Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 ถามเกี่ยวกับ เทคโนโลยีหน่อย

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตอบ: 3 / เข้าชม: 1671
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ถามเกี่ยวกับ เทคโนโลยีหน่อย
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2008 09:08  
ตอบโดยอ้างถึง  

ตอนนี้ผมกำลังจะซื้อมือถือ แล้วล่ะ ตัดสินใจเอาตัว E51 (แต่แอบอยากได้ E66 นิดๆ สวยดี) ก็เลยอยากทราบเกี่ยวกับ

เทคโนโลยีที่มีในตัว ผมจะได้ใช้ได้คุ้มๆหน่อย

HSDPA นี่ ตามความเข้าใจผม มันคือ อีกขั้นของการส่งข้อมูล ซึ่งมีความเร็วมากกว่า EGPRS ใช่หรือเปล่า แล้วต้องทำยังไง ถึงจะเล่นเจ้าตัวนี้ได้

แล้วเครือข่าย WCDMA คืออะไร ผมจะสามารถใช้มันได้หรือเปล่า ?

ตอนนี้มีเน็ทของ ค่ายไหน ราคาถูกๆ แรงๆ มั่ง พอจะทราบกันเปล่า ?
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: รัตนโกสินทร์
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: ถามเกี่ยวกับ เทคโนโลยีหน่อย
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2008 11:51  

italive ผู้เขียน:
ตอนนี้ผมกำลังจะซื้อมือถือ แล้วล่ะ ตัดสินใจเอาตัว E51 (แต่แอบอยากได้ E66 นิดๆ สวยดี) ก็เลยอยากทราบเกี่ยวกับ

เทคโนโลยีที่มีในตัว ผมจะได้ใช้ได้คุ้มๆหน่อย

HSDPA นี่ ตามความเข้าใจผม มันคือ อีกขั้นของการส่งข้อมูล ซึ่งมีความเร็วมากกว่า EGPRS ใช่หรือเปล่า แล้วต้องทำยังไง ถึงจะเล่นเจ้าตัวนี้ได้

E51 รองรับการเชื่อมต่อทุกประเภทครับ ทั้ง GPRS EDGE HSDPA (UMTS , WCDMA) นอกนั้นก็เป็นระบซิมเบี้ยน เน้นการใช้งานด้านการติดต่อ ออร์เเกนไนซ์ เเละออฟฟิศครับ

HSDPA (High-Speed Downlink Packet Access) เป็นระบบเครือข่ายมือถือระบบ UMTS ซึ่งเป็นเครือข่ายมือถือรุ่นที่สาม (3G) HSDPA มีความสามารถในการส่งข้อมูลสูงถึง 1.8-14.4 Mbps ซึ่งเร็วกว่า Edge 36 เท่า เเละเร็วกว่า GPRS 100 เท่า

ตอนนี้ยังมีปัญหาครับ เอไอเอสก็ไม่เปิด ดีเเทค-ทรูก็ยังมีปัญหาอยู่ ก็ต้องรอข้อสรุปต่อไปว่าจะใช้ได้เมื่อไร ค่าบริการเเพงเอาเรื่องนะครับ ตอนที่ AIS เทสที่ เชียงใหม่ MB ละ 5 บ. เเน่ะ

italive ผู้เขียน:

ตอนนี้มีเน็ทของ ค่ายไหน ราคาถูกๆ แรงๆ มั่ง พอจะทราบกันเปล่า ?

ตอนนี้ก็มีเเต่เเพคเกจ GPRS / EDGE ครับ เเต่ละค่ายก็เเตกต่างกันไป อย่าง Dtac ที่ผมใช้อยู่ 5 ชม./50 บ. , 15 ชม./100 บ. , 100 ชม./350 บ. เเละรายวันๆ ละ 39 บ. unlimited เดือนละ 999 บ. ครับ

ส่วนค่ายอื่นลองสอบถาม Call Center ดูนะครับ Very Happy
italive
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2008 16:03  

ขอบคุณมากครับ

สงสัยก็กะว่าจะเอา Dtac นี่แหละ

จะให้มันเป็นโมเด็ม เพื่อเล่นผ่าน NoteBook อีกที

ไม่ทราบว่า set ยากมั้ยครับ ? หรือเปิด Bluetooth แล้วก็จบเลย ?
banana5468
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jul 2008 04:41  

ผมใช้อยู่ครับ เป็นเครื่องนอก ขอบอกว่าเยี่ยม ต่อเน็ตด้วย wifi ฟรี โดยแลกซื้อซิม true move ที่ 7-11 แล้วส่ง sms ขอ username และ password ใช้ได้ซิมละ 1 ชั่วโมง เปิดซิมแล้วไม่ต้องเติมเงินนะ
ถ้าซื้อมาใช้แล้วช่วย post มาบอกหมายเลข code 7หลัก ที่อยู่หลังเครื่อง ด้วยนะครับ ผมจะนำไปอัพไทยเครื่องของผม
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: