Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 กำลังตัดสินใจซื้อ N81 ช่วยให้คำแนะนำหน่อยค่ะ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตอบ: 6 / เข้าชม: 2346
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

ความพอใจกับการใช้งาน N81
ดีมาก (การใช้งานครบครัน และไม่มีปัญหาเลย )
33%
 33%  [ 2 ]
ดี (การใช้งานอยู่ในขั้นดี )
33%
 33%  [ 2 ]
ปานกลาง ( ไม่ถึงกับมากและไม่ถึงกับน้อย )
33%
 33%  [ 2 ]
น้อย ( ไม่ค่อยพอใจ และมักเจอปัญหาบ่อยๆ )
0%
 0%  [ 0 ]
น้อยที่สุด ( ไม่ชอบทุกอย่าง และมีปัญหาตลอดเลย )
0%
 0%  [ 0 ]
ผลสำรวจรวม - Total Votes : 6

Author
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : กำลังตัดสินใจซื้อ N81 ช่วยให้คำแนะนำหน่อยค่ะ
วันที่โพสท์ : 02 Jul 2008 16:33  
ตอบโดยอ้างถึง  

กำลังตัดสินใจจะซื้อ N81 อยู่ค่ะ แต่ก็กลัวว่าเป็นเครื่องแบบสไลด์ มักจะไม่ทน และอาจจะมีปัญหาอยู่บ่อยๆๆ

รบกวนผู้ที่ใช้อยู่ช่วยบอกข้อมูลหน่อยค่ะ ว่าใช้งานได้ดีไหม เนื่องจากว่าเคยใช้ แบบสไลด์ของ sumsung มาก่อน ไม่ค่อยทนเลย จะได้นำข้อมูลที่ได้ไปพิจารณาให้ดี เพราะเป็นคนที่ไม่เปลี่ยนมือถือบ่อย เลยอยากได้ที่ดีๆๆ ไปเลย หรืออาจจะซื้อเครื่องที่ ไม่ใช่ สไลด์ไปเลยค่ะ ลืมบอกไปว่า เป็นคนที่ไม่ค่อยเล่นอะไรกับมือถือมากนัก แต่ที่ชอบ N81 เพราะสวย และน่าสนใจ น่าใช้มาก....

ช่วยแนะนำหน่อยน่ะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ....

กำลังจะซื้อ ไม่เกิน วันที่ 15 นี้แล้ว .......... อยากจะพิจารณาให้ดีๆๆ ค่ะ

Very Happy Smile Very Happy
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: รัตนโกสินทร์
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: กำลังตัดสินใจซื้อ N81 ช่วยให้คำแนะนำหน่อยค่ะ
วันที่โพสท์ : 02 Jul 2008 17:02  

winnie_kat ผู้เขียน:
กำลังตัดสินใจจะซื้อ N81 อยู่ค่ะ แต่ก็กลัวว่าเป็นเครื่องแบบสไลด์ มักจะไม่ทน และอาจจะมีปัญหาอยู่บ่อยๆๆ

เรื่องทนไม่ทนมันขึ้นอยู่กับ เครื่องเเละผู้ใช้เป็นสําคัญครับ ซึ่งบางเครื่องหลุด QC มา คนขายไม่รู้เรื่อง คนซื้อเปิดกล่องมาเจอเครื่องไม่ดี ก็ซวยเหมือนกัน เเต่ถ้าได้เครืองดีมา เเล้วผู้ใช้ใช้ทิ้งๆ ขว้างๆ ก็พังไวเหมือนกัน

ส่วนเจ้า N81 นี่ ความคงทนใช้ได้ครับ สไลด์ก็ไม่เเน่นเกินไป เพียงเเต่บอดี้เป็นรอยง่าย ดูเเลยากนิดนึงเท่านั้นเอง

winnie_kat ผู้เขียน:

เป็นคนที่ไม่ค่อยเล่นอะไรกับมือถือมากนัก แต่ที่ชอบ N81 เพราะสวย และน่าสนใจ น่าใช้มาก....

Very Happy Smile Very Happy

เข้าใจว่าชอบนะครับ เเต่ถ้าซื้อมา เงินหมื่นบาทที่เสียไป เเต่ใช้งานเเค่ไม่ถึง 5000 ก็ไม่คุ้มอยู่ดี N81 จะเน้นการเอนเตอร์เทนเป็นหลักครับ ทั้งฟังเพลง ดูหนัง เล่นเน็ต เล่นเกม เหมาะสมดี จะเสียเเค่ตรงกล้องที่เอาไปใช้จริงจังไม่ค่อยได้เท่านั้น

ถ้าต้องการต้องการสไลด์ที่ดี ทนทาน ฟังก์ชั่นครบ ผมเเนะนํา 6500s. ครับ เพราะตัวเครื่องเป็นโลหะเกือบทั้งหมด สไลด์เเน่นทนทานดี เสียงก็ดังใช้ได้ ระบบเป็น S40 ใช้งานไม่ยาก เเถมไม่มีปัญหามากเหมือน Symbian

ยังไงก็เเล้วเเต่คุณละกันนะครับ N81 ก็ดีเช่นกัน หรือจะดูรุ่นอื่นๆ อีกก็ไม่ว่านะจ๊ะ ขอให้เหมาะกับการใช้งานรวมๆ ของคุณ เเล้วจะประหยัดตังไปเยอะเลย Very Happy
JeansZi
Senior Member
Senior Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jul 2008 17:09  

รุ่นนี้การใช้งานดีครับ แต่จุดอ่อนเรื่องฟังก์ชั่นก็คือกล้องครับ เนื่องจากไม่ได้เกิดมาเพื่อถ่ายภาพ จึงมีกล้องธรรมดา 2 ล้านครับ

ความรวดเร็วของเมนู ก็คงเร็วกว่าพวก N73 N76 N80 อยู่ครับ เพราะใช้ซีพียูความเร็ว 369 Mhz ซึ่งพอที่จะใช้เล่นเกมหรือดูวีดิโอความละเอียดสูงได้อย่างไม่มีปัญหาครับ

ระบบเสียงเป็นจุดเด่นของรุ่นนี้ เนื่องจากมีหน่วยประมวลผลด้านเสียงโดยเฉพาะ (Audio Chip) แยกมาให้ต่างหาก และมีลำโพงระบบเสียงสเตอริโอคุณภาพสูงมาให้ด้วย ซึ่งมีคุณภาพเสียงและความดังดีที่สุดใน Nseries เลยครับ

ส่วนเรื่องความทนทาน รุ่นนี้มีคนบ่นมาไม่น้อยเช่นกัน เพราะฝาสไลต์เมื่อใช้งานหนักบ่อยๆ จะเริ่มหลวมครับ แต่ผมว่าขึ้นอยู่กับการใช้งานมากกว่านะครับ เพราะผมใช้มา 6 เดือนแล้ว และยังไม่แสดงอาการแบบนี้ให้เห็นเลยแม้แต่น้อย ทั้งๆ ที่ใช้เล่นเกมอยู่บ่อยๆ

N81 ราคา 10900
N81 8GB ราคา 13200

สำหรับตัว 8GB ผมไม่สนับสนุนครับ เพราะหน่วยความจำใหญ่ก็จริง แต่ถ้าเกิดขัดข้องในส่วนหน่วยความจำก็ต้องส่งศูนย์ทั้งเครื่อง แล้วค่าซ่อมก็ไม่ใช่ถูกๆ เลยครับ ในขณะที่ตัวธรรมดานั้นสามารถใส่การ์ดเพิ่มได้ถึง 8GB ซึ่งเมื่อเพิ่มแล้วก็เหมือนกันหมดครับ ฟังก์ชั่นอื่นๆ ก็เหมือนกันหมดครับ
winnie_kat
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jul 2008 17:23  

ขอบคุณมากๆๆ เลยน่ะค่ะ....

ที่ช่วยให้ข้อมูล...

คงซื้อ N81 นี่แหละค่ะ แต่เป็นแบบ 2 GB น่าจะพอแล้ว.........

ไม่อยากมีปัญหาอะไรมาก....

Very Happy Very Happy Very Happy
koompapun26
Mobile Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jul 2008 17:39  

ทุกอย่างดีหมดครับ ยกเว้นเรื่องวัสดุประกอบตัวเครื่อง ที่พบคือฝาหลังไม่ค่อยสนิทเวลากดปุ่มจึงทำให้มีเสียงดัง กร๊อบแกร๊บ ปุ่มกดด้านหน้า เป็นรอยง่ายมาก โดยไม่มีทางหลีกเลี่ยงให้เกิดรอยได้เลย ถ้ารับได้กับข้อเสียเหล่านี้ซื้อเลยครับการใช้งานดีจริงๆ
nok2008
Year's Star

จังหวัด: chiangrai
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jul 2008 20:38  

ถ้าไม่เน้นฟังเพลงอย่างเดียว ยอมเพิ่มงบไปเล่น N78 ดีกว่าครับ......
Larvaz
Silver Member
Silver Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jul 2008 02:53  

ข้อดี
- เสียงเรียกเข้าดังมาก
- รองรับเกม N-Gage พร้อมปุ่มเล่นเกม
- ดูหนังค่อนข้างสมูท

ข้อเสีย
- เสาอากาศอยู่ก้นเครื่องทำให้สัญญาณลดลงเรื่อยๆเวลาใช้มือจับ
- N-Gage เล่นออฟไลน์ได้อย่างเดียว (ไม่รองรับ Arena)
- เมมในตัวน้อย ทำให้เวลาเช็คเมล์หรือเล่นเว็บ เต็มไวมาก
- ลำโพงนอกบางครั้งมีเสียงดัง ป๊อกๆ
- กล้องถือว่าห่วยจัด

ถ้ายอมรับข้อดีข้อเสียได้ ก้อซื้อเถอะครับ ไม่ต้องคิดมากหรอกครับ มือถือแต่ละรุ่นมีดีเสียๆปนกัน
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: