Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 ถามผู้ใช้ n78 เกี่ยวกับFM Transmitter ว่าใช้งานยังไง

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตอบ: 8 / เข้าชม: 9916
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ถามผู้ใช้ n78 เกี่ยวกับFM Transmitter ว่าใช้งานยังไง
วันที่โพสท์ : 01 Jul 2008 16:20  
ตอบโดยอ้างถึง  

1.n78 ก็คือวิทยุที่ไม่ต้องเสียบชุดหูฟังใช่ไหม?
2.n78 ต้องเปิดและจูนสัญญาณให้ตรงกับเครื่องเสียงรถนยนต์หรือเครื่องเสียงที่บ้าน โดยที่เครืองเสียงก็ต้องเปิดวิทยุเหมือนกันใช่ไหม? ถ้าใช่แสดงว่า n78 เพียงแค่พึ่งพาลำโพงดังๆ ของรถยนต์แค่นั้น..นะรือ
3.ถ้าใช่ แล้วจะเปิด n78 ให้เปลืองเบตทำไม....
............. Rolling Eyes Question ........................................
เชษ
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: อโยธยาศรีรามเทพนคร
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: ถามผู้ใช้ n78 เกี่ยวกับFM Transmitter ว่าใช้งานยังไง
วันที่โพสท์ : 01 Jul 2008 16:59  

NUTRICULA ผู้เขียน:
1.n78 ก็คือวิทยุที่ไม่ต้องเสียบชุดหูฟังใช่ไหม?
2.n78 ต้องเปิดและจูนสัญญาณให้ตรงกับเครื่องเสียงรถนยนต์หรือเครื่องเสียงที่บ้าน โดยที่เครืองเสียงก็ต้องเปิดวิทยุเหมือนกันใช่ไหม? ถ้าใช่แสดงว่า n78 เพียงแค่พึ่งพาลำโพงดังๆ ของรถยนต์แค่นั้น..นะรือ
3.ถ้าใช่ แล้วจะเปิด n78 ให้เปลืองเบตทำไม....
............. Rolling Eyes Question ........................................

FM Transmitter กับ FM Radio คนละอย่างกันครับ
FM Radio คือการรับฟังเสียง จากคลื่นวิทยุที่สถานีส่งมา

FM Transmitter พูดง่ายๆ ก็คือการส่งสัญญาณเสียงผ่านคลื่นวิทยุ FM
การส่งเสียงเพลงออกไปได้ ต้องตั้งค่าคลื่นความถี่ใน n78 และ เครื่องเสียงให้ตรงกัน
(จะเป็นเครื่องเสียงภายในบ้าน หรือ ติดรถยนต์ก็ได้ตามสะดวก)
จากนั้นเอา n78 ไปวางใกล้ๆ เครื่องเสียง เสียงเพลงมันก็จะไปดังออกลำโพง

ขอบอกว่า ผมยังไม่ประทับใจฟังก์ชั่นนี้เท่าไร
เพราะลองเอาไปใช้กับเครื่องเสียงภายในบ้าน ก็ต้องวางบนเครื่องเลย
พอเอาไปใช้ในรถยนต์ที่เป็นเสาอากาศแบบติดกับกระจกหลังก็ต้องเอามือถือไปจ่อใกล้ๆ
แล้วความเป็นจริงจะลำบากขนาดนั้นทำไม -*-

FM Transmitter ใน n78 เป็นแค่เทคโนโลยีที่เพิ่มเติมเข้ามา
ไม่ได้ทำให้ประสิทธิภาพโดยรวมลดลงไปครับ
ลำโพงเสียงของ N78 ก็ถือว่าใช้ได้
TuaKlomz
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jul 2008 20:58  

สั้นๆ ง่ายๆ และได้ใจความ

"เปิดโทรศัพท์ แทนเครื่องเล่น mp3 หรืออื่นๆ แล้วส่งเสียงออกไปยังเครื่องเสียง โดยไม่ต้องต่อสาย"

แต่จากที่คุณเชษว่าไว้ มันต้องอยู่ใกล้จุดรับสัญญาณมากเลย

ก็ดีอย่าง จะได้ไม่ไปรบกวนรถคันอื่นๆ หรือเครื่องเสียงเครื่องอื่น

น่าจะกำหนดระยะกระจายสัญญาณได้เนาะ!

แต่ยังไงก็ดี สำหรับรถยนต์ที่มันเล่น cd ไม่ได้ เพราะสมัยนี้มันมีแต่ CD ทั้งนั้น
เทปเพลงหาได้ยากมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
MagnamonKunGz
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jul 2008 21:09  

ระยะห่างที่เครื่องสามารถส่งสัญญาณได้คือ 1 เมตรนะครับ จำไว้ด้วยน่อ ^^
เหมียวหง่าว
Silver Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jul 2008 22:20  

อยากทราบว่าถ้าเราไปตั้ง FM Transmitter ตรงกับคลื่นที่ซ้ำกับคลื่นที่มีตัวตนอยู่แล้วอย่าง 105.5 Eazy
วิทยุเราจะรับสัญญาณของ Eazy Fm หรือคลื่นของเราอ่ะครับ

แบบนั่งแท็กซี่แล้วคนขับฟังคลื่นที่เราไม่ชอบ ก็เลยแกล้งส่งคลื่นความถี่ที่ตรงกับแท็กซี่ให้เป็นเพลงของเราซะ แล้วเรานั่งอยู่ข้างหลังใกล้ๆกับเสาอากาศ จากการเทสดูสามารถทำได้มั้ยครับ Razz
เชษ
Admin
Admin
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jul 2008 00:42  

MagnamonKunGz ผู้เขียน:
ระยะห่างที่เครื่องสามารถส่งสัญญาณได้คือ 1 เมตรนะครับ จำไว้ด้วยน่อ ^^

ผมลองใช้แล้วไม่ถึง 10 เซนติเมตรเลยครับ
ต้องวางไว้บนเครื่องเสียงเลย ยกออกมาห่างสัญญาณก็หายแล้ว
พอเอาไปใช้ในรถยนต์ ยิ่งไปกันใหญ่ครับ ต้องเอาไปจ่อตรงกระจกรถยนต์เลย
กระจกด้านหลังที่ฝังเสารับสัญญาณวิทยุ

แล้วคุณเคยลองบ้างหรือยังครับ ถ้าได้ 1 เมตรจริงๆ ก็แหล่ม Very Happy
เชษ
Admin
Admin
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jul 2008 00:49  

O t a Ku ผู้เขียน:
อยากทราบว่าถ้าเราไปตั้ง FM Transmitter ตรงกับคลื่นที่ซ้ำกับคลื่นที่มีตัวตนอยู่แล้วอย่าง 105.5 Eazy
วิทยุเราจะรับสัญญาณของ Eazy Fm หรือคลื่นของเราอ่ะครับ

แบบนั่งแท็กซี่แล้วคนขับฟังคลื่นที่เราไม่ชอบ ก็เลยแกล้งส่งคลื่นความถี่ที่ตรงกับแท็กซี่ให้เป็นเพลงของเราซะ แล้วเรานั่งอยู่ข้างหลังใกล้ๆกับเสาอากาศ จากการเทสดูสามารถทำได้มั้ยครับ Razz

เมื่อใช้ FM Transmitter เครื่องเสียงจะรับสัญญาณจากมือถือเราครับ
คือเมื่อเอามือถือไปจอที่เครื่องเสียง ลำโพงก็จะเล่นเพลงจากมือถือเรา
พอเราเอามือถือออกมาห่างๆ เครื่องเสียงก็จะเล่นเพลงจากสถานีวิทยุ FM ปกติ

ถ้าจะเอาไปแกล้งแท็กซี่แบบนั้น น่าจะทำได้ครับ
ต้องเอามือถือไปจ่อตรงกระจกหลัง
(คาดว่ารถยนต์สมัยนี้ กระจกหลังคงฝังเสารับญญาณวิทยุหมด)

ผมอธิบาย งง ไหมครับ ผมอ่านยัง งง เลย มันอธิบายยากเหมือนกัน - -"
เหมียวหง่าว
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jul 2008 01:35  

ขอบคุณครับ พอเข้าใจแล้วแฮะ
ที่เหลือก็เก็บเงินต่อ Very Happy
JeansZi
Senior Member
Senior Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jul 2008 07:12  

N78 เป็นรุ่นแรกของ nokia ที่มีฟังก์ชั่นนี้ ดังนั้น ฟังก์ชั่นที่เพิ่มเข้ามาใหม่นี้จะยังมีประสิทธิภาพที่ยังไม่ดีพอครับ เหมือน N95 ซึ่งเป็นรุ่นแรกที่มีจีพีเอส แต่การใช้งานนั้นสัญญาณหลุดบ่อยมากๆ เลยครับ

ส่วนเรื่อง FM Transmitter นี้ รุ่นต่อไปที่มีก็คงจะได้รับการพัฒนาครับ

ถ้าสนใจลูกเล่นนี้ ผมแนะนำให้ซื้ออุปกรณ์เสริม Nokia FM Transmitter (CA-300) มาใช้ดีกว่าครับ ราคาที่ศูนย์ก็ประมาณ 1700 ครับ การใช้งานนั้นดีกว่าตัว FM Transmitter ภายในตัวเครื่อง N78 แบบคนละเรื่องเลยครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: