Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
มีีคำถามเกี่ยวกับการ update ที่ว่าจะไม่มีการ update ให้กับเครื่องที่เขียนว่า with google

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 3 / เข้าชม: 2722
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : มีีคำถามเกี่ยวกับการ update ที่ว่าจะไม่มีการ update ให้กับเครื่องที่เขียนว่า with google
วันที่โพสท์ : 01 Jul 2009 12:41  
ตอบโดยอ้างถึง  

เป็นข่าวร้ายสำหรับใครที่กำลังรออัพเดต Sense UI ให้กับเครื่องที่ตัวเองเป็นเจ้าของอยู่ เพราะทาง HTC ออกมายืนยันว่าถ้าเครื่องมีปั้มว่า "with Google" เครื่องนั้นจะไม่มีตัว Sense UI มาให้อัพเดตกันเป็นที่แน่นอนแล้ว

ข่าวนี้ทำให้เราได้รู้ว่า "Sense UI" กับ "Google" จะไม่มีทางไปด้วยกันได้(อย่างเป็นทางการ) ดังนั้นเครื่องไหนมี Sense UI เครื่องนั้นจะไม่มี Google Service และเครื่องไหนมี Google Service จะไม่มี Sense UI

แต่สำหรับแนวทางที่ไม่เป็นทางการ... อีกเดี๋ยวก็มีคนแฮครอมออกมาให้เราใช้กันแน่นอน ฟันธง!! อิอิ

Source: Android Community

อันนี้เป็นข่วที่ได้มาจากเว็บ droidsans ครับ

แต่ผมอ่านแล้วไม่ค่อยเขาใจเท่าไร ไม่ทราบว่าถ้าผมเข้าใจแบบนี้ถูกรึเปล่าครับ คือ สรุปคือเครื่อง ที่ด้านหลังเขียนว่า HTC ไม่ว่าจะเป็น Magic หรือ Hero ที่กำลังจะออกจะมี update ออกมาให้โหลดกัน
ส่วนเครื่องที่ไม่ว่ารุ่นอะไรก็ตามด้านหลังเขียนว่า with google จะไม่มี update ออกมาให้แน่นอน
ผมเข้าใจแบบนี้ถูกไหมครับ
สรุปซื้อเครื่อง 0 ไทย update ได้ เพราะด้านหลังเขียนว่า HTC
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jul 2009 13:17  

เหอๆ คือ มันมีโปรแกรมที่ทำให้มี Google App หนะครับ ข่าวที่ออกมานั่นคือสำหรับคนที่ซื้อเครื่องมาใช้อย่างเดียว สำหรับนักพัฒนาแล้ว การที่จะมี Google App ไม่ใช่เรื่องยากครับทำ ROM Customize มาซักตัวแอบเอา Google App ใส่ในนั้นแล้วอัพเดทลงเครื่อง แว๊กกกกกกก

ตามข่าว ที่เค้าออกมาคือ สำหรับเครื่องที่ใช้ ROM ของ HTC (ซึ่งก็คือเครื่องที่สกรินหลังเครื่องว่า HTC นั่นเอง) จะมีอัพเดทเป็น Sense UI ให้ แต่เครื่อง สกรีน "with Google" ติดจะไม่มี(ก็ต้องไปหาอัพเดทกันเอาเอง) ก็แค่นี้แหละครับ

สรุปก็อย่างที่คุณ "tony147" ว่าแหละครับ ใครซื้อเครื่องศูนย์(ที่ยังไม่ได้เอาเครื่องไป MO ROM เลย) จะสามารถอัพเดทเป็น Sense UI ได้โดยไม่ต้องเดินเข้าร้านเลยครับ (มันอัพเดทเองผ่านเน็ตที่เราต่อจากตัวเครื่อง) Very Happy
tony147
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jul 2009 12:34  

ขอบคุณมากครับแต่ผมยังแอบงงๆอยู่นิดหน่อยครับ

ผมเข้าใจแบบนี้ถูกรึเปล่าครับ

คือถ้าผมซื้อเครื่อง 0 มา มันจะไม่มี GMS ให้เพราะยังไม่ได้เปิดใช้ในเมืองไทย แต่เราสามารถ ทำ Rom Customize ให้มันมีได้ ถูกไหมครับ

แต่ถ้าเราทำอย่างนั้นก็ไม่สามารถ update ได้ (หมายถึง update ที่ HTC ทำออกมา) แต่เราก็สามารถ flash กลับไปเป็นแบบเดิมได้

จะว่าไประหวาง fw แท้ๆ ของ 0 ที่ไม่มี GMS เนี่ย กับการทำให้มันมี GMS เนี่ย มันจะคุ้มกับความยุ่งยากไหมครับ หรือว่าไม่ต้องทำก็ได้ มันจะมีข้อแตกต่างกันมากไหมครับ
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jul 2009 13:39  

HTC พยายามจะสร้างความแตกต่างตรงนี้ด้วยการพัฒนา OS ที่เป็นของตัวเองครับ แต่ว่าตัวแกนยังเป็น แอนดรอยด์อยู่ พูดง่ายๆ ก็เหมือน WM6.5 ในออมเนียธรรมนองนั้น เครื่องศูนย์ก็จะได้อัพเดทแบบมีประกัน ส่วนใครใช้เครื่องนอกก็ต้องอัพเดทเอง ... แนวนี้แหละครับ Wink
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: