Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 ผลทดสอบ AIRCARD Sierra 3G 3 รุ่นกับสัญญาณ 3G ทรูมูฟ ครับ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตอบ: 10 / เข้าชม: 21132
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ Just a moment...
','Share page to Facebook','width=480,height=385')">แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค
ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ผลทดสอบ AIRCARD Sierra 3G 3 รุ่นกับสัญญาณ 3G ทรูมูฟ ครับ
วันที่โพสท์ : 01 Feb 2009 15:28  
ตอบโดยอ้างถึง  

สวัสดีกันอีกรอบครับ ช่วงนี้อากาสเริ่มร้อนแล้วนะครับ (ยังหนาวไม่วะใจเลยอะครับ ถึงแม้ปีนี้จะหนาวมากก็เถอะ )ครับ หลังจากได้ทดสอบระบบ 3G ของทรูมูฟ ไปผ่านไป ไม่นานก็มีหลายคนถามกันและส่งสัย เรื่องความเร็ว โดยเฉพาะการอัพโหลด ที่เมื่อครั้งก่อนนำเอาตัว aircard sierra 860 ที่รองรับ ระบบ 3G ที่ 1.8 Mbps ด้วย UMTS & HSDPA ครับ เลยมีเสียงว่า ทรู ปล่อยสัญญาณ มากกว่านั้น ครับ ซึ่งเราก็ส่งสัยในจุดนี้เหมือนกัน จึงมีการทดสอบ รอบ2 ครับ คราวนี้ อุปกรณ์ที่ใช้ทดสอบ มี ดังนี้ ครับ

AIRCARD แบบ PCMCIA SLOT

1.aircard sierra 860 3G/1.8 Mbps. http://www.jamloie.com/sr860.html

2.aircard sierra 875 3G/3.6 Mbps. http://www.jamloie.com/sr875.html

3.aircard sierra 881 3G/7.2 Mbps. http://www.jamloie.com/sr881.html

4.notbook (แบตเสื่อม)

5.ซิมทรู (แลกได้ที่เซเว่น-7 ครับ)

สถานที่ทดสอบ : สยาม

หลังจากไปเบิกของที่ร้าน แล้วเราก็ออกเดินทางกันเลย เวลาไปทดสอบ ครั้งนี้ อย่ราวๆ 4 ทุ่มครับ สถานที่ทดสอบ ครั้งนี้ขอเปลี่ยนสถานที่นะครับเป็นที่ สยาม ครับเพราะจอดรถได้สะดวกหน่อย ทดสอบกันให้เต็มที่เลยคราวนี้ Very Happy

การทดสอบจะทำโดยวิธี ทดสอบผ่านโปรแกรม testspeed ของเว็บไซต์ www.adslthailand.com ครับ โดยแบ่งการทดสอบ เป็น 3 ออกยก สลับเปลี่ยนซิมเวียนไปจนครบ เพื่อกระจายอาการแกร่งของสัญญาณอินเตอร์เน็ต จากนั้นก้จะนำมาหารหาค่าเฉลี่ย ครับ แอร์การ์ดทุกตัว อัพเกรต FW เป็นเวอร์ชั่นล่าสุดจากโรงงานแล้วครับเพื่อการใช้งานได้อย่างเต็มประสิทธิภาพ ที่สุด สัญญาณ 3G อยู่ที่ -52 ถึง-57 db ครับถือว่าแรงมาครับ

มาเริ่มกันเลยครับ
ยกที่ 1 aircard sierra 860

ถอดซิมไปใส่ aircard sierra 875
ยกที่ 1 aircard sierra 875

ถอดซิมไปใส่ aircard sierra 881
ยกที่ 1 aircard sierra 881

ผ่านไปแล้วครับ

ยกแรกเริ่มกันต่อใน ยก 2 เลยครับ
ยกที่ 2 aircard sierra 860

ต่อด้วย
ยกที่ 2 aircard sierra 875

แล้วก็
ยกที่ 2 aircard sierra 881

ยกที่ 2 ผ่านไปเริ่มเห็นความต่างอย่างชัดเจนครับ

ยกสุดท้ายครับ
ยกที่ 3 aircard sierra 860

แล้วก็
ยกที่ 3 aircard sierra 875

แล้วก็สุดท้ายด้วย
ยกที่ 3 aircard sierra 881

สรุปความเร็วครับ

aircard sierra 860
Download speed = 1117+1310+1366 = 3793/3 = 1264.3 kbps.( 158 KB/sec.)
Upload speed = 57+55+56 = 168/3 = 56 kbps. ( 7 KB/sec.)

aircard sierra 875
Download speed = 2006+1994+1995 = 5995/3 = 1998.3 kbps.( 249.8 KB/sec.)
Upload speed = 1011+922+977 = 2910/3 = 970 kbps. (121.2 KB/sec.)

aircard sierra 881
Download speed = 1992+2003+2004 = 5999/3 =1999.6 kbps.( 249.9 KB/sec.)
Upload speed = 958+939+909 = 2806/3 = 935 kbps. (116.9 KB/sec.)

ครับ เป็นไปตามที่หลายคนคาดเอาไว้ เท่ากับว่า ทรูเขาปล่อยสัญญา เกิน1.8 mbps. ครับ ที่สำคัญ ความเร็วการ อัพโหลด ที่มากเกิน 1 Mbps.ด้วย ทำให้เป็นอะไรที่น่าสนใจไม่น้อย

ก็อย่างที่หลายคนบอกอีกครับว่า ที่ได้ความเร็วมากขนาดนี้เพราะช่วงเวลาที่เราทดสอบคนใช้งานน้อย ก็คิดว่าใช่อีกครับ ความเร็วเมื่อมีคนใช้งานกันแพร่หลายมากกว่านี้คงช้าลงอีกแต่จะเท่าไหร่อันนี้ก็ต้องดูกันยาวๆครับ

สุดท้ายนี้ก็ต้องบอกว่า ผมอดใจรอไม่ไหวจริงๆ อิจฉาผู้ที่อยู่ในพื้นที่ที่ได้ใช้งานกันซะจริงๆ ทรูมูฟให้บริการ 3G หลายพื้นที่ใน กทม.ครับ ที่เห็นว่าใช้ได้ก็มี สีลม สวนลุม สวนลุมไนท์ สยาม ราชประสงค์ ฯลฯ ส่วนคนที่อยู่ตามต่างจังหวัด คงต้องรอ อีกสักพัก คิดว่าประมาณ 1 ปี น่าจะเริ่มได้ใช้กันทั่วแหละครับเพราะ ไหนจะยังเหลือ DTAC อีกส่วน AIS นี่ ต้องบอกว่าเคยไปทดสอบที่สยามพารากอน มาไปที่ศูนย์เขาเลยเพราะเราไม่มี aircard ที่รองรับความถี่ 3G /900 ต้องบอกว่า แรงจริงๆครับ ตอนแรกที่ไปลองในงาน เทเลคอม2008 ยังได้แค่ 1.6 mbps. เอง

สมใจอยากครับ กับความเร็ว 3G ที่หลายๆคนรวมถึงผมรอมานาน มากกกกกกก วันนี้ก็ได้เห็นกันแล้ว ส่วนเรื่องราคานั้น อันนี้ต้องบอกว่าอาจมีการปรับเปลี่ยนราคาขึ้นนะครับ ผมคิดว่านะ ยังไม่ได้รายละเอียดอะไรมากนักกับ พนักงานทรูมูฟ ไม่ค่อยมีข้อมูล 3G เลยจริงๆ (ผมว่าบางคนไม่รู้ด้วยซ้ำว่าบริษัท เขาเปิดให้บริการแล้ว)

แต่ตอนนี้ราคา 250 บาทเป็นอะไรที่คุ้มค่า มากๆครับ เพราะไม่ได้ใช้แต่ อินเตอร์เน็ต 3G นะครับ ยังรวมไม่ถึง wifi ด้วย ลองถามที่ศูนย์เรื่องรายละเอียดดูครับ เฮออ ขายของให้เขาเฉยเลย

ถ้า DTAC เปิดให้ทดลองใช้ 3g เราก็จะรีบ วิ่งทดสอบเช่นกันครับ แต่ในกทม.นะครับ งบเดินทางน้อยจริงๆ หรือว่าใครได้ข่าวการเปิดใช้งานก็รบกวนแจ้งให้ผมทราบ ด้วยก็ดีครับ จะขอบคุณ อย่างยิ่ง

สุดท้ายต้องขอขอบคุณ พี่นุ จากร้านanukon ที่สนับสนุนอุปกรณ์ aircard ทั้ง 3 รุ่นในการทดสอบครั้งนี้ ถ้าใครกำลังมองหา aircard (แอร์การ์ด) ที่รองรับการใช้งาน 3G ก็แวะเข้าไปที่เว็บไซต์ www.jamloie.com หรือ www.aircard3g.com ขอฝากไว้ด้วยนะครับ ราคาไม่แพงครับ บริการเป็นกันเอง มีพนักงานคอยจัดส่งและสอนวิธีการติดตั้งและใช้งาน ++ฟรี++ ถึงที่ถึงใจ Very Happyใน 3 ช.ม.ครับ

ขอขอบคุณเว็บไซต์ www.adslthailand.com ที่ได้หาโปรแกรม test speed ไว้ให้ทดสอบความเร็วอินเตอร์เน็ต กันตลอดมาครับ

ขอขอบคุณพนักงานทรูมูฟทุกท่านที่ให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์กับเราและแก้ปัญหาเล็กๆน้อยๆที่เกิดขึ้น ครับ เที่ยงคืน ก็ยังยินดีให้บริการอยู่เลย

แล้วพบกันใหม่ ในการทดสอบ aircard แบบ SLOT USB /EXPRESS /PCMCIA และมือโทรศัพท์ มือถือ เมื่อนำมาใช้งาน เป็นโมเด็ม 3G อะไร เร็ว แรง ดี กว่ากันครับ

สวัสดีครับ
Runjako
SP Moderator
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: เมืองหลวงของประเทศไทย
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Feb 2009 03:55  

จะหมดเขตแลกซิมทรูมูฟสิ้นเดือนกุมภานี้แล้วนะคะ รีบๆกัน สำหรับใครที่สนใจจะใช้ซืมทรูมูฟจ้า
indexplus
Silver Member
Year's Star

จังหวัด: ChOnBuRi
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Feb 2009 08:26  

แถวบ้านห่างไกลความเจริญ ยังไม่มี 3G เลย ก็คงต้องใช้ wifi ไปก่อน

ปล. แถวนี้เอาไว้โทรอย่างเดียวพอ เพราะคลื่นเยอะมาก...... Laughing
indexplus
Year's Star

จังหวัด: ChOnBuRi
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Feb 2009 08:34  

ความเร็วขนาดนี้เร็วกว่า adsl 2Mbps ที่บ้านอีก มาเร็ว ๆ เหอะ จะได้ยกเลิก adsl ซะที
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Feb 2009 18:20  

มีคนใช้เยอะๆ แบรนวิชมันจะดรอปลงหรือเปล่าครับเนี้ย :roll:
jiraphatraun
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Mar 2009 17:05  

ข้อมูลเป็นประโยชน์มาก ๆ ครับ ขอบคุณครับ
mama_evolution
Senior Member
Senior Member
Year's Star

จังหวัด: แถวๆสัตหีบ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Mar 2009 02:48  

indexplus ผู้เขียน:

ความเร็วขนาดนี้เร็วกว่า adsl 2Mbps ที่บ้านอีก มาเร็ว ๆ เหอะ จะได้ยกเลิก adsl ซะที

ผมว่าอย่ายกเลิก adsl เลยครับ ใช้ aircard 3G ถึงมันเร็วก็จริงอยู่ เเต่ว่ายังไงสัญญาณโทรสับก็ไม่เสถียรเท่า adsl อยู่ดีแหละครับ(ยกเว้น adsl ของ TOT แม้งกากบรม) ถ้าหนักใช้งานด้านโหลดบิต กับเล่นเกมส์ออนไลน์หนักๆ ผมว่า adsl ก็น่าจะเปนทางเลือกที่ดูเข้าทีกว่า ว่ามั๊ยครับ เออ! ที่สำคัญอีกอย่างครับ ตอนนี้ราคา aircard 3G มันก็เอาเรื่องอยู่น่ะครับ เกรงว่าท่านจะได้ไม่คุ้มเสีย 555+

ตอนนี้ wireless ที่หอผมก็กากสุดยอดเหมือนกันครับ วัดได้ 3M แต่โดนผู้ไม่ประสงค์ดีแม้งบล็อคซะเหลือ 10 กว่าk เจ็บใจจริงๆ

ป.ล. ปีนี้ถ้าเกรดไม่ดีอาจซิ่วไป ม.บูรฯ ครับ ^_^ สาวเยอะดี ถ้าซิ่วไปก็ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ 555+
oudjunk
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Mar 2009 11:10  

อ่าแนทแรงดีจริงๆๆ
อยากเอาไป เล่นที่อื่นแบบจริงๆจังๆเหมือนกันนะ
แต่กลัวแบตหมดแล้วจะเสียอารมเหอๆๆ
MagnamonKunGz
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Mar 2009 01:59  

nasz ผู้เขียน:
มีคนใช้เยอะๆ แบรนวิชมันจะดรอปลงหรือเปล่าครับเนี้ย Rolling Eyes

ดรอปแน่นอนครับ แต่ถ้า True ไม่บล็อคพอร์ต BitTorrent ขอบอกว่าล่มแน่ครับ เพราะเจ้า BT ดึงแบนวิธเยอะ Cool
loveyousomuch
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Apr 2009 13:18  

Surprised Surprised Surprised
numa2go
Year's Star

หัวข้อ : ร่วม ทดสอบสัญญาณ iPhone 3G
วันที่โพสท์ : 06 May 2009 17:18  

นิตยสาร Wired เชิญชวนให้ผู้ใช้ iPhone 3G จากทั่วโลก รายงานสถานะสัญญาณของตัวเองเข้ามา

โดย Wired ได้นำข้อมูลไปประมวลผล และสร้างแผนที่สัญญาณออกมา เข้าไปดูกันได้ที่

http://www.wired.com/gadgetlab/2008/08/iphone-global/
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: