Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 ถามเรื่องการเปลี่ยนลำโพง

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตอบ: 2 / เข้าชม: 10212
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: ลาว
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ถามเรื่องการเปลี่ยนลำโพง
วันที่โพสท์ : 22 May 2008 19:55  
ตอบโดยอ้างถึง  

ก็คือ n73 me ของผมนั้นลำโพงแตกครับ ไม่รุว่าทำไมมันแตกง่ายจัง ลำโพงตัวบนไม่ค่อยมีปันหาแต่ตัวล่างนี้อะดิเปลี่ยนมาแล้ว1ครั้ง ระยะเวลาประมาณ2เดือนก็แตกอีกแล้ว(ตอนเปลี่ยนแล้วสังเกตุว่าลำโพงตัวล่างจะเบากว่าตัวบนมาก) ไม่ทราบว่ามันเป็นเพราะร้านเอาลำโพงที่ไม่มีคุณภาพมาใส่ให้ผมหรือเปล่าหรือว่าเป็นเพราะอะไร และที่สำคัญตอนนี้ผมจะกลับไปเปลี่ยนร้านเดิมก็กลัวเขาทำไม่ดี ก็เลยกะจะส่งเข้าศูนย์(เครื่องหมดประกันแล้ว) แต่ไม่รู้ว่ามันจะนานหรือเปล่า และราคาตัวละจะประมาณเท่าไหร่ คราวนี้กะเปลี่ยนที้งบนทั้งล่างเลยก็เลยต้องละเอียดหน่อย

ลืมถามอีกเรื่องหนึ่งคือ ปุ่มของ n73 ข้าง ที่เป็นสีเงินที่เอาไว้ปรับระดับเสียงอะครับมีขายไหม เอาของแท้นะครับ คือไปถามตามร้านเข้าบอกว่าหายาก ไม่ทราบว่าที่0มีไหม และราคาประมาณเท่าไหร่

จะได้เข้าศูนย์ทีเดียวไปเลย ไม่รุว่าต้องรอนานแค่ไหน

ไหนๆก็ถามแล้วอ่ะ ผมจะถามให้หมดเลยนะ คือแบต N73 me แท้ ราคาก้อนละเท่าไหร่ครับ
และผมจะเปลี่ยนแบตแบคอัพด้วย ราคาโดยประมาณเท่าไหร่พอจะรุไหมครับ

ขอโทดที่ถามมากไปหน่อยนะครับ คือผมเป็นคนบ้าโทรสับอ่ะครับ
ขอบคุนนะครับ
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: รัตนโกสินทร์
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: ถามเรื่องการเปลี่ยนลำโพง
วันที่โพสท์ : 22 May 2008 20:28  

Greazzaa ผู้เขียน:
ก็คือ n73 me ของผมนั้นลำโพงแตกครับ ไม่รุว่าทำไมมันแตกง่ายจัง ลำโพงตัวบนไม่ค่อยมีปันหาแต่ตัวล่างนี้อะดิเปลี่ยนมาแล้ว1ครั้ง ระยะเวลาประมาณ2เดือนก็แตกอีกแล้ว(ตอนเปลี่ยนแล้วสังเกตุว่าลำโพงตัวล่างจะเบากว่าตัวบนมาก) ไม่ทราบว่ามันเป็นเพราะร้านเอาลำโพงที่ไม่มีคุณภาพมาใส่ให้ผมหรือเปล่าหรือว่าเป็นเพราะอะไร และที่สำคัญตอนนี้ผมจะกลับไปเปลี่ยนร้านเดิมก็กลัวเขาทำไม่ดี ก็เลยกะจะส่งเข้าศูนย์(เครื่องหมดประกันแล้ว) แต่ไม่รู้ว่ามันจะนานหรือเปล่า และราคาตัวละจะประมาณเท่าไหร่ คราวนี้กะเปลี่ยนที้งบนทั้งล่างเลยก็เลยต้องละเอียดหน่อย

1. ก่อนอื่นต้องถามคุณว่า เวลาฟังเพลงนี่เปิดดังที่สุดมั้ยครับ
เเน่นอน ถ้าคุณเปิดดังสุดๆ เเล้ว ลําโพงมือถือรุ่นไหนๆ ก้เเตกทั้งนั้นครับ ถ้าเปิดดังสุดนานๆ เเต่ถ้าคุณไม่เป็นเช่นนั้น ก็ข้ามไป

2. อะไหล่มีปัญหาเเต่เเรกเเล้ว เเล้วคุณไปเปลี่ยนลําโพงใหม่มา ต่อมามันก็เเตกอีก น่าจะเกิดจากอะไหล่ที่ไปเปลี่ยนเเหละครับ

3. วงจรขับเสียงมีปัญหา เนื่องจาก N73 มีลําโพง 2 ตัว วงจรจะเเยกออกจาก chip ออกไปที่ลําโพง อันนี้ต้องตรวจละเอียดเเล้วว่า มีปัญหาตรงนี้มั้ย ถ้ามีจริงๆ เปลี่ยนลําโพง 100 อันก็มีปัญหา ต้องซ่อมบอร์ดครับ

Greazzaa ผู้เขียน:

ลืมถามอีกเรื่องหนึ่งคือ ปุ่มของ n73 ข้าง ที่เป็นสีเงินที่เอาไว้ปรับระดับเสียงอะครับมีขายไหม เอาของแท้นะครับ คือไปถามตามร้านเข้าบอกว่าหายาก ไม่ทราบว่าที่0มีไหม และราคาประมาณเท่าไหร่

จะได้เข้าศูนย์ทีเดียวไปเลย ไม่รุว่าต้องรอนานแค่ไหน

ไหนๆก็ถามแล้วอ่ะ ผมจะถามให้หมดเลยนะ คือแบต N73 me แท้ ราคาก้อนละเท่าไหร่ครับ
และผมจะเปลี่ยนแบตแบคอัพด้วย ราคาโดยประมาณเท่าไหร่พอจะรุไหมครับ

ขอโทดที่ถามมากไปหน่อยนะครับ คือผมเป็นคนบ้าโทรสับอ่ะครับ
ขอบคุนนะครับ

ปุ่ม บอดี้ หน้ากาก ที่ศูนย์มีขายเเน่ครับ ครบเซตก็ 2000 กว่าบาท เเยกชิ้นไม่เเน่ใจเหมือนกัน เปลี่ยนให้ฟรีครับ เเต่รอนานเท่าใด ก็เเล้วเเต่คิวครับ เยอะก็นาน...

เเบตก้อนเอาเเบบ เที่ยงเเท้ 100% ศูนย์ก็ 1400 กว่าบาทครับ เเบบถูกกว่านี้ก็หาไม่ยากตามร้านตู้ครับ เเต่ต้องดูเป็นหน่อยเท่านั้น

วันหลัง คิดอะไรก็โพสต์ถามทีเดียวนะครับ เเยกโพสต์เเล้วรกไปหน่อย ขอความร่วมมือด้วยครับ
vor_love
Year's Star

จังหวัด: เพชรบูรณ์
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jul 2008 14:30  

ของเพื่อนเรา n73 ลำโพงเวลาเปิดดังสุดไม่แตกคับ น่าเสียดายแทนมัน ซื้อมาเป็นหมื่น ขายเข้าร้าน ได้ 4800 เอง แล้วม้นก้อไปซื้อซัมซุง
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: