Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 อยากได้โทรสับที่ทนไม้ทนมือหน่อยคับ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตอบ: 10 / เข้าชม: 7966
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: ลาว
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : อยากได้โทรสับที่ทนไม้ทนมือหน่อยคับ
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2008 18:36  
ตอบโดยอ้างถึง  

คือผมเพิ่งซื้อ n81 มาได้1อาทิตย์และ แต่ไม่ค่อยพอใจอย่างแรงเลย เพราะมันเป็ยรอยง่ายมากๆ และงานประกอบค่อนค้างไม่ค่อยดี และเครื่องมีปันหาปรักย่อยต่างๆนิดหน่อย เลยตัดสินใจอยากจะขาย แล้วหาเครื่องใหม่ที่วัสดุดีๆหน่อย อยากให้ช่วยแนะนำกันหน่อยครับ แล้วถ้าเอา N81 ขายไปจะได้ประมาณเท่าไหร่ครับ(1อาทิตย์เอง) แต่ตอนนี้ผมเลงๆ6500 slideอยู่ ไม่รู้ว่าดีหรือเปล่า อย่างไงก็แนะนำหน่อยนะครับ ผมเน้นวัสดุและคุณภาพครับ คืออยากจะใช้ไปนานๆนหน่อย

ขอบคุณครับ
Medoza
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: อยากได้โทรสับที่ทนไม้ทนมือหน่อยคับ
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2008 18:38  

Medoza ผู้เขียน:
คือผมเพิ่งซื้อ n81 มาได้1อาทิตย์และ แต่ไม่ค่อยพอใจอย่างแรงเลย เพราะมันเป็ยรอยง่ายมากๆ และงานประกอบค่อนค้างไม่ค่อยดี และเครื่องมีปันหาปรักย่อยต่างๆนิดหน่อย เลยตัดสินใจอยากจะขาย แล้วหาเครื่องใหม่ที่วัสดุดีๆหน่อย อยากให้ช่วยแนะนำกันหน่อยครับ แล้วถ้าเอา N81 ขายไปจะได้ประมาณเท่าไหร่ครับ(1อาทิตย์เอง) แต่ตอนนี้ผมเลงๆ6500 slideอยู่ ไม่รู้ว่าดีหรือเปล่า อย่างไงก็แนะนำหน่อยนะครับ ผมเน้นวัสดุและคุณภาพครับ คืออยากจะใช้ไปนานๆนหน่อย

ขอบคุณครับ

เอาแบบที่ใช้แล้วห้ามเป็นรอยเลนะครับ คือแบบว่าผมค่อนข้างโรคจิตหน่อยๆ เอิ๊กๆ
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: รัตนโกสินทร์
หัวข้อ : Re: อยากได้โทรสับที่ทนไม้ทนมือหน่อยคับ
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2008 18:50  

ขอบคุณครับ

ฝังจิตฝังใจมากไปหน่อย - -''

ถ้าคุณไม่อยากให้มันเป็นรอยขนเเมวง่ายๆ ละก็ เลี่ยงวัสดุพลาสติกผิวมัน เเละโลหะออกไปครับ (ตัวหลังทนนะ เเต่ัมันเกิดรอยได้ง่ายอยู่) เเต่อย่างว่า จะให้มันไม่เป็นรอยไม่ได้หรอกครับ เพราะเมื่อคุณใช้ มันย่อมเป็นอยู่เเล้ว เเต่จะมากจะน้อยขึ้นอยู่กับความถนอมของคุณน่ะเเหละ

ราคารับมือ 2 ของ N81 สูตรง่ายๆ คือ หัก 50-65% ของราคามือ 1 ครับ ตามสภาพการใช้งาน ราคาก็จะได้ประมาณ 4000-5000 บ. ครับ

อย่าง 6500s. ที่คุณเลือกก็ทนครับ เรื่องวัสดุก็เเข็งเเรงดี ประกอบเเน่นใช้ได้ เเต่นํ้าหนักจะมากนิดนึง (ก็มันเป็นสเเตนเลส) เรื่องฟังก์ชั่นหายห่วง ใช้งานทั่วไปได้ดี กล้อง 3.2MP+แฟลชคู่ เเต่บันทึกภาพช้า โดยรวมเเล้วใช้ได้ดีครับ เเต่เรื่องไม่เป็นรอยนี่ เป็นไปไม่ได้ !!

วิธีเเบบสุดทนก็คือ เมื่อคุณใส่เเบตใส่ซิมใส่เมมเรียบร้อยเเล้ว ให้ห่อเเร๊บเเล้วหาวิธีตัดตรงเลนส์ออก (ไม่งั้นกล้องมัวนะ) จากนั้น ซื้อซิลิโคนใช้อีกชั้น เเค่นี้ รอยขึ้นให้มันรู้ไป Laughing
เหมียวหง่าว
Silver Member
Silver Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2008 19:08  

ถ้าเป็นโนเกียรุ่นไหนประกอบเยี่ยม วัสดุดีๆฟังชั่นจะน้อยๆ ทำอะไรได้ไม่ค่อยมาก
รุ่นไหนวัสดุไม่ดี ประกอบกิ๊กก็อก ฟังชั่นจะเยอะเว่อร์
โรคจิตนิสๆเหมือนกันทนใช้เครื่องวัสดุไม่ดีไม่ได้ Embarassed
แต่ 6500 Slide ผมว่าน่าใช้ครับ มันอยู่ระดับกลางๆ วัสดุให้ผ่าน ฟังชั่นกลางๆ

แบบที่ใช้แล้วห้ามเป็นรอยผมก็ว่าไม่มีนะ
แต่ถ้าชอบวัสดุดีๆเน้นวัสดุและคุณภาพผมชอบแบบโลหะนะ กันรอยด้วยการเก็บไว้ในซองผ้าตลอด Wink
ยี่ห้ออื่นนอกจากโนเกียจะมีที่คล้ายๆ 6500S อยู่เหมือนกันครับ
แบบกล้องชัดๆที่เข้าตาก็ U900 G800 T650i C702 C902
Janny_Junir
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2008 19:17  

ของแบบนี้มันอยู่ที่การบำรุงรักษาค่ะ

จะทนแค่ใหน ถ้าเราไม่หมั่นดูแลบำรุงรักษา มันก็พังได้ค่ะ เรื่องเป็นรอย มันเป็นได้ทุกรุ่นค่ะ N81 ของเราเพิ่งซื้อได้ไม่นานก็มีรอยขนแมวแล้ว ก็ทำใจค่ะ มันเป็นของใช้งานค่ะ ถ้าไม่อยากเป็นรอยก็ตั้งเอาไว้เฉยๆ สิค่ะ ไม่เป็นรอยแน่นอนค่ะ
Medoza
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2008 19:41  

โห้อย่างเซงอะ ซื้อมาอาทิตย์เดียวเองขาดทุนไปหลายพัน

เริ่มเครียด ว่าแต่ว่า 6500 นี่มันมีซิลิโคนด้วยหรอ แล้วของn81นี่มันจะมีป่าวอะ
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: รัตนโกสินทร์
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2008 19:44  

โห้อย่างเซงอะ ซื้อมาอาทิตย์เดียวเองขาดทุนไปหลายพัน

เริ่มเครียด ว่าแต่ว่า 6500 นี่มันมีซิลิโคนด้วยหรอ แล้วของn81นี่มันจะมีป่าวอะ

มีทั้งคู่ครับ เห็นเพื่อนใช้อยู่ หาได้ตามร้านขายกรอบ ยาง ซองทั่วไป Very Happy
Medoza
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2008 19:56  

โอ้กำเรย นึกว่าไม่มี ทำไมไม่บอกให้เร็วหน่อยครับ ไม่งั้นโทรสับผมคงไม่เป็นรอยหลอกอ่ะนะ

หุหุ
atthaphon_s
SP Moderator
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: YaLa
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2008 21:33  

โอ้กำเรย นึกว่าไม่มี ทำไมไม่บอกให้เร็วหน่อยครับ ไม่งั้นโทรสับผมคงไม่เป็นรอยหลอกอ่ะนะ

หุหุ

ตามร้านขาย Accessories เยอะแยะไป

ปล... ก็ไม่ถามนี่
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

จังหวัด: เมืองย่าโม ^O^
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2008 23:13  

เอาแบบว่า ใช้อย่างเดียวจริงๆ ไม่เน้นฟังเพลง หรือกล้องน่ะนะ - -*

วัสดุ และการประกอบของ 6500S สุดยอดมาก จับแล้วไม่นึกเลยว่า โนเกียก้อทำของดีกับเขาเปน ((ทำไมมันไม่ทำทุกรุ่นฟระ เท่าเทียมกานหน่อยเด้))

แต่ เท่าที่เพื่อนๆ ใช้ และได้ประสบปัญหามาก้อคือ เสียงเบาโคด - -*

ก้อลำโพงมีตัวเดียวอ่ะ ((เสียงคุยไม่รุ มะได้ยืมมือถือมันโท))

กล้องมันก้อโอเค แอบสวยงาม แต่อย่าฟังเพลงเลยนะ มันไม่สะใจ ((วัยรุ่นเซง - -*))

ส่วนเรื่องตัวเครื่องเปนรอย หึหึ เพ่ค๊าบ ของกระผม N95 8GB ซื้อมาสัปดาห์แรก รักยิ่งกว่าแฟน ยิ่งกว่าแม่

ตอนนี้ เวลากลับบ้านมา โยนลงเตียง ... เอ่อ สองหมื่นหก หายไปแล้วเปนหมื่น - -*

คือ มันเปนรอยง่ายม๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก ((N81 ก้อเปนรอยข่วนแมวง่าย))

น่าจะเปลี่ยนชื่อจาก โนเกียเปน โนกิ๊ก เหมือนที่มือถือจีนแดงมันก๊อบอ่ะ - -*

แล้วปกติ ก้อเปนคนไม่ชอบม ใส่ปลอก อะไรเงี้ย มะชอบอย่างแรง ....

และก้อเปนรอยอย่างแรงด้วย ....

ถ้าจับมือถือ ฟังก์ชั่นสุดยอด มารวมกับ วัสดุเริ่ดๆ การประกอบเนี้ยบๆ ... เอ่อ ... สามหมื่น กรูก้อยอมจ่าย - -*

เปนคนใช้มือถือทนมือทนเท้าเหมือนกัน นี่จึงเปนเหตุผลที่ หนึ่งปี เปลี่ยนที - -* ((มันเน่า ... ทนไม่ได้ - -*))

นอกเรื่องมากไปแระ เอาเปนว่า ถ้าชอบโนเกีย และอยากได้การประกอบดีดี วัสดุงามๆ ไม่เน้นฟังก์ชั่นอะไรมากมาย 6500s เริ่ดมาก ... สวยงามมาก

หรือถ้าจะมองยี่ห้ออื่น การประกอบดีดี ... สนใจ โมโตไหม - -* ((เอาแค่การประกอบเนี้ยบๆ วัสดุหรูๆ และฟังก์ชั่นแบบถูไถ)) V8 ง่ะ งามเริ่ดมาก .... การประกอบก้อ คงทนแข็งแรง ...

อ้อๆ U900 ของซัมซุง ก้อสวยงาม วัสดุดีใช้ได้เรย - -*

เอาเปนว่า ชอบอันไหนซื้ออันนั้น ความจริง N81 ก้อน่าเสียดายนะ น่าจะใช้ไปก่อน ไว้มันใกล้ๆ จะปลดเกษียณ ค่อยซื้อใหม่ ... สงสารมัน เด๋วมันน้อยใจว่า ดูมือถือ ที่ภายนอก 5555

((ล้อเล่นน้า >,<))
JeansZi
Senior Member
Senior Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2008 04:14  

นี่ผมยังโชคดีนะ ที่ตอนซื้อเป็นเครื่องสำหรับโชว์ที่ยังแม้แต่แกะกล่อง ผมใช้มา 6 เดือนแล้ว ไม่ค่อยมีรอยอะไรเลยครับ แถมไม่มีอาการหลวมแสดงให้เห็นแม้แต่น้อย

จะเอาไปเปลี่ยนบอดี้ก็ไม่เลวนะครับ แต่ของคุณไม่ใช่เครื่องโชว์ ที่ไม่ได้รับการคัดเลือกวัสดุและการประกอบ ก็ควรหากรอบพลาสติก หรือซองซิลิโคนมาใส่ไว้

ทั้งนี้ เพื่อให้คุ้มค่ากับเงินที่เสียไปครับ

ถ้าจะเปลี่ยนเป็น 6500 ดูแล้วจะไม่คุ้มครับ

แต่ถ้าเปลี่ยนบอดี้แล้วขาย อันนี้ก็น่าคิดครับ เพราะผมเคยลองเอาของผม ที่เครื่องไม่ได้มีรอยอะไรมาก เมื่อสัปดาห์ที่แล้ว ไปลองถามราคาขายจากร้านดู ได้ประมาณ 8500-9000 ครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: