Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 N95 8GB: ด่วน!! เครื่องค้าง (ต่อ)

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตอบ: 4 / เข้าชม: 3165
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
LUDWIG-VAN-BEETHOVEN
Senior Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : N95 8GB: ด่วน!! เครื่องค้าง (ต่อ)
วันที่โพสท์ : 17 Jun 2008 01:01  
ตอบโดยอ้างถึง  

ต่อเนื่องจากกระทู้ชื่อเดียวกัน
http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=250793
หลังจากที่เครื่องผมต้างไปแล้วแบตก็หมด หลังจากที่เอาไปชาร์ทแล้วก็ใช้งานได้ตามปกติทุกอย่าง ยกเว้นอยู่ 2 เรื่องคือ

1.เวลาที่เปิดเครื่อง ปกติมันจะเป็นขั้นตอนตามนี้ใช่มั้ยครับ NOKIA- สัญลักษณ์มือพร้อมคำว่า NOKIA ข้างใต้- หน้าจอหลัก ซึ่งขั้นตอนเหล่านี้ปกติไฟหน้าจอจะติดอยู่ตลอดเวลา แต่ของผมบางครั้งมันจะมาดับตอนที่เปลี่ยนเป็นสัญลักษณ์มือ แล้วมาติดอีกทีตอนที่เข้าหน้าจอหลักไปได้แป๊ปนึง หรือบางครั้งจะมาดับตอนที่เข้าหน้าจอหลักแป๊ปนึง แล้วค่อยติดอีกที แต่เท่าที่เปิดเครื่องมาดูประมาณ 2 วันที่ผ่านมานี้ยังไม่เคยเจอครั้งที่ไฟติดตลอดเหมือนปกติ

2.โปรแกรม N-Gage ของผม ซึ่งเป็นโปรแกรมที่กำลังเปิดอยู่ตอนเครื่องแฮงค์ ตอนนี้ก็เล่นได้ปกติดีทุกอย่าง ยกเว้นเวลาเข้าไปที่แท็บ Showroom ซึ่งแทนที่ปกติจะขึ้น Game of the week แล้วก็รายการเกมที่ Available อยู่ แต่ที่ผมเจอคือมันกลายเป็นพอเข้าไปแล้วมันขึ้นตัวอักษรใหญ่ๆว่า

(S)howRoom

(A)dd to Favourite
(M)y Favourite
(M)y History
(G)o to Cool
(W)ebsite
(B)ack to
(M)obileLife

หน้าจอมันจะขึ้นประมาณนี้เลยครับ ตัวอักษรที่อยู่ในวงเล็บหมายถึงที่จริงผมเห็นประมาณไม่ถึงครึ่งหลังของตัวอักษร ครึ่งแรกคล้ายกับว่าตกหน้าจอไป เพราะมันอยู่ชิดซ้ายหน้าจอเลย แต่ว่า Tab ของ N-Gage ข้างบนยังอยู่นะครับ แต่มันไม่สามารถเลื่อนไปแท็บข้างๆได้พอเข้ามาที่ Showroom ที่ว่านี้ ยกเว้นจะกด Home ที่ซอฟต์คีย์ด้านขวาถึงจะกลับไปที่แท็บ Home ครับ ที่หน้า Showroom ผมลองกด Update ดูแล้ว มันก็ขึ้นว่า Downloading แล้วก็ไม่มีอะไร หรือบางที่ก็ขึ้นว่า error น่ะครับ แล้วก็เหมือนเดิม

เท่าที่เจอตอนนี้มีเท่านี้ครับ อยากทราบว่ามันเป็นเพราะอะไรกันครับ แล้วมีวิธีแก้ไขรึเปล่าครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับ
atthaphon_s
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: YaLa
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jun 2008 11:38  

ข้อ 2 นี่อาการนี้ผมก็ไม่เคยพบ เอาเป็นว่าขอตอบข้อ 1 นะ

ข้อ 1 นั้น น่าจะเกิดจากตัวซอฟแวร์ครับ คือ ปกติแล้ว ตอนเปิดเครื่อง พวก symbian พวกนี้ จะมีขั้นตอนการบูตดังนี้
1. จอขาว
2. ขึ้น Logo Nokia
3. รูปมือประสานกัน และเสียงดนตรีขึ้นมาในเวลาเดียวกัน

อาการแบบคุณนี่ มันเกิดได้จากหลายประเด็นครับ เช่น
1. ลงโปรแกรมผิด
2. ไฟล์บูตบางตัวไม่ยอมทำงาน
3. ลงโปรแกรมเยอะเกินไป
4. มีไฟล์ระบบบางตัวหายไป
6. มี process ซ้อน process อยู่

คำตอบของผมมันดูกว้างเพราะ จริงๆ แล้ว มันก็ปัญหาซ้ำๆ ซากๆ ของ Symbian ครับ เจอมาบ่อย วิธีแก้ ทีชะงักที่สุดก็คือการ Hard Reset และ Format MMC เพื่อให้มันเริ่มการทำงานระบบทั้งหมดใหม่หมด จะเป็นการดีที่สุดครับ
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jun 2008 23:05  

แล้วถ้าผมไม่ทำอะไรเลยจะเป็นไรมั้ยครับ เพราะที่จริงมันก็ไม่ได้มีผลต่อการใช้งานอะไรมาก แล้วผมก็ไม่ค่อยได้ลงโปรแกรมมั่วซั่วด้วย
atthaphon_s
Year's Star

จังหวัด: YaLa
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jun 2008 23:26  

LUDWIG-VAN-BEETHOVEN ผู้เขียน:
แล้วถ้าผมไม่ทำอะไรเลยจะเป็นไรมั้ยครับ เพราะที่จริงมันก็ไม่ได้มีผลต่อการใช้งานอะไรมาก แล้วผมก็ไม่ค่อยได้ลงโปรแกรมมั่วซั่วด้วย

ไม่มีปัญหา เพราะ มันจะมีปัญหาต่อเมื่อคุณรำคาญเท่านั้นแหละ

แต่ถ้าเราไม่รำคาญ ก็ไม่มีปัญหาครับ ถ้าไม่ขึ้น system.error หรือ app.close ก็โอแล้วหละครับ
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2008 21:25  

ขอขอบคุณคุณ atthaphon_s มากครับ ถ้ามีปัญหาอะไรคืบหน้าจะมาถามต่อนะครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: