Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 เมมการ์ด n76 ที่เคยถามไป

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตอบ: 1 / เข้าชม: 2185
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : เมมการ์ด n76 ที่เคยถามไป
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2009 08:52  
ตอบโดยอ้างถึง  

ตอนนี้ซื้อเรียบร้อยแล้วนะคะ จากร้าน JIB ราคา 199

แต่ยังสงสัยอีกอย่าง คือพอเปลี่ยนเมมการ์ดตัวใหม่นี้ มันความจุ 2GB แต่ทำไมในโทรศัพท์มันบอกว่า ความจุ 1882MB ใช้ไป 800kB พื้นที่ว่าง 1881MB

ตรงความจุอ่ะค่ะที่ไม่เข้าใจ ชักจะงงๆกะเรื่อง GB MB แล้วก้อ kB

มันยังไงกันแน่คะ รบกวนช่วยตอบอีกนะคะ พอดีเรื่องโทรศัพท์ไม่ค่อยรู้เท่าไหร่ อยากถามผู้รู้น่ะค่ะ

ขอบคุณมากๆเลยค่า Very Happy

** I'm freshy DPU / B.R. 95**
เทวดาไร้ปีก
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: นครศรีธรรมราช
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 14:47  
ตอบโดยอ้างถึง  

ปกตินะครับ

เรื่องความจุก็ 1 GB = 1000 MB
1 MB = 1000 kB ครับ

หน่วยไฟล์ทั่วไปก็ไม่ใหญ่มาก เป็น MB เช่นเพลง 3-4 MB กว่าๆ

พื้นที่ที่ใช้ไปในหลักร้อย kB นั้นมันไว้ทำอะไร ผมเองก็จำไม่ต่อยได้แล้ว

แต่ไม่ต้องไปสนใจมันเลยครับ เป็นปกติอยู่แล้ว ยิ่งการ์ดขนาดใหญ่ขึ้น พื้นที่ที่ใช้ในส่วนนี้ก็มากขึ้นตาม แต่ไม่ได้มากมาย เมื่อเทียบกับ ความจุที่ระบุไว้ครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: