Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 กำลังมองหามือถืออยู่ N81 N78

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตอบ: 14 / เข้าชม: 3411
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : กำลังมองหามือถืออยู่ N81 N78
วันที่โพสท์ : 07 Jul 2008 21:46  
ตอบโดยอ้างถึง  

คือ อยากรู้ว่า สองเครื่องนี้ใครเสียงดีกว่ากัน(ไม่นับความดัง) เอาเเค่เสียงดี เเล้ว เสียงจากหูฟัง รุ่นไหนดีกว่า กันครับ ช่วยบอกหน่อย
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

จังหวัด: เมืองย่าโม ^O^
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jul 2008 22:18  

ไม่เคยฟังเสียง N78

รุแต่ว่า เสียงจาก N81 ดีมาก ((ทั้งจากหูฟังและลำโพง))
atthaphon_s
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: YaLa
หัวข้อ : Re: กำลังมองหามือถืออยู่ N81 N78
วันที่โพสท์ : 07 Jul 2008 23:23  

gomondestiny ผู้เขียน:
คือ อยากรู้ว่า สองเครื่องนี้ใครเสียงดีกว่ากัน(ไม่นับความดัง) เอาเเค่เสียงดี เเล้ว เสียงจากหูฟัง รุ่นไหนดีกว่า กันครับ ช่วยบอกหน่อย

เสียงที่ออกลำโพง N81 ให้พลังเสียงที่กระหึ่มและคมชัดกว่า N78 ครับ แต่ถ้าเสียบกับหูฟังแล้วไม่ค่อยต่างกันเท่าไรครับ
gomondestiny
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : รุ่นไหน
วันที่โพสท์ : 07 Jul 2008 23:45  

เเล้ว คิดว่า ควรเล่นรุ่นไหนดีครับ โดนส่วนตัวชอบเเบบ สไล เเต่เท่าศึกษามามานเสียง่าย เเต่ถ้าใช้เเบบ เเท่งก็ไม่มีปัญหาครับ ช่วยเเนะนำหน่อย มาน 50-50 เลยอะ งือๆ
atthaphon_s
Year's Star

หัวข้อ : Re: รุ่นไหน
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2008 02:45  

gomondestiny ผู้เขียน:
เเล้ว คิดว่า ควรเล่นรุ่นไหนดีครับ โดนส่วนตัวชอบเเบบ สไล เเต่เท่าศึกษามามานเสียง่าย เเต่ถ้าใช้เเบบ เเท่งก็ไม่มีปัญหาครับ ช่วยเเนะนำหน่อย มาน 50-50 เลยอะ งือๆ

ถ้าคิดว่าเงินถึง เอา N78 ดีกว่าครับ
JeansZi
Senior Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2008 07:46  

ราคาต่างกันอยู่ประมาณ 4000 ครับ N78 14400 บาท N81 10800 บาท

ถ้าชอบการใช้งานโดยรวม N78 จะดีกว่านะครับ แต่ถ้าคุณเน้นเรื่องเสียงแบบนี้ N81 ดีกว่าแน่นอนครับ เพราะผมเล่นแล้วทั้ง 2 รุ่น N81 มี Audio Chip แยกมาให้ ทำให้เสียงดีครับ ทั้งเสียงจากลำโพงและหูฟัง และอีกอย่าง ความบันเทิงใน Nseries นี้ N81 แพ้ตัวเดียวเท่านั้นครับคือ N96 (รุ่นต่อยอดของ N81)

ถ้าชอบด้านเสียงแบบที่คุณว่า N81 จะตอบสนองความต้องการของคุณได้ดีกว่าครับ
gomondestiny
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : รุ่นไหน
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2008 11:39  

ถ้าผมจะใช้ เเบบยาวๆนานๆ เปลี่ยนบ่อยเปลืองตัง เเนะนำรุ่นไหนดีที่จะกับผมไปนานๆหน่อย 2-3 ปี ครับ ได้ยินว่าสไลมานเสียง่ายอะ เเต่ผมเปงคน ค่อนข้างใช้ถนอมนะครับ

เเล้วผมก้ไม่ได้เน้นเสียงเรียกเข้า เปิดโชวคนอื่น เเต่ เมื่อต่อเข้าหุฟังเเล้ว รุ่นไหน มานดีเพราะกว่ากันครับ ถ้าเท่า เท่าๆ การ ก็ N78 OK เลย
atthaphon_s
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2008 14:11  

น้ำมันแก๊สโซฮอลล์ ผู้เขียน:
ราคาต่างกันอยู่ประมาณ 4000 ครับ N78 14400 บาท N81 10800 บาท

ถ้าชอบการใช้งานโดยรวม N78 จะดีกว่านะครับ แต่ถ้าคุณเน้นเรื่องเสียงแบบนี้ N81 ดีกว่าแน่นอนครับ เพราะผมเล่นแล้วทั้ง 2 รุ่น N81 มี Audio Chip แยกมาให้ ทำให้เสียงดีครับ ทั้งเสียงจากลำโพงและหูฟัง และอีกอย่าง ความบันเทิงใน Nseries นี้ N81 แพ้ตัวเดียวเท่านั้นครับคือ N96 (รุ่นต่อยอดของ N81)

ถ้าชอบด้านเสียงแบบที่คุณว่า N81 จะตอบสนองความต้องการของคุณได้ดีกว่าครับ

ลองอธิบายเรื่อง Audio Chip มาทีสิจ๊ะ ไอ้ที่ตอบๆ รู้ๆ บ้างไหมนิ
JeansZi
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2008 16:59  

atthaphon_s ผู้เขียน:
ลองอธิบายเรื่อง Audio Chip มาทีสิจ๊ะ ไอ้ที่ตอบๆ รู้ๆ บ้างไหมนิ

มันก็คือหน่วยประมวลผลทางด้านเสียงโดยเฉพาะไงครับพี่จิ้น ซึ่งเสียงจากไฟล์สื่อที่ถูกเปิดในเครื่องก็จะมาผ่านการประมวลผลที่ชิปตัวนี้ ก่อนที่จะไปดังออกลำโพงหรือหูฟัง ซึ่งรุ่นที่มี Audio Chip แยกมาให้จะให้เสียงที่ดีกว่ารุ่นที่ใช้หน่วยประมวลผลด้านเสียงแบบ On Board ครับ หรือถ้าจะเทียบกับส่วนประกอบของคอมพิวเตอร์ ก็จะเทียบได้กับ Sound Card นั่นเอง
atthaphon_s
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2008 18:40  

น้ำมันแก๊สโซฮอลล์ ผู้เขียน:
atthaphon_s ผู้เขียน:

มันก็คือหน่วยประมวลผลทางด้านเสียงโดยเฉพาะไงครับพี่จิ้น ซึ่งเสียงจากไฟล์สื่อที่ถูกเปิดในเครื่องก็จะมาผ่านการประมวลผลที่ชิปตัวนี้ ก่อนที่จะไปดังออกลำโพงหรือหูฟัง ซึ่งรุ่นที่มี Audio Chip แยกมาให้จะให้เสียงที่ดีกว่ารุ่นที่ใช้หน่วยประมวลผลด้านเสียงแบบ On Board ครับ หรือถ้าจะเทียบกับส่วนประกอบของคอมพิวเตอร์ ก็จะเทียบได้กับ Sound Card นั่นเอง

แล้วโทรศัพท์มือถือที่ฟัง MP3 ได้ทั่วๆ ไป มี AudoChip หรือไม่?

อ้างถึง:
ซึ่งรุ่นที่มี Audio Chip แยกมาให้จะให้เสียงที่ดีกว่ารุ่นที่ใช้หน่วยประมวลผลด้านเสียงแบบ On Board

แล้วโทรศัพท์มันมี เทอร์มินอล สำหรับเสียบอุปกรณ์บัลเคิลเพิ่มรึ? แล้วรู้ไหมว่า ChipSet กับ IC มันต่างกันอย่างไร?
atthaphon_s
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2008 18:45  

ถ้าไม่รู้ก็เชิญแวะไปอ่าน

http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=247920
hydeless
Junior Member
Junior Member
Year's Star

จังหวัด: Songkhla
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2008 21:00  

ทุกรุ่นมัน ก็มีชิปเสียง อินทริเกต เข้าไปในตัวทั้งนั้น แระ อยู่ที่ว่าจะใส่ให้มาให้ดีหรือไม่เท่านั้น

บางเจ้าอาจจะไม่เน้นฮาร์ดแวร์ แต่ไปพัฒนา ซอฟท์แวร์ อย่าง เมก้า เบส ของโซนี่ ก้อมี สำหรับเครื่องใคร ที่ชิปเสียงไม่ค่อยดี ลองหาโปรแกรมเล่น Mp3 มาลง สิ เอาตัวที่ปรับอีควอไลเซอร์ได้ ก็จะพอช่วยเรื่องเสียงได้บ้าง ป.ล. N70 เสียง...จิงๆ แต่จะคิดไรมากก็รุ่นแรก 555+ Laughing
vor_love
Mobile Member
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: เพชรบูรณ์
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jul 2008 14:20  

เราว่รา n78 เพอเฟ็คกว่านะ กล้องก้อชัดกว่าด้วย ลำโพงคงเบากว่ากันไม่มากหรอกมั้ง

แต่ยอมรับเรย n81 ลำโพงสุดยอดเลยจีงๆ คับ

แต่สู้ n73 ไม่ได้หรอกมั้ง เพราะลำโพงแหลมปี๊ดดด
dodean
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jul 2008 20:02  

เสียงจาก N81 เนี่ย ดีมากมั้ยครับ แล้วตัวหูฟังที่แถมมาให้นั้นคุณภาพเป็นอย่างไรบ้างครับ Razz
MooOwn
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: Korea, seoul
หัวข้อ : 951
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2008 16:35  

ถ้าพูดถึงเรื่องของคุณภาพเสียงระหว่าง N81 กับ N78
N81 กินขาด เรื่องของคุณภาพเสียง
แต่ถ้าคุณสมบัติ โดยรวมแล้ว N78 ก็ถือว่าดีพอสมควร ในระดับนึง เท่าที่ใช้ มาน่ะค๊ะ เรื่องของเสียงก็ไม่ถึงกับห่วยมาก หรือ ดีมาก
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: