Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 - จาขอโปรแกรมป้องกันไวรัสจากการท่องเนตบนมือถือค่ะ ( N81-N82 ) -

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตอบ: 5 / เข้าชม: 3836
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : - จาขอโปรแกรมป้องกันไวรัสจากการท่องเนตบนมือถือค่ะ ( N81-N82 ) -
วันที่โพสท์ : 27 Jun 2008 03:54  
ตอบโดยอ้างถึง  

รบกวนขอโปรแกรมป้องกันไวรัสจากการเล่นNETค่ะ เล่นบนมือถือบ่อยมากแต่ไม่รู้ว่า มีไวรัสติดมา ขึ้น Low mem (Mem2Gb) แถมรูป เพลง ข้อมูลสำคัญหายเกลี้ยง ถามช่างข้างนอก ตอบว่า ไวรัสทำให้ไฟล์ขยายใหญ่ขึ้นจนกินพื้นที่หมด ต้อง Format Phone,Mem ทิ้งอย่างเดียว ป้องกันไม่ได้ เพราะที่ติดมาเป็นไวรัสคอม... เราจะมีวิธีป้องกัน แก้ไขได้ไหมคับ... Rolling Eyes Rolling Eyes Rolling Eyes Rolling Eyes [/b]
Visar
SP Member
SP Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: - จาขอโปรแกรมป้องกันไวรัสจากการท่องเนตบนมือถือค่ะ ( N81-N82 ) -
วันที่โพสท์ : 27 Jun 2008 08:43  

paraside ผู้เขียน:
รบกวนขอโปรแกรมป้องกันไวรัสจากการเล่นNETค่ะ เล่นบนมือถือบ่อยมากแต่ไม่รู้ว่า มีไวรัสติดมา ขึ้น Low mem (Mem2Gb) แถมรูป เพลง ข้อมูลสำคัญหายเกลี้ยง ถามช่างข้างนอก ตอบว่า ไวรัสทำให้ไฟล์ขยายใหญ่ขึ้นจนกินพื้นที่หมด ต้อง Format Phone,Mem ทิ้งอย่างเดียว ป้องกันไม่ได้ เพราะที่ติดมาเป็นไวรัสคอม... เราจะมีวิธีป้องกัน แก้ไขได้ไหมคับ... Rolling Eyes Rolling Eyes Rolling Eyes Rolling Eyes [/b]

จริงๆแล้ว SymbianOS 9.1 - 9.2 - 9.3 ยังไม่มีไวรัสตัวไหนที่จะทำลายของมูลได้ครับ

จึงไม่จำเป็นต้องมีตัวป้องกันไวรัส แต่ถ้าเป็นไวรัส คอมพิวเตอร์ เหมือนที่ผมเคยเจอ

จะมีอาการดังนี้

1. เนื้อที่ภายในเมมจะลดน้อยลง
2. จะมีการสร้างไฟล์ .exe ซุกซ่อนไว้ตามโพสเดอร์ต่างๆ ยิ่งโฟรเดอร์ไหนมีขนาดไฟล์ใหญ่
จะตัว .exe ก็จะใหญ่ตามด้วย
3. เครื่องช้า เจอปัญหา Low men
4. รีสตาร์ตัวเองบ่อยๆ
ajgoey
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jun 2008 10:47  

จริงๆแล้ว SymbianOS 9.1 - 9.2 - 9.3 ยังไม่มีไวรัสตัวไหนที่จะทำลายของมูลได้ครับ

จึงไม่จำเป็นต้องมีตัวป้องกันไวรัส แต่ถ้าเป็นไวรัส คอมพิวเตอร์ เหมือนที่ผมเคยเจอ

2. จะมีการสร้างไฟล์ .exe ซุกซ่อนไว้ตามโพสเดอร์ต่างๆ ยิ่งโฟรเดอร์ไหนมีขนาดไฟล์ใหญ่
3. เครื่องช้า เจอปัญหา Low men

แล้วถ้ามีอาการอย่างว่าสามารถใช้โปรแกรมแสกนไวรัสคอมแสกนเลยได้ไหมคับ
Visar
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jun 2008 13:59  

ajgoey ผู้เขียน:

แล้วถ้ามีอาการอย่างว่าสามารถใช้โปรแกรมแสกนไวรัสคอมแสกนเลยได้ไหมคับ

ได้ครับ แต่ตัวสแกนไวรัสในคอมจะลบเฉพาะตัวไฟล์ที่เป็นไวรัส ส่วนไฟล์ .exe ที่ถูกไวรัสสร้างขึ้นมานั้น ไม่ลบครับ
เพราะ มันไม่ใช่ไฟล์ที่เป็นไวรัส แค่เป็นไฟล์ .exe ก่อกวนเท่านั้นครับ
TuaKlomz
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jun 2008 18:21  

ตามเก็บตามเช็ดเองเลยสิเนี่ย อิอิ
JeansZi
Senior Member
Senior Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jun 2008 23:13  

ผมเองก็เคยเจอครับ เอาไปเปิดในคอมแล้วไฟล์ .exe นี้เนียนมากเลย ปลอมตัวเป็นรูปโฟลเดอร์ บางทีก็ปลอมตัวเป็นรูปไฟล์เอกสาร แต่พอไปคลิกเข้าไวรัสก็จะทำงานครับ

ผมลองสแกนด้วยโปรแกรม Nod32 แล้วก็สามารถลบไฟล์นี้ได้ครับ แต่ถ้าเราเลือกแล้วกด Delete เองบางครั้งมันจะ Restore กลับมาแถมมีขนาดใหญ่กว่าเดิมด้วยครับ

จะส่งศูนย์ก็ได้เช่นกันครับ แต่ไวรัสคอมนี้ โปรแกรมสแกนในมือถือที่สแกนไวรัส Symbian จะไม่สามารถหาเจอครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: