Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 N72 มีปัญหาตอนชาร์จ!!!

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตอบ: 6 / เข้าชม: 4114
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : N72 มีปัญหาตอนชาร์จ!!!
วันที่โพสท์ : 27 Jul 2008 02:55  
ตอบโดยอ้างถึง  

คือว่าปกติแล้วเนี่ยตอนจะชาร์จแบตฯ ผมจะเปิดเครื่องก่อนแล้วค่อยชาร์จ แต่ว่าเมื่อกี้นี้มันมีอาการชาร์จไม่ได้อ่ะคับ ต้องถอดแบตฯแล้วจึงจะชาร์จได้ ซึ่งอาการเคยเป็นมาแล้ว ก้อมาเป็นอีกอ่ะคับ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรหรอคับ แล้วจะแก้ได้ไงบ้างคับ
Mr.krain_lnw
Mobile Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: N72 มีปัญหาตอนชาร์จ!!!
วันที่โพสท์ : 27 Jul 2008 06:35  

GM ผู้เขียน:
คือว่าปกติแล้วเนี่ยตอนจะชาร์จแบตฯ ผมจะเปิดเครื่องก่อนแล้วค่อยชาร์จ แต่ว่าเมื่อกี้นี้มันมีอาการชาร์จไม่ได้อ่ะคับ ต้องถอดแบตฯแล้วจึงจะชาร์จได้ ซึ่งอาการเคยเป็นมาแล้ว ก้อมาเป็นอีกอ่ะคับ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรหรอคับ แล้วจะแก้ได้ไงบ้างคับ

ก่อนหน้าเคยมีปล่อยให้แบตหมดบ้างหรือเปล่า ถ้าเคย ก็ชัวร์ เซลแบตเริ่มมีปัญหาแล้วครับ หรือไม่ก็ ic แบตเริ่มมีปัญหาแล้ว อาการมันยังไม่เด่นชัด ลองใช้ไปสักพักดูก่อน หรือถ้าไม่แน่ใจก็หาแบตใหม่มาเปลี่ยนก่อนก็ได้นะครับ
nok2008
Year's Star

จังหวัด: chiangrai
หัวข้อ : Re: N72 มีปัญหาตอนชาร์จ!!!
วันที่โพสท์ : 27 Jul 2008 09:52  

งงๆกับคำถามเหมือนกันครับ....
JeansZi
Senior Member
Senior Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Jul 2008 10:02  

อาการแบบนี้ อาจเป็นเพราะว่าแบตเสื่อมอายุการใช้งานนะครับ ซึ่งแบตนี้ถ้าใช้ไปนานๆ ก็จะเริ่มเสื่อมอายุการใช้งาน และอาการที่ชาร์จแบตไม่เข้านี้ก็เป็นอีกอาการหนึ่งจากการที่แบตเสื่อมนะครับ หรือไม่ก็อาจเกิดจากขั้วสัมผัสของแบตมีปัญหา เช่น มีคราบฝุ่นเกาะที่ขั้วสัมผัสแบตของเครื่อง หรือแบต ให้ทำความสะอาดส่วนนี้ แล้วลองชาร์จใหม่ครับ แต่ถ้ายังเป็นอยู่ ก็คงเกิดจากแบตเสื่อมแบบที่ผมบอกไปแล้วข้างต้น ให้ลองหาแบตอื่นมาใส่แล้วลองชาร์จดูครับ

แต่ถ้ายังไม่หาย คงเป็นที่ไอซีแล้วแหละครับ ต้องส่งศูนย์เพื่อซ่อมส่วนนี้
GM
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jul 2008 02:13  

โทดทีครับ พิมพ์ผิดไปเล็กน้อยทำให้ความหมายเปลี่ยนไปเลย คือว่าผมจะปิดเครื่องชาร์จครับ แล้วที่บอกว่าเคยเป็นแล้วเป็นอีกก้อคือว่าตอนที่เพิ่งซื้อมาเลยครับ ชาร์จครั้งแรกไม่ได้อ่ะครับต้องถอดแบตฯ แล้วใส่กลับไปใหม่แล้วถึงจะชาร์จได้ แต่ว่าอาการมันก้อหายเองเฉยๆอ่ะครับ แล้วมันก้อมาเป็นอีกเมื่อคืนนี้อ่ะครับ แล้วที่สำคัญคือเครื่องผมเพิ่งซื้อได้แค่ 2 เดือนเองครับ ซื้อจากร้านขายส่งที่ MBK ครับ
2142arm2142
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: พังงา
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jul 2008 14:57  

มันเป็นเพราะเป็นแบตหมดจนไม่เหลือเหลือ

มันจนต้องรอประมาณ 1 นาที ถึงจะบอกว่ากำลังชารต์คับ

เวลใช้ก็อย่าไปใช้ซะจนโฮด คือเวลาหมดแล้ว ก็ให้มันหมดไป

อย่าไปพยายามเปิดครับมันครับ แตมันจะติดแต่มั้ยนาน

ก็เลยเป็นผลให้เวลาชาร์ตมันต้องรอซักแป๊ปครับ
คนเก็บฟืน
Year's Star

จังหวัด: ชัยภูมิ
หัวข้อ : อาการของคุณผมขอตอบดังนี้
วันที่โพสท์ : 01 Aug 2008 21:17  

ถ้าคุณใช้จนแบตหมดแล้วจึงชาร์ต เป็นเพราะว่าแบตเตอรี่มันคลายประจุออกหมดเกลี้ยงแล้วครับ ต้องใช้เวลาในการชาร์ต ไม่ว่าจะแบตเก่าหรือไม่ ถ้าใช้จนหมด หรือใช้จนเครื่องดับไปเอง มันจะคลายประจุไฟฟ้าออกหมดครับ เวลาชาร์ตต้องใช้เวลานาน แต่ต้องรอครับ ไม่ถึงนาที หรือเกือบๆนาที มันถึงจะขึ้นว่ากำลังชาร์ต แต่ผมขอแนะนำนะครับว่าพอแบตมันเตือนก็คือให้ชาร์ตได้แล้วครับ แต่ต้องให้มันเตือนก่อนนะครับ ถ้าเหลือ 2 ขีด หรือ 1 ขีดคุณไปชาร์ต มันจะทำให้แบตเสื่อมเร็วครับ ขอแนะนำถ้าจะชาร์ตทุกครั้งต้องรอให้แบตเตือนก่อนและไม่ควรให้มันคลายประจุไฟฟ้าออกหมด (หรือแบตหมด)

ส่วนอาการของแบตเสื่อมจะเป็นดังนี้ คุณอาจจะชาร์ตเต็มแล้วและใช้ไปจนแบตมันเหลือ 2-3 ขีด และขณะมันเหลือตั้ง 2ขีด หรือ 3ขีด มันก็จะเตือนว่าแบตอ่อน นั่นแหละคืออาการของแบตเสื่อมครับ บางคนแบตเหลือ 2 ขีดแล้วรีบชาร์ต พอทำแบบนี้ไปนานๆ แบตมันก็จะเสื่อมเร็วครับ ทางที่ดีคือควรรอให้แบตมันเตือนก่อนจะดีที่สุดครับ และช่วยยืดอายุแบตไปได้อีกนานครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: