Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 เทียบคุณสมบัติและราคา

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตอบ: 15 / เข้าชม: 6259
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : เทียบคุณสมบัติและราคา
วันที่โพสท์ : 16 May 2008 02:37  
ตอบโดยอ้างถึง  

ในด้าน N73me กลับ N78

ดูแล้ว คุณสมบัติคล้ายๆกัน เหมือนรุ่นตัวตายตัวแทนเลย

แบบ ต่างกัน นิดหน่อย

ถ้าเทียบในด้านราคาเพิ่มอีกนิดจะคุ้มหรือเปล่า

พอดีมี N73 me อยุ่ไปถามราขายเทรินมาก็ 7500+- 8000

อุปกรณ์ครบ

พอดีตอนแรกรีบซื้อไปหน่อย ถ้ารอ N78 คงทัน
JeansZi
Senior Member
Senior Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: เทียบคุณสมบัติและราคา
วันที่โพสท์ : 16 May 2008 10:30  

Biolinst ผู้เขียน:

ดูแล้ว คุณสมบัติคล้ายๆกัน เหมือนรุ่นตัวตายตัวแทนเลย

ถ้าเทียบในด้านราคาเพิ่มอีกนิดจะคุ้มหรือเปล่า

พอดีมี N73 me อยุ่ไปถามราขายเทรินมาก็ 7500+- 8000

อุปกรณ์ครบ

พอดีตอนแรกรีบซื้อไปหน่อย ถ้ารอ N78 คงทัน

ผมว่าคุ้มนะครับ N78 มีความสามารถเหนือ N73 แทบทุกอย่างเลยครับ และถ้าจะเทียบกับ N95 ก็จะเป็นรองแค่เรื่องกล้องครับ และยังมีฟังก์ชั่น FM Transmitter ด้วยครับ มี Audio Chip เหมือนกับ 5310, 5610 และ N81 จึงทำให้มีระบบเสียงดีกว่า N73 ครับ และยังมีระบบเชื่อมต่อ WiFi ที่มีใน Nseries รุ่นใหญ่ๆ สามารถใช้เล่นเน็ตหรือแชร์ข้อมูลได้ฟรีตามจุดเชื่อมต่อที่ให้บริการ

ราคาเปิดตัวน่าจะประมาณ 16000 ครับ พอๆ กับราคาของ N95 ตอนนี้ครับ
เหมียวหง่าว
Silver Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 May 2008 13:54  

ถ้าไม่เทียบตรงเฉพาะเรื่องกล้องแล้ว ถือว่าพัฒนาจาก N73 มากทีเดียว
1.CPU แรงขึ้น แก้ปัญหาแฮ้งค์ๆค้างๆของ N73 N-Seriesรุ่นใหม่ๆการทำงานเร็วประทับใจ
2.ซิมเบี้ยนเวอร์ชั่นใหม่ interface สวยขึ้น
3.Wifi, A-GPS, EDGE Class32การเชื่อมต่อเทียบชั้นกับรุ่นใหญ่ๆได้เลย
4.Navi Wheel ลูกเล่นเหมือน N81 เสียงยังไม่มีให้ฟังแต่ได้ข่าวว่าเสียงดีนะ เสียง N73 ธรรมดามากๆ
5.อื่นๆ หน้าจอ 16 ล้านสี, รูเสียบ 3.5มิล, ฟังเพลงผ่านบลูทูธ, UPnP, FM Transmitter, HSDPA
Biolinst
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 May 2008 00:01  

Audio Chip

คืออะไรหรอครับ
เหมียวหง่าว
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 May 2008 01:17  

เท่าที่ทราบนะ อาจจะมั่วเล็กน้อย Embarassed
เป็นชิพที่ทำหน้าที่ประมวลผลเรื่องเสียงโดยตรงครับ ซึ่งจะมีในเครื่องเล่น Mp3 ดีๆ
มือถือส่วนมากยังไม่มีชิพนี้ จะประมวลผลเสียงรวมกับส่วนของการทำงานอื่นๆ
ซึ่งถ้ามี Audio Chip แยกออกมาจะทำให้การฟังเพลงได้นานขึ้น ประหยัดแบต เสียงดีกว่ารุ่นที่ไม่ีมีครับ
atthaphon_s
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: YaLa
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 May 2008 10:36  

O t a Ku ผู้เขียน:
เท่าที่ทราบนะ อาจจะมั่วเล็กน้อย Embarassed
เป็นชิพที่ทำหน้าที่ประมวลผลเรื่องเสียงโดยตรงครับ ซึ่งจะมีในเครื่องเล่น Mp3 ดีๆ
มือถือส่วนมากยังไม่มีชิพนี้ จะประมวลผลเสียงรวมกับส่วนของการทำงานอื่นๆ
ซึ่งถ้ามี Audio Chip แยกออกมาจะทำให้การฟังเพลงได้นานขึ้น ประหยัดแบต เสียงดีกว่ารุ่นที่ไม่ีมีครับ

ไม่มีแล้วมันจะทำงานอย่างไรหละ?

ลำโพงอยู่ๆ มันจะดังเองรึ ก็ไม่ใช่

ลำโพงเป็นอุปกรณ์ที่อยู่ในส่วนของ Output ของระบบเสียง ส่วนตัว Process ทางเสียงก็คือ Sound Chipset หรือจะเรียก Audio Chip ก็มิได้ผิดอะไร มันจะทำหน้าที่ Controller คอยควบคุมและประมวลผลทางเสียง ก่อนที่จะออกลำโพง มันจะต้องผ่านเจ้านี่ก่อนครับ

แต่เราก็ต้องดูเป็นกรณี บางรุ่นชิปจะ Build in อยู่กับชิปตัวอื่นๆ เช่น cpu และอื่นๆ แต่ที่แน่ๆ มีแน่นอน อยู่ที่ว่า มันจะมากับอะไร ที่ผมเจอๆ โดยมากจะแยก ยกเว้นพวกจอดำบางรุ่น ชิปจะ build in มากับอุปกรณ์ตัวอื่น
Spatun
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 May 2008 13:27  

์์N78มีN-gageป่ะครับ
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: รัตนโกสินทร์
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 May 2008 13:38  

Spatun ผู้เขียน:
์์N78มีN-gageป่ะครับ

รองรัับครับ
dodean
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 May 2008 15:32  

5300 มีปะครับ แต่ที่แน่ๆ N70me คงไม่มีใช่มะครับ เสียงรับไม่ได้จริงๆ
เหมียวหง่าว
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 May 2008 18:11  

พอดีไม่ค่อยรู้เรื่องเสียงเท่าไร
แต่ตามความเข้าใจว่ามือถือที่มี Audio Chip คือหมายถึงชิพนี้จะแยกส่วนการทำงานของมันกับส่วนอื่นๆ
ส่วนที่ไม่มีจะประมวลผลเสียงรวมกับส่วนของการทำงานอื่นๆด้วย(ไม่ได้หมายความว่าไม่มีเลย)
2 รุ่น N70 5300 ไม่มีครับ

ทราบได้ก็จากการเสิร์จ google ว่ารุ่นไหนมีไม่มี -*- ถ้ามี เค้าจะโฆษณาครับ
อย่าง 5700 5310 5610
atthaphon_s
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 May 2008 07:00  

พอดีไม่ค่อยรู้เรื่องเสียงเท่าไร
แต่ตามความเข้าใจว่ามือถือที่มี Audio Chip คือหมายถึงชิพนี้จะแยกส่วนการทำงานของมันกับส่วนอื่นๆ
ส่วนที่ไม่มีจะประมวลผลเสียงรวมกับส่วนของการทำงานอื่นๆด้วย(ไม่ได้หมายความว่าไม่มีเลย)
2 รุ่น N70 5300 ไม่มีครับ

ทราบได้ก็จากการเสิร์จ google ว่ารุ่นไหนมีไม่มี -*- ถ้ามี เค้าจะโฆษณาครับ
อย่าง 5700 5310 5610

ชี้แจงตรงนี้ก่องเน่อ ผมไม่ได้บอกว่าคุณตอบไม่ถูก คือ คุณตอบ ถูก แต่ไม่ทั้งหมด เพราะ อะไร ดูข้างล่างดีกว่า

--------------------------------------------------------------------------

Audio Chipset,Sound Chipset,Sound Controller

หมายถึง..... ชิปเซ็ทที่แสดงผลทางเสียง ซึ่งจะเป็นชุดควบคุม ( controller ) ทางเสียง และนอกจากนี้ยังทำหน้าที่ประมวลผล( process ) ทางเสียงด้วยเช่นกัน

อ้างถึง:
แต่ตามความเข้าใจว่ามือถือที่มี Audio Chip คือหมายถึงชิพนี้จะแยกส่วนการ

Audio Chip ไม่ได้หมายถึงว่า มันจะต้องแยกส่วนการทำงานนี่ครับ ดูแบบใน Computer สิ เมนบอร์ดมันยังมี Sound Onboard ( พวกชิปเซ็ท build in มากับเมนบอร์ด ทำให้เราไม่ต้องซื้อ Sound Card แยก ) เลย ซึ่งที่ผมจะอธิบายก็คือ

ดังนั้นเข้าใจเอาใว้นะครับว่า มันมีครับ แต่ จะ รวม หรือ แยก อันนี้อีกเรื่องนึง แต่มันมีครับ

อธิบายแบบบ้านๆ ไม่ต้องวิชาการมาก

ในรูปนี้เป็นลายวงจรของ 1110 ครับ ที่ผมวงกลมเอาใว้นั่นก็คือ Sound Controller และชิปแสดงผล คือที่ผมวงเอาใว้นะแหละ พวกรุ่นใหม่ๆ เดี๋ยวนี้ จอดำยังมีเลย นับประสาอะไรกับจอสี MP3 หละ ที่ผมเอารุ่นนี้มาให้ดูเพราะ ผมใช้รุ่นนี้อยู่ และแกะชิ้นส่วนไม่ยาก ลายวงจรไล่ไม่ยาก ถ้าเอาพวก N-series มาไล่ผมคงไล่ไม่ถูกเหมือนกัน ซึ่งผมเองก็ไม่ได้เป็นช่างซ่อมโทรศัพท์อะไรหรอก ผมยังสู้พวกพี่ๆ ผมยังไม่ได้ ที่เขาทำเป็นอาขีพกันแน่นอน มืออาชีพ เขามี ประสบการณ์ ก็คิดเอาก็แล้วกัน ขนาดจอดำยังมีเลย

ปล... คงจะมีคำถามต่อว่า มันเป็นจอดำ ทำไมมันถึงมี เจ้าชิปตัวนี้ ผมตอบก่อนเลยว่า เพราะ รุ่นนี้ ลำโพงสนทนา-ลำโพงริงโทน-Lound Speaker มันอาศัยลำโพงตัวเดียวกันครับ ลำโพงตัวเดียวทำหน้าที่ 3 อย่างเลย ( ถ้าเป็นรุ่นอื่นๆ ลำโพงริงโทน กับ ลำโพงสนทนา จะแยกชิ้นครับ ) เพื่อเป็นการลดต้นทุนการผลิต และแน่นอนว่า ถ้ามันทำหลายหน้าที่ มันจะต้องมีชิปคอนโทรลเลอร์ควบคุมครับ และต้องมีซอฟแวร์หรือเคอร์เนลควบคุมด้วย

ที่ผมเอามาให้คุณดูได้นี่ ผมยังต้องเปิดตำราและไล่ลายวงจรอยู่เลย พวกพี่ๆ ผมเขาเกือบจะไม่เปิดตำรากันแล้ว ไล่กันเองได้สบายๆ

---------------------------------------------------------------------------

Code:
-*- ถ้ามี เค้าจะโฆษณาครับ

คำถามนี้มีคำตอบ มาดูตัวอย่างกันเลยครับ

ตัวอย่างด้านการประชาสัมพันธ์

มันอยู่ที่ว่า เขาจะหยิบ "ไฮไลท์" อะไรมาโฆษณามากกว่า ผมจะยกตัวอย่างๆ ในรุ่น 3110Evolve http://www.siamphone.com/catalog/nokia/3110_evolve.htm ในสเป็คคุณจะเห็นว่า

อ้างถึง:
ข้อมูลตัวเครื่อง (Spec)

- ตัดการชาร์จแบตเตอรี่ทันทีเมื่อประจุไฟเต็ม
(Charge your battery with a clear conscience. The AC-8 charger minimizes the no load energy consumption in case you forget to unplug it from the power socket.)

ที่ขีดเส้นใต้สีแดงๆ "ตัดการชาร์จแบตเมื่อประจุไฟเต็ม" ทั้งๆ ที่ไอระบบนั้น มันมีมาตั้งแต่ปีมะว่องแล้ว ( 3310 ก็มี ) แต่ "ไม่เคยนำมาเผยแพร่" หรือนำมาโฆษณาเพื่อเป็นจุดขาย

มันก็อยู่ที่ฝ่ายโปรโมตสินค้าหรือโฆษณาว่า เขาจะนำไฮไลท์อะไรขึ้นมาเพื่อเป็นการโฆษณาตัวเอง ซึ่งมันยังมีอีกหลายๆ ตัวอย่าง แต่นี่ผมหยิบยกตัวอย่างมาให้ดูตัวอย่างนึง

ในรูปที่ผมเอามาให้ดู เป็นรูป mainboard Nokia N93 ที่ผมวงกลมเอาใว้นั่นคือชุดควบคุมการตัดไฟของแบตเตอรรี่ แน่นอนว่า คุณเคยเห็นมันประชาสัมพันธ์มั๊ย และที่แน่ๆ ผมเชื่อแน่ว่าคุณไม่ทราบว่า ไอที่วงกลมเอาใว้คืออะไร( ยกเว้นถ้าเป็นช่างตอบได้แน่นอน )

เพราะพวกนี้มันเป็นข้อมูลเชิงลึก การที่เขาจะนำเสนอหรือไม่ ว่ากันอีกเรื่องครับ นี่แค่ตัวอย่างๆ นึง ดังนั้นแค่เรื่องระบบเสียง คงจะไม่ต้องพูดถึงหรอกครับ

...........................................................

ผมบอกอะไรให้เลยนะครับ ไม่ใช่แต่ N-series เท่านั้นครับ ไม่ใช่แต่พวก Express Music อย่างเดียวที่มี พวกรุ่นจอสี รุ่นที่เริ่มฟัง MP3 ได้แล้ว พวกนี้จะ "แยก" แล้วครับ ( แต่แค่ แรกๆ ชิปมันยังห่วย เล่น EQ ยังไม่ได้ ) ไม่ใช่แต่ 5700,5610 เท่านั้น พวก N93 หรือรุ่นอื่นๆ ก็แยกครับ ( ถ้าไม่แยก หรือไม่มี มันจะปรับ EQ ได้อย่างไรหละ เพราะ EQ มันจะต้องอาศัยชิปเซ็ท ด้วย ) ซึ่งบางรุ่นจะมีทั้งแยกและไม่แยก แต่รุ่นที่แยก จะสังเกตได้ว่า จะมีฟังค์ชั่นทางเสียงให้เล่นมากขึ้นเช่น ปรับ EQ ได้ สามารถทำ 3D Sound ได้ ถ้ามีฟังค์ชั่นพวกนี้แสดงว่าชัวร์

การที่เขาหยิบยก Audio Chip ขึ้นมาโฆษณา หรือเผยแพร่ ก็เพื่อเพิ่มความน่าเชื่อถือในผลิตภัณท์ของตัวเองเท่านั้นแหละ ( ทั้งๆ ที่มันก็มีทุกตัว แต่ ดีหรือห่วย และ build in หรือแยกชิปประมวลผล ว่ากันอีกเรื่อง ) แต่ พวกรุ่นใหม่ๆ อย่าง Express Music เขาจะใช้ Sound Chip ที่แสดงผลดีกว่ารุ่นเก่าๆ ใช้ชิปตัวดีๆ เสียงถึงจะออกมาดีครับ ( แยกชิปมาเรียบร้อย ) ไม่งั้นไอฟังค์ชั่น 3Dtone หรือ EQ มันจะมีได้อย่างไร ถ้าไม่มี Controllor

.............................................................

ไม่เชื่อ ลองไปเอาพวกรุ่นเก่าๆ แบบ 6600 มาลงโปรแกรม MP3 แล้วฟังเพลงสิ แล้วคุณลองเอาเพลงที่ฟัง ไปลงกับ N80 ดู คุณจะรู้ว่าเสียงมันออกมาคนละเรื่องเพราะอะไร( ถ้าเคยฟังจะรู้ว่า 6600 เสียงจะป้อแป้ ไม่ดัง แถมเครื่องก็ไม่รับไฟล์ MP3 ด้วย ต้องลงโปรแกรมตะหากถึงจะฟังได้ ) จริงๆ 6600 ไม่ได้ดีไซน์มาเพื่อรับ MP3 หรอกครับ สิ่งที่คุณจะพบเลยคือ

1. 6600 เสียงเบามาก และแตก เมื่อเทียบกับ N80 ที่ให้กำลังเสียงที่ดัง และทุ้ม ( เทียบกับ 6600 )
2. ลำโพงใช้ตัวเดียวกันก็จริงแต่ Sound Chipset และภาควงจรขยายเสียง วางคนละแบบกัน เสียงที่ออกมาจึงมีความแตกต่างชัดเจน ( ลำโพงตัวเดียวกันแท้ๆ เสียงกลับไม่เหมือนกัน )
3. ตัว 6600 ต้องลงโปรแกรม MP3 แต่ N80 ไม่ต้องลง ก็รองรับได้แต่แรก และที่สำคัญ สามารถเล่นปรับ EQ ได้อีกด้วย

นี่ก็แค่ตัวอย่างคร่าวๆ จะเห็นได้ว่า อยู่ที่ เขาจะหยิบอะไรมาโฆษณามากกว่า !

อ้างถึง:
ทราบได้ก็จากการเสิร์จ google ว่ารุ่นไหนมีไม่มี -*-

......... googleช่วยคุณได้ในเชิงข้อมูล แต่ถ้าเรื่องประสบการณ์ google ช่วยคุณไม่ได้ครับ ประสบการณ์ ไม่ได้มีขายในห้าง MBK ประสบการณ์ไม่ได้มีขายใน 7-11 อยากได้ประสบการณ์ คุณต้องกระเสือกระสนหาด้วยตัวเอง ถึงจะบรรลุครับ
atthaphon_s
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 May 2008 08:30  

เพิ่มเติมอีกนิดนึง

คุณคงจะเคยเจอคำถาม&คำตอบ แบบนี้บ่อยนะ เช่น

อ้างถึง:
ถาม: Nokia N80 และ N70 ลำโพงรุ่นใหนเสียงดีกว่ากัน

ตอบ: N80 เสียงดีกว่า N70

อ้างถึง:
ถาม: Nokia N-gage และ 6600 ลำโพงรุ่นใหนเสียงดีกว่ากัน

ตอบ: N-gage เสียงดีกว่า 6600

อ้างถึง:
ถาม: Nokia N93 และ 6230 ลำโพงรุ่นใหนเสียงดีกว่ากัน

ตอบ: N93 เสียงดีกว่า 6230

........ในที่นี้ผมจะออกตัวก่อนเลยว่า คำตอบหรือคำถามเหล่านั้นไม่ไม่ได้ผิดอะไรนะครับ แต่ในที่นี้เรามาดูความลับภายในตัวมันดีกว่า

.....ภาพที่คุณเห็นนี่คือลำโพงของโทรศัพท์ Nokia ครับ อ่ะๆ อยากทราบใหมหละว่า รุ่นอะไร อ่ะ ผมให้ทาย.... ผมจะบอกให้ครับว่า รูปที่เห็นเป็นลำโพงของรุ่นอะไร

ลำโพงตัวนี้เป็นของ Nokia 3100,6100,7250,7650,3220,3200,6220,5140,6610,6610i,3300,3650,3660,3660,N-gageQD,N-gage,6300,3230,6260,3120,6020,7260,7360,6630,2600,6670,6600,7610,6680,6681,6230,6230i,N70&ME,N90,N80,N71,N93,E51
ที่เหลือผมจำไม่ได้ ยังไม่หมดครับ และผมเองก็นึกรุ่นไม่ออกแล้ว เห็นใหม ขนาดตัวที่เคยขึ้นชื่อว่า Music Phone อย่าง 3300หรือ N70ME ยังใช้ลำโพงตัวนี้เลยครับ ลำโพงตัวนี้ใช้รวมกันหลายรุ่นครับ ผมบอกได้เพียงเท่านี้

( ถ้าไม่แกะดูก็ไม่รู้หรอก google มันบอกเราได้ไม่หมดนิ google บอกเราได้ในเชิงข้อมูล แต่ ในแง่ประสบการณ์มันบอกเราไม่ได้ เพราะ ประสบการณ์ไม่มีซื้อขายครับ มันต้องหาด้วยตัวเอง )

..............................................

เห็นใหม ลำโพงตัวเดียวกันแท้ๆ แต่เสียงมันไม่เหมือนกัน เพราะ Audio Chipset หรือ ออดิโอ้เซอร์กิต นั่นเอง แค่ชิปเซ็ทแสดงผลไม่เหมือนกัน วงจรขยายกำลังขับไม่เหมือนกัน เสียงก็ออกมาแตกต่างกันแล้วครับ และยังรวมถึงการเขียนซอฟแวร์ควบคุมด้วย ถึงฮาร์ดแวร์ดีอย่างไร คนเขียนซอฟแวร์เกิดโง่ขึ้นมา มันก็เน่าคาที่เช่นกัน

ลำโพงที่ผมเอามาให้ดู บางคนยังไม่เคยเห็น แน่นอน Nokia ไม่ได้ประชาสัมพันธ์นี่ว่า เขาใช้ลำโพงอะไร
atthaphon_s
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 May 2008 13:44  

พาออกทะเลไปตั้งไกล อ่ะๆ กลับมๆ

Biolinst ผู้เขียน:

อุปกรณ์ครบ

ด้านคุณสมบัติ นั้น N78 เหนือกว่าตรงที่ มี wlan เพิ่มเข้ามาตามกระแส และมี gps ติดตัวมา ซึ่งปกติฟังค์ชั่นนี้จะมีใน N95/N82 เป็นหลักครับ และนอกจากนี้ยังมีปุ่ม navi whele เอาใว้สำหรับใช้ในฟังค์ชั่นเล่นเพลง โดยใช้นิ้วลูบๆ เหมือน ipod เลย ( ก่อนหน้านี้มีใน N81/N82 ) แต่ตอนนี้ Nokia ได้ทำการ Build in เจ้าอุปกรณ์ดังกล่าวมาอยู่ใน N78 เป็นที่เรียบร้อยแล้ว ราคาเปิดตัวที่สุดแสนจะน่าสนใจอยู่พอสมควร

เครื่องจริงผมได้จับเครื่องนอกมาแล้วครับ งานประกอบถือว่าน่าเล่นมากๆ ครับ ( เทียบกับ N73 นะ ) เพราะ ตัวเครื่องประกอบดีมาก แต่เสียอย่างเดียว เป็นรอยขนแมวง่ายไปนิดนึง และปุ่มกดช่วงเลข * 0 # จะก๊อบๆ แก๊บๆ งานประกอบไม่ดีนิดหน่อย เพราะปุ่มมันพะงาบๆ เล็กน้อย( หรือเป็นเฉพาะเครื่องนี้ก็มิทราบ ) แต่ถ้าคนที่ดูแลรักษาดีๆ ไม่น่าจะมีปัญหา ที่ลองๆ เล่นมาคร่าวๆ จะพบเห็นสิ่งที่เปลี่ยนแปลงไปจากเดิมได้ดังนี้ ( เจ้าของเครื่องไปได้มาจากสิงคโปร์ ตัวเครื่อง Made In Finland ) ภาวนาว่า ขอให้มันดีเหมือนตัวที่เห็นนะ

1. ระบบเสียงดีขึ้น โทนเสียงที่ฟัง ( ไม่ปรับ EQ นะ ) จะคล้ายๆ N81 ครับ ความดังของเสียงไกล้เคียงกันโดย N78 เบากว่า N81 เล็กน้อย แต่ก็ไม่น่าเกลียดครับ ถือว่าใช้ได้เลยครับ
2. มี wlan ทำให้เราสามารถเชื่อมต่อกับ accesspoint เพื่อเล่น internet ได้อย่างสบายๆ
3. ความสามารถด้านการถ่ายวีดีโอ ได้ที่ความละเอียด 640x480 และถ่ายได้ 15เฟรม( ทำไมไม่ทำ 30 เฟรม up ไปเลยว้า ) ส่วนกล้องความละเอียด 3.2ล้านเหมือนเดิมมิมีเปลี่ยนแปลง
4. มี navi whele เหมือนพวก ipod ที่เวลาเปลี่ยนเพลงใช้นิ้วลูบๆ เอา ฟังค์ชั่นนี้มีใน N81/N82 ด้วยคับ แต่ถูกนำมาใส่ใน N78 เรียบร้อย ( บางทีก็ลูบไม่ค่อยไป เท่าที่ลองๆ นะ )
5. มีแจ๊กเสียบ 3.5mm แต่กำเนิด ไม่ต้องอาศัย adapter แปลงให้เสียเวลา

หลักๆ ก็มีเท่านี้แหละครับ ส่วนคุ้มหรือไม่คุ้ม อยู่ที่คุณมากกว่า ของแบบนี้ว่ากันที่ความพึงพอใจครับ
Medoza
Mobile Member
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: ลาว
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 May 2008 18:03  

wlan คืออะไรหรอครับ

แล้วมันมีประโยชน์อย่างไงม่างอ่ะ
atthaphon_s
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 May 2008 18:05  

Greazzaa ผู้เขียน:
wlan คืออะไรหรอครับ

แล้วมันมีประโยชน์อย่างไงม่างอ่ะ

เชิญชม http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=244640
por18879
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jul 2008 09:07  

พอดี รู้สึกว่ารูปไม่ขึ้นอะครับ อยากเห็นรูปเหมือนกัน เพราะไม่เคยเห็นแผงวงจรข้างในเลยครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: