Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 เครื่องร้อน

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตอบ: 9 / เข้าชม: 3186
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
LUDWIG-VAN-BEETHOVEN
Senior Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : เครื่องร้อน
วันที่โพสท์ : 28 May 2008 00:51  
ตอบโดยอ้างถึง  

อยากสอบถามว่าเวลาเล่นโทรศัพท์ไปซักพักนึง โดยเฉพาะเล่นเกม เครื่องร้อนนี่เป็นเรื่องปกติใช่มั้ยครับ คือผมก็รู้อยู่แล้วว่ามันต้องเป็นอย่างนั้น แต่ที่อยากถามคือร้อนในระดับไหนคือผิดปกติครับ เพราะของผมเวลาร้อนมันจะเป็นทั่วๆเครื่อง (แต่ที่ฝาหลังตรงแบตเตอรี่จะมากที่สุด)

(ใครเคยใช้โปรแกรม YouTube บ้างครับ ของผมยิ่งถ้าเป็นโปรแกรมนี้เครื่องนี่ร้อนจี๋เลยครับ เวลาเล่นไปซัก 15 นาที)
atthaphon_s
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: YaLa
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: เครื่องร้อน
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2008 20:07  

LUDWIG-VAN-BEETHOVEN ผู้เขียน:
อยากสอบถามว่าเวลาเล่นโทรศัพท์ไปซักพักนึง โดยเฉพาะเล่นเกม เครื่องร้อนนี่เป็นเรื่องปกติใช่มั้ยครับ คือผมก็รู้อยู่แล้วว่ามันต้องเป็นอย่างนั้น แต่ที่อยากถามคือร้อนในระดับไหนคือผิดปกติครับ เพราะของผมเวลาร้อนมันจะเป็นทั่วๆเครื่อง (แต่ที่ฝาหลังตรงแบตเตอรี่จะมากที่สุด)

(ใครเคยใช้โปรแกรม YouTube บ้างครับ ของผมยิ่งถ้าเป็นโปรแกรมนี้เครื่องนี่ร้อนจี๋เลยครับ เวลาเล่นไปซัก 15 นาที)

อาการนี้ ห้องที่คุณอาศัยอยู่ มีอุณภูมิร้อนมากหรือเปล่า

ต่อให้ full load แค่ใหน คือ อุปกรณ์พวกนี้ เวลาทำงาน มันมีอุณภูมิอยู่แล้ว แต่จะแค่อุ่นๆ คือ เอาหลังมือแตะจะแค่อุ่นๆ เท่านั้นครับ

แต่ถ้าขนาดร้อนเลยนี่ ต้องดูแล้วหละครับ อาการมันยังไม่ค่อยชัดเจน คือ ยังไม่อยากมองแง่ร้ายนะ มีไม่กี่ประเด็น คือ

1. แบตเริ่มมีปัญหา คือ พวกแบตพวกนี้ พอใช้ไปสักพัก ไอฟีล์มที่กั้นเซลมันจะเริ่มเสื่อม ซึ่งผลจากการเสื่อมสภาพ ทำให้ เซล+ และ - สามารถกระโดดข้ามเซลได้ และแน่นอน พูดง่ายๆ คือ กระแสรั่วไหล มันมีผล ทำให้เกิดความร้อน เพราะมันอาร์คตลอดเวลา ถ้าใช้ไปนานๆ แบตจะบวมในที่สุด และถ้าฝืนใช้ต่อไป พวก ic คุมไฟจะพาลเน่าได้
2. ชุดคุมไฟเริ่มมีการทำงานผิดพลาดแล้วหละครับ ซึ่งตรงนี้ผมยังไม่อยากคาดเดา เพราะมันเป็นอาการของอุปกรณ์เสื่อมสภาพ

ผมคาดการณ์อะไรได้ไม่มากครับ เพราะอาการแบบนี้มันเป็นอาการเพิ่งเริ่มต้น ถึงซ่อมก็ไม่รู้จะซ่อมยังไง เพราะอาการชำรุดมันยังไม่เด่นชัด ทำให้ยากต่อการวินิจฉัยและการซ่อมแซม

เป็นผมๆ จะลองไปเรื่อยๆ ถ้ามันเป็นบ่อยขึ้น ถี่ขึ้น และมีอาการแทรกซ้อน เช่น รีสตาร์ทเอง กินแบตมาก หรือแบตไม่เก็บไฟ เปลี่ยนกี่ก้อนแล้วไม่หาย

แบบนี้หละครับผมจะเริ่มคิดแล้วหละ
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2008 20:16  

มันก็ไม่ถึงกับร้อนมากหรอกครับ ความร้อนน่าจะประมาณเหมือนตอนหลังชาร์ทครับ อาจมีบวกลบอุณหภูมิเล็กน้อย แล้วเรื่องกินแบตมากหรือเปล่า เท่าที่สังเกตผมว่ามันก็ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงอย่างเห็นได้ชัดนะครับ

แต่โปรแกรม YouTube ที่ว่านี้ พอเล่นไปซักชั่วโมงครึ่ง แบตจะลดลงอย่างเห็นได้ชัดครับ แล้วเฉพาะโปรแกรมนี้ด้วยที่ดูเหมือนจะอุ่นมากเป็นพิเศษ แล้วเท่าที่ผมสังเกตดูคือมันจะร้อนแบบนี้เวลาที่มีการรับข้อมูลทาง GPRS อย่างต่อเนื่องน่ะครับ แล้วความร้อนนี้จะสูงกว่าความร้อนหลังชาร์ทระดับนึงแต่ไม่มาก

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย LUDWIG-VAN-BEETHOVEN เมื่อวันที่ 01 Jun 2008 20:32; ทั้งหมด 1 ครั้ง
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2008 20:31  

เพิ่มเติม ผมเล่นที่อุณหภูมิประมาณ 25 องศาครับ

(อาการนี้มันจะเกี่ยวกับเรื่องฝุ่นที่ผมเคยถามคุณเมื่อก่อนรึเปล่าครับ)
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: รัตนโกสินทร์
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2008 20:32  

LUDWIG-VAN-BEETHOVEN ผู้เขียน:
มันก็ไม่ถึงกับร้อนมากหรอกครับ ความร้อนน่าจะประมาณเหมือนตอนหลังชาร์ทครับ อาจมีบวกลบอุณหภูมิเล็กน้อย แล้วเรื่องกินแบตมากหรือเปล่า เท่าที่สังเกตผมว่ามันก็ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงอย่างเห็นได้ชัดนะครับ

แต่โปรแกรม YouTube ที่ว่านี้ พอเล่นไปซักชั่วโมงครึ่ง แบตจะลดลงอย่างเห็นได้ชัดครับ แล้วเฉพาะโปรแกรมนี้ด้วยที่ดูเหมือนจะอุ่นมากเป็นพิเศษ แล้วเท่าที่ผมสังเกตดูคือมันจะร้อนแบบนี้เวลาที่มีการรับข้อมูลทาง GPRS อย่างต่อเนื่องน่ะครับ

ผมเล่นเน็ตก็เป็นครับ ถ้าใช้แอพพลิเคชั่นกินเเบตเยอะ อย่างเล่นเน็ต GPS อะไรงี้ มันจะอุ่นๆ ครับ Very Happy
atthaphon_s
Year's Star

จังหวัด: YaLa
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2008 20:37  

แต่โปรแกรม YouTube ที่ว่านี้ พอเล่นไปซักชั่วโมงครึ่ง แบตจะลดลงอย่างเห็นได้ชัดครับ แล้วเฉพาะโปรแกรมนี้ด้วยที่ดูเหมือนจะอุ่นมากเป็นพิเศษ แล้วเท่าที่ผมสังเกตดูคือมันจะร้อนแบบนี้เวลาที่มีการรับข้อมูลทาง GPRS อย่างต่อเนื่องน่ะครับ แล้วความร้อนนี้จะสูงกว่าความร้อนหลังชาร์ทระดับนึงแต่ไม่มาก

ดูผ่าน wlan หรือเปล่า ถ้าผ่าน wlan หละก็ชัวร์ครับ เพราะมันดึงทราฟฟิคมาก wlan มันทำงานหนักนะ ร้อนแน่นอน ( N93 ผมก็เป็น เล่นแป๊บๆ เครื่องก็อุ่นแระ )
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2008 20:39  

atthaphon_s ผู้เขียน:

ดูผ่าน wlan หรือเปล่า ถ้าผ่าน wlan หละก็ชัวร์ครับ เพราะมันดึงทราฟฟิคมาก wlan มันทำงานหนักนะ ร้อนแน่นอน ( N93 ผมก็เป็น เล่นแป๊บๆ เครื่องก็อุ่นแระ )

ผ่าน EDGE ครับ
hydeless
Junior Member
Junior Member
Year's Star

จังหวัด: Songkhla
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2008 21:39  

...ปกตินะ ผมใช้ N95 ตัวเทา หน่ะ ดูยูทูบผ่านเอดจ์เหมือนอย่างคุณมันก็ต้องร้อนดิ ก็จอเล่งสว่างตลอดเวลา ช่ายมะ เรื่องแบต ไม่ต้องห่วงลองรีเครื่องสิครับ แบตหายไปทั้งแผงเลย Laughing
Visar
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2008 03:48  

ผมว่าไม่น่าจะเป็นอะไรมากนะครับ ซึ่งของผมเองก็ร้อนเหมือนกัน ยิ่งเวลาเล่นเพลง Mp3 มากๆ เครื่องนี้ร้อน หรือ อุ่นๆ อย่างเห็นได้ชัด ยิ่ง ถอดแบตออกมาจับดูร้อนพอามควรเลยทีเดียว
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Jun 2008 01:20  

ขอขอบคุณทุกคนสำหรับทุกความเห็นและการช่วยเหลือครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: