Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 n72 ช้ามากเกิดจากอะไรครับ?

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตอบ: 5 / เข้าชม: 6237
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: จันทบุรี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : n72 ช้ามากเกิดจากอะไรครับ?
วันที่โพสท์ : 23 Apr 2009 12:10  
ตอบโดยอ้างถึง  

ตอนซื้อการ์ด 1GB มาใหม่ๆ เวลาเข้าเพลงใช้เวลาเปิดประมาน2วินาที พอซื้อได้2-3 อาทิต เวลาเข้าโหมดเพลงกลับใช้เวลาถึงประมาน20วินาที ขนาดเข้าคลังภาพใช้เวลาประมานถึง10วินาทีเลยทีเดียว ในการ์ดใส่ข้อมูล 267MB ไม่ทราบว่าที่ช้านี้น่าจะเกิดจากอะไรครับ?
bimmemory
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 May 2009 13:31  

ขอถามนิดนึงว่าคุณได้มีการลง Program File Manager หรือไม่
หากมีลองตรวจสอบเบื้องต้นนะคะว่า Mem ตัวเครื่องคุณเต็มหรือเปล่า
เรื่อง Mem ในตัวเครื่องเต็มนี่เป็นสาเหตุหลัก ๆ เลยที่ทำให้เครื่องช้า
พยายามลบข้อมูลที่เก็บในตัวเครื่อง ที่ไม่สำคัญออกไป
เช่น MMS ที่ไม่สำคัญ

หากตรวจสอบแล้วว่า Mem ในตัวเครื่องไม่ได้เต็ม ก็ลอง Format Card
ดู ก่อน Format อย่าลืม Copy ข้อมูลใน Card เก็บไว้ก่อนนะคะ
Format เสร็จแล้วก็นำข้อมูลมาใส่เหมือนเดิมค่ะ
Wink
MOBILE SERVICE ประสบการณ์
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ลำพูน
หัวข้อ : ขอเสริมนิดนึงนะครับ
วันที่โพสท์ : 06 May 2009 15:12  

ครับ ขอเสริม คุณ Bimmemory ครับ

ในกรณีที่เครื่องช้าเกิดได้ใน 2 สาเหตุหลักๆ ครับ

1.คือเกิดจากการที่ตัวเครื่องนั้นมีขอมูลที่เยอะเกิน จึงทำให้การอ่านข้อมูลหรือประมวลผลช้า เกิดจาก ซอฟแวร์ของตัวโทรศัพท์เองอาจจะเป็นเวอร์ชั่นที่เก่า จึงมีการทำงานที่ไม่ค่อยเสถียรนักกับการมีข้อมูลเยอะๆ ถึงจะเป็นเวอร์ชั่นใหม่แต่ถ้าข้อมูลเยอะก็คงช้าไม่แพ้กัน
2.อาจเกิดจากการโดนเจ้าไวรัสก็เป็นได้ครับ ในส่วนนี้ต้องดูจาการใช้งานของเจ้าของเครื่องเอง ว่ามีการรับบูลธูทบ่อยมั๊ยหรือมีการเชื่อมต่อกับคอมพิวเตอร์บ่อยมั๊ย ถ้าหากต่อคอมหรือโทรศัพท์ที่รับข้อมุลจากการส่งบูลธูทมานั้นมีไวรัส เราก็คงโดนไปด้วย

วิธีเช็ค 1.ให้เราลองเอาเมมออกจากโทรศัพท์ก่อนแล้วลองดูว่าช้ามั๊ย ถ้าไม่ช้าให้เรานำเมมไปแสกนไวรัส ที่ที่น่าเชื่อถือได้ว่าที่เราไปแสกนนั้นมีการป้องกันและอัพเดตเสมอ ยังไม่ต้องไปฟอร์แมตเมมลองเช็คไวรัสก่อน

2.ถ้านำเมมออกแล้วยังช้าอยู่ แนะนำให้ลบข้อมูลที่ไม่จำเป็นในเครื่องออก แต่ถ้ายังช้าอยู่ให้ทำการ ฟอร์แมต โดยการกด ปุ่ม * 3 โทรออก ค้างไว้แล้วกดเปิดเครื่อง กดทั้ง สามปุ่มค้างไว้ประมาณ 30 วิ แล้วปล่อย เสร็จแล้วค่อยลองดูว่ายังช้ามั๊ย

2.วิธีนี้ให้ทำวิธีที่ 1 ก่อนนะครับ เท่าที่อ่านดูลายละเอียดที่น้องเขียนไว้ มีข้อมูลอยู่ 200 กว่า เม๊ก ไม่น่าจะทำให้เครื่องช้าได้นะครับ ลองทำอย่างที่บอกก่อนละกัน ครับ

ส่วนมากแสกนไวรัส ฟอร์แมตเครื่อง ก็เรียบร้อยครับ มีคำถามอะไรก็ส่งข้อความมาถามได้นะครับ
Freezefight
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : ขอบคุนมากๆเลยครับ
วันที่โพสท์ : 08 May 2009 14:03  

ฟอร์แมตการ์ดแล้วตอนนี้ไม่ช้าแล้วครับ
Freezefight
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : ...
วันที่โพสท์ : 08 May 2009 14:17  

ยังไงก้อขอบคุนมากๆนะครับ
suksanyai
Mobile Member
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: ภูเก็ต
หัวข้อ : การทำให้เครื่องทำงานเร็วขึ้น
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 18:45  

1. อย่าเก็บข้อมุลไฟล์ต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น ข้อความ ภาพ เสียงเพลง เอาไว้ในหน่วยความจำเครื่อง ให้บันทึกลง หน่วยความจำการ์ด memory card เท่านั้น
2. ในเมนูข้อความให้เข้าไปเปลี่ยนการต้งค่าข้อความ เลือกอื่นๆ เปลี่ยนหน่วยความจำ เป็น หน่วยความจำการ์ด memory card
3.ในเมนูบันทึก log ให้เข้าไปตั้งค่าการบันทึกข้อมูล โดยมีให้เลือก 30 วัน 10 วัน และ 1 วัน ควรเลือกเป็น 10 หรือ 1 วัน ถ้า 30 วันมากไป ทำให้เครื่องต้องเก็บข้อมูลอยุ่นาน
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: