Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 รบกวนถามเรื่อง n73และ n78

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตอบ: 11 / เข้าชม: 2444
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : รบกวนถามเรื่อง n73และ n78
วันที่โพสท์ : 23 Jun 2008 19:44  
ตอบโดยอ้างถึง  

อยากทราบว่า n73 และ n78 รุ่นไหนดีกว่ากันครับ และดีกว่ากันตรงไหน

ครับ คือผมจะซื้อเครื่องใหม่อะครับแต่ไม่แน่ใจว่าจะเอารุ่นไหนดี ใครรู้ช่วยบอกด้วยครับ
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: รัตนโกสินทร์
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: รบกวนถามเรื่อง n73และ n78
วันที่โพสท์ : 23 Jun 2008 20:03  

redtiger ผู้เขียน:
อยากทราบว่า n73 และ n78 รุ่นไหนดีกว่ากันครับ และดีกว่ากันตรงไหน

ครับ คือผมจะซื้อเครื่องใหม่อะครับแต่ไม่แน่ใจว่าจะเอารุ่นไหนดี ใครรู้ช่วยบอกด้วยครับ

ก่อนที่จะบรรยาย ขอรบกวนถามกลับว่า เน้นใช้งานอะไรเป็นพิเศษมั้ย หรือ รวมมิตรเลย

จะได้เลือกให้เหมาะสมที่สุดนะจ๊ะ
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

จังหวัด: เมืองย่าโม ^O^
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Jun 2008 20:27  

เปิดแคตตาล๊อกเทียบเลยค่ะ

จะได้รู้ความต้องการของตัวเราเอง
redtiger
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Jun 2008 21:04  

ขอบคุณครับ แต่พอจะบอกผมคร่าวๆได้มั้ยครับว่ารุ่นไหนมีอะไรเด่นบ้าง คือผมไม่เน้นอะไรมาก

เป็นพิเศษอะครับ คือใช้แบบรวมมิตรเลย แต่คิดว่า n78 น่าจะมีอะไรที่น่าจะดีกว่า n73 อะครับ
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Jun 2008 21:38  

ขอบคุณครับ แต่พอจะบอกผมคร่าวๆได้มั้ยครับว่ารุ่นไหนมีอะไรเด่นบ้าง คือผมไม่เน้นอะไรมาก

เป็นพิเศษอะครับ คือใช้แบบรวมมิตรเลย แต่คิดว่า n78 น่าจะมีอะไรที่น่าจะดีกว่า n73 อะครับ

ถ้าคุณไม่เน้นอะไรเป็นพิเศษ N78 ก้เป็นรุ่นนึงที่ตอบสนองได้ทุกอย่างเเน่นอน เเต่มันไม่เน้นไปทางใดทางนึงเป็นพิเศษ เเม้ว่าเเรกๆ ออกมาจะมีปัญหาทาง FW ตอนนี้ออกมาเเก้เเล้วครับ ผู้ใช้จึงพอใจมากขึ้น

ส่วน N73 ก็ไม่ได้ถูกทอดทิ้งนะ ถ้าคุณใช้งานไม่มากอะไร (อย่างไม่ใช้ Wifi GPS ยังงี้) เเละต้องการผู้ใช้เป็นเพื่อนเยอะๆ รุ่นนี้เป็นตัวเลือกที่ดีอยู่ เพราะหาโปรเเกรมได้ง่ายกว่าตัวบน เเละการใช้งานจะง่ายกว่าพอสมควร

N78 ก็คือ N73 evolution ดังนั้น N78 ดีกว่าเเน่นอน ราคาห่างกัน 5000 กว่าบาท เเล้วเเต่คุณตัดสินใจเลย
kongsan
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Jun 2008 21:40  

78 เป็นแจ็ค 3.5 มม. 73 เป็น pop port ซึ่งเสียง่ายครับ อย่างอื่นก็ไม่ต่างกันมากนัก ผมก็กำลังดู ๆ อยู่เหมือนกันครับ
redtiger
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Jun 2008 22:55  

ขอบคุณครับ แล้วอย่างเรื่องโปรแกรมแผนที่ใน 78 นี่ดีมั้ยครับ เวลาจะใช้งานจริงๆต้องทำ

อะไรบ้างครับ แล้วปัญหาเรื่องลำโพงของ 78 นี่มีจริงรึเปล่าครับ
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Jun 2008 23:59  

ขอบคุณครับ แล้วอย่างเรื่องโปรแกรมแผนที่ใน 78 นี่ดีมั้ยครับ เวลาจะใช้งานจริงๆต้องทำ

อะไรบ้างครับ แล้วปัญหาเรื่องลำโพงของ 78 นี่มีจริงรึเปล่าครับ

N หลายรุ่นที่ใส่ Nokia Maps 2.0 มารู้สึกว่าจะมีแผนที่ไทยให้เเล้วล่ะครับ จึงไม่ต้องไปโหลดอะไรเพิ่มอีก ส่วนการนําทางนั้น N78 จะฟรีค่าลิขสิทธิ์ 3 เดือนเเต่ยังต้องเสียค่า GPRS อยู่ดี การรับสัญญาณใช้เวลาไม่นานครับ ถ้าอยู่นิ่งๆ ไม่เกิน 5 นาทีน่าจะได้

ลําโพง N78 ไม่เป็นปัญหา อาจจะเป็นบางเครื่อง ซึ่งหลุด QC ก็เอาเเน่เอานอนไม่ได้ เวลาเช๊คก็ต้องตาถึงซะหน่อยนะ
tackey3
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jun 2008 00:04  

เอ็นเจ็ดแปดเถอะครับ

เจ็ดสามเห็นคนถือเกลื่อนเลย

จะรู้สึกว่าธรรมดา

ผมแคร์เรื่องนี้มาก

..
redtiger
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jun 2008 17:57  

ขอบคุณครับ ที่ช่วยแนะนำ ผมจะใช้ n78 ครับ ส่วนตอนนี้ต้องเก็บตังค์ไปก่อนอิๆ
nok2008
Mobile Member
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: chiangrai
หัวข้อ : Re: รบกวนถามเรื่อง n73และ n78
วันที่โพสท์ : 24 Jun 2008 18:55  

ข้อแตกต่างอีกอย่างหนึ่งของ N Series ทุกรุ่นก็คือ ความเร็วในการทำงานของเครื่องครับ โดยเฉพาะตอนที่เปลี่ยน Theme N70-N72 เวลาเปลี่ยน Theme ทีนั่งรอไปเถอะ เทียบกับ N81-N82-N95 แล้วคนละเรื่องเลย นี่ยังไม่นับ N78 ที่เพิ่งออกล่าสุดนะครับ...N95 8GB ที่ว่าเจ๋งๆ ยังแพ้ E90 เลยครับ แต่ E90 ไม่ได้รับความนิยมเพราะ เรื่องของขนาด และ ราคาค่าตัวครับ.....
redtiger
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jun 2008 19:32  

ขอบคุณครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: