Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 N73me กะ N81 มานแตกต่างกันอย่างไร รุ่นไหนดีก่างับ บอกทีฮ๋ะ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตอบ: 6 / เข้าชม: 2411
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: พิจิตร
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : N73me กะ N81 มานแตกต่างกันอย่างไร รุ่นไหนดีก่างับ บอกทีฮ๋ะ
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2008 16:09  
ตอบโดยอ้างถึง  

ขอผู่้รู้ตอบทีงับ[/b]
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: รัตนโกสินทร์
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2008 17:07  

์เเค่เห็นรุปทรงก็เเตกต่างเเล้วล่ะ Very Happy

รูปลักษณ์ภายนอก

N73 จะเป็นรูปเเบบเเท่ง น่าจะเคยเห็นเเล้วล่ะ เพราะคนใช้มากโข วัสดุเป็นพลาสติกปกติครับ ไม่เป็นผิวมันเเต่อย่างใด ความคงทนอยู่ในระดับปานกลาง เสียอย่างเดียวคือจอย 5 ทิศ ไม่ค่อยทนเท่าไร ใช้งานหนักแปบเดียวก็พังครับ

ส่วน N81 จะเป็นรูปเเบบสไลด์ นํ้าหนักเครื่องพอสมควรครับ วัสดุเป็นพลาสติกมันทั้งเครื่อง ซึ่งจะเป็นรอยได้ง่าย ความคงทนอยู่ในระดับที่พอใช้เช่นกัน ข้อเสียของเจ้านี่ก็คือ สไลด์ไม่เเข็งเเรงมากนัก เเละมันเป็นรอยง่ายไปหน่อย

ฟังก์ชั่น

ฟังก์ชั่นต่างๆ ผมยกให้ N81 ชนะครับ เพราะสามารถทําอะไรได้มากกว่า N73 พอสมควร เช่น มี WiFi , รองรับ N-Gage ฯลฯ ซึ่ง N73 ไ่ม่มี เเละความเร็วประมวลผลที่มากกว่าด้วย เเต่ถ้าคุณไม่ใช้อะไรมาก N73 ก็ ok ครับ

เสียง

N81 ถูกยกย่องว่า เสียงดังดีที่สุดใน Nseries เเล้ว เเต่ N73 ดั้งเดิมก็เสียงดังครับ เเต่ออกเเหลมนิดหน่อย (ไม่ฟังลึกก็ไม่ต้องคิดมาก) ถ้าเลือกมาฟังเพลงเป็นหลักเเล้วล่ะก็ N81 ดีกว่าอยู่วันยังคํ่า เพราะมันรับเเจ๊ค 3.5 ด้วย ใช้หูได้หลากหลายกว่า

กล้อง

ยกให้ N73 ชนะขาดลอย เพราะกล้อง N73 ดีมาเเต่ไหนเเต่ไรเเล้วครับ 3.2+AF ถ่ายกลางวันได้ดีทีเดียว เเต่ N81 ติดกล้องสมราคาเท่าไร ให้มา 2MP เพียวๆ ถ่ายกลางวันรับได้อยู่ครับ เเต่เเสงรําไรนี่ จบเลย

โดยรวมเเล้ว N81 จะใช้งานหลากหลายกว่า N73 ครับ ถ้าไม่นับกล้อง ถ้าไม่เลือก 2 รุ่นนี้ เเนะนํา i450 ครับ กําลังหั่นราคาถล่มทลายอยู่ ฟังก์ชั่นเหมือน N82 ครับ เเต่ตัด wifi ออกเท่านั้นเอง 6990 บ. ที่โลตัสนะ
JeansZi
Senior Member
Senior Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2008 17:52  

เรื่องการใช้งานโดยรวม ต้องยกให้ N81 ครับ เพราะสิ่งที่ N81 มี แต่ N73 ไม่มีหรือด้อยกว่า เช่น WiFi, มี Audio Chip แยกมาให้ต่างหาก, มีช่องเชื่อมต่อ 3.5 มม. หน่วยประมวลผลความเร็วสูงกว่า (N73=220Mhz,N81=369Mhz), แรมใหญ่กว่า มีปุ่มควบคุมเครื่องเล่นเพลง และปุ่มสำหรับเล่นเกมส์มาให้ในตัว

ส่วน N73 เดิมทีออกมาตอนแรกๆ จะมีพื้นฐานเป็น Camera Phone หรือโทรศัพท์ที่เน้นการถ่ายภาพ จึงทำได้ดีในเรื่องการถ่ายภาพ เพราะมีความละเอียด 3 ล้านพิกเซล ออโต้โฟกัส และใช้เลนส์ Carl Zeiss จึงได้รับการยกย่องเรื่องการถ่ายภาพครับ แต่กรุณาอย่าเอาไปเทียบกับรุ่นใหญ่ที่แพงกว่าอย่าง N82 หรือ N95 นะครับ เพราะพวกนั้นมีความละเอียด 5 ล้าน และราคาแพงกว่าอยู่ถึง 6000 บาท

ส่วน N81 ไม่ได้เกิดมาเพื่อการถ่ายภาพแต่อย่างใด แต่จะเกิดมาเพื่อเป็น Music Phone และ Entertenment Phone เต็มรูปแบบ ซึ่งถ้าเทียบกับรุ่นเก่าก็เช่น N91 ครับ ซึ่งเป็น Music Phone รุ่นใหญ่ตัวเก่าของโนเกีย มีปุ่มควบคุมเครื่องเล่นเพลงมาให้พร้อมช่องต่อ 3.5 มม. และจุดอ่อนก็เป็นจุดเดียวกับ N81 คือ ไม่มีออโต้โฟกัส และมีการปรับแต่งน้อยที่สุด ซูมได้แค่ 4 เท่า ในขณะที่รุ่นอื่นๆ รวมทั้ง N81 ทำได้ 20 เท่า นับว่า N81 ยังโชคดีกว่า เพราะมีแฟลชมาให้ด้วย และคุณภาพก็ดีกว่า Nseries รุ่นเล็กๆ อย่าง N70 N71 N72 พอสมควร สังเกตได้จากขนาดไฟล์ภาพที่ออกมา และความคมชัดของภาพเมื่อมองด้วยตาเปล่า

N81 นี้ ถ้าเทียบกับ N95 จะขาดในเรื่องกล้องและ GPS นอกนั้นมีหมด หรือไม่ก็ดีกว่าด้วย เช่น ลำโพงของ N95 นี้ดังและใสกว่า N73 แต่ก็ยังสู้ N81 ไม่ได้ เมนูมัลติมีเดีย ที่ทำได้ดีกว่าตรงที่สามารถสลับแผ่น และเลือก Session ย่อยในการใช้งานของโหมดนั้นได้อีกด้วย

ปุ่มเล่นเกมส์ ตอนนี้มีรุ่นที่มีปุ่มนี้อยู่ 2 รุ่น คือ N81 และ N96 (รุ่นที่ต่อยอดความสำเร็จของ N81) แต่ N81 เป็นรุ่นที่เข้าไทยแล้ว และมีปุ่มนี้มาให้ หรือถ้าไม่เล่นเกม ปุ่มนี้ก็คงจะไม่เปล่าประโยชน์สำหรับคุณ เพราะยังสามารถใช้ซูมภาพในโหมดคลังภาพได้อีกด้วย

สรุป ถ้าเน้นการใช้งานกล้อง ก็ N73 ครับ 9400 บาท

ถ้าเน้นการใช้งาน All in one หรือเน้นความบันเทิงและคุณภาพเสียง ก็ N81 ครับ 10900 บาท
atthaphon_s
SP Moderator
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: YaLa
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2008 18:51  

N73 ก็มีเน่อ เสียงมันไม่ได้ออกจากกระบอกไม้ไผ่
ธีรไนย
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2008 19:31  

เห็นราคาแล้วน่าตกใจ ผมไปอเมริกามาสามเดือน N81 เหลือเครื่องละหมื่นแล้วเหรอเนี่ย

คงไม่ต้องมาแสดงความเห็นแล้วละครับ แค่คุณสองคนก็ละเอียดเพียงพอแล้ว ถ้ากล้องก็ N73 ครบเครื่องก็ N81 แต่ถ้าคุณตัดการใช้งานเรื่องไวไฟออกไป ความเห็นผมจะเอนเอียงมาทาง N73 นอกจากราคาที่ถูกกว่าในความสามารถที่ใกล้เคียงกันแล้ว การประกอบทำได้ดีกว่า ดูทนมือมากกว่า เรื่องความเร็วประมวลผลก็ไม่ต้องห่วงครับ ใช้ไปนานๆเดี๋ยวชินเอง
Medoza
Mobile Member
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: ลาว
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2008 19:57  

ผมอยากจะแนะนำ N73 มากกว่านะ เพราะทั้งสองรุ่นผมเคยใช้มาหมดแล้ว
N81 ผมเพิ่งซื้อมา1สัปดาห์เอง ลายขนแมวเต็มเลย แล้วงานประกอบไม่ค่อยเรียบร้อยเท่าไหร่ แต่ถ้าไม่ห่วงเรื่องนี้ก็ถือว่าดีครับ เพราะเสียงนั้นดีสมคำร่ำลือจิงๆ

ส่วน N73 นั้นดีหมดครับ แต่จะเสียตรงเรื่องเครื่องหน่วงไปหน่อยครับ และตัวเครื่องที่เปิดตัวมาได้นานแล้ว

แต่อย่างไรก็ตามนะครับ ผมว่าแล้วแต่คุณจะตัดสินใจมากกว่าเพราะ ถ้าถาม 100 คน คงตอบไม่เหมือนกันหมดหรอกครับ
carman
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2008 16:50  

ที่แตกต่างมากที่สุดคือกล้องครับ เพราะN73มันทำออกมาเพื่อถ่ายรูป+กับความบันเทิงพอสมควร

ส่วน N81 ทำออกมาเพื่อความบันเทิงอย่างเดียว กล้องจึงด้อยกว่า N73 ครับ

ฉะนั้น ถ้าถ่ายรูปเยอะๆ ซื้อ N73me เลยครับ แต่ถ้าฟังเพลง เล่นเกมส์บ่อยๆนี่ N81 คุ้มกว่าแยะ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: