Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 ช่วยเลือก รุ่นหน่อยค่ะ ช่วยเข้ามาหน่อยนะคะ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตอบ: 4 / เข้าชม: 1643
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: Chonburi
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ช่วยเลือก รุ่นหน่อยค่ะ ช่วยเข้ามาหน่อยนะคะ
วันที่โพสท์ : 19 Jul 2008 14:26  
ตอบโดยอ้างถึง  

คือจะถึงวันเกิดแล้วอ่ะค่ะ
ทีนี้คุณพ่อจะซื้อมือถือให้เป้นของขวัญอะค่ะ
แต่หนูไม่รู้ว่าจะเอารุ่นไหนดีค่ะ

ที่เล็งๆไว้ก็มี n 82 กะ n 81 อะค่ะ
คืออยากจะถามพี่ๆในบอร์ดนี้ว่า รุ่นไหนมันเจ๋งกว่ากันอ่ะค่ะ
ถ้าเทียบกันแล้ว อันไหนมันคุ้มราคามากกว่ากันคะ

คือหนูอยากจะซื้อรุ่นที่มันดีๆ ไปเลยอะค่ะ
ตอนนี้ใช้ 7360 ลามูร์ อยู่ ลำโพงพังเรียบร้อยแล้วค่ะ

พี่ๆในบอร์ดช่วยหนูเลือกหน่อยนะคะ
( n82 n81 มีอินฟาเรดไหมคะ? )

ขอบคุณมากค่ะ
dodean
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jul 2008 15:12  

ก็แล้วแต่ว่าต้องการใช้งานด้านไหนเป็นพิเศษครับ ถ้าต้องการด้านฟังเพลงก็ N81
ถ้าเน้นถ่ายรูป ความคงทน และการใช้งานGPS ก็ N82 ราคาตอนนี้ห่างกันประมาณ 6000บาทครับ การใช้งานโดยรวมเหมือนกันครับ เพราะว่ามันใช้ระบบเดียวกันครับ แล้วแต่ว่าจะชอบอันไหนนะครับ ชอบอันไหนซื้ออันนั้นเลยครับ Razz
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: รัตนโกสินทร์
หัวข้อ : Re: ช่วยเลือก รุ่นหน่อยค่ะ ช่วยเข้ามาหน่อยนะคะ
วันที่โพสท์ : 19 Jul 2008 15:42  

Jzo ผู้เขียน:
คือจะถึงวันเกิดแล้วอ่ะค่ะ
ทีนี้คุณพ่อจะซื้อมือถือให้เป้นของขวัญอะค่ะ
แต่หนูไม่รู้ว่าจะเอารุ่นไหนดีค่ะ

ที่เล็งๆไว้ก็มี n 82 กะ n 81 อะค่ะ
คืออยากจะถามพี่ๆในบอร์ดนี้ว่า รุ่นไหนมันเจ๋งกว่ากันอ่ะค่ะ
ถ้าเทียบกันแล้ว อันไหนมันคุ้มราคามากกว่ากันคะ

พี่ๆในบอร์ดช่วยหนูเลือกหน่อยนะคะ
( n82 n81 มีอินฟาเรดไหมคะ? )

ขอบคุณมากค่ะ

หนูๆ คงจะไม่ใช้งานอะไรมาก ซื้อ N81 82 ไปมันสิ้นเปลืองโดยใช่เหตุเหมือนกัน

เเนะนํา 6500 Slide เเละ 5320 Xpressmusic ที่จะวางขายเร็วๆ นี้ครับ ตัวเเรก ฟังก์ชั่นพอเพียงกับการใช้ทั่วไป ติดกล้องมาให้ 3.2MP โดย 6500s. บอดี้เป็นสเเตนเลสทั้งหมด ดังนั้นจึงทนทานอยู่ไ้ด้นานเชียวล่ะ

ส่วน 5320 Xpressmusic เป็นมิวสิคโฟนที่ฟังก์ชั่นครบพอตัว รองรับเเจ๊ค 3.5 อีกทั้งยังใช้ระบบซิมเบี้ยนด้วย (จริงๆ เเล้วก็คือ 5220 evolution ดีๆ นี่เอง)

6500s ราคาอยู่ 9450 บ. ส่วน 5320x. เปิดตัวที่ 8900 บ. ครับ

อินฟาเรดมันหมดสมัยเเล้วครับ ตอนนี้ใช้บลูทูธกันเรียบร้อย ดังนั้น 81 เเละ 82 ไม่รองรับ ตัดสินใจดีๆ ละกัน นะ Very Happy
dreamverland
Mobile Member
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jul 2008 08:19  

คือแล้วแต่ว่าจะเลือกการใช้งานมากกว่านะครับ ถ้าซื้อมาฟังชั่นเยอะครบ แต่ไม่ได้ใช้งานอะไรมากมาย อันนี้มันก็สิ้นเปลืองไปเปล่าๆ ต้องลองถามก่อนว่า คุณใช้งานอะไรมากเป็นพิเศษหรือเปล่า เช่น ใช้ฟังเพลงโดยส่วนใหญ่ ถ่ายรูปเป็นพิเศษ อะไรประมาณนี้

แต่ทั้ง 2 รุ่นนี้ก็ใช้งานอื่นๆได้พอๆกัน ไม่ต่างกันมากนัก ใช้ซิมเบี้ยนที่รองรับกันได้ แต่จุดเด่นๆของ 2 รุ่นนี้ก็มีแตกต่างกันออกไป

ถ้า N81 จะดีและเป็นเลิศ ทางด้าน เสียงเพลง ลำโพงดัง ใส ชัด และแน่นมากๆ
ส่วน N82 จะเยี่ยมและเป็นเลิศทาง กล้อง เพราะอัดมาถึง 5 ล้าน + เฟลตซีนอล

แต่ข้อเสียของทั้ง 2 รุ่นนี้ก็มีเช่นกัน

N81 กล้องไม่ค่อย ok ไม่ชัดเอาสะเลย และบอดี้ค่อนข้างเป็นรอยง่าย เป็นแบบสได ต้องระวังมากเป็นพิเศษ ความทนทานก็ไม่ดีเท่าไหร่หนัก

N82 เสียงไม่ค่อยดังเท่าไหร่ ความสว่างหน้าจอไม่สว่าง และ สีหน้าจอซีดๆๆ ตั้งสุดแล้วก็ยังไม่ค่อยสว่าง ราคาค่อนข้างสูงมาก และวัสดุห่วยเช่นกัน

*** ถ้าถามว่า ต้องการรุ่นไหนที่ดีกว่าครบกว่า ขอบอกว่าให้รอสักนิดนึง เพราะกำลังมีรุ่นที่ดีๆ เข้ามาอีก เช่น N96 รุ่นนี้เป็นรุ่นเทพ แต่ราคาก็แพงใช่ย่อยเหมือนกันนะครับ
MooOwn
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: Korea, seoul
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jul 2008 16:08  

ก็ขึ้นอยู่กับกานใช่งานของน้องน่ะค๋ะ ถ้าชอบสไลด์ ก๋ซื้อ N81 หรือถ้าไม่ชอบสไลด์ ก็เอา N82 ง่ายดีไหมค่ะ อิอิ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: