Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 ถ่ายภาพจาก N73 me แล้วขึ้นคำว่า Hardware failure : restart camera

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตอบ: 3 / เข้าชม: 3658
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: กาญจนบุรี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ถ่ายภาพจาก N73 me แล้วขึ้นคำว่า Hardware failure : restart camera
วันที่โพสท์ : 13 Jun 2008 22:11  
ตอบโดยอ้างถึง  

คือว่าวันนี้ (วันที่ 12 มิถุนายน 2551)
ผมถ่ายภาพโดยโทรศัพท์ N73 me ตามปกติ ถ่ายไปได้ 2 ภาพ
หลังจากนั้นเปลี่ยนจาก image mode เป็น video mode
พอกดปุ่มเริ่มถ่าย พบว่าถ่ายไม่ได้ครับ และที่หน้าจอปรากฏคำว่า

"Hardware failure : restart camera"

ผมลองเปลี่ยนกล้องมาใช้กล้องด้านหน้าถ่ายก็ถ่ายไม่ได้เช่นกัน
ลองปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ก็ไม่สามารถถ่ายได้อ่ะครับ

ใครเคยเป็นเหมือนผมบ้าง
หรือใครเคยมีประสบการณ์
หรือรู้วิธิแก้ไขปัญหา รบกวนช่วยบอกหน่อยนะครับ

ขอบคุณคร้าบบบผม
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: รัตนโกสินทร์
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jun 2008 22:22  

ให้ถอดเเบตออกครับ ซัก 5 นาทีเเล้วใส่กลับ เเล้วทํา hard reset โดยกด *#7370# รัหส 12345 ก่อนทําให้ backup เบอร์โทร sms ให้เรียบร้อยก่อนนะ
poPoE
Year's Star

จังหวัด: กาญจนบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jun 2008 23:15  

มีคำแนะนำในการ back up ป่าวครับ
สิ่งที่อยาก back up มี
ราืยชื่อ
ปฏิทิน

รบกวนแนะนำวิธีหน่อยนะครับ
ไม่เคยทำน่ะครับ

ขอบคุณครับผม
atthaphon_s
SP Moderator
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: YaLa
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jun 2008 23:29  

papayatop ผู้เขียน:
ให้ถอดเเบตออกครับ ซัก 5 นาทีเเล้วใส่กลับ เเล้วทํา hard reset โดยกด *#7370# รัหส 12345 ก่อนทําให้ backup เบอร์โทร sms ให้เรียบร้อยก่อนนะ

เอะอะอะไรก็ล่อ reset ลูกเดียวเลยนะเพ่

อ้างถึง:
คือว่าวันนี้ (วันที่ 12 มิถุนายน 2551)
ผมถ่ายภาพโดยโทรศัพท์ N73 me ตามปกติ ถ่ายไปได้ 2 ภาพ
หลังจากนั้นเปลี่ยนจาก image mode เป็น video mode
พอกดปุ่มเริ่มถ่าย พบว่าถ่ายไม่ได้ครับ และที่หน้าจอปรากฏคำว่า

"Hardware failure : restart camera"

ผมลองเปลี่ยนกล้องมาใช้กล้องด้านหน้าถ่ายก็ถ่ายไม่ได้เช่นกัน
ลองปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ก็ไม่สามารถถ่ายได้อ่ะครับ

ใครเคยเป็นเหมือนผมบ้าง
หรือใครเคยมีประสบการณ์
หรือรู้วิธิแก้ไขปัญหา รบกวนช่วยบอกหน่อยนะครับ

ขอบคุณคร้าบบบผม

แค่ถอดแบตทิ้งเอาไว้สัก 5 นาที แล้วเปิดเครื่องใหม่ก็พอแล้ว แล้วให้ดูอาการว่า มันเป็นอีกหรือเปล่า ถ้าเป็นอีก แนะนำว่า ให้ถอดฝาปิดแบตออก คุณจะเห็นเขี้ยวสีทองๆ อยู่สองเขี้ยว ให้คุณเอาเหรียญบาท มากดสองเขี้ยวเอาไว้ แล้วดูว่ากล้องทำงานหรือไม่ ถ้ากล้องทำงานแสดงว่า ฝาปิดแบต+ฝาสไลด์มีปัญหา อันนี้ลองซื้อฝาอันใหม่เปลี่ยนดู ( ซื้อของแท้นะ พยายามหลีกเลี่ยงของเทียม )

แต่ถ้าลองแล้วไม่หาย ก็ค่อยมา Reset เครื่องทิ้ง แต่ถ้า Reset เครื่องแล้วไม่หายอีก ก็ต้องส่งให้ร้านลองแฟรตเครื่องดู ถ้าแฟรตแล้วไม่หายอันนี้ก็แสดงว่า อุปกรณ์หรือ Hard Ware มีปัญหาแล้วหละครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: