Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia E71 - โนเกีย
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6 ... 12, 13, 14  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 1376 / เข้าชม: 2255151
ตั้งกระทู้ใหม่ กระทู้ถูกล็อค คุณไม่สามารถโพสท์ข้อความใดๆ ได้ - This topic is locked
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
เยี่ยม - It's Cool! - 5
66%
 66%  [ 286 ]
ดี - GOOD - 4
26%
 26%  [ 115 ]
ธรรมดา - Normal - 3
4%
 4%  [ 18 ]
พอใช้ - Not Bad - 2
1%
 1%  [ 5 ]
ไม่ให้คะแนน - 1
1%
 1%  [ 5 ]
ผลสำรวจรวม - Total Votes : 429

Author
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : แนะนำด้วยจ้า
วันที่โพสท์ : 29 Aug 2008 15:31  
ตอบโดยอ้างถึง  

[quote="Grace71"][quote="khunao19"][quote="Grace71"]
khunao19 ผู้เขียน:
mimimeoo ผู้เขียน:
วันนี้ไปซีคอนมาค่ะ ตรงรี่เข้าไปที่ nokia shop ปรากฎว่า ของหมด ถ้าจะเอาต้องจอง มัดจำ 1,000 บาท พอเดินไปร้านอื่นๆๆ ก็หมดเหมือนกัน ยกเว้นตามตู้ แต่อู้หู ขายกันตั้ง 18,000 ก็เลยต้องอดใจไว้ รออีก 1 อาทิตย์ แล้วค่อยไปซื้อใหม่ เจ้า E71 ขายดีจิงๆ เนอะ
ปล. แอบถามหน่อยค่ะ ว่า e71 ใช้ โปรแกรม โชว์รูปคนโทรเข้าแบบเต็มหน้าจอ ต้องใช้โปรแกรมอะไรเหรอคะ ใช่ FScaller รึเปล่า เพราะเคยใช้อยู่ ตอนใช้ N70 อ่ะค่ะ

ใช้ FScaller ได้ครับ โชว์เต็มจอ ทดลองแล้วครับ

Sad

เพิ่งซื้อ e71 มาได้อาทิตย์นึงค่ะ ปกติจะไม่เคยใช้โทรศัพท์ที่มีลูกเล่นมากๆมากก่อน เพิ่งจะลองเครื่องนี้ครั้งแรก คงต้องขอคำแนะนำเยอะๆหน่อยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

มีคำถามดังนี้ค่ะ
Very Happy
1. อยากให้โชว์รูปคนโทรเข้าเต็มหน้าจอเหมือนกันค่ะ (สายตาไม่ค่อยดี) ไม่ทราบว่า โปรแกรม FScaller หาได้จากไหนค่ะ

2. อยากให้ font ที่หน้าจอ ตัวใหญ่กว่านี้อ่ะค่ะ เลือก large แล้ว ก็ยังต้องจ้องแทบแย่อยู่ดี (ใส่แว่นอยู่แล้วนะคะ) ไม่ทราบว่า มีวิธีไหนมั่งมั้ยคะ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ Very Happy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: mimi
วันที่โพสท์ : 29 Aug 2008 16:07  

อยากรู้ว่าตอนนี้E71ราคาลงยังคะ
มีใครสนใจขายมือ2เปล่า
ติดต่อได้ที่ mimi---pp@hotmail.com
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Aug 2008 20:45  

อยากถามผู้เชี่ยวชาญหน่อยอ่ะค้า
พอดี นู๋ไม่เคยใช้ nokia มาก่อนค่ะ
แต่รู้มาว่า symbian ลงโปรแกรมได้เพียบบ
รุ่น e71 มีเนื้อที่แค่ 100 mb ก่าๆ เองอ่ะ
กลัวมันจาไม่พออ่าค่ะ
งั้นเวลาลงโปรแกรมนิ ลงใส่เมมในเครื่องได้มั้ยค่ะ
................
ถ้าได้ แล้ว เวลาถอดเมม ออก มันจะเป็นยังไงค่ะ
.....
ขอบคุณมากๆน้าค่ะ
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Aug 2008 23:29  

Anonymous ผู้เขียน:
อยากถามผู้เชี่ยวชาญหน่อยอ่ะค้า
พอดี นู๋ไม่เคยใช้ nokia มาก่อนค่ะ
แต่รู้มาว่า symbian ลงโปรแกรมได้เพียบบ
รุ่น e71 มีเนื้อที่แค่ 100 mb ก่าๆ เองอ่ะ
กลัวมันจาไม่พออ่าค่ะ
งั้นเวลาลงโปรแกรมนิ ลงใส่เมมในเครื่องได้มั้ยค่ะ
................
ถ้าได้ แล้ว เวลาถอดเมม ออก มันจะเป็นยังไงค่ะ
.....
ขอบคุณมากๆน้าค่ะ

Smile มานรองรับ Micro SD Card ด้าย 8 Gigs น๊ะค๊า แต่ตอนนี้มีขายอยู่แค่ 4 Gigs ก่อน 8 Gigs Nokia ก็ยังไม่มีขายตอนนี้
4 Gigs สำหรับ Symbian Application นี่ถือว่ามากๆแล้ว และรองรับ MP4 Movie ได้หลายเรื่องเลยจ้า
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Aug 2008 23:34  

Smile อ้าวตอบไม่หมกอีก Micro SD Card 4 Gigs ตอนนั้นซื้อมา 610 บาทตอนนี้ราคาถูกลงไปอีก ยี่ห้อ Kingston จ้า ถ้าเราถอด Micro SD Card ออก อะไรที่เรา Install เช่น Aplications หรือ Programs ,Themes ต่างๆมานก้อไปหมดล่ะจ้า พอไส่มันก็กลับมาใหม่ Razz
yyv
Year's Star

หัวข้อ : แนะนำด้วยจ้า
วันที่โพสท์ : 30 Aug 2008 00:05  

โปรแกรม FScaller หาได้จากไหนค่ะ
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: มีข้อสงสัยขอถามอีกนิดนึงนะคะ
วันที่โพสท์ : 30 Aug 2008 00:07  

ด้วยความที่เคยใช้แต่โทรศัพท์ที่มีฟังก์ชั่นไม่มากนัก แต่สนใจจะใช้รุ่นนี้มาก
จึงขอสอบถามเพิ่มเติมนิดนึง คำถามอาจจะเชยๆ ไปหน่อย อย่าว่ากันเลยนะคะ Smile

1. E71 นี่สามารถอัดเสียงเช่นเสียงประชุม สัมมนาได้นานแค่ไหนคะ

2. รูเสียบหัวแจ็คที่ใช้เสียบหูฟังเพลง ทำมาในขนาด 2.5'' หรือ 3.5 '' คะ

3. สามารถเข้าweb browser แบบเล่นเนทในคอมพิวเตอร์ได้ไหมคะ หรือเข้าได้แต่ wab ที่ เล่นกับมือถืออะค่ะ

4. พิมพ์ภาษาไทยได้เร็วไหมคะ เช่นถ้าเล่น msn มันคล่องตัวมากไหมในการพิมพ์

5. รองรับการต่อเนท แบบ 3 G ได้ทุกคลื่นความถี่ ของ AIS ,DTAC หรือ True ที่จะมีในอนาคตได้ทุกค่ายเลยไหมคะ

ขอโทษอีกครั้งนะคะ และขอขอบคุณทุกท่านที่มาตอบด้วยค่ะ Smile

Wink
1. E71 นี่สามารถอัดเสียงเช่นเสียงประชุม สัมมนาได้นานแค่ไหนคะ
ต้องลง Program เพิ่มเช่นที่ใช้อยู่ ALON MP3Dictaphone ส่วนนานแค่ไหนจะขึ้นอยู่กับ Micro SD Card ที่ใช้เช่น 4 Gigs ใช้บันทึกเสียงอย่างเดียวก็คงประมาณ 1 วัน 1 คืนมั๊งไม่เคยจับเวลาหรอกหมดความพยายามเสียก่อน แล้วก้อชนิดของ file ที่ใช้ในการบันทึกด้วย

2. รูเสียบหัวแจ็คที่ใช้เสียบหูฟังเพลง ทำมาในขนาด 2.5'' หรือ 3.5 '' คะ
ต้องซื้อชุดนี้ Click ดูLink ข้างล่าง
http://www.nokia.co.th/link?cid=EDITORIAL_520185
จะเห็นว่าอุปกรณ์แบ่งออกเป็นสองส่วน ส่วนแรกจะมาเสียบกับเครื่องซึ่งเป็นJack Remote 4 Chanel เสียบหูฟังปรกติไม่ได้
ส่วนที่สองเป็น Remote Full Function มีช่องเสียบ Jack Stereo สำหรับเลือกใช้หูฟัง Stereo ต่างยี่ห้อได้ตามต้องการ

3. สามารถเข้าweb browser แบบเล่นเนทในคอมพิวเตอร์ได้ไหมคะ หรือเข้าได้แต่ wab ที่ เล่นกับมือถืออะค่ะ
อ๋อแน่น๊อนนน ราดับ E71 แว๊วว โด้ เรื่องแค่นี้อ่ะเดะๆ

4. พิมพ์ภาษาไทยได้เร็วไหมคะ เช่นถ้าเล่น msn มันคล่องตัวมากไหมในการพิมพ์
พิมพ์ได้ง่ายแต่ไม่เร็วนักเพราะจะช้าหน่อยตอน Pop Up เอา Box สระข้ึนแล้วมาเลือกอีก อันนี้แพ้ พวก Touch Screen เช่น I-Phone แต่แลกกับภาพที่เห็นจากจอ 16 Megs ที่สวยขาดชนิดที่ I-Phone เทียบไม่ได้เลย

5. รองรับการต่อเนท แบบ 3 G ได้ทุกคลื่นความถี่ ของ AIS ,DTAC หรือ True ที่จะมีในอนาคตได้ทุกค่ายเลยไหมคะ
E71 เปง 3G โดยชาติกำเนิดจ้า

ความฝัน รอ ร๊อ รอ E71 version Touch Screen จอ 2.8" 16 ล้านสี พิมพ์ภาษาไทยด้วยแคร่ที่มีสระ ไม่ต้องคอย Pop up มีตังเก็บไว้รออยู่แล้ว อิ อิ Razz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Aug 2008 00:20  

ขอบคุณ คุณ Grace71 ด้วยนะคะที่กรุณาเข้ามาตอบ

แต่พออ่านของแถมประโยคสุดท้ายที่ว่านี้...

" ความฝัน รอ ร๊อ รอ E71 version Touch Screen จอ 2.8" 16 ล้านสี พิมพ์ภาษาไทยด้วยแคร่ที่มีสระ ไม่ต้องคอย Pop up มีตังเก็บไว้รออยู่แล้ว อิ อิ "

ทำให้ฉงนขึ้นมาว่า ...มันจะมีรุ่นแบบที่คุณรอ ออกมาด้วยเหรอคะ แล้วอีกนานไหมคะ จะได้รอด้วยคน.. Very Happy แต่ถ้ามีมาจริง ราคามันจะเป็นเท่าไรอะคะ ไม่กล้าเดา...
aeweb1982
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : HB 602
วันที่โพสท์ : 30 Aug 2008 00:45  

วันนี้ไปหาอุปกรณ์เสริมมาคับ ได้เจ้า Bluetooth รุ่น HB 602 ที่เซ็นทรัลพระราม 2 รุ่น(ที่เดียวกันกะถอย เจ้าE 71 มาเลยพนักงานขายน่ารักด้วย คือบริการดีอิอิ ) HB 602 ตัวนี้รุ่นใหม่คับดูของจิงแล้วสวยแต่ผมว่าเหมาะกับผู้ชายคับ แต่ที่ชอบ เปิดรอรับสายได้นาน 300 ชั่วโมงเลยคับ และสนทนาต่อเนื่องได้ 11 ชั่วโมงเลยอะ นะจะเยอะสุดนะตอนนี้ และที่ดีคือ ช่วยลดเสียงรบกวนและตัดเสียงสะท้อน ได้ด้วย คือมันมีไม่กีรุ่นคับ
ผมก้อเลยทดลองโทร คุยกันเราก้อได้ยินปกติดีนะคับ แต่คนที่ได้ยินเสียงเราเค้าบอกว่าชัดดีแจ่มเลย (เหมือนกันเราซื้อของดีให้คนอื่นฟังอะแต่เราได้ยินปกตินะคับ)
ฟังเพลงก้อ โอเคนะ แต่อย่าเปิดดังมาก เพราะเสียงแตกนิดหนึ่งคับ (ปกติอยุ่แล้วว่าไหมคับ)
ใครมองหา Bluetooth แนะนำHB 602 คับ เห็นของจิงดีไซด์ สวยนะคับไม่ใหญ่มากอย่างที่เห็นในรูป
ราคา 3450 บาท คับ
รู้สึกจะเป็นรุ่นที่ เข้ากับ E71 เฉพาะนะคับ
http://www.nokia.co.th/bh-602
ศึกษาก่อนซื้อได้คับ
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Aug 2008 00:49  

ขอบคุณ คุณ Grace71 ด้วยนะคะที่กรุณาเข้ามาตอบ

แต่พออ่านของแถมประโยคสุดท้ายที่ว่านี้...

" ความฝัน รอ ร๊อ รอ E71 version Touch Screen จอ 2.8" 16 ล้านสี พิมพ์ภาษาไทยด้วยแคร่ที่มีสระ ไม่ต้องคอย Pop up มีตังเก็บไว้รออยู่แล้ว อิ อิ "

ทำให้ฉงนขึ้นมาว่า ...มันจะมีรุ่นแบบที่คุณรอ ออกมาด้วยเหรอคะ แล้วอีกนานไหมคะ จะได้รอด้วยคน.. Very Happy แต่ถ้ามีมาจริง ราคามันจะเป็นเท่าไรอะคะ ไม่กล้าเดา...

Confused ก้อมังเปนความฝันนี่ค๊า มั่ยรู้จะออกเมื่อไหร่เหมือนกัน แต่ก็มีข่าวว่า Nokia เองก็พยายามพัฒนาจอ 16 ล้านสีให้เป็น Touch Screen อยู่แล้วเพราะมันยากมากกว่าการทำจอ Touch Screen บนจอ 65K มากๆ ถึงทำได้คุณภาพ ของภาพก็คงต้องลดลงเพราะมีกระจกที่ขึงลวด sensor ถี่ยิบขวางจออยู่
ส่วนราคาในสถานการณ์ที่มีการแข่งขันสูงมากๆของ Cell Phone ที่เป็นอยู่ในขณะนี้ไม่น่าเกิน 20,000 คำนวนจากปัจจัยการตลาดน๊ะ อีกทั้ง Nokia เองก็พยายามลดจุดด้อยของตัวเองเพื่อเรียกส่วนแบ่งการตลาดคืนมาอยู่แล้ว แต่คงบอกไม่ได้แน่นอนว่าเมื่อไหร่จ้ะ Neutral
mimimeoo
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เย้ เย้ ในที่สุดก็ได้มาแว้ว ว
วันที่โพสท์ : 30 Aug 2008 17:52  

เพิ่งได้เจ้า e71 มาเมื่อวานที่ central บางนา ดีใจมากเลยค่ะ ตอนแรกก็ไม่ได้หวังเพราะเดินมา 3 ห้างแล้ว ไม่มีเลย พอเดินไปร้าน telewiz เข้าไปถามเล่นๆ ปรากฎว่า ของเพิ่งมาส่ง 1 ตัว เท่านั้น โชคดีมากๆเลย รีบซื้อ ราคา 16,200 ค่ะ

อยากถามว่า เราสามารถปิดเสียง ชัตเตอร์เวลาถ่ายรูปได้มั้ยคะ คือพยายามหาแล้ว มันไม่มีอ่ะค่ะ มีแต่ให้เลือกว่า เอาเสียงแบบไหน อ่ะค่ะ ในคู่มือก็ไม่ได้เขียนบอกเลยค่ะ ลองเข้า โหมด silent เสียงเวลากด ชัตเตอร์กล้องก็ไม่เงียบอ่ะค่ะ รบกวนผู้รู้ช่วยทีนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Aug 2008 19:18  

เอาแบบไม่ลำเอียงเลยนะ
ระหว่าง e71 กะ i-phone
อันไหนเจ๋งกว่ากัน
ควรค่าแก่การซื้อมากก่า

ถ้า e71 สีขาว ใช้ไปนานๆ แป้นมันจาเหลือ/หมองเหมือนคียบอรดคอมมั้ยอ่า
jackuce
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Aug 2008 19:37  

ได้ E71 มาใช้แล้วเหมือนกันครับ ชอบมากๆๆ

อยากถามนิดหนึ่งคับ เวลาต่อเนตหรือเช็คเมลเนี่ย ผมจะให้มันถามตลอด
ว่าจะต่อกับอันไหน อยากรู้ว่า ระหว่าง
AIS-GPRS-1.WAP กับ AIS-GPRS-2.INERNET ต่างกันหรือเปล่า ยังไงครับ

ส่วน GPS เวลาต่อของ nokia map
ระหว่าง online กับ offline อันนี้ต่างกันยังไงบ้างคับ

ขอบคุณมากๆๆ ครับ
Deede
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Aug 2008 23:12  

แจ้งให้ทราบว่า AIS Serenade Club สามารถซื้อ E71 ได้ในราคา ฿14900
MrPhone
Admin
Admin
Year's Star

หัวข้อ : Re: ช่วยด้วยคับบบ
วันที่โพสท์ : 30 Aug 2008 23:23  

Deenee ผู้เขียน:
Embarassed ช่วยด้วยคับ
ผมทำตามที่ให้ link มาครบทุกอย่างทำเป็นสิบรอบแล้ว เรื่องการตั้ง GPS
พอตั้งเสร็จแล้ว มันก็ตามรูปทุกอย่าง
สัญญานก็มีครับ แต่ ข้างๆมันขึ้น no map ครับทำไงดีมีแต่ลูกศรชี้
ตอนแรกนึกว่าลง map ไทยแล้วใช้ไม่ได้จึงลองลง Map Eng แต่สรุปก็เหมือนเดิน No map

สำหรับ Garmin กด 3 ซูมเข้า ให้เจอแผนที่ครับ
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: เย้ เย้ ในที่สุดก็ได้มาแว้ว ว
วันที่โพสท์ : 30 Aug 2008 23:33  

mimimeoo ผู้เขียน:
เพิ่งได้เจ้า e71 มาเมื่อวานที่ central บางนา ดีใจมากเลยค่ะ ตอนแรกก็ไม่ได้หวังเพราะเดินมา 3 ห้างแล้ว ไม่มีเลย พอเดินไปร้าน telewiz เข้าไปถามเล่นๆ ปรากฎว่า ของเพิ่งมาส่ง 1 ตัว เท่านั้น โชคดีมากๆเลย รีบซื้อ ราคา 16,200 ค่ะ

อยากถามว่า เราสามารถปิดเสียง ชัตเตอร์เวลาถ่ายรูปได้มั้ยคะ คือพยายามหาแล้ว มันไม่มีอ่ะค่ะ มีแต่ให้เลือกว่า เอาเสียงแบบไหน อ่ะค่ะ ในคู่มือก็ไม่ได้เขียนบอกเลยค่ะ ลองเข้า โหมด silent เสียงเวลากด ชัตเตอร์กล้องก็ไม่เงียบอ่ะค่ะ รบกวนผู้รู้ช่วยทีนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ

Razz โชคดีมากจ้าที่ได้มา 16,200 ถือเป็นราคา Standard เลยเพื่อนหลายคนตัดใจซื้อมาตั้ง 18,000
เสียง Shutter ปิดไม่ได้จ้า (เท่าที่ตัวเองลองน๊า แต่เดี๋ยวต้อรอคำตอบจากเหล่าเทพอีกครั้งนึง) ไปที่
เปิด camera > กด Soft Key ซ้าย > Option > Setting > Capture Tone > จะมีให้เลือก 4 เสียง > เลือกเสียงที่ชอบ หรือเบาสุด
ถ้าต้องการให้เงียบ เอานิ้วชี้ปิดลำโพงที่อยู่ด้านบนตัวเครื่องจ้า
นี่แน่ ตอบซ๊ากำปั้นทุบดินเยย ก็รู้อยู่แค่นี้นี่ บรรดาเทพเค้าคงมะค่อยจาว่างกันอ่ะ ไหนจาต้องไปทำเนียบตึกไทยคู่ฟ้้า หรือไม่ก็สังเกตุการ นปก.ที่สนามหลวงมั๊ง ทิ้ง Webboard
ไปเลย มาแป๊บเดียวรีบ post แล้วก็ไปกันอีก เลยอดมาตอบทั้งๆที่รู้ไม่เยอะนี่แหละมั่ยด้าย Board E71 จะได้ไม่เงียบเหงา
Neutral

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Grace71 เมื่อวันที่ 30 Aug 2008 23:45; ทั้งหมด 1 ครั้ง
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Aug 2008 23:35  

***** ผู้เขียน:

ถ้า e71 สีขาว ใช้ไปนานๆ แป้นมันจาเหลือ/หมองเหมือนคียบอรดคอมมั้ยอ่า

Razz ตอนจะซื้อ E71 คิดหนักมากจ้า สมองบวมเหมือนกัน
แล้วแต่กิจกรรมที่ใช้และความพึงพอใจต่อรูปทรง
เน้นส่ง SMS คล่องสุดๆ กับ Keyboard สมบูรณ์แบบบนจอ Touch Screen ที่แสนแผ่วเบา ดูหนังท่อง net จอใหญ่ ก้อ I-Phone

ถ้าชอบเล็กๆบางๆ หรูเรียบ ถือแล้วรู้สึกสบายมือ เข้ากันได้กับชุดสวยๆเวลาออกงาน (Recommend สีดำแวววาวสดุดตา)
ที่พิมพ์ SMS ได้้ช้ากว่าและต้องออกแรงกดแป้นแบบกลไก แต่ความสามารถอื่นๆสูง ลง Program ได้สารพัด จอเล็กกว่าแต่ก็คมชัดสุดๆ 16 Mega Pixels
ก้อเลือก E71

เหลืองแน่นอนจ้าไม่ว่าจะดูแลดีแค่ไหนก็ตาม เป็นกับเครื่องที่แป้นขาวทุกยี่ห้อแหละจ้า
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Aug 2008 23:39  

jackuce ผู้เขียน:
ได้ E71 มาใช้แล้วเหมือนกันครับ ชอบมากๆๆ

อยากถามนิดหนึ่งคับ เวลาต่อเนตหรือเช็คเมลเนี่ย ผมจะให้มันถามตลอด
ว่าจะต่อกับอันไหน อยากรู้ว่า ระหว่าง
AIS-GPRS-1.WAP กับ AIS-GPRS-2.INERNET ต่างกันหรือเปล่า ยังไงครับ

ระหว่าง online กับ offline อันนี้ต่างกันยังไงบ้างคับ

Razz เข้า Mail ได้ทั้งสองแบบ เพราะ Web Mail ดังๆส่วนใหญ่จะมี Wap Page ถ้าเลือก Wap ก็จะไปเข้าเช่น MSN Mobile
ถ้าเลือก Internet ก็จะไปเข้า Web HTML ปรกติที่เห็นในหน้าจอ comp. บาง web อาจเข้า HTML เต็มๆ แต่บาง Web เครื่องจะย่อให้เราเห็นเป็น xHTML ค๊าบ

แต่ถ้าจะเข้า Web Site อื่นๆต้องเลือก Internet ค๊าบ

ถ้า Offline Program จะนำภาพแผนที่ในความจำมาแสดงให้เราเห็นตามที่ไส่ Favorite ไว้
ถ้า Online Program จะนำภาพแผนที่จาก website มาแสดง ค๊าบ

แต่ชอบ Google Map มากกว่าน่าจะลอง Download มาใช้น๊า Wink
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Aug 2008 23:41  

Deede ผู้เขียน:
แจ้งให้ทราบว่า AIS Serenade Club สามารถซื้อ E71 ได้ในราคา ฿14900

Neutral ง่ะ ซื้อมา 15,700 เพื่อนๆที่กำลังจาซื้อก็โชคดีไป ขอบคุณที่มาแจ้งข่าวประเสริฐ ค๊าบ..
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Aug 2008 23:58  

ป้า ผู้เขียน:
อันนี้สำหรับคนที่ยังไม่ทราบนะครับ

E71 ถ้ากด Shift กับปุ่ม navi ตรงกลาง จะเหมือนใช้คำสั่ง mark/unmark นะครับ จะสะดวกมากตอน เลือก ไฟล์ ภาพ เสียง หรือ คอนแทค จำนวนมากๆครับผม (เหมือนคอมบ้านเลยครับ)

ลองดูครับ

Smile ขอบคุงค๊าบ..ลองแล๊ะ เจ๋งมาก เออ เพื่อนๆบางคนอาจยังไม่รู้ ถ้าเราเปิด App.ใดๆไว้ เพียงกด Soft Key ขวาตัวล่าง mark สีแดง(แก้ไขเดิมพิมพ์ว่าซ้าย)ที่วางสายนั่นแหละจะออกจาก Program ได้ทันทีโดยไม่ต้องกด back ไล่กลับไปจนถึง Exit อ่ะ แต่ส่วนใหญ่คงรู้กันแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Grace71 เมื่อวันที่ 31 Aug 2008 16:23; ทั้งหมด 1 ครั้ง
SteveAustin
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2008 09:31  

อยากทราบถึง GPS คับ
มันนำทางได้ไหมครับ หรือว่าเป็นแค่ Map
และที่สำคัญคือ ถ้ามันนำทางได้ มันสามารถพูดนำทาง เช่น เลี้ยวซ้ายเลี้ยวขวา ได้ไหมครับ
กราบขอบพระคุณล่วงหน้าครับ Very Happy
neo7s
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: คนกรุงจ้า...
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2008 09:38  

SteveAustin ผู้เขียน:
มันนำทางได้ไหมครับ หรือว่าเป็นแค่ Map
และที่สำคัญคือ ถ้ามันนำทางได้ มันสามารถพูดนำทาง เช่น เลี้ยวซ้ายเลี้ยวขวา ได้ไหมครับ
กราบขอบพระคุณล่วงหน้าครับ Very Happy

Nokia Map นำทางได้ แต่ไม่ได้แม่นยำขนาดจะเอามาใช้งานจริงได้ + เสียตังค์หลัง 3 เดือน

ไล่อ่านกระทู้นิดนึง จะเจอวิธีลง Garmin MobileXT
คราวนี้ก็ใช้นำทางได้สบายแล้ว (All Free)
khunao19
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2008 14:12  

Grace71 ผู้เขียน:
Smile ขอบคุงค๊าบ..ลองแล๊ะ เจ๋งมาก เออ เพื่อนๆบางคนอาจยังไม่รู้ ถ้าเราเปิด App.ใดๆไว้ เพียงกด Soft Key ซ้ายตัวล่างที่วางสายนั่นแหละจะออกจาก Program ได้ทันทีโดยไม่ต้องกด back ไล่กลับไปจนถึง Exit อ่ะ แต่ส่วนใหญ่คงรู้กันแล้ว

คุณ Grace71 ครับ ผมทำตามไม่ถูกอ่ะครับ..น่าจะพิมพ์ผิดป่าวครับ Soft Key ซ้ายตัวล่างที่วางสาย...ผมหาไม่เจออ่ะครับ คือปุ่มวางสายมันอยู่ทางขวาอ่ะครับ ไม่ใช่ทางซ้าย....หรือว่าหมายถึง Soft Key ขวาครับ...
cheera
Year's Star

หัวข้อ : มือใหม่ อยากใช้ E71 แต่ติดเรื่อง BlackBerry
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2008 14:20  

ท่านผู้รู้ ทั้งหลายครับ
ผมอยากใช้ E71 แต่มีประเด็นคำถามผู้รู้ครับ. ใครช่วยตอบได้บ้างครับ

ตอนนี้ผมใช้ Dopod โดยลง program BlackBerry ซึ่งเป็น mail ภายในของบริษัทอยู่ ทราบมาว่า E71 ไม่รองรับ BlackBerry ตอนนี้มี Program รองรับแล้วหรือยังครับ ( ทราบมาว่ารุ่นก่อนนี้ E61i รองรับ BlackBerry ) อยากใช้มากติดเรื่องนี่ครับ

ส่วน mail ส่วนตัวอื่นๆ ของ Yahoo, Hotmail นั้นเป็นแบบ push mail คือมี mail ใหม่ๆ เข้ามาจะเข้าใน Dopod เลย ไม่ทราบว่าของ E71 เป็นเหมือนกันหรือไม่ หรือต้องเข้าไป recieve เอง ไม่เป็นแบบ auto ครับ

ท่านผู้รู้ท่านใดให้คำแนะนำได้จะขอขอบคุณล่วงหน้าครับ Shocked

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย cheera เมื่อวันที่ 02 Sep 2008 13:55; ทั้งหมด 1 ครั้ง
khunao19
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2008 14:43  

neo7s ผู้เขียน:

Nokia Map นำทางได้ แต่ไม่ได้แม่นยำขนาดจะเอามาใช้งานจริงได้ + เสียตังค์หลัง 3 เดือน

ไล่อ่านกระทู้นิดนึง จะเจอวิธีลง Garmin MobileXT
คราวนี้ก็ใช้นำทางได้สบายแล้ว (All Free)

ผมก็ลง Garmin ติดไว้นานละ เคยลองหัดใช้ ใช้ไม่เป็นอ่ะครับ ไม่รู้จะเริ่มตรงไหน ที่ไหนมีวิธีใช้มั๊ยครับ/ขอบคุณครับ
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2008 16:20  

khunao19 ผู้เขียน:
Smile ขอบคุงค๊าบ..ลองแล๊ะ เจ๋งมาก เออ เพื่อนๆบางคนอาจยังไม่รู้ ถ้าเราเปิด App.ใดๆไว้ เพียงกด Soft Key ซ้ายตัวล่างที่วางสายนั่นแหละจะออกจาก Program ได้ทันทีโดยไม่ต้องกด back ไล่กลับไปจนถึง Exit อ่ะ แต่ส่วนใหญ่คงรู้กันแล้ว

คุณ Grace71 ครับ ผมทำตามไม่ถูกอ่ะครับ..น่าจะพิมพ์ผิดป่าวครับ Soft Key ซ้ายตัวล่างที่วางสาย...ผมหาไม่เจออ่ะครับ คือปุ่มวางสายมันอยู่ทางขวาอ่ะครับ ไม่ใช่ทางซ้าย....หรือว่าหมายถึง Soft Key ขวาครับ...

Neutral ขอโทษ ค๊าบ Soft Key วางสายอยู่ด้านขวาตัวล่างไช่แล้ว ช่วงนี้สนใจการเมืองมากไปหน่อย ฟังไปพิมพ์ไป ง่ะ Confused
Perfetto
Year's Star

หัวข้อ : สมาชิกใหม่คับ
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2008 16:38  

เพิ่งจาไปสอยมาเมื่อวานนี้ที่ Power Buy สีลมคอมเพล็กซ์ ราคา 16,200 บาท สีเทาดำ Very Happy
ใครกำลังมาหาอยู่ ลองโฉบๆ ไปที่นี่ดูคับ เผื่อจาได้สมใจ
Laughing
SteveAustin
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2008 18:17  

ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบเรื่อง GPS (ไม่อยากก๊อบมันจะยาว)
ผมถามอีกนิดนึงนะครับพี่
ถ้าผมเอา E71 ไปเปรียบเทียบกับ HTC Cruise ล่ะครับ
1. ถ้าในเรื่อง GPS นี้ ตัวไหนชนะครับ ตัวไหนใช้ดีกว่า คุ้มค่ากว่า
2. ถ้าในเรื่องของ Email, WIFI for Internet
3. ถ้าในเรื่องปัญหาที่จะตามมา เช่น ช้า อืด ไม่ทันใจ ใช้ยาก แฮงค์บ่อย ต้อง restart

ควรจะเลือกตัวไหนมากกว่ากันครับ

กราบขอบคุณอีกรอบนะครับ
re
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2008 19:36  

ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2008 20:25  

อันนี้สำหรับคนที่ยังไม่ทราบนะครับ

E71 ถ้ากด Shift กับปุ่ม navi ตรงกลาง จะเหมือนใช้คำสั่ง mark/unmark นะครับ จะสะดวกมากตอน เลือก ไฟล์ ภาพ เสียง หรือ คอนแทค จำนวนมากๆครับผม (เหมือนคอมบ้านเลยครับ)

ลองดูครับ

-ขอบคุณคุณป้ามากครับ เป็นประโยชน์จริงๆ ครับ
dan116
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2008 20:53  

Neutral ง่ะ ซื้อมา 15,700 เพื่อนๆที่กำลังจาซื้อก็โชคดีไป ขอบคุณที่มาแจ้งข่าวประเสริฐ ค๊าบ..

โทรไปถาม AIS เค้าบอกว่า E71 ไม่ได้ร่วมรายการนี่ครับ เข้าเวบ AIS ดู เห็นมีแต่ E51
dan116
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2008 21:04  

ใช้ HP612 อยู่ มีค้างบ้างตามสมควรของโทรศัพท์แบบ window mobile และมีข้อเสียอีก อย่าง เวลาออกกลางแจ้งหน้าจอจะซีดดูไม่คอยเห็น ว่าจะหา E71 มาแทน ถามนิดว่า

1. ปัญหาเรื่องค้างเวลาใช้งาน มีมั๊ย
2. หน้าจอกลางแจ้งคงชัดเหมือนมือถือทั่วไปใช่ป่าว
3. มีท่านนึงถามว่า มีนจะรับอีเมล์อัตโนมัติได้หรือปล่าว หรือต้องเช็คแบบแมนนวล

ช่วยหน่อยครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2008 21:04  

ผมเข้าใจว่า ถ้าให้มันนำทางเลย ต้องจ่ายค่า gprs ไม่ใช่เหรอครับ ส่วน เสียตังค์หลัง 3 เดือน มันคือ poi ในprogram nokia map ที่โชวสถานที่ต่าง ๆ เช่น atm police hotel ฯลฯ ใน catagory ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ หรือยังไง ถ้าเข้าใจผิด ช่วง 3 เดือนแรกนี่จะได้ใช้ให้คุ้มหน่อย ว่าจะไปเที่ยว เขาค้อซักกะหน่อย
ขอบคุณครับ
Joe TU
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขอความช่วยเหลือครับเรื่อง File map ของ GPS

คือวันนี้ผมพึ่งไปถอย E71 ดำ มาจาก ฟิวเจอร์รังสิตครับ ได้มา 15200 ดีใจสุด เครื่องใหม่กิ๊ก
ผมมีปัญหาคือ ผมดาวโหลดไฟ ที่ชื่อ gmapsupp_TH_v8_rev4.rar จาก link ที่พี่เขาให้ไว้ไม่ได้ครับ พี่ๆคนไหนมี ไฟร์ ช่วย up ขึ้นเว็ป หรือ ขอ link ก็ได้ครับ ขอบคุณมากๆครับ
Deede
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2008 21:08  

dan116 ผู้เขียน:

โทรไปถาม AIS เค้าบอกว่า E71 ไม่ได้ร่วมรายการนี่ครับ เข้าเวบ AIS ดู เห็นมีแต่ E51

มีครับเพาะเพิ่งถอยมาเมื่อวาน (30 สค) ราคา 14900 ถ้าเป็น Serenade โทรไปที่ 1148 แจ้งว่าต้องการซื้อเฉพาะเครื่องเปล่า (บอกเลยว่าคุยกับ CC แล้วว่าราคานี้) ของ AIS เพิ่งได้ Stock เข้ามาใหม่เมื่อวันที่ 29 สค. น่าจะมีอยู่หลายเครื่องนะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2008 21:50  

jackuce ผู้เขียน:

Razz เข้า Mail ได้ทั้งสองแบบ เพราะ Web Mail ดังๆส่วนใหญ่จะมี Wap Page ถ้าเลือก Wap ก็จะไปเข้าเช่น MSN Mobile
ถ้าเลือก Internet ก็จะไปเข้า Web HTML ปรกติที่เห็นในหน้าจอ comp. บาง web อาจเข้า HTML เต็มๆ แต่บาง Web เครื่องจะย่อให้เราเห็นเป็น xHTML ค๊าบ

แต่ถ้าจะเข้า Web Site อื่นๆต้องเลือก Internet ค๊าบ

ถ้า Offline Program จะนำภาพแผนที่ในความจำมาแสดงให้เราเห็นตามที่ไส่ Favorite ไว้
ถ้า Online Program จะนำภาพแผนที่จาก website มาแสดง ค๊าบ

แต่ชอบ Google Map มากกว่าน่าจะลอง Download มาใช้น๊า Wink

การที่เราเลือก online มันจะเพิ่ม รายละเีอียด ของแผนที่เพิ่มขึ้นด้วย น้าา แต่ แนะนำ ใช้ garmin นะ (ตัวเองยังไม่ได้ ใช้ กำลัง download อยู่ )
Taraa
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2008 21:56  

dan116 ผู้เขียน:
ใช้ HP612 อยู่ มีค้างบ้างตามสมควรของโทรศัพท์แบบ window mobile และมีข้อเสียอีก อย่าง เวลาออกกลางแจ้งหน้าจอจะซีดดูไม่คอยเห็น ว่าจะหา E71 มาแทน ถามนิดว่า

1. ปัญหาเรื่องค้างเวลาใช้งาน มีมั๊ย
2. หน้าจอกลางแจ้งคงชัดเหมือนมือถือทั่วไปใช่ป่าว
3. มีท่านนึงถามว่า มีนจะรับอีเมล์อัตโนมัติได้หรือปล่าว หรือต้องเช็คแบบแมนนวล

ช่วยหน่อยครับ

1. มีครับ แต่น้อยมาก ถ้าหากลงโปรแกรม ไปเรื่อยๆ แต่น้อย กว่า พวก p pc
2.ชัด ครับ ขอบอก เลย เนื่องจาก มันมี sensor แสง คอยปรับ ระดับแสงให้เรามองเห็น แต่จะ จืดลงกว่าเดิม นิดหนึ่ง แค่รับรองว่า มองเห็น
3. รู้สึกจะตั้งได้นะครับ แต่ผมไม่ได้ ตั้ง เพราะใช้ แต่ พวก hotmail เมล์ forward มันเยอะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2008 22:17  

เพิ่งซื้อเมื่อวานนี้ 15900 บาทสีขาว อยากสอบถามว่าโปรแกรม Multiscanner ทำมัยถึงใช้ไม่ได้อ่ะคะทั้งที่ครั้งแรกลองกดเข้าไปก้อเข้าได้ แต่พอติดตั้งตัวโปรแกรมต่างๆที่มีในเครื่อง กลับเปิดโปรแกรม Multiscanner ไม่ได้ค่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2008 22:18  

ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบเรื่อง GPS (ไม่อยากก๊อบมันจะยาว)
ผมถามอีกนิดนึงนะครับพี่
ถ้าผมเอา E71 ไปเปรียบเทียบกับ HTC Cruise ล่ะครับ
1. ถ้าในเรื่อง GPS นี้ ตัวไหนชนะครับ ตัวไหนใช้ดีกว่า คุ้มค่ากว่า
2. ถ้าในเรื่องของ Email, WIFI for Internet
3. ถ้าในเรื่องปัญหาที่จะตามมา เช่น ช้า อืด ไม่ทันใจ ใช้ยาก แฮงค์บ่อย ต้อง restart

ควรจะเลือกตัวไหนมากกว่ากันครับ

กราบขอบคุณอีกรอบนะครับ

ถ้าในเรื่องการใช้งาน ด้าน ธุรกิจ HTC จะ ค่อนข้างยีดหยุ่นกว่า เพราะผมเองก็ใช้พวก ppc มาตลอดเหมือนกัน ครับ แต่
1. ถ้า GPS ขึ้นแล้วแต่ software ครับ ว่าจะใช้ของอะไร แต่ถ้าใช้ของ HTC ก็ จอใหญ่ดี
2. เรืองของ wifi, Email ปกติครับ ok เลย ลง opera หน่อย
3. ปัญหา ทั้งหมด หรือเทียบกับ htc กับ e71 ก็จะเป็นเรื่อง batt ครับ E71 แบตอึดมากครับ โทร 3 ชม เล่น net วันละ ประมาณ 1/2 ชม Gps อีก 3 ชม wifi อีก 1-2 ชม ต่อวัน กับมาบ้าน แบต ลดไป ประมาณ 80-90 % ครับ ทำให้มัน ใช้งานได้ครอบคลุมกว่านะ
อันนี้จากความเห็นส่วนตัวผมนะครับ ยังไง ก็แล้วแต่ชอบ
mob-noob
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : E71 กับ VPN และ Lotus Mail
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2008 22:31  

มีใครเคยใช้ E71 เรียกดู email ที่เป็น Lotus Note Server ตั้งอยู่หลัง VPN บ้างใหมครับ? อยากได้อ่ะ แต่ไม่รู้ว่าจะใช้อ่าน email แบบที่ว่า ได้ป่ะ ...

ขอความรู้จากท่านผู้เชี่ยวชาญ....
Ride or Die !
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2008 22:54  

Laughing สวัสดีครับ สมาชิกใหม่รายงานตัวครับ เคยใช้เมื่อก่อนสมัย 5110 เหอๆ จากนั้นก็เปลี่ยนมาเรื่อยหลายยี่ห้อ Sony, Samsung, Panasonic, Moto, Dopod จนมาเครื่องล่าสุด e71 นี่แหล่ะ สุดยอด (เมื่อก่อนเคยลองใช้ BB อยู่พักนึง) หาตั้งหลายที่กว่าจะได้สีเทา Laughing สีขาวถือแล้วอาจถูกมองเป็นชายนะยะได้ Embarassed

รายงานเรื่องราคาครับ Jay = 19,900 ราคาเท่ากันกะศูนย์ nokia, TG = 16,200 เดอะมอล์บางกะปิมีแต่สีขาว เทาต้องจองไว้ สาขาเซ็นทรัลลาดพร้าว ราคาเท่ากันแต่ไม่มีของ, ร้านตู้ที่ฟอร์จูน = 17,900, เครื่องที่ผมได้มาจาก TWZ สาขาเซ็นทรัลลาดพร้าว = 16,200 มีทั้ง 2 สี ตอนนี้ชาจไฟอะ ยังไม่ได้ใช้เลย แค่เปิดเช็คที่ร้านเฉยๆ Laughing
neo7s
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2008 23:32  

ผมเข้าใจว่า ถ้าให้มันนำทางเลย ต้องจ่ายค่า gprs ไม่ใช่เหรอครับ ส่วน เสียตังค์หลัง 3 เดือน มันคือ poi ในprogram nokia map ที่โชวสถานที่ต่าง ๆ เช่น atm police hotel ฯลฯ ใน catagory ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ หรือยังไง ถ้าเข้าใจผิด ช่วง 3 เดือนแรกนี่จะได้ใช้ให้คุ้มหน่อย ว่าจะไปเที่ยว เขาค้อซักกะหน่อย
ขอบคุณครับ

คำว่าเสียตังค์ ต้องแยกออกเป็นสองส่วนครับ คือ
ค่า GPRS + ค่าโปรแกรม Nokia Map หลัง 3 เดือน

ค่า GPRS อันนี้ยังไงคุณก็จะต้องจ่ายทุกครั้งเมื่อคุณใช้ Nokia Map
เพราะตัวโปรแกรมจำเป็นต้อง download ข้อมูลแผนที่มาใช้
(ข้อดี มันมีแผนที่ดาวเทียมแบบกูเกิ้ลมาให้ดู)

ส่วนค่าโปรแกรม Nokia Map ถ้าหมดอายุแล้วไม่ได้จ่ายตังค์เพื่อต่ออายุ
มันก็จะ download ข้อมูลแผนที่มาใช้ไม่ได้ถึงแม้คุณจะต่อ GPRS แล้วก็ตาม

ผมเองลองพยายามใช้ Nokia Map ให้ช่วยนำทางง่ายๆอยู่หลายครั้ง
แล้วก็พบว่า มันยิ่งจะพาให้คุณสับสน มากกว่าจะช่วยคุณนำทาง
POI ที่มีก็น้อยเกินกว่าจะนำมาใช้ประโยชน์จริงๆจังๆได้
สุดท้ายก็ถอดใจเลิกใช้ครับ

เชื่อผมเหอะ ลองลง MobileXT ใช้ดู
ก็เถื่อนๆตามประสาไทยๆ ลองใช้ไปก่อน
ถ้ารู้สึกว่าของเค้าดี จะติดต่อ ESRI แถวสาทร
เข้าไปติดต่อจ่ายตังค์ให้ถูกต้องก็ไม่มีใครว่าครับ Smile
suwatp
Year's Star

หัวข้อ : สมใจแล้ว....
วันที่โพสท์ : 01 Sep 2008 00:59  

วันนี้ได้เครื่องมาแล้ว ไปซื้อที่ Powerbuy Central ปิ่นเกล้ามา ใช้บัตร KTC 0% 3 เดือน ได้ส่วนลดอีก 5% นะ

ได้เครื่องมาตอน 5 โมงเย็น จนตอนนี้ 00.50 น. แบตที่มากับเครื่องยังไม่หมดเลยอะ กะว่าจะใช้ให้หมดแล้วค่อยชาร์จครั้งแรก สงสัยจะได้ชาร์จอีกทีเย็นพรุ่งนี้แน่ ๆ เลย

ยังเล่นไปไม่เยอะเลย ต้องหาเวลาอ่านคู่มือเยอะ ๆ ซะแล้ว เห็นหลาย ๆ คนแนะนำให้อ่านคู่มือ จะทำอะไรได้อีกเยอะ

ขอถามผู้รู้ 2 เรื่องสำคัญก่อนดีกว่า
1. การตั้งค่า E-Mail ที่จะให้เป็น Push Mail มันตั้งยังงัยครับ กรณีถ้าเป็น Mail Office เรา หรือ พวก Free Mail อย่าง Hotmail?

2. จากที่อ่านหลายกระทู้ มีแนะนำให้ลง MSN จากที่เป็นโปรแกรม Smart Chat เลยอยากทราบว่า MSN ที่มากับเครื่องมันไม่ดีเหรอครับ มีข้อเสียอะไรหรือไม่ จำเป็นต้องไปหาลงจากที่อื่นเพิ่มหรือไม่ (ผมไม่เน้น Feature ในการ Chat ครับ เอาแค่สื่อสารกันรู้เรื่องก้อโอเคแล้ว

ขอบคุณล่วงหน้าครับ หลังจากนี้คงเข้ามาเยี่ยมชุมนุม E71 ทุกวัน...Him
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Sep 2008 03:01  

Embarassed ไม่ทราบว่าหน้าจอเวลาไม่ได้ใช้เครื่องให้มันขึ้นเป็น Clock ดำๆยังไงครับ Embarassed เฉยจริงๆผม ไม่ได้แตะ Nokia มานานง่ะ Laughing
:b
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Sep 2008 06:16  

เป็นไงกันบ้างครับ สำหรับชาว E71 ... ใครใช้แล้วมีปัญหาบ้างครับ

ส่วนเครื่องผมใช้มานั้นเกือบทั้งหมดก็ดีนะครับ มีปัญหาที่พบได้เรื่อยๆ สำหรับเรื่องกล้องนะครับ
คือเวลาถ่ายรูปบางครั้ง (ปกติก็ไม่ค่อยได้ใช้ แต่เวลาไม่มีกล้องจริงๆติดตัวมาก็จะต้องใช้มันบ้างแหละ) ซึ่งมันจะค้างไปบ้าง พอค้างแล้วรอพักนึง มันถึงจะได้รูป (ที่ต้องการถ่ายนั้นไม่รู้ไปถึงไหนแล้ว) แล้วสีจะเพี้ยนล่ะครับ ....หวังว่าเป็นที่ Firmware ...รอ Update เผื่อจะดีขึ้น เกือบลืม ผมใช้ Mem 4 GB. (ไม่รู้จะมีผลหรือปล่าว...แต่ใช้ Mem ที่ให้มาก็เป็นเหมือนกัน)

แต่... หลังจาก Reset (ตั้งแต่เริ่มใช้ ไม่เคย reset to factory setting) และพอไม่ใช้ wallpaper รู้สึกว่าจะดีขึ้นนะครับ (กล้องค้าง) ???

อีกเรื่อง ทำ Theme เองที่ Ownskin wallpaper มันไม่สามารถ Crop รูปขนาด สูง 240 x กว้าง 320 ได้ มันได้แต่ สูง 320 x กว้าง 240 (มันก็จอตั้งนะสิ...ออกมายืดข้างเลย)

นอกนั้น ok แหล่มเหมือนเดิม... Smile
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Sep 2008 13:04  

Question อีกเรื่องครับตั้งค่าให้เมล์ที่โหลดมาเข้าไปเก็บไว้ที่ SD Card ยังไงอะครับ เมล์งานเยอะมาก เกรงว่า 110 MB ในเครื่องจะเต็มซะก่อน Laughing
Nitk
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Sep 2008 15:17  

Ride or Die ! ผู้เขียน:
:oops: ไม่ทราบว่าหน้าจอเวลาไม่ได้ใช้เครื่องให้มันขึ้นเป็น Clock ดำๆยังไงครับ :oops: เฉยจริงๆผม ไม่ได้แตะ Nokia มานานง่ะ :lol:

tools\profles\general\personalise\
ตั้งค่า breathing light เป็น off
จะเป็นการแสดงเวลาบนหน้าจอตอนเข้า mode mode power saver

ถ้า lock เครื่องไว้ เมื่อเครื่องเข้า mode power saver ให้กดปุ่มกลางค้างไว้ ก็จะมีนาฬิกาแสดงขึ้นมาครับ

อีกเรื่องครับตั้งค่าให้เมล์ที่โหลดมาเข้าไปเก็บไว้ที่ SD Card ยังไงอะครับ เมล์งานเยอะมาก เกรงว่า 110 MB ในเครื่องจะเต็มซะก่อน

ที่โปรแกรม messaging
options\settings\other
ตั้งค่า memory in use เป็น memory card
WorkHeart
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อย่ามองเพียงรูปกายภายนอก!!! ลองไปสัมผ้สจริงที่ร้าน+++
วันที่โพสท์ : 01 Sep 2008 16:04  

คนที่ยังไม่เห็นเครื่อง อาจจะรู้สึกไม่ชอบ ที่ชอบส่วนใหญ่เพราะว่า Funtion มันเยอะจริงๆ
ลองไปดูเครื่องที่ร้าน ที่ขาย แล้วความคิดท่านจะเปลี่ยนไป ถือว่ารุ่นนี้เหมาะสำหรับนักธุรกิจ จริงๆ อีกอย่างที่อยากบอกคือ ตามคุณสมบัติที่ทุกท่านได้อ่านใน Siam Phone กับความบางของมันแล้ว ท่านจะหลงไหลไปอีกนาน เพราะว่าตอนแรกผมกำลังจะตัดสินใจเลือก N96 เพราะ Funtion ใกล้เคียงกันมาก แต่วันที่ไปดูที่ร้าน ความรู้สึกที่อยากได้ N96
ก็เปลี่ยนไป เพราะจะเครื่องนี้ บางกว่าเยอะ และมีเสนห์กว่าในภาพที่ท่านเห็นใน Siam Phone อีก โดยเฉพาะ สีเทาดำ และด้วยความแปลกของ Body ถือว่ามีเสนห์ที่น่าดึงดูดมาก เลยต้องคว้ามาเป็นเจ้าของ แต่นี่ก็เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะครับ ถ้าอย่างไรอยากให้ทุกท่านที่สนใจไปทดสอบในร้านที่ท่านจะซื้อก็แล้วกัน รับรองว่าถูกใจแน่นอนครับ (ผมไม่ฟันธงนะครับ แต่ถ้าท่านได้เห็นมันจะฟันเงิน ในกระเป๋าท่านมากกว่า)
imwonder
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Sep 2008 19:05  

***** ผู้เขียน:

Razz ตอนจะซื้อ E71 คิดหนักมากจ้า สมองบวมเหมือนกัน
แล้วแต่กิจกรรมที่ใช้และความพึงพอใจต่อรูปทรง
เน้นส่ง SMS คล่องสุดๆ กับ Keyboard สมบูรณ์แบบบนจอ Touch Screen ที่แสนแผ่วเบา ดูหนังท่อง net จอใหญ่ ก้อ I-Phone

ถ้าชอบเล็กๆบางๆ หรูเรียบ ถือแล้วรู้สึกสบายมือ เข้ากันได้กับชุดสวยๆเวลาออกงาน (Recommend สีดำแวววาวสดุดตา)
ที่พิมพ์ SMS ได้้ช้ากว่าและต้องออกแรงกดแป้นแบบกลไก แต่ความสามารถอื่นๆสูง ลง Program ได้สารพัด จอเล็กกว่าแต่ก็คมชัดสุดๆ 16 Mega Pixels
ก้อเลือก E71

เหลืองแน่นอนจ้าไม่ว่าจะดูแลดีแค่ไหนก็ตาม เป็นกับเครื่องที่แป้นขาวทุกยี่ห้อแหละจ้า

ถ้ามันเหลือง สามารถซื้อแป้นเปลี่ยนเหมือน รุ่นอื่นๆ รึเปล่าคะ?
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Sep 2008 19:48  

Boongk ผู้เขียน:
ตอนนี้ผมมองหาแผ่นกันรอยหน้าจออย่างเดียวครับ
ใครรู้ว่ามีที่ไหน ก็มาโพสต์บอกกันบ้างนะครับ จะได้ตามไปซื้อ
ยังไม่ได้แกะฟิล์มของเดิมออกเลย มุมเริ่มเปิดแล้ว
Very Happy

ผมได้มาจาก Central World 100 บาทครับ ตรงรุ่นครับ ชั้นที่มีธนาคารอยู่เรียงกันเยอะๆครับ ไม่แน่ใจว่าชั้นไหนครับผม
ตรงกลางจะมีตู้มือถือครับ ลองถามดูครับ

วันนี้ไปติดมาแล้วครับ ชั้นสี่ ครับ ร้านแรกเลยที่รับซ่อมมือถืออะ ติดเนียนใช่ได้เลยครับ Wink
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Sep 2008 19:49  

Nitk ผู้เขียน:
Embarassed ไม่ทราบว่าหน้าจอเวลาไม่ได้ใช้เครื่องให้มันขึ้นเป็น Clock ดำๆยังไงครับ Embarassed เฉยจริงๆผม ไม่ได้แตะ Nokia มานานง่ะ Laughing

tools\profles\general\personalise\
ตั้งค่า breathing light เป็น off
จะเป็นการแสดงเวลาบนหน้าจอตอนเข้า mode mode power saver

ถ้า lock เครื่องไว้ เมื่อเครื่องเข้า mode power saver ให้กดปุ่มกลางค้างไว้ ก็จะมีนาฬิกาแสดงขึ้นมาครับ

อีกเรื่องครับตั้งค่าให้เมล์ที่โหลดมาเข้าไปเก็บไว้ที่ SD Card ยังไงอะครับ เมล์งานเยอะมาก เกรงว่า 110 MB ในเครื่องจะเต็มซะก่อน

ที่โปรแกรม messaging
options\settings\other
ตั้งค่า memory in use เป็น memory card

Thank You มากๆครับ Wink
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Sep 2008 21:26  

Confused วันนี้มีปังหามั่งแล้ววว ที่จริงมีมาหลายวันแต่แก้มั่ยตก ช่วยล่วยยยย
หลังจาก load Themes มาลงหลายหลายเต็มที ไม่ชอบก็ remove ไป กะ Program อีกนิดๆหน่อยๆ
ปัญหาคือ เมื่อ เปิดเครื่องทุกครั้ง จะเห็นมี Box pop up ขึ้นมา Installing ทำการติดตั้งอะไรสักอย่าง
พอสักพัก ก็มี Box pop up ขึ้นมาอีกตัว ว่า
Untrusted software
found on memory
card.To install ,go to
Application manager
พอเข้าไปตามนี้ก็เห็นมี LekLek Dict.jar Not installed อ่ะกด install แล้ว ก็ยังเห็น Not install อยู่
Restart อีก ก็เป็นเหมือนเดิม
ตัดสินใจ remove LekLek Dict.jar ออกก่อนแล้วลอง restart ก็เหมือนเดิม
เข้าไปดูใน Memory Card ด้วย Program X-plore ก็ไม่เห็นมี file อะไรแปลกปลอมมา
แต่การทำงานของเครื่องทุกอย่างก็ปรกติ

ขอความช่วยเหลือด้วยค๊าบ....Need Help จิงๆ Sad
popdot_
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Sep 2008 21:55  

Confused วันนี้มีปังหามั่งแล้ววว ที่จริงมีมาหลายวันแต่แก้มั่ยตก ช่วยล่วยยยย
หลังจาก load Themes มาลงหลายหลายเต็มที ไม่ชอบก็ remove ไป กะ Program อีกนิดๆหน่อยๆ
ปัญหาคือ เมื่อ เปิดเครื่องทุกครั้ง จะเห็นมี Box pop up ขึ้นมา Installing ทำการติดตั้งอะไรสักอย่าง
พอสักพัก ก็มี Box pop up ขึ้นมาอีกตัว ว่า
พอเข้าไปตามนี้ก็เห็นมี LekLek Dict.jar Not installed อ่ะกด install แล้ว ก็ยังเห็น Not install อยู่
ตัดสินใจ remove LekLek Dict.jar ออกก่อนแล้วลอง restart ก็เหมือนเดิม
เข้าไปดูใน Memory Card ด้วย Program X-plore ก็ไม่เห็นมี file อะไรแปลกปลอมมา
แต่การทำงานของเครื่องทุกอย่างก็ปรกติ

ขอความช่วยเหลือด้วยค๊าบ....Need Help จิงๆ Sad

อธิบายคร่าวๆนะครับ ปัญหานิดนึงที่ไม่รู้ว่าเกิดจากอะไรคือ ไฟล์ sis บางประเภทที่เรา install ไป ถึงแม้จะเลือกลงที่เมมโมรี่ก็จริง แต่บางส่วนของโปรแกรมนั้นๆจะติดอยู่กับหน่วยความจำในเครืองด้วย ยกตัวอย่างง่ายๆใน function dic ที่แถมมากะของ e71 เราสามารถดาวน์โหลดดิกภาษาไทย-eng ได้คับ แต่พอกด install แล้ว อย่าเลือกลงเมมโมรี่นะครับ ให้เลือกลงในหน่วยความจำภายในเลย มันจะไม่ขึ้นถามว่า " Untrusted software found on memory card.To install ,go to Application manager" เลย อันนี้คือกรณีบางท่านที่เคยลงดิกในโปรแกรมดิคที่ติดมากะเครื่องนะครับ
..............................
ส่วนข้อถามที่ว่า ทำไมเอาออกหมดแล้วยังขึ้นอยู่ เอาง่ายๆเลยคับ ไฟล์บางอย่างมันจะซ่อนอยู่ใน path ของเมมโมรี่ในเครื่องคือ drive Z ซึ่งถ้าใช้ ybrownser จะหาโฟลเดอร์เหล่านั้นเจอไฟล์พวกนี้พอเปิดเครื่องตัวมันจะถามหาไฟล์ตัวใหญ่ที่เราเคยแอบเรียกในในเมมโมรี่การ์ด แล้วพอมันถามหาในการ์ดของเรา มันก็จะขึ้นข้อความประเภทนี้ครับ ผมเคยเป็น แต่ผมว่าบางทีมันไม่ได้อยู่ที่ตรงนี้เสมอไปครับ มันอยู่ตรงที่เรารีรันเครื่องครับ ตอนที่เราเสียบสายเข้าไปกะ pc ตัวเครื่องมันมัก auto เป็น mass storage ให้เรา เลยทำให้พอมันกลับอยู่ในโหมดที่เครื่องไม่มีเรียกอะไรจากเมมโมรี่การ์ดแล้ว พอเราโอนถ่ายไฟล์อะไรเสร็จ เครื่องจะกลับมาสู่หมวดเดิม หรือตีมเดมที่เราเลือกไว้ ตอนนั้นแหละครับ บางโปรแกรมมันรัน auto ไม่ได้ มันก็เลยจะถามเราทุกครั้งและก็ขึ้นแบบนี้ทุกทีไป ทางแก้นะครับ แนะนำให้เลือก ในโหมด sb เป้น pc suit ครับ แล้วถ้าอยากโอนถ่ายไรถ้าใครมีบลูธูท ผมว่าโอนถ่ายผ่านบลูธูทดีกว่าครับ อันนี้ตามความเข้าใจผมนะครับ
popdot_
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Sep 2008 21:57  

โหมด usb คับ
...........
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Sep 2008 22:15  

เพิ่งซื้อเมื่อวานนี้ 15900 บาทสีขาว อยากสอบถามว่าโปรแกรม Multiscanner ทำมัยถึงใช้ไม่ได้อ่ะคะทั้งที่ครั้งแรกลองกดเข้าไปก้อเข้าได้ แต่พอติดตั้งตัวโปรแกรมต่างๆที่มีในเครื่อง กลับเปิดโปรแกรม Multiscanner ไม่ได้ค่ะ

..................................ช่วยบอกวิธีแก้ให้หน่อยนะค๊า..........................................
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Sep 2008 22:32  

Smile อ้าวตอบไม่หมกอีก Micro SD Card 4 Gigs ตอนนั้นซื้อมา 610 บาทตอนนี้ราคาถูกลงไปอีก ยี่ห้อ Kingston จ้า ถ้าเราถอด Micro SD Card ออก อะไรที่เรา Install เช่น Aplications หรือ Programs ,Themes ต่างๆมานก้อไปหมดล่ะจ้า พอไส่มันก็กลับมาใหม่ Razz

ขอบใจมากจ้าา
ffffffffffffffffff
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Sep 2008 22:56  

อยากได้เครื่องสีขาว
แต่ก้กลัวแป้นมันเหลืองอ่า
มันจาเหลืองมั้ยน้า
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Sep 2008 23:04  

popdot_ ผู้เขียน:

อธิบายคร่าวๆนะครับ ปัญหานิดนึงที่ไม่รู้ว่าเกิดจากอะไรคือ ไฟล์ sis บางประเภทที่เรา install ไป ถึงแม้จะเลือกลงที่เมมโมรี่ก็จริง แต่บางส่วนของโปรแกรมนั้นๆจะติดอยู่กับหน่วยความจำในเครืองด้วย ยกตัวอย่างง่ายๆใน function dic ที่แถมมากะของ e71 เราสามารถดาวน์โหลดดิกภาษาไทย-eng ได้คับ แต่พอกด install แล้ว อย่าเลือกลงเมมโมรี่นะครับ ให้เลือกลงในหน่วยความจำภายในเลย มันจะไม่ขึ้นถามว่า " Untrusted software found on memory card.To install ,go to Application manager" เลย อันนี้คือกรณีบางท่านที่เคยลงดิกในโปรแกรมดิคที่ติดมากะเครื่องนะครับ
..............................
ส่วนข้อถามที่ว่า ทำไมเอาออกหมดแล้วยังขึ้นอยู่ เอาง่ายๆเลยคับ ไฟล์บางอย่างมันจะซ่อนอยู่ใน path ของเมมโมรี่ในเครื่องคือ drive Z ซึ่งถ้าใช้ ybrownser จะหาโฟลเดอร์เหล่านั้นเจอไฟล์พวกนี้พอเปิดเครื่องตัวมันจะถามหาไฟล์ตัวใหญ่ที่เราเคยแอบเรียกในในเมมโมรี่การ์ด แล้วพอมันถามหาในการ์ดของเรา มันก็จะขึ้นข้อความประเภทนี้ครับ ผมเคยเป็น แต่ผมว่าบางทีมันไม่ได้อยู่ที่ตรงนี้เสมอไปครับ มันอยู่ตรงที่เรารีรันเครื่องครับ ตอนที่เราเสียบสายเข้าไปกะ pc ตัวเครื่องมันมัก auto เป็น mass storage ให้เรา เลยทำให้พอมันกลับอยู่ในโหมดที่เครื่องไม่มีเรียกอะไรจากเมมโมรี่การ์ดแล้ว พอเราโอนถ่ายไฟล์อะไรเสร็จ เครื่องจะกลับมาสู่หมวดเดิม หรือตีมเดมที่เราเลือกไว้ ตอนนั้นแหละครับ บางโปรแกรมมันรัน auto ไม่ได้ มันก็เลยจะถามเราทุกครั้งและก็ขึ้นแบบนี้ทุกทีไป ทางแก้นะครับ แนะนำให้เลือก ในโหมด sb เป้น pc suit ครับ แล้วถ้าอยากโอนถ่ายไรถ้าใครมีบลูธูท ผมว่าโอนถ่ายผ่านบลูธูทดีกว่าครับ อันนี้ตามความเข้าใจผมนะครับ

Razz ขอบคุณค๊าบจะหา Ybrowser มาลงมั่ง Neutral
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Sep 2008 23:11  

ffffffffffffffffff ผู้เขียน:
อยากได้เครื่องสีขาว
แต่ก้กลัวแป้นมันเหลืองอ่า
มันจาเหลืองมั้ยน้า

Razz มังก้อต้องเหลืองซี่ค๊า เพราะมือเราจะปล่อยไขมันและเกลือออกมาตลอดเวลา ไหนจะปฏิกริยาทาง Ion ที่มาจากแสง ฝุ่นละออง เอาเป็นว่ารถ Benz หรือ BMW สีขาวอ่ะลงสีเคลือบไว้ดีแค่ไหน วิ่งแค่สองเดือนลองเอาเข้า Show Room ไปเทียบสีกับรถใหม่ดูสิจะเห็นได้ชัดเลยว่ามันเหลืองกว่าสีขาวเดิม อยากได้สีขาวต้องทำใจยอมรับเรื่องนี้ให้ได้จ้า..
send2win
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Sep 2008 23:32  

อาการที่ลงโปรแกรมไปแล้ว Symbain มันบ๊องๆ ไม่เคลียร์ไฟล์ sis ไป มีให้เห็นอยู่บ่อยๆ ครับ พอเปิดเครื่องใหม่ก็พยายาม Install ตลอด

จัดการง่ายๆ โดยการไปลบไฟล์ sis ที่มันเก็บไว้เท่านั้นเองครับ ไม่ต้องไป Remove โปรแกรมที่ลงไปแล้วแต่อย่างใด

1.นำ Memory Card ออกมาจัดการใส่ Card Reader แล้วนำไปอ่านในคอม
2.คลิ๊กขวาที่โฟลเดอร์ Private แล้วกด Search หา *.sis
(Show hidden file & folder ด้วยนะครับ ถึงจะเห็น)
3.เมื่อเจอไฟล์ sis ใน Subfoder ของ Private แล้วก็ลบไฟล์ sis ทิ้งไปได้เลย เพราะโปรแกรมได้ติดตั้งไปเรียบร้อยแล้ว

จากนั้นเมื่อ Restart เครื่องใหม่ จะไม่พบการ Reinstall ใดๆ ทั้ืงสิ้นครับ Wink
iwonder
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Sep 2008 11:55  

ไม่มีไคตอบเลย Sad

ถามว่า สีขาว ถ้าแป้นมันเหลืองแล้ว จะเปลี่ยนแป้นได้เหมือนรุ่นอื่นมั้ยคะ?
ดด
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Sep 2008 12:59  

iwonder ผู้เขียน:

ถามว่า สีขาว ถ้าแป้นมันเหลืองแล้ว จะเปลี่ยนแป้นได้เหมือนรุ่นอื่นมั้ยคะ?

อะไหล่ทุกอย่างของโนเกียเปลี่ยนได้คับ ที่ช๊อป ผมว่าเขามีอะไหล่เกือบทุกอย่างอ่ะครับ แป้ยสีขาวๆยิ่งน่าจะมี เพราะเราก็รู้ๆกันอยู่ว่าเหลืองง่าย ยืนยันว่ามีคับแต่ต้องรอว่าจะเอาเข้ามาเมื่อไหร่ เพราะนี่ก็เพิ่งเปิดขายสีขาวไปเอง แป้นคงไม่เหลืองในเร็ววันหรอกคับ
junjira2517
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Sep 2008 13:00  

ขาย E 71 สีขาวเพิ่งซื้อได้ 3 วัน ขาย 15900 บาท สนใจโทรมาได้ 08-9944-5811 หรือเข้าไปดูได้ที่ลิงค์นี้ค่ะ

http://forum.siambrandname.com/showthread.php?t=61433
italive
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Sep 2008 13:51  

ตัดสินใจไม่ถูกไม่รู้จะเอาตัวไหนดี
E71 ก็น่าใช้ E66 ก็สวยโดนใจ

ฟังก์ชั่น คงเหมือนกัน ต่างกันที่สไตล์

แล้วก็ e71 มีคีย์บอร์ด ถ้าทำเอกสาร น่าจะสะดวกกว่า เล่น msn ก็คงเร็วดี เวลาพิม แบตมันอึดกว่า

ส่วน e66 เป็นสไลด์ ดูแล้วก็สวยดี

งงกับตัวเอง ไม่รู้จะเอารุ่นไหน ......ใครมีข้อเปรียบเทียบ ดีๆ บ้างมั้ยคับ
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Sep 2008 14:42  

popdot_ ผู้เขียน:

Neutral เมื่อ Click ที่ Icon ของ Y-Browser จาเห็น Drive 4 ตัว
C:
D:
E:
Z:
ขอทราบว่า Drive E:&Z: อยู่ใน Memory Card ใช่หรือไม่ แล้ว Drive D: อยู่ใน Phone Memory หรือปล่าวค๊าบ Confused
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Sep 2008 14:44  

send2win ผู้เขียน:

อาการที่ลงโปรแกรมไปแล้ว Symbain มันบ๊องๆ ไม่เคลียร์ไฟล์ sis ไป มีให้เห็นอยู่บ่อยๆ ครับ พอเปิดเครื่องใหม่ก็พยายาม Install ตลอด

จัดการง่ายๆ โดยการไปลบไฟล์ sis ที่มันเก็บไว้เท่านั้นเองครับ ไม่ต้องไป Remove โปรแกรมที่ลงไปแล้วแต่อย่างใด

1.นำ Memory Card ออกมาจัดการใส่ Card Reader แล้วนำไปอ่านในคอม
2.คลิ๊กขวาที่โฟลเดอร์ Private แล้วกด Search หา *.sis
(Show hidden file & folder ด้วยนะครับ ถึงจะเห็น)
3.เมื่อเจอไฟล์ sis ใน Subfoder ของ Private แล้วก็ลบไฟล์ sis ทิ้งไปได้เลย เพราะโปรแกรมได้ติดตั้งไปเรียบร้อยแล้ว

จากนั้นเมื่อ Restart เครื่องใหม่ จะไม่พบการ Reinstall ใดๆ ทั้ืงสิ้นครับ Wink

Razz ส่งการบ้าน อาจารย์
1.1 มั่ยมี Card Reader งานยังมั่ยเลิกใจร้อน แต่จำได้ว่าที่ Connectivity > USB จะมีให้เลือก 4 Options ก็เลือก Mass Storage
1.2 ใช้สาย CA 101 USB เสียบต่อกับ Note Book
1.3 ใน Note Book > Control panel > Folder Options > View > ติ๊กที่ Show hidden files and folders
2. ใน Mass Storage ซึ่งก็คือ Memory Card จะเห็น Folder ชื่ิอ Private
3. Right Click ที่ Folder ชื่ิอ Private > search ".sis" Search เจอ 2 ตัวลืมแล๊ะว่าชื่ออะไร Click ขวา Delete
4.ใน Note Book > Control panel > Folder Options > View > ติ๊กที่ Do not hidden files and folders >Apply > OK ปิด Control Panel
5.ทำ Save to Remove USB Mass Storage
6.เสะแล๊ะ Restart E71 อาการ Installing หายหมกเยย

ขอบคุณมากค๊าบ Smile
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Sep 2008 15:35  

ดด ผู้เขียน:
iwonder ผู้เขียน:

อะไหล่ทุกอย่างของโนเกียเปลี่ยนได้คับ ที่ช๊อป ผมว่าเขามีอะไหล่เกือบทุกอย่างอ่ะครับ แป้ยสีขาวๆยิ่งน่าจะมี เพราะเราก็รู้ๆกันอยู่ว่าเหลืองง่าย ยืนยันว่ามีคับแต่ต้องรอว่าจะเอาเข้ามาเมื่อไหร่ เพราะนี่ก็เพิ่งเปิดขายสีขาวไปเอง แป้นคงไม่เหลืองในเร็ววันหรอกคับ

เย้! ขอบคุณมากค่ะ จะซื้อสีขาวแระ ชอบสีขาวมากๆๆ แต่กลัวเหลืองแล้วจะหมดราศี
ถ้าเปลี่ยนได้งี้ก็ไปถอยมาแบบไม่ต้องคิดมากได้เลย อิอิ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Sep 2008 16:28  

ขอบคุณครับ

คำว่าเสียตังค์ ต้องแยกออกเป็นสองส่วนครับ คือ
ค่า GPRS + ค่าโปรแกรม Nokia Map หลัง 3 เดือน

ค่า GPRS อันนี้ยังไงคุณก็จะต้องจ่ายทุกครั้งเมื่อคุณใช้ Nokia Map
เพราะตัวโปรแกรมจำเป็นต้อง download ข้อมูลแผนที่มาใช้
(ข้อดี มันมีแผนที่ดาวเทียมแบบกูเกิ้ลมาให้ดู)

ส่วนค่าโปรแกรม Nokia Map ถ้าหมดอายุแล้วไม่ได้จ่ายตังค์เพื่อต่ออายุ
มันก็จะ download ข้อมูลแผนที่มาใช้ไม่ได้ถึงแม้คุณจะต่อ GPRS แล้วก็ตาม

ผมเองลองพยายามใช้ Nokia Map ให้ช่วยนำทางง่ายๆอยู่หลายครั้ง
แล้วก็พบว่า มันยิ่งจะพาให้คุณสับสน มากกว่าจะช่วยคุณนำทาง
POI ที่มีก็น้อยเกินกว่าจะนำมาใช้ประโยชน์จริงๆจังๆได้
สุดท้ายก็ถอดใจเลิกใช้ครับ

เชื่อผมเหอะ ลองลง MobileXT ใช้ดู
ก็เถื่อนๆตามประสาไทยๆ ลองใช้ไปก่อน
ถ้ารู้สึกว่าของเค้าดี จะติดต่อ ESRI แถวสาทร
เข้าไปติดต่อจ่ายตังค์ให้ถูกต้องก็ไม่มีใครว่าครับ Smile

ขอบคุณมากครับ ตอนแรกเข้าใจว่า ถ้าเลือ offline จะไม่เสียกะตังค์ นี่แสดงว่าผมโดนไปหลายแน่ ๆ เลย มิน่าค่า gprs เดือนที่แล้ว เสียไปตั้ง สี่ร้อยกว่านาที (รวมค่า check mail และลองเล่นแบบ online ด้วย ให้มันนำทางด้วย) ก็เลยคิดว่า gprs ที่ใช้ไป เป็นแบบ online ทั้งหมด โชคดีที่ผมใช้ gprs แบบ package ยังสงสัยอยู่ว่า อุตสาห์ เช็คเมลโดยใช้ wifi แล้วนะ ทำไม gprs มันยังสูงอยู่
เกือบไปแล้วนะเดือนนี้ โชคดีที่ได้คำตอบ ไม่งั้นเดือนนี้มีหวัง เสร็จมัน
send2win
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Sep 2008 17:54  

Neutral เมื่อ Click ที่ Icon ของ Y-Browser จาเห็น Drive 4 ตัว
C:
D:
E:
Z:
ขอทราบว่า Drive E:&Z: อยู่ใน Memory Card ใช่หรือไม่ แล้ว Drive D: อยู่ใน Phone Memory หรือปล่าวค๊าบ Confused

C: --> Phone Memory
D: --> Ram
E: --> Memory Card
Z: --> Rom

สำหรับ C, D, Z จะอยู่ที่ Phone ครับ
ส่วน E จะเป็น Memory Card

Ram มาจาก Random Access Memory
คือ หน่วยความจำชั่วคราว ข้อมูลใน Ram อาจเป็นโปรแกรมที่กำลังทำงาน หรือข้อมูลที่ใช้ในการประมวลผล ของโปรแกรมที่กำลังทำงานอยู่ ข้อมูลในแรมจะหายไปทันที เมื่อปิดโปรแกรม หรือ โทรศัพท์

Rom มาจาก Read-only Memory
คือ หน่วยความจำอ่านอย่างเดียว ไม่สามารถเขียน หรือ ลบได้ เป็นที่ตั้งของข้อมูลหลักๆ ของโทรศัพท์อันได้แค่ Firmware, Sound ต่างๆ เช่น Ringtone, เสียง Shutter, ธีม, โปรแกรมพื้นฐาน ฯลฯ ที่เป็น Default ของโทรศัพท์

นี่คือเหตุผลว่าทำไมเรา Format เครื่องแล้ว โปรแกรมต่างๆ ยังอยู่ครับ ไม่เหมือน Computer
เพราะระบบหลักๆ จะอยู่ที่ Rom ครับ เมื่อ Format แล้วโทรศัพท์ก็จะวิ่งไปหา Rom เพื่อติดตั้งระบบใหม่ได้ทุกครั้ืงไป Wink
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Sep 2008 20:19  

Smile ขอขอบคุณอย่างยิ่งสำหรับความรู้ที่ได้รับ และเพื่อนๆที่แวะเข้ามาอ่านก็ได้รับความรู้นี้ไปด้วย ถือเป็นการบริจาคทานที่ผู้ได้รับจะนำไปใช้ได้ไม่หมดสิ้น ก็ขอให้คุณ send2win
และอีกหลายๆท่านที่กรุณาเข้ามา post ให้ความรู้ให้เพื่อนๆที่ยังไม่รู้ทั้งหมด ได้มีสติปัญญาในการแก้ไขปัญหาที่ได้พบ
ขอให้ท่านเทพ Nokia ทั้งหลายเจริญก้าวหน้า ประสพความสำเร็จในอาชีพและมีชีวิตที่ดีทุกคนเลย.. Razz
STER
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Sep 2008 01:27  

ผมเพิ่งไปซื้อ Nokia E71 มาเมื่ออาทิตย์ที่แล้วเองครับ
ขอบอกว่า ตัวสีดำ หายากมากเลยครับ พอดีเข้าไปในเวบไซต์ Nokia แล้วเลือกหาตัวแทนจำหน่ายครับ โชคดีที่หาเจอ ร้านบอกว่าของเพิ่งเข้ามาพอดีครับ ราคาเท่าศูนย์เลยครับ โชคดีจริง ๆ

ตอนนี้ใช้งานอยู่ ไม่มีปัญหาเลยครับ เลยคิดว่าตัดสินใจถูกที่ซื้อมาใช้ครับ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Sep 2008 07:26  

STER ผู้เขียน:
ผมเพิ่งไปซื้อ Nokia E71 มาเมื่ออาทิตย์ที่แล้วเองครับ
ขอบอกว่า ตัวสีดำ หายากมากเลยครับ พอดีเข้าไปในเวบไซต์ Nokia แล้วเลือกหาตัวแทนจำหน่ายครับ โชคดีที่หาเจอ ร้านบอกว่าของเพิ่งเข้ามาพอดีครับ ราคาเท่าศูนย์เลยครับ โชคดีจริง ๆ

ตอนนี้ใช้งานอยู่ ไม่มีปัญหาเลยครับ เลยคิดว่าตัดสินใจถูกที่ซื้อมาใช้ครับ

ใช่ครับ สีดำ หายากมาก กว่าผมจะได้ต้องขับรถไปหาซะหลายที่ แถมราคายังแพงไม่เท่ากันสักร้าน โดยเฉพาะร้าน "เจ" ขายแพงเวอร์มากๆ Laughing 19,xxx ดีนะผมหาร้านจนได้ราคา 16,200 Laughing
20
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : E71
วันที่โพสท์ : 03 Sep 2008 08:09  

รบกวนถามดังนี้นะครับ
1. E71 รองรับ MicroSD 8 GB มั๊ยครับ
2. ถ้ารองรับ MicroSD 8 GB ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: E71
วันที่โพสท์ : 03 Sep 2008 10:56  

20 ผู้เขียน:
1. E71 รองรับ MicroSD 8 GB มั๊ยครับ
2. ถ้ารองรับ MicroSD 8 GB ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ

ลองรับครับ อัดได้เต็มที่ 8 GB ครับ ส่วนราคาผมไม่ได้เดินดูเหมือนกัน Laughing ใช้ 2 GB ก็พออะเพราะ PMP, MP3, iPod ก็มีหมดแล้ว ตอนนี้เลยยังไม่เห็นความจำเป็นที่จะต้องเพิ่ม Wink
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Sep 2008 11:27  

เวลาพิมอยากเปลี่ยนภาษาจาก thai > eng or eng > thai กดปุ่มไหนครับที่ง่ายๆไม่ต้องยุ่งยากเข้าไปเปลี่ยนใน setting
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Sep 2008 11:31  

อยากได้แหล่งโหลดโปรแกรม สำหรับ install E71 ใครพอจะบอกลิ้งได้มั้ยหรือต้องการโปรแกหรมที่ support แบบไหนโหลด themes มามันบอกว่าไม่ support ทั้งนั้นเลย - -
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Sep 2008 14:09  

เวลาพิมอยากเปลี่ยนภาษาจาก thai > eng or eng > thai กดปุ่มไหนครับที่ง่ายๆไม่ต้องยุ่งยากเข้าไปเปลี่ยนใน setting

Smile กดปุ่ม shift (แถวล่าง Key Pad น๊ะมะชั่ยปลาหมึกย่าง Key Pad ตัวที่ 2 จากซ้ายค้างไว้) แล้วกด Key Pad Ctrl/Chr ตัวสุดท้ายค๊าบ
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Sep 2008 14:11  

อยากได้แหล่งโหลดโปรแกรม สำหรับ install E71 ใครพอจะบอกลิ้งได้มั้ยหรือต้องการโปรแกหรมที่ support แบบไหนโหลด themes มามันบอกว่าไม่ support ทั้งนั้นเลย - -

Smile http://www.mmcforums.net/theme/nokia-E71-themes.html
ก่อน Install
1-Menu>Tools>Setting>Applications>App.manager> ที่ Software installation ตั้งไว้ที่ All และที่ Online certificate check เอาไว้ที่ Off
2-ถ้าตอน Imstall เจอ Expired Certificate ให้ไปตั้ง คศ ย้อนหลัง เช่น 2006 แล้วเริ่ม Install ใหม่
ถ้าไม่ได้ก็เลือก Theme อื่นเหอะ แต่ส่วนใหญ่ได้เกือบหมด

มีแรงพอ Load ป่ะ ดูเอาเอง เย๊อะม๊าก
Have fun & Good 4 miii Wink
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Sep 2008 14:18  

Smile http://www.mmcforums.net/theme/nokia-E71-themes.html
1-Menu>Tools>Setting>Applications>App.manager> ที่ Software installation ตั้งไว้ที่ All และที่ Online certificate check เอาไว้ที่ Off
2-ถ้าตอน Imstall เจอ Expired Certificate ให้ไปตั้ง คศ ย้อนหลัง เช่น 2006 แล้วเริ่ม Install ใหม่
ถ้าไม่ได้ก็เลือก Theme อื่นเหอะ แต่ส่วนใหญ่ได้เกือบหมด

มีแรงพอ Load ป่ะ ดูเอาเอง เย๊อะม๊าก

Razz เกือบรืมมม
หลังจาก load Themes หรือ Applications มาลงหลายหลาย
อาจมีปัญหาปัญหาคือ เมื่อ เปิดเครื่องทุกครั้ง จะเห็นมี Box pop up ขึ้นมา Installing ทำการติดตั้งอะไรสักอย่าง
วิธีแก้ไข
1.1 มั่ยมี Card Reader ไปที่ Connectivity > USB จะมีให้เลือก 4 Options ก็เลือก Mass Storage
1.2 ใช้สาย CA 101 USB เสียบต่อกับ Note Book
1.3 ใน Note Book > Control panel > Folder Options > View > ติ๊กที่ Show hidden files and folders
2. ใน Mass Storage ซึ่งก็คือ Memory Card จะเห็น Folder ชื่ิอ Private
3. Right Click ที่ Folder ชื่ิอ Private > search ".sis" Search เจอ 2 ตัวลืมแล๊ะว่าชื่ออะไร Click ขวา Delete
4.ใน Note Book > Control panel > Folder Options > View > ติ๊กที่ Do not hidden files and folders >Apply > OK ปิด Control Panel
5.ทำ Save to Remove USB Mass Storage
6.เสะแล๊ะ Restart E71 อาการ Installing จะหายไป

Special Thank to Khun send2win a lot...
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Sep 2008 14:23  

Razz Welcome to Nok.E71 FC
ต้อนรับเพื่อนใหม่ด้วยนี้เรยยยย อิ อิ
http://mosh.nokia.com
หา Applications ที่โดนจัยเอาเองจ้า นี่งัยโลกที่กว้างใหญ่ไพศาลของ Symbian
..... Wink
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: E71
วันที่โพสท์ : 03 Sep 2008 14:34  

20 ผู้เขียน:

ขอบคุณครับ

Razz รองรับได้ถึง 8 Gigs แต่บ้านเราหรือ Nokia Thai ยังมีแค่ 4 Gigs ราคา 2000 กว่า
แต่เมื่อเดือนกรกฎาคมที่ออก E71 ซื้อที่ MBK ของ Kingston 610 บาท ตอนนี้เพื่อนบอก
ที่ ZEER รังสิต อยู่ที่ 500 กว่าๆเอง 4 Gigs สำหรับ Symbian Applications หรือ file MP3 MP4 นี่ถือว่าเยอะมากน๊ะ เพราะมันใช้ resource น้อยกว่า Windows มากๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Sep 2008 15:49  

Razz เกือบรืมมม
หลังจาก load Themes หรือ Applications มาลงหลายหลาย
อาจมีปัญหาปัญหาคือ เมื่อ เปิดเครื่องทุกครั้ง จะเห็นมี Box pop up ขึ้นมา Installing ทำการติดตั้งอะไรสักอย่าง
วิธีแก้ไข
1.1 มั่ยมี Card Reader ไปที่ Connectivity > USB จะมีให้เลือก 4 Options ก็เลือก Mass Storage
6.เสะแล๊ะ Restart E71 อาการ Installing จะหายไป

Special Thank to Khun send2win a lot...

ถ้าจะให้ดีก็ไปขอCertificateก่อนแล้วสามารถใช้งานได้สบายเลย วิธีทําใบรับรองสําหรับซิมเบี้ยน 9.x พร้อมวิธี signed
http://www.smart-mobile.com/forum/viewtopic.php?t=134550
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Sep 2008 19:34  

เพิ่งซื้อเครื่องสีขาวมาได้ห้าวันตอนนี้จิตตกกลัวปุ่มเหลือง แล้วเราอยู่ ตจว ไม่มี 0 โนเกียเปลี่ยนปุ่ม อยากขายแล้วไปซื้อเครื่องใหม่สีดำแทน
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Sep 2008 20:43  

Sad ข้าฯขออัญเชิญเหล่าทวยเทพ Nokia มาช่วยข้าฯ add สถานีวิทยุไทยให้ด้วยยย ทัมมั่ยเปงงง มี option ให้ add ได้ด้วยจ้า
อยากให้ฟังแบบ Hot Wave, E FM อะไรได้แบบนั้นด้วย แต่สถานีที่เค้ามีอยู่ก็เยอะมาก

http://mosh.nokia.com/content/406BEE40FF37EFECE040050A44306719

Nokia Internet Radio - S60 3rd FP1

by: techteam
added Dec 4, 2007
Free Internet Radio. This version supports only Nokia Series 60 3rd Edition *Feature Pack 1* (ie. N95 etc.) See our Applications collection for a version compatible with older S60 3rd Edition phones

..... Neutral
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Sep 2008 20:54  

Razz
มาอีกแล๊ะ มีของมาฝาก Nok.E71 FC สำหรับแฟนตัวจริงของเจ้าจิ้งจอกเพลิง Fire Fox ยังรวดเร็วปราดเปรียวเหมือนที่เคยเป็นได้จริง ถึงจะจับมาขังไว้ใน Mobile แล้วก็เถอะ

http://mosh.nokia.com/content/4F04C88B4AF19617E040050A453062AB

Firefox Browser
by: y4h0ooo0
added Jun 8, 2008
Firefox browser for : all phone
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Sep 2008 21:00  

เพิ่งซื้อเครื่องสีขาวมาได้ห้าวันตอนนี้จิตตกกลัวปุ่มเหลือง แล้วเราอยู่ ตจว ไม่มี 0 โนเกียเปลี่ยนปุ่ม อยากขายแล้วไปซื้อเครื่องใหม่สีดำแทน

Confused สีขาวน่าจะเป็นเครื่องที่ใช้เป็นครั้งคราวมากกว่า เช่นเวลาไปงานซึ่งต้องดูให้เข้าชุดด้วยแต่ถ้าใช้เป็นเครื่องประจำตัวเหมือนจะเบื่อตาง่าย สีดำดูมีมิติให้ไม่น่าเบื่อยิ่งมี Themes ที่ถูกใจคอยเปลี่ยนด้วยแล้ว จะดูไม่น่าเบื่อเลย
neo7s
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Sep 2008 21:28  

Razz
มาอีกแล๊ะ มีของมาฝาก Nok.E71 FC สำหรับแฟนตัวจริงของเจ้าจิ้งจอกเพลิง Fire Fox ยังรวดเร็วปราดเปรียวเหมือนที่เคยเป็นได้จริง ถึงจะจับมาขังไว้ใน Mobile แล้วก็เถอะ

http://mosh.nokia.com/content/4F04C88B4AF19617E040050A453062AB

Firefox browser for : all phone

มันไม่ใช่ Firefox นะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Sep 2008 21:36  

อยากให้ตั้ง E71 club เวลาอ่านกระทู้จะได้สะดวกหน่อยครับ เป็นว่าเป็นเรื่องๆไป อ่านแบบนี้ตาลายครับ พร้อมสนับสนุนครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Sep 2008 21:40  

Confused สีขาวน่าจะเป็นเครื่องที่ใช้เป็นครั้งคราวมากกว่า เช่นเวลาไปงานซึ่งต้องดูให้เข้าชุดด้วยแต่ถ้าใช้เป็นเครื่องประจำตัวเหมือนจะเบื่อตาง่าย สีดำดูมีมิติให้ไม่น่าเบื่อยิ่งมี Themes ที่ถูกใจคอยเปลี่ยนด้วยแล้ว จะดูไม่น่าเบื่อเลย

ถ้ารอใช้เวลาไปงานสงสัยทั้งปีคงได้ถือแค่ครั้งงเดียว หรือบางทีอาจทั้งปีอาจจะไม่ได้ถือเลย

T..T เศร้าจริงอยากได้สีดามมมมมมมมมม
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Sep 2008 23:56  

ขอ ลิ้ง fscaller หน่อย ไปหาเองลงไม่ได้เลยมันไม่ support E71 - -
Great E71
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Per
วันที่โพสท์ : 04 Sep 2008 17:09  

ผมติดตาม Board นี้มาตั้งแต่วันแรกที่ลง และลองใช้มาประมาณเดือนกว่าๆและเปลี่ยนโทรศัพท์มาเกือบ 20 เครื่องแล้ว คิดว่าเครื่องนี้ถูกใจมากที่สุด ตอบโจทย์ในการใช้งานได้ดีมาก อยากเล่าสู่กันฟังครับ
E71-lover
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Sep 2008 17:32  

เพิ่งซื้อมาวันนี้เอง ที่งานTECH @Central World สีดำ 16200
สีขาว 17200 ง่ะ เลยเอาสีดำมา เพราะมันก็สวยกว่าด้วย เงินสดลด 3% บัตรเครดิต ลด 5%

ยังใช้ไม่ค่อยเป็นเท่าไหร่ มือใหม่ค่ะ ไม่เคยใช้ซิมเบี้ยน

ว่าแต่ มีเกมหนุกๆให้โหลดมั่งมั้ยค้า... อยากลงเกมง่ะ Embarassed
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Sep 2008 19:15  

Razz

มันไม่ใช่ Firefox นะครับ

Confused นั่นอ่ะดิ่ แปลกๆงัยไม่รู้สู้ Default Browser ไม่ได้เลย แล้วมี Opera คอยช่วยอีกตัวก็ OK แล้ว ตอนนี้เลย Remove Say "Goodby" กานไปแล้ว เซ่าจาย Neutral
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Sep 2008 21:37  

E71-lover ผู้เขียน:
เพิ่งซื้อมาวันนี้เอง ที่งานTECH @Central World สีดำ 16200
สีขาว 17200 ง่ะ เลยเอาสีดำมา เพราะมันก็สวยกว่าด้วย เงินสดลด 3% บัตรเครดิต ลด 5%

ยังใช้ไม่ค่อยเป็นเท่าไหร่ มือใหม่ค่ะ ไม่เคยใช้ซิมเบี้ยน

ว่าแต่ มีเกมหนุกๆให้โหลดมั่งมั้ยค้า... อยากลงเกมง่ะ Embarassed

Razz Welcome to Nok.e71 FC จ้า ต้อนรับด้วย games แบบเบาๆซัก 6,000 กว่า games ก่องน๊า อาจน้อยไปหน่อย อิ อิ
Razz รู้สึกเหมือนเปงเจ้าของ webboard งัยไม่รุ๊ แต่ชอบเข้ามาอ่านที่เพื่อนๆ post ไว้เสมอเลย แต่เรื่องวิทายุของราวยังมั่ยมีใคตอบดิ่ บรรดาเทพทั้งหลายช่วงนี้คงไปวุ่นอยู่แถวทำเนียบมั๊ง กลับมาซ๊าทีเหอะ... Rolling Eyes
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: Per
วันที่โพสท์ : 04 Sep 2008 21:48  

Great E71 ผู้เขียน:
ผมติดตาม Board นี้มาตั้งแต่วันแรกที่ลง และลองใช้มาประมาณเดือนกว่าๆและเปลี่ยนโทรศัพท์มาเกือบ 20 เครื่องแล้ว คิดว่าเครื่องนี้ถูกใจมากที่สุด ตอบโจทย์ในการใช้งานได้ดีมาก อยากเล่าสู่กันฟังครับ

Razz ซื้อด้วยตังตัวเองเครื่องทึ่ 7 พอดีเยย ถูกใจม๊ากก ทั้งรูปทรง สี Black Steel ขนาด/น้ำหนักที่เหมาะมือ และการที่ช่วยงานได้มากๆ กล้องก็อาศัยใช้ถ่ายระยะไกล้ได้ดีพอใช้
ความเร็วในการทำงานก่อนหน้าใช้ N93i เห็นชัดว่าไวกว่ากันมากจริงๆ แต่ถ้าจะมี Program พิมพ์ไทยได้คล่องกว่านี้ได้จะดีมากทีเดียว นี่ต้องคอย pop up / เลือกสระ..เลยจะเป็นข้อที่ด้อยไปหน่อย..
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Sep 2008 22:21  

uninstall program ซึ่งเราลงไปยังไงครับ
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Sep 2008 00:15  

uninstall program ซึ่งเราลงไปยังไงครับ

Razzเลือก Icon Program ที่ต้องการ uninstall > Option > Remove /That is.
แอน399
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Sep 2008 00:42  

กำลังตัดสินใจซื้ออยู่ อยากทราบข้อเสียของเครื่องนี้หน่อยค่ะ

จะได้ทำใจ และรับได้ก่อน ที่จะตกลงใจซื้อ

ขอบคุณค่ะ
Nutography
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ได้มาและอิอิ
วันที่โพสท์ : 05 Sep 2008 08:02  

ได้มาจากตึกคอมศรีราชา สีดำ เครื่อง UD 15600
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Sep 2008 09:16  

E71-lover ผู้เขียน:

Razz Welcome to Nok.e71 FC จ้า ต้อนรับด้วย games แบบเบาๆซัก 6,000 กว่า games ก่องน๊า อาจน้อยไปหน่อย อิ อิ
Razz รู้สึกเหมือนเปงเจ้าของ webboard งัยไม่รุ๊ แต่ชอบเข้ามาอ่านที่เพื่อนๆ post ไว้เสมอเลย แต่เรื่องวิทายุของราวยังมั่ยมีใคตอบดิ่ บรรดาเทพทั้งหลายช่วงนี้คงไปวุ่นอยู่แถวทำเนียบมั๊ง กลับมาซ๊าทีเหอะ... Rolling Eyes

Razz ลืม post URL Games ให้จ้า ข้างล่างนี่เลย
http://www.mobiles24.com/downloads/free-mobile-games
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  กระทู้ถูกล็อค คุณไม่สามารถโพสท์ข้อความใดๆ ได้ - This topic is locked
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6 ... 12, 13, 14  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: