Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 ตัดสินใจยากจิงๆ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตอบ: 6 / เข้าชม: 1983
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ตัดสินใจยากจิงๆ
วันที่โพสท์ : 27 Feb 2008 22:10  
ตอบโดยอ้างถึง  

กำลังคิดจะออกมือถือใหม่ตอนซัมเมอร์นี้อ่ะ แล้วทีนี้มันไม่มีรุ่นไหนที่ถูกใจเลย จอนแรกว่าจะเอาN81 แต่ติดปันหาตรงกล้อง เลยเปลี่ยนใจไม่เอา ครั้งต่อมามองN82 มีแต่คนบอกว่ากาบมานไม่ดี แล้วลำโพงก้อไม่ใช่สเตอริโอ และราคาแพง ไม่ลงซะที ตอนนี้เหนN78 ว่าจารอดู เพราะมานดีทั้งกล้องแล้วลำโพงก้อสโตริโอด้วย แถมปุ่มก้อเปนแบบสัมผัส

N81 นี่เล่นไฟล์วีดีโอได้ กี่เฟรมต่อวินาที หรอ แล้วถ้าอัตราการเล่นไฟล์ต่ำ จะเปนยังไงอ่ะ
ถ้าผมเน้นที่ดูวีดีโอ น่าจะซื้อ mp4 ดีก่ามั้ยอ่ะ
คัยที่ใช้ 81 แล้วเวลาเล่นไฟล์วีดีโอเปนยังไงอ่ะ
ฝาปิดเลนส์สำคันมากมั้ยอ่ะ เพราะN78มานไม่มีฝาปิดเลนส์แต่กล้อง3.2
รุมั้ยอ่ะN78จะออกเดือนไหน (ถ้าบอกได้ว่า รุได้ยังไง ทำไมถึงคิดอย่างนั้น จาดีมากๆเยย)
ผมคิดถูกมั้ยอ่ะที่รอN78
แล้วN82ที่เค้าเขียนบอกว่าเล่นไฟล์วีดีโอระดับDVD นี่หมายความว่าไงอ่ะ(กี่เฟรม/วิ หรอ)
หน้าจอQVGA ของN81 นี่ต่างกันรุ่นอื่นยังไงอ่ะ ดีก่าหรือห่วยกว่า
ปุ่มกดแบบสัมผัสนี่พังง่ายมั้ยอ่ะ
ถ้าN78ออกขายแล้ว ผมสมควรที่จะรอไปซัก2-3เดือนก่อนที่จะซื้อ ดีมั้ยอ่ะ แบบว่ารอสินค้าlotหลังๆ มันจะได้ไม่มีปันหาเหมือนlotแรก แบบรุ่นอื่นๆ

ขอบคุณค้าบบบบ
plaebmqgspolis
Year's Star

จังหวัด: Zimbabwe
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Feb 2008 16:04  

เหมือนผมเลยพึ่งขาย PDA ไปไม่รู้จะซื้อรุ่นอะไรสุดท้ายก็ไปคว้า Nokia6600 มาสองพันกว่าบาทสบายใจดีไว้รอเปลี่ยนเครื่องใหม่จริงๆสิ้นปี51 อะ
bell-kung
Mobile Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Feb 2008 16:09  

ถามแต่ละอย่างเยอะจาง
ถูกใจอันไหนก็ชื้อไปเหอะค๊าบ Surprised
แต่ N81 ก้องห่วยมาก เคยใช้อยุ่อะคับ
tar_2800
Year's Star

หัวข้อ : Re: ตัดสินใจยากจิงๆ
วันที่โพสท์ : 29 Feb 2008 21:35  

gong2611 ผู้เขียน:
กำลังคิดจะออกมือถือใหม่ตอนซัมเมอร์นี้อ่ะ แล้วทีนี้มันไม่มีรุ่นไหนที่ถูกใจเลย จอนแรกว่าจะเอาN81 แต่ติดปันหาตรงกล้อง เลยเปลี่ยนใจไม่เอา ครั้งต่อมามองN82 มีแต่คนบอกว่ากาบมานไม่ดี แล้วลำโพงก้อไม่ใช่สเตอริโอ และราคาแพง ไม่ลงซะที ตอนนี้เหนN78 ว่าจารอดู เพราะมานดีทั้งกล้องแล้วลำโพงก้อสโตริโอด้วย แถมปุ่มก้อเปนแบบสัมผัส

N81 นี่เล่นไฟล์วีดีโอได้ กี่เฟรมต่อวินาที หรอ แล้วถ้าอัตราการเล่นไฟล์ต่ำ จะเปนยังไงอ่ะ
ถ้าผมเน้นที่ดูวีดีโอ น่าจะซื้อ mp4 ดีก่ามั้ยอ่ะ
คัยที่ใช้ 81 แล้วเวลาเล่นไฟล์วีดีโอเปนยังไงอ่ะ
ฝาปิดเลนส์สำคันมากมั้ยอ่ะ เพราะN78มานไม่มีฝาปิดเลนส์แต่กล้อง3.2
รุมั้ยอ่ะN78จะออกเดือนไหน (ถ้าบอกได้ว่า รุได้ยังไง ทำไมถึงคิดอย่างนั้น จาดีมากๆเยย)
ผมคิดถูกมั้ยอ่ะที่รอN78
แล้วN82ที่เค้าเขียนบอกว่าเล่นไฟล์วีดีโอระดับDVD นี่หมายความว่าไงอ่ะ(กี่เฟรม/วิ หรอ)
หน้าจอQVGA ของN81 นี่ต่างกันรุ่นอื่นยังไงอ่ะ ดีก่าหรือห่วยกว่า
ปุ่มกดแบบสัมผัสนี่พังง่ายมั้ยอ่ะ
ถ้าN78ออกขายแล้ว ผมสมควรที่จะรอไปซัก2-3เดือนก่อนที่จะซื้อ ดีมั้ยอ่ะ แบบว่ารอสินค้าlotหลังๆ มันจะได้ไม่มีปันหาเหมือนlotแรก แบบรุ่นอื่นๆ

ขอบคุณค้าบบบบ

1. N78 ไม่ใช่ตัวเลือกที่ดีที่สุดครับ ยังไงๆ ซัมเมอร์บ้านเราก็ยังไม่มาครับ กว่าจะมา ก็คงมีรุ่นใหม่ๆ มาให้เลือกอีกเยอะครับ

2. บอกไม่ถูกนะครับ เเต่คิดว่าดีพอสมควร ( รอพี่จิ้นต่อ เเกทดลองได้ )
3. เเล้วเเต่คนนะครับ มีก็ดี เพราะกันขี้ฝุ่นเเละกันเลนส์กระเเทกด้วยครับ
4. N78 ปลายๆ ปีครับ เมืองไทย ถ้ารีบก็ดูรุ่นอื่นได้ครับ งบเท่านี้ดูได้อีกเยอะ
5. DVD = 60 หรือ 120 ไม่เเน่ใจเหมือนกัน
6. จอความละเอียด 240*320 16 ล้านสี ก็เหมือนๆ กับรุ่นอื่นที่มีหน้าจอละเอียดเท่ากันครับ เเต่ขนาดจอเเละสายตาเราๆ คงมองได้เเตกต่างกัน

7. ไม่ทราบครับ เเต่ถ้าไม่ถนอม ทนเเค่ไหนก็เจ๊งครับ
8. รอหนูทดลองใช้ก่อนครับ เราจะได้ทราบข้อดี-ข้อเสียกันชัวร์ๆ เป็นความคิดที่ดีครับ

ปล. คุณคงมีงบมากกว่า 15000 เเน่นอน รุ่นดีๆ มีให้เลือกหลายยี่ห้อครับ ไม่ต้อง nokia เสมอไปครับ
ธีรไนย
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Mar 2008 17:15  

ตอบข้อ 7 เรื่องปุ่มสัมผัส

มันเคยมีมาแล้วใน LG ชอคโกแลต ตอนแรกก็คิดว่ามันดี เท่ แต่เวลาใช้จริงๆมันก็ยากพอสมควร บางทีมือเราก็ไปโดนโดยไม่โดนโดยที่ไม่รุตัว ถามว่ามันดีกว่าปุ่มแบบปกติยังไง คำตอบคือไม่มีครับ แค่เท่กว่าเท่านั้นเอง ไม่ค่อยจำเป็นเท่าไหร่ แทบจะมองข้ามไปได้เลย แต่ในกรณีโนเกีย ผมยังไม่ฟันธงละกันนะครับ

จากข้อมูล ดูเหมือนว่าคุณกำลังต้องการมือถือที่เรียกได้ว่าสมบูรณ์แบบเหมือน N73 แต่ในชั่วโมงนี้มันยังไม่มีครับ ช่วงซัมเมอร์ก็ยังไม่มีวี่แววของมือถือเจ๋งๆอย่างที่คุณต้องการ อาจจะต้องรอเป็นปลายปีไปเลยละครับ แล้วตอนนี้ใช้รุ่นไหนดีล่ะ..N78 ก็ต้องรออีกนาน ผมแนะนำว่าหาเครื่องอื่นใช้ไปพลางๆก่อนครับ
hydeless
Junior Member
Junior Member
Year's Star

จังหวัด: Songkhla
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Mar 2008 23:57  

N95 8GB เพราะ N95 คือสุดๆอะ ไม่ได้เชียร์เล่นนะมันทำได้มากจิงๆ เล่งเกมได้ลื่นก่า N81 อีก ทั้งแก้บัก เพิ่ม แบต โว้ยย มากมายย ฝังเซนเซอร์ไว้ด้วยนะ (ระบบการจับการเคลื่อนไหวของตัวเครื่อง) มีแค่ใน n95/8gb n82 ละก้อ 5500 เหงว่ากันว่าเฟิร์มแวร์ตัวหลังๆ โนเกียจาใช้ระบบเซนเซอร์นี้ แข่งกะระบบสัมผัสของเจ้าอื่น ไม่รู้เมื่อไร ดูในคลิปอะ พึ่งรู้ว่าไอแก่ เรามีอะไรซ่อน อยู่ด้วยดีใจจัง - -* ใช้เซนเซอร์ เลื่อน เมนู เลื่อน เพลง สุด ยอด อะ สุดๆ - -
vor_love
Year's Star

จังหวัด: เพชรบูรณ์
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jul 2008 16:01  

n81 กล้องสวยดีนะ เหมือนความฝันดี อิอิ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: