Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 ถามว่า n81 ธรรมดา กับ n81 8gb ตัวไหนมีปัญหามากกว่ากันนครับ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตอบ: 11 / เข้าชม: 5785
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ถามว่า n81 ธรรมดา กับ n81 8gb ตัวไหนมีปัญหามากกว่ากันนครับ
วันที่โพสท์ : 22 Jul 2008 14:14  
ตอบโดยอ้างถึง  

ขอคำตอบ แบบตรงๆๆเลยนะงับบ เอาตรงๆๆเลยนะ
สิ้นเดือน จะซื้อแล้ว
atthaphon_s
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: YaLa
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: ถามว่า n81 ธรรมดา กับ n81 8gb ตัวไหนมีปัญหามากกว่ากันนครับ
วันที่โพสท์ : 22 Jul 2008 14:36  

peekus37 ผู้เขียน:
ขอคำตอบ แบบตรงๆๆเลยนะงับบ เอาตรงๆๆเลยนะ
สิ้นเดือน จะซื้อแล้ว

แนะนำตัวธรรมดา ด้วยเหตุผลหลายๆ ประการ
1. N81 8Gb หากเครื่องชำรุดเสียหาย ต้องส่งเครื่องไปซ่อมทั้งเครื่อง หากมีข้อมูลอะไรสำคัญๆ ภายใน อาจจะเจอพวก ( มิจฉาชีพ ในคราบของช่าง ) ล้วงเอาข้อมูลของเราไปได้
2. N81 8Gb เวลาทำการเชื่อมต่อมักจะพบปัญหาอยู่เป็นประจำ ( ที่เจอบ่อยๆ ก็คือ "ความจำโทรศัพท่ถูกใช้งานโดย แอพลิเคชั่นอื่น" )
3. ตัว N81 ธรรมดา ก็รับ micro SD 8Gb ได้เช่นกัน
4. หากลงโปรแกรมผิดพลาด อาจทำให้เครื่องเปิดไม่ติดเอาดื้อๆ ได้ ( ถึงจะเลือกลงหน่วยความจำใหญ่ก็ตาม ) แต่ถ้าเป็นตัวธรรมดา หากลงโปรแกรมเอาไว้ที่เมมการ์ด หากเปิดไม่ติด เราแค่ถอดเมมออกเครื่องก็เปิดติดได้แล้ว

นี่คือปัญหาที่ทำให้มันไม่น่าใช้ แต่ถ้าไม่ซีเรียสก็ไม่เป็นปัญหา แต่ผมแนะนำให้ใช้แบบถอดเมมได้ดีกว่าครับ ปลอดภัยกว่า
peekus37
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Jul 2008 15:03  

n81 ธรรมดา เนี่ยยย ใช้เมม เหมือน n73 รึปล่าวคับ
Kuyaza
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ชาวบางกอก..คับ
หัวข้อ : SD Card
วันที่โพสท์ : 22 Jul 2008 15:06  

n81 ธรรมดา เนี่ยยย ใช้เมม เหมือน n73 รึปล่าวคับ

ใช้ Micro SD Card ครับ
เมมตัวเล็กอ่ะคับ

OK นะ
caymanz
Year's Star

จังหวัด: น่าน
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Jul 2008 15:12  

ผมเลือก N81 8Gb เพราะว่า ตรงมุมซ้ายมันแปะตัวหนังสือ N81 8Gb ในขณะที่รุ่นธรรมดาไม่มีคับ Surprised Surprised Smile Smile Smile
peekus37
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Jul 2008 15:17  

มันไม่ได้ใส่เมมจัวใหญ่ กับตัวเล็กด้วยกันเหรอคับบบ
คือผมกลัวเป็นเหมือนเพื่อนอะคับ
เพื่อนใช้ n73meอะคับ มานเอาเมมออกมา แล้วใสเข้าไปไหม่ มันขึ้นว่า
ไม่สามารถอ่านการ์ดความจำได้
อะคับ คือกลัวปันหาตัวนี้อย่างเดียว
atthaphon_s
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Jul 2008 16:06  

มันไม่ได้ใส่เมมจัวใหญ่ กับตัวเล็กด้วยกันเหรอคับบบ
คือผมกลัวเป็นเหมือนเพื่อนอะคับ
เพื่อนใช้ n73meอะคับ มานเอาเมมออกมา แล้วใสเข้าไปไหม่ มันขึ้นว่า
ไม่สามารถอ่านการ์ดความจำได้
อะคับ คือกลัวปันหาตัวนี้อย่างเดียว

อธิบายใหม่สิครับ อ่านแล้วงงๆ
peekus37
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Jul 2008 16:15  

คือ มันไม่ได้เปน เมม เหมือน n73เหรอคับ ที่มีตัวใหญ่กับตัวเล็กอยุ่ด้วยกันง่ะ

-ผมกลัวเปนเหมือน n73 ของเพื่อนหนะคับ เค้าเอา เมมเนี่ย ไปใส่ n81 ของเพื่อนอีกคนหนึ่ง
แล้วมาใส่เครื่องตัวเองไหม่ เครื่องมันไม่อ่านการ์ดอะคับผม
-

งง แล้วบอกเลยงับ
atthaphon_s
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Jul 2008 16:56  

คือ มันไม่ได้เปน เมม เหมือน n73เหรอคับ ที่มีตัวใหญ่กับตัวเล็กอยุ่ด้วยกันง่ะ

-ผมกลัวเปนเหมือน n73 ของเพื่อนหนะคับ เค้าเอา เมมเนี่ย ไปใส่ n81 ของเพื่อนอีกคนหนึ่ง
แล้วมาใส่เครื่องตัวเองไหม่ เครื่องมันไม่อ่านการ์ดอะคับผม
-

งง แล้วบอกเลยงับ

อ๋อ โอเค เคลียร์

คืองี้ N81 จะใช้เมมชนิด micro SD ซึ่งตัว N73 จะใช้เมมชุด MiniSD หน้าตาจะแตกต่างกันครับ ดังรูป

microSD ใช้กับ N81

miniSD ใช้กับ N73

ทั้งสองตัวนี้จะมี Adaptor แปลงเป็น SD Card เหมือนกันทั้งคู่

ตัว N81 ไม่มีปัญหาเรื่องการอ่านเมมครับ พูดตรงๆ ตัว N73 จะมีปัญหาเรื่องการอ่านเมมมากๆ เกิดจากการออกแบบภายในและการใช้วัสดุที่ไม่ค่อยดี ( ถ้าเคยแกะจะรู้ว่า ผังวงจรจะไปกองตรงท้ายหมด ทั้งภาครับสัญญาณ และพวกชิปกรองไฟ ไปกระจุกอยู่ที่ๆ เดียวกัน ) และด้วยอะไรหลายๆ อย่าง N73 จึงเจอปัญหานี้เป็นประจำ ( ไอ้เครื่องที่ไม่เคยเป็นก็ไม่มีปัญหาเลย แต่ไอ้เครื่องใหนที่มีปัญหาก็จะมีปัญหาอยู่ตลอด ) และที่สำคัญ N73 มันจะไม่ถูกโรคกับเมมบางยี่ห้อด้วยครับ
peekus37
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Jul 2008 17:00  

ไขข้อ ข้องใจไปได้เยอะเลยคับ ขอบคุงมากๆๆเลยครับ สรุป n81 ธรรมดาแหละงับ ขอบคุงก๊าบบบบ Laughing

-ถามอีกข้อคับ n81 รองรับ 3G ปล่าวคับ
MagnamonKunGz
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Jul 2008 18:37  

ไขข้อ ข้องใจไปได้เยอะเลยคับ ขอบคุงมากๆๆเลยครับ สรุป n81 ธรรมดาแหละงับ ขอบคุงก๊าบบบบ Laughing

-ถามอีกข้อคับ n81 รองรับ 3G ปล่าวคับ

WCDMA 2100 ครับ
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: รัตนโกสินทร์
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Jul 2008 18:38  

ถึงขนาดนี้เเล้ว ต้องรองรับครับ ( เเต่จะใช้ได้เมื่อไรมิทราบ )

อีกอย่าง รุ่นนี้ยังรองรับ WiFi อีกนะ Very Happy
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: