแบบเดียวกะกล้อง Cyber-shot ของ Sony เรย..
AF light ในรุ่นนี้เป็นลำแสงสีขาวสามารถใช้เป็นไฟฉายได้ด้วย ซึ่งแตกต่างจากรุ่น K790i แระ K810i นั่นเป็นลำแสงเป็นสีแดง ไม่มีฟังก์ชั่นไฟฉายจึงใช้เป็นไฟฉายไม่ได้

แต่ก็มีคนคิดโปรแกรมฯ Torch ให้ AF light ที่เป็นลำแสงสีแดงในรุ่น K790i แระ K810i เป็นไฟฉายได้ แต่ไม่ work อ่ะ!

badman10000 ผู้เขียน:
อยากทราบว่าทำไงน่าจอเวลาฟังเพลงสามารถมีรูปแสดงด้วยแล้วทำไมของผมมันโชว์
น่าจอไม่เหมือนคุณลุกเกอร์เลยอ่ะ Rolling Eyes Rolling Eyes Rolling Eyes
ยังไงช่วยอธิบายหน่อยแล้วเราจะดูได้ไงว่าตอนนี้ FW ของเครื่องเรามันเวอร์ชั่นไหน(กดดูไง)

ปรกติหากไฟล์ .mp3 มีปกอัลบั้มอยู่แร้วเวลาเปิดฟังมันจะโชว์ขึ้นมาเอง แต่ถ้าไม่มีเราสามารถใส่ปกอัลบั้มเข้าไปเองได้ด้วยวิธีง่ายๆ คับ

6 ขั้นตอนง่ายๆ ในการใส่ปกอัลบั้มด้วยโปรแกรม Mp3tag
Download โปรแกรม Mp3tag v2.40 มาติดตั้งที่คอมพ์ คลิ๊กที่นี่

จากนั้นให้เปิดโปรแกรม Mp3tag แร้วทำตามขั้นตอน 1-6 ตามรูปข้างล่าง เสร็จแร้วโหลดเพลงลงโทรศัพท์ได้เรย เวลาเปิดฟังในโหมด Music player มันจะโชว์ปกอัลบั้มเป็นภาพที่คุณใส่เข้าไป ผมแนะนำว่าขนาดภาพ 100x100 px กะลังดีเพราะถ้าใหญ่กว่านี้ไฟล์ .mp3 จะใหญ่ขึ้นทำให้เปลืองพื้นที่เมมโดยใช่เหตุ อ้อ..หากเป็น W series บางรุ่นต้องกด More > Settings > Visualizations เลือก Album art มันถึงจะโชว์นะ laughing6

ตัวอย่าง Walkman player ในรุ่น W580i ขณะเล่นเพลงพร้อมโชว์ปกอัลบั้ม
Original skin เอร๋..ครัยอ่ะ? laughing6

ผมตั้งข้อสังเกตุว่า..หากเปลี่ยน Skin เป็นสีส้มหรือสีขาว ภาพปกอัลบั้มจะหลุดออกมานอกกรอบเห็นไหมคับ?
Orange skin

White skin

นี่ Music player ในรุ่น K850i ขณะกะลังเล่นเพลงพร้อมโชว์ปกอัลบั้ม

ระบบ Auto rotate จะปรับหน้าจออัตโนมัติเมื่อคุณถือเครื่องในแนวนอน

ปล. คุณสามารถใช้โปรแกรม iTune ใส่ปกอัลบั้มได้ด้วย

ขอขอบคุณ คุณ maytee สำหรับเพลงทดสอบเสียงเบส Where is the love คับ

วิธีเช็ค FW เวอร์ชั่น
เมื่อหน้าจออยู่ในโหมด Standby (ไฟหน้าจอยังไม่ดับ) ให้กดปุ่ม Navi-key (ปุ่ม 4 ทิศที่ล้อมเลข 2 แระเลข 5) ตามนี้คับ
ขวา ดอกจัน ซ้าย ซ้าย ดอกจัน ซ้าย ดอกจัน

หน้าจอจะโชว์เมนู Service ขึ้นมา > Service info > Software info > FW เวอร์ชั่นอยู่บรรทัดแรกคับ
doriSelfroobe
Year's Star

จังหวัด: Tanzania
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Feb 2008 16:24  

ขอบคุณๆ looker สำหรับรีวิวดีๆ ครับ

กำลังสนใจรุ่นนี้อยู่พอดี

อยากถามหน่อยครับว่า

- รองรับการ์ดทั้ง M2 MicroSD หมายว่าใส่การ์ด 2 อันพร้อมกันได้
หรือว่าเลือกอย่างใดอย่างหนึ่งครับ

- ระหว่างใช้สายอยู่สามารถถ่ายรูปหรือวิดิโอได้ไหมครับ
(เคยใช้ w810i w850i แล้วมันทำได้ เผื่อเวลาจำเป็น ^_^)

- เทียบกับ w850i แล้วถือว่าแบตอึดกว่ากันไหมครับ

- Auto Rotate ทำงานได้รวดเร็วทันใจไหมครับ

- FW ล่าสุดนี่ มีจุดไหนดีขึ้นบ้างครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบมากครับ
ผมใช้ nokia 3310
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Feb 2008 17:51  

sony ericsson k880i

sony ericsson k900i

และแน่นอนว่า ตอนนี้ K880i มีขายแล้วในยุโรป แต่ K900i ยังเป็นแค่โครงสร้างแบบจำลอง โดยที่ยังมิไ้ด้ผลิต แต่อย่างใด

แต่ในรูป ที่ 2 จะเห็นว่า K900i ใช้เลนส์ (Carl Zeiss optics) มิได้เลียนแบบใคร

ซึ่ง ในผลิตภัณฑ์ Sony Cyber - Shot ของตัวเองได้ใช้ (Carl Zeiss optics) ทุกตัวอยู่แล้ว

-----

ยัไงก็ต้องรอดูต่อไป แม้ K880i ซึ่งเป็นตัวล่าสุด กว่า K850i จะมาขายที่บ้านเรา

คุณภาพก็ต้อง ทำใจครับ ยอมรับความจิง

สู้พวก N-serise รุ่นใหม่ๆ ไม่ได้แน่นอน

ตราบใดที่ยังมิได้ใช้ (Carl Zeiss optics) แม้จะใช้ เซนเซอร์ CCD แต่เนื้อแท้ของเลนส์ต้อง Carl Zeiss optics ถึงจะ Perfect

ถึงครานั้น ยามใดที่ K900i ได้กำเนิดพร้อม 7.2 Mp (Carl Zeiss optics) CCD

จะเป็นตัวที่สูมบูณร์แบบ เครื่องใดก้อมิอาจจะทัดเทียมเรื่อง กล้องได้แน่นอน

เรื่องของอนาคต ย่อมไม่มีใคร ที่จะล่วงรู้ เทคโนโลยีไปไกลเหลือเกิน

อย่าให้กิเลส ครอบงำจิตใจจนเดือดร้อน

ใช้แต่พอดี ใช้ที่จำเป็น ฝันดีครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Feb 2008 19:44  

light_year_ago ผู้เขียน:
ขอบคุณๆ looker สำหรับรีวิวดีๆ ครับ

กำลังสนใจรุ่นนี้อยู่พอดี

อยากถามหน่อยครับว่า

- รองรับการ์ดทั้ง M2 MicroSD หมายว่าใส่การ์ด 2 อันพร้อมกันได้
หรือว่าเลือกอย่างใดอย่างหนึ่งครับ

- ระหว่างใช้สายอยู่สามารถถ่ายรูปหรือวิดิโอได้ไหมครับ
(เคยใช้ w810i w850i แล้วมันทำได้ เผื่อเวลาจำเป็น ^_^)

- เทียบกับ w850i แล้วถือว่าแบตอึดกว่ากันไหมครับ

- Auto Rotate ทำงานได้รวดเร็วทันใจไหมครับ

- FW ล่าสุดนี่ มีจุดไหนดีขึ้นบ้างครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบมากครับ

-ใส่พร้อมกันไม่ได้คับ ต้องเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง (ใส่ช่องเดียวกันนั่นแหละ) มีคนบอกว่าถ้าใส่ MicroSD ต้องใส่กลับด้านกะ M2 แต่ผมยังไม่เคยลองนะ

-ได้คับ แต่ผมว่าน้อยคนนักที่จะทำ ถ้าฟังเพลงไปถ่ายรูปไปก็ว่าไปอย่าง laughing6

-เท่าที่ผมใช้อยู่ก็ปรกตินะ เหมือนรุ่นอื่นๆ ที่เคยใช้มา ถ้าโทรปรกติ ถ่ายรูปนิดหน่อย ฟังเพลงบ้างก็อยู่ได้ทั้งวัน แต่ถ้าถ่ายรูปมากๆ ในที่แสงน้อยแบตฯ อาจหมดไวเพราะ Xenon แฟลชมันดูดไปหมด

-ระบบ Auto rotate มีหน่วงเหมือนกัน บางทีก็ไว บางทีก็ช้า บ้าๆ บอๆ laughing6 หากคุณเอาหลังเครื่องวางราบกะพื้นหมุนยังงัยมันก็ไม่ Rotate นะ ต้องถือเครื่องในลักษณะตั้งขึ้นหรือเอียงให้มันนอนไปทางซ้าย ถ้าเอียงนอนไปทางขวาจะไม่ Rotate คับ

-เครื่องผม FW เวอร์ชั่น R1CA037 ตอนนี้เจอ bug แร้วคับ คือหากตั้งภาพเคลื่อนไหว .gif เป็น Wallpaper เวลาปิดเครื่องแร้วเปิดใหม่ภาพจะไม่ขึ้น ต้องเข้าไปตั้งใหม่ แต่ผมไม่ซีเรียสนะ แค่จิ๊บจ๊อย! เด๋วถ้า up เป็นเวอร์ชั่นใหม่แร้วจะเข้ามารายงานคับ
doriSelfroobe
Year's Star

จังหวัด: Tanzania
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Feb 2008 21:01  

ขอบคุณสำหรับคำตอบมากๆ ครับ
lovese
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ..
วันที่โพสท์ : 01 Mar 2008 08:43  

K850ตัวนี้ ถ่ายภาพเก็บรายละเอียดดีกว่า N95แน่นอนครับรับรองเลยแต่จะแพ้เรื่องสีสัน
แต่มันไม่เป็นปัญหาเท่าไหร่เพราะสามารถปรับใน Photo DJได้อยู่แล้ว
ส่วนการใช้เลนซ์Carl Zeissมันเป็นการตลาดเฉยๆครับเพราะถึงเลนซ์ดีขนาดไหนเขาเอามาใส่มือถือ
ภาพมันก็ดีขึ้นไม่มากหรอก [ตัวอย่าง K790 vs N73 N93 ไง]
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Mar 2008 00:58  

ผมใช้ nokia 3310 ผู้เขียน:
sony ericsson k880i

sony ericsson k900i

และแน่นอนว่า ตอนนี้ K880i มีขายแล้วในยุโรป แต่ K900i ยังเป็นแค่โครงสร้างแบบจำลอง โดยที่ยังมิไ้ด้ผลิต แต่อย่างใด

แต่ในรูป ที่ 2 จะเห็นว่า K900i ใช้เลนส์ (Carl Zeiss optics) มิได้เลียนแบบใคร

ซึ่ง ในผลิตภัณฑ์ Sony Cyber - Shot ของตัวเองได้ใช้ (Carl Zeiss optics) ทุกตัวอยู่แล้ว

-----

ยัไงก็ต้องรอดูต่อไป แม้ K880i ซึ่งเป็นตัวล่าสุด กว่า K850i จะมาขายที่บ้านเรา

คุณภาพก็ต้อง ทำใจครับ ยอมรับความจิง

สู้พวก N-serise รุ่นใหม่ๆ ไม่ได้แน่นอน

ตราบใดที่ยังมิได้ใช้ (Carl Zeiss optics) แม้จะใช้ เซนเซอร์ CCD แต่เนื้อแท้ของเลนส์ต้อง Carl Zeiss optics ถึงจะ Perfect

ถึงครานั้น ยามใดที่ K900i ได้กำเนิดพร้อม 7.2 Mp (Carl Zeiss optics) CCD

จะเป็นตัวที่สูมบูณร์แบบ เครื่องใดก้อมิอาจจะทัดเทียมเรื่อง กล้องได้แน่นอน

เรื่องของอนาคต ย่อมไม่มีใคร ที่จะล่วงรู้ เทคโนโลยีไปไกลเหลือเกิน

อย่าให้กิเลส ครอบงำจิตใจจนเดือดร้อน

ใช้แต่พอดี ใช้ที่จำเป็น ฝันดีครับ

มั่วสุดๆ ภาพจะดีไม่ดีปัจจัยสำคัญสุด คือ Censor รับภาพไม่ใช่เลนส์ เลนส์แค่ช่วยให้สีสดขึ้น และ K900 มันของเก้ 100%
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Mar 2008 20:19  

ที่สำคัญสุดคือไอ้คนที่กดชัตเตอร์นั่นแหล่ะว่ามันมีฝีมือแค่ไหน
phatpk
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Mar 2008 22:14  

555+ อยากจะบอกว่า ขามั่วมาเยือน เดี๋ยวนี้ K ไม่ได้เป็น Cybershot แล้วครับ Cybershot เปลี่ยน Code Name เป็น C แล้ว

ปล.ผมคิดว่าเค้าตั้งใจพูดเล่นๆอะคับ ไม่ได้พูดจิงๆ แบบว่ามาเล่นมุขประมาณนี้อะคับ อย่าซีเรียสๆ 555+
850 fever
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ..
วันที่โพสท์ : 03 Mar 2008 11:32  

lovese ผู้เขียน:
K850ตัวนี้ ถ่ายภาพเก็บรายละเอียดดีกว่า N95แน่นอนครับรับรองเลยแต่จะแพ้เรื่องสีสัน
แต่มันไม่เป็นปัญหาเท่าไหร่เพราะสามารถปรับใน Photo DJได้อยู่แล้ว
ส่วนการใช้เลนซ์Carl Zeissมันเป็นการตลาดเฉยๆครับเพราะถึงเลนซ์ดีขนาดไหนเขาเอามาใส่มือถือ
ภาพมันก็ดีขึ้นไม่มากหรอก [ตัวอย่าง K790 vs N73 N93 ไง]

ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Mar 2008 15:29  

แค่นี้ปริศนาทั้งปวงก็ไขกระจ่างแล้ว Smile
yingst29
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Mar 2008 16:50  

อยากทราบโค้ดการกดดูเวลว่า เครื่องมากี่ชั่วโมงแล้วอะค่ะ อย่างโนเกียเค้ากด #00000 งี้รึเปล่า แล้ว ตัวนี้มีวิธีกดไหมคะ
phatpk
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Mar 2008 17:30  

yingst29 ผู้เขียน:
อยากทราบโค้ดการกดดูเวลว่า เครื่องมากี่ชั่วโมงแล้วอะค่ะ อย่างโนเกียเค้ากด #00000 งี้รึเปล่า แล้ว ตัวนี้มีวิธีกดไหมคะ

ต้องกด >*<<*<* กด Service tests กด Total call time
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Mar 2008 00:20  

ภาพถ่ายด้วยกล้อง K850i
หากถ่ายในที่ที่มีแสงเพียงพอ ระบบ Auto flash จะไม่ทำงาน (ในกรณีที่คุณตั้งเป็น Auto)
ก่อนปรับ Contrast

หลังปรับ Contrast

จะเห็นได้ว่าภาพเนียนมั่กๆ ผมว่า K850i ทำได้ดีแม้ไม่ต้องใช้ Xenon flash ด้วยซ้ำไป!
khunao
Year's Star

หัวข้อ : มีใครสนใจ K850i มั๊ยครับ...
วันที่โพสท์ : 04 Mar 2008 07:36  

มีใครสนใจ K850i มั๊ยครับ..เครื่องผมเอง ใช้มา 2 อาทิตย์ละ...FW ยังตัวเดิมอยู่
ซื้อมาลองใช้ดูว่าจะแทนตัวเก่าได้มั๊ย...สุดท้าย ใช้ตัวเดิมตอบสนองการใช้งานได้ดีกว่า เพราะเป็น touch screen ครับ ทำนัดหมายสะดวกกว่า...

สภาพ 99% (รับประกันไม่ต่างกับมือ 1 ครับ) ขาย 14,000 ครับ หากสนใจจริงๆ ต่อรองได้นะครับ...087-3605900 (ลงรูปยังไงหว่า ลงไม่เป็นน่ะครับ)
ขอท้า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขอท้าเอาn95ถ่ายสู้กับโซนี่แล้วนำไปอัดที่ร้านรับรองโซนี่กินขาด
วันที่โพสท์ : 04 Mar 2008 16:46  

ใครว่าโซนี่ไม่ชัดท้าเอาn95ถ่ายมุมเดียวกันกับโซนี่แล้วนำไปอัดที่ร้านอัดรูปดูรับรองสู้โซนี่ไม่ได้หรอกคนที่ว่าโซนี่ไม่ชัดคิดไปเองแน่ๆเลย
ooioo
Year's Star

หัวข้อ : Re: มีใครสนใจ K850i มั๊ยครับ...
วันที่โพสท์ : 04 Mar 2008 20:09  

khunao ผู้เขียน:
มีใครสนใจ K850i มั๊ยครับ..เครื่องผมเอง ใช้มา 2 อาทิตย์ละ...FW ยังตัวเดิมอยู่
ซื้อมาลองใช้ดูว่าจะแทนตัวเก่าได้มั๊ย...สุดท้าย ใช้ตัวเดิมตอบสนองการใช้งานได้ดีกว่า เพราะเป็น touch screen ครับ ทำนัดหมายสะดวกกว่า...

สภาพ 99% (รับประกันไม่ต่างกับมือ 1 ครับ) ขาย 14,000 ครับ หากสนใจจริงๆ ต่อรองได้นะครับ...087-3605900 (ลงรูปยังไงหว่า ลงไม่เป็นน่ะครับ)

อยากดูรูป จัง ครับ
ooioo
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Mar 2008 20:10  

รุ่นนี้ แค่ 2 สี เพื่อน ๆ ๆพี่ ๆ ๆ

ว่า สีไหนสวย กันครับ เลือกไม่ถูกเลย สวย ทั้ง 2 สี

ยังก็ช่วย ๆ ๆ เลือกหน่อยน่ะครับ .. Razz
phatpk
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Mar 2008 00:56  

รุ่นนี้ แค่ 2 สี เพื่อน ๆ ๆพี่ ๆ ๆ

ว่า สีไหนสวย กันครับ เลือกไม่ถูกเลย สวย ทั้ง 2 สี

ยังก็ช่วย ๆ ๆ เลือกหน่อยน่ะครับ .. Razz

ฮ่า ถ้าจักบอกว่าสีไหนสวย อะแฮ่มๆ ... เอ่อ ... อ้อ อารมณ์!

- สีดำคาดเขียว ถ้าท่านเลือกสีนี้ แสดงว่าเป็นคนสุขุม แข็งนอกนุ่มใน อาจจะรักต้นไม้ด้วยก็ได้นะ ชอบเดินทางท่องเที่ยวธรรมชาติ

- สีเงินคาดฟ้า ท่านเป็นคนสดใส เปิดเผย ไฟแรง ชอบเทคโนโลยี ไม่ชอบธรรมชาติ ชอบอะไรที่ทันสมัย

อ่าวแล้วมันเกี่ยวกับอารมณ์ตรงไหนเนี่ย เหมือนกับทำนายดวงเลย อ้อ เกี่ยวกับอารมณ์ของผู้เขียนไง 555+

ปล.ผมชอบสีเงินคาดฟ้ามากกว่า เพราะมันสวยกว่า เอ๊ะ ... ผมชอบสีนี้นี่นา สีฟ้าสู้ๆ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Mar 2008 09:30  

ภาพถ่ายด้วยกล้อง K850i ในระยะปรกติแระระยะ Macro โดยไม่เปิด Flash
ทันทีที่คุณปิดการทำงานแฟลช ระบบป้องกันมือสั่น (Image stabilizer) จะทำงานทันที แระหากคุณเลือกโหมดถ่ายวีดีโอ ระบบป้องกันมือสั่น (Video stabilizer) ก็จะทำงานด้วย นอกจากนี้คุณยังสามารถเปิด AF light เมื่อถ่ายวีดีโอในที่แสงน้อยได้อีกด้วยล่ะอืม..laughing6

ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Mar 2008 15:32  

CuenYtheCuTe ผู้เขียน:

ฮ่า ถ้าจักบอกว่าสีไหนสวย อะแฮ่มๆ ... เอ่อ ... อ้อ อารมณ์!

- สีดำคาดเขียว ถ้าท่านเลือกสีนี้ แสดงว่าเป็นคนสุขุม แข็งนอกนุ่มใน อาจจะรักต้นไม้ด้วยก็ได้นะ ชอบเดินทางท่องเที่ยวธรรมชาติ

- สีเงินคาดฟ้า ท่านเป็นคนสดใส เปิดเผย ไฟแรง ชอบเทคโนโลยี ไม่ชอบธรรมชาติ ชอบอะไรที่ทันสมัย

อ่าวแล้วมันเกี่ยวกับอารมณ์ตรงไหนเนี่ย เหมือนกับทำนายดวงเลย อ้อ เกี่ยวกับอารมณ์ของผู้เขียนไง 555+

ปล.ผมชอบสีเงินคาดฟ้ามากกว่า เพราะมันสวยกว่า เอ๊ะ ... ผมชอบสีนี้นี่นา สีฟ้าสู้ๆ

สีฟ้า หรอครับ ใคร ชอบ สีนี้ ขอเสียง หน่อย ครับ Razz Razz

ขอบคุณที่ตอบน่ะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Mar 2008 00:24  

ฝ้าคับ เขียวดูลิเกจริง เหมือกะของเด็กเล่น
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Mar 2008 02:20  

Razz ฝ้าคับ เขียวดูลิเกจริง เหมือกะของเด็กเล่น
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Mar 2008 10:43  

ภาพถ่ายแบบ Outdoor ด้วยกล้อง K850i (ไม่มีการปรับแต่งใดๆ ทั้งสิ้น!)

ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Mar 2008 08:20  

มันสู้กล้องดิจิตอลเมื่อ 3ปีก่อนได้นะ Very Happy Very Happy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : .
วันที่โพสท์ : 07 Mar 2008 09:26  

อันนี้ผมถ่ายตอนกลางคืน ไม่ได้แต่ง ย่ออย่างเดียว
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Mar 2008 12:46  

alarmarm ผู้เขียน:
ภาพที่ถ่ายมา สวยครับสำหรับกล้องมือถือ

ส่วน กล้องมือถือ nokia กับ sony นั้น sony เหนือกว่าแน่นอนครับ และดีกว่าทุกยี่ห้อในตลาดกล้องมือถือที่มีอยู่ในปัจจุบัน( เลนส์ carl zi.. ช่วยเรื่องสีนิดหน่อยครับ ที่สำคัญคือ ตัว censor รับแสงครับ)

ภาพกล้องมือถือตอนนี้ สู้กล้อง digital ccd compack ธรรมดายังไม่ได้ครับ

ส่วนใหญ่เขาก็ไม่เอามากล้องมือถือมาเปรียบกะกล้องจริงหรอกคับ

เขาจะเอามือถือแต่ละยี่ห้อแต่ละรุ่นที่ติดกล้องระดับเดียวกันมาเปรียบเทียบกัน

กล้องจริงเจ๋งกว่าก็จริง แต่ใช้โทรไม่ได้ ผมเชื่อว่าคนซื้อมือถือติดกล้องระดับ Cyber-shot ก็เพื่อต้องการพกพาแบบ all in one
ปุบปับเจอ'ไรน่าสนใจก็หยิบมาถ่ายได้ แต่ถ้าจะไปถ่าย'ไรที่เป็นงานเป็นการก็ต้องพกกล้องจริงไปอีกเครื่อง

ปล. ภาพข้างบนจะเห็นได้ว่า K850i สามารถเก็บ Noise ได้อย่างน่าทึ่ง แม้เป็นภาพถ่ายธรรมดาๆ แต่ก็ให้ความรู้สึกถึงความเงียบสงัด เปล่าเปลี่ยววังเวง เสียวสันหลังหากต้องเดินคนเดียว แระอาจโดนทุบหัวเอา K850i ไป! laughing6
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Mar 2008 12:03  

เหอะๆ พูดเป็นลาง - -''
คุณ looker พอทราบมั้ยอะครับว่าทำไมเวลาลงภาพต่างๆ[ไม่ใช่ภาพถ่าย]
เข้าไปในfolder รูปภาพแล้วเวลาดูใน K850i ที่ media แล้วภาพพวกนี้มันดันไป
ขึ้นที่ ภาพจากกล้องล่าสุด กับ ภาพจากกล้อง ทั้งๆที่ต้องไปขึ้นใน pictures อะครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Mar 2008 12:26  

เหอะๆ พูดเป็นลาง - -''
คุณ looker พอทราบมั้ยอะครับว่าทำไมเวลาลงภาพต่างๆ[ไม่ใช่ภาพถ่าย]
เข้าไปในfolder รูปภาพแล้วเวลาดูใน K850i ที่ media แล้วภาพพวกนี้มันดันไป
ขึ้นที่ ภาพจากกล้องล่าสุด กับ ภาพจากกล้อง ทั้งๆที่ต้องไปขึ้นใน pictures อะครับ

นั่นอ่ะดิ อย่าว่าแต่คุณเรย..ผมเองก็ยังงงๆ แต่ส่วนใหญ่ผมจะเปิดดูภาพใน File manager > Pictures หากดูภาพถ่ายด้วยกล้องก็เข้าไปที่ Camera album ผมว่าง่ายกว่าเยอะ! ส่วน Media จะเข้าไปก็ต่อเมื่อฟังเพลง
phatpk
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Mar 2008 01:28  

อยากจะบอกว่า ทำไมมันเก็บ noise ได้ดีขนาดนี้ สุดยอดเจงๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Mar 2008 10:02  

ผมไม่ได้แต่งภาพอะไรเลยนะครับย่ออย่างเดียว เวลาถ่ายก็ใช้โหมดใช้วิวกลางคืน+ลดการสั่นไหว
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Mar 2008 10:56  

ผมไม่ได้แต่งภาพอะไรเลยนะครับย่ออย่างเดียว เวลาถ่ายก็ใช้โหมดใช้วิวกลางคืน+ลดการสั่นไหว

หากคุณเลือก Scenes เป็น Twilight landscape ระบบป้องกันมือสั่น (Stabilizer) จะทำงานทันที (เมื่อคุณตั้งเป็น On) เนื่องจากระบบ Auto flash จะไม่ทำงานแระชัตเตอร์จะทำงานช้าลง มือต้องนิ่ง ระบบป้องกันมือสั่นจึงช่วยได้เยอะเรยคับ
gettymaru
Grand Member
Grand Member
Year's Star

จังหวัด: สงขลา
หัวข้อ : สั่ง k850i มาแว้ว
วันที่โพสท์ : 09 Mar 2008 14:52  

อยู่หาดใหญ่หาของไม่ได้เยย เลยสั่งเพื่อนที่ทำร้านมือถืออยู่สั่งให้จากบางกอก ราคา 16,200(มันบอกว่ามีค่าขนส่งนะ) แพงไปป่าวเนี่ย แต่ก็ช่างมันเราชอบของเราซะอย่าง (มันบอกว่าจะเล่นทำไม่โซนี่) ตอนนี้ของมาแล้วแต่ไม่ว่างไปเอากะไปเอาวันที่ 17 โน่น
อยากรบกวนถามคุณลุกเกอร์ ว่า
1.ระหว่าง M2 กับ MicroSD ควรจะเลือกใช้อะไรดี (คุณภาพ+ความเร็วการอ่าน/เขียน/โอนย้ายข้อมูล+ราคา) ตั้งใจว่าจะซื้อมาใส่ 2กิ๊ก จะทำให้เครื่องอืดขึ้นหรือเปล่าครับ ถ้าจำไม่ผิดตัวนี้รองรับ 4กิ๊กใช่ไหมครับ
2.ถ้าใส่ 4 กิ๊กจริงๆเนี่ยจะทำให้เครื่องอืดหรือเปล่าครับ
3.ก่อนหน้านี้ผมใช้ w800i มีปัญหาเรื่องหน้าจอขึ้นเป็นเส้นๆ ใช้ไปซักพักก็จะขาวจนมองอะไรไม่เห็น (เป็นเหตุผลหนึ่งที่เปลี่ยนเครื่องใหม่ มาเป็น k850i) เกิดจากอะไรครับ คือว่าผมไม่ได้ทำตกนะครับ อยู่ๆก็เป็นเองเฉยเลย อ้อใช้มา 2 ปีแล้วครับ ถ้าจะเปลี่ยนหน้าจอประมาณเท่าไรครับ
4.เปรียบเทียบเสียงลำโพงระหว่าง w800i vs k850i เป็นอย่างไรบ้างครับ (ความดัง+มิติ)
ขอบคุณล่วงหน้าครับ ได้เครื่องเมื่อไรจะรีบมาโพสถึงสัมผัสแรก :lol: :lol:
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Mar 2008 17:44  

เมมอะ M2ช้ากว่าแน่นอนถ้าลองกับยี่ห้อเมมเดียวกันครับ
phatpk
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Mar 2008 02:08  

ผมไม่รู้ว่าเมมไหนเร็วกว่ากันอะครับ แต่ที่แน่ๆ M2 แพงมากกกกก

ราคา M2 ครับ
http://www.se-society.com/forum/viewtopic.php?t=14246
เครดิต : eri www.se-society.com
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Mar 2008 07:50  

M2ช้ากว่าแน่นอนครับ เพราะว่าทาง sonyดันนอกคอกแต่อย่างมีเมมของตัวเองเลยให้ทางsandiskช่วยในการทำเมม แต่ว่าถ้าใส่มือถือมันก็แยกไม่ค่อยออกหรอกว่าเมมไหนเร็วกว่า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Mar 2008 09:37  

M2ช้ากว่าแน่นอนครับ เพราะว่าทาง sonyดันนอกคอกอยากมีเมมของตัวเองเลยให้ทางsandiskช่วยในการทำเมม แต่ว่าถ้าใส่มือถือมันก็แยกไม่ค่อยออกหรอกว่าเมมไหนเร็วกว่า
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: สั่ง k850i มาแว้ว
วันที่โพสท์ : 10 Mar 2008 12:25  

gettymaru ผู้เขียน:
อยู่หาดใหญ่หาของไม่ได้เยย เลยสั่งเพื่อนที่ทำร้านมือถืออยู่สั่งให้จากบางกอก ราคา 16,200(มันบอกว่ามีค่าขนส่งนะ) แพงไปป่าวเนี่ย แต่ก็ช่างมันเราชอบของเราซะอย่าง (มันบอกว่าจะเล่นทำไม่โซนี่) ตอนนี้ของมาแล้วแต่ไม่ว่างไปเอากะไปเอาวันที่ 17 โน่น
อยากรบกวนถามคุณลุกเกอร์ ว่า
1.ระหว่าง M2 กับ MicroSD ควรจะเลือกใช้อะไรดี (คุณภาพ+ความเร็วการอ่าน/เขียน/โอนย้ายข้อมูล+ราคา) ตั้งใจว่าจะซื้อมาใส่ 2กิ๊ก จะทำให้เครื่องอืดขึ้นหรือเปล่าครับ ถ้าจำไม่ผิดตัวนี้รองรับ 4กิ๊กใช่ไหมครับ
2.ถ้าใส่ 4 กิ๊กจริงๆเนี่ยจะทำให้เครื่องอืดหรือเปล่าครับ
3.ก่อนหน้านี้ผมใช้ w800i มีปัญหาเรื่องหน้าจอขึ้นเป็นเส้นๆ ใช้ไปซักพักก็จะขาวจนมองอะไรไม่เห็น (เป็นเหตุผลหนึ่งที่เปลี่ยนเครื่องใหม่ มาเป็น k850i) เกิดจากอะไรครับ คือว่าผมไม่ได้ทำตกนะครับ อยู่ๆก็เป็นเองเฉยเลย อ้อใช้มา 2 ปีแล้วครับ ถ้าจะเปลี่ยนหน้าจอประมาณเท่าไรครับ
4.เปรียบเทียบเสียงลำโพงระหว่าง w800i vs k850i เป็นอย่างไรบ้างครับ (ความดัง+มิติ)
ขอบคุณล่วงหน้าครับ ได้เครื่องเมื่อไรจะรีบมาโพสถึงสัมผัสแรก Laughing Laughing

1. เมมที่ผมเคยใช้แระใช้อยู่ก็มี Memory Stick Duo/Duo Pro, Memory Stick Micro (M2) แระ SD card ไม่เคยใช้ MicroSD จึงไม่ทราบว่ามันเร็วกว่าหรือป่าว? แต่ผมว่าราคา M2 ของแท้เด๋วนี้ไม่แพงแร้วคับ

ร้านตู้หรือร้านทั่วไปในมาบุญครองขาย M2 ยี่ห้อ Sony ขนาด 2GB ของแท้ราคาอยู่ที่ 1,200 บาท (แถม Adaptor แปลงเป็น MS) แต่ถ้ายี่ห้อ SanDisk ของแท้ราคาอยู่ที่ 1,100 บาท (แถม Adaptor แปลงเป็น MSD) ที่ต้องย้ำว่า "ของแท้" ก็เพราะมีของเทียมวางขายเกลื่อน แค่เห็น package ก็รู้แร้วว่าไม่ใช่ของแท้ แต่เด๋วนี้คนขายก็จะบอกตรงๆ ว่าแท้หรือเทียม ถ้าของเทียมราคาก็ถูกกว่าราวๆ 3-4 ร้อยบาทหรืออาจถูกกว่าครึ่งต่อครึ่ง

ผมใช้กล้องดิจิตอลของ Sony ก็ต้องเลือก M2 เพราะเอามาสวม Adaptor เป็น MSD แร้วเอามาใส่กล้องฯ ได้

2. ตาม Spec ระบุไว้ว่า K850i รองรับ M2 หรือ MicroSD ความจุสูงสุด 4GB ถ้าคุณโหลดข้อมูลเข้าไปจนเต็มก็ต้องมีหน่วงบ้าง สิ่งที่ควรทำก็คือ ปิดแระเปิดเครื่องใหม่ทุกวันจะช่วยปลดบล็อคหน่วยความจำเครื่องทำให้โทรศัพท์มีสมรรถนะแระทำงานที่ดีขึ้น

*บางคนตั้งแต่ซื้อเครื่องมาไม่เคยปิดเครื่องเรย ซึ่งจริงๆ แร้วไม่ถูกต้องคับ

3. อาการนี้บอกไม่ได้ ต้องเอาเข้าศูนย์ฯ คุณสามารถให้เจ้าหน้าที่ฯ ประเมินราคาก่อนซ่อมได้คับ

4. Sony เน้นเรื่องมิติเสียงมาเป็นอันดับแรก ไม่ใช่แค่ความดังเพียงอย่างเดียว K series เด่นเรื่องกล้องแต่ W series เด่นในเรื่องเสียง (สมัย W800i แระ K750i ยังไม่มีการแบ่งแยกความสามารถแระความโดดเด่นในแต่ละ Series ออกมาอย่างชัดเจนเหมือนปัจจุบัน ซึ่งจะเห็นได้ว่า W800i กล้องมี AF+Macro+Photo light ในขณะที่ K750i ก็มี Mega bass)

Sony ทำลำโพงไม่ดังหูแตกเหมือนบางยี่ห้อแต่มิติเสียงถือว่ายอดเยี่ยม หากใครหูเทพฯ มาบอกว่าคุณภาพเสียงยังเป็นรองยี่ห้อนั้นยี่ห้อนี้จะไปซื้อยี่ห้อไหนรุ่นไหนก็ไม่ว่ากัน ผมก็ไม่รู้ว่าผมหูเทพฯ หรือป่าว? แต่ K850i ไม่ว่าจะฟังผ่านลำโพงหลังหรือต่อหูฟังฯ ผมว่าคุณภาพเสียงแจ่ม มิติเสียงเยี่ยมในระดับ K series แถวหน้าคับ
monososumpa
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: เขตปกครองพิเศษ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Mar 2008 15:52  

คือก่อนหน้านี้เคยใช้ K790i อ่ะชอบมาก ถ่ายรูปชัดมาก แต่เสียงเรียนเข้าอ่ะไม่ค่อยดังก็เลยเปลี่ยนมาเป็น O2 Atrom Life ใช้ได้มาประมาณ 4 เดือนแล่ะ แต่ไม่ชอบกล้องเลย เห็นตัวนี้ราคาลง ก็เลยสนใจ อ่ะ อยากรู้จริงๆ ว่าใช้แล้วจะคุ้มไหม กับการเอา O2 ไปเทอนร์ ช่วยบอกหน่อยน่ะ คนที่ใช้แล้วอ่ะ อยากได้สนใจจริงๆ แต่ไม่กล้าตัดสินใจ กลัวไม่คุ้ม
ปล. เค้าบอกว่ารุ่นนี้เป็นลอยง่ายจริงหรอ
ปลล. แล้วไหนสวยกว่ากันอ่ะ
ปลลล. หน้าจอมันหมุนได้อัตโนมัติเลยหรอแบบ iPone หรือว่าต้องไปปรับการตั้งค่าก่อน
ปลลลล. แล้วเสียงดังสู้ N73 ได้ไหมอ่ะ
ปลลลลล. แบทอืดไหม
ปลลลลลล. ไปซื้อที่มาบุญครอง จะดีไหมกลัวโดนเครื่องบิวอ่ะครับ
ใครผู้รู้+ใจดีมีเมตตา ช่วยบอกที่น่ะครับ รอคำตอบอยู่ครับ
อยากรู้ อยากแลก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Mar 2008 10:12  

ตัว k850i นี่มันใช้ เลนส์ carl zeiss ป่ะคับ

ปล.ผมมี n93i อุปกรณ์ยกกล่อง ซื้อมาเมื่อ เดือนที่แล้ว

ต้องการแลก k850i ใครที่เบื่อแล้ว เอามาแลกกันนะคับ

สนใจติดต่อ 080-081-1756 คับ

ขอบคุณมากคับ
ดีค่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Mar 2008 10:17  

วิดีโอของ k850i อ่ะค่ะ ที่มันเขียนว่า

QVGA : 240x320 Pixels : 30fps

กับของ nokia อ่ะค่ะ

VGA : 640x480 Pixels : 30 fps

อันไหนมันดีกว่า คะ
badpit
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Mar 2008 12:39  

ขอถามหน่อยคับ ผมใช้ k850 อยู่ เวลาคุยสายอะคับ มันจะมี เครื่องหมายตกใจ(ในกรอบสามเหลี่ยม) สีแดงด้านบนข้างรูปโทรศัพท์ด้วย แล้วตอนรับสายก็ขึ้นข้อความว่า Ciphering not provided by operator. Inxecure transmission วานคุณ looker ช่วยตอบหน่อยนะคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Mar 2008 07:29  

อยากขายครับ ไม่ค่อยได้ถ่ายรูปเลยอะอยากเปลี่ยนไปใช้มือถือ wifi ดูอะเครื่องสภาพ 100% ครับ ขายที่ 12,xxx บาท ใครสนใจโทร 0866396642 ส่งฟรีครับ
Bee(TM)
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Mar 2008 09:26  

badpit ผู้เขียน:
ขอถามหน่อยคับ ผมใช้ k850 อยู่ เวลาคุยสายอะคับ มันจะมี เครื่องหมายตกใจ(ในกรอบสามเหลี่ยม) สีแดงด้านบนข้างรูปโทรศัพท์ด้วย แล้วตอนรับสายก็ขึ้นข้อความว่า Ciphering not provided by operator. Inxecure transmission วานคุณ looker ช่วยตอบหน่อยนะคับ

ถ้าใช้เครือข่าย True Move ถือว่าเป็นปกติครับ ตัวเครื่องไม่มีอะไรผิดปกติ

ดีค่ะ ผู้เขียน:
วิดีโอของ k850i อ่ะค่ะ ที่มันเขียนว่า

QVGA : 240x320 Pixels : 30fps

กับของ nokia อ่ะค่ะ

VGA : 640x480 Pixels : 30 fps

อันไหนมันดีกว่า คะ

Nokia ดีกว่าครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Mar 2008 12:51  

อยากขายครับ ไม่ค่อยได้ถ่ายรูปเลยอะอยากเปลี่ยนไปใช้มือถือ wifi ดูอะเครื่องสภาพ 100% ครับ ขายที่ 12,xxx บาท ใครสนใจโทร 0866396642 ส่งฟรีครับ

ของใหม่ หมื่น 3 เนี่ยนะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Mar 2008 08:35  

ของใหม่ หมื่น 3 เนี่ยนะ

เครื่องผมก็ใหม่นะครับ เพียงมาประกาศขายต่อสภาพใหม่แกะกล่องเลยหล่ะครับ
95CuEMaSTeR95
Senior Member
Year's Star

จังหวัด: Soul Society
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Mar 2008 14:58  

อยากรู้ อยากแลก ผู้เขียน:
ตัว k850i นี่มันใช้ เลนส์ carl zeiss ป่ะคับ

ปล.ผมมี n93i อุปกรณ์ยกกล่อง ซื้อมาเมื่อ เดือนที่แล้ว

ต้องการแลก k850i ใครที่เบื่อแล้ว เอามาแลกกันนะคับ

สนใจติดต่อ 080-081-1756 คับ

ขอบคุณมากคับ

k850i ไม่ได้ใช้ เลนส์ carl zeiss ครับ
bigfan
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : AnimateTheme
วันที่โพสท์ : 30 Mar 2008 12:00  

อยากได้ Theme เคลื่อนไหว สามารถหาได้ที่ไหนบ้างคร้าบ
phobos
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Mar 2008 12:57  

k850i มีปัญหาเรื่องวัสดุ+การประกอบ มันก๊อบแก๊บจิงไม๊ฮะ
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Mar 2008 23:23  

phobos ผู้เขียน:
k850i มีปัญหาเรื่องวัสดุ+การประกอบ มันก๊อบแก๊บจิงไม๊ฮะ

ไม่ก๊อปแก๊ปครับ วันนั้นลองไปเล่นรุ่นนี้ตั้งนานที่เทสโก้โลตัสชลบุรีอะครับ ผมว่ามันเฉยๆอะ ไม่มีอาการก๊อปแก๊ปเลย แต่รอยนิ้วมือเครื่องที่ให้ลองเยอะโคตรๆ และก็เหลือแต่สีฟ้าอย่างเดียวด้วยครับ อยากจะบอกว่ารุ่นนี้ไม่มีฝาหลังอะครับ แบบว่าจะเปลี่ยนแบตฯยังต้องเปิดก้นมันเลยอะครับ เพราะฉนั้นเรื่องอาการก๊อปแก๊ป ผมว่ายากส์ครับ Very Happy
monososumpa
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: เขตปกครองพิเศษ
หัวข้อ : สนใจอยู่น่ะ
วันที่โพสท์ : 31 Mar 2008 16:02  

สนใจอยู่น่ะว่าจะซื้อ แต่เปลี่ยนใจไปเอา ไอโฟนแล้ว ไม่รู้ว่าจะคุ้มกับเงินที่เสียไปหรือป่าวอ่ะ
ลงทุนขาย
JoOoM
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ถามนิดนึงค่ะ
วันที่โพสท์ : 31 Mar 2008 18:21  

จะซื้อโทรศัพท์ใหม่แล้วค่ะ เลยอยากได้คำแนะนำนิดหน่อยค่ะ
ลังเลอยู่ระหว่าง k810i กะ k850i ว่านอกจากกล้องที่ต่างกันแล้วนี่ ยังมีอย่างอื่นที่ต่างกันมั๊ยคะ
อ่านรีวิวทั้งสองรุ่นนี้แล้วก็ปวดหัวแกมลังเล ไม่รุว่าจะเลือกใครดี ช่วยหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Mar 2008 19:20  

K850i ดีกว่า K810i ทุกอย่างครับ ทั้งในด้านซอฟแวร์ในตัวเครื่อง หรือการถ่ายภาพ เมมก็ใช้แบบโนเกียได้ รูปร่างที่สวยกว่า
(ส่วนตัว) เอาคร่าวๆว่า K850i มีเมก้าเบส เหมือนกับที่ Walkman มี

ผมไม่เห็นจุดไหนที่ทำให้ K810i น่าซื้อกว่า K850i เลยครับ นอกจากมันราคาถูกกว่า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Apr 2008 20:08  

มีดิคับ ตรงที่มัน อ้อน ดำ นี่แหละ
Dores_at_SeClub
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Apr 2008 14:58  

คือผมว่า ถ้าไม่เอากล้องแบบเน้นชัด และไม่เน้นฟังเพลง
ผมเลือก k810 ครับ กล้องมันสีสดกว่า ถ้าเอาไปอัดรูปผมเอาแค่k810 ล่ะครับ
ภายใน k810 ทำงานรวดเร็วกว่ามากครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Apr 2008 22:03  

บอกจากประสบการณ์ตรงครับ ดีทั้งสองอันนั่นแหล่ะ แต่เจ้า k850 ถอดซิม ถอดเมม แบต ง่ายกว่า เพราะไม่ต้องเปิดฝาหลัง เปิดก้นเท่านั้น
ผู้มาเยือน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Apr 2008 23:14  

ตกลงกล้องที่ถ่ายภาพมันได้คุณภาพจิงไหมครับ
พอดีอยากได้มากเลย แต่ไม่แน่ใจที่กล่องอย่างเดียวเอง
ถ้าเห็นว่าดีก็จาไปถอยมาใช้สักทีครับ อิอิ

Thx Laughing
iminn
Year's Star

จังหวัด: สมุทรปราการ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Apr 2008 23:51  

ผู้มาเยือน ผู้เขียน:
ตกลงกล้องที่ถ่ายภาพมันได้คุณภาพจิงไหมครับ
พอดีอยากได้มากเลย แต่ไม่แน่ใจที่กล่องอย่างเดียวเอง
ถ้าเห็นว่าดีก็จาไปถอยมาใช้สักทีครับ อิอิ

Thx Laughing

คุณภาพคับแก้วครับ คมชัดและเนียน รายละเอียดครบ

สีที่ว่าจืดไปหน่อย จริงๆแล้วไม่จืดหรอกครับ ตาคุณมองเห็นภาพแบบไหน k850 ก็ถ่ายออกมาได้แบบนั้นเลยล่ะครับ

และที่ k850 ไม่ทำสีสดให้เหมือน k ซีรี่ย์ตัวอื่นๆ เพราะเขาอยากให้เราได้เล่น ได้ใช้ฟังค์ชั่นแก้ไข/แต่งภาพ ที่มากับเครื่องกันบ้างน่ะครับ.
Wink

ภาพนี้เดิมๆครับ ไม่ต้องแต่งเลย
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Apr 2008 04:06  

ในบรรดากล้องมือถือ 5 ล้านพิกเซลทั้งหมด K850i จัดว่าให้สีที่สมจริงที่สุด ส่วนความคมชัดนั้น เอาชนะค่ายอื่นๆหลายค่าย แต่ยังไม่สามารถตัดสินขาดกับ N95/N82 ของโนเกียได้

ผมว่าถ้าเน้นถ่ายภาพนิ่ง สีสมจริง K850i น่าใช้ที่สุดแล้วครับ ถ่ายออกมาไม่หลอกหูหลอกตา ใช้งานง่าย

และส่วนที่ทำให้มันน่าใช้อีกส่วนหนึ่งก็คือ เมมที่ใช้แบบเป็นสากลได้ เลิกใช้ยี่ห้อ SE ก็ไม่เสียดายเมม Cool
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : .
วันที่โพสท์ : 04 Apr 2008 11:45  

ด้านความคมชัดกับรายละเอียด K850i ชนะ n95/ 82แน่นอนครับ
ถ้าเอา k850มาเทียบกับ n82 ในภาพวิวหรือพวกรายละเอียดใบไม้หรือพวกกิ่งไม้ K850ชนะแน่นอนครับ แต่ถ้าพวก ''ดูผ่านๆ'' จะเห็นว่า n82 รายละเือียดดีกว่า
Mobile Man
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Apr 2008 22:08  

วันอาทิตย์นี้ไปซื้อแน่ ฮ่า ฮ่า
ว่าแต่ราคามันเท่าไรละครับตอนนี้ Laughing
คนไร้นาม
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: .
วันที่โพสท์ : 04 Apr 2008 22:11  

ด้านความคมชัดกับรายละเอียด K850i ชนะ n95/ 82แน่นอนครับ
ถ้าเอา k850มาเทียบกับ n82 ในภาพวิวหรือพวกรายละเอียดใบไม้หรือพวกกิ่งไม้ K850ชนะแน่นอนครับ แต่ถ้าพวก ''ดูผ่านๆ'' จะเห็นว่า n82 รายละเือียดดีกว่า

พอจะมีตัวอย่างให้ดูไหมครับ Razz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Apr 2008 10:26  

http://www.mobile-review.com/review/nokia-n82-en.shtml
ย้ำว่าให้ขยายภาพเต็มๆแล้วดูทั้งภาพอย่างละเอียดๆนะครับ
อยากสอย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Apr 2008 10:50  

ราคามือหนึ่ง ของ k850i ตอนนี้อยู่ที่เท่าไรแล้วอ่ะคับ

อยากได้มากๆ รบกวนช่วยบอกทีนะครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ
k850i n82
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Apr 2008 11:16  

k850i กับ nokia n82
ตัวไหนดีกว่ากันอ่ะคับ

เรื่องระยะเวลาการฟังเพลงด้วย
เห็นตัว n82 แบตเยอะกว่าแต่ทำไม k850i ฟังเพลงได้นานกว่าอ่ะคับ

แล้วเรื่องวัสดุเค้าบอกกันว่า n82 วัสดุที่ทำห่วยมากไม่ใช่หลอคับ

สับสนหมดแล้ว

รบกวนผู้รู้หรือ กูรู ช่วยแนะนำทีนะครับ

ขอบคุณมากๆ คับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Apr 2008 12:10  

มันเทียบกันไม่ได้หรอกครับ มันอยู่ที่การใช้งานของคุณ
ถ้ามีความจำเป็นต้องใช้ wifi /gps ก็ใช้ n82
แต่ถ้าเอามาถ่ายรูปฟังเพลงเฉยๆก็ใช้ k850i น่าจะดีกว่าครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Apr 2008 23:48  

สงสัยอ่ะคับ ว่าทำไมต้องสลับที่เอา Flie manager ไปไว้ใน Organizer แล้วเอา Alarms ออกมาแทน แล้วตรงเมนูหลักมันแก้ได้มั้ย ให้สองอันนั้นสลับกันเหมือนรุ่นอื่นๆ
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Apr 2008 00:18  

ต้องขอตอบอีกทีนะครับ ว่าเรื่องความละเอียดของภาพถ่าย ผมยังไม่เห็นว่ามีเว็บไหนที่ชี้ขาดเกี่ยวกับเรื่องความละเอียดของ K850i กับ N95/N82(กล้องของ N95 กับ N82 เหมือนกันทุกประการ ต่างกันที่ N82 มี Xenon) บางเว็บบอกว่า K850i ละเอียดกว่า บางเว็บบอกว่า N95/N82 ละเอียดกว่า บางเว็บบอกว่าพอๆกัน สรุปคือ ตัดสินขาดไม่ได้

ต่างกับเรื่องที่บอกเป็นเสียงเดียวกันก็คือ Nokia ให้สีที่สดกว่า ภาพของ SE ให้สีที่สมจริงกว่า

บางทีสาวกของ SE และ Nokia จะชอบออกมาบอกว่าของยี่ห้อตัวเองดีกว่าครับ อันนี้เรื่องปกติ แต่ถ้าอ้างอิงตามเว็บรีวิวหลายๆเว็บ จะได้ข้อสรุปที่เหมือนกันครับ คือตัดสินขาดไม่ได้ครับ แต่ละตัวมีจุดดีและจุดด้อยแตกต่างกันออกไป

แต่มันก็เป็นธรรมดาที่ N82 จะน่าใช้มากกว่า ออกมาหลัง K850i ตั้งเยอะ เรื่องภาพโดยรวมก็ไม่ได้แย่ไปกว่า K850i แถมยังถ่าย
วีดีโอได้ดีกว่า เป็นซิมเบี้ยนอีก จอใหญ่กว่า แพงกว่า Exclamation

ผมแนะนำให้ทุกคนลองเข้าไปดูลิงค์ด้านล่างครับ จะได้ไม่ต้องเถียงกันอีกต่อไป ศึกการปะทะ 5 ล้านพิกเซลของทุกยี่ห้อครับ วัดความสามารถในการถ่ายภาพทุกด้านอย่างละเอียด
- http://www.gsmarena.com/sony_ericsson_k850-review-165.php

บางคนอาจจะบอกว่าการทดสอบของเว็บรีวิวเชื่อถืออะไรไม่ได้ แต่ผมอยากจะบอกว่าเว็บรีวิวเค้าทำหน้าที่ของเค้าดีพอครับ ถ้าอ่านดูที่เค้าเขียนให้ละเอียดจะพบว่ามือถือแต่ละตัวที่เค้าทดสอบนั้น แต่ละตัวเค้าใช้ถ่ายเป็นพันๆภาพ ใช้ FW เวอร์ชั่นใหม่สุด ทดสอบกันเป็นเดือน

และที่ผมอยากจะบอกก็คือ ควรเลือกมือถือให้ตรงกับ Life Style ของเราด้วยนะครับ ไม่ใช่ว่าเราเน้นถ่ายวีดีโอ ดันไปเลือกใช้ K850i เพราะในบรรดา 5 ล้านพิกเซล K850i ถ่ายวีดีโอห่วยสุด ต่างกับ LG Viewty ที่ถ่ายวีดีโอได้ดีที่สุดในบรรดา 5 ล้านพิกเซล ทั้งๆที่การถ่ายภาพเรียกได้ว่าแทบทุกด้านแพ้ค่ายอื่นหมด อย่ายึดติดกับแบรนด์มากดีกว่าครับ ซื้อมาให้ตรงกับที่เราจะใช้ดีกว่า

ทำไม K850i แบตถึงประหยัดกว่า N82 ทั้งๆที่ N82 มีความจุแบตที่เยอะกว่า ผมคิดว่าตัวแปรหลักอยู่ที่ชนิดของแบตครับ พูดง่ายๆเลยก็คือ แบตของ N82 กระจอกกว่าแบตของ K850i ครับ

ถ้าจะให้ผมอธิบายก็ขอเกริ่นนำก่อนดังนี้ครับ
- แบตที่ K850i ใช้คือ Li-Po 930 mAh (BST-38 )
- แบตที่ N82 ใช้คือ Li-Ion 1050 mAh (BP-6MT)

ให้สังเกตุที่ความจุของแบตครับ N82 มีความจุแบตมากกว่าครับ ต่อมาให้สังเกตุที่ชนิดของแบตครับ K850i เป็น Li-Po ส่วน N82 เป็น Li-Ion ชนิดของแบตคือตัวชี้ขาดครับ Li-Po มีคุณภาพมากกว่า Li-Ion เยอะครับ คำอธิบายง่ายๆก็คือ Li-Po มีคุณภาพมากกว่า Li-Ion เยอะครับ แค่นั้นเอง

Li-Po เป็นแบตชนิดใหม่ ซึ่งโทรศัพท์ของ SE แทบทุกรุ่นใช้ ในขณะที่มือถือค่ายอื่นๆยังใช้ Li-Ion อยู่ ด้วยตัวแปรนี้ทำให้มือถือ SE มีเอกลักษณ์ที่คนรู้กันท่วนหน้า คือ SE แบตอึด

ส่วนตัวแปรอื่นๆที่อยู่ในหัวผมรองลงมาจากชนิดของแบตก็คือ หน้าจอของ K850i เล็กกว่า N82 และสียังน้อยกว่า ทำให้กินแบต
น้อยกว่า

เรื่องที่ว่า N82 ลอก/วัสดุห่วย เห็นจะเป็นเรื่องจริงครับ คนออกมาบ่นกันเยอะมาก แต่ถ้าเป็นผมจะไม่สนใจมากเท่าไหร่ครับ มือถืออะไรใช้ก็เก่าหมด และมันก็ขึ้นอยู่กับการใช้งานของเราด้วย มือถือวัสดุดีๆทำตกก็เป็นรอยใช่ไหมครับ

อีกอย่างพวกกรอบมือถือก็เปลี่ยนได้ด้วยราคาไม่แพง หรือถ้าไม่อยากเปลี่ยนก็หาพวกกรอบใสมาใส่รับรองไม่ลอกครับ หรือเอา
ซีลีโคนมาใส่ร่อยขนแมวก็เกิดยากส์ครับ แล้วแต่การรักษาครับเรื่องนี้

แต่ถ้ามีปัญหาปุ่มแตกเหมือน W580i นี่สิครับ น่ากัว ป้องกันไม่ได้ เวลาจะกดแต่ละทีก็เกรงแล้ว ต่างกับอาการลอก สามารถทำใจยอมรับและหาวิธีป้องกันได้ในระดับหนึ่ง

W800i ของผม ใช้มา 2 ปีกว่า เครื่องเหมือนแกะกล่อง เพราะใส่กรอบใสไว้ครับ ป้องกันดีมากๆครับ ทั้งการตก ทั้งรอยขนแมว จะมีเก่าก็คือจุกยางที่ใช้เลื่อนเมนูอะครับ มันออกจะดำๆ

ถ้าเป็นผม ผมจะใส่ใจเกี่ยวกับเรื่องฟังก์ชั่นที่มันทำได้มากกว่าครับ หรือไม่ก็สนว่ามันดีไซนด์ถูกใจเราหรือเปล่า แต่ก็ต้องยอมรับว่า N82 ใช้วัสดุไม่ดีจิงๆครับ คนเลยออกมาพูดกันเยอะ เหมือนกับที่ W580i ของ SE ปุ่มแตกง่ายนั่นแหละครับ

สุดท้ายคงต้องขอสรุปว่า ถ้าชอบภาพถ่ายสีสดไปหา N82 ชอบสีภาพสมจริงไม่หลอกหูหลอกตา ไปหา K850i ชอบถ่ายวีดีโอไปหา LG Viewty ชอบซูมไกลๆ ไปหา Samsung G810 โดยรวมด้านอื่นๆไม่แตกต่างกันมากครับ
SE CORNER
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Apr 2008 14:28  

ขอบคุณที่นำเอาข้อมูลดีๆ มาให้ครับ

ผมว่าเรื่องกล้อง ขอแค่ SE ถ่ายออกมาชัดก็พอแล้ว

เพราะในตัวกล้่องเองก็มีฟังค์ชั่นปรับภาพ ซึ่งดีมากๆ หากเราอยากให้สีของภาพสดขึ้น

ก็สามารถเลือกปรับได้ตามต้องการครับ จึงไม่ต้องเป็นห่วงเรื่องนี้หรอกครับ

นอกจากนี้หากยังไม่พอใจยังสามารถนำภาพไปปรับ แสง+สี ได้ใน photoshop ได้ครับ

และเรื่องการล้างภาพ เดี๋ยวนี้ ร้านอัดภาพเค้าจะปรับสีให้อัตโนมัติเลย

ฉะนั้น รวมๆ แล้ว ทุกปัญหา SE มีทางออกเสมอครับ อิอิ Razz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Apr 2008 22:33  

เรื่องปรับสีภาพ ถ่ายจากกล้องตัวไหนก็ปรับได้อยู่แล้วแหละครับ อันนี้แน่นอน แต่สู้ถ่ายแล้วได้สีภาพที่ต้องการเลยไม่ดีกว่าหรือครับ คนที่ใช้กล้องมือถือ รวมถึงคนที่ใช้กล้องดิจิตอลคอมแพคส่วนมาก ก็ไม่ได้มานั่งปรับอะไรให้วุ่นวายอยู่แล้วครับ ไม่ใช่ช่างภาพ Very Happy

สมมติว่าไปถ่ายรูปในวันหยุดพักผ่อนมาเก็บไว้ดูในคอมฯ ซัก 100 รูป นั่งปรับกันตายแน่เลย

พวกฟังก์ชั่นถ่ายรูปที่จำเป็นใช้จริงๆ ก็มีเหมือนกันหมดแหละครับ Hi-End 5 ล้านของแต่ละค่าย ยังกับกล้องดิจิตอลอยู่แล้ว

แต่จะแก้ยังไงครับให้ SE ถ่ายวีดีโอได้ที่ 120 fps เหมือนกับ LG Viewty

ผมว่าเราสู้เลือกให้เหมาะสมกับเราใช้น่าจะดีกว่านะครับ ยึดติดแบรนด์ไปก็ไม่ได้อะไรขึ้นมา Cool
ตุ๋ย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Apr 2008 09:51  

กำลังตัดสินใจว่าจะซื้อรุ่นนี้ดีมั๊ย เท่าที่ศึกษาติดตามมาก็โอเคทุกอย่างครับ ยกเว้นเรื่องปุ่ม navigator ที่เท่าที่ได้ลองกดเล่นที่ศุนย์โซนี่แป๊บนึง รู้สึกว่ากดไม่ถนัดเลย แต่ละทิศอยู่ห่างกัน แถมปุ่ม ok ก็อยู่อีกที่ (ปุ่มสัมผัสเล็กๆตรงกลางใต้จอ)

คืออยากถามว่า ใช้ๆไปแล้วจะชินกับมั๊ยได้มั๊ยครับ หรือ ใช้อย่างไรก็ยังชิน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Apr 2008 20:24  

ตุ๋ย ผู้เขียน:
กำลังตัดสินใจว่าจะซื้อรุ่นนี้ดีมั๊ย เท่าที่ศึกษาติดตามมาก็โอเคทุกอย่างครับ ยกเว้นเรื่องปุ่ม navigator ที่เท่าที่ได้ลองกดเล่นที่ศุนย์โซนี่แป๊บนึง รู้สึกว่ากดไม่ถนัดเลย แต่ละทิศอยู่ห่างกัน แถมปุ่ม ok ก็อยู่อีกที่ (ปุ่มสัมผัสเล็กๆตรงกลางใต้จอ)

คืออยากถามว่า ใช้ๆไปแล้วจะชินกับมั๊ยได้มั๊ยครับ หรือ ใช้อย่างไรก็ยังชิน

ยืนยันครับใช้ได้ดีกว่า joy นะเข้าเมนูได้เร็วมาก ปุ่มสัมผัสแค่แต่เบาๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Apr 2008 21:36  

ถามอีกเรื่องครับ

ปุ่มสัมผัสตัวกลาง ปัญหาเรื่องสัมผัสแล้วติดบ้างไม่ติดบ้าง เฟิร์มแวร์ตัวใหม่แก้ปัญหานี้ไปหรือยังครับ ใครช่วยยืนยันหน่อยครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Apr 2008 04:14  

ถามอีกเรื่องครับ

ปุ่มสัมผัสตัวกลาง ปัญหาเรื่องสัมผัสแล้วติดบ้างไม่ติดบ้าง เฟิร์มแวร์ตัวใหม่แก้ปัญหานี้ไปหรือยังครับ ใครช่วยยืนยันหน่อยครับ

แน่นอนคับ ตอนผมซื้อมาใหม่ เพื่อนผมมันเอาไปเล่นแล้วมันบอกปุ่มสัมผัสกดไม่ค่อยติด

หลังจากทิ้งช่วงไปมันก็เอาไปเล่นอีก(อัพเฟิมแวร์แล้ว) กดติดง่ายคับ เพื่อนมันว่างั้น ผมก็คงไม่ต้องว่าไงแล้วล่ะค้าบบบบบ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Apr 2008 09:15  

fw ใหม่มาแล้วอัพได้เลยครับ Exclamation Smile
Looker
Year's Star

หัวข้อ : มาเตรียมโทรศัพท์ไปเล่นน้ำสงกรานต์กันเถอะตัวเอง!
วันที่โพสท์ : 12 Apr 2008 10:36  

มาเตรียมโทรศัพท์ไปเล่นน้ำสงกรานต์กันเถอะตัวเอง! laughing6
หลายคนต้องปิดโทรศัพท์ทิ้งไว้ที่บ้าน บางคนจำเป็นต้องพกพาโทรศัพท์ไปเล่นน้ำแต่ก็ต้องคอยระวังตัวตลอดเวลาทำให้เล่นไม่สนุก แล้วก็มีหลายคนที่ต้องทุกข์ขนัดหลังสงกรานต์เพราะโทรศัพท์สำลักน้ำจนใช้การไม่ได้!!

อุปกรณ์: ถุงพลาสติกใสขนาด 4X6 นิ้ว, สก๊อตเทปใส, ปากกาเมจิก และเข็ม

ใส่โทรศัพท์ลงในถุง

พับส่วนที่เหลือไปด้านหลัง

ดึงให้ตึงแล้วติดสก๊อตเทปให้แน่น

ใช้ปากกาเมจิก mark ที่ลำโพงสนทนาและไมค์ด้านล่าง

นำโทรศัพท์ออกจากถุง

ใช้เข็มเจาะตรงตำแหน่งลำโพงสนทนาที่ mark ไว้ 2 รูห่างกันเล็กน้อย และเจาะตรงตำแหน่งไมค์ด้านล่าง 1 รู (ไม่ควรเจาะมากกว่านี้) ควรสอดนิ้วเข้าไปในถุงเพื่อรองรับแรงเจาะไม่ให้ทะลุไปด้านหลัง

ใส่โทรศัพท์ลงในถุงตามเดิม

ปิดปากถุงโดยพับชายไปด้านหลัง ติดสก๊อตเทปให้แน่น

พับด้านล่างแบบเดียวกันแล้วติดสก็อตเทปให้แน่น

เสร็จแร้วววว...!!

หลังจากทดลองโทร..ปรากฏว่าได้ยินเสียงชัดเจนทั้งสองฝ่าย เอาใส่กระเป๋ากางเกงไปลุยเล่นน้ำสงกรานต์ได้เรย...

-วิธีนี้จะช่วยปกป้องโทรศัพท์จากการเล่นน้ำสงกรานต์ตามปรกติได้ 90% อีก 10% ก็อยู่ที่ว่าคุณเล่นโหดแค่ไหน? สามารถใช้ได้กะโทรศัพท์รูปทรงแบบแท่งหรือ Bar-type ถ้าเป็นแบบ Slide หรือ Swivel ก็กดรับสายได้ตามปรกติแต่ถ้าต้องการค้นหาชื่อเพื่อโทรออกก็กดเข้าไปที่เมนู Contacts > More > Find > เลื่อนหาอักษรตัวแรกของชื่อ > ไล่หาชื่อแล้วกดโทรออกโดยไม่ต้องเลื่อนฝาขึ้นหรือสวิงออกมา ถ้าเป็นรุ่นฝาพับหมดสิทธิ์คับ!
-หากคุณต้องออกไปเล่นน้ำติดต่อกันในช่วงเทศกาลฯ ควรเปลี่ยนถุงพลาสติกใหม่ทุกวัน
-ระบบป้องกันนี้ไม่สนับสนุนการต่อพ่วงอุปกรณ์อื่นๆ เช่น สายชาร์จฯ หรือหูฟังฯ รวมทั้งการใช้งานกล้องด้วย พึงระลึกอยู่เสมอว่าทั้งโทรศัพท์และอุปกรณ์ฯ ต่อพ่วงต่างก็มีความสำคัญที่ต้องปกป้องไม่ให้ถูกน้ำเช่นกัน ดังนั้นจึงควรชาร์จแบตฯ ให้เต็มที่และไม่ควรพกพาสายชาร์จฯ หรือหูฟังฯ ไปด้วยเด็ดขาด!

ข้อมูลจากศูนย์บริการใหญ่ Loxley บางเขน
หากโทรศัพท์หรืออุปกรณ์ต่อพ่วงถูกน้ำจนเสียหาย เมื่อนำเข้าศูนย์ฯ จะต้องเสียค่าใช้จ่ายทุกกรณี และให้ถือว่าการรับประกันฯ สิ้นสุดลงด้วย!

....................................................................................................................................................................
ม้าน้ำ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อัพ fw
วันที่โพสท์ : 12 Apr 2008 18:46  

fw ใหม่มาแล้วอัพได้เลยครับ Exclamation Smile

ไม่ทราบว่า ถึงเวอร์ชันไหนแล้วครับ แล้วอัพผ่านอินเตอร์เน็ต กะ ไปที่ศูนย์เลย จะได้เวอร์ชันเดียวกันหรือเปล่าครับ
Terio
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Apr 2008 09:58  

อิอิ คุณลุคเกอร์ยังมาแนะนำสิ่งดี ๆเสมอ

ขอบคุณคร๊าบบบ ^^"~ Wink
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Apr 2008 15:58  

ตอนนี้ เครื่องส่งเข้าศูนย์แล้วครับ ไม่รู้เป็นอะไรจอภาพไม่ติด แต่อยู่ในประกันใช้มาประมาณ
4 เดือนแล้ว Crying or Very sad
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: มาเตรียมโทรศัพท์ไปเล่นน้ำสงกรานต์กันเถอะตัวเอง!
วันที่โพสท์ : 17 Apr 2008 17:05  

มาเตรียมโทรศัพท์ไปเล่นน้ำสงกรานต์กันเถอะตัวเอง! laughing6
หลายคนต้องปิดโทรศัพท์ทิ้งไว้ที่บ้าน บางคนจำเป็นต้องพกพาโทรศัพท์ไปเล่นน้ำแต่ก็ต้องคอยระวังตัวตลอดเวลาทำให้เล่นไม่สนุก แล้วก็มีหลายคนที่ต้องทุกข์ขนัดหลังสงกรานต์เพราะโทรศัพท์สำลักน้ำจนใช้การไม่ได้!!

อุปกรณ์: ถุงพลาสติกใสขนาด 4X6 นิ้ว, สก๊อตเทปใส, ปากกาเมจิก และเข็ม

ใส่โทรศัพท์ลงในถุง

พับส่วนที่เหลือไปด้านหลัง

ดึงให้ตึงแล้วติดสก๊อตเทปให้แน่น

ใช้ปากกาเมจิก mark ที่ลำโพงสนทนาและไมค์ด้านล่าง

นำโทรศัพท์ออกจากถุง

ใช้เข็มเจาะตรงตำแหน่งลำโพงสนทนาที่ mark ไว้ 2 รูห่างกันเล็กน้อย และเจาะตรงตำแหน่งไมค์ด้านล่าง 1 รู (ไม่ควรเจาะมากกว่านี้) ควรสอดนิ้วเข้าไปในถุงเพื่อรองรับแรงเจาะไม่ให้ทะลุไปด้านหลัง

ใส่โทรศัพท์ลงในถุงตามเดิม

ปิดปากถุงโดยพับชายไปด้านหลัง ติดสก๊อตเทปให้แน่น

พับด้านล่างแบบเดียวกันแล้วติดสก็อตเทปให้แน่น

เสร็จแร้วววว...!!

หลังจากทดลองโทร..ปรากฏว่าได้ยินเสียงชัดเจนทั้งสองฝ่าย เอาใส่กระเป๋ากางเกงไปลุยเล่นน้ำสงกรานต์ได้เรย...

-วิธีนี้จะช่วยปกป้องโทรศัพท์จากการเล่นน้ำสงกรานต์ตามปรกติได้ 90% อีก 10% ก็อยู่ที่ว่าคุณเล่นโหดแค่ไหน? สามารถใช้ได้กะโทรศัพท์รูปทรงแบบแท่งหรือ Bar-type ถ้าเป็นแบบ Slide หรือ Swivel ก็กดรับสายได้ตามปรกติแต่ถ้าต้องการค้นหาชื่อเพื่อโทรออกก็กดเข้าไปที่เมนู Contacts > More > Find > เลื่อนหาอักษรตัวแรกของชื่อ > ไล่หาชื่อแล้วกดโทรออกโดยไม่ต้องเลื่อนฝาขึ้นหรือสวิงออกมา ถ้าเป็นรุ่นฝาพับหมดสิทธิ์คับ!
-หากคุณต้องออกไปเล่นน้ำติดต่อกันในช่วงเทศกาลฯ ควรเปลี่ยนถุงพลาสติกใหม่ทุกวัน
-ระบบป้องกันนี้ไม่สนับสนุนการต่อพ่วงอุปกรณ์อื่นๆ เช่น สายชาร์จฯ หรือหูฟังฯ รวมทั้งการใช้งานกล้องด้วย พึงระลึกอยู่เสมอว่าทั้งโทรศัพท์และอุปกรณ์ฯ ต่อพ่วงต่างก็มีความสำคัญที่ต้องปกป้องไม่ให้ถูกน้ำเช่นกัน ดังนั้นจึงควรชาร์จแบตฯ ให้เต็มที่และไม่ควรพกพาสายชาร์จฯ หรือหูฟังฯ ไปด้วยเด็ดขาด!

ข้อมูลจากศูนย์บริการใหญ่ Loxley บางเขน
หากโทรศัพท์หรืออุปกรณ์ต่อพ่วงถูกน้ำจนเสียหาย เมื่อนำเข้าศูนย์ฯ จะต้องเสียค่าใช้จ่ายทุกกรณี และให้ถือว่าการรับประกันฯ สิ้นสุดลงด้วย!

....................................................................................................................................................................

ไม่ต้องเจาะก็คุยได้ยินชัดนะคับ ลองดู
Moonlight99
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Apr 2008 16:59  

K850i นี้สามารถต่อ Internet ได้ไหมครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: