Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 จะซื้อโมโตรุ่นไหนดีค่ะ คุ้มสุด ดีสุด ช่วยเปรียบเทียบหน่อยค่ะ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตอบ: 11 / เข้าชม: 8223
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : จะซื้อโมโตรุ่นไหนดีค่ะ คุ้มสุด ดีสุด ช่วยเปรียบเทียบหน่อยค่ะ
วันที่โพสท์ : 22 Feb 2009 20:17  
ตอบโดยอ้างถึง  

Smile คือเราลองดูราคาในเว็บ J-mart มาอ่ะค่ะ เห็นว่าราคาพอๆกัน แต่ไม่รู้จะเลือกรุ่นไหนดี ระหว่าง
1. Motorola SLVR L72
2. Motorola ZN200
3. V3i
4. K1

4 รุ่นนี้เราเห็นว่าราคาพอๆกันอ่ะค่ะ คุณสมบัติก็ไม่ยิ่งหย่อน
คือเราอยากได้ แบบสวยงาม เสียงสนทนาดัง ทนทาน เสียงเรียกเข้าใส
แล้วก็กะทัดรัด ปัญหาน้อย ใช้งานไม่ยากเกินไปอ่ะค่ะ
ยังไงรบกวนช่วยฟันธงหน่อยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ^^
patthavee
Cool Member
Cool Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Feb 2009 00:15  

ทุกรุ่นที่เล็งไว้ตรงตามสเป็คที่ต้องการครับ ถ้าเป็นผมเลือก v3i แต่ไม่ลองพิจารณาเพิ่มเงินอีกพันนึงเล่น Em30 ดูครับ คุ้มสุดๆแล้วครับ จอใส สีสวย ฟังเพลงเสียงดี(มาก) เสียงคุยชัดเจน ไมค์ไม่ดูดเสียง เสียงเรียกเข้าใส เสียงลำโพงดัง งานประกอบเนี้ยบ เครื่องบาง และแบตทนครับ(2-3 วันสบาย) เคยซื้อมาใช้ครับ พี่สาวยึด กะลังจะซื้ออีกเครื่อง

ปล. รอผู้ร้มาแนะนำอีกทีครับ
Poster
Mobile Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: จะซื้อโมโตรุ่นไหนดีค่ะ คุ้มสุด ดีสุด ช่วยเปรียบเทียบหน่อยค่ะ
วันที่โพสท์ : 24 Feb 2009 21:58  

logolussy ผู้เขียน:
Smile คือเราลองดูราคาในเว็บ J-mart มาอ่ะค่ะ เห็นว่าราคาพอๆกัน แต่ไม่รู้จะเลือกรุ่นไหนดี ระหว่าง
1. Motorola SLVR L72
2. Motorola ZN200
3. V3i
4. K1

4 รุ่นนี้เราเห็นว่าราคาพอๆกันอ่ะค่ะ คุณสมบัติก็ไม่ยิ่งหย่อน
คือเราอยากได้ แบบสวยงาม เสียงสนทนาดัง ทนทาน เสียงเรียกเข้าใส
แล้วก็กะทัดรัด ปัญหาน้อย ใช้งานไม่ยากเกินไปอ่ะค่ะ
ยังไงรบกวนช่วยฟันธงหน่อยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ^^

ในจำนวนรุ่นที่คุณอยากให้แนะนำ
ผมอยากให้เล่น Motorola SLVR L72

แม้ตัวเครื่องยาวนิด แต่ก็บาง
เพรียบพร้อมด้วยคุณสมบัติ ฟังก์ชั่นเยี่ยม
พลังเสียงก็ดี ยิ่งถ้ามาอัพเฟิร์มแวร์ใหม่ๆ เสียงยิ่งดีมากๆ
วิทยุFM ก็ชัดดี
มี EDGE ด้วย
แบตเตอรี่ก็อึดกว่า
ราคาตอนนี่ก็ปรับลดลงเยอะ

หรือหากจะเล่นแบบบานพับ ผมให้ข้ามV3i ไปใช้ K1 Gold

ตัวเครื่องให้ความแข็งแกร่ง วัสดุการผลิตเยี่ยม
ตัวเล็กแต่หนักดี การเล่นเพลงผ่านSound
หรือจะเล่นผ่าน Digital Audio Player ก็ได้
เสียงก็โอเค แต่ไม่มีวิทยุครับ

ส่วนข้อเสนอของคุณ patthavee ให้ลองพิจารณาตัว Em30
ถ้าคุณไม่เคยเล่นระบบปฏิบัติ Linux OS ไม่ว่าคอมพ์ หรือ มือถือ
คุณอาจจะรำคาญในการดีเลย์ เพราะมันหน่วงนิดหน่อย(สำหรับคนเคยเล่น แต่คนไม่เคยเล่นอาจว่าหน่วงมากจัง!)
สำหรับ Em30 พลังเสียงสุดยอดครับ
ผมเคยเขียนถึงแล้ว (ในนามปากกา L'vionJ)
ลองไปอ่านในบอร์ด Em30
patthavee
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Feb 2009 10:00  

ง่ะคุณ L'vionJ เปลี่ยนนามปากกาเหรอครับ พึ่งรู้ อิอิ
Poster
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Feb 2009 14:27  

patthavee ผู้เขียน:
ง่ะคุณ L'vionJ เปลี่ยนนามปากกาเหรอครับ พึ่งรู้ อิอิ

ผมทำการเปลี่ยนข้อมูล L'vionJ แล้ว
เข้าระบบสมาชิกสยามโฟนไม่ได้เลย
ก็เลยจำเป็นสมัครใหม่ครับ
logolussy
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Feb 2009 18:43  

ขอบคุณทุกความเห็นมากค่ะ แล้วไม่ทราบว่ามีความคิดเห็นยังไงกะ zn200 มั้ยคะ
เราแอบสนใจอยู่เล็กน้อย เพราะรูปทรงสวยดี แต่ไปลองจับเครื่องจริงมาแล้ว ไม่ชอบใจปุ่มกดค่ะ
ตอนแรกแอบนึกว่าเป็นแบบสัมผัส ปุ่มเล็กเกินอ่ะค่ะ กลัวเสียง่าย Question
Poster
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Feb 2009 19:55  

logolussy ผู้เขียน:
ขอบคุณทุกความเห็นมากค่ะ แล้วไม่ทราบว่ามีความคิดเห็นยังไงกะ zn200 มั้ยคะ
เราแอบสนใจอยู่เล็กน้อย เพราะรูปทรงสวยดี แต่ไปลองจับเครื่องจริงมาแล้ว ไม่ชอบใจปุ่มกดค่ะ
ตอนแรกแอบนึกว่าเป็นแบบสัมผัส ปุ่มเล็กเกินอ่ะค่ะ กลัวเสียง่าย Question

เรื่องความชอบนี่ห้ามกันไม่ได้ครับ เพราะจริตของแต่คนไม่เหมือนกัน
บางคนชอบเพราะการดีไซน์ ไม่ได้สนใจเรื่องอื่น ขอให้เครื่องถูกใจ
สรุปง่ายๆคือชอบเพราะรูปทรงภายนอกเครื่อง

แต่ถ้าเราชอบแล้วบวกด้วยรู้ข้อมูลในเครื่องทำประโยชน์อะไรได้บ้าง
จะทำให้เราในฐานะผู้บริโภคอุปโภค ใช้ประโยชน์ในสินค้านั้นๆ
อย่างคุ้มค่า

^สาเหตุที่ไม่แนะนำ zn200 เหตุผลส่วนหนึ่ง ผมเองไม่ได้สัมผัสด้วยมือตนเอง อีกส่วนหนึ่งคืออ่านรายละเอียด
ข้อมูลในเว็บแล้ว จึงนำมาเปรียบเทียบเครื่องที่แนะนำ ซึ่งผมเคยเล่นมาก่อน จึงกล้าฟังธง และคอนเฟิร์มว่า L72
และ K1 GOLD

อย่างไรก็ตาม เมื่อคุณชอบเครื่องรุ่นไหน ก็จงเลือกในสิ่งที่ชอบ
ส่วนคำแนะนำของเพื่อนสมาชิกนั้น เป็นเพียงองค์ประกอบในการ
ตัดสินใจ และเป็นข้อมูลเพียงปฐมภูมิเท่านั้นครับ
tmomokot
Year's Star

หัวข้อ : ระวังตอนส่งซ่อมนะค่ะ
วันที่โพสท์ : 25 Feb 2009 20:51  

ตอนไปซื้อก็บริการดี แต่พอเครื่องมีปัญหาต้องส่งเข้าศูนย์ระวังนะค่ะ เพราะตอนนี้โดนโกงเยอะมากๆ ดิฉันก็โดนตอนเอาไปส่งศูนย์MOTOROLAที่ซีคอนชั้น1 ขอบอกก่อนว่าของเราเป็นเครื่องใหม่เพราะใช้ได้เดือนกว่าๆ แต่พอซ่อมเสร็จเอามาให้เรา สภาพรับไม่ได้เลย แล้วก็บอกว่าเป็นของเรา เครื่องเหมือนใช้มาหลายเดือนมากๆ เป็นรอยทั้งข้างในและก็ข้างนอก รหัสเครื่องก็ไม่ตรงกัน ประกันก็ไม่ใช่เพราะเราหมดเดือน11 แต่มันบอกเครื่องนี้หมดเดือน8 แล้วก็บอกว่าทำอะไรไม่ได้ เพราะมีหน้าที่แค่รับเครื่องเอาไปให้ช่างซ่อม เค้าอาจจะเปลี่ยนตอนซ่อมก็ได้ พอจะโทรไปแจ้งศูนย์ใหญ่ เค้าก็ไม่สามารถทำอะไรได้ ได้แต่รับฟัง เสียความรู้สึกมากๆค่ะ เตือนด้วยความหวังดีอ่ะค่ะ ไม่อยากให้เจอปัญหาแบบเรา Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad
Poster
Year's Star

หัวข้อ : ตรวจสอบข้อมูลเบื้องต้น ก่อนซื้อหรือส่งซ่อม
วันที่โพสท์ : 26 Feb 2009 09:17  

สำหรับสมาชิกท่านใดเลือกซื้อมือถือค่ายโมโตฯ หรือค่ายใดก็ตาม
เมื่อซื้อมาแล้ว หรือกรณีเครื่องมีปัญหากำลังจะส่งซ่อมที่ร้าน
หรือศูนย์ ให้สมาชิกจำข้อมูลเบื้องต้นของเครื่อง ด้วยวิธีง่ายๆ
ดังนี้

1.ให้ตรวจสอบเลขประจำเครื่อง (IMEI) ก่อนส่งซ่อมและหลังซ่อม
ทุกครั้ง ซึ่งโดยมาตรฐานของมือถือทุกค่าย
จะมีวิธีตรวจสอบ IMEI เหมือนกัน โดยการกดปุ่ม *#06#
เครื่องจะรายงานตัวเลขประจำเครื่องให้เราทราบ

2.ตรวจดูสติ๊กเกอร์ข้างในด้านหลังตรงวางแบต ตรงกันกับ
ข้อ1หรือไม่

3.ให้ตรวจสอบเฟิร์มแวร์ประจำเครื่อง ก่อนส่งซ่อมและหลังซ่อม
ทุกครั้ง ซึ่งถ้าเป็นค่ายโมโตฯให้กดปุ่ม *#9999#
ส่วนค่ายNk กด *#0000#

4.ให้ทำสัญลักษณ์เครื่อง หรือจะด้วยวิธีที่ถนัดของแต่ละคน

5.ให้บันทึกภาพทั้ง4 ข้อ หรือมากกว่านั้น เป็นหลักฐาน

6.เขียนรายละเอียดหลักฐานลงในเอกสาร ที่ทางร้าน/ศูนย์
รับเรื่องซ่อมเครื่องของเรา ให้ชัดเจน

ทั้งนี่ทั้งนั้น ไม่ได้หมายความว่าเราเรื่องมาก
หากแต่ป้องกันพวกหัวหมอ
เพราะถ้าเราไม่ได้ทำเครื่องหมาย หรือไม่ได้จดจำอะไรเลย
จะมีพวกหัวหมอในแต่ละร้าน/ศูนย์ ยัดใส้ หรือสับเปลี่ยนของมายัดเยียดให้เรา ทำให้เสียเปรียบได้

จะร้านซ่อมคอมพ์ หรือ ร้านซ่อมมือถือ เราไว้ใจไม่ได้ครับ
เพราะยังมีพวกหลืบแอบแฝงตัวมาในคราบช่างไร้จรรยาบรรณ
เพราะฉะนั้น เราควรระมัดระวัง ป้องกันโดยความรอบคอบ
กั้นดีกว่าค่อยตามแก้ปัญหาที่หลัง!
konkhonkaen
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: United Kingdom
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Mar 2009 05:24  

แอบดีใจที่ยังมีคนสนใจโมโต
เป็นกำลังใจให้คนจะซื้อและเพื่อนๆ ที่มา่ช่วยตอบกระทู้ให้ความรู้เกี่ยวกับโมโต
palmpppp
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ขอนแก่น
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Mar 2009 22:03  

รุ่นนะ

ถ้าผมแนะนำ เคยเล่นหมดยกเ้ว้น ZN200

แนะนำ L72 ครับ รุ่นนี้ส่วนตัวปามเคยโมลำโพงแล้ว ดังบ้านแตกมากๆ Laughing กล้องก็งามด้วย
แต่รุ่นนี้ก็เสียที่ปุ่มครับ ตัวนี้แบตเปิดไว้เฉยๆปามเปิดไว้ได้ เกือบสัปดาห์เลยประมาน 6 วันนิสๆ

ส่วน K1 เคยจับมา แต่ว่ามันแึคบไปหน่อย แต่ลำโพงยังไม่ได้ลองโมเลย เพราะได้เครื่ิองรูชาร์จเสียมาก็เลยมะด้ายโม Mad อันนี่เปิดไว้ได้ประมาน 2-3 วัน
als1416
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Apr 2009 22:44  

อย่าซื้อเด็ดขาด ยี่ห้อนี้เฮงซวย จริงๆ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: