Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 ที่มาของ " โนเกียขายต่อร้านได้ราคากว่าโซนี่ " มีเหตุผล.......

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Sony Community - โซนี่ คอมมูนิตี้
ตอบ: 19 / เข้าชม: 9803
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ที่มาของ " โนเกียขายต่อร้านได้ราคากว่าโซนี่ " มีเหตุผล.......
วันที่โพสท์ : 21 Dec 2007 14:17  
ตอบโดยอ้างถึง  

สงสัยมานานล่ะว่าทำมัย โนเกีย ขายต่อร้าน ได้ราคากว่า โซนี่ และนิยมรับซื้อมากกว่า วันนี้ กระจ่างใจผมแล้วครับ ......มีเพื่อนเปิดร้านขายมือถือก็ดีอย่างนี้นี่เอง ...

เมื่อวานไปคุยก่ะ พี่ชายเพื่อนที่แก เปิดร้านขายมือถืออยู่ ( ร้านใหญ่พอสมควร ) เลยสงสัยมานานล่ะ และเห็นร้านแก ทำมัยมีแต่ โนเกียเต็มตู้เลย โซนี่มีบ้าง แต่เฉพาะรุ่น ท๊อปๆ จึงถามไปด้วยความสนิทว่า

ผม..... ทำมัย ร้านพี่มีแต่โนเกีย ไม่ค่อยมีของโซนี่

พี่ชาย....ก็โนเกียขายง่ายคนซื้อเยอ่ะ คนปล่อยก็เยอ่ะ ขายได้ราคาสูง ราคามือ 1 ตกช้า

ผม......แล้วทำมัยมันขายได้ราคากว่า โซนี่หล่ะ

พี่ชาย....ก็มันปลอมง่าย ยำง่าย ต้นทุนต่ำ ขายได้สูง เช่น N73 ตัวนี้นะ พี่รับซื้อมา7500 ( แพงจังหว่า ) แต่รู้มั้ยพี่เอาไปขายมือ 1 ได้เท่าไหร่ ... 11000 ( อืมมมม ) แถมที่ขายไป 11000 หน่ะของปลอม เกือบทั้งนั้น เช่น แบตปลอม .. หูฟังปลอม .. กรอบเครื่องปลอม .. เอาเครื่องไปซีลใหม่ ใส่กล่อง ต้นทุน ไป 8000 ... ขายได้ 11000 ราคาตลาด 13000 คนเขานึกว่าถูกกว่า ....ส่วน ของแท้ที่เปลี่ยนไปเอาไปขายได้อีกบาน กำไรเน้นๆ นี่แหล่ะ โนเกียถึงขายต่อได้ราคา เพราะปลอมง่าย ขายได้กำไร ของปลอมก็หาได้ทั่วไป อย่างกรอบ แค่ 100 เดียวเอง เหมือนสุดๆ \"

ผม....อืมๆๆ แล้วโซนี่ทำมัยได้ราคาถูก ไม่ปลอมบ้างหล่ะ ...

พี่ชาย.... \" โซนี่หรอ ปลอมไม่คุ้มหรอก ราคามือ 1 ตกเร็ว ขายได้น้อยขายยากเพราะมือ 1 กับมือ 2 ราคาไม่ต่างกันมาก คนซื้อไม่มาก คนบ้าโนเกียเยอ่ะกว่า และอีกอย่าง......ของปลอมของโซนี่ราคายังแพง เกือบเท่าของแท้เลย ....อ่ะ ดูนี่นะ W850i ตัวนี้นะ... กรอบปลอมแม่งปาไป เท่าไหร่แล้ว 400 ได้มั้ง เมมโมรี่อีก ของปลอม 1 กิ๊ก ปาไป 500 ไหนจะแบต และหูฟังอีก เอาแบบ เนียนๆ โครตแพง พี่รับซื้อเครื่องมา 6000 ( กดๆๆราคาแล้วนะ ) + หน้ากากปลอม 400 เมม 500 หูฟังปลอมอีก แบตเสร็จ 2000 +6000 เป็น 8000 มือ 1 แม่งขาย 9900 ใครมันจะมาซื้อ ส่วนอุปกรณืของแท้ที่ดึงออกไป ก็ขายไม่ออก เพราะเขาไปที่ 0 กันหมด ของโนเกียปล่อยง่ายกว่าคนมาเยอ่ะ ราคามือ 1 โซนี่ตกเร็ว ปลอมไม่คุ้ม เหมือน โนเกีย ที่ราคามือ 1 ตกช้า และแพง รับซื้อมือ 2 มาแพงยังๆก็คุ้ม \"

ผม.....อืมๆๆเก๊ตล่ะครับ ที่มาของคำว่า \" โซนี่ขายต่อไม่ได้ราคา โนเกียราคาไม่ตก \" พี่เขาว่า ราน แบบนี้อยู่ได้เพราะแบบนี้แหล่ะ ไม่งั้นอดตาย และบอกอีกว่า เป็นแบบนี้ทุกร้าน แกว่า ร้านไหนนะบอกว่า \" นี่คือมือ 1 \" และยิ่งบอกว่า ประกันร้าน 1 หรือ 5 ปี นั่นแหล่ะ ของปลอมชัว เดี๋ยวนี้เลข อีมี่ มีขายถมไป ทั้งสติ๊กเกอร์ ต่างๆ ราคาไม่กี่สิบบาท ....

ผมเลยแอบดีใจว่า โซนี่เรา ราคาขายต่อ ไม่ดี ก้เพราะว่า ของปลอมมันปลอมยากกกว่า และแพงกว่า ราคายังตกเร็ว จึงไม่นิยม ทำปลอม ....อิอิ เพื่อนผมโดนไปเต็มๆๆ N70 มือ 1 ปลอมทั้งดุ่นเลยครับ ร้านตู้ ................... ผมก็ว่าทำมัยร้านพวกนี้ผุดเอ้าผุดเอา แถมร่ำรวยอีก คนแห่ไปขายโนเกียมือ 2 กันเยอ่ะ และก็ปลอมระบาดกันเยอ่ะ
exitpomai
Cool Member
Cool Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Dec 2007 00:14  

บอกได้คำเดียวว่า สมน้ำหน้าคนที่บ้าโนเกีย
weekend
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Dec 2007 00:27  

^
^
^
เย้ย
ของมันขายได้เยอะก็งี้แหละคับ
มันก็ต้องปลอมมากเป็นธรรมดา

แต่ดีที่ผมชอบ อีริคสันมาแต่ไหนแต่ไรแระ
อย่างน้อย T610 ตัวเก่าของผมก็ยังสวยงามแวววาว ยังคงดูหรูหรา
ยกขึ้นมาโทรเมื่อไหร่ก็ไม่ค่อยอายใคร
แต่ลองยกโนเกียรุ่นที่ออกพร้อมๆ กะ T610 ขึ้นมาโทรดูสิ
มีหวังโดนประณามแน่ๆ Laughing
deksilpa
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Dec 2007 13:51  

ขายดีคนก็หวังผลกำไรเยอ่ะครับ.... ไอที่แบต ระเบิด บึ่มๆๆ นั่นแหล่ะครับ Very Happy เมดอิน จีนแดง Very Happy
old chum
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Dec 2007 11:36  

คนใช้ โนเกีย จะเข้ามาอ่านกระทู้นี้มั้งมั๊ยเนี่ย ทางที่ดีผมขอเผ่นก่อนดีกว่า
exitpomai
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Dec 2007 13:12  

คนที่ใช้โนเกีย แล้วเข้ามาในบอร์ดนี้ มีไม่กี่คนหรอกครับ
คนที่วันๆไม่ทำอะไร ด่าแต่SEอย่างเดียวอะ

บางคนก็พอจะรู้แล้วหละว่าผมเอ่ยถึงใคร
bfyxhykmzg
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Dec 2007 17:41  

ผมรัก "SONY" ครับ
jack_six
Junior Member
Junior Member
Year's Star

จังหวัด: chonburi
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Dec 2007 21:01  

ก็ชอบโนเกียอยู่นะครับ

แต่ตอนนี้ใช้โซนี่อ่ะ Confused
oudjunk
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jan 2008 22:42  

เขาชอบทั้งสองยี่ห้ออ่า
แต่ก็จริงนะโนเกียของปลอมเยอะ
โซนี่เขาชอบกล้องอ่า
ladymafiazaa
Year's Star

จังหวัด: สมุทรปราการ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jan 2008 19:59  

exitpomai ผู้เขียน:
xitpo[quote="exitpomai"]บอกได้คำเดียวว่า สมน้ำหน้าคนที่บ้าโนเกีย

นี่คุณคุณคิดว่าโซน่เนี่ยทำอะไรได้เยอะกว่าโนเกียเหรอมาดูถูกกับแบบนี้ขึ้นเลยน่ะเพราะผมเคยโดนมาแล้วซื้อ เค 750i มาใช้แค่เดือนกว่าๆหูฟังก็เจ้งทั้งๆที่ไม่ค่อยได้ใช้แล้วเป็นหูฟังแท้ด้วยคุณอย่ามาคิดดูถูกโนเกียน่ะนี่ถ้าคนในบร์อดโนเกียมาเห็นเข้าเขาจะ............คิดยังไงนี่ผมม่ได้ดูกถูกโซนี่น่ะเพราะผมใช้ทั้งสองยี่ห้อนี้มาตลอดแต่จะมาว่ากันยังนี้ไม่ได้น่ะครับmai"]บอกได้คำเดียวว่า สมน้ำหน้าคนที่บ้าโนเกีย
deksilpa
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jan 2008 21:05  

^
^
โนเกีย ยังว่าโซนี่ซ่ะกระจายเลยครับ และอีกอย่างเราพูดในห้องโซนี่ครับ ไม่ได้ข้ามฝากไปว่าที่ห้องโนเกีย แต่โนเกียข้ามฝากมาด่าห้องโซนี่ เยอ่ะนะครับ .......... Very Happy
exitpomai
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jan 2008 02:42  

คนในบอร์ดโซนี่เคยไปยุ่งอะไรในบอร์ดโนเกียงบ้างครับ ผมอยากถามหน่อยครับ

พวกที่มาถือโนเกียคือพระเจ้าในบอร์ดโซนี่เนีย ผมว่าอย่าเข้ามาดีกว่า สองค่ายนี้คงอยู่ร่วมโลกกันไม่ได้หรอก

คนในในบอร์ดนี้ส่วนใหญ่แล้วชอบฟังเพลงชอบถ่ายรูป โนเกียให้สิ่งนี้กับเราได้หรอ
exitpomai
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jan 2008 02:47  

แล้วที่สำคัญไอ้ที่ว่าK750เสียอะ คิดว่ายี่ห้ออื่นไม่เคยเสียหรอ ยี่ห้ออื่อไม่พูดถึงอะดิ เพราะต้องการมาด่าโซนี่
ความน่าจะเป็นอะเรียนบ้างมั๊ย โอกาสที่อุปกรณ์พวกนี้จะเสียอะ มันก็มีโอกาสเสียได้ทุกยี่ห้อแหละ ทำสมองให้มีรอยหยักซะบ้าง
deksilpa
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jan 2008 14:43  

ใช้ของไม่ถนอมมั้งครับ.....K750i ผมซื้อมาอยู่กับผมมาได้ตั้ง 2 ปีกว่า โดยที่ไม่เคยเคลมเลยซักครั้ง .... ส่วนหูฟัง ฟังยังไงให้พัง ..... โนเกียนี่เคลมบ่อยโครตๆ จนช่างรู้เลยว่าเข้ามาให้ซ่อมต้องเป็นโนเกียแน่นอน
exitpomai
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jan 2008 09:35  

ใช่แล้ว เพิ่งนึกออก ตอนนี้หูฟังเพื่อนผมที่ใช้โนเกีย เจ็ดคนอะ ที่หูฟังยังปกติ มีแค่คนเดียวอะ
เพราะคนที่ยังไม่พังอะ มานเพิ่งซื้อได้ไม่กี่วันอะและมันไม่เคยฟังเพลงด้วยไม่รู้มานรู้ป่าวนะว่าN73ของมันอะฟังเพลงได้ด้วย ไม่ใช่ไว้โทรอย่างเดียว
Monkeyshock Kiki
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jan 2008 18:42  

ฮ้าว.......... อ่านแล้วก็ภูมิใจ กะ se เนอะ

ผมก็อีกคนที่ สาวก โซนี ครับ สำหรับ ผม โนเกียก็คือที่ทับกระดาษ นี่แหละครับ ใช้มาไม่รู้กี่รุ่น
ตั้งแต่ ไอ้รุ่นที่มันเป็นแท่ง ๆ ไม่มีเสาอะ่คับ แล้วก็เปลี่ยนมาเรื่อย ๆ จนถึง ปี 47 รวม ๆ แล้วก็มีแต่
โนเกียทั้ง น้าน เอาไปถมที่ ก็แล้ว ทับกระดาษก็แล้ว รองขาตู้ ขาโต๊ะ ขาเตียง ตั้งโชว์ในตู้ปลาก็แล้ว แคะขี้ฟัน ซับเหงื่อ ปามะม่วง ปาหลังคาชาวบ้านก็แล้ว มันก็ยังไม่หมดซักที
ใครอยากได้ติดต่อนะครับ มีเป็นตะกร้า ๆ 6680 6681 ใครต้องการบอกนะ กะลังจะถมคลอง

เปลี่ยนมาเรื่อย โมโต ซัมซุง ฯลฯ จนมาลงเอยที่ โซนี่ แหละครับ เริ่มจาก t290 ก่อน แล้ว k508 k750 ลงตัวแล้ว กล้อง ได้ใจมาก ๆ เปรียบเทียบ 2 ล้าน พิกเซล เหมือนกัน แต่ โซนี แหล่มมากมายเรย คับพี่น้อง กล้องดิจิตอล ระดับล่าง ดี ๆ นี่เอง ออโตโฟกัส ชอบมากมาย แต่ถ่ายกะโนเกียแล้ว มันทื่อ ๆ อ่ะ ขัดหูขัดตา (ใครที่เป็นช่างภาพ คงอึดอัดเหมือนผม )

ได้ยินแว่ว มาว่า โนเกีย มันไม่ได้ 2 ล้านอะไรหรอกครับ มันแค่เสมือน 2 ล้านอ่ะครับ
ไม่รู้ว่ามันขนาดเท่าไรแน่ เคยได้ยินคนรุ้จักกันบอกว่า มันใช้โปรแกรมช่วยขยายภาพให้เหม้ือน 2 ล้าน ฝังไว้ในเฟิร์มแวร์เรย ( เอะ .. เฟิร์มแวร์ ก้ไม่ใช่ os สิ แล้วทำไมบอกว่า symbian os)

เสียงเบาไปหน่อยนะ โซนี แต่ฟังแล้วเคลิ้ม อ่ะ เสียงสาว ๆ นี่ ใสกิ๊ก โนเกียก็เสียงดังดีชัดเจนครับ แต่ผมว่ามันดังไม่หน่อย ผัวะ ผะ เกินไป ดังไม่เพราะ อ่ะครับ เหมือน เยี่ยวใส่สังกะสี ยังไงยังงั้นเรย
ขนาดผม เสียง สมอล ถอก แล้วนะครับ น้ำตาแทบร่วง ตีปีบขายน้ำปลา เสียงยังดีกว่าเรย

ผมไม่ได้ชู โซนี หรือได้ค่าโฆษณาอะไรหรอกนะครับ แต่ใช้โนเกียมากี่รุ่น กี่รุ่น มันก็ยังเจ็บแค้น
เคืองโกรธโทษฉันใย อยู่ครับ (ของใหม่ออกมาแทนที่จะดีกว่าเดิม ใช้ยากกว่าเดิมอีก สวยน่ะสวย แต่ห่วย 10หาย) ผมก็หาของดี ๆ ใส่ตัวเหมือนท่าน ๆ แหละครับ ความสามารถของโทรศัพท์ เอาให้มันสมเหตุสมผล แค่นั้นเองครับ ให้มันรู้สึกว่ายุติธรรมหน่อย
ไม่ใช่แต่แพงอย่างเดียว (ตังค์มันหายาก)

บางคนอ่านมานานแล้ว คงรำคาญ
สรุปว่า ผมชอบโซนี
แล้วก็เรียนรู้วิธีการ ปรับแต่งเครื่อง จาก seclub . com ครับ เมื่อก่อน เป็น se - club . net
เด๋วนี่ก็กลายเป็น ว่า ลงไดร์เวอร์ เสียง ไดร์เวอร์กล้อง ฯลฯ เรียบร้อยแล้วครับ โดยที่ศูนย์ จั้บไม่ได้ไล่ไม่ทัน

ผมเึคยให้เพื่อนผมฟัง แล้วชมต้ัวเองว่า เสียงมันเพราะดี แต่เพื่อน มัน ดันบอกว่า เป็นที่ฟองน้ำที่หุ้มอ่ะ
อิเราล่ะแทบแทรกแผ่นดินแทนมัน เลยยก ฟองน้ำ คู่ละ 10 บาทให้มันไป
แล้วเอาของ แท้ ที่มันซื้อจากศูนย์โนเกียมาใช้ มันคงภูิมิใจ ยันลูกบวชโน่นแหละ ได้ฟองน้ำเสียงเพราะ ๆ ไป ???

เพลงเดียวกัน อัตราบิต เท่ากัน แต่โทรศัพท์คนละ ยี่ห้อ แล้วให้คนฟัง ปิดตา เพื่อเหตุผลการตัดสินใจ ให้ฟังเพลงระหว่างเพลงที่ ออกจากโซนี กับ โนเกีย
ผมกล้า ท้ากับโนเกีย เลยครับ ว่า คนฟัง บอกว่า โซนี เสียงได้ใจมาก มีมิติ ไม่เชื่อ ก็ลองได้ครับ
ถ้ามีคนบอกว่า ชอบโนเกีย ให้อม ขี้หมามา พ่นใส่หน้าผมได้เลย

ผมว่าน่ะ โนเกีย เนี่ย มันสำหรับ พวกไม่เจียมมากกว่า แบบว่า ใช้ pda phone ไม่เป็น แต่อยากยกระดับโทรศัพท์ตัวเองให้มันเทียบเท่าอ่ะครับ อยากให้โทรศัพท์ตัวเองเหมือน พวกเครื่อง ปาล์ม ซะงั้น แต่เป็นไปไม่ได้ ใช้เครื่อง ปาล์มไม่เป็น เลยหาปมชดเชย อะคับ
แล้วประกาศว่าตัวเองหรู โนเกียทำได้ทุกอย่างครับ แต่ทำดีไม่ได้สักอย่าง ภาพก็งั้น เสียงก้งั้น ๆ

เวลา เชื่อมต่อ บลูทูธ กับคอม ด้วย bluesoliel จะเห็นได้ว่า service ของ โนเกีย กับโซนี่ มันต่างกันครับ

นึกไม่ออกและ โทษที ให้ระบายหน่อยเหอะ
ใช้โซนีอยู่คนเดียวในที่ทำงาน แล้วโดนข่ม แต่ พรีเซนต์งาน เพาเวอร์พอย ทีไร เรียกหาตรู ทุกที

เฮ้อ ........
โล่งแร้ว

ขอบคุณ

มีอะไรเพิ่มเติมแล้วจะหามาอีก
black_izer
Mobile Member
Mobile Member
Year's Star

หัวข้อ : RE
วันที่โพสท์ : 19 Feb 2008 22:08  

ผมบอกตรงๆผมมี Nokia N70 และเครื่องแรกของผมคือ Nokia แต่นับวันผมเริ่มไม่ชอบ
ตอนนี้ยังเฉยๆน่ะคับ ยังไม่ถึงกับเกลียดหรือไม่ชอบ
ผมว่าโนเกียเริ่มทุบหม้อข้าวตัวเองอะคับ ม่าก่อนคนซื้อเพราะความทนทานน่ะคับตอนนี้
โนเกียประกอบแย่จังเลย N76 เนี่ยคับสีลอก ทำไปได้อ่ะคับ
ผมกำลังจะซื้อ K770 คับ กะจะใช้จนเน่าไปกันเลยทีเดียวส์!!
ผมว่า คำว่า2แบนนี้อยู่ด้วยกันไม่ได้ แรงเกินไปน่ะคับ
ผมว่าเรามาผูกมิตรกันไม่ดีกว่าหรอคับ??? 2 บอดนี้
คนใช้โนเกียอ่ะคับส่วนใหญ่แล้วจะเป็นผู้ใหญ่ที่ข้อนข้างมีอายุน่ะคับ
เพราะว่าเขาผูกพันกับยี่ห้อไงคับ ส่วนถ้าเป็นเด็กๆ วัยรุ่นน่ะคับ ผมว่าก็เป็นคนที่ชอบเปลี่ยนมือถือเพราะโนเกียได้ราคาคับ

เอาน่าๆๆๆ จะบอร์ดโซนี่ จะบอร์ด Nseries เราก็ Love Siamphone เหมือนกันใช่มะคร๊าบบ
suriko
Year's Star

จังหวัด: จันทบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Mar 2008 14:17  

old chum ผู้เขียน:
คนใช้ โนเกีย จะเข้ามาอ่านกระทู้นี้มั้งมั๊ยเนี่ย ทางที่ดีผมขอเผ่นก่อนดีกว่า

ผมนี้แหละใช้ โนเกีย (N70) ซื้อร้านตู้ด้วยสิ และผมก็อยากเปลี่ยนมาใช้โซนี่ ตั้งนานแล้ว สงสัยต้องขายซ่ะแล้ว ถ้าซื้อ w810i มือสอง ราคา 5000 อุุปกรณ์ครบ กับ w610i ราคา6900 ไม่รู้จะเอาอยากไหนดี ถ้าโซนี่้่ปลอมน้อย มือ2ดููน่าใช้กว่า มือ2 โนเกียที่ยำ่ง่าย
NuuOrangE
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2008 20:13  

กะลัง ตัดสินใจจะซื้อโทรศัพใหม่ กะจะซื้อ se เลยลองหาข้อมูลดู ไม่เคยใช้ของ se เลย
กลัว จะใช้ยากจัง กะจะซื้อ k550i
jarpae_
Year's Star

จังหวัด: สุรินทร์
หัวข้อ : จายเย็งๆ
วันที่โพสท์ : 26 Aug 2008 22:45  

คุง NuuOrangE ไม่ได้บอกว่าชอบฟังเพลง รึว่าถ่ายรูป มีงบเท่าไหร่ ไม่งั้นคงแนะนำได้ก่านี้อ่ะคัฟ งัยก้อแจ้งเพิ่มมาอีกนะคัฟ (ผมใช้ Nokia มา6 ปี แต่เปลี่ยนมาใช้ SE มาเกือบ3ปีแล้วคัฟ ประสบการณ์เยอะ อิ๊ๆ)
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Sony Community - โซนี่ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: