Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia X6 16GB - โนเกีย [ภาค 2]
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, ... 36, 37, 38  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 3708 / เข้าชม: 10534513
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ขอนแก่น
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Nokia X6 16GB - โนเกีย [ภาค 2]
วันที่โพสท์ : 01 May 2010 00:28  
ตอบโดยอ้างถึง  

crazydevaa ผู้เขียน:
เย้ๆ ๆ ดีใจด้วยนะจ๊ะ ขึ้น ภาคสองแล้ว เหอะๆ เพิ่งจะมาพอดีไปซ้อมเต้นมาหนักและเหนื่อยมาก พักนี้อาจจะไม่ค่อยได้เข้ามาช่วยตอบนะคะ ยังไงพงษ์ก็เหนื่อยหน่อยเนอะอีกอย่างเรื่อง FW เราก็ไม่ค่อยรู้ลึกเหมือนพงษ์ยังไงก็ดูเพื่อนด้วยนะจ๊ะ พงษ์ Razz

เห่อๆ ก็ยังงงอยู่ ว่าชื่อ crazydevaa หายไปไหน เห็นบอร์ดดูเงียบไปเลยอ่ะ
เจ JJ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: สงขลา
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Nokia X6 16GB - โนเกีย [ภาค 2]
วันที่โพสท์ : 01 May 2010 00:31  

sar4 ผู้เขียน:
เจ JJ ผู้เขียน:
อีกนิดครับ เซงมากเลยนึกว่าจะไม่มีปัญหา เจอจนได้ครับ

คือ.... เครื่องผมเวลาโทรทั้งโทรเข้าและโทรออก มันดังจี๊ดๆ เหมือนไฟช็อด ครับ เป็นๆหายๆ เพิ่งเกิดอาการวันนี้ครับ ทำไงดีใครเป็นเเบบผมบ้างครับ

ผมเป็นคับ ตอนซื้อแรกๆ เอาเข้าศูนย์เค้าเปลี่ยนลำโพงสนทนาให้อ่ะคับ ตอนนี้ก็หายแล้ว

ต้องเข้า 0 เหรอครับ

เอาเข้าเเล้วเครื่องเป็นไงบ้างครับ ถ่างมั้ยครับ ข้อนี้ผมกลัวมากไม่กล้าเอาเข้า 0

เห็นหลายคนเอาเข้า 0 เเล้วเครื่องถ่างไปเลย เหอะๆ
sar4
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 00:44  

อีกนิดครับ เซงมากเลยนึกว่าจะไม่มีปัญหา เจอจนได้ครับ

คือ.... เครื่องผมเวลาโทรทั้งโทรเข้าและโทรออก มันดังจี๊ดๆ เหมือนไฟช็อด ครับ เป็นๆหายๆ เพิ่งเกิดอาการวันนี้ครับ ทำไงดีใครเป็นเเบบผมบ้างครับ

ผมเป็นคับ ตอนซื้อแรกๆ เอาเข้าศูนย์เค้าเปลี่ยนลำโพงสนทนาให้อ่ะคับ ตอนนี้ก็หายแล้ว

ต้องเค้า 0 เหรอครับ

เอาเข้าเเล้วเค้าเครื่องเป็นไงบ้างครับ ถ่างมั้ยครับ ข้อนี้ผมกลัวมากไม่กล้าเอาเข้า 0

เห็นหลายคนเอาเข้า 0 เเล้วเครื่องถ่างไปเลย เหอะๆ

ถ้าเปลี่ยนแต่ลำโพงสนทนา มันไม่ต้องงัดบอดี้ข้างๆหรอกมั้งคับ(ผมคิดว่านะ)มันไม่เห็นเกี่ยวกันตรงไหน

และศูนย์จะชอบให้เราอัพเกรดข้อมูลใหม่ทุกครั้งที่เข้าศูนย์เพื่อความเสถียรของเครื่องอ่ะ

ไงก็สำรองข้อมูลก่อนไปล่ะกัน ที่ถามว่าต้องเข้าศูนย์เลยหรอ ถูกคับถูก เราไม่สามารถแก้ไขเองได้

มันเป็นกับอะไรผมไม่รู้นะ แต่ปัญหานี้ก็มีคนเจอบ้าง แต่ก็ไม่ถึงกับเยอะ เอาเป็นว่าเราซวยคับ

แล้วที่ถามว่าส่งศูนย์แล้วได้เครื่องกลับมา แล้วถ่างนั้น มันถ่างจิงๆคับ (อะไหล่มันพิมเดียวกัน)

ผมเองซวยสุดๆ เจอปัญหาเยอะมากเข้าศูนย์ 3 ครั้ง แล้วต้องเจอกับ พนง.งี้เง่า ยิ่งเซงคับ

ได้เปลี่ยนบอดี้ใหม่ทุกครั้งเลย ครั้งแรกเปลี่ยนมาเหล็กไม่ตรง ครั้งสองเบี้ยว ครั้งสามถ่างมากๆ

ครั้งล่าสุด หัวหน้ามาคุยเรื่องถ่าง เค้าก็เห็นว่าถ่างจิงแต่อะไหล่ล็อตใหม่ยังไม่มา

ตอนนี้ก็รอ 2-3 เดือนค่อยไปเปลี่ยนใหม่

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย sar4 เมื่อวันที่ 01 May 2010 01:06; ทั้งหมด 1 ครั้ง
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
วันที่โพสท์ : 01 May 2010 00:50  

ii3onG ผู้เขียน:
พี่พงษ์ค่ะ สำรองข้อมูลเนี่ยมันมี การสำรองเฉพาะรุ่นโทรศัพท์ด้วยหรอค่ะ? ตอนที่มันให้เลือกว่าจะสำรองอะไรบ้าง ก็เลือกแค่รายชื่อ ข้อความ ไฟล์ผู้ใช้จากหน่วยความจำใหญ่อ่าค่ะ แต่มันก็มีตัวสำรองเฉพาะรุ่นโทรศัพท์ขึ้นมา ซึ่งตัวนี้สำรองข้อมูลนานมาก อยู่ที่76% นานแล้ว เตยทำไรผิดป่าวค่ะ? หรือต้องยกเลิกแล้วสำรองใหม่หมด รบกวนชี้แนะด้วยค่ะ

เห้ออ... เบื่อเว้ยยย โดนพี่แช่งอีก มันบอกว่า ใครเค้าจะ HR กันตั้งแต่เดือนแรกที่ซื้อมา แล้วก็แช่งให้โทรศัพท์พังอีก เห้อออ เซงจิงๆ

แนะนำให้ติ๊กสำรองแค่ 2 หัวข้อพอครับ

รายชื่อ กับ ข้อความ นะครับ

ส่วนเรื่อง HR ไม่ต้องสนใจใครหรอกนะครับ ทำๆไปเถอะครับ เครื่องไม่เสียหรอกครับ ไม่ต้องกลัว

ทำแล้วเครื่องจะสเถียรมากกว่าเดิมซะอีกด้วยนะครับ ^^

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย aukkarapong เมื่อวันที่ 01 May 2010 00:52; ทั้งหมด 1 ครั้ง
เจ JJ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 00:52  

^
^
^
^
ขอบคุณครับคุณ sar4 งั้นผมค่อยไปเปลี่ยน กลัวเครื่องถ่างครับ

ถ้ายิ่งเจอพนักงานบริการไม่ดี ยิ่งเซง ยิ่งผมเป็นเด็กด้วย เง้อ!

ไว้ค่อยพาพี่ไปด้วยครับ ยอมทนใช้ไปก่อนครับ

ขอบคุณอีกครั้งนะครับ
sar4
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 01:02  

^
^
^
^
ขอบคุณครับคุณ sar4 งั้นผมค่อยไปเปลี่ยน กลัวเครื่องถ่างครับ

ถ้ายิ่งเจอพนักงานบริการไม่ดี ยิ่งเซง ยิ่งผมเป็นเด็กด้วย เง้อ!

ไว้ค่อยพาพี่ไปด้วยครับ ยอมทนใช้ไปก่อนครับ

ผมก็เด็กนะ ยังไม่ 20 เลย เห่อๆ

คือผมโทรแจ้ง สนง.ใหญ่ไง ว่าเจอ พนง. แบบ..ก็บอกๆไป

แบบว่าทำเครื่องเป็นรอยบุ๋มอ่ะแล้วว่าเราทำเอง เลยเดือดครับ แจ้งชื่อทั้งคนรับงานทั้งคนซ่อมต่อหน้าเลย

สักพักหัวหน้าวิ่งออกมาหน้าศูนย์เลย แบบว่ามารับงานเอง ฮึฮึ

ถึงผมจะเด็กแต่ผมก็มีการศึกษาพอ ที่รู้ว่าอะไรมันคือสิทธิ์ของเรา !!
ruttynaruto
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
วันที่โพสท์ : 01 May 2010 01:09  

ผมตัดสินใจลง FW ใหม่อีกรอบ

โดยทำตามทุกขั้นตอนเดิมบนเป๊ะ

ก้ออัพได้เรียบร้อย

แต่ มันไม่มีโปรแกรม Shazam มาอ่ะคัป

ตกลงผมอัพสมบูรณ์มะเนี่ย - -

ปล.แต่พอเช็ค SW Update

เจ้า Phone Software ก้อยังอยู่

ปล2.View Log ใน Install Apps

มีแค่ 4 อย่างรึป่าวอ่ะคัป

Ovi Client และก้อเกมอีก 3
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 01:42  

ruttynaruto ผู้เขียน:
ผมตัดสินใจลง FW ใหม่อีกรอบ

โดยทำตามทุกขั้นตอนเดิมบนเป๊ะ

ก้ออัพได้เรียบร้อย

แต่ มันไม่มีโปรแกรม Shazam มาอ่ะคัป

ตกลงผมอัพสมบูรณ์มะเนี่ย - -

ปล.แต่พอเช็ค SW Update

เจ้า Phone Software ก้อยังอยู่

ปล2.View Log ใน Install Apps

มีแค่ 4 อย่างรึป่าวอ่ะคัป

Ovi Client และก้อเกมอีก 3

Shazam เครื่องผมพอ HR รอบที่ 2 ไปก็หายไปแล้วครับ ^^

ลองทำเหมือนเดิมตามวิธีที่ผมให้ไปนะครับ

แต่อันสุดท้ายให้เปลี่ยนไปทำแบบนี้แทนดูนะครับ
Download

ปล. เวลาทำให้ HR+Format mem ตามวิธีที่บอกไปตอนแรกนะครับ แล้วตอนแฟลชให้ปิดเครื่องโทรศัพท์ แล้วเสียบ USB กับเครื่องคอมไว้นะครับ แล้วทำตามวิธีข้างบนเลยครับ

วิธีข้างบน เป็นวิธีแฟลชแบบใหม่หมดจดจริงๆทั้งเครื่องเลยอ่านะครับ ^^
ruttynaruto
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 02:00  

แล้วมันแตกต่างกันยังไงหรอคัป
Complain
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 02:05  

เซ็งกับศูนย์ NOKIA บิ๊ก C มหาสารคาม
คืออยากตีแผ่ซักนิดครับ พอดีเครื่องโทรศัพท์ของผม N 82 ใช้อยู่ดีๆก็เกิดคุยกันแล้วลำโพงมันแตก ผมก็เลยเห็นบิ๊กซีเปิดใหม่แล้วมีศูนย์โนเกียอยู่ด้วยก็เลย เอาโทรศัพท์ไปส่งเข้าศูนย์ ซึ่งพนักงานมันมีคนหนึ่งแต่งชุดฟอร์มพนักงาน แล้วอีกสองคนแต่งชุดตามสบาย ผมเข้าไปบอกอาการตามที่เป็น ไอ้คนผู้หญิงที่แต่งชุดธรรมดาบอกว่า เปลี่ยนลำโพงใหม่เดี๋ยวก็หาย โดยที่มันไมไ่ด้เช็คเลยว่้าเครื่องผมเหลือประกันไหม เข้าไปมันดูเครื่องบอกว่าหมดประกัน มันบอกเปลี่ยนลำโพงให้ 480 บาท ได้ของวันพรุ่งนี้ ผมเลยตกลงแต่เอะใจเรื่องประกัน กลับมาโทรไปโนเกียร์แคร์ เอาแอมมี่เช็คดูเขาบอกเหลือถึงเดือน 8 งานเข้าแล้วครับตอนนี้ พอพรุี่่งนี้ไปรับเครื่องมาใช้ถามว่าเครื่องผมยังอยู่ในประกันนิ เถียงกันอยู่พักหนึ่งมันบอกมีรอยคราบน้ำ กำทั้งที่ซื้อมายังไม่เคยตกไม่เคยโดนน้ำ มันจะเป็นไปได้ไงวะ ผมก็เลยถือมันว่าฟัดเคราะห์ไป แต่เอาไปใช้ได้วันหนึ่งนี้สิครับ อาการเก่าก็มาอีกแล้ว ความซวยเริ่มมาหาอีกแล้ว เอากลับไปหามันอีกเถียงกันอีกรอบ แล้วทีนี้ช่างออกมาเองบอกว่า เครื่องซ่อมไม่ได้ต้องส่งไปที่กรุงเทพ ใช้เวลาเดือนหนึ่ง กำอีกแล้ว ผมเลยว่าเอาเครื่องมาเดี่ญวผมไปกรุงเทพเอง แล้วผมก็ไปแจ้งความเอาเรื่องกับมัน โทรไปแจ้งกับโนเกียร์แคร์ไว้ให้เขาตามเรื่องที่ผมต้องจ่ายเงินทั้งที่เครื่องยังอยู่ในประกัน แล้วผมก็มากรุงเทพเอาเครื่องไปที่ศูนย์โนเกียร์ซีคอน พนักงานบอกว่าอีก 2 วันรู้ผล แล้วอีกสองวันพนักงานโทรมาบอกว่า เครื่องเป็นที่เมนบอร์ด ซ่อมไมไ่ด้ต้องส่งไปที่ศูนย์ใหญ่ ได้เครื่องประมาณ 1 เดือน ผ่านไปเดือนหนึ่งไปรับเครื่อง แล้วก็โทรติดตามเรื่องที่ฟ้องเสียเงินค่าซ่อมด้วย ในระหว่างนั้ก็มีพนักงานโ?รมาตามเรื่องถามข้อมูลเยอะเหมือนกัน บอกให้ส่งหลักฐานการจ่ายเงินให้ ผมก็ส่งให้ รู้ไหมพนักงานบอกว่า ใบเสร็จแบบนี้ศูนย์โนเกียร์ไม่เคยใช้และไม่มีศูนย์ไหนใช้ในประเทศไทย กำอีกหละ และบอกว่าศูนย์ในภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ไม่มีที่สารคาม ผมก็เลยงงทั้งที่ป้ายอะไรเหมือนของโนเกียร์หมดเลยรูปแบบร้าน พอหนึ่งเดือนผ่านไปผมก็ไปรับเครื่องมาและใช้ไปได้ระยะหนึ่งไม่มีปัญหา และทางโนเกียร์แคร์บอกว่าให้ไปรับเงินที่ศูนย์สารคามคืนได้ ผมก็โล่งใจจะได้เงินคืน พอไปถึงมันก็ทำหน้าบูดใส่ผม บอกว่าถ้าจะเอาเงินคืนต้องถอดอะใหล่(ลำโพงที่มันใส่คืนมาแล้วจะเอาลำโพงเก่าใส่ให้) กำ ผมว่ามันจะซวยอีกรอบแล้วหละ ผมก็ยอมให้มันถอด วันถัดมามารับเครื่องไปใช้ อาการเดิมมาอีกแล้วครับ เป็นเหมือนเดิมเลย ไม่รู้ช่างควายมันทำอะไรกับเครื่องผม ตอนนี้กำลังเซ็งอยู่ เลยอยากมาตีแผ่ ให้ทุกคนรู้ ตอนนี้ก็คงต้องเอาไปเข้าศูนย์ที่ขอนแก่นดูก่อนว่าจะเป็นไงอีก สรุปโทรศัพท์ซื้อมาตั้ง 15000 ได้ใช้ไม่กี่เดือน เซ็งที่เหลือเป็นเวลาซ่อม
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 02:17  

แล้วมันแตกต่างกันยังไงหรอคัป

ก็ถ้าอัพแบบวิธีแรกที่ผมให้ไป จะเป็นการอัพแบบอัพเดทเฟริมแวร์ตามปรกติอ่านะครับ เหมือนกับเอาวินโดว์ 98 ไป update เป็น XP อะไรทำนองนี้อ่านะครับ

แต่ถ้าอัพแบบที่ผมบอกข้างบน จะเป็นการอัพใหม่ทั้งระบบเลยครับ คิดว่าน่าจะใช้เวลานานพอสมควร และวิธีอัพแบบข้างบนนี่แหละครับ ที่ช่างใน Nokia Care ใช้อัพแก้ปัญหาต่างๆเลยอ่านะครับ คล้ายๆกับ Format คอม แล้วลงโปรแกรมใหม่ทั้งหมดครับ
ruttynaruto
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 02:27  

แล้วพวกไฟล์ใน ROM จะหายไปด้วยรึป่าวคัป
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 02:32  

แล้วพวกไฟล์ใน ROM จะหายไปด้วยรึป่าวคัป

คือ ประมาณว่า วิธี Flash ที่เราทำๆกันอยู่นี่คือวิธี Flash ROM ของเครื่องนะครับ ซึ่งวิธีแฟลชแบบปิดเครื่องจะต่างกับแฟลชแบบเปิดเครื่องนิดหน่อยเท่านั้นเองครับ ไม่น่ามีอันตรายอะไรนะครับ เพราะถ้ามีข้อผิดพลาดตรงไหน โปรแกรมมันจะ้ฟ้องและหยุดการแฟลชทันทีครับ
ruttynaruto
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 02:33  

มันติ๊กตรง Dead Phone USB FLashing ไม่ได้อะคัป
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 03:11  

มันติ๊กตรง Dead Phone USB FLashing ไม่ได้อะคัป

ทำครั้งนี้ไม่ได้ใช้วิธีกด Search Product นะครับ ระวังสับสนกันกับวิธีเดิมนะครับ

แล้วก็ก่อนทำ ให้ปิดมือถือแล้วเสียบUSBกับคอมทิ้งไว้นะครับ

ตอนแรกให้เข้าไปที่ Manage Connection แล้วกดเครื่องหมายเลื่อนให้ No Conection อยู่ข้างบน USB นะครับ แล้วกด Apply แล้วก็กด Close

เสร็จแล้วให้ใช้ Open Product แทนครับ เลือกที่ RM-559 แล้วทำเหมือนเดิมโดยเข้าไปที่ Flashing>firmware update แล้วจะสามารถติ๊กถูกตรง Dead Phone USB FLashing ได้เองครับ จากนั้นกด Refurish รอจนมันบอกให้ Open Phone ค่อยเปิดมือถือนะครับ

แนะนำให้อ่านที่ให้ไปให้เข้าใจอีกครั้งนะครับ
HelloGOP
Mobile Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 08:13  

wow ขึ้นภาค 2 แล้วเหรอครับเนี่ย
วันนี้ว่าง ว่าจะเอาเครื่องของแฟนไปให้ที่ศูนย์ที่ เอสพานาสอัพ (ขี้เกียจทำเองไม่ใช่อะไร)
tmkkjack
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 08:17  

รบกวนขอวิธี Up Firmware v.20
เครื่องสีดำ code 05898012
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 12:22  

HelloGOP ผู้เขียน:
wow ขึ้นภาค 2 แล้วเหรอครับเนี่ย
วันนี้ว่าง ว่าจะเอาเครื่องของแฟนไปให้ที่ศูนย์ที่ เอสพานาสอัพ (ขี้เกียจทำเองไม่ใช่อะไร)

ลองเอาไปอัพดูละกันนะครับ

เห็นมีคนเค้าบอกกันมาว่าเฟริมแวร์ 20.0 ยังไม่เข้าNokia Care อ่านะครับ แต่ลองเอาไปอัพดูนะครับ เผื่อจะเข้าแล้วอ่านะครับ

tmkkjack ผู้เขียน:
รบกวนขอวิธี Up Firmware v.20
เครื่องสีดำ code 05898012

ส่งไปให้แล้วนะครับ
เจ JJ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 12:26  

^
^
^
^

ผมก็เด็กนะ ยังไม่ 20 เลย เห่อๆ

คือผมโทรแจ้ง สนง.ใหญ่ไง ว่าเจอ พนง. แบบ..ก็บอกๆไป

แบบว่าทำเครื่องเป็นรอยบุ๋มอ่ะแล้วว่าเราทำเอง เลยเดือดครับ แจ้งชื่อทั้งคนรับงานทั้งคนซ่อมต่อหน้าเลย

สักพักหัวหน้าวิ่งออกมาหน้าศูนย์เลย แบบว่ามารับงานเอง ฮึฮึ

ถึงผมจะเด็กแต่ผมก็มีการศึกษาพอ ที่รู้ว่าอะไรมันคือสิทธิ์ของเรา !!

เง้อ! เเบบนั้นดีมากครับ

เเต่ผมยังไม่ถึง 15 เลยคร๊าบบบบบบบพี่ อิอิ
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 12:30  

เง้อ! เเบบนั้นดีมากครับ

เเต่ผมยังไม่ถึง 15 เลยคร๊าบบบบบบบพี่ อิอิ

หุๆ งั้นผมว่า ไปกับผู้ใหญ่จะดีกว่าครับ

พนักงานน่าจะต้อนรับดีกว่าไปคนเดียวอ่านะครับ

Twisted Evil
ii3onG
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ลำปาง
วันที่โพสท์ : 01 May 2010 12:35  

พี่พงษ์ค่ะ พอเราสำรองข้อมูลในคอมแล้ว เราจะเรียกกลับมาไว้ที่โทรศัพท์ต้องทำยังไงค่ะ? เรียกกลับมาแล้ว แต่พอเปิดเครื่องดูรายชื่อกับข้อความก็ไม่มีเลยค่ะ
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 12:39  

พี่พงษ์ค่ะ พอเราสำรองข้อมูลในคอมแล้ว เราจะเรียกกลับมาไว้ที่โทรศัพท์ต้องทำยังไงค่ะ? เรียกกลับมาแล้ว แต่พอเปิดเครื่องดูรายชื่อกับข้อความก็ไม่มีเลยค่ะ

ก็เข้าไปที่เดิมเหมือนกับตอนแรกอ่านะครับที่โปรแกรม PC SUIT ไฟล์>สำรองข้อมูล

แล้วเลือกที่ สำรองข้อมูลจากที่เก็บไว้ไปยังโทรศัพท์ แล้วก็กด ถัดไป

แล้วก็กด ติ๊กถูกตรง ข้อความ กับ รายชื่อ ก็พออ่านะครับ แล้วก็กดถัดไปเรื่อยๆ ก็เสร็จครับ

ปลดล๊อคโทรศัพท์ แล้วมันจะให้รีสตาร์ท 1 ครั้ง ก็กด OK เป็นอันเสร็จครับ
ii3onG
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 12:51  

aukkarapong ผู้เขียน:

ก็เข้าไปที่เดิมเหมือนกับตอนแรกอ่านะครับที่โปรแกรม PC SUIT ไฟล์>สำรองข้อมูล

แล้วเลือกที่ สำรองข้อมูลจากที่เก็บไว้ไปยังโทรศัพท์ แล้วก็กด ถัดไป

แล้วก็กด ติ๊กถูกตรง ข้อความ กับ รายชื่อ ก็พออ่านะครับ แล้วก็กดถัดไปเรื่อยๆ ก็เสร็จครับ

ปลดล๊อคโทรศัพท์ แล้วมันจะให้รีสตาร์ท 1 ครั้ง ก็กด OK เป็นอันเสร็จครับ

มันไม่ขึ้นเลยค่ะ ขึ้นแต่ว่า ไม่มีรายชื่อ ให้เราเพิ่มรายชื่อ แล้วก็ข้อความก็ไม่มีขึ้นค่ะ
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 13:00  

มันไม่ขึ้นเลยค่ะ ขึ้นแต่ว่า ไม่มีรายชื่อ ให้เราเพิ่มรายชื่อ แล้วก็ข้อความก็ไม่มีขึ้นค่ะ

ตอนแรกที่กดสำรองข้อมูล สำรองอะไรไปบ้างครับน่ะ ==''

ถ้ากดสำรองไว้ตอนแรก มันก็น่าจะขึ้นอ่านะครับ ==''

ลองๆดูก่อนนะครับ ไม่ได้จริงๆก็ Copy จากซิมมาใส่เครื่องใหม่

อ้างถึง:
วิธี Copy รายชื่อจากซิมลงเครื่องครับ
ถ้าอยากCopyรายชื่อจากซิมไปเครื่องให้ทำแบบนี้ครับ
เข้าไปในรายชื่อในครื่อง แล้วกด ตัวเลือก แล้วกด ตั้งค่า แล้วเปลี่ยนหัวข้อรายชื่อที่แสดงให้เป็นซิมการ์ดครับ หลังจากนั้นกดตัวเลือก>>select>>all แล้วกดตัวเลือกอีกครั้ง เลือก Copy ไปที่เครื่องครับ แล้วเข้าไปที่ ตัวเลือก แล้วกด ตั้งค่า แล้วเปลี่ยนหัวข้อรายชื่อที่แสดงให้เป็น จากเครื่อง ตามเดิมครับ

วิธีCopy Message จากซิมลงเครื่องครับ
ทำได้โดยเข้าไปในข้อความครับ แล้วกดตัวเลือก แล้วกดที่ ข้อความซิม แล้วกด ตัวเลือก>เลือก>ทั้งหมด แล้วกดตัวเลือกอีกที แล้วกด copyไปที่เครื่องครับ

กรณีถ้าของบางคน ที่ขึ้นว่าข้อความในซิมของคุณเต็ม
แนะนำให้ลบข้อความในซิมออก 3-4ข้อความ การแจ้งเตือนจะหายไปเองครับ ถ้าไม่ลบมันก็จะเตือนอยู่แบบนั้นแหละนะครับ
ii3onG
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 13:01  

กดเลือกแค่รายชื่อ กับ ข้อความ แค่นี้เองอ่าค่ะ

เห้อออ.. แย่จัง
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 13:05  

กดเลือกแค่รายชื่อ กับ ข้อความ แค่นี้เองอ่าค่ะ

เห้อออ.. แย่จัง

ตอนกดสำรองข้อมูลจากเครื่องคอมไปยังโทรศัพท์ หลังจากกดแล้วมันมีให้เลือกไฟล์อื่นไหมครับ คือถ้ามีหลายๆไฟล์สำรอง มันจะขึ้นให้เลือกอ่านะครับ

แล้วอีกอย่างนึงคือ ก่อนจะสำรองข้อมูลจากโทรศัพท์ลงคอม เวลาจะกำหนดว่าให้ Save ไฟล์สำรองไว้ที่ไหน ได้กดเปลี่ยนที่จากที่โปรแกรมมันเซ็ตไว้รึเปล่าครับ

ผมว่าไม่น่าจะผิดพลาดอ่านะครับ จะว่าไปก็ ==''
ii3onG
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 13:10  

มีให้เลือกเช็คถูกหลายตัวมากค่ะ แต่เลือกแค่ข้อความกับรายชื่อ ก็จะsaveที่เก็บข้อมูล ก็เปลี่ยนนะค่ะ แล้วเรา HR ไปแล้ว เราลงเกมส์กับพวกโปรแกรมอีก มันจะค้างอีกมั้ยค่ะ? (แอบกลัว)
ruttynaruto
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 13:16  

พี่พงษ์ค้าป

มันฟ้องว่า

ไฟล์นี้ RM559_002_000_M020_16GB.fpsx ไม่มีอ่า

แล้วมันก้อถามต่อว่า Yes or No - -
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 13:22  

มีให้เลือกเช็คถูกหลายตัวมากค่ะ แต่เลือกแค่ข้อความกับรายชื่อ ก็จะsaveที่เก็บข้อมูล ก็เปลี่ยนนะค่ะ แล้วเรา HR ไปแล้ว เราลงเกมส์กับพวกโปรแกรมอีก มันจะค้างอีกมั้ยค่ะ? (แอบกลัว)

ถ้าเปลี่ยนที่ Save ไฟล์เก็บข้อมูล แล้วเวลาจะเรียกข้อมูลที่สำรองไว้ มันเป็นไฟล์เดิมที่ได้สำรองข้อมูลไว้รึเปล่าครับ ==''

ให้ลองทำแบบนี้นะครับ ให้เข้าไปที่ๆเรา Save ไฟล์สำรองข้อมูลไว้ แล้วกดเปิดมันขึ้นมา แล้วลองสำรองข้อมูลจากคอมไปยังโทรศัพท์ดูอีกครั้งนะครับ เผื่อได้ครับ

ถ้า HR ไปแล้ว ลงเกมส์กับพวกโปรแกรมอีก ก็อาจจะมีโอกาสค้างได้ครับ แต่น้อยมากๆครับ ไม่ต้องห่วง ถ้าลงโปรแกรมที่ผมแจกในหน้า 50ของภาคที่แล้ว สามารถลงได้เลยนะครับ ไม่มีค้างแน่ๆ เพราะผม Test กับเครื่องตัวเองแล้วครับ แต่ลงโปรแกรมจากบอร์ดอื่นหรือเว็ปอื่นก็ต้องระวังนิดนึงนะครับ

พี่พงษ์ค้าป

มันฟ้องว่า

ไฟล์นี้ RM559_002_000_M020_16GB.fpsx ไม่มีอ่า

แล้วมันก้อถามต่อว่า Yes or No - -

รอแปปนะครับ ขอเช็คแปปครับ

กดไม่ไปก่อนครับ
HelloGOP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 13:32  

[quote="aukkarapong"]
HelloGOP ผู้เขียน:

ลองเอาไปอัพดูละกันนะครับ

เห็นมีคนเค้าบอกกันมาว่าเฟริมแวร์ 20.0 ยังไม่เข้าNokia Care อ่านะครับ แต่ลองเอาไปอัพดูนะครับ เผื่อจะเข้าแล้วอ่านะครับ

ดีนะเนี่ยที่คุณพงค์ บอกก่อนเลยโทรไปถาม ยังไม่ มาจริงๆด้วย
ไม่เป็นไร รอต่อได้
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 13:44  

พี่พงษ์ค้าป

มันฟ้องว่า

เช็คแล้วครับ ไฟล์ที่ Missing ไปจะอยู่ใน Apac (ไฟล์เฟริมแวร์รวมหลายๆภาษา)เท่านั้นครับ

ปล. ลองเช็คให้จาก Navifirm ก็ไม่มีไฟล์ตัวนี้เหมือนกันครับ สำหรับX6 16GB แต่จะมีในเวอร์ชั่น X6 32 GB ที่เป็นไฟล์ Apac อ่านะครับ ==''

คิดว่า X6 16GB น่าจะไม่มีไฟล์นี้ครับ กด Yes ไปได้เลย แต่ยังไงก็แล้วแต่ ผมไม่ค่อยอยากเอาเครื่องคนอื่นเป็นหนูลองยาซะด้วยสิ เดี๋ยวสักวัน ผมจะลองกับเครื่องตัวเองแล้วบอกผลให้นะครับ

แต่ถ้ายังไม่กล้าพอ หยุดไว้แต่เพียงเท่านี้ก็ได้นะครับ ^^

ถ้าไม่กลัวอะไรก็ลุยครับ อย่างมากก็แค่เอาเข้า Nokia Care ให้เค้า Flash คืนให้ใหม่

หรือว่าอาจจะเอาเฟริมแวร์ 12.0 แฟลชคืนไปใหม่อีกรอบก็ได้ครับ ไม่จำเป็นต้องส่งศูนย์ Laughing

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย aukkarapong เมื่อวันที่ 01 May 2010 15:16; ทั้งหมด 1 ครั้ง
ruttynaruto
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 15:14  

รุ่นนี้ไม่มีคำว่ากล้าแล้วค้าป

มาถึงขนาดนี้แล้ว

555+

ทำได้แล้วนะคัป

Phone Software ใน SW Update

หายไปแล้วค้าป ^^

ขอบคุนสำหรับ คำแนะนำ และ ปรึกษาที่ผ่านมานะค้าป

ท่านอาจารย์
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 15:19  

รุ่นนี้ไม่มีคำว่ากล้าแล้วค้าป

มาถึงขนาดนี้แล้ว

555+

ทำได้แล้วนะคัป

Phone Software ใน SW Update

หายไปแล้วค้าป ^^

ขอบคุนสำหรับ คำแนะนำ และ ปรึกษาที่ผ่านมานะค้าป

ท่านอาจารย์

หุๆ ครับ ไม่เป็นไรครับ

ที่จริงเฟริมแวร์เวอร์ชั่นนี้ผมยังไม่ได้ลองFlash แบบDead Bricked เลยอ่านะครับ

เลยไม่ค่อยอยากให้คนอื่นเป็นคนลอง ขอเครื่องผมเป็นคนลองเองจะดีกว่า

แต่ยังไงก็แล้วแต่ ผมเช็คจาก Navifirm ให้แล้ว ไฟล์ที่มันแจ้งว่าไม่มี มันไม่มีจริงๆครับ

คิดว่าไฟล์ตัวที่มันแจ้งว่าไม่มี คือไฟล์ของเฟริมแวร์ X6 32GBที่เป็นapac ที่ไม่ได้ขายในไทยอ่านะครับ

ส่วนX6 16GB ไม่มีเฟริมแวร์เวอร์ชั่น apac ที่เป็นภาษาไทย ก็เลยไม่มีไฟล์นี้ครับ

สรุปเป็นอันว่าแฟลชได้นะครับ หุๆ ^^ ต่อไปจะได้ไม่มีใครต้องสงสัยละครับ หุๆ
sar4
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 15:24  

พี่อัครพงษ์คับ

ผมสงสัยว่า X6 มันมัลติทัชได้รึป่าว
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 15:31  

พี่อัครพงษ์คับ

ผมสงสัยว่า X6 มันมัลติทัชได้รึป่าว

มัลติทัชไม่ได้ครับ เพราะเป็น Symbian^1 อ่านะครับ

แต่ในอนาคต ถ้าโนเกียยังไม่ทิ้งรุ่นนี้ ก็อาจจะทำได้ก็ได้อ่านะครับ(เฮ้อ ก็ได้แต่หวังอ่านะครับ)

แต่ N8 ทำได้แน่ๆครับ เพราะเป็น Symbian^3

แต่ผมว่าผมรอSymbian^4 ดีกว่า

แอบลุ้นให้ X9 ซึ่งเป็นเวอร์ชั่นต่อไปของ X6 ขอให้เป็น Symbian^4 ด้วยเถิดดด หุๆ

ซึ่ง Symbian^4 จะมีอินเตอร์เฟสใหม่ และเมนูที่สวยกว่าเดิมมากๆครับ
ruttynaruto
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 15:42  

พี่พงษ์คัป

ของผมที่แฟลชเรียบร้อยแ้ล้วเนี่ย

ต้อง Format E: + HR อีกรอบป่ะคัป
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 15:46  

พี่พงษ์คัป

ของผมที่แฟลชเรียบร้อยแ้ล้วเนี่ย

ต้อง Format E: + HR อีกรอบป่ะคัป

ถูกต้องนะครับ ฮ่าๆ

ที่จริงไม่ต้องทำก็ได้ครับ แต่เพื่อความชัวร์ ทำดีกว่า คิคิ ^^

วันนี้เราก็ได้ความรู้ใหม่กันอีกแล้วนะครับเนี่ย ยิ่งใช้ยิ่งเก่งเนอะ คนในบอร์ดนี้อ่ะ หุๆ Laughing

ปล. หน้าถัดไปจะเอา วิธี+โปรแกรมมาลงนะครับ ขอจองที่สัก 10 โพสนะครับ หน้าถัดไปอย่าโพสก่อนผมน้า ฮ่าๆ

Twisted Evil Twisted Evil Twisted Evil Twisted Evil
ruttynaruto
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 16:09  

จัดไปค้้าปเพ่

ขอใหม่ๆเลยน๊า

ปล.Slide Unlock Ver ใหม่ๆชอบมี

อะไรเด้งขึ้นมาให้ลงนู่นนี่

ตอนเปิดเครื่องใหม่รำคาญมาก

มีวิธีเอาออกป่ะคัป หรือมันเปนโฆษณาใช่ปะ
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 16:13  

จัดไปค้้าปเพ่

ขอใหม่ๆเลยน๊า

ปล.Slide Unlock Ver ใหม่ๆชอบมี

อะไรเด้งขึ้นมาให้ลงนู่นนี่

ตอนเปิดเครื่องใหม่รำคาญมาก

มีวิธีเอาออกป่ะคัป หรือมันเปนโฆษณาใช่ปะ

อื้มครับ ผมก็ยังหาวิธีเอามันออกไม่ได้เลยอ่านะครับ

แต่มันก็จะขึ้นเฉพาะตอนเปิดเครื่องครั้งแรกอ่านะครับ

ถ้ารำคาญมากๆ ก็กลับไปใช้ 1.12 ก้ได้นะครับ
UltramanTaro4
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 16:56  

ผมอยากทราบอ่าครับว่า
X6 มี App Hi5 มั้ยอ่าครับ

ถ้ามี จะหาได้จากไหนหรอครับ
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 17:19  

UltramanTaro4 ผู้เขียน:
ผมอยากทราบอ่าครับว่า
X6 มี App Hi5 มั้ยอ่าครับ

ถ้ามี จะหาได้จากไหนหรอครับ

OVI Store นะครับ ไม่ก็ลิ้งนี้ครับ

Credit ต้องขอบคุณ คุณminkAU ที่หามาให้นะครับ

minkAU ผู้เขียน:
อัพให้ครับ แต่มีไม่ครบนะผมหาได้เท่านี้แหละ (ใช้ Google หามาจากหลายๆเวป ขอบคุณคนที่อัพแจกไว้ด้วยแล้วกันนะครับ ^^

- Accuweather
- Facebook
- Hi5
- Twitter
- Files On Ovi (ตัวนี้อยู่ในส่วนของ Office พอผมทำ HR แล้ว มันหายไปเช่นกัน)

ส่วน Youtube มีให้โหลดใน Ovi store ครับ ลองหาดูนะ

>>>>> http://www.mediafire.com/?y2lmknztmgv
dearshunter.x
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 17:21  

แต่มันก็จะขึ้นเฉพาะตอนเปิดเครื่องครั้งแรกอ่านะครับ

ถ้ารำคาญมากๆ ก็กลับไปใช้ 1.12 ก้ได้นะครับ[/quote]

ผมก้อกลับไปใช้ 1.12 เหมือนกันครับเพราะรำคาญ
อันนี้เป็นโปรแกรมรวมที่ผมใช้อยู่ รวมมาจากหลายที่ (ขอขอบคุณ เว็บ nokiagang ,dotsis )
ลองดูนะครับ มีคีย์ให้พร้อมแล้ว (รวม handy ,เตือนวันเกิด )
http://rapidshare.com/files/382257629/_________.zip.html
P|awaN$ai
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
วันที่โพสท์ : 01 May 2010 17:48  

ตอนนี้เบื่อๆ ใช้ N86 อยู่ เปลี่ยนเป็น X6 ไปก่อนดีไหม ก่อนที่ N8 จะมา (ใช้ 5800,97 32GB มาแล้ว)
ntmaster
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: สระบุรี
วันที่โพสท์ : 01 May 2010 17:49  

อยากได้วิธีแปลงไฟล์เข้า X6 ใหม่อ่ะครับ (บอร์ดเก่าหายไปแล้ว = =)
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 18:02  

ntmaster ผู้เขียน:
อยากได้วิธีแปลงไฟล์เข้า X6 ใหม่อ่ะครับ (บอร์ดเก่าหายไปแล้ว = =)

เดี๋ยวเอามาลงให้ใหม่ในหน้าถัดไปนะครับ

หาคนโพสอีก 3 โพส ก็หมดหน้านี้ละครับ ขึ้นหน้าใหม่ผมขอจองที่ไว้เลยน้า ^^

Arrow Arrow Arrow Arrow
LOVEBIRDI
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 19:06  

http://www.mediafire.com/?y2lmknztmgv

เว็บนี้เจ๋ง จริงๆ ด้วย มีหมดเลย
ii3onG
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 19:41  

ช่วยโพสอีกคน ถ้าพี่พงษ์มีโปรแกรมไหนเจ๋งๆก็นำมาแบ่งปันกันบ้างนะคะ

ปล. พี่พงษ์ช่วยอธิบายการสำรองข้อมูลแบบละเอียดด้วยก็ดีนะค่ะ 5555 Very Happy
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 20:00  

ช่วยโพสอีกคน ถ้าพี่พงษ์มีโปรแกรมไหนเจ๋งๆก็นำมาแบ่งปันกันบ้างนะคะ

ปล. พี่พงษ์ช่วยอธิบายการสำรองข้อมูลแบบละเอียดด้วยก็ดีนะค่ะ 5555 Very Happy

หุๆ จะบอกว่า โปรแกรมที่นำมาแจกก็เยอะมากๆ ลงกันแทบไม่หวาดไม่ไหวแล้วครับ ^^

เดี๋ยวว่างๆจะทำให้นะครับ วิธีสำรองข้อมูลด้วย PC SUIT ง่ายนิดเดียวครับ
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 20:04  

เฮ้อ เนื่องจากเวลาผมน้อย ขอโพสต่อไปเรื่อยๆจนขึ้นหน้าใหม่เลยละกันนะครับ

ขออภัยนะครับ ถ้าอาจจะดูเป็นการปั้มโพส เพราะรอไม่ไหวแล้วครับ

ผมกำลังรีบๆอยู่ด้วยครับ ==''
taew_x6
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: จันทบุรี
วันที่โพสท์ : 01 May 2010 20:04  

ขอโทดนะค้าบ ที่ถามเปงชุด
1. x6 ที่เราใช้อยู่มาน symbian อะไรหรอคับ 1หรือ2
2. symbian 3 ต่างจากsymbian x6 อย่างไร

3. แร้วที่คุณพงษ์บอกว่ารอsymbian4ดีกว่า มานดีกว่า 3ตรงไหนคับ

4. แร้วก้อขออีกคำถามนึง คือ x6เราจะอัพsymbian3 และ4ได้ไหม ไม่อยากเปลี่ยนเครื่องแร้ว

ขอบคุณสำหรับคำตอบ ล่วงหน้าคับ
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

ผมได้เปลี่ยนหน้าที่อัพเดทโปรแกรมไว้ที่หน้า 13 แล้วนะครับ ดังนั้นหน้านี้จึงไม่ใช้แล้ว ไม่จำเป็นต้องอ่านนะครับ เพราะลิ้งบางลิ้งก็เดี้ยงไปแล้วครับ

มือใหม่แนะนำให้เข้าไปดูที่หน้า 34 โพสที่ 1 ก่อนเลยครับ แล้วจะทราบว่าต้องทำอะไรบ้าง
http://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=333478&start=2475

ส่วนข้อมูลของหน้านี้ทั้งหมด ผมได้ย้ายไปไว้ที่หน้า 13 แล้วนะครับ
http://community.siamphone.com/viewtopic.php?p=1162091

+++++ Update โปรแกรมที่จะแจกใหม่นะครับ +++++

ขออภัยที่ต้องใช้หลายโพส เพราะโพสเกินโพสละ10ลิ้งไม่ได้ครับ

ถ้ามีโปรแกรมอะไรเจ๋งๆอีก จะนำมาอัพที่หน้านี้นะครับ

โปรแกรมที่ผมแจก เวลาลงแล้วถ้ามันขึ้นว่า ใบรับรองหมดอายุ หรือลงไม่ได้อะไรพวกนี้ ให้เป็นที่รู้ๆกันเลยนะครับ ว่าต้องSignก่อนนะครับ ส่วนวิธี Sign อยู่ข้างล่างนะครับ

โปรแกรม Winzip และ WinRAR นะครับ ลงแล้วสามารถแตกไฟล์ ZIP RAR ในมือถือได้เลยครับ (ต้อง Sign ก่อนนะครับ)
Download

โปรแกรม Youtube Twisster Facebook Hi5 Accuweather และ Files On Ovi เครดิตของคุณ minkAU นะครับ แต่ผมเอามาเพิ่มโปรแกรม Youtubeเข้าไป เพื่อให้มันสมบูรณ์แบบครับ (โปรแกรมชุดนี้สำหรับคนที่ HR เครื่องใหม่ๆนะครับ)
Download

โปรแกรมตัดเสียงกล้องครับ ลงเสร็จแล้วปิดเปิดเครื่อง 1 ครั้ง แล้วใช้โปรไฟล์เงียบ เวลาถ่ายรูปก็จะไม่มีเสียงนะครับ (โปรแกรมนี้ต้อง Sign ก่อนนะครับ)
Download

โปรแกรม Ultimate Voice Recorder v6.1.2 เป็นโปรแกรมไว้บันทึกเสียงสนทนาและเสียงต่างๆนะครับ ลองแล้วดีกว่าตัวเดิมที่เคยแจกครับ ใครมีตัวเก่า ลบทิ้งไปได้เลยครับ อันนี้ดีกว่าเยอะครับ สเถียรกว่าและไม่ทำให้เครื่องอืดด้วยนะครับ ^^
Download

โปรแกรม MSNของX6อีกเวอร์ชั่นนึงนะครับ เป็นเวอร์ชั่นLite ตัวเล็กครับ (มีอีก 1 เวอร์ชั่น เป็นเวอร์ชั่นOficialของMSN อยู่ข้างล่างนะครับ)
Download

เกมส์ Xdancery ครับ เกมส์นี้สุดยอดมากๆครับ เพราะเราสามารถเอาMP3ในเครื่อง ตั้งเป็นเพลงของเกมส์ได้ครับ สุดยอดจริงๆ ผมลองเล่นกับX6แล้ว มันส์สุดๆอย่าบอกใครเชียวครับ

แต่ตัวเกมส์จะเป็นภาษาจีนนะครับ ให้คลำๆดูครับ เดี๋ยวก็เล่นได้เองครับ

ขอแนะนำเลยครับ สุดยอดมากๆครับ เกมส์นี้ (ต้องSignก่อนนะครับจึงจะลงได้ครับ)
Download

เทคนิคการเล่นคือ
1.กดให้ตรงกับช่องลำโพงทั้งข้างซ้ายและข้างขวา จะติด Perfect นะครับ
2.เมื่อขีดPowerเต็ม ให้เขย่าเครื่องแรงๆ 1 ครั้ง จะเข้าสู่โหมดPowerครับ

เกมส์ Dance fabulous เกมส์นี้มันส์มากๆนะครับ แต่ว่าแต่ก่อนลงได้เฉพาะเครื่องที่Hackแล้วเท่านั้น จึงไ่ม่สามารถลงในX6ของเราได้เพราะยังไม่มีใครHackเจ้าX6ได้เลย แต่ตอนนี้เกมส์นี้เค้าทำมาใหม่ ให้สามารถSignได้แล้วนะครับ

งานนี้เราชาวX6ก็เฮกันเลยครับ เพราะมันSignได้แล้ว เย้ๆๆ ทำให้เจ้าX6ของเราสามารถลงเกมส์นี้ได้แล้วคร้าบบ (เกมส์นี้Signก่อนลงในมือถือนะครับ)

ผมลองเล่นดูแล้ว เกมส์นี้ก็สามารถเพิ่มเพลงMP3จากในเครื่องมาเล่นได้เช่นเดียวกันครับ ต้องบอกว่าสุดยอดทั้ง 2 เกมส์เลยครับ
Download

เกมส์นี้ Credit ท่าน suvongse แห่ง Nokiagang นะครับ

+++++ Update!!!! โปรแกรม MSN ที่เหมือนกับในคอมมากๆเลยครับ สุดยอดครับ ตัวนี้ +++++

MSNตัวนี้ ผมเคยลงไปแล้ว รู้สึกว่ามันเหมือนกับMSNในคอมเลยครับ ใครอยากรู้ ต้องลองกันเลยครับ เวอร์ชั่นนี้ดีกว่าโปรแกรมตัวที่เคยแจกไปนะครับ สมารถเปลี่ยนดิสเพลย์ได้ เปลี่ยนชื่อเราก็ได้ และยังสามารถเปลี่ยนสถานะ และaddคนอื่นได้อีกด้วย แถมยังส่งemoticonให้คนอื่น และส่งไฟล์และรูปให้กันได้ด้วยครับ เหมือนในคอมเดะ ถ้าได้ลองแล้วจะติดใจนะครับ เรียกว่าคุณสมบัติครบ เหมือนMSNในคอมเปะเลยนะครับ

โหลดมาแล้วเอาไปลงในโทรศัพท์เลยนะครับ โปรแกรมนี้ลงได้เลย โดยไม่ต้อง Sign แต่อย่างใดครับ พอเราลงในโทรศัพท์เสร็จแล้ว MSN ตัวนี้ก่อนที่จะเปิดใช้งาน มันมีTrickอยู่นิดนึงครับ ก็คือว่าในการเปิดครั้งแรกเราต้องเข้าไปเปลี่ยนภาษาเครื่องให้เป็นภาษาอังกฤษก่อน จึงจะเข้าได้นะครับ

Link
Download

วิธีติดตั้ง
ให้ติดตั้งเหมือนโปรแกรมทั่วไปตามปรกติ(ใช้เวลาลงนานมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ประมาณ 10 นาที) แล้วให้เข้าไปเปลี่ยนภาษาเครื่องเป็นภาษาอังกฤษที่
เมนู>การตั้งค่า>โทรศัพท์>ภาษา แล้วตั้งภาษาในเครื่องให้เป็นภาษาอังกฤษนะครับ
เสร็จแล้วเครื่องจะรีสตาร์ท 1 ครั้ง เสร็จแล้วก็ค่อยเข้าไปเปิดโปรแกรม MSN ที่เราเพิ่งลงไปเมื่อสักครู่เลยครับ เปิดขึ้นมาแล้ว กรอกเมลล์เราและพาสเข้าไป แล้วกดNext แล้วก็รอครับ หุๆ Sign in ได้รึไม่ได้ลุ้นกันตรงนี้แหละครับ ^^ ถ้าใครSign in ได้แล้ว ให้ปิดโปรแกรม และเข้าไปเปลี่ยนภาษาเครื่องกลับไปเป็นภาษาไทยที่เดิม ที่ เมนู>การตั้งค่า>โทรศัพท์>ภาษา แล้วตั้งภาษาในเครื่องกลับเป็นภาษาไทยเหมือนเดิมเลยครับ เสร็จแล้วเครื่องจะรีสตาร์ท 1 ครั้ง แค่นี้ก็เสร็จแล้วคร้าบบ ^^

หลังจากเปลี่ยนกลับเป็นภาษาไทยแล้ว ก็สามารถเปิดเข้าไป Sign in ได้เลยนะครับ ไม่ต้องเปลี่ยนกลับเป็นภาษาอังกฤษก่อนเข้าอีกแล้วนะครับ(ทำแค่ครั้งแรกเพียงครั้งเดียวคร้าบบ)

Razz Embarassed Confused Evil or Very Mad Twisted Evil Twisted Evil

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย aukkarapong เมื่อวันที่ 20 Aug 2010 12:20; ทั้งหมด 15 ครั้ง
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

++++ เอาโปรแกรมมาโพสรวมที่หน้านี้เลยนะครับ ++++

ขออภัยที่ต้องใช้หลายโพสหน่อยเพราะ โพสเกินโพสละ10ลิ้งไม่ได้ครับ

โปรแกรม Google map ครับ เหมือน Google Map ในเว็ป Googleเดะ แต่ว่าโปรแกรมนี้ จะใช้สัญญาณจาก GPS ของเราในการระบุตำแหน่งด้วยนะครับ ถือว่า ใช้ได้ดีในระดับนึงเลยครับ
Download

Opera Mobile 10 ครับ เป็นBrowserเอาไว้ใช้เล่นเน็ทครับ ผมใช้อยู่ ตัวนี้สมบูรณ์ และรวดเร็ว อีกทั้งยังไม่มีปัญหาจากการใช้งานเลยครับ ถือว่ายอดมากๆครับ ผมว่าเป็นเบราซ์เซอร์ที่สมบูรณ์และเร็วที่สุดตั้งแต่ผมใช้มาแล้วนะครับ อีกทั้งยังเปิดหลายๆTabได้ด้วยนะครับ (แนะนำให้ใช้แทนเบราซ์เซอร์ของเครื่องได้เลยครับ)
Download

PhotoBrowser โปรแกรมดูภาพครับ ใช้ดูภาพจากกล้องที่เราถ่ายนะครับ เท่มากๆ เวลาเปิดให้เพืื่อนๆดูครับ แต่จะดูได้เฉพาะภาพที่เราถ่ายจากกล้องมือถือนะครับ (เวลาจะกดออกจากโปรแกรมให้กดปุ่มแดงเลยนะครับ)
Download

Resco.Photo.Viewer อันนี้ก็โปรแกรมดูภาพครับ แต่คล้ายๆโปรแกรมAcdsee สามารถตัดและเพิ่มลดสีของภาพได้ครับ โปรแกรมนี้ก็ดีมากพอสมควรครับ (โปรแกรมนี้ต้องSignเืด้วยนะครับ และตอนใส่key ให้ใช้ 00000 ครับ)
Download

best screensnap โปรแกรมถ่ายรูปหน้าจอของเราเป็นไฟล์รูปภาพครับ เอาไว้ให้คนอื่นดูนะครับ และถ้ามีปัญหาเกี่ยวกับเครื่อง ก็ใช้โปรแกรมนี้ถ่ายได้เช่นกันครับ
Download

โปรแกรมถ่ายภาพPanoramaครับ โปรแกรมนี้ตอนใช้มันจะสั่น ให้ปิดสั่นตรง เมนู>ตั้งค่า>ส่วนบุคคล>รูปแบบ>ทั่วไป>ปรับตั้งค่า แล้วตั้งตรง เตือนแบบสั่น ให้เป็นปิดครับ
Download

โปรแกรมไฟฉายของใหม่ครับ (ต้องSignก่อนเท่านั้นนะครับ)
Download

โปรแกรมตู้ปลาในโทรศัพท์ครับ เอาไว้ดูเล่น เพลินๆดีครับ เอานิ้มจิ้มแล้วปลามันจะว่ายตามนิ้วนะครับ ^^ (ต้องSignก่อนนะครับ)
Download

โปรแกรมจับเวลาครับ มีจับเวลาเดินหน้า หรือถอยหลังก็ได้นะครับ เจ๋งดีครับ ^^
Download

โปรแกรมแว่นขยายครับ เอาไว้ซูมจากที่ไกลๆนะครับ อย่าเอาไปใช้ผิดทางล่ะครับ หุๆ ^^ (โปรแกรมนี้ต้อง Sign ก่อนติดตั้งนะครับ)
Download

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย aukkarapong เมื่อวันที่ 12 May 2010 18:11; ทั้งหมด 2 ครั้ง
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

โหลดกันต่อเลยนะครับ ขอให้มีความสุขกับการใช้งานครับ

อันแรก เกมส์มากมายเลยครับ เพื่อนๆลองเล่นๆกันดูครับ มีประมาณ 20-30เกมได้ครับ
Password: siamphone
Download

อัพเดทเกมใหม่ครับ ของค่าย GameLoft ทั้งหมด 41 เกมครับ
เกมส์มันส์ๆทุกเกมส์เลยครับ ขอบอกว่า เกมส์อันนี้ดีกว่าลิ้งข้างบนนะครับ เอาไปลองแล้วจะติดใจครับ ^^
Download

เกมบางเกมมันเป็นเป็นเกมของเครื่องแบบปุ่มกดมันเลยมีคีบอร์ดแบบเสมือนไว้ให้น่ะครับ แต่แอฟที่ผมแจกไป ถ้ามันขึ้นเป็นคย์บอร์ดขึ้นมา ให้เข้าไปเอาออกที่ เมนู>ตั้งค่า>จัดการแอฟ>แอฟที่ติดตั้งแล้ว แล้วจิ้ม1ครั้ง ที่ชื่อเกมที่มีคีบอร์ดเสมือนขึ้น แล้วกด ตัวเืลือก แล้วกด ตั้งค่า suit แล้วกดที่แป้นพิมพ์หน้าจอให้เป็นปิดครับ

Quick Office+Adobe LE V.เต็มกันไปเลยครับ เอาไว้เปิดไฟล์OffceพวกWord,PDF อะไรประมาณนี้นะครับ ส่วนวิธีลงอยู่ข้างในแล้วครับ ^^ (โปรแกรมนี้ต้อง Sign ก่อนนะครับ)
สำหรับคนที่อัพเฟริมแวร์เวอร์ชั่น 20.0 ไปแล้วนะครับ ให้ลงตัว6.2ได้เลยนะครับ เพราะตัว4.2มีมาพร้อมกับตัวเฟิร์มแวร์แล้วนะครับ ^^
Download

Handy Taskmanager เอาไว้ปิดโปรแกรมที่แฮ็ง เช็คว่าแรมเต็มหรือยัง อะไรประมาณนี้นะครับ
วิธีลงก็ลงเข้าไปก่อนแล้วเปิดโปรแกรม Keygenในคอมแล้วกรอก IMEI เข้าไป จะได้รหัสผ่านมา 2 ชุด เปิดโปรแกรมในโทรศัพท์ขึ้นมาแล้วกด option>register จากนั้นกดเลขที่ได้ใส่เข้าไป เท่านี้เป็นอันเสร็จครับ
Download

โปรแกรมเครื่องคิดเลขวิทยาศาสตร์ของเจ้าX6ของเราครับ ตัวนี้ใช้ได้ดีเยี่ยมเลยครับ
Download

โปรแกรม Folder Play เอาไว้เล่นเพลงในเครื่องแบบเป็นโฟลเดอร์อ่านะครับ สำหรับคนที่ขี้เกียจสร้าง Playlist นะครับ
Download

Update+++++++++++++++++++++++++++

Game Pokemon มีหลายภาคมากๆครับ Pokemon red Blue Green Yellow Gold Silver Cystal All in One เอาไว้เล่นแก้เซงนะครับ ^^ (โปรแกรมนี้ Copy เอาไปลงในเครื่องเหมือนไฟล์ .sis ได้เลยนะครับ)
Download

โปรแกรมทำเจ้า X6 ให้เป็น Hotspot สำหรับต่อเล่นเน็ทผ่านWirelessจากคอมครับบ
Download

เกมส์ MarbleMaze2 2010 เกมส์นี้ให้เราพลิกหน้าจอไปมา ให้ลูกบอลกลิ้งไปในตำแหน่งที่ต้องการนะครับ สนุกครับ ใช้เซนเซอร์ในการเล่นนะครับ การใส่Key ให้กรอกIMEIใส่Keygenที่อยู่กับโปรแกรมทีแจกไปครับ แล้วเอาเลขนั้น มาใส่ในโปรแกรมนะครับ
Download

วิธี Sign ให้ดูจากโพสข้างล่างนะครับ

Embarassed Embarassed Wink Wink

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย aukkarapong เมื่อวันที่ 21 May 2010 21:06; ทั้งหมด 8 ครั้ง
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

เอามารวมกันไว้ที่หน้านี้ หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับทุกท่านนะครับ

อย่าลืมเก็บตัวติดตั้งแอฟที่ท่านใช้บ่อยๆไว้นะครับ เผื่อจะ HRเครื่องใหม่จะได้ไม่ต้องหาโปรแกรมมาลงกันอีกรอบให้เสียเวลาครับ โดยเฉพาะโปรแกรมที่เราSignแล้ว ให้เก็บไว้เลยครับ

วิธีต่างๆพวกนี้ผมทำขึ้นมาเองและเป็นเทคนิคส่วนตัวที่คิดว่าน่าจะมีประโยชน์ต่อทุกท่านไม่มากก็น้อยครับ

สำหรับผู้ที่ซื้อเครื่องใหม่
สำหรับผู้ที่ซื้อเครื่องมาใหม่ๆ ผมแนะนำให้HRเครื่องก่อนเลย 1 ครั้งครับ เพราะช่วงนี้ มีคนที่ซื้อมาแล้วไม่ได้HRแล้วทำการลงโปรแกรมลงเครื่อง แล้วมีอาการเปิดเครื่องไม่ได้ เครื่องค้างอยู่ที่หน้าจอNokiaกันหลายคน ซึ่งถ้าท่านซื้อมาแล้ว HR แล้วลงโปรแกรมใหม่เลย มันจะไม่เกิดเหตุการณ์แบบนี้ขึ้นนะครับ ผมว่าป้องกันไว้ดีกว่ามาแก้ไขนะครับ เพราะบางทีเครื่องท่านอาจจะเปิดไม่ติด ต้องส่งศูนย์อย่างเดียว ซึ่งไม่คุ้มเลยครับ....

ขอเตือนให้ทุกท่านที่ซื้อเครื่องมาใหม่ๆเลยว่า ควรจะ HRก่อนที่จะลงโปรแกรมตอนที่ซื้อเครื่องมาใหม่ๆ 1 ครั้งก่อนนะครับ แล้วเครื่องท่านจะไม่มีปัญหาแบบนี้เกิดขึ้นเลยครับ

วิธีHRเครื่องที่ซื้อมาใหม่ๆเป็นครั้งแรก

ให้เสียบโทรศัพท์กับคอมในโหมดอุปกรณ์จัดเก็บข้อมูล(อันที่2) แล้วมันจะมีไดร์วชื่อ Mass Memoryขึ้นที่ My computer ให้คลิ๊กขวาที่ไดร์วนั้น แล้วกด Format นะครับ (ติ๊กถูกตรง Format อย่างรวดเร็วก็ได้นะครับ จะได้ไม่ช้ามาก)

พอเสร็จแล้วจากนั้นปิดเครื่อง แล้วดึงซิมออกจากเครื่อง แล้วก็ทำการ Hard reset โดยกดปุ่ม เขียว+แดง+ปุ่มกล้อง ค้างไว้แล้วกดปุ่มเปิดเครื่อง กดค้างไว้จนขึ้นสัญลักษณ์ Nokia แล้วปล่อยครับ จากนั้นก็เรียบร้อยครับ ถ้าเปิดเครื่องขึ้นมาแล้วมันให้เลือกประเทศและตั้งวันที่กับเวลาใหม่ แสดงว่าเครื่องท่านได้HRเรียบร้อยแล้วครับ จากนั้นปิดเครื่อง เอาซิมใส่กลับเข้าที่ แล้วเปิดเครื่อง เป็นอันเสร็จแล้วครับ

สเตปแรก วิธีการลงโปรแกรมสำหรับผู้ที่ไม่เป็นเลย

ให้นึกถึงภาพการลงโปรแกรมในWindowsนะครับ ที่เราโหลดตัวติดตั้งมา แล้วเปิดตัวติดตั้งขึ้นมา แล้วก็ทำการติดตั้งลงในคอม ซึ่งโทรศัพท์ก็ใช้หลักการเดียวกันครับ

ตอนแรกไปหาโหลดแอฟที่เราจะลงในเครื่องมาก่อนเลยครับ หลังจากนั้นให้เสียบสายUSB ดูที่จอโทรศัพท์เลือกที่ อุปกรณ์จัดเก็บข้อมูล จะมีไดร์วของ Mass Memory ของโทรศัพท์ขึ้นมาในMy computer 1 ไดร์วนะครับ หลังจากนั้นCopy ตัวติดตั้งลงไปในไดร์วที่เพิ่มขึ้นมา หลังจากนั้นดึงโทรศัพท์ออกมา ในโทรศัพท์ให้เข้าไปที่เข้าไปที่ เมนู>application>ที่ทำงาน>File Manager เข้าไปในไดร์วE:(Mass Memory) หลังจากนั้น ก็กดที่ชื่อตัวติดตั้งที่เราCopyมาเมื่อกี้ 2 ครั้ง แล้วก็กดถัดไปเรื่อยๆ เท่านี้ก็เสร็จครับ

ให้ลงโปรแกรมทั้งหมดที่ไดร์วEนะครับ เครื่องจะได้ไม่อืด ในบางครั้งเครื่องมันจะฟ้องว่าโปรแกรมมีอันตรายต่อเครื่อง โปรแกรมไม่สามารถใช้ได้กับเครื่องอะไรประมาณนี้ ไม่ต้องไปสนใจครับ ขอให้ลงได้ ก็ใช้ได้ ไม่มีผลเสียอะไรครับ

Hard Reset
HR คือ Hard RESET ครับ จะเป็นการลบข้อมูลทุกอย่างในเครื่องแล้วรีเซตให้เป็นเหมือนตอนที่โรงงานตั้งค่ามาตอนแรก ซึ่งโปรแกรม appทุกอย่าง จะหายไปทั้งหมด ถ้าเครื่องซื้อมาใหม่ๆ แนะนำให้ทำครั้งแรกสักครั้ง แล้วเครื่องท่านจะไม่มีอาการเสียเลยแหละครับ สำหรับคนที่เครื่องมีปัญหาเกี่ยวกับระบบต่างๆ ก็สามารถทำให้หายได้ด้วยการ Hard Reset ครับ

สำรองข้อมูลของMass Memoryในคอมก่อนเลยครับ เลือกเอาเฉพาะที่เราต้องการ เช่น ไฟล์เพลง รูปภาพของเรา วิดิโอต่างๆ แต่ไฟล์ของเครื่องไม่ต้อง ถ้าใครต้องการสำรองข้อมูล sms หรือ เบอร์โทรศัพท์ที่่บันทึกไว้ในเครื่อง ให้ใช้ nokia pc suit ทำการสำรองข้อมูลครับ

ถ้าท่านใดไม่มีข้อมูลสำคัญอะไร ให้ข้ามวิธีสำรองข้อมูลไปที่ "วิธีHRเครื่อง" ได้เลยครับ

วิธีสำรองข้อมูลจาก Nokia PC SUIT คือไปหาโปรแกรมNokia PC SUIT มาลงเครื่องแล้วต่อโทรศัพท์กับคอมแล้วดูที่โทรศัพท์ แล้วกดเลือกPC SUIT จากนั้นดูที่เมนูใน PC SUIT มันจะมีเมนูว่าสำรองข้อมูลอ่าครับ ก็กดเข้าไปแล้วทำตามนั้นเลยครับ (โปรแกรมเป็นภาษาไทยนะครับ)
    Code:
    Download Link

http://nds1.nokia.com/files/support/global/phones/software/Nokia_PC_Suite_tha_web.exe

วิธีHRเครื่อง
ทำการ Blackupข้างบนเสร็จแล้ว ให้เสียบโทรศัพท์กับคอมในโหมดอุปกรณ์จัดเก็บข้อมูล(อันที่2) แล้วมันจะมีไดร์วชื่อ Mass Memoryขึ้นที่ My computer ให้คลิ๊กขวาที่ไดร์วนั้น แล้วกด Format นะครับ (ติ๊กถูกตรง Format อย่างรวดเร็วก็ได้นะครับ จะได้ไม่ช้ามาก) พอเสร็จแล้วจากนั้นปิดเครื่อง

แล้วดึงซิมออกจากเครื่อง แล้วก็ทำการ Hard reset โดยกดปุ่ม เขียว+แดง+ปุ่มกล้อง ค้างไว้แล้วกดปุ่มเปิดเครื่อง กดค้างไว้จนขึ้นสัญลักษณ์ Nokia แล้วปล่อยครับ จากนั้นก็เรียบร้อยครับ เหมือนได้เครื่องใหม่แกะกล่อง เปิดเครื่องมาแล้วมันจะให้เลือกประเทศและตั้งวันที่กับเวลาใหม่ครับ แสดงว่าเครื่องท่านได้HRเรียบร้อยแล้วครับ จากนั้นปิดเครื่อง เอาซิมใส่กลับเข้าที่พร้อมลุย เตรียมตัวลงโปรแกรมใหม่ได้เลยครับ ^^

สิ่งที่หายไปเวลา HR

1.รายชื่อโทรศัพท์ในเครื่อง ที่ผมบอกให้สำรองข้อมูลด้วยPC SUIT

2.เมสเสจที่อยู่ในเครื่องเรา ที่ผมบอกให้สำรองข้อมูลด้วยPC SUIT

3.โปรแกรมอะไรก็ตามที่ได้ลงเพิ่มลงไปจากที่มีอยู่เดิม เช่น โปรแกรม Facebook กับโปรแกรม Youtube โรงงานเค้าลงเพิ่มมาให้เรา เวลาHR มันเลยหายไป ถ้าเราลงโปรแกรมอื่นลงไปอีก ไม่ว่า เกม Theme ไม่ว่าแอฟอะไรก็ตาม ที่เราได้ลงเพิ่มลงไปทั้งหมดจะหายไป เพราะเครื่องจะเหมือนกับตอนที่ซื้อมาใหม่ๆโดยไม่มีโปรแกรม Youtube และ โปรแกรมFacebook

4.ไฟล์อะไรก็ตามของเรา(รูป MP3 คลิป) ที่อยู่ในไดร์วE ให้ทำการสำรองข้อมูลในคอมกับไฟล์พวกนี้ก่อนที่จะHR

นอกนั้นจะอยู่เหมือนเดิมทั้งหมดนะครับ เช่นเกมส์ที่ติดมากับเครื่อง 3 เกมส์ Themeที่ติดมากับเครื่อง ทุกๆอย่างจะอยู่ครบเหมือนเดิม ยกเว้นที่ผมได้กล่าวไปใน 4 ข้อข้างบนครับ

หลังจากHRแล้ว ให้ลงโปรแกรมตามStepนี้นะครับ
เริ่มด้วยลงGarmin>เปลี่ยนFont>อัพเดทSW>อัพแผนที่ Nokia MAP>ลงโปรแกรมที่ไม่ต้องSignก่อน>แล้วลงโปรแกรมที่ต้องsignเป็นอันดับสุดท้ายครับ

++++++ เพิ่มเติม วิธี HR ++++++
    วิธีHRเครื่องที่ค้างที่คำว่าNokia

ดึงซิมออกแล้ว Hard reset โดยกดปุ่ม เขียว+แดง+ปุ่มกล้อง ค้างไว้แล้วกดปุ่มเปิดเครื่อง กดค้างไว้จนขึ้นสัญลักษณ์ Nokia แล้วปล่อยครับ จากนั้นก็เรียบร้อยครับ ถ้าเปิดเครื่องขึ้นมาแล้วมันให้เลือกประเทศและตั้งวันที่กับเวลาใหม่ ก็จะเปิดเครื่องได้ จากนั้นให้เสียบโทรศัพท์กับคอมในโหมดอุปกรณ์จัดเก็บข้อมูล(อันที่2) แล้วมันจะมีไดร์วชื่อ Mass Memoryขึ้นที่ My computer ให้คลิ๊กขวาที่ไดร์วนั้น แล้วกด Format นะครับ (ติ๊กถูกตรง Format อย่างรวดเร็วก็ได้นะครับ จะได้ไม่ช้ามาก)

พอเสร็จแล้วให้ทำการHRอีกรอบ โดยให้ปิดเครื่อง แล้วก็ทำการ Hard reset โดยกดปุ่ม เขียว+แดง+ปุ่มกล้อง ค้างไว้แล้วกดปุ่มเปิดเครื่อง กดค้างไว้จนขึ้นสัญลักษณ์ Nokia แล้วปล่อยครับ จากนั้นก็เรียบร้อยครับ ถ้าเปิดเครื่องขึ้นมาแล้วมันให้เลือกประเทศและตั้งวันที่กับเวลาใหม่ แสดงว่าเครื่องท่านได้HRเรียบร้อยแล้วครับ จากนั้นปิดเครื่อง เอาซิมใส่กลับเข้าที่ แล้วเปิดเครื่อง เป็นอันเสร็จแล้วครับ

ถ้ากดปุ่ม เขียว+แดง+ปุ่มกล้อง ค้างไว้แล้วกดปุ่มเปิดเครื่อง กดค้างไว้จนขึ้นสัญลักษณ์ Nokia แล้วปล่อยหลายครั้งแล้ว เครื่องท่านยังไม่ฟื้น ส่งNokia Care หรือต้องเอามาแฟลชเฟริมแวร์ใหม่จึงจะเปิดติดนะครับ

วิธีเปลี่ยน Font

วิธีการเปลี่ยน Font สำหรับแก้ปัญหาเพลงในคลังเพลงอ่านไม่ออก เป็นภาษาต่างด้าว อะไรประมาณนี้นะครับ

โหลด font ตามนี้เลยครับ
โหลดที่นี่เลยครับ
    วิธีเปลี่ยนFont S60v5

<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/TDwK1Mnm7ng&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/TDwK1Mnm7ng&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>

ปล. สำหรับโฟลเดอร์ Resource นั้น บางเครื่องจะไม่มีนะครับ ให้ทำการลงแอฟพลิเคชั่นสักอัน เกมรึอะไรก็ได้ลงไปที่ไดร์ว E ของโทรศัพท์ แล้วเครื่องจะสร้างโฟลเดอร์ Resource ขึ้นมาเองครับ(ถ้าของใครไม่ขึ้นจริงๆ ให้ลง Garmin ครับ)

ถ้าไม่ถูกใจและอยากจะเอาFontที่ลงไป ออกนะครับ ให้เข้าไปลบโฟลเดอร์ Font ที่เราCopyเข้าไปในโฟลเดอร์ Resource แล้วปิดเปิดมือถือ 1 ครั้ง เท่านี้ก็กลายเป็นFontเดิมแล้วหละครับ

วิธี Copy รายชื่อจากซิมลงเครื่องครับ
ถ้าอยากCopyรายชื่อจากซิมไปเครื่องให้ทำแบบนี้ครับ
เข้าไปในรายชื่อในครื่อง แล้วกด ตัวเลือก แล้วกด ตั้งค่า แล้วเปลี่ยนหัวข้อรายชื่อที่แสดงให้เป็นซิมการ์ดครับ หลังจากนั้นกดตัวเลือก>>select>>all แล้วกดตัวเลือกอีกครั้ง เลือก Copy ไปที่เครื่องครับ แล้วเข้าไปที่ ตัวเลือก แล้วกด ตั้งค่า แล้วเปลี่ยนหัวข้อรายชื่อที่แสดงให้เป็น จากเครื่อง ตามเดิมครับ

วิธีCopy Message จากซิมลงเครื่องครับ
ทำได้โดยเข้าไปในข้อความครับ แล้วกดตัวเลือก แล้วกดที่ ข้อความซิม แล้วกด ตัวเลือก>เลือก>ทั้งหมด แล้วกดตัวเลือกอีกที แล้วกด copyไปที่เครื่องครับ

กรณีถ้าของบางคน ที่ขึ้นว่าข้อความในซิมของคุณเต็ม
แนะนำให้ลบข้อความในซิมออก 3-4ข้อความ การแจ้งเตือนจะหายไปเองครับ ถ้าไม่ลบมันก็จะเตือนอยู่แบบนั้นแหละนะครับ

วิธีถอนการติดตั้งโปรแกรมต่างๆออกจากเครื่องครับ

สำหรับโปรแกรมที่เราได้ลงกันไปในเครื่อง ถ้าไม่พอใจกับโปรแกรม สามารถถอนการติดตั้งออกโดยทำดังนี้ครับ

เข้าไปที่ เมนู>ตั้งค่า>จัดการแอฟ>แอฟที่ติดตั้งแล้ว แล้วจิ้ม1ครั้ง ที่ชื่อโปรแกรมที่เราต้องการจะเอาออก จากนั้นกดตัวเลือก แล้วกดถอนการติดตั้งครับ

+++++++++ เพิ่มเติมครับ +++++++++

โปรแกรม Facebook Hi5 Youtube ... ที่อยู่ในเครื่อง เมื่อHRแล้วจะหายไปครับ โหลดได้ที่นี่นะครับ
Download

+++ วิธีตั้งค่าเพื่อการใช้โปรแกรม Youtube ต่อเน็ทจาก WIFI +++

ตอนแรก ให้เข้าไป Add Connection ก่อนนะครับ โดยเข้าไปที่ เข้าไปตั้งค่าที่>เมนู>ตั้งค่า>การเชื่อมต่อ>ปลายทาง>อินเทอร์เน็ท >ตัวเลือก>จุดเชื่อมต่อใหม่>ใช่>Lanไร้สาย>แล้วเลือก Access Point ของ Wireless Lan ที่คุณต้องการนะครับ

จากนั้นจะมีชื่อ Access Pont ขึ้นมาในนั้น ให้กด 1 ครั้งที่ชื่อของAccess Pontที่เพิ่มขึ้นมา จากนั้นกดที่ ตั้งค่า>แก้ไข>ใช้จุดเชื่อมต่อ>แล้วตั้งเป็นหลังยืนยันนะครับ

ถ้าทำวิธีข้างบนไปแล้ว ไม่ต้องทำซ้ำนะครับ ทำครั้งเดียวแล้วใช้ได้ตลอดไปเลยครับ

วิธีใช้โปรแกรม Youtube ด้วยการต่อผ่าน Wireless Lan

สำหรับคนที่ใช้เน็ทแบบที่ไม่มีหน้า Log in(ไม่ต้องให้ใส่พาสก่อนเล่นเน็ท) ให้ทำตามวิธีข้างบนแล้วเข้าโปรแกรม Youtube ตามปรกติ ก็จะสามารถใช้โปรแกรม Youtube ผ่านWireless Lan ได้เลยครับ

แต่สำหรับคนที่ใช้เน็ทแบบที่มีหน้าต่าง Login(ต้องให้ใส่พาสก่อนเล่นเน็ท) ต้องทำตามนี้นะครับ
ให้เปิดโปรแกรม Youtube แล้วเลือกเปิดคลิปอะไรก็ได้สักอันนึง แล้วมันจะให้เราต่อเน็ทนะครับ จากนั้นกด Back กลับมาที่หน้าต่างhomeของโปรแกรมYoutube

จากนั้นให้สังเกตุตรงมุมขวาบนของโทรศัพท์ จะมีไอคอนรูปWireless Lan ขึ้นมานะครับ ให้กดที่ไอคอนนั้น แล้วมันจะมีแถบนาฬิกากับแถบที่บอกว่า เชื่อมต่อผ่าน... ให้กดที่แถบ เชื่อมต่อผ่าน... จากนั้นกดเลือก Access Point ที่เราใช้ต่อเน็ทนะครับ จากนั้นกดที่ ตัวเลือก>เริ่มการเรียกดูเว็ป>แล้วเข้าเว็ปอะไรก็ได้ครับ จากนั้นก็จะมีหน้าต่าง Log in ของเน็ตที่เราใช้ขึ้นมาแล้วครับ แล้วให้ใส่UserกับPassและกดLoginให้เรียบร้อย จากนั้นให้ปิดBrowser Internet แล้วจะกลับมาที่หน้าหลักของ Youtube เป็นอันเสร็จนะครับ

เสร็จแล้วเราก็จะสามารถใช้โปรแกรม Youtube ต่อ WIFI ได้แล้วครับ ^^

Twisted Evil Twisted Evil Twisted Evil

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย aukkarapong เมื่อวันที่ 06 May 2010 12:46; ทั้งหมด 9 ครั้ง
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วิธีการ Update Software ในเครื่องครับ

หลายคนคงสงสัยว่า ไอ้โปรแกรมที่ชื่อว่า อัพเดท SW ที่อยู่ที่เมนู>แอฟพลิเคชั่น มันมีไว้ทำอะไรอะนะครับ ครั้งนี้เราจะมาอัพเดทโปรแกรมในเครื่องกันครับ

อ่อ ลืมบอกว่า สำหรับคนที่HRเครื่องใหม่ๆ โปรแกรมNokia Map ที่เค้าให้มากับเครื่องมันจะหายไปด้วยนะครับ ให้ทำตามนี้เลยครับ

เข้าไปที่ เมนู>แอฟพลิเคชั่น>อัพเดท SW พอเข้าไปในโปรแกรมนี้แล้ว โปรแกรมจะให้เราต่อเน็ทครับ เลือกต่อ Edge นะครับ เสร็จแล้วจะมีลิสรายชื่อโปรแกรมสำหรับเครื่องเราขึ้นมา ผมแนะนำให้ลงทุกโปรแกรมเลยครับ แต่โปรแกรม Nokia Messaging ผมยังไม่ได้ลองใช้เลยครับ หุๆ ท่านใดลองใช้แล้วมาบอกกันบ้างนะครับ ถ้าท่านใดที่เพิ่งHRเครื่อง ท่านจะเห็นโปรแกรม Nokia Map อยู่ในนั้นด้วยนะครับ ให้ท่านกดลงไปเลยครับ

ส่วนคนที่ยังไม่ได้ HR เครื่องมาเลยตั้งแต่ซื้อมา ไม่ต้องทำธีโหลดMap ของ Nokia Map มาใส่เครื่องนะครับ เพราะเครื่องที่ได้มาตอนแรกเค้าทำให้เราแล้วครับ เพียงแต่ท่านที่ HRไปแล้ว ต้องมานั่งลงกันใหม่เท่านั้นเองครับ

+++ วิธีโหลดแผนที่ ของ Nokia Map มาใส่เครื่องครับ +++

สำหรับผู้ที่็HRเครื่องไปแล้ว และเพิ่งลง Nokia Map จากข้างบน ให้ทำการโหลด Mapของโปรแกรม Nokia Map มาใส่ในเครื่องครับ

ขออธิบายสักนิด โปรแกรมNokia Map ถ้าเราลงแต่โปรแกรมอย่างเดียว เวลาเข้าไปมันจะให้เราต่อเน็ทเพื่อโหลดแผนที่มาบางส่วน สำหรับเอาไว้นำทางนะครับ ซึ่งเสียเวลาและเปลืองเงินค่าEdgeโดยไม่จำเป็นเลยครับ ซึ่งเราสามารถโหลดMapของNokia Map มาใส่ไว้ในเครื่องได้ด้วยโปรแกรมนี้เลยครับ
Download

โหลดมาเสร็จแล้ว ให้ติดตั้งลงในคอมเลยครับ พอติดตั้งในเครื่องเสร็จแล้ว ให้เปิดโปรแกรมขึ้นมาเลยครับ โปรแกรมจะให้เราUpdate เราก็กดUpdateไปอ่านะครับ เสร็จแล้วก็เปิดโปรแกรมขึ้นมาใหม่อีกครั้งครับ

แล้วโปรแกรมจะบอกให้เราเสียบโทรศัพท์กับคอมครับ เราก็เสียบโทรศัพท์กับคอมเลยครับ แล้วดูที่หน้าจอโทรศัพท์ ให้กดเลือกโหมด PC SUIT ที่โทรศัพท์นะครับ

เสร็จแล้วโปรแกรมจะมีรายชื่อแผนที่ให้เราเลือกมากมายเลยครับ มีของต่างประเทศด้วย สำหรับคนที่จะไปต่างประเทศก็ได้นะครับ ^^

ให้เราทำการเลือกแผนที่ครับ ในที่นี้จะเลือกแผนที่ไทย แล้วกดเครื่องหมาย+ แล้วก็กดที่แถบ Voice แล้วเลือกที่เสียงไทยแล้วกดเครื่องหมาย+ เช่นกันครับ

แล้วก็โหลดมันมาเลยครับ เดี๋ยวโปรแกรมจะทำการติดตั้งแผนที่ของNokia Mapลงในเครื่องของเราโดยอัตโนมัติเลยครับ

เสร็จแล้วลองเข้าไปในโปรแกรมNokia Map จะเห็นว่า มีMapขึ้นมานำทางให้เราแว้วว ^^

โปรแกรมจะเป็นภาษาไทยนะครับ ใช้งานง่ายๆครับ

บางคนโปรแกรมมันจะฟ้องว่าหาโทรศัพท์ไม่เจอ ให้ลองดึงโทรศัพท์ออก แล้วเสียบใหม่ในโหมด PC SUIT แล้วเปิดโปรแกรมดูอีกครั้ง

แต่ถ้าทำหลายๆครั้งแล้วยังไม่ได้ ให้โหลดโปรแกรม Nokia PC SUIT ไปติดตั้งในเครื่องตามลิ้งนี้ แล้วทำตามวิธีข้างบนใหม่อีกครั้งนะครับ
Code:

http://nds1.nokia.com/files/support/global/phones/software/Nokia_PC_Suite_tha_web.exe

Very Happy Shocked Cool

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย aukkarapong เมื่อวันที่ 04 May 2010 11:44; ทั้งหมด 4 ครั้ง
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

+++++ วิํธีการ Sign โปรแกรมต่างๆ +++++

เป็นวิธีการทำให้แอฟที่ลงไม่ได้ สามารถลงได้โดยไม่ต้องแฮคเครื่องครับ แถมยังปลอดภัยกว่าการแฮคเครื่องและยังมีผลเสียน้อยกว่าการแฮคด้วยครับ โดยการขอ Key หรือ Cer ที่เว็ป OPDA นั้น จะขอแค่ครั้งแรกครั้งเดียวแล้วสามารถ sign โปรแกรมได้แบบไม่่อั้นเลยครับ

บอกก่อนเลยนะครับ วิดิโอพวกนี้ ผมทำขึ้นมาเอง ใช้เวลาโดยรวมไป 1 คืน กับอีก 1 วัน ในการอัดวิดิโอ ตัดต่อ แปลงไฟล์ และUpload ลงเว็ป Youtube ถ้าพูดติดขัดตรงไหนก็ขออภัยนะครับ เพราะให้พูดอธิบายไปทำไป มันยากพอดูเลยครับ ==''

ให้เลือกความละเอียดหลังจากเปิดวิดิโอแล้ว เป็น 480p จะได้ภาพที่ชัดเจนยิ่งขึ้นครับ

ก่อนอื่น ให้ไปโหลด Firefox มาติดตั้งในคอมก่อนเลยนะครับ
Code:

http://mozilla.mirror.ac.za/firefox/releases/3.6.3/win32/th/Firefox%20Setup%203.6.3.exe

ให้ใช้ Firefox เปิดลิ้งนี้รอไว้เลยก็ได้นะครับ แล้วทำตามวิดิโอเลยครับ
สมัครOPDA กดที่นี่

วิธีการสมัครOPDA และApplyCer

<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/Du3kmzUWfTU&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/Du3kmzUWfTU&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>

วิธีSignโปรแกรม Part 1

<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/SMC463HbSus&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/SMC463HbSus&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>
    ปล. ให้ต่อท้ายไฟล์ที่จะ Save ด้วย .sis นะครับ

วิธีSignโปรแกรม Part 2

<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/bn8GL07t0R4&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/bn8GL07t0R4&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>

เพิ่มให้อีก 1 วิธีครับ

วิธี Sign แบบOnline ผ่านเว็ป OPDA

สำหรับบางคนที่เปิดโปรแกรม Signtools ไม่ได้ ผมมีทางเลือกให้ท่านอีก 1 วิธีครับ เมื่อเราขอCerกับOPDAเสร็จแล้วและได้Cerมาแล้ว(วิธีขออยู่ข้างบนครับ) แล้วจะSignโปรแกรมด้วยSigntoolsที่ผมให้ลิ้งโหลดไว้ แต่ดันเปิดโปรแกรมที่จะSignไม่ได้ซะนี่ ทำงัยดี วันนี้ผมมีทางเลือกให้ท่านอีก 1 วิธีครับ

ให้กดที่ลิ้งนี้ แล้วทำตามวิดิโอได้เลยครับ
Login
    วิธี Sign แบบOnline ผ่านเว็ป OPDA

<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/jSvn7Li4BYk&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/jSvn7Li4BYk&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย aukkarapong เมื่อวันที่ 04 May 2010 10:41; ทั้งหมด 1 ครั้ง
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วิธี Sign โปรแกรมผ่านมือถือ ด้วยโปรแกรม FreeSigner

วิธี Sign โปรแกรมมีทั้งหมด 3 วิธีนะครับ วิธีนี้เป็นวิธีที่ 3 ครับ

ก่อนที่จะทำการ Signด้วยโปรแกรมนี้ ต้องมี Cer กับ Key ก่อนนะครับ ซึ่งวิธีขออยู่ข้างบนนะครับ

โปรแกรม FreeSigner
Download

วิธีลง
ก่อนอื่น ให้เข้าไปเปลี่ยนวันที่ของโทรศัพท์ก่อนนะครับ โดยกดที่รูปนาฬิกา(เมื่ออยู่ที่หน้าจอหลัก) จากนั้นให้กดที่ ตัวเลือก>การตั้งค่า>วันที่ แล้วตั้งค่าวันที่ให้เป็นปี 2009 นะครับ ส่วนวันกับเดือนไม่ต้องเปลี่ยนครับ

เสร็จแล้วให้นำไฟล์ติดตั้งของโปรแกรม FreeSigner มาลงในโทรศัพท์เหมือนกับโปรแกรมทั่วๆไปนะครับ แล้วเข้าไปเปลี่ยนวันที่ให้เหมือนเดิม เป็นอันเสร็จขั้นตอนการติดตั้งครับ

วิธีตั้งค่าครั้งแรกของโปรแกรม FreeSigner

1. ต่อโทรศัพท์กับคอมในโหมด อุปการณ์จัดเก็บข้อมูล และให้สร้างโฟลเดอร์ขึ้นมาแล้วตั้งชื่อว่า "Cer & Key" แล้วเอา CerกับKeyของเราใส่ลงไปในโฟลเดอร์นี้ แล้วCopyโฟลเดอร์นี้ทั้งโฟลเดอร์ ลงไปในไดร์วEของโทรศัพท์นะครับ

2. เปิดโปรแกรมขึ้นมา แล้วทำตามนี้ะครับ

หน้าตาของโปรแกรมจะเป็นแบบนี้ครับ

ให้เข้าไปที่ ตัวเลือก>Setting>Sign Cert

แล้ว Browse ไปหาโฟลเดอร์Cer&Keyที่เราCopyมา ที่ E:>Cer & Key แล้วกด Select นะครับ

จากนั้น ที่หัวข้อ Sign Key ก็ทำเช่นเดียวกันกับหัวข้อ Sign Cert นะครับ คือเลือกที่หัวข้อ Sign Key แล้วBrowse ไปหาโฟลเดอร์Cer&Keyที่เราCopyมา ที่ E:>Cer & Key แล้วกด Select นะครับ

จากนั้นกด Back เป็นอันเสร็จขั้นตอนการ Setting โปรแกรมครับ

วิธีSignโปรแกรมในโทรศัพท์มือถือด้วยโปรแกรม FreeSigner

ให้เปิดโปรแกรมขึ้นมานะครับ แล้วกดที่ Add Task แล้ว Browse ไปหาไฟล์ที่เราต้องการจะ sign แล้วกดที่โปรแกรมที่เราจะSign 1 ครั้ง

แล้วกด ตัวเลือก>add

เมื่อกด add เสร็จแล้ว โปรแกรมจะเป็นรูปร่างหน้าตาแบบนี้นะครับ

เสร็จแล้วเราก็จะทำการ Sign โปรแกรมโดยกด ตัวเลือก>Go!

เป็นอันเสร็จสิ้นขั้นตอนการ Sign โปรแกรมในมือถือครับ ให้เราเข้าไปที่ File Manager แล้วBrowseไปหาโฟลเดอร์ของไฟล์ติดตั้งที่เราSignไปแล้วเมื่อกี้ จะพบว่ามีไฟล์ชื่อคล้ายๆกันอยู่ 2 ชื่อ ไฟล์ข้างบนจะเป็นไฟล์ที่ Signแล้ว และสามารถนำเอาไปลงในโทรศัพท์ได้เลยครับ

Twisted Evil Twisted Evil Twisted Evil

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย aukkarapong เมื่อวันที่ 01 May 2010 22:37; ทั้งหมด 4 ครั้ง
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

++++++ Update โปรแกรม Slideunlock 1.16 ++++++

มาแล้วครับ โปรแกรม Slideunlock รุ่นที่เหมือน Iphone มากที่สุด แถมยังไม่มีลิ้งDownloadมากวนใจให้รำคาญทุกครั้งที่เปิดเครื่องอีกด้วยครับ รีบโหลดกันอย่างด่วนเลยครับ ^^

ขอขอบคุณท่าน buck แห่ง Nokiagang สำหรับโปรแกรมดีๆแบบนี้ด้วยครับ

ท่านใดที่ติดตั้งเวอร์ชั่นก่อนหน้านี้ไปแล้ว ให้เข้าไปที่ รูปนิ้วมือ>Setting แล้วตั้งค่าตรง AutoStart ให้เป็น Off จากนั้นกด Back แล้ว ปิดเปิดเครื่อง 1 ครั้ง

แล้วเข้าไปเอาโปรแกรม Slideunlock อันเก่าออกที่

เมนู>ตั้งค่า>จัดการแอฟ>แอฟที่ติดตั้งแล้ว แล้วจิ้ม1ครั้ง ที่ชื่อโปรแกรม Slideunlock จากนั้นกดตัวเลือก แล้วกดถอนการติดตั้งครับ

Slideunlock 1.16 (ต้อง Sign ก่อนติดตั้งนะครับ)
Download

ให้เซ็ตค่าตามนี้นะครับ

กดที่ Menu>setting แล้วเซ็ตค่าตามรูปเลยครับ

ถ้าเซ็ตค่าตามนี้ เวลาปลดล๊อคจะกดปุ่มเขียว เวลาล๊อคจะใช้กด 2 ครั้งที่ปุ่ม Xpress Music นะครับ

Very Happy Laughing Razz Twisted Evil

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย aukkarapong เมื่อวันที่ 07 May 2010 19:36; ทั้งหมด 5 ครั้ง
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 20:05  

วิธีลง Garmin 5.50 + Map V10.0 โดยสรุปย่อของผมเองนะครับ

สำหรับคนที่ HRใหม่ๆ ให้ลงโปรแกรมนี้ก่อนเลยครับ (โฟลเดอร์ Resource ที่หายไป มันจะกลับมาด้วยครับ แถมได้โปรแกรมนำทางมาใช้อีก 1 ตัว)

โปรแกรมนี้ถามว่าดีรึเปล่า ขอบอกเลยว่าเป็นที่นิยมที่สดในโปรแกรมนำทางเลยครับ นิยมกันมากกว่าNokia Mapซะอีกครับ เพราะเป็นโปรแกรมของเครื่องนำทางGPSจริงๆที่ขายอยู่ตอนนี้ครับ ส่วนแผนที่ก็ละเอียดยิบ มีเส้นทางต่างๆทั่วประเทศ จะบอกได้เลยว่าเป็นโปรแกรมนำทางที่ดีที่สุดแล้วครับ วิธีพวกนี้ผมว่าเข้าใจง่ายสุดๆแล้วครับ ใครไปอ่านในNokiagangคงได้มึนกันเป็นแถบ

ตอนแรกให้โหลดนี่มาก่อนครับ
Download ลิ้งสำรอง>>Download

หลังจากนั้นให้เสียบสายUSB แล้วดูที่จอโทรศัพท์เลือกที่ อุปกรณ์จัดเก็บข้อมูล(อันที่ 2) จะมีไดร์วของ Mass Memory ของโทรศัพท์ขึ้นมาในMy computer 1 ไดร์วนะครับ ให้เราเปิดไฟล์เมื่อกี้ขึ้นมา แล้วกด Browse ไปที่ไดร์วที่เพิ่มขึ้นมาครับ(ไดร์วของ Mass Memory ของผมไดร์วที่เพิ่มขึ้นมาเป็นไดร์วH: ครับผมกดที่ไดร์วH:เลยครับ ไม่ต้องกลัวคิคิ) แล้วกด Install เลยครับ

จากนั้นให้ดึงสาย USB ออกครับ แล้วรอสักครู่ ที่โทรศัพท์จะเขียนว่า กำลังติดตั้ง ให้มันทำจนเสร็จ พอเข้าไปดูใน เมนู>แอฟพลิเคชั่น>ติดตั้งแอฟ>จะมีโปรแกรม GMobileXT ขึ้นมา 1 โปรแกรมนะครับ ให้เปิดมันขึ้นมาแล้วเซตค่าตามนี้ครับ (กดอีกไปเรื่อยๆครับ)

เสร็จแล้ว มันจะฟ้องว่าหา GPS ไม่เจอ เอะทำไงดี อ้า ยังไม่เสร็จครับ อิอิ ^^

เสร็จแล้วทำตามนี้ต่อเลยครับ
กดที่เครื่องมือ

กดที่ตั้งค่าครับ

ต่อข้างล่างเน้อ Laughing[/url]

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย aukkarapong เมื่อวันที่ 04 May 2010 11:45; ทั้งหมด 7 ครั้ง
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 20:05  

กดเครื่องหมายเลื่อนลงมา แล้วเข้าไปในเกี่ยวกับ

แล้วจดรหัสปลดล๊อก ของที่เราลงมันจะขึ้นมา 3 แถวอย่างงน้า ให้จดรหัสแถวที่ 3 มาคร้าบ

จากนั้น เปิด KeyGen ขึ้นมา(เปิดในคอมนะครับ)แล้วนำรหัสที่ได้กรอกลงไป แล้วกด Generate ทั้งสองอัน จด Device lock code และ Map unlock code ไว้ (ก่อน Gen Map unlock ให้เลือกแผนที่ด้วย ในที่นี้เลือกไทย)
นี่ตัว keygenนะครับ>>>Download

จากนั้นเสียบโทรศัพท์ต่อกับคอมโดยเลือกโหมด อุปกรณ์จัดเก็บข้อมูล(อันที่ 2)
แล้วเข้าไปในMy computer แล้วเข้าไปที่ไดร์วที่เพิ่มขึ้นมา(ไดร์วของ Mass Memory) เข้าไปในโฟลเดอร์ชื่อ garmin จะเห็นไฟล์ 2 ตัวนี้

จากนั้นคลิ๊กขวาที่ไฟล์ SW.UNL เลือก open with แล้วเปิดด้วยโปรแกรม notepad
ลบตัวเลขข้างในออกให้หมด แล้วเอา Device lock code ที่อยู่ในKeygenอันแรกมาใส่แทนแล้ว save

ทำเช่นเดียวกันกับไฟล์ GMAPSUPP.UNL แล้วเอาโ้ค้ดของ Map unlock code มาใส่แทนแล้วsaveครับ แค่นี้ก็เสร็จ

จากนั้นดึงโทรศัพท์ออกจากคอม แล้วเข้าgarminในโทรศัพท์ จากนั้นทำตามนี้เลยครับ
ไปที่เครื่องมือ

ไปที่ตั้งค่า

ไปที่ระบบ

ไปที่ GPS ภายนอก

เลือก GPS ภายในเครื่อง จากนั้นกดใช้งาน

แล้วกดเสร็จ แค่นี้ก็เสร็จแล้วคร้าบ

Cool Cool Cool Cool

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย aukkarapong เมื่อวันที่ 04 May 2010 10:35; ทั้งหมด 2 ครั้ง
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วิธีการแปลงไฟล์วิดิโอสำหรับดูในNokia X6

สำหรับบางท่านที่แปลงไฟล์แล้ว ไฟล์ที่ได้มีอาการเปิดแล้วกระตุก ให้ทำการเปลี่ยนการตั้งค่าตรง Same Quality ให้เป็น False จะแก้ปัญหาการกระตุกได้ครับ แต่ว่าไฟล์วิดิโอที่ได้จะไม่ค่อยชัดเท่ากับของเดิมแค่นั้นเองครับ

ตอนแรกให้ไปโหลดโปรแกรมนี้มาติดตั้งในเครื่องก่อนเลยครับ
Download

จากนั้นแตกไฟล์และให้ติดตั้งลงในคอมให้เรียบร้อยครับ แล้วให้เปิดไฟล์ที่ชื่อserialsไว้รอเลยครับ จากนั้นเปิดโปรแกรมขึ้นมา แล้วกดที่ Help>Enter License Code

จากนั้นเข้าไปดูในserialsที่เราเปิดไว้เมื่อกี้ครับ ข้างในจะมี Serialsของโปรแกรมอยู่ครับ แล้วCopy serials อันไหนก็ได้สักอันนึงใส่ลงไปที่License Codeครับ ส่วนตรง Username ใส่อะไรไปก็ได้ครับ เสร็จแล้วกดRegister แล้วปิดโปรแกรมแล้วเปิดใหม่อีกครั้ง เป็นอันจบครับ

จากนั้นพอเปิดโปรแกรมขึ้นมา ให้เข้าไปProfile>General video แล้วเลือกที่ MP4 - MPEG-4 Video (*.mp4)

จากนั้นให้ตั้งค่าตามนี้เลยครับ (ให้พิมพ์เอาเองใส่ช่องไปเลยนะครับ)

General
Video
-Video Codec mpeg4
-Video Size 640x360
-Frame Rate 30
-Aspect Ratio 16:9 (จะได้เป็นแบบWideScreenครับ)
-Same Quality True
-Zoom Letterbox [บางไฟล์พอแปลงเสร็จอาจได้ภาพไม่เต็มจอมือถือ ให้ลองตั้งเป็น Full นะครับ จะได้ภาพเต็ม แต่อาจจะเสียความสมดุลย์ของภาพไป (ภาพมันจะดูกว้างๆ)]

ค่าอื่นๆ ไม่ต้องเปลี่ยนครับ ใช้ตามนั้นเลยครับ

Video Quality
สำหรับบางท่าน อยากได้ไฟลวิดิโอที่ดูในเครื่องชัดมากๆ ให้เลือกตรง Video Quality ให้เป็น Highest นะครับ แต่ผมเอาแค่ชัดก็พอ ผมเลือกที่ Normal ครับ

Audio Quality
ให้ปรับเป็นHighestเลยครับ รับรองเสียงดังโดนใจกับลำโพงX6ของเราแน่นอนครับ

จากนั้น ให้กดที่ save as ครับ แล้วตั้งชื่อเป็น Nokia X6 เป็นอันเสร็จสิ้นการตั้งค่าครับ

พอเราเปิดโปรแกรมเพื่อจะแปลงไฟล์ทุกครั้ง โปรไฟล์ที่เราsaveไว้ ก็จะอยู่ที่ ตามในภาพครับ

ต่อไปเป็นวิธีแปลงไฟล์ด้วยโปรแกรมนี้กันครับ

เลข 1 คือ ปุ่มเลือกวิดิโอที่เราต้องการแปลงมาใส่ไว้ในรายชื่อครับ
เลข 2 คือ เมื่อเราต้องการแปลงไฟล์ให้กดที่ปุ่มนี้เลยครับ
เลข 3 คือ ตำแหน่งที่เราจะsaveไฟล์ที่แปลงแล้วไว้ที่ไหนครับ

อย่าลืมใช้โปรไฟล์ Nokia X6 ที่เราได้ save ไว้เมื่อสักครู่ก่อนนะครับ
หลังจากนั้น กดปุ่ม 1 แล้วเลือกวิดิโอที่เราต้องการจะแปลงไฟล์ จากนั้น เลือกตำหน่งไฟล์ที่เราจะsaveลงเครื่อง แนะนำให้saveไว้ที่หน้าจอ เพื่อความสะดวกที่จะCopyเข้าเจ้าX6ของเราครับ จากนั้นกดที่ปุ่มหมายเลข 2 เพื่อแปลงไฟล์ และรอครับ เมื่อเสร็จแล้ว ข้างหลังรายชื่อไฟล์วิดิโอ จะขึ้น Complete เป็นอันเสร็จ และสามารถCopyไปลงในเจ้าX6ของเราได้เลยครับ

สำหรับผู้ที่มองไม่เห็นภาพนะครับ ให้กดที่บนรูปภาพครับ ตรงที่ รูปภาพข้างล่างถูกปรับขนาดมาจาก 1000px x 500px แล้วจะเห็นรูปขนาดใหญ่ครับ

Cool Cool Cool Laughing Laughing Laughing Twisted Evil Twisted Evil Twisted Evil

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย aukkarapong เมื่อวันที่ 04 May 2010 10:42; ทั้งหมด 1 ครั้ง
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

+++++ วิธีดึงอีเมลล์จาก Mailbox มาที่เครื่อง +++++

ให้เข้าไปที่ เมนู>ข้อความ กดที่ ตัวเลือก>การตั้งค่า>อีเมลล์>ศูนย์ฝากข้อความ

เข้าไปแล้วมันจะให้เราสร้างศูนย์ฝากข้อความใหม่ กดที่ เริ่มต้น> มันจะใ้ห้เราติดตั้งโปรแกรม Nokia Email ครับ กดตกลงไปได้เลย พอติดตั้งเสร็จ ให้กดอนุญาติให้โปรแกรมใช้งานเครือข่ายครับ

แล้วมันจะเข้ามาอีกหน้านึง กดเริ่มต้นอีกครั้ง แล้วพิมพ์ที่อยู่เมลล์ของเราเข้าไป แต่ต้องพิมพ์ให้ผิดนะครับ เช่นสมมติเมลล์ผม abcde@hotmail.com ผมก็จะใส่เป็น abcde@hotmai.com ใส่เสร็จแล้วกดตกลงไปเลยครับ

แล้วกดเลือกที่ อินเทอร์เน็ต(POP/IMAP) แล้วกด ถัดไป

จะเข้าไปสู่หน้าตั้งค่า ไม่ต้องตั้งค่าอะไร ให้กด ถัดไป ไปก่อนเลยครับ แล้วมันจะบอกว่า การตั้งค่าศูนย์ฝากข้อความในโฟลเดอร์รับส่งข้อความ ให้กด ตกลง ไปเลยครับ

หลังจากนั้นเราจะเข้าสู่วิธีการตั้งค่าเพื่อรับเมลล์กันนะครับ

ให้เข้าไปที่ เมนู>ข้อความ กดที่ ตัวเลือก>การตั้งค่า>อีเมลล์>ศูนย์ฝากข้อความ ให้เข้าไปที่ ศูนย์ฝากข้อความ hotmai.com ที่เราได้สร้างไว้เมื่อกี้อ่านะครับ

ตรงตั้งค่าการเชื่อมต่อ>อีเมลล์ขาเข้า ให้ตั้งค่าตามนี้นะครับ

ชื่อผู้ใช้ ให้ใส่เมลล์จริงของเราเข้าไป
รหัสผ่าน ให้ใส่รหัสผ่านของเมลล์เราเข้าไป
เซิร์ฟเวอร์รับเมลล์ pop3.live.com
จุดเชื่อมต่อที่ใช้ GPRS-2.Internet
ชื่อศูนย์ฝากข้อความ Hotmail
ประเภทศูนย์ฝากข้อความ POP3
ความปลอดภัย SSL/TLS
พอร์ต ให้เลือกค่าที่ตั้งไว้
ล๊อกอินแบบรับรอง APOP ปิด

เสร็จแล้วกดกลับ

ตรงตั้งค่าการเชื่อมต่อ>อีเมลล์ขาออก ให้ตั้งค่าตามนี้นะครับ

ที่อยู่เมลล์ของฉัน ให้ใส่เมลล์ของเราเข้าไป
ชื่อผู้ใช้ ให้ใส่เมลล์ของเราเข้าไปอีกเช่นกัน
รหัสผ่าน ให้ใส่รหัสผ่านของเมลล์เราเข้าไป
เซิร์ฟเวอร์เมลล์ขาออก smtp.live.com
จุดเชื่อมต่อที่ใช้ GPRS-2.Internet
ความปลอดภัย StartTLS
พอร์ต ให้เปลี่ยนเป็นผู้ใช้กำหนด และใส่เลข 25 ลงไป

จากนั้นกดกลับ

ให้กดกลับอีกครั้ง แล้วเข้าไปที่ การตั้งค่าการดึง>จำนวนการดึง ให้ใส่น้อยๆนะครับ ไม่งั้นเดี๋ยวไดร์วCจะเต็ม เปลืองพื้นที่เปล่าๆครับ ผมใส่ 10 ฉบับ พอแล้วครับ

แล้วกดกลับไปที่เดิม ตรงดึงหัวข้อโดยอัตโนมัติ ตรงการแจ้งเตือนอีเมลล์ กับการดึงอีเมลล์ ให้ตั้งให้เป็นปิดทั้งหมดเลยครับ

เสร็จแล้วกดกลับไปเรื่อยๆ เป็นอันเสร็จการตั้งค่าอีเมลล์ครับ

ต่อไปเราก็จะมาเริ่มดึงข้อความมาที่เครื่องกันเลยนะครับ

ให้เข้าไปที่

เมนู>ข้อความ ก็จะเห็นกล่องเมลล์ที่เราเพิ่งสร้างขึ้น ชื่อว่า Hotmail ให้เข้าไป แล้วกดที่ ตัวเลือก>เชื่อมต่อ โทรศัพท์ก็จะเริ่มดึงเมลล์ล่าสุด มายังมือถือของเราทันที

ถ้าดึงเมลล์มาเสร็จแล้ว ต้องการตัดการเชื่อมต่อ ก็ให้กด ตัวเลือก>ตัดการเชื่อมต่อ เป็นอันเสร็จครับ

คราวนี้ ที่หน้าจอของเราก็จะขึ้นแบบนี้ขึ้นมาด้วยครับ

เสร็จแล้วครับ ทำนานมากกก เฮ้อ เหนื่อยจริงๆครับ ทำวิธีให้คนอื่นเข้าใจเนี่ย ==''

บทความพวกนี้ไม่ต้อง quote ต่อนะครับ เดี๋ยวมันจะยาวไปกันใหญ่ แล้วรกบอร์ดเปล่าๆครับ เอาไว้มีอัพเดทอะไรอีกเยอะๆ ผมจะเอาไปรวมกันไว้อีก แต่คงอีกเป็นสิบหน้าแหละนะครับ หน้าหลังจากนี้ จะแจกลิ้งมายังหน้านี้แทนก็แล้วกันนะครับ

Razz Razz Razz

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย aukkarapong เมื่อวันที่ 04 May 2010 10:43; ทั้งหมด 1 ครั้ง
iIIuslon
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 20:18  

โปรแกรมแปลงหนัง อยากให้คุณพงษ์ลองโปรแกรม total video converter ครับ ปัจจุบันเวอร์ชั่น 3.61 ข้อดีคือ ไฟล์เดียวกัน คอมเครื่องเดียวกัน ตั้งค่าเท่ากัน จะใช้เวลาในการแปลงน้อยกว่าโปรแกรมอื่นครึ่งนึงครับ
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 20:31  

++ วิธีแปลงไฟล์วิดิโอไว้ดูในโทรศัพท์ด้วย Total Video Converter ++

เป็นโปรแกรมสำหรับแปลงไฟล์วิดิโออีก 1 โปรแกรมนะครับ ผมลองแล้ว ปรากฏว่าสามารถใช้แปลงไฟล์ได้ดีเยี่ยม ภาพที่ได้คมชัดมาก และขนาดไฟล์ไม่ใหญ่มากๆเท่า Xilisoft Video Converter ที่ผมแจกข้างบนด้วยนะครับ ต้องบอกว่ายอดเยี่ยมมากๆครับ

แต่อินเตอร์เฟสโปรแกรมค่อนข้างใช้งานยากนิดนึงนะครับ ลองๆกันดูครับ เพราะมันดีจริงๆครับ

Code:
Download
http://www.mediafire.com/?zj0ymquwnyy

ลิ้งสำรอง
http://www.upchill.com/download.php?id=07a7130eac36205ed5da49883e8107af

วิธีติดตั้งโปรแกรม
แตกไฟล์ออกมา จะได้ตัวติดตั้งโปรแกรม กับ Serial ให้เปิด Serial ค้างไว้ แล้วติดตั้งโปรแกรมตามปรกติ เมื่อติดตั้งเสร็จแล้ว ให้เปิดโปรแกรมขึ้นมา แล้วกดที่ Registerจากนั้นกรอก Serial ลงไป แล้วกดRegister

เมื่อโปรแกรมขึ้นRegistered แบบในภาพ เป็นอันเสร็จการติดตั้งนะครับ ถ้าไม่ขึ้นให้เปลี่ยน Serial ใส่ไปเรื่อยๆจนกว่่าจะขึ้นนะครับ

วิธีการตั้งค่าโปรแกรม

เมื่อใส่ Serial เสร็จแล้ว จากนั้นเราจะมาตั้งค่าโปรแกรมกันครับ

1. ให้ปิดและเปิดโปรแกรมขึ้นมาใหม่ แล้วกดที่ Import Media Files จากนั้นให้เลือกไฟล์วิดิโอที่เราต้องการจะแปลงสำหรับไว้เปิดใน X6 ของเรานะครับ

2.จากนั้นให้เลือกที่ MP4>MPEG MP4

3. เสร็จแล้วจะขึ้นหน้าต่างแบบในรูปนะครับ ให้กดที่แถบเลือก แล้วคลิ๊กที่ MP4 Video high quality

4. จากนั้นกดที่ Setting

5. แล้วเซ็ตค่าตามนี้เลยนะครับ

6. จากนั้นกดที่ Save&Apply>Save as And Apply

7. แล้วใส่ชื่อว่า Nokia X6 เป็นอันเสร็จวิธีการตั้งค่าครับ

วิธีการใช้งานโปรแกรม

ให้กดที่ New Task แล้ว Import เลือกไฟล์ที่จะมาทำการแปลงไฟล์ ตามวิธีในข้อ 1-2 แล้วในข้อที่ 3 ให้เลือกที่โปรไฟล์ Nokia X6 แล้วกด Convert เป็นอันเสร็จขั้นตอนการแปลงไฟล์ครับ ^^

Twisted Evil Cool Laughing Very Happy Embarassed Twisted Evil

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย aukkarapong เมื่อวันที่ 04 May 2010 23:02; ทั้งหมด 13 ครั้ง
sar4
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 20:47  

ส่วนตอนนี้ต้องบอกว่า ขอเวลาสักครู่ครับ กำลังอัพไฟล์เลยครับ

เฮ้อ จะบอกว่า ซวยละครับ ลอกโค้ดกระทู้เก่าไม่ได้เลย แย่แน่ๆครับ ทำใหม่ทั้งหมดเลย

ผมคงต้องติดต่อพี่เชษแล้วหละครับ เดี๋ยวจะเอาโปรแกรมมาลงให้เป็นบางส่วนก่อนนะครับ ==''

Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad

ถึงขั้นทำใหม่หมด โห..โหดไปมั้งนั่น

ไงก็ขอให้ลอกโค้ดเก่าได้นะคับ

ขอบคุณพี่อัครพงษ์มากๆเลย ที่สละเวลาเพื่อคนอื่น
sar4
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 20:50  

P|awaN$ai ผู้เขียน:
ตอนนี้เบื่อๆ ใช้ N86 อยู่ เปลี่ยนเป็น X6 ไปก่อนดีไหม ก่อนที่ N8 จะมา (ใช้ 5800,97 32GB มาแล้ว)

ใช้ X6 ไปก่อน แล้วค่อยเปลี่ยนเป็น X9 ทีเดียวเลยคับ หุหุ
marker2536
Year's Star

จังหวัด: เชียงราย
วันที่โพสท์ : 01 May 2010 21:02  

X6 เวลามีคนโทรเข้าอ่ะ รับสายโดยการสัมผัสได้กันไหมอ่า

ของเราเวลาคนโทรเข้า จะมีให้กด 2 ปุ่ม คือรับสายกับ ปลดล๊อค แต่สองปุ่มทีขึ้นหน้าจอกดไม่ได้อ่าจ้าลองหลายรอบละ

ทุกคนเป็นกันไหมอ่า
Shocked
marker2536
Year's Star

จังหวัด: เชียงราย
วันที่โพสท์ : 01 May 2010 21:06  

ู^
^
^
ได้แล้วววคิกๆๆๆๆต้องกดแบบเลื่อนๆนี่เอง โหะๆๆๆๆ บ้านนอกจริงๆหามาตั้งนาน Laughing
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 21:13  

+++++++++ Update โปรแกรม TTPod_v3.70 +++++++++

โปรแกรมนี้เป็นโปรแกรมเล่นเพลงที่เทพมากๆครับ สามารถตั้งค่าได้หลายหลาย เปลี่ยนSkinได้หลายๆแบบ และสามารถเล่นเพลงไฟพร้อมกับดูเนื้อร้องไป ได้ด้วยนะครับ เห็นเค้าว่ากันว่า ใช้โปรแกรมนี้เปิดเพลงแล้วเสียงดี แนะนำให้ลงกันทุกคนเลยนะครับ โปรแกรมนี้ดีมากๆครับ

TTPod_v3.70 (ต้อง Sign ก่อนติดตั้งนะครับ)
Download
ลิ้งสำรอง>>>Download

วิธีติดตั้งโปรแกรม

โหลดไฟล์มาแล้ว และแตกไฟล์ออกมา จะได้ตัวติดตั้ง 2 อัน และโฟลเดอร์ Skin กับโฟลเดอร์ Splash นะครับ

ตอนแรก ให้นำตัวติดตั้งไป Sign ก่อนทั้ง 2 อัน

เสร็จแล้วให้ลงโปรแกรมในโทรศัพท์เหมือนเดิมนะครับ โดยไล่ลงจาก Patch4run TTPod ก่อนนะครับ แล้วก็ลง TTPod v3.70Beta S60v5 EN Translated by Caominh171@SymPViet_unsigned ตามไปอีกที

แล้วปิดเปิดโทรศัพท์ใหม่ 1 ครั้ง

จากนั้นให้เสียบโทรศัพท์กับคอมในโหมด อุปกรณ์จัดเก็บข้อมูล(อันที่ 2)

แล้วทำการ Copyไฟล์ที่อยู่ในโฟลเดอร์ Skin ไปที่ E:\TTPod\Skin\V4 นะครับ (ไม่ต้องเอาโฟลเดอร์ Skin มานะครับ เอาแต่ไฟล์ที่อยู่ข้างในมาเฉยๆ)

จากนั้น ทำการ Copyไฟล์ที่อยู่ในโฟลเดอร์ splash ไปที่ E:\TTPod\splash (ไม่ต้องเอาโฟลเดอร์ Splash มานะครับ เอาแต่ไฟล์ที่อยู่ข้างในมาเฉยๆ)

จากนั้นดึงโทรศัพท์ออก เป็นอันเสร็จขั้นตอนการติดตั้งครับ

วิธีตั้งค่าโปรแกรมเบื้องต้น

เข้าไปในโปรแกรมครั้งแรก โปรแกรมมันจะอืดๆนะครับ ให้เข้าไปที่ให้เข้าไปที่หน้าเพลงที่มีปกอัลบัมโดยSlideทางซ้ายหรือขวานะครับ

แล้วกดที่ Menu>Vizualization>Disable Show จะสามารถแก้อาการอืดและกระตุกของเครื่องได้อย่างมากๆเลยแหละครับ

เสร็จแล้วให้เข้าไปที่ Menu>Settings>Settings>Function>Read song in pucture>ตั้งให้เป็น ใช่

แล้วให้เข้าไปที่ Menu>Settings>Settings>General>Switch effects> ตั้งให้เป็น Slide

วิธีเปลี่ยน Skin

ให้เข้าไปที่ Menu>Settings>Settings>Skin> แล้วเลือก Skin ที่ต้องการจะเปลี่ยนนะครับ

ส่วนการ Set ค่าอื่นๆยังมีอีกมากมาย แล้วแต่ความชอบของแต่ละคนเลยครับ ลองเล่นๆดูกันก่อนนะครับ ^^

นี่เป็นรูปภาพโปรแกรมนะครับ (จากSkin หลายๆแบบครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย aukkarapong เมื่อวันที่ 06 May 2010 21:23; ทั้งหมด 5 ครั้ง
เจ JJ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 22:12  

สู้ๆ ครับพี่พงษ์ ผมเป็นกำลังใจให้ครับ

ขอบคุณสำหรับทุกๆอย่างครับ Very Happy
princess.tv
Year's Star

จังหวัด: ปทุมธานี
วันที่โพสท์ : 01 May 2010 22:54  

Very Happy ขอบคุณมากๆนะคะที่สละเวลามาช่วยสอน
minkAU
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 23:35  

โปรแกรม Youtube Twisster Facebook Hi5 Accuweather และ Files On Ovi เครดิตของคุณ minkAU นะครับ แต่ผมเอามาเพิ่มโปรแกรม Youtubeเข้าไป เพื่อให้มันสมบูรณ์แบบครับ (โปรแกรมชุดนี้สำหรับคนที่ HR เครื่องใหม่ๆนะครับ)
Download

^^ ,ผมมาขอดูดเอา youtube ไปเก็บไว้ใช้แล้วนะ

จะได้ไม่ต้องไปหาใน Ovi ,ขอบคุณครับ........................
dcdend
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขอเกมโปเกมอนหน่อยคับ
วันที่โพสท์ : 02 May 2010 06:37  

ขอเกมโปเกมอนภาค
Pokemon Fire Red
Pokemon Leaf Green
Pokemon Ruby
Pokemon Sapphire
Pokemon Emerald
ที่ใช้เล่นกับx6หน่อยคับ
ขอบคุณคับ
minkAU
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 May 2010 08:26  

^
^

คุณ aukkarapong เขาก็แจกไว้ข้างบนนะ

ลองหาอ่านดูก่อนสิครับ..
แวะมาถาม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 May 2010 11:55  

อยากรู้ว่าล็อตที่ผลิตล่าสุดเป็นล็อตอะไรคับ
ใครที่เพิ่งซื้อมาได้ล็อตอะไรกันหรอ
คือกำลังจะซื้อ แต่อยากได้ล็อตผลิตล่าสุดอ่ะ
m9500max
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
วันที่โพสท์ : 02 May 2010 11:59  

รบกวนขอวิธีอัพ F.20.0 หน่อยครับ

ของผม X6 เครื่องสีดำ

อัพธรรมดาหลายครั้งแล้วไม่ได้เลย

mr.zatan
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 May 2010 12:08  

ใช้โปรแกรมอะไร ฟังเพลงกันบ้างครับ.............สำหรับ X6 น่ะ...

เอาแบบที่ติดตั้งและเปิดได้น่ะครับ...
LOVEBIRDI
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 May 2010 12:09  

m9500max ผู้เขียน:
รบกวนขอวิธีอัพ F.20.0 หน่อยครับ

ของผม X6 เครื่องสีดำ

อัพธรรมดาหลายครั้งแล้วไม่ได้เลย

pm ไปแล้วนะค่ะ
โกล
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 May 2010 12:25  

เริ่มลังเลแล้วอ่ะ ตอนแรกไม่สนใจรุ่นนี้เท่าไหร่ เพราะเข็ดกับ N97 mini ของตัวเอง

คือผมลองเอาหูฟังสเตอริโอ เสียบฟังเพลงจาก X6 ของเพื่อนดูเสียงมันสุดยอดมาก+เพราะจริงๆ

ต่างจากเสียงที่ได้จาก N97 mini ของผมมาก ขนาดฟังหูฟังเส้นเดียวกันนะ ยังต่างกัน งง Sad

แล้วลองเปิดลำโพงดู โอ้..อยากจะปา N97 mini ทิ้งจริงๆ เสียงลำโพง X6 กลบหมดมีมิติด้วยอ่ะ

สงสัยตระกูล N คงไม่เน้นเรื่องเสียง ยิ่งเห็นลำโพงยิ่งท้อสำหรับรุ่นนี้ ออกแบบสวยมาก แต่ที่ลังเลคือฟังเพลงประจำ แต่รุ่นนี้เหมือนมันจะไม่เน้นมิวสิคเลย ไงจะรอดูตอนเครื่องจริงๆออก
โกล
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 May 2010 12:26  

โกล ผู้เขียน:
เริ่มลังเลแล้วอ่ะ ตอนแรกไม่สนใจรุ่นนี้เท่าไหร่ เพราะเข็ดกับ N97 mini ของตัวเอง

คือผมลองเอาหูฟังสเตอริโอ เสียบฟังเพลงจาก X6 ของเพื่อนดูเสียงมันสุดยอดมาก+เพราะจริงๆ

ต่างจากเสียงที่ได้จาก N97 mini ของผมมาก ขนาดฟังหูฟังเส้นเดียวกันนะ ยังต่างกัน งง Sad

แล้วลองเปิดลำโพงดู โอ้..อยากจะปา N97 mini ทิ้งจริงๆ เสียงลำโพง X6 กลบหมดมีมิติด้วยอ่ะ

สงสัยตระกูล N คงไม่เน้นเรื่องเสียง ยิ่งเห็นลำโพงยิ่งท้อสำหรับรุ่นนี้ ออกแบบสวยมาก แต่ที่ลังเลคือฟังเพลงประจำ แต่รุ่นนี้เหมือนมันจะไม่เน้นมิวสิคเลย ไงจะรอดูตอนเครื่องจริงๆออก

โทษทีๆ ตอบกระทู้ผิดบอร์ด อิอิ
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 May 2010 13:33  

ตอนนี้ข้อมูลโปรแกรมและวิธีต่างๆ ยังไม่สมบูรณ์นะครับ

เว็ปมาสเตอร์เค้าบอกว่า เดี๋ยวจะส่ง Code ของภาคเก่ามาให้วันที่ 4

ให้รอกันสักพักนะครับ

ช่วงนี้ก็ดูวิธีข้างบน ประกอบกันกับหน้า 50 ของภาคเก่าไปก่อนนะครับ
กดที่นี่ครับ

taew_x6 ผู้เขียน:
ขอโทดนะค้าบ ที่ถามเปงชุด
1. x6 ที่เราใช้อยู่มาน symbian อะไรหรอคับ 1หรือ2
2. symbian 3 ต่างจากsymbian x6 อย่างไร

3. แร้วที่คุณพงษ์บอกว่ารอsymbian4ดีกว่า มานดีกว่า 3ตรงไหนคับ

4. แร้วก้อขออีกคำถามนึง คือ x6เราจะอัพsymbian3 และ4ได้ไหม ไม่อยากเปลี่ยนเครื่องแร้ว

ขอบคุณสำหรับคำตอบ ล่วงหน้าคับ

1. X6 และรุ่นน้องๆ 5230 5530 .... N97 เป็น Symbian^1 ทั้งหมดเลยครับ

4. X6ของเรา คิดว่าอัพไม่ได้นะครับ แต่ในอนาคตน่าจะพัฒนาให้มัลติทัชได้ก็ได้นะครับ(ได้แต่หวัง) แต่ยังไงก็แล้วแต่ ผมว่าเปลี่ยนเครื่องใหม่ตอนสิ้นปียังไม่คุ้มเท่าไหร่อ่านะครับ

เพราะ CPU N8 ไวกว่า CPU X6 ของเราแค่ 256MHz ทำให้ยังไม่เห็นข้อแตกต่างเรื่องความไวเท่าที่ควร แต่จะเห็นความแตกต่างเรื่องกล้องอย่างชัดเจนนะครับ ถ้าใครไม่เน้นเรื่องกล้องจริงๆ ผมว่ารอ X9 ปีหน้าเลยจะดีกว่าครับ สำหรับคนที่ใช้ X6 อยู่ในตอนนี้นะครับ

ส่วนเรื่องมัลติทัช ตอนนี้เกมส์ที่เป็นระบบมัลติทัชยังไม่ค่อยมีเท่าไหร่อ่านะครับ(มีอยู่เกมส์เดียวเท่าที่เห็น) ถึงมัลติทัชได้ก็ยังไม่มีเกมส์ให้เล่นอยู่ดี ดูแล้วก็ยังต้องลงโปรแกรมเก่าๆเหมือนเดิมครับ คงต้องรอกันต่อไปอ่านะครับ ==''

ส่วนความแตกต่างและการพัฒนาของซิมเปี้ยน ให้ดูเอาจากลิงนี้นะครับ
http://www.nuuneoi.com/blog/blog.php?read_id=276

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย aukkarapong เมื่อวันที่ 02 May 2010 17:27; ทั้งหมด 1 ครั้ง
asakito
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 May 2010 13:51  

ได้มาแล้วครับเครื่องสีดำ

หรูดีจัง
อิอิ

จะformat Drive e:ยังไงหรือครับ
เพิ่งได้มาอะครับ บอกหน่อยจะเปงพระคุณยิ่งงับ
LOVEBIRDI
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 May 2010 13:54  

asakito ผู้เขียน:

หรูดีจัง
อิอิ

จะformat Drive e:ยังไงหรือครับ
เพิ่งได้มาอะครับ บอกหน่อยจะเปงพระคุณยิ่งงับ

หน้านี้เลย บอกทุกอย่าง

http://community.siamphone.com/linkout.php?out=http://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=318895&postdays=0&postorder=asc&start=3675&sid=14140ea8459ff8d8d691281bac8e64b4
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 May 2010 14:02  

หรูดีจัง
อิอิ

ผมแก้วิธี HR ให้ใหม่แล้วนะครับ

วิธี HR

ถ้าFormatไดร์ว E ไม่ได้ แนะนำให้เสียบกับคอมในโหมดอุปกรณ์จัดเก็บข้อมูล แล้วมันจะมีไดร์วขึ้นที่ Mycomputer ให้คลิ๊กขวาที่ไดร์วนั้น แล้วกด Format นะครับ (ติ๊กถูกตรง Format อย่างรวดเร็วก็ได้นะครับ จะได้ไม่ช้ามาก)

ถ้า Format Mass memory เสร็จแล้ว ให้ HR ตามปรกติ

โดยปิดเครื่อง แล้วกด เขียว+แดง+ปุ่มกล้องค้างไว้ แล้วกดปุ่มเปิดเครื่อง แล้วกดทั้งสามปุ่มตอนแรกค้างไว้จนขึ้นคำว่า Nokia แล้วค่อยปล่อยนะครับ ถ้าขึ้นให้เลือกประเทศ เป็นอันว่า HR เรียบร้อยครับ
xstupid
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 May 2010 15:26  

อัพ fireware ผ่านทาง Nokia Software Updater มันขึ้น 144.4mb ตอนนี้ อัพจนกลายเป็น 224.6mb แล้ว ทำไมมันยังไม่เสร็จอีกล่ะคับ ตกลงมันกี่ mb กันแน่ครับ จะทำัยังไงดี จะถอดสาย ก็ไม่กล้าถอด นั่งรอมา 2 ชั่วโมงแล้วครับ

เครื่องดำ 0589012
sigbam
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 May 2010 15:44  

เวลาลงโปรแกรมมันถามหาใบรับรองทำไงอะครับ
me12345
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 May 2010 16:02  

ตอนนี้เจอปัญหาเกี่ยวกับหูฟังค่ะ คือฟังเพลงได้ชัดเจนดี
แต่พอใช้คุยกลับไม่ได้ยินเสียงอะไรเลย แต่ปลายสายเค้าบอกว่าได้ยินเสียงเรานะ
เออ ไม่สามารถใช้ปุ่มอะไรที่หูฟังได้เลย
เราตั้งค่าอะไรผิด หรือหูฟังมันเจ๊ง
ควรทำไงดีคะ
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 May 2010 16:15  

xstupid ผู้เขียน:
อัพ fireware ผ่านทาง Nokia Software Updater มันขึ้น 144.4mb ตอนนี้ อัพจนกลายเป็น 224.6mb แล้ว ทำไมมันยังไม่เสร็จอีกล่ะคับ ตกลงมันกี่ mb กันแน่ครับ จะทำัยังไงดี จะถอดสาย ก็ไม่กล้าถอด นั่งรอมา 2 ชั่วโมงแล้วครับ

เครื่องดำ 0589012

ผมว่าแฟลชด้วย Phoenix ดีกว่าครับ

กดยกเลิกแล้วดึงออกไปเลยครับ ถ้ารอนานเกิน 1 ชมอ่านะครับ ==''

ถ้าเครื่องดับเปิดไม่ติด เดี๋ยวใช้ Phoenix แฟลชเอาได้ครับ เดี๋ยวส่งวิธีไปให้ที่ PM ละกันนะครับ

sigbam ผู้เขียน:
เวลาลงโปรแกรมมันถามหาใบรับรองทำไงอะครับ

ให้ Sign โปรแกรมก่อนนะครับ ให้ดูวิธีที่ผมเขียนไว้ทั้งหมดที่หน้า 50 ของภาคที่แล้วเลยนะครับ เพราะตอนนี้กระทู้เก่าโดนล๊อค ยังเอามาใส่ในภาคนี้ไม่ได้ครับ ต้องรอเว็ปมาสเตอร์มาช่วยอย่างเดียวครับ
กดที่นี่ครับ

me12345 ผู้เขียน:
ตอนนี้เจอปัญหาเกี่ยวกับหูฟังค่ะ คือฟังเพลงได้ชัดเจนดี
แต่พอใช้คุยกลับไม่ได้ยินเสียงอะไรเลย แต่ปลายสายเค้าบอกว่าได้ยินเสียงเรานะ
เออ ไม่สามารถใช้ปุ่มอะไรที่หูฟังได้เลย
เราตั้งค่าอะไรผิด หรือหูฟังมันเจ๊ง
ควรทำไงดีคะ

ตอนแรกลองดึงออกแล้วใส่ใหม่ให้สุดดูนะครับ ถ้ายังไม่ได้ยิน

ลองเอาหูฟังอื่นมาใส่ดู ถ้าได้ยินแสดงว่าหูฟังเสียครับ

ถ้าซื้อมายังไม่ถึง 7 วัน ลองเอาไปเปลี่ยนดูนะครับ ถ้ายังอยู่ในประกัน 7 วันของร้าน

ถ้าเลยมาแล้ว ลองเอาไปเคลมที่ Nokia Care ดูนะครับ ถ้าไม่ได้จริงๆ ก็คงต้องซื้อใหม่อ่านะครับ ==''

ราคาประมาณ 800-900 ครับ

+++ ขอตอบคำถามทั้งหมดของหน้านี้ที่โพสนี้นะครับ +++

เพื่อจะได้ไม่เปลืองโพสมากนักนะครับ

ก่อนที่จะsign อัพ fwก่อนดีป่าวคับ
ตอนนี้ก้อทำตามที่แนะนำมาแหละคับ
แหะๆๆ

Sign โปรแกรมไปได้เลยครับ วิธีSign มี 3 วิธีนะครับ มีในหน้า 50 ในลิ้งที่ผมแจกไว้ 2 วิธี และที่หน้านี้อีก 1 วิธีนะครับ มือใหม่แนะนำให้ Sign ในคอมด้วยวิธีแรกหรือวิธีที่ 2 อ่านะครับ เพราะผมทำวิธีSignเป็นวิดิโอให้แล้วนะครับ อยู่ในลิ้งข้างบนที่บอกทั้งหมดเลยครับ

ส่วนถ้าจะอัพเฟริมแวร์ แนะนำ อัพก่อนเป็นอันดับแรกเลยจะดีที่สุดครับ ส่วนวิธีอัพ เดี๋ยวช่วยสมัครเป็นสมาชิกบอร์ดด้วยนะครับ จะได้ส่งวิธีอัพไปให้ที่ PM นะครับ

โอ้ว!!!!! ได้ยินแล้วค่ะ ขอบคุณมากจริงๆ
ปรากฎว่าเสียบไม่สุด แหะๆ
แต่ว่าก็ยังไม่สามารถเลื่อนเพลง หรือ กดเล่น หรือ หยุด ผ่านหูฟังได้อยู่ดีค่ะ

ลองดึงออกใส่ใหม่หลายๆครั้งดูนะครับ

ส่วนการเลื่อนเพลง ให้เปิดเครื่องเล่นเพลง แล้วเข้าไปเปิดเพลงสักเพลง แล้วลองกดปุ่มเลื่อนดูอีกทีนะครับ

ถ้ายังไม่ได้ก็คงต้องเอาไปเคลมหรือซื้อใหม่ตามที่ผมได้แนะนำข้างบนอ่านะครับ

แหะๆๆๆ

ขอบคุงคับแต่พอดีเพิ่งอัพfwมะกี้เองละครับ

ตอนนี้ก้อเหลือแค่signอะครับ

อัพเสร็จแล้ว HR+Format ไดร์ว E ใหม่อีกรอบด้วยนะครับ

เครื่องจะได้สเถียรและเร็วครับ ^^

OOSD ผู้เขียน:
พี่พงษ์ครับ ไม่ทราบ X6 สามารถ ใ้ช้แทนตัวรับสัญญาณไวเลส แล้วทำให้PCเล่นเนตได้หรือไม่ครับ ขอบคุณครับ

ยังไม่เห็นโปรแกรมอย่างที่บอกมาเลยอ่านะครับ คงต้องลงทุนซื้อการ์ด Wireless มาติดแล้วแหละนะครับ

ไม่งั้นก็ใช้วิธีเสียบสายUSBกับคอมแล้วต่อเน็ทผ่านโทรศัพท์ โดยการใช้ Edge ด้วยโปรแกรม Nokia PC SUITไปก่อนนะครับ
http://www.manacomputers.com/easy-connect-internet-by-mobile-phone-use-gprs-edge/

คุณพงษ์

กว่าจะได้มานานหรือป่าวอะคับ

ขอ Cer อ่าหรอครับ ก็อย่างที่ผมบอกอ่านะครับ ว่ารอประมาณ 1 วันครับ

mr.zatan ผู้เขียน:
เซ็ง..ไม่มีใคตอบเราเลยแฮะ.........

ที่คุณเผลอไปลบ Connection ของ Edge ไปอ่าหรอครับ

แนะนำ HR ใหม่ไปอีกรอบก็เสร็จแล้วครับ ==''

ลงเพลงทำอย่างไงคะ
คือว่าลองแล้วมันเปิดฟังไม่ได้อะค่ะ

ลงไปที่โฟลเดอร์ไหนก็ได้ของไดร์ว E นะครับ

จากนั้นให้เข้าไปที่คลังเพลง แล้วกด ตัวเลือก>รีเฟรชคลัง ครับ

+++ ขอตอบคำถามทั้งหมดของหน้านี้ที่โพสนี้นะครับ +++

บทความแนะนำ เกี่ยวกับความแตกแตกทั้งหมด ตั้งแต่ซิมเปี้ยน 1 - ซิมเปี้ยน 4
http://www.nuuneoi.com/blog/blog.php?read_id=276

Arrow Arrow Arrow Arrow

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย aukkarapong เมื่อวันที่ 02 May 2010 18:56; ทั้งหมด 11 ครั้ง
asakito
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 May 2010 16:22  

ก่อนที่จะsign อัพ fwก่อนดีป่าวคับ
ตอนนี้ก้อทำตามที่แนะนำมาแหละคับ
แหะๆๆ
me12345
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 May 2010 16:26  

โอ้ว!!!!! ได้ยินแล้วค่ะ ขอบคุณมากจริงๆ
ปรากฎว่าเสียบไม่สุด แหะๆ
แต่ว่าก็ยังไม่สามารถเลื่อนเพลง หรือ กดเล่น หรือ หยุด ผ่านหูฟังได้อยู่ดีค่ะ
OOSD
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 May 2010 16:31  

พี่พงษ์ครับ ไม่ทราบ X6 สามารถ ใ้ช้แทนตัวรับสัญญาณไวเลส แล้วทำให้PCเล่นเนตได้หรือไม่ครับ ขอบคุณครับ
asakito
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: แพร่
วันที่โพสท์ : 02 May 2010 16:35  

แหะๆๆๆ

ขอบคุงคับแต่พอดีเพิ่งอัพfwมะกี้เองละครับ

ตอนนี้ก้อเหลือแค่signอะครับ
mr.zatan
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 May 2010 16:39  

เซ็ง..ไม่มีใคตอบเราเลยแฮะ.........
asakito
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: แพร่
วันที่โพสท์ : 02 May 2010 16:43  

คุณพงษ์

กว่าจะได้มานานหรือป่าวอะคับ
konthai25
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 May 2010 17:29  

รบกวนขอวิธี UP Firmware ด้วยครับ

สีชมพู code 0598064

ขอบคุณครับ Very Happy
me12345
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 May 2010 17:45  

คือว่าลองแล้วมันเปิดฟังไม่ได้อะค่ะ
minkAU
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 May 2010 22:15  

ไฟล์เพลงจริงๆ ลงไว้ที่ไหนก็ได้นะครับ แต่ควรลงไว้ในโฟลเดอร์ sound files (หรือสร้างโฟลเดอร์ใหม่ไปเลยก็ได้) เพื่อความเป็นหมวดหมู่

เปิดฟังไม่ได้ลงไฟล์นามสกุลอะไรครับ เครื่องอาจไม่รองรับก็ได้

หรือถ้ามองไม่เห็นไฟล์เพลงที่ลง ,ตอนเข้า music player กด refresh library (หรืออัพเดทคลังเพลงมั้ง?) หรือยังครับ? ถ้ายังให้กดก่อนนะ

ปล. เวลาผมตอบหรือพยายามแนะนำอะไร อาจงงๆ เรื่องภาษาในเครื่องอยู่บ้างนะ เพราะผมดันทะลึ่งชอบใช้เมนูในเครื่องเป็นอังกฤษ ^^!
ถามรอบ 2
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 May 2010 22:43  

อยากรู้ว่าล็อตที่ผลิตล่าสุดเป็นล็อตอะไรคับ

ใครที่เพิ่งซื้อมาได้ล็อตอะไรกันหรอ

คือกำลังจะซื้อ แต่อยากได้ล็อตผลิตล่าสุดอ่ะ

ตอบผมหน่อยคับ Very Happy
JYP
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 May 2010 22:57  

/\
/\
/\
ถามต่อนิดนึง ล็อตหลังๆ แก้ไขปัญหารึยังคับ
papongpumpui
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 May 2010 23:00  

ล็อตล่าสุดไม่ทราบเหมือนกันครับ ไม่ได้มีส่วนร่วมกะโนเกียไทยแลนด์

แต่ของผมซื้อมาเมื่อต้นเดือนที่แล้ว ได้ของวันที่ 21/03/2553 ครับ
เครื่องใช้ดี สภาพโอเค ไม่มีปัญหาอะไรครับ

ยังไงก็ตามแต่ ก่อนซื้อโปรดดูเครื่อง เช็คและตรวจสอบ
ยอมเสียเวลาเล็กน้อย ไม่ต้องเกรงใจคนขายเค้ามาก
ถามและทดลองทุกอย่างที่อยากลองเลยครับ ไม่ว่าจะเป็นลำโพง
หูฟัง ปุ่มกด กรอบ ฝาปิดusb ฯลฯ

เพื่อที่จะได้ไม่ต้องมาเสียดาย เสียเวลาภายหลังครับผม
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: