Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 ช่วยด้วยครับเพิ่งซื้อ N78 มาแล้วมีปัญหาครับ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตอบ: 10 / เข้าชม: 3625
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ช่วยด้วยครับเพิ่งซื้อ N78 มาแล้วมีปัญหาครับ
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2008 00:10  
ตอบโดยอ้างถึง  

เพิ่งซื้อมาเมื่อวานครับจาก ช็อปโนเกียที่เอมโพเรียม กะจะใช้ให้สะใจเลย แต่กลายเป็นเวลาคุยสักพักมันจะดับตลอดเลยอ่ะครับ แบบว่าดับไปแล้วก็เปิดตัวเองกลับมาเลยครับ มีใครพอจะรู้สาเหตุและวิธีแก้บ้างมั้ยครับ

ตอนนี้เซ็งมากครับ ตอนซื้อไม่ได้ จ่าย 300 บาทเพื่อจะเปลี่ยนเครื่องใหม่ใน 15 วันด้วยอ่ะครับ ของใหม่ขนาดนี้ต้องส่งซ่อมที่โนเกียแคร์จริงๆเหรอครับ T_T
JeansZi
Senior Member
Senior Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2008 07:48  

คุณอาจได้เครื่องไม่ดีก็ได้นะครับ

อาจเป็นที่ Firmware ก็ได้นะครับ ซึ่งเคยเกิดกับ N73 มาแล้ว

ผมแนะนำให้คุณลองเอาไปถามศูนย์ดูนะครับ เพราะถ้าเป็นเพราะว่าได้เครื่องไม่ดี ที่มีการผิดพลาดด้านฮาร์ดแวร์ ทางศูนย์ก็ยินดีเปลี่ยนให้ครับ
atthaphon_s
SP Moderator
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: YaLa
หัวข้อ : Re: ช่วยด้วยครับเพิ่งซื้อ N78 มาแล้วมีปัญหาครับ
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2008 10:03  

ukung ผู้เขียน:
เพิ่งซื้อมาเมื่อวานครับจาก ช็อปโนเกียที่เอมโพเรียม กะจะใช้ให้สะใจเลย แต่กลายเป็นเวลาคุยสักพักมันจะดับตลอดเลยอ่ะครับ แบบว่าดับไปแล้วก็เปิดตัวเองกลับมาเลยครับ มีใครพอจะรู้สาเหตุและวิธีแก้บ้างมั้ยครับ

ตอนนี้เซ็งมากครับ ตอนซื้อไม่ได้ จ่าย 300 บาทเพื่อจะเปลี่ยนเครื่องใหม่ใน 15 วันด้วยอ่ะครับ ของใหม่ขนาดนี้ต้องส่งซ่อมที่โนเกียแคร์จริงๆเหรอครับ T_T

อาการนี้ มีอยู่ 2 กรณี

1. Firmware มีปัญหา
2. Memory Full load คือ สมมุติเราเล่นหรือใช้งานโปรแกรมไปสักระยะ แล้วหน่วยความจำสำรองหรือ แรม เต็ม แล้วเคลียร์ cache ไม่ทัน เครื่องมันก็จะรีบูตตัวเองไป
3. ฮาร์ดแวร์มีปัญหา

อาการของคุณผมแนะนำให้คุณลองถอด Memory Card ออกก่อนนะครับ และผมแนะนำให้คุณลองต้งเมนูเครื่องเป็นภาษาอังกฤษ แล้วคุณก็ลองใช้งานดูสักวันสองวัน ได้ผลยังไงก็มาบอกแล้วกันครับ จะได้หาทางแก้กันต่อไป

ปล... จะเอาไปปรึกษาที่ศูนย์ Nokia Care ก็ได้นะครับ
JustLink
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2008 10:38  

ซื้อมาได้ 4 วันแล้ว เจอปัญหาแบบเดียวกันกับเจ้าของกระทู้เลยครับ

คุยไปสักแป๊บจะรีสตาร์ทตัวเอง ยิ่งใช้กับบลูทูธหรือสมอลทอล์คยิ่งเป็นหนักครับ

เวลาเล่นเพลง MP3 ก็เป็น แต่น้อยหน่อย

เข้าใจว่าน่าจะเกิดจาก Firmware ยังไม่ลงตัวครับ อาจจะต้องรออัพเดท Firmware เวอร์ชั่นใหม่
ukung
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2008 11:05  

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ เดี๋ยววันนี้จะลองไปคุยกับศูยน์ดูไม่รู้ว่าเค้าจะว่าอย่างไรบ้างครับ ได้ผลอย่างไรเดี๋ยวจะมารายงานครับ
ยอดรัก
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2008 12:09  

ของผมก็เป็นคับรอfireware ตัวใหม่อย่างเดียว
ผมโทรไปถามที่ศูนย์เขาบอกรอประมาณ 2 อาทิตย์คับ
ukung
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2008 13:17  

ผมเอาไปที่โนเกียแคร์มาแล้วครับ เค้าไม่มี Firmware ใหม่ให้เหมือนกันครับ เค้าบอกให้รอไปก่อน แถมบอกด้วยว่าคุณเป็นคนแรกที่นำ N78 มาเข้าศูนย์ (ดีใจดีมั้ยเนี่ย -_-')
แต่
แต่เค้าบริการดีมากเลยนะครับ เค้าช่วยเอา SD card ไปสแกนไวรัสให้แล้วก็แก้ให้ด้วยแต่อาการก็ยังไม่หายครับ คงจะต้องรอ Firmware อย่างเดียวแล้วครับ
johncl111
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2008 00:19  

ผมเป็นเหมือนกันคับ N78 ซื้อที่ร้านน cherry ติด Power Buy ชั้น 4 MBK ครับ..
คุยสักพักจะดับเเล้วบูทเครื่องเอง วันนึงประมาณ 15-20 ครั้งครับ... T_T ทำไงดีครับ???
คุณชายต้น
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jun 2008 22:07  

อาการเครื่องดับจากการใช้งาน N78 ผมลองเอาไปลงโปรแกรมใหม่ที่ศูนย์โนเกียปรากฏว่าเป็นเหมือนเดิมครับ ทางศูนย์แจ้งว่ามันจะมีปัญหากับ SIM ของ DTAC อันนี้ไม่รู้ว่าจริงรึเปล่าเค้าบอกว่าลองกับ TRUE ไม่เป็นอะไร อันนี้ต้องรอกันต่อไปครับ
ใครใช้ระบบอื่นนอกจาก DTAC แล้วมีปัญหาบ้างครับ
SOundstreet
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jul 2008 13:39  

Sad แต่ตอนนี้ ที่เจอนะครับ คือลงโปรแกรมแล้ว.. ลงไม่ได้อ่า..

มันขึ้น บิ้ว อินๆ อะไร นี่แหละ ทำไงดีอ่า.. พึ่งได้มา ฟรีเมื่อวานอ่า
ledTJ
Year's Star

จังหวัด: yasothon
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jul 2008 12:53  

ปัญหาคือ เมื่อเข้าใช้เมนูฟังชั่งเพลง และเข้าไปยังเมนูเครื่องเล่น ปรากฏว่าเครื่องทำการค้นหาเพลง โดนมีข้อความว่า "กำลังค้นหาเพลง" และตามด้วย "เสร็จสิ้นการค้นหาเพิ่มแล้ว:0" โดยจะขึ้นสลับกันเป็นอย่างนี้ไม่ยอมหยุด เมื่อกดปิด ก็ไม่สามารถทำการปิดได้ และมีเสียงดังปิบๆ ตอนเครื่องค้นหาเพลงอยู่ตลอดระยะ และเมื่อทำการปิดโปรแกรม โดยกดที่ ตัว C เสียงที่ดังปิบๆก็ดังเป็นระยะๆตลอดเวลา กระผมได้ทำการสอบถามทางศูนย์โนเกียแคร์ทางโทรศัพท์ พนักงานได้แนะนำให้ทำการอัพเดทซอฟแวร์ ปรากฏว่า ก็ไม่ได้ผลแต่ประการใด กรณีนี้เป็นเฉพาะที่ตั้งค่าเครื่องเป็นภาษาไทย แต่เมื่อลงเปลี่ยนเป็นภาษาอัตโนมัติ ปรากฎว่า สามารถใช้ได้งานได้ปกติ และเมื่อทำการตั้งค่าเครื่องตามเดิม ก็ได้ใช้งานได้ปกติ หากจะให้ตั้งค่าภาษาเป็นอัตโนมัติตลอดไปก็คงไม่สะดวกที่จะใช้งานสํกเท่าไหร่ หากจะให้ตั้งค่าเครื่องเดิม ต้องมาเสียเวลาปรับอะไรต่อมิอะไรให้เข้าที่เช่นเดิม
อนึ่ง หากทำการถอนเมมเมอรี่การด์ออก โดยถูกวิธีแล้ว และนำกลับมาใส่ใหม่ ก็จะมีอาการเช่นนี้เหมือนกัน
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: