Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 N73 ของใครมีอาการ Battery บวมบ้างครับ(อยากให้สำรวจดู)*แก้ไขใหม่

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตอบ: 15 / เข้าชม: 6778
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

Battery N73 บวมหรือไม่
ปกติ(ไม่มีอาการ) ***น้อยกว่า 1 ปี
19%
 19%  [ 4 ]
ปกติ(ไม่มีอาการ) ***มากกว่า 1 ปี
33%
 33%  [ 7 ]
บวมนิดหน่อย ***น้อยกว่า 1 ปี
0%
 0%  [ 0 ]
บวมนิดหน่อย ***มากกว่า 1 ปี
9%
 9%  [ 2 ]
บวมมาก(ปิดฝาหลังลำบากแล้ว แน่น) ***น้อยกว่า 1 ปี
0%
 0%  [ 0 ]
บวมมาก(ปิดฝาหลังลำบากแล้ว แน่น) ***มากกว่า 1 ปี
38%
 38%  [ 8 ]
ผลสำรวจรวม - Total Votes : 21

Author
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : N73 ของใครมีอาการ Battery บวมบ้างครับ(อยากให้สำรวจดู)*แก้ไขใหม่
วันที่โพสท์ : 19 Nov 2007 11:21  
ตอบโดยอ้างถึง  

คือ ผมอยากแก้ไขแบบสำรวจน่ะครับให้มันละเอียดขึ้นแต่ไม่รู้จะทำยังไง เลยตั้งหัวข้อใหม่ ขออภัยในความยุ่งยากนะครับ

คือผมใช้มา ปีกว่าๆ ตั้งแต่มันออกนะครับ ตอนนี้มีอาการ Battery บวม (หมดประกันแล้ว)ลอง mail ไปถามมันก็ให้ไปเช็คที่ศูนย์ พอไปถึงมันบอกว่าต้องเสีย 400 บาทเป็นค่าบริการ ผมเลยบอกว่า เสีย 400 แต่ต้องซื้อใหม่อยู่ดีเลยถอยครับ กลัวมันเอา Battery แท้มาให้ ราคา 1950 บาท ก็เลยไปซื้อของ commy มา ที่บูต 390 บาท ที่ร้านทั่วไป 450 บาท

ตอนนี้ซื้อ battery ใหม่มาใช้แล้วครับ เลยอยากให้เพื่อนๆ ลองสำรวจโทรศัพท์ของตัวเองหน่อยครับแล้วบอกด้วยนะครับ (เน้นหนอยนะครับ ของผมใช้มาปีกว่าแล้ว) ว่าของใครมีอาการแบบนี้บ้าง

ลองเอานิ้วลูบดูนะครับ เพราะปกติมันต้องเรียบไม่มีโค้งนูน(ถ้ามากหน่อย จะปิดฝาหลังยาก) แล้วพรุ่งนี้ผมจะถ่ายรูปมาให้ดู(ถ้าไม่ลืม) ผมอยากรู้ว่ามันเป็นแบบนี้หมดหรือเปล่า เพราะของเพื่อนที่ซื้อมาหลังผมประมาณ 2 เดือนเริ่มมีอาการบ้างแล้ว

ยังไงช่วยตอบหน่อยนะครับ(หรือตอบแบบสำรวจก็ได้ครับ)
atthaphon_s
SP Moderator
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: YaLa
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: N73 ของใครมีอาการ Battery บวมบ้างครับ(อยากให้สำรวจดู)*แก้ไขใหม่
วันที่โพสท์ : 19 Nov 2007 12:40  

oho2003 ผู้เขียน:
คือ ผมอยากแก้ไขแบบสำรวจน่ะครับให้มันละเอียดขึ้นแต่ไม่รู้จะทำยังไง เลยตั้งหัวข้อใหม่ ขออภัยในความยุ่งยากนะครับ

คือผมใช้มา ปีกว่าๆ ตั้งแต่มันออกนะครับ ตอนนี้มีอาการ Battery บวม (หมดประกันแล้ว)ลอง mail ไปถามมันก็ให้ไปเช็คที่ศูนย์ พอไปถึงมันบอกว่าต้องเสีย 400 บาทเป็นค่าบริการ ผมเลยบอกว่า เสีย 400 แต่ต้องซื้อใหม่อยู่ดีเลยถอยครับ กลัวมันเอา Battery แท้มาให้ ราคา 1950 บาท ก็เลยไปซื้อของ commy มา ที่บูต 390 บาท ที่ร้านทั่วไป 450 บาท

ตอนนี้ซื้อ battery ใหม่มาใช้แล้วครับ เลยอยากให้เพื่อนๆ ลองสำรวจโทรศัพท์ของตัวเองหน่อยครับแล้วบอกด้วยนะครับ (เน้นหนอยนะครับ ของผมใช้มาปีกว่าแล้ว) ว่าของใครมีอาการแบบนี้บ้าง

ลองเอานิ้วลูบดูนะครับ เพราะปกติมันต้องเรียบไม่มีโค้งนูน(ถ้ามากหน่อย จะปิดฝาหลังยาก) แล้วพรุ่งนี้ผมจะถ่ายรูปมาให้ดู(ถ้าไม่ลืม) ผมอยากรู้ว่ามันเป็นแบบนี้หมดหรือเปล่า เพราะของเพื่อนที่ซื้อมาหลังผมประมาณ 2 เดือนเริ่มมีอาการบ้างแล้ว

ยังไงช่วยตอบหน่อยนะครับ(หรือตอบแบบสำรวจก็ได้ครับ)

เนื่องจาก "แบตเตอร์รี่" ในปัจจุบัน มีขนาด และน้ำหนัก ทั้งเบา บาง และมีขนาดเล็ก โดยทั่วไปแล้ว การที่บีบขนาดลงมา จะมีข้อเสียก็คือ "เซลชนกัน" ไม่รู้เรียกถูกมั๊ยนะ

โดยปกติทั่วไป แบตเตอรรี่จะมี 2 แกน ก็คือ + และ - ( ไฟฟ้าๆ เลยเอ้า ) ซึ่ง ระหว่าง เซล + และ - จะมีแผ่น( ผมจำไม่ได้ว่าเค้าเรียกแผ่นอะไรสักอย่าง ลืมแล้ว ) ซึ่งจะเป็นแผ่นพลาสติกบางๆ ขั้นอยู่ระหว่างเซลสองเซล เพื่อไม่ให้เกิดอาการสปาร์คกัน ( พูดง่ายๆ + กับ - ชนกันก็ระเบิดสิครับ ) แต่ในปัจจุบัน แบตเตอรรี่ถูกลดขนาด และเจ้าแผ่นที่ว่า ถูกผลิตอย่างไม่ได้มาตรฐาน และถูกลดขนาดให้บางกว่าเดิม

จากหลักการนั้น สิ่งที่ตามมาก็คือ เมื่อแบตเตอรรี่ถูกใช้งาน มันจะเกิดความร้อน( ของตาย แต่จะมากหรือน้อย มันอีกเรื่องนึง ) และเมื่อแผ่นพลาสติกดังกล่าว มันบางเกินไป จนมันไม่สามารถทนความร้อนที่ระดับนั้นได้ ก็ทำให้แผ่นนั้น บิด เสียรูป หรือละลาย และพอมันละลาย ประจุ + และ - ก็จะเกิดประจุไฟเล็กๆ กระโดดข้ามไปข้ามมาตลอดเวลา ( ไม่มากครับ แค่รั่วนิดๆ ถ้ารั่วจริงๆ ระเบิดคามือคุณไปนานแล้ว ) เมื่อมันวิ่งเข้าหากันแบบนี้ สารเคมีที่บรรจุใว้ในตัวแบตจะเกิดการเสื่อมสภาพและเปลี่ยนรูปไปในทันที จนตัวแบตบวมในที่สุด

ของ N73 นี่จะบางมาก แค่ตอนขนส่งเผลอกระทบกระเทือนก็มีปัญหาได้แล้วครับ และก็ แค่ทำตก มันก็เสียรูปได้แล้ว

สาเหตุที่ทำให้มันเสื่อมสภาพ มันมีหลายสาเหตุเลยครับเช่น
1. ได้รับการประจุไฟ( ชาร์จ ) ที่ไร้ความสเถียร์ เช่น ที่ชาร์จไม่ค่อยดี หรือระบบเครื่องตอนป้อนไฟเข้าแบตมีปัญหา อันนี้เป็นสาเหตุที่ทำให้มันเสื่อมสภาพได้เช่นกัน
2. ตกน้ำ ถูกความชื้น ไอนี้ไม่ต้องพูดถึง เละแน่นอน
3. อยู่ในที่อับ หรือที่ร้อนบ่อยๆ อันนี้ ก็มีปัญหา

ร่ายมาซะยาว ผมว่าจะมาบอกว่า

ของเพื่อนผม ใช้มาตั้งแต่เปิดตัวจนถึงตอนนี้ ปกติดีทุกอย่างครับ ไม่เป็นอะไรเลย ส่วนของน้องสาวผมใช้มา 5 เดือน ( คงพิสูจน์อะไรไม่ได้ ) ก็ยังไม่เป็นไรเช่นกันครับ

เอาเป็นว่าลองฟังท่านอื่นๆ ดูต่อก็แล้วกันครับ
oho2003
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Nov 2007 13:32  

ขอบคุณ atthaphon_s นะครับที่ให้รายละเอียด
laika
Mobile Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Nov 2007 14:40  

ขอบคุณสำหรับข้อมูลแบตฯค่ะ.. Laughing

ใช้n73me มา 6 เดือนแล้ว เปิดตลอด 24 ชม.ต่อวัน ปิดไม่ได้เดี๋ยวคนโทร.หาไม่ติดแล้วจะโกรธ Embarassed อาการยังไม่มีอะไรบ่งบอกให้วิตกจริตว่าจะเสียทรัพย์ค่ะ Razz
StarFires
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Nov 2007 07:04  

ใช้มาจะ5เดือนละคับ ก้คงยังพิสูจน์อะไรไม่ได้ ก้ยังไม่มีอาการเลยคับ แต่นานๆไปไม่รู้
ZEZA-TOM
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ที่มีนางเงือก
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Nov 2007 15:44  

ขอบคุณมาก ๆ ครับที่ช่วยกันแนะนำ ยังไม่ได้ใช้หรอกครับ N73 แต่กำลังจะซื้อ จะได้ใช้แบบระมัดระวัง
mairpm
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Nov 2007 15:46  

ใช้มาตั้งแต่ N73ME เปิดตัว จนถึงปัจจุบัน เท่าที่ดูด้วยสายตาแบตยังไม่บวม เพียงแต่รู้สึกว่าแบตหมดเร็วกว่าตอนซื้อมาใหม่ๆเล็กน้อย

: )
jangsz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 May 2009 00:55  

1 ปี สิบเดือน Shocked
เทวดาไร้ปีก
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: นครศรีธรรมราช
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 May 2009 11:14  

รูปข้างบนของคุณ jangsz น่ากลัวจัง

เหอะๆ

Very Happy
andrew_goodboy
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2009 07:20  

รูปข้างบน
แบบว่า Shocked Shocked Shocked
tackey3
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : งืม ๆ
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2009 01:30  

บวมน่ากลัววว

กลัวว่าคุย ๆ ไปแล้วจะระเบิดใส่หู

ไม่เคยเจอเลยอ่ะ

...
kongsan
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: N73 ของใครมีอาการ Battery บวมบ้างครับ(อยากให้สำรวจดู)*แก้ไขใหม่
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2009 21:10  

ของผมบวมครับ แต่อายุการใช้งานเกินหนึงปีครับ ตอนแรกจะรู้สึกฝาหลังจะแน่น ๆ ปิดไม่ค่อยได้ ก็เลยลองดูแบต บวมครับ แต่ไม่มาก เลยเปลี่ยนแบตใหม่ครับ
ใครใช้อยู่ลองสำรวจดูบ้างนะครับ
zero_plus
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: นครราชสีมา
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jun 2009 02:06  

เป็นครับ

บวมจนปิดฝาหลังลำบากมาก ต้องบีบบังคับกดดันสาระพัดกว่าจะใส่ฝาหลังเข้าล็อกได้ จนทำให้ตอนนี้ฝาหลังปิดไม่ค่อยสนิทแล้ว จึงได้หันมาใช้ของคอมมี่แทน ซื้อมาต้อง 450 บาทอ่ะ

ของเก่าก็บวมอ่ะ นูรๆตรงกลาง เห็นได้ชัดเลย คิดว่ามันน่าจะเสื่อมอ่ะ หรือไม่ก็เพราะใช้งาน(เล่นเกม ฟังเพลง)มากไป แบบว่าชาร์ตวันต่อวัน จนหลังๆไม่ถึงวันแบตก็หมด
หลังจากเปลี่ยนก็ ยังไม่มีปัญหาอะไร

ปล. ซื้อมาตั้งเปิดตัวใหม่ๆ ใช้มาประมาณปีเกือบสองปีแล้ว
khwan_000
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jun 2009 11:15  

น่าจะเป็นที่ล็อตการผลิตนั้นๆครับ เพราะแบตรุ่นนี้(BP-6M) มันไม่ได้ใช้ได้กับ N73 เท่านั้นนะ เรื่องแบตบวมนี่ต้องถือว่าซวยที่ได้ของล็อตนั้นๆ เพราะแบตของเพื่อนผมรุ่น5300ก็บวม ของผมN73 ก้อนแรกก็บวม ซึ่งเป็นของแท้มือหนึ่งทั้งนั้น(สงสัยเพราะไม่มีเครื่องหมาย มอก.) ก้อนที่2นี่(มีเครื่องหมาย มอก.)ยังดีอยู่ใช้มาจะครบปีแล้วแต่เสียอย่างเดียวคือราคาแพงอิ๊บอ๋าย
iijameskungii
Year's Star

จังหวัด: สงขลา
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2009 00:55  

ของผมก็บวม ใช้มา สอง ปีกว่าแล้วคับ มันเริ่มบวมเมื่อตอนที่ใช้ได้ประมาณ ปีกว่าๆๆ เกือบสอง ปีอ่ะ มันจะเปิด ปิดฝาหลังลำบาก เพราะมันแน่น
Heart_Hacker
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jun 2009 16:40  

ผมว่าอาการบวมเป็นเรื่องปกติไปแล้ว ใครที่ใช้ไปประมาณ 10 เดือนขึ้นไปแล้วไม่บวมนั่นสิแปลก นอกจากซื้อมาวางขึ้นหิ้งไม่ใช้งานเลย

ประมาณ 9 เดือน 10 เดือน แบตผมก็ออกอาการบวมแล้ว เพราะเนื่องมาจากการใช้งานหนัก ชาร์ตบ่อย(ใช้หมดบ่อย)

แบตเครื่อง 6280 ใช้มา 11 เดือน ก็บวม
แบตเครื่อง 5700 ใช้มา 9 เดือน ก็บวม (ฟังเพลง เล่นเกมบ่อย)
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: