Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 ลำโพงดังอันเดียว

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตอบ: 3 / เข้าชม: 2093
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: เชียงราย
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ลำโพงดังอันเดียว
วันที่โพสท์ : 06 Jul 2008 19:27  
ตอบโดยอ้างถึง  

N82 ของผมซื้อมากว่า 1 เดือน เปิดเพลงฟังดูปรกติดี แต่หลายวันก่อนฟังเสียงเบาไปพบว่าลำโพงออกเพียงด้านบนอันเดียว จึงอยากทราบว่ามีสาเหตุมาอะไรและขอวิธีแก้ไขด้วยครับ...
ชื่อจริงยาวมากกกกก
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: ลำโพงดังอันเดียว
วันที่โพสท์ : 06 Jul 2008 19:39  

doitung ผู้เขียน:
N82 ของผมซื้อมากว่า 1 เดือน เปิดเพลงฟังดูปรกติดี แต่หลายวันก่อนฟังเสียงเบาไปพบว่าลำโพงออกเพียงด้านบนอันเดียว จึงอยากทราบว่ามีสาเหตุมาอะไรและขอวิธีแก้ไขด้วยครับ...

ถ้าเกิดจาก Software ลองเข้าไปที่เครื่องเล่นเพลง
เปิดตัวเลือก > การตั้งค่าเสียง
ดูตรงแถบสมดุลว่าอยู่ตรงกึ่งกลางหรือไม่

ถ้าอยู่ที่กึ่งกลางแต่เสียงออกลำโพงข้างเดียว ผมก็จนปัญญา
ต้องให้ผู้รู้ท่านอื่นมาวิเคราะห์ต่อไป

atthaphon_s
SP Moderator
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: YaLa
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jul 2008 20:01  

เพิ่มเติมจาก คคห. ข้างบน ถ้าปรับกึ่งกลางแล้วเสียงยังออกข้างเดียวอยู่ แบบนี้แสดงว่า ขา contac ของลำโพงมันหด หรือไม่ก็มีคราบตะกรันไปติดอยู่ครับ ทำให้ลำโพงไม่ดัง ต้องแกะออกมาดัดกลับเข้าที่ จึงจะใช้งานได้ครับ

ปล.. กรณี N82 แนะนำให้ร้านหรือศูนย์บริการทำให้ครับ ถ้าเครื่องเพิ่งซื้อยังมีประกันศูนย์เอาเข้าศูนย์ไปเลยก็ได้ครับ อุ่นใจดี ไม่แนะนำให้แกะเองเพราะรุ่นนี้ แกะยากเอาเรื่องครับ ถ้าแงะไม่ดีเกิดทำไอ้นั่นไอ้นี่เจ๊งขึ้นมาเรื่องจะยาวครับ
ooAoo
Year's Star

จังหวัด: เชียงราย
หัวข้อ : ขอบคุณครับ
วันที่โพสท์ : 06 Jul 2008 21:25  

คงต้องขอบคุณทุกความเห็นครับ

ปรึกษาเพื่อนหลายๆคนคงจะต้องเอาเข้าศูนย์ฯครับผม

เซ็งไปเลยคงต้องอดใช้ไปหลายวัน ขอบคุณครับ..........
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: