Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
Samsung Galaxy S II - ซัมซุง Galaxy S II
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 23, 24, 25 ... 40, 41, 42  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 4141 / เข้าชม: 9824177
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
เยี่ยม - It's Cool! - 5
84%
 84%  [ 73 ]
ดี - GOOD - 4
13%
 13%  [ 12 ]
ธรรมดา - Normal - 3
0%
 0%  [ 0 ]
พอใช้ - Not Bad - 2
1%
 1%  [ 1 ]
ไม่ให้คะแนน - 1
0%
 0%  [ 0 ]
ผลสำรวจรวม - Total Votes : 86

Author
Year's Star

จังหวัด: หนองคาย
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Samsung Galaxy S II - ซัมซุง Galaxy S II
วันที่โพสท์ : 14 Jul 2011 12:36  
ตอบโดยอ้างถึง  

ผมลง เกมส์ HD ของค่ายเกมส์ loft ไม่ได้ครับ ซึ่งเกมส์ที่เล่นไม่ได้ คือ 1) N.O.V.A. 2 HD 2)BackStab HD 3) BIA2 4) Shadow Guardian
ผมสงสัยว่าทำไม เราเข้าไปซื้อเกมส์ HD ของค่ายเกมส์ loft แล้วเมื่อกดยืนยันจะซื้อ
มันกับฟ้องว่าเกมส์นี้ไม่เหมาะกับ ssgs2 ครับ แต่บางเกมส์เป็นโปรแกรมเถื่อน เล่นได้เฉยเลย
ผมงงมากครับ ซึ่งรุ่นที่ spec ต่ำกว่ายังเล่นได้เลย เช่น HTC desire HD หรือ ssgs รบกวนผู้รู้ให้คำแนะนำผมหน่อยนะครับ
MarChcH
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Samsung Galaxy S II - ซัมซุง Galaxy S II
วันที่โพสท์ : 14 Jul 2011 12:36  

หรือรุ่นนี้มีปัญหาเกี่ยวกับการเชื่อมต่อ Internet ไม่มีซิมค่ายอื่น
ให้ลองสะด้วยสิ[/quote]เป็นเหมือนกันเลยครับโทรสอบถาม Ais แล้ว มีวิธีแก้ไขดังนี้ครับเข้าไป Settings>wireless and network>mobile networks>access pointnames พอเข้ามาหน้านี้แล้วให้กดปุ่มเมนูเพิ่มเติมด่านล่างซ้ายมือของโทรศัพ แล้วเลือก Reset to default ถ้าทำตามขั้นตอนนี้แล้วยังต่อไม่ติด ให้ปิดเปิดเครื่องใหม่1รอบใช้ใด้เลยครับ[/quote]

ขอบคุณในการ Set ระบบ net ตอนแรกก็ขึ้น แต่ 3g ซดเงินน่าดู เปลี่ยนใช้ 2G ก็ไม่ขี้น E นึกว่า2g มีปัญหา ตอนนี้ทำได้แล้ว ข้อมูลเป็นประโยชน์มากๆ
BlackMan48
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Jul 2011 14:49  

kia ผู้เขียน:
รี ยนถามผู้รู้ครับ....เกิดปัญหานิดหน่อยครับ พอดีว่าให้เพื่อนยืมมือถือไปเล่น Facebook และ MSN เขาเข้าไปลงทะเบียนเล่นใน Social Hub แต่ตอนออกมันไม่มีให้ Log out จะแก้ยังไงดีครับ .....ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

เข้าไป Setting > Account and sync > เลือก facebook ที่เรา log in ไว้กับ social hub > Remove account ออกซะ

เรียบร้อย
fozzyt
Mobile Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Jul 2011 14:51  

ใครเคยทำร่วงแล้วบ้างครับ มาบอกกันบ้างว่าอึดมั้ย Laughing Laughing Laughing
crazyboysoda
Year's Star

จังหวัด: สงขลา
วันที่โพสท์ : 14 Jul 2011 15:06  

http://gadgets.apnafundaz.com/2011/06/tips-tricks-out-of-the-box-guide-for-samsung-galaxy-s2-tests-to-check-faulty-sgs2-lcd-yellow-tint-issues-dead-pixel

ครับจากเวบนี้เลยครับจะเห็นปัญหาของกล้องที่มีสีชมพูตรงกลาง

และปัญหาอีกอย่าง dead pixel

2ปัญหาที่สำคัญมากนะผมว่า

อยากทราบวิธีแก้ไข ด่วนๆ
AirJu
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Jul 2011 15:58  

crazyboysoda ผู้เขียน:
http://gadgets.apnafundaz.com/2011/06/tips-tricks-out-of-the-box-guide-for-samsung-galaxy-s2-tests-to-check-faulty-sgs2-lcd-yellow-tint-issues-dead-pixel

ครับจากเวบนี้เลยครับจะเห็นปัญหาของกล้องที่มีสีชมพูตรงกลาง

ปัญหา กล้องที่มีสีชมพูตรงกลาง หรือ Pingpost เห็นว่า จะมี เฟิร์มแวร์มาแก้ นะครับ
แต่ที่รู้ๆ มา มือถือ หลายๆแบนด์ ก็เป็นครับ อัพเฟิร์มแวร์ ก็ ไม่หายนะครับ เพียงแค่ว่าสีชมพู จะจางลง

ส่วน dead pixel ถ้าตอนเทส เครื่องครั้งแรก ไม่เจอ ก็ไม่แน่ใจว่า ใช้ไปนานๆ จะเจอไหม นะครับ ต้องติดตามต่อไป
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Jul 2011 16:02  

พรุ่งนี้จะไปรับมาแล้ว ต้องเชคอะไรบ้างครับ ทั้งภายในและภายนอก ขอบคุณครับ
ANONGSXR
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Jul 2011 16:26  

กล้องสีชมพู มันเยอะขึ้น ตอนแรกเป็นเฉพาะพื้นขาว ตอนนี้เป็นตลอด แจ้งเปลี่ยนเครื่องได้ผ่าวไม่รู้ ขอคำแนะนำหน่อยครับ
kia
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Jul 2011 17:18  

มันไม่ได่เป็นทุกเครื่องครับ ผมใช้เเล้ว 2 วัน ยังไม่มีปัญหาเลยครับ
kia
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Jul 2011 17:21  

BlackMan48 ผู้เขียน:
รี ยนถามผู้รู้ครับ....เกิดปัญหานิดหน่อยครับ พอดีว่าให้เพื่อนยืมมือถือไปเล่น Facebook และ MSN เขาเข้าไปลงทะเบียนเล่นใน Social Hub แต่ตอนออกมันไม่มีให้ Log out จะแก้ยังไงดีครับ .....ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

เข้าไป Setting > Account and sync > เลือก facebook ที่เรา log in ไว้กับ social hub > Remove account ออกซะ

เรียบร้อย

ขอบคุณมากๆๆๆๆครับ
kia
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Jul 2011 17:25  

BlackMan48 ผู้เขียน:

เรียบร้อย

ขอบคุณมากๆๆๆๆครับ

เเล้วเอ็มละครับ ลบไม่ได้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Jul 2011 17:57  

ใครเป็นเหมือนผมบ้าง เวลาเล่นเน็ทถ้ามีสายเข้า เน็ทจะหลุดทันที แล้วจะมีการแจ้งเตือนเกี่ยวกับโรมมิ่งอะไรนี่หละอ่านไม่ออก แล้วตัว E จะหายไป แต่ตัว R จะขึ้นมาแทนตัวเล็กๆบนเสาสัณญาณต้นแรก แล้วต้องรอปะมาณ 5 นาทีกว่าจะกลับมาใช้งานใด้เหมือนเดิม
Pobae
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Jul 2011 19:22  

พรุ่งนี้ ลูกค้าทั่วไปซื้อได้แล้ว
ใครจะไปซื้อบ้างคะ แล้วไปสาขาไหนกัน
ไม่แน่ใจว่า พรุ่งนี้จะมีเครื่องรึยัง กลัวบางสาขายังไม่มี
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Jul 2011 19:34  

เซ็ลทรัลรัตนาธิเบศร์วางขายมาหลายวันแล้ว ถึงตอนนี้ก็ยังมีของอยู่เลย ซื้อปุ๊ปใด้ปั๊ปเลย คนจอง จองกันเป็นเดือนกว่าจะใด้
MarChcH
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Jul 2011 19:35  

เท่าที่ใช้มา สองวัน กับสมาร์ท โฟนตัวแรก ประทับใจด้านหน้า แต่ไม่ชอบด้านหลังตรงกล้อง กล้อง 8 ล้านชัดอยู่ กล้องหน้าไม่ไหว น้องชมพูมีแต่ไม่มาก รับได้ เวลาโหลดข้อมูลหนักๆ เครื่องร้อน พร้อมกับชาร์ต ฝาหลังบางแต่เหนียว เอามือกดๆก็เข้าที่ ถอดออกแล้วเป็นสิบ เปลี่ยนระบบดู ใช้ได้ทั่ง 900 /850 เคยทำหล่นจากโซฟากระแทกโต๊ะ นึกว่า ซวยแล้ว แต่ไม่เป็นไร โดยรวมดีทีเดียว ที่ไม่ซื้ออีกเจ้าเพราะที่บ้านมีคอมพีซี กลัวทำไรแล้วไม่เป็น
hotelkai
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Jul 2011 20:33  

นาฬิกาปลุกใครเป็นอย่างนี้บ้าง แก้ได้มั๊ยค่ะ
วันอาทิตย์ไมเป็น ส อ่ะ
ตั้งปลุกก่อนนอนนึกว่าง่วงมาก ดูไปดูมาดั๊นวันอาทิตย์เป็น ส งั้น
โอ้เวรกรรม[img][/img]
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Jul 2011 22:24  

AirJu ผู้เขียน:

ปัญหา กล้องที่มีสีชมพูตรงกลาง หรือ Pingpost เห็นว่า จะมี เฟิร์มแวร์มาแก้ นะครับ
แต่ที่รู้ๆ มา มือถือ หลายๆแบนด์ ก็เป็นครับ อัพเฟิร์มแวร์ ก็ ไม่หายนะครับ เพียงแค่ว่าสีชมพู จะจางลง

ส่วน dead pixel ถ้าตอนเทส เครื่องครั้งแรก ไม่เจอ ก็ไม่แน่ใจว่า ใช้ไปนานๆ จะเจอไหม นะครับ ต้องติดตามต่อไป

คือ กลัวว่ามันจะแก้ไม่ได้นะสิ

เพราะมันก็เพิ่งออกมาเอง ไง

หาดใหญ่จะมีงานในวันที่ 22-4 นี้แล้วด้วย

ผมก็อยากจะซื้อในงานไปเลย

ยังเลือกอยู่หลายรุ่น

samsung s2

htc sensation

htc hd2

htc includible

ในค่าย htc ปัญหาจะน้อยกว่า แต่สีสันสู้ไม่ได้

แต่ถ้าซื้อซัมซุมมาแล้วมีปัญหายอมใช้เครื่องที่ช้ากว่าและสีสดน้อยกว่า

เครื่องก็เพิ่งออกซะด้วย คงตัดสินกันยากว่าหลัง 1 เดือนจะมีปัญหากันป่าว
บวบน้อย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Jul 2011 22:26  

อยากสอบ ถาม หน่อย ครับ ใช้ ssg2 แล้ว ผม ฝาก แฟน ซื้อ sd card แต่ ได้ของ kington 16g ไม่เห็นมีเขียน ว่า class 4หรือ 10 เลย มันดีหรือปล่าวครับ ซื้อจาก ตปท ราคา ราว ๆ1700 เงินไทย ครับ เค้า บอกถให้ เอามาลอง ไม่ดี เอาไปคืนได้ เลย เลยอยากทราบครับ ว่า พอจะโอเครไหม
AIIc
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Jul 2011 23:02  

บวบน้อย ผู้เขียน:
อยากสอบ ถาม หน่อย ครับ ใช้ ssg2 แล้ว ผม ฝาก แฟน ซื้อ sd card แต่ ได้ของ kington 16g ไม่เห็นมีเขียน ว่า class 4หรือ 10 เลย มันดีหรือปล่าวครับ ซื้อจาก ตปท ราคา ราว ๆ1700 เงินไทย ครับ เค้า บอกถให้ เอามาลอง ไม่ดี เอาไปคืนได้ เลย เลยอยากทราบครับ ว่า พอจะโอเครไหม

ไม่รู้ว่า class ไหน แล้วจะบอกได้ไงว่ามันดีป่าว ลองหาโปรแกรมทดสอบเมมดูครับ น่าจะมีนะ ก็ดูว่า่ความเร็วในการอ่าน-เขียนข้อมูล มันเร็วรึป่าว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Jul 2011 23:05  

ดูจากราคาน่าจะเป็น class 10 ลองดูว่ามีเลขรหัสที่ตัวมันหรือเปล่าครับ ถ้ามีก็เข้าเวบ Kingston ไปเทียบดูได้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Jul 2011 23:14  

crazyboysoda ต้องอ่านติดตามข่าวสารบ้าง อย่าเอาแต่คิดว่าอย่างนั้นอย่างนี้ แบบเดียวคนที่จองอย่างน้อยเขาก็ตามบอร์ดนี้มาตลอดเพื่อนๆช่วยกันค้นมาให้อ่านกัน อย่าเชื่อพวกที่พูดๆๆพล่ามอย่างเดียวแล้วก็สับสนไปหมด
บวบน้อย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Jul 2011 00:45  

AIIc ผู้เขียน:
บวบน้อย ผู้เขียน:

ไม่รู้ว่า class ไหน แล้วจะบอกได้ไงว่ามันดีป่าว ลองหาโปรแกรมทดสอบเมมดูครับ น่าจะมีนะ ก็ดูว่า่ความเร็วในการอ่าน-เขียนข้อมูล มันเร็วรึป่าว

ก็ ที่ตัว ชิพ มันเขียนแค่ ว่า Mirco SD card 16 gb. แม้แต่ ยี่ห้อ kington ก็ ไม่มีครับ

แต่แฟน บอก ของ คิงตั้น
ANONGSXR
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Jul 2011 00:51  

มันไม่ได่เป็นทุกเครื่องครับ ผมใช้เเล้ว 2 วัน ยังไม่มีปัญหาเลยครับ

งั้นแสดงว่าเครื่องผมอาจบกพร่องเรื่องpink spot ถ้ารู้ว่าเครื่องอื่นเค้าปกติ ผมจะได้เอาไปเปลี่ยนที่ศูนย์ แต่ผมรับเครื่องที่ais 1000แรก ควรจะเอาไปเปลี่ยนที่ไหนครับถึงจะเร็ว ใครรู้ช่วยแนะนำด้วยครับ
sparo69
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Jul 2011 02:59  

CASE Galaxy S2 !! Rabbit Case และ case 2 สี สีจี๊ดๆ แจ่มๆเลยครับ

Case Mercury 'PEARL' สีเหลือง

สนใจติดต่อมาได้นะครับ ^^
http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php/1384044-CASE-Galaxy-S2-!!-Rabbit-Case-%E0%B9%81%E0%B8%A5%E0%B8%B0-case-2-%E0%B8%AA%E0%B8%B5-%E0%B8%AA%E0%B8%B5%E0%B8%88%E0%B8%B5%E0%B9%8A%E0%B8%94%E0%B9%86-%E0%B9%81%E0%B8%88%E0%B9%88%E0%B8%A1%E0%B9%86%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B8%A2%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%9A-%E0%B9%80%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%94%E0%B8%B9%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B8%A2%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%9A%E0%B8%9A?p=31766863#post31766863

หรือ http://www.thaiandroidphone.com/thread-19493-1-1.html
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2011 07:48  

เครื่องผมก็ไม่เห็นมี pink spot อะไรเลยนะเห็นโพสเรื่องนี้กันก็พยามถ่ายภาพกระดาษสีขาวดูเลยพวก dead pixel กด *#0*# ตามเขาบอกก็ไม่เห็น เสียงลำโพงก็ดังเพราะดีพอๆกับพวก iPad สำหรับผมที่เก็บเงินมาตั้งนาน อ่านบอร์ดนี้มาตั้งแต่หน้าแรกถือว่าสมหวังครับ ขอบคุณทุกท่านที่โพสข้อมูลความรู้ให้ด้วยความจริงใจครับ
Instinct-
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Jul 2011 09:42  

Very Happy

ขออนุญาต ประชาสัมพันธ์ ครับ

.
.

จำหน่าย :

เคส Capdase Soft Jacket2 Xpose สำหรับ Samsung Galaxy S II

>> http://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=378105

หรือ

>> http://board.samsungparty.com/forum-f9/capdase-galaxy-s-ii-capdase-soft-jacket2-xpose-samsung-galaxy-s-ii-t7701.html

ขอบคุณครับ

Very Happy
N95
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2011 09:53  

Anonymous ผู้เขียน:
ใครเป็นเหมือนผมบ้าง เวลาเล่นเน็ทถ้ามีสายเข้า เน็ทจะหลุดทันที แล้วจะมีการแจ้งเตือนเกี่ยวกับโรมมิ่งอะไรนี่หละอ่านไม่ออก แล้วตัว E จะหายไป แต่ตัว R จะขึ้นมาแทนตัวเล็กๆบนเสาสัณญาณต้นแรก แล้วต้องรอปะมาณ 5 นาทีกว่าจะกลับมาใช้งานใด้เหมือนเดิม

ปกติครับ ถ้าจำไม่ผิด R = Roaming คือ เปลี่่ยนไปจับเครือข่ายอื่น เช่น GSM ไปจับ GSM1800 โดยทั่วไปถ้าเป็นการเล่น data มันจะหลุดแต่ถ้าโทรจะไม่หลุด
สำหรับขณะเล่นเน็ตผ่าน EDGE อยู่มีคนโทรมาแล้วหลุด นั้นถูกแก้โดยเทคโนโลยี EDGE plus ซึ่ง AIS มี feature นี้อยู่ ส่วนค่ายอื่นเหมือนจะยังไม่มี อ้อของ AIS จะมีเฉพาะพื้นที่แหล่งชุมชน ไม่รู้ว่าขยายไปทั่วหมดแล้วยัง เห็นเค้าขยายเพิ่มเรื่อย ๆ นอกจากนี้ถ้าหากเล่น data บน 3G คนโทรมาด้วยเทคโนโลยีมันแยก session ปกติจะไม่หลุดถ้ามีคนโทร
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Jul 2011 11:34  

พอดีกำลังจะไปซื้อเมมเพิ่มเลยสงสัยว่า S2 ใช้ SD Card หรือ Micro SD Card หรอครับ
rt
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: Other - อื่นๆ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2011 12:19  

วันนี้ก็ 15 ก.ค. แล้ว วางขายทั่วไปยังเอ่ยยย ^^

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย rt เมื่อวันที่ 15 Jul 2011 16:00; ทั้งหมด 1 ครั้ง
kitti-wattana.p
Year's Star

หัวข้อ : Samsung Galaxy S II
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2011 12:39  

อ้างถึง:

ขออณุญาตขาย

ซัมซุงกาแล็กซี่เอสทู เครื่องศูนย์ เอไอเอสและทรูมูฟ ใหม่แกะกล่อง
ราคา 18,490 บาท มารับเครื่องเอง
อยู่พันทิพย์ งามวงศ์วาน
ใหม่แกะกล่อง ไม่ตัดสติ๊กเกอร์ ไม่ใช่เครื่องนอก
เครื่องศูนย์ล้าน%

ป.ล. ต้องแจ้งความประสงค์สั่งซื้อล่วงหน้าหนึ่งวัน

สนใจติดต่อ บอย 08-9898-3344 (TOT3G)
เพื่อทราบเงื่อนไข

sparo69
Year's Star

หัวข้อ : Re: Samsung Galaxy S II
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2011 12:53  

kitti-wattana.p ผู้เขียน:
อ้างถึง:

ขออณุญาตขาย

ซัมซุงกาแล็กซี่เอสทู เครื่องศูนย์ เอไอเอสและทรูมูฟ ใหม่แกะกล่อง
ราคา 18,490 บาท มารับเครื่องเอง
อยู่พันทิพย์ งามวงศ์วาน
ใหม่แกะกล่อง ไม่ตัดสติ๊กเกอร์ ไม่ใช่เครื่องนอก
เครื่องศูนย์ล้าน%

ป.ล. ต้องแจ้งความประสงค์สั่งซื้อล่วงหน้าหนึ่งวัน

สนใจติดต่อ บอย 08-9898-3344 (TOT3G)
เพื่อทราบเงื่อนไข

ขายแล้วหรอครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2011 13:59  

ถ้าเป็นเครื่องจองขายราคานี้ก็ยังกำไรของแถมครับ น่าซื้อทีเดียว
kitti-wattana.p
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2011 14:54  

[quote="Anonymous"]ถ้าเป็นเครื่องจองขายราคานี้ก็ยังกำไรของแถมครับ น่าซื้อทีเดียว[/quote]

ไม่ใช่เครื่องจองครับ เป็นเครื่องที่ขายตามปกติแล้ว
เครื่องที่จองผมใช้เองอยู่
saxcomputer
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Jul 2011 15:40  

ตอนนี้เริ่มมีขายตามศูนย์ต่างๆ ยังอะครับบบ?
Ruij
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Jul 2011 16:55  

อยากทราบวิธีปิด 3G ของรุ่นนี้อะคับ แบตมันหมดไวเหลือเกิน Sad
pavarat
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Jul 2011 17:03  

เวลาโทรออกจะมีไฟสีแดง ปกติป่าวคะ
guest1
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Jul 2011 17:23  

Ruij ผู้เขียน:
อยากทราบวิธีปิด 3G ของรุ่นนี้อะคับ แบตมันหมดไวเหลือเกิน Sad

ไปที่ menu>settings>wireless and network>mobile networks>network mode> มันมีให้เลือก 3 ข้อครับ GSM คือ 2G หรือ GPRS/Edge นั่นเอง และ WCDMA คือ 3G ครับ

เลือกเป็น GSM Only เปิดเฉพาะ GPRS/Edge ครับ
kia
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Jul 2011 19:09  

ผู้รู้ช่วยด้วยครับ ผมส่งและรับ MMS ไม่ได้ครับ โทรไปที่ศูนย์ทูรมูฟ เค้าบอกว่าจะให้เจ้าหน้าที่โดยตรงโทรกลับมาให้ตั้งคใช้ด่วนครับ ช่วยผมด้วย
harit
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2011 19:53  

N95 ผู้เขียน:

ปกติครับ ถ้าจำไม่ผิด R = Roaming คือ เปลี่่ยนไปจับเครือข่ายอื่น เช่น GSM ไปจับ GSM1800 โดยทั่วไปถ้าเป็นการเล่น data มันจะหลุดแต่ถ้าโทรจะไม่หลุด
สำหรับขณะเล่นเน็ตผ่าน EDGE อยู่มีคนโทรมาแล้วหลุด นั้นถูกแก้โดยเทคโนโลยี EDGE plus ซึ่ง AIS มี feature นี้อยู่ ส่วนค่ายอื่นเหมือนจะยังไม่มี อ้อของ AIS จะมีเฉพาะพื้นที่แหล่งชุมชน ไม่รู้ว่าขยายไปทั่วหมดแล้วยัง เห็นเค้าขยายเพิ่มเรื่อย ๆ นอกจากนี้ถ้าหากเล่น data บน 3G คนโทรมาด้วยเทคโนโลยีมันแยก session ปกติจะไม่หลุดถ้ามีคนโทร
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Jul 2011 20:27  

ผมเป็นมือใหม่ กำลังจะไปซื้อเครื่องครับ แต่มีข้อสงสัยเกี่ยวกับเรื่อง 3G อ่ะครับ คืออยากทราบว่าสามารถใช้กับ 3G ได้ทุกเครือข่ายทุกความถี่หรือป่าวครับ ทั้ง ais,dtac,true,tot ช่วยตอบหน่อยนะครับ และถ้าต้องเข้าไปเซ็ตค่าการใช้งานในการเลือกความถี่นั้นต้องเข้าไปเซ็ตตรงไหน ช่วยอธิบายให้ผมหน่อยนะครับ มือใหม่แต่อยากใช้จริงๆครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ... Smile
ฟัก
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Jul 2011 20:32  

อยากจะถามคนที่ใช้แล้วน่ะครับว่า เครื่องเป็นยังไงบ้าง แบตหมดไว นี่คือ ไวแค่ใหน อยู่ได้ทั้งวันมั้ย แล้วเรื่องปัญหาที่ทุกๆคนเจอ มีอาการไรบ้าง แล้วถ้าเทียบกะ optimus 2x แล้วดีกว่ามากมั้ย เรื่องเล่นเกม ใช้งานทั่วไป ขอบคุณมากครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2011 21:40  

ขอถามอ่ะไรหน่อยครับ ผมเล่นเกมส์ใน s2 แล้วอยู่ๆเกมส์มันก็ค้าง แล้วก็ปิดไป เหมือนกับว่าพอตัวเครื่องทำงานหนักๆ แล้วจะปิดแอฟไปเอง แบบนี้ปกติไม๊ใคร มีใครเจอปัญหาแบบผมมั่งอ่ะ เซงมากเลยเล่นเกมส์แล้วหลุดเนี่ยย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Sunies
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2011 21:41  

ขอถามอ่ะไรหน่อยครับ ผมเล่นเกมส์ใน s2 แล้วอยู่ๆเกมส์มันก็ค้าง แล้วก็ปิดไป เหมือนกับว่าพอตัวเครื่องทำงานหนักๆ แล้วจะปิดแอฟไปเอง แบบนี้ปกติไม๊ใคร มีใครเจอปัญหาแบบผมมั่งอ่ะ เซงมากเลยเล่นเกมส์แล้วหลุดเนี่ยย
อยากรู้อยากใช้
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Jul 2011 21:52  

ผมเป็นมือใหม่ กำลังจะไปซื้อเครื่องครับ แต่มีข้อสงสัยเกี่ยวกับเรื่อง 3G อ่ะครับ คืออยากทราบว่าสามารถใช้กับ 3G ได้ทุกเครือข่ายทุกความถี่หรือป่าวครับ ทั้ง ais,dtac,true,tot ช่วยตอบหน่อยนะครับ และถ้าต้องเข้าไปเซ็ตค่าการใช้งานในการเลือกความถี่นั้นต้องเข้าไปเซ็ตตรงไหน ช่วยอธิบายให้ผมหน่อยนะครับ มือใหม่แต่อยากใช้จริงๆครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ... Smile

AIS = 900MHz

DTAC & Truemove = 850MHz

TOT3G = 2100MHz
ถ้าท่านซื้อเครื่องจากศูนย์ เอไอเอส จะสามารถรองรับซิมสามจีเฉพาะของ เอไอเอส กับ ทีโอที ครับ

ถ้าท่านซื้อเครื่องศูนย์ ทรูมูฟ หรือ ดีแตก ท่านจะสามารถใส่ซิมสามจีของทรูกับ ทีโอทีได้ครับ ดีแตกยังไม่มีสามจี ครับ หรือถ้ามี ก็สามารถใส่ซิมสามจีของดีแตกได้ครับ

ถ้าซื้อนอกร้านศูนย์ เช่นตู้มือถือทั่วๆไปหรือร้านที่ไม่ใช่ศูนย์เอไอเอส ดีแตก ทรูมูฟ ก็ลองถามคนขายก่อนนะครับ ว่ารองรับสามจี ของผู้ให้บริการรายใดบ้าง เดี๋ยวซื้อมาผิดอัน ยุ่งเลย

ถ้าอยู่ใน กทม และปริมณฑล แนะนำ สามจีของ ทีโอที ดีที่สุดครับ ของทรู จะไวเฉพาะช่วงแรกเท่านั้น (ใครจะเถียงก็เชิญครับ) โดยจะให้ใช้สามจีได้ที่ความเร็วสูงสุดที่เคยใช้ ได้แค่ ไม่เกินสามเมก ใน กทม และจะเล่นได้แค่ 1GB , 2GB, 3GB เท่านั้น ตามแพกเกจที่เลือก เมื่อเล่นจนครบ1GB , 2GB, 3GB ตามแพกเกจแล้ว ความเร็วจะได้แค่ 256kbps เท่านั้นครับ โปรดตรวจดูดอกจันตัวเล็กๆที่เขาพยายามให้มันตัวเล็กๆนั่นด้วยนะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2011 22:30  

มี code สำหรับเปลี่ยนเครือข่ายอยู่หน้าก่อนครับ ไม่ยากกว่าที่คิด
annonemuss
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2011 23:05  

มี code สำหรับเปลี่ยนเครือข่ายอยู่หน้าก่อนครับ ไม่ยากกว่าที่คิด
รบกวนเอาโค้ดมาแปะไว้ทีครับ จะได้จดไว้เวลาจะเปลี่ยนจะได้สะดวก ขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขอโค้ดเปลี่ยนเครือข่ายครับ
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2011 23:42  

annonemuss ผู้เขียน:
รบกวนเอาโค้ดมาแปะไว้ทีครับ จะได้จดไว้เวลาจะเปลี่ยนจะได้สะดวก ขอบคุณครับ

+1 เอามาแปะและขอวิธีเซ็ตด้วยนะครับ เดี๋ยวซื้อมาใช้ไม่ได้ตายเลยครับผม ขอบคุณล่วงหน้าครับ... Smile
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jul 2011 00:20  

annonemuss ผู้เขียน:

+1 เอามาแปะและขอวิธีเซ็ตด้วยนะครับ เดี๋ยวซื้อมาใช้ไม่ได้ตายเลยครับผม ขอบคุณล่วงหน้าครับ... Smile

เจอละครับลองแบบนี้ดูนะครับสำหรับท่านที่อยากเปลี่ยนเครือข่าย 3G ถ้าผู้ใช้อยากเปลี่ยนคลื่นความถี่ที่ใช้งาน สามารถทำได้โดยกด *#2263# (อ่านว่า *#BAND#) จากโปรแกรมโทรศัพท์และเข้าไปเลือกคลื่นที่ต้องการครับ ลองดูนะครับ... Smile
เหลืองมาแต่ไกลเล
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Jul 2011 00:22  

(( CAPDASE เคส เพื่อ Galaxy S II ))

Capdase Soft Jacket2 Xpose สำหรับ > Samsung Galaxy S II <

>> http://board.samsungparty.com/forum-f9/capdase-galaxy-s-ii-capdase-soft-jacket2-xpose-samsung-galaxy-s-ii-t7701.html

แคปเดส ใส่ไปสักพักมันจะเหลืองครับ ผมใช้มาตั้งแตรุ่นโนเกียเอ็นแปด โคตรจะเหลือง กันฝุ่นออกได้ดีเยี่ยมมากๆ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Jul 2011 08:12  

ผมก็อยู่หาดใหญ่ ได้เครื่องทรู กล้องชมพู ไม่มีนะ dead pixal ก้ไม่มี bright pixal ก็ไม่มี 3g ไช้เครื่องทรู แต่3g ของ ais ก็ไช้ได้ปกติ อีกอย่าง 3g ตอนนี้ ของ ais มีไห้ไช้แล้วด้วย ความแรงตอนนี้ ของais ที่หาดใหญ่ เป็น HSPA ง่ายๆขึ้นโชว์ H+
N95
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Jul 2011 08:19  

pavarat ผู้เขียน:
เวลาโทรออกจะมีไฟสีแดง ปกติป่าวคะ

ใช่หลอดไฟใกล ๆ กล้องหน้าหรือเปล่า ถ้าใช่อันนี้เป็น proximity sensor มันจะดับหน้าจอถ้าหากเอาหน้าใกล้มือถือ เพื่อประหยัดแบตต เพราะถือว่าเราต้องการคุยโทรศัพท์อย่างเดียว พอเอามือถือออกจากหน้าเรา หน้าจอมันก็จะติดเอง ส่วนปกติหรือเปล่าบางคนก็ว่าไม่แต่ผมก็เห็นเป็นกันทั้งนั้น และผมมองว่าจะได้รู้ว่า proximity sensor ยังทำงานอยู่ดี

ผมไม่แน่ใจว่า android ใช้แนวทางไหนถ้าหากทำงานหนัก เคยได้ยินมาว่า iphone เค้าจะปิด app นั้นไป ซึ่งถ้าหากเป็น WP เค้ายอมให้ใช้จนเครื่องแฮงค์ ผลก็คือทำให้เราทำอะไรไม่ได้ทุก app ที่เราทำค้างไว้ ดังนั้นการปิด app ผมว่าดีกว่าแฮงค์บ่อย ส่วนทางแก้คือใช้ advance task killer เพื่อปิด app ที่ยังรันอยู่เป็นระยะ ผมใช้งานทั่วไปมีเล่นเกมหนัก ๆ บ้าง แบตอยู่ได้ราว 2 วันอีกด้วย และถ้าหากมัน app ปิดเองเพราะทำงานหนักเราจะสังเกตได้ทันทีว่าตรงใกล้ ๆ กล้องหลังจะร้อนมาก ๆ เพราะเป็นตำแหน่ง CPU ตอนนั้นก็ save แล้วให้มันพักหน่อย หรือไป flash ROM แก้ หรืออาจะใ้ช้การลด clock ลงมา 500 MHz ก็จะลดเรื่องการทำงานลงได้และประหยัดแบตตได้อีกน่าจะเท่าตัว ถ้าเป็นผมผมเลือก flash ROM ดีกว่าได้ประสิทธิภาพที่เราใช้เต็มที่ตามที่ซื้อมา
moto moto C
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Jul 2011 08:35  

ทำมั้ย pinkspot บางคนมีบางคนไม่มีครับ ของผมมี เอาไปเปลี่ยนได้ป่าวว
มีคำถามครับตัว R ที่มุมบนขวา มันคืออะไรเหรอครับ
crazyboy
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Jul 2011 10:14  

crazyboysoda ต้องอ่านติดตามข่าวสารบ้าง อย่าเอาแต่คิดว่าอย่างนั้นอย่างนี้ แบบเดียวคนที่จองอย่างน้อยเขาก็ตามบอร์ดนี้มาตลอดเพื่อนๆช่วยกันค้นมาให้อ่านกัน อย่าเชื่อพวกที่พูดๆๆพล่ามอย่างเดียวแล้วก็สับสนไปหมด

ผมก็ไม่ได้ว่ารุ่นไหนตัวไหนเจ๋งกว่า

แค่อยากซื้อใช้ให้คุ้มกับเงิน 2 หมื่น

อย่างน้อยมันก็เงินของเราที่เราหามาเอง

แล้วอีกอย่างก็มีคนมาบอกทั้งเวบใน-นอก

แล้วจะให้ผมทำอย่างไร

ผมไม่เชื่อเค้าแล้วไปซื้อเกิดมีอาการขึ้นมาจะให้ผมซื้อเครื่องใหม่อีกหรอ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jul 2011 10:16  

Pink spot มันมีทุกเครื่องละครับ แทบจะทุกยี่ห้อด้วยเมื่อระยะโฟกัสมันสั้นไปและแสงน้อย ถ้าแสงได้ระยะได้อาการก็จะหายไป เป็นการเฉลี่ยแสงของเลนส์ขนาดเล็กนะครับ
ชอบสุดคือแป้นพิมพ์ พอคุ้นเคยแล้วพิมพ์มันมาก chat ตั้งนานแบตร่วงนิดหน่อยเอง แบตดีมากครับโดนใจขา chat
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Jul 2011 10:55  

Nasa MBK เมื่อวานอยู่ 17,300
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jul 2011 11:12  

ก็ยังแพงอยู่เมื่อเทียบกับพวกเครื่องจอง นั่นหักของแถมแล้วเหลือหมื่นสองเอง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Jul 2011 12:35  

เห้อ >< ผมจอง ไว้กับทาง DTAC ตั้งแต่ 18 มิ.ย. มะกี้โทรไป เค้าบอกว่า จะผสานงานให้คับ คนจองตั้งนานและยังมะได้รับการติดต่อโทรแจ้งเลยซักครั้ง แต่ตอนนี้ มีขายเครื่องตามศูนย์ และซะงั้น - -
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jul 2011 12:40  

พี่ๆครับ ผมขอคำแนะนำวิธีต่อเนททั้งสองวิธีด้วยครับ คือแบบต่อด้วยสาย USB และแบบใช้เครื่องเป็นจุดส่งสัญญาน Wifi เพิ่งเป็นแอนดรอยเครื่องแรกครับยังงงๆอยู่ พี่ช่วยอธิบายเป็นข้อๆด้วยครับ ขอบคุณครับ/เด็กโข่ง
อ่ะนะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Jul 2011 13:49  

สำหรับคนที่จองแล้วยังไม่ได้จน ณ บัดนี้ ทำใจยาวๆเลยครับ ผมว่านะ..เราไม่ควรจองเลยครับ เพราะแน่นอนว่า ทุกๆค่ายเป็นเหมือนกัน นั่นคือมือถือแทบจะทุกรุ่นที่ออกมาใหม่ ตัวเครื่องมักจะมีปัญหาหลายๆอย่าง บางรุ่นอาจจะมีปัญหาหนัก บางรุ่นอาจจะมีปัญหาจุกจิกเล็กน้อย ผมว่าถ้าจะซื้อมือถือต้องรอให้รุ่นนั้นออกขายก่อนสัก 1-2 เดือนก็ดีครับ รอดูฟีดแบคก่อนว่าเป็นยังไง

ถึงแม้ว่า้เราจะได้โปรโมชั่นและราคาที่มันคุ้มซะยิ่งกว่าคุ้ม แต่เราก็ไม่ควรเสี่ยงครับ เพราะปัญหามันต้องมีอยู่แล้ว แต่จะมากหรือน้อยก็ว่ากันไป ส่วนตัวผมนั้น ผมก็ติดตามและอยากได้ galaxy s2 เช่นกันครับ แต่ก็เฝ้าดูอยู่ และแน่นอนครับ ปัญหามี ปัญหามา ปัญหาเกิด !! ไหนจะกล้องสีชมพูเอย ไหนจะ dead pixel เอย เราหลีกเลี่ยงมันไม่ได้ครับ ส่วนทางค่ายมือถือนั้น ท่านๆทั้งหลายคิดว่า เขาอยากให้สิ่งเหล่านี้เกิดขึ้นกับมือถือรุ่น top ของเขาหรอ?? หรือไม่ว่าจะรุ่นเล็ก รุ่นกลางก็ตาม เขาไม่อยากให้มันมีปัญหาหรอก

ก็เพราะมันหลีกเลี่ยงไม่ได้ไงครับ ปัญหาต่างๆนานา ดังนั้น รอหน่อยก็ดีครับ ถึงแม้ว่าจะจ่ายเงิน 18,900 บาท ได้ของแถมเป็นเสื้อ เป็นแก้ว นิดๆหน่อยๆ แต่แลกกับมือถือที่ดี ไร้ซึ่งปัญหา ผมว่าผมขอเอาแบบนี้ดีกว่านะ เพราะถ้าจะได้โปรมาเยอะแยะ ของสัมนาคุณสุดแพง แต่มือถือมีปัญหา ได้ของล่าช้า อะไรๆก็ดูเหมือนจะไม่ดีไปหมด ส่วนใครที่ได้เครื่องดีมาก็ถือว่าเฮงสุดๆ แต่ถ้าใครที่ได้เครื่องแย่มาก็นับว่าซวยสุดๆไป

รอครับ รอจริงๆ รอเท่านั้นที่จะทำให้เงิน 2 หมื่นของคุณมีค่าที่สุด และเกิดประโยชน์สูงสุด อย่าเห็นแก่โปรโมชั่นที่เล้าใจ โปรโมชั่นมันก็ทำขึ้นมาเพื่อล่อตา ล่อใจเราอยู่แล้ว ดังนั้นหากจะพูด ท่านที่ได้มือถือไปแล้วมีปัญหาเยอะ แต่ของแถมคุณก็ได้เยอะ มันก็นับว่าหักล้างกันพอดีล่ะครับ ดังเช่นคำพูดที่ว่า "ของฟรีไม่มีในโลก" เช่นเดียวกัน หากเราอยากได้ของดีเราก็ไม่ควรรีบร้อนครับ

เพราะนี่ไม่ใช่การซื้อผัก ผลไม้ไงครับ ที่ใครเลือกผลดีไปได้ ก็ได้ของดีไป แต่นี่คือการซื้อมือถือครับ เราไม่รู้ว่ารุ่นไหน เครื่องไหนมันจะดี เครื่องไหนจะมีปัญหา เราไปจอง ของที่เขาเอามามันก็ค่อนข้างจำกัด จะส่งเคม ส่งเปลี่ยนเครื่อง..ก็รอกันไปยาวๆ เผลอๆเขาอาจจะไม่ให้เปลี่ยนด้วยซ้ำ บลา บลา บลา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jul 2011 14:25  

ไม่เห็นมีปัญหาอะไรนักหนาเลยกล้อง pink ระยะไกล้ๆ แบตอึด เนทเร็ว feature มาแบบเหลือๆ ราคานี้คงไม่มีบ่อยแน่ ย้อนไปดูระดับราคาปีที่แล้วดูสิ
3 Day Ago
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Jul 2011 16:34  

หลังจากเล่นมาสามวัน โดยรวมก็โอเคนะครับ เป็นมือใหม่ใช้แอนดรอยด์ครั้งแรกซะด้วย หลักๆเล่นเนตผ่าน 3G H+ สัญญาณแรงดีไม่มีหลุดเลยเท่าที่ใช้มา แถวตลาดรังสิตกับวงศ์สว่าง มาดูสรุปเท่าที่เจอปัญหานิสสสหน่อย Pink spot มีบ้างจางๆเป็นบางมุมเมื่อถ่ายใกล้ๆ Dead Pixel ไม่เจอนะครับเครื่องผมซื้อที่ทรูเลยสดๆวันที่ 14 ออกต่างจังหวัดไปไหว้พระเลยนวนครไป รู้สึกว่า ทั้ง 3G และ EDGE จะหายเรียบ แต่ในกรุงเทพกลับปริมณฑลยังใช้ได้ครับ เรื่องเสียงทั้งผ่านหูฟังและลำโพงดังดีครับ เสียงเพลงยังไม่ได้ลองเดี้ยวไปหาเมมก่อน อีกอันเล่นเนตบน 3G H+ เนียแบตยุบไวมากๆ ส่วนเคสเครื่องเพิ่งออกมาตัวเลือกยังน้อยยังไม่ค่อยถูกใจเท่าไรตอนนี้เลยติดกัยรอย อย่างเดียวไปก่อน สรุป พี่ๆเพือนๆคัยอยากได้ซื้อเราครับ ดีครับ ไม่ต้องไปเปรียบเทียบกับรุ่นไหนๆ หรือไปคอยหาจุดด้อยจุดเสีย ซื้อก่อนใช้ก่อน ถ้าคัยเล็งไว้จัดเลยครับ ตอนนี้คงต้องค่อยศึกษาไปก่อนรายละเอียดเยอะจริงๆไม่เคยใช้แอนดรอยดืซะด้วยเรา คริๆ
3 Day Ago
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Jul 2011 16:52  

ว่าแล้วก็รบกวนถามพี่ๆเพือนๆก่อนเลยนะครับ

1.เวลาเปิดหน้าเวปขึ้นมาเราจะปิดหน้ามันยังงัยอะครับ ตอนนี้ผมใช้การ Back ไปเรื่อยๆจนมานออกจากหน้าแรกเอง แบบว่าถ้าเราเปิดหลายๆหน้าอันอื่นเราก็กดปิดที่ละหน้าตรงมุมบนขวาลงมา ที่นี้มาถึงหน้าสุดท้ายมันไม่มีให้ปิดมุมบนขวาอะจิเลยอยากรู้ว่าจะปิดยังงัย ทำไม่เปงจิงๆครับ

2.ตรงตั้งเลาปลุกรู้สึกว่าถ้าเป็นภาษาไทยจะมีวันเสาร์สองวันเลยวันอาทตย์ไม่มี คิๆครัยเจอบ้างหว้า

3.เช็คยังงัยว่าเราเล่นเนตใช้ข้อมูลไปเท่าไหร่แล้วอะครับ รับ-ส่ง สิ้นเดือนก็ต้องเคลียร์ข้อมูลครั้งหนึ่งใช้ปะครับ เคลียร์ตรงไหนอะ

4.เวลาเราโหลดแอปหรือเกม มันจะไปถูกเก็บไว้ที่หน่วยความจำไหนครับ เครื่องหรือเมม หรือว่าเลือกได้ อันนี้ยังไม่ได้ลองโหลดเลย ยังไม่ได้สมัคร G-mail

5.facebook ตอนนี้ผมเข้าผ่านเวปเอาคับ เปง M-Facebook มันมีแบบของไอโฟนปะครับหรือต้องไปโหลดแอปในแอนดรอยด์เอาครับ ที่แบบมีไอคอนบนหน้าจอเราแล้วกดเข้าไปได้เลยครับ

พอเท่านี้ก่อนครับ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับ สอนผมใช้ที่จักขอบพระคุณยิ่งครับมีเมลขอหน่อยก็ดีครับ ไว้ปรึกษา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Jul 2011 18:28  

ปรึกษาหน่อยคับบบ

ได้เครื่องมาเเล้วเพื่อนๆทำอะไรอย่างเเรก อย่างที่ สอง สาม สี่ ห้า 9ล9 คับ
คือผมเริ่มไม่ถูก TT
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jul 2011 18:55  

โทรเข้าไปแจ้งเข้าใช้บริการก่อนคร้บ
เปิดเวบหลายหน้า Home-Task manager-Internet-Exit ครับ
Facebook ให้เข้าทาง www โดยพิมพ์ที่ address bar จะดีกว่าเข้าทาง app มันครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jul 2011 19:06  

ใช้หน้า Home สักหน้านึงไว้เก็บ bookmark เวบที่เราชอบ เมื่อเปิดเวบที่ชอบ
Menu-More-Add shortcut to Home
ถ้ามี bookmark มากๆกลัวเกะกะ ก็สร้าง folder ขึ้นแล้วลากไปเก็บรวมๆกันไว้ได้ครับ การสร้าง bookmark จะทำให้เราเข้าหน้าที่ต้องการได้เลยโดยไม่ต้องรอให้หน้า Google มันเปิดก่อนแล้วจึงเข้าที่มุมขวาบน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jul 2011 19:14  

ถ้าต้องการ save batt อย่าใช้ live wallpaper ให้ใช้ wallpaper เป็นภาพ jpg ขนาด 960x800 แทนครับ
กด task manager ก่อนปิดเครื่อง ถ้ามี app run อยู่กด Exit กดดู RAM ถ้าเกินสัก 500 MB . ควรกด clean up ถ้าน้อยกว่านี้ปล่อยไว้
commander29
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ปัตตานี
วันที่โพสท์ : 16 Jul 2011 19:45  

เพิ่งได้มา ใช้งานมาสองวัน... บอกได้ว่า สุดยอดจริงๆ ^^

ตอนนี้ เริ่มใช้ได้หลายอย่างแหละ กำลังหัดเล่นอยู่

ข้อเสีย ก็เห็นหลักๆ จะเป็น pink spot นั้นแหละ

มีเอ๋อๆ บ้างในบางครั้ง(ต้องใช้งานแบบเร็วๆ จะเห็นแต่รอแปปเดียวก็หาย)

และที่สำคัญ.... แบตหายไวมาก!!! นี้ถ้าเป็นมือถือ แต่ก่อน อาการคล้ายกับแบตเสื่อม

=_= ต้องชาต วันต่อวันเลย ขนาดเครียร์ task manager ตลอดทุกครั้งที่ปิด app

แต่ถึงกระนั้นแล้ว ข้อดีมันมากมายเหลือเกิน คุ้มจริงๆ ที่เสียเงินไป ^^
kia
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Jul 2011 19:46  

WiFi รับสัญญาณไม่เเรงครับ มีวิธีแก้ปะครับ Laughing
kia
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ปัญหาวันนี้
วันที่โพสท์ : 16 Jul 2011 19:52  

ปัญหาที่เจอวันนี้
1.ไวไฟอ่อนมาก
2.มีปัญหาเวลาเข้าเว็บที่เป็น https
ปัญหาคือมันจะ login fail
ใช่ครับ จะแก้ยังไงครับ
crazyboy
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Jul 2011 20:23  

เห็นเพื่อนที่ใช้บอกว่า ใช้งานนานๆ เครื่องร้อน คือ มีปัญหาเครื่องร้อน

ไม่ทราบว่าเป็นกันหรือป่าว

ปัญหาเครื่องร้อนนะที่เปรียบกับเครื่องอื่นๆ
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Jul 2011 20:47  

พี่ๆครับ ผมขอคำแนะนำวิธีต่อเนททั้งสองวิธีด้วยครับ คือแบบต่อด้วยสาย USB และแบบใช้เครื่องเป็นจุดส่งสัญญาน Wifi เพิ่งเป็นแอนดรอยเครื่องแรกครับยังงงๆอยู่ พี่ช่วยอธิบายเป็นข้อๆด้วยครับ ขอบคุณครับ/เด็กโข่ง

...เพิ่งเริ่มๆเหมือนกัน อันนี้จะเล่าวิธีต่อ Net ด้วยสาย USB ที่ทำน๊ะ ท่านใดมีคำแนะนำอื่นๆ กรุณา post ให้ความรู้ Android new kid ด้วย
การใช้ GS2 เป็น Modem เชื่อมต่อ Internet
ติดตั้ง Kies จาก Web Samsung Thai เรานี่แหละ เลือกภาษาไทยเลย
เปิด Kies > เครื่องมือ > ติดตั้งไดร์เวอร์

เมื่อต่อเชื่อม GS2 โดยใช้สาย USB เข้าที่ USB Port ของ Comp. แล้ว Kies ใน GS2 จะดำเนินการติดตั้ง app.ให้ก่อนครู่หนึ่ง
ใน Windows 7 > Control panel > Network and Sharing Center
>Set up new Connection or Network
>Connect to the Internet "Yes I'll choose an exiting connection."
>เลือก Dial up connection
Samsung Mobile USB Modem
>จะมีหน้า Connector Properties เปิดขึ้น ใส่

Username = true
Password = true
Dial = *99***1#

...ส่วนการใช้ GS2 เป็น "Wi-Fi Router เหมือนที่เคยใช้ใน HD2 ยังทำม่ายเปงดิ่ ช่วงนี้งานเย๊อะมากไม่ค่อยมีเวลาเลย ขอวอนท่านเทพมาชี้แนะด้วยน๊า Rolling Eyes
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Jul 2011 20:55  

crazyboy ผู้เขียน:
เห็นเพื่อนที่ใช้บอกว่า ใช้งานนานๆ เครื่องร้อน คือ มีปัญหาเครื่องร้อน
ไม่ทราบว่าเป็นกันหรือป่าว
ปัญหาเครื่องร้อนนะที่เปรียบกับเครื่องอื่นๆ

...ก็ใช้ช่วยทำงานตามปรกติก็ไม่ร้อนน๊ะ ถ้าเล่น Game ระดับสูงๆ เิปิดหนัง Hi-Def ถ่าย VDO Hi-Def นานๆคงร้อนแน่ล่ะ ขึ้นอยู่กับ Load ที่ CPU ได้รับมากกว่า ส่วนตัวใช้ช่วยงานเลยไม่เคยเห็นเครื่องร้อนเลย ใน hTC HD2 ที่ใช่คู่กันอยู่นี่ก็เป็นแบบนั้นเหมือนกัน
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ปัญหาวันนี้
วันที่โพสท์ : 16 Jul 2011 21:00  

ปัญหาที่เจอวันนี้
1.ไวไฟอ่อนมาก
2.มีปัญหาเวลาเข้าเว็บที่เป็น https
ปัญหาคือมันจะ login fail
ใช่ครับ จะแก้ยังไงครับ

..นั่นสิจาแก้ยังงัย เอ๊ย..เดี๋ยวคงมี Firmware ออกมาแหละ ช่วยๆกัน Comment ไปที่ FB Samsung Mobile Thailand กันเหอะ หรือ Samsung Korea เลยก็ได้เอ้า ต่อ 3G ตลอดไม่เคยเข้า Wi-Fi ซ๊ะที เพิ่งรู้นี่เอง น้องขิงเอ๊ยย จามาบอดกะเรื่องพื้นๆหรืองัย ? Rolling Eyes
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Jul 2011 21:19  

commander29 ผู้เขียน:
เพิ่งได้มา ใช้งานมาสองวัน... บอกได้ว่า สุดยอดจริงๆ ^^

...ช่ายใช้มือถือตัว topๆ มาตลอด เจ็บใจเมื่อก่อนเล่นกล้องเปลืองกว่านี้มากๆ ค่า Lens ตัวนึงซื้อ เครื่อง Hi-End ได้ราวสี่เครื่อง GS2 นี่โดนใจไปหมด บางแต่แข็งแรงมาก เบา อยู่บ้านแขวคอไปไหนต่อไหนด้วยสบาย UI พริ้ว สุดๆ ที่สำคัญตั้งแต่ไปรับมาจาก True Siam น้องยังไม่เคย hang เลยอ่ะ
ตอนนี้ เริ่มใช้ได้หลายอย่างแหละ กำลังหัดเล่นอยู่
ข้อเสีย ก็เห็นหลักๆ จะเป็น pink spot นั้นแหละ

..เจอ Pink spot ใน hTC HD2 ตอนออกไหม่ๆจาหนาว แค่นี้อ่ะเด็กๆ HD2 แก้ Firmware แล้วยังเป็นเท่า GS2 ตอนนี้แหละ ถ้าแสงดีๆก็ไม่เป็นหรอก เรื่องเล็กๆ iPhone 4 ก็มี Green spot ยังแก้กันไม่ตกเลย
มีเอ๋อๆ บ้างในบางครั้ง(ต้องใช้งานแบบเร็วๆ จะเห็นแต่รอแปปเดียวก็หาย)

..ช่าย นานๆทีเวลาเปิด Gallery เอ๋อ ซ๊ะงั๊น loading อยู่นั่นแหละ ต้องออกแล้วเข้าใหม่
และที่สำคัญ.... แบตหายไวมาก!!! นี้ถ้าเป็นมือถือ แต่ก่อน อาการคล้ายกับแบตเสื่อม
=_= ต้องชาต วันต่อวันเลย ขนาดเครียร์ task manager ตลอดทุกครั้งที่ปิด app
แต่ถึงกระนั้นแล้ว ข้อดีมันมากมายเหลือเกิน คุ้มจริงๆ ที่เสียเงินไป ^^

...เรื่อง Battery ส่วนตัวปิด Live Wallpaper น๊ะ ไม่เป็นอ่ะ กลับจากทำงานยังอยู่ที่ 30% เป็นอย่างน้อย ว่าอึดกว่า น้อง HD2 อีก ถึงงัยก็ต้อง charge ทุกวันก่อนนอนอยู่ดีเพื่อความมั่นใจในการทำงานวันรุ่งขึ้น
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Jul 2011 21:32  

zealzonecafe.com ผู้เขียน:
Grace71 ผู้เขียน:
oudjunk ผู้เขียน:
ซื้อมาแระ เครื่องทรู รอดีแทคไม่ไหว
ดีแทคบอกว่าต้องให้ลูกค้าที่จองได้หมดก่อน
ไม่แน่ใจว่า วันที่สิบห้านี้จะมีเครื่องพร้อมขายไหม
เลยซื้อเครื่องเปล่าทรูมาใส่ซิมดีแทค
ตอนนี้งงกับการใช้งานมาก เหมือนไม่ถนัดยังไง
ไม่รู้ เหอๆ

...ช่ายเง็งดิ่ จาก WinMo 6.5 เป็น Andriod อ่ะ แต่พอเล่นไปเรื่อยๆ แล้ว โฮ๋ย มันน่าัรักจริงๆ customise ได้มากมาย ไวมาก เล่นเป็นบ้าเป็นหลังยังไม่เคย hang ให้เห็นเลย จอภาพสวยเนียน แต่ลึกน้อยกว่าเจ้านู๋แจ่ม ก็เพราะ Res.มันสูงกว่า ตัวนี้หยุดความทะยานอยาก เรื่องมือถือได้อีกสองปี คิดว่าน๊ะ ยังไม่รู้มีอะไรออกมาอีก ไปซื้อ Trancend 32GB Class 4 มาไส่ รวมๆแล้ว 48 GB ยังไส่ content ไปไม่ถึง 10 GB เลย

เคล็ดลับการใช้ Android
ถ้าไม่รู้จะทำอะไร กด Long Press ตรงพื้นที่ที่เราสงสัยไว้ นานๆ เดี๋ยวก็มีอะไรให้เลือกครับ
หรือไม่ก็กด ปุ่มเมนู (ที่ไม่ใช่ปุ่ม Home)

...โฮ๋ นี่แหละ เทพ Android เล่น HD2 มาด้วยกัน อยู่ๆก็แปลงร่างไส่วิญญาน Gingerbread เขาไปใน HD2 กลายเปงหนึ่งร่างสองวิญญานมาแร๊วว นี่ งอนอะไร Samsung หรือปล่าว ไม่เห็นค่อยพูดถึง Samsung มั่งเลย GS2 น๋ะไปจับตัวเป็นๆก่อนเหอะ ยิ่งเก่ง Android ด้วย test เข้าไปเลยวัสดุไม่กระจอกน๊ะ เป็นพวก Cabon Fiber ฝาหลังเป็น Cabon Kevlar ราคาแพงกว่า stainless อีก มีเวลามาสอนกันมั่งสิ ในนี้ไม่มีใครเป็น Gingerbread เลย Surprised
ช่วยหน่อย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Jul 2011 21:48  

เพิ่งซื้อมามีปัญหาคือ

1 จะลบ faverite ในอินเตอร์เน็ตไง

2 วิธีเปลี่ยนภาษาต่างดาว ที่เพลง ทำไง

ช่วยบอกที่ครับ !
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Jul 2011 22:10  

ช่วยหน่อย ผู้เขียน:

1 จะลบ faverite ในอินเตอร์เน็ตไง

2 วิธีเปลี่ยนภาษาต่างดาว ที่เพลง ทำไง

1: กดแช่ที่ตัว favorite ที่ต้องการลบจะมีหน้าต่าง pop up ขึ้นมาเลื่อนขึ้น แตะที่ Delete Bookmark > OK
2: นำfile เพลง mp3 ที่เป็นภาษาต่างดาวออกมาใน Comp. click ขวา Properties
ที่ Tab General เป็นภาษาไทยได้ตามต้องการ
ที่ Tab Details ต้องลบภาษาไทยออกให้หมด
ที่ Tab Details > Contributing artist ต้องไส่ชื่อนักร้องเป็นภาษาอังกฤษ

Have fun...
3 Day Ago
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Jul 2011 22:40  

เราจะดูข้อมูลการใช้งานอินเตอร์เนต ว่ารับ-ส่งข้อมูล ใช้ไปเท่าไหร่แล้วดูได้ที่ตรงไหนอะครับ
หรือมีแอปไรแนะนำบ้างครับสำหรับดูข้อมูล
MaiJunGJa
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Jul 2011 22:42  

ไม่เคยใช้ แอนดรอย ต้องลง แอปไรที่จำเปนกับ S2 บ้างอะ
ช่วยหน่อย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Jul 2011 23:28  

ช่วยหน่อย ผู้เขียน:

1: กดแช่ที่ตัว favorite ที่ต้องการลบจะมีหน้าต่าง pop up ขึ้นมาเลื่อนขึ้น แตะที่ Delete Bookmark > OK
2: นำfile เพลง mp3 ที่เป็นภาษาต่างดาวออกมาใน Comp. click ขวา Properties
ที่ Tab General เป็นภาษาไทยได้ตามต้องการ
ที่ Tab Details ต้องลบภาษาไทยออกให้หมด
ที่ Tab Details > Contributing artist ต้องไส่ชื่อนักร้องเป็นภาษาอังกฤษ

Have fun...

ขอบคุณครับ
3 Day Ago
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Jul 2011 23:54  

สัญลักษณ์รูปกระเป๋ามีเครื่องหมายถูกข้างใน จะขึ้นมุมบนขวาเวลาลงโหลดแอปในแอนดรอยด์เสร็จมันคืออะไรอะครับ แล้วลบออกไงตอนนี่มี3ใบละที่ขึ้นมา
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Jul 2011 00:02  

3 Day Ago ผู้เขียน:
เราจะดูข้อมูลการใช้งานอินเตอร์เนต ว่ารับ-ส่งข้อมูล ใช้ไปเท่าไหร่แล้วดูได้ที่ตรงไหนอะครับ
หรือมีแอปไรแนะนำบ้างครับสำหรับดูข้อมูล

...อันนี้ไม่ยู๊ จริงๆ ต้องช่วยกันหา
สัญลักษณ์รูปกระเป๋ามีเครื่องหมายถูกข้างใน จะขึ้นมุมบนขวาเวลาลงโหลดแอปในแอนดรอยด์เสร็จมันคืออะไรอะครับ แล้วลบออกไงตอนนี่มี3ใบละที่ขึ้นมา

..ใช้นิ้วรูดด้านบนของจอลงมา หรือ Menu > Notification ก็เหมือนกัน จะเจอกาเป๋าสามใบนั่น Clear ออกให้หมดเลย เค้าจะบอกว่าเรา load ได้หรือไม่ได้ไว้ด้วย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jul 2011 00:58  

ขอถามเรื่องเกมหน่อยคับบ เป็นยังใงบ้าง เล่นนานๆ หรือด่านหลังๆ มีค้าง มีเด้งมั้ยคับบ แล้วที่ว่า CPU ไม่เข้ากับบางเกมเนี่ย มีเยอะมั้ยคับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Jul 2011 01:08  

...อันนี้ไม่ยู๊ จริงๆ ต้องช่วยกันหา

..ใช้นิ้วรูดด้านบนของจอลงมา หรือ Menu > Notification ก็เหมือนกัน จะเจอกาเป๋าสามใบนั่น Clear ออกให้หมดเลย เค้าจะบอกว่าเรา load ได้หรือไม่ได้ไว้ด้วย

ขอบพระคุณนะครับสำหรับคำตอบ ส่วนดูข้อมูลการใช้งานที่แรกเหมือนผมไปเปิดเจอต้องไหนไม่รู้ที่มีมากลับเครื่องเลยหาไม่เจอ ตอนนี้เลยไปโหลดแอปที่ใช้ดูมาใช้แทน 3G watchdog ใช้งานดีเลยครับ
Phukapond
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Jul 2011 04:11  

วันนี้ทั้งวันผมใช้เน็ทของดีแทคไม่ได้เลยครับ ถามเพื่อนๆ ก็ไม่มีใครมีปัญหาอะไร ลองเปลี่ยนสถานที่แล้ว (ห่างกันอย่างน้อย 20 กิโลเมตร) ก็ยังใช้ไม่ได้ สัญลักษณ์สัญญาณเน็ตก็เต็มทั้งสี่ขีด

กลุ้มใจจัง รีสตาร์ทเครื่องแล้วไม่หาย ต่อได้แต่เน็ท Wi-Fi อย่างเดียว

ผมใช้วันนี้วันที่สองอ่ะ ช่วยด้วยค๊าบบบบบบ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Jul 2011 08:03  

Phukapond ผู้เขียน:
วันนี้ทั้งวันผมใช้เน็ทของดีแทคไม่ได้เลยครับ ถามเพื่อนๆ ก็ไม่มีใครมีปัญหาอะไร ลองเปลี่ยนสถานที่แล้ว (ห่างกันอย่างน้อย 20 กิโลเมตร) ก็ยังใช้ไม่ได้ สัญลักษณ์สัญญาณเน็ตก็เต็มทั้งสี่ขีด

กลุ้มใจจัง รีสตาร์ทเครื่องแล้วไม่หาย ต่อได้แต่เน็ท Wi-Fi อย่างเดียว

ผมใช้วันนี้วันที่สองอ่ะ ช่วยด้วยค๊าบบบบบบ

มีสัญญาณ edge ขึ้นมั๊ยครับ (มีตัว E ขึ้นมั๊ย)
Yary
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กระบี่
วันที่โพสท์ : 17 Jul 2011 10:04  

[i]โอ้ยยยยยยยยยยยยย อยากได้แร้วววววววววววว คึ่กๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ[/i]
4 Day Ago
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Jul 2011 10:10  

สอบถามสำหรับคนที่ใช้เครือค่ายของทรู ผมใช้โปร 649 บาท ตกลงเงื่อนไขกันใช้ 3G มันเป็นอย่างไรกันแน่ครับ ดูในหน้าแรกของโปรโมรชั่นที่หน้าเวปของทรูละ ตรง*

อันแรกโปร649บาท บอกสิทธิใช้3G จำนวน 1G หลังจากนั้นจะเหลือ 256 kbps

แต่พอเข้าไปดูเงื่อนไขด้านใน >>>รับสิทธิใช้ 3G โดยไม่คิดค่าบริการ ** ตามนโยบายการใช้งานรับส่งข้อมูลอย่างเหมาะสมของทรูมูฟ (Fair Usage Policy) โดยผู้ใช้บริการจะได้รับสิทธิใช้ 3G เป็นจำนวน 3,000 เมกะไบต์ (3GB) ได้ที่ความเร็วสูงสุดถึง 7.2 Mbps หลังจากนั้นใช้ได้ไม่จำกัดปริมาณการใช้งาน ได้ที่ความเร็วสูงสุดถึง 256 Kbps

ก็เลยงงครับครับ 3GB:เดือน มันจะเหมือนโปร 999 บาทครับต่างกันที่นาทีการคุยโทรศัพท์ฟรี

เลยแชทคุยกับเจ้าหน้าที่ผ่านเวปเข้าก็บอกได้ 3GB:เดือน แต่คุยกับเจ้าหน้าที่ก่อนหน้านั้นที่ศูนย์ที่เราไปซื้อเครื่องเข้าบอกได้ 1G:เดิอน อะโปร 649 ผมเลยงงงงงง อะก๊าบบบ
konmueang
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Jul 2011 11:04  

ที่ไหนมีขายแล้วบ้างคับจะซื้อแล้ว ผมอยู่หัวหินที่ศูนย์ยังไม่มีเลยคับ
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Jul 2011 11:35  

4 Day Ago ผู้เขียน:
สอบถามสำหรับคนที่ใช้เครือค่ายของทรู ผมใช้โปร 649 บาท ตกลงเงื่อนไขกันใช้ 3G มันเป็นอย่างไรกันแน่ครับ ดูในหน้าแรกของโปรโมรชั่นที่หน้าเวปของทรูละ ตรง*

อันแรกโปร649บาท บอกสิทธิใช้3G จำนวน 1G หลังจากนั้นจะเหลือ 256 kbps

แต่พอเข้าไปดูเงื่อนไขด้านใน >>>รับสิทธิใช้ 3G โดยไม่คิดค่าบริการ ** ตามนโยบายการใช้งานรับส่งข้อมูลอย่างเหมาะสมของทรูมูฟ (Fair Usage Policy) โดยผู้ใช้บริการจะได้รับสิทธิใช้ 3G เป็นจำนวน 3,000 เมกะไบต์ (3GB) ได้ที่ความเร็วสูงสุดถึง 7.2 Mbps หลังจากนั้นใช้ได้ไม่จำกัดปริมาณการใช้งาน ได้ที่ความเร็วสูงสุดถึง 256 Kbps

ก็เลยงงครับครับ 3GB:เดือน มันจะเหมือนโปร 999 บาทครับต่างกันที่นาทีการคุยโทรศัพท์ฟรี

เลยแชทคุยกับเจ้าหน้าที่ผ่านเวปเข้าก็บอกได้ 3GB:เดือน แต่คุยกับเจ้าหน้าที่ก่อนหน้านั้นที่ศูนย์ที่เราไปซื้อเครื่องเข้าบอกได้ 1G:เดิอน อะโปร 649 ผมเลยงงงงงง อะก๊าบบบ

...อันนี้อ่ะ บางทีพนักงานก็ งง ๆกับ Promotions มากมายที่ออกมาแข่งกัน ก็ต้องถือเอกสารเป็นหลัก

Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Jul 2011 11:52  

ได้เครื่องมาเเล้วเพื่อนๆทำอะไรอย่างเเรก อย่างที่ สอง สาม สี่ ห้า 9ล9 คับ

..อย่างแรกทำความคุ้นเคยกับการจัดการ shortcut จัด UI ให้ได้ก่อน
และ...ที่มีประโยชน์มากที่สุดควรจะมีติดไว้

1:Thai Dict เป็นแบบ off line ไว้ Home หน้าแรก กด หาคำศัพท์ได้ทันที
2:Simple Thai Dictionary แบบกึ่ง online มีคำศัพท์จากราชบันฑิตให้เทียบเคียงด้วย
3:Multi Lang Dictionary อันนี้ Online เผื่อจะไปเสร่อพลัดหลงกับเพื่อนฝูงในต่างประเทศแปลได้หลายภาษาเลย
4:Par Golf เล่นแล้วสบายใจดี
5: ArmySniper เกมฟรีที่สนุกแหละ ใช้ Gyro ด้วย

ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Jul 2011 12:47  

..อย่างแรกทำความคุ้นเคยกับการจัดการ shortcut จัด UI ให้ได้ก่อน
และ...ที่มีประโยชน์มากที่สุดควรจะมีติดไว้

1:Thai Dict เป็นแบบ off line ไว้ Home หน้าแรก กด หาคำศัพท์ได้ทันที
2:Simple Thai Dictionary แบบกึ่ง online มีคำศัพท์จากราชบันฑิตให้เทียบเคียงด้วย
3:Multi Lang Dictionary อันนี้ Online เผื่อจะไปเสร่อพลัดหลงกับเพื่อนฝูงในต่างประเทศแปลได้หลายภาษาเลย
4:Par Golf เล่นแล้วสบายใจดี
5: ArmySniper เกมฟรีที่สนุกแหละ ใช้ Gyro ด้วย

เอาหน้าจอบนมือถือแบบนี้มาลงหน้าเวปทำงัยอะครับ เห็นในเฟสบุคก็มีแบบว่า Test speedแล้ว ก็อัพรูปบนหน้าจอที่เทส ไปยังเฟสบุค ผมลองทำแล้วมันไปแต่ข้อความและก็ลิงค์
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Jul 2011 15:21  

...วันนี้เพิ่งจะมีเวลานอนเล่นกับ น้องขิง จริงๆบ้างสายหน่อยได้เรื่อง ลองเอาต่อ USB เป็น Modem ต่อ net เล่นอีก(ปรกติใช้ TOT netSIM+Nokia5800XpressMusic เร็วค่อดเลย)
พอจะเอาออกก็กด Home ลืม Disconnect ก่อน พอเลื่อน Lock Screen Wallpaper ทุกอย่างว่างสลายหายไปจากจอ หุ หุ กำละสิ ตั้งสติได้ ใช้เคล็ดวิชา นิทรามรณะ ปิดเครื่อง ถอด Batt แล้วไปอาบน้ำ กินข้าว กินกาแฟ ฯ กลับมาห้องก็เอา Batt. ใส่ เปิดเครื่อง ก็ OK น้องขิงฟื้นแล้ว หลักการทำ Dead Sleep ยังคงใช้แก้ปัญหากับ Smartphone ได้ทุก Brand และ OS.

ก็ไป shop ที่ Android Market มาฝากกกัน
ไล่จากซ้ายไปขวา ที่เค้าให้ฟรีทั้งนั้นแหละไม่ค่อยชอบจ่ายตังเก็บไว้ซื้อมือถือ Hi-End เครื่องต่อไป
1-Par 3 Golf Lite / เล่นแล้วสบายใจดี
2-ArmySniper / ตื่นเต้นดีเหมือนกัน
3-Thai Dict/ Off line Dict Thai-Eng<>Eng-Thai
4-Simple Thai Dictionary / กึ่ง Online มี Link อ้างอิงมาก
5-Multi Lang Dictionary / Online แปลได้หลายภาษา ไม่มีไทย
6-MobiGuide / ไว้อ่าน Bar Code สินค้า
7-Great HD Wallpaper / หา Wallpaper สวย
8-Antivirus [ของ AVG เชื่อถือได้ใช้อยู่ใน Notebook]
9-Speed Test / ก็สปีดเทสนั่นแหละ
10-Worldcams / เที่ยวทั่วโลกด้วยภาพที่ Real Time เค้าบอกงั๊น ก็ได้บ้างไม่ได้บ้าง Webcam เสียประมาณนั้น
11-Screen Capture / ถ้าจ่ายตัง(ก็ว่าจะบริจาค สงสารคนเขียน app.) สั่นเอาก็จับภาพได้ ถ้าไม่ยอมจ่าย จะมี Shortcut ที่ Notifications ด้านบน รูดลงมาให้สุดแล้วแตะจับภาพ ซึ่งปรกติเครื่องจะจับภาพหน้าจอได้อยู่แล้วโดย กด Home และ Main Switch พร้อมกัน แต่จะกดได้ไม่ค่อยจะพร้อมกันหรอก ออกแนวลำบากไป
12-Weather Map / สภาพอากาศปัจจุบันทั่วโลก install แล้ว App.จะขอให้เรา download Adobe AIR ต่ออีกหน่อย เลื่อนแผนที่ดูสภาพอากาศทั่วโลก แบบที่เตือนภัยก็มีให้ download กัน
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Jul 2011 15:31  

เอาหน้าจอบนมือถือแบบนี้มาลงหน้าเวปทำงัยอะครับ เห็นในเฟสบุคก็มีแบบว่า Test speedแล้ว ก็อัพรูปบนหน้าจอที่เทส ไปยังเฟสบุค ผมลองทำแล้วมันไปแต่ข้อความและก็ลิงค์

..การนำภาพจากมือถืออ่านจาก post บน ข้อ 11 ค๊าบ
1-สำหรับการนำภาพมาลงใน webboard ถ้าภาพใหญ่ต้องนำภาพนั้น Resize ลงให้เหลือความกว้างสัก 600 px.กำลังดี แล้วนำไปขอ URL ที่ website รับฝากภาพ ในที่นี้ใช้ http://imageshack.us/ หรือ web ใดๆก็ได้ ใช้ไวยากรณ์นี้ [img]ไส่ URL โดยไม่มีช่องว่าง[/img] หรือทำ hi-light URL แล้วกด Img ด้านบน Box นี้
2-การนำภาพลง Facebook ใช้ Facebook ดึงภาพจาก Comp.ไปเก็บใน Gallery ของ Facebook ก็จะได้ URL เอา URL นี้ไป post ใน Facebook ได้เลยโดยไม่ต้องใส่ไวยากรณ์ใดๆ
commander29
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ปัตตานี
วันที่โพสท์ : 17 Jul 2011 19:11  

คุณ Grace71 เก่งจริงๆ สุดยอดมาก อิอิอิอิอิ
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Jul 2011 22:15  

ผมอยากทราบวิธีการนำภาพจากหน้าจอลงเวบอะครับ

คือ ถ้าเป็นคอมเราจะกด print screen คือการบันทึกรูปหน้าจอ

แล้วโทรศัพท์ จะกดอะไรแบบไหนอย่างนี้อะครับ

ขอถามเพิ่มอีกนิดละกัน

เราจะซื้อ GS2 เนี่ย ต้องเตรียมอะไรไปทดสอบเครื่องบ้างอะครับ

ไม่อยากจะเคลมย้อนหลัง
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Jul 2011 23:05  

คุณ Grace71 เก่งจริงๆ สุดยอดมาก อิอิอิอิอิ

...ไม่เก่งหรอกคุณcommander29 เพราะพวกเราไม่เก่งจึงต้องมารวมกันอยู่ที่นี่งัย เอาความรู้งูๆปลา เล็กน้อยๆ มารวมกัน แลกกันสะสมไว้ให้เพื่อนๆได้อ่าน คนเก่งที่ SP เย๊อะไป แต่ถ้าเค้าไม่ได้ใช้ GS2 คงไม่มา post เพราะเค้าไม่รู้ธรรมชาติของเครื่อง ต้องช่วยกันเอง
ผมอยากทราบวิธีการนำภาพจากหน้าจอลงเวบอะครับ
คือ ถ้าเป็นคอมเราจะกด print screen คือการบันทึกรูปหน้าจอ
แล้วโทรศัพท์ จะกดอะไรแบบไหนอย่างนี้อะครับ

...อ่านได้จากข้อ 11 ที่ post ไว้ข้างบน เมื่อเครื่องจับภาพที่ต้องการได้แล้ว นำภาพออกมาจากเครื่องมาที่ Computer โดยใช้สาย USB หรือ Bluetooth
สำหรับการนำภาพมาลงใน webboard ถ้าภาพใหญ่ต้องนำภาพนั้น Resize ลงให้เหลือความกว้างสัก 600 px.กำลังดี แล้วนำไปขอ URL ที่ website รับฝากภาพ ในที่นี้ใช้ http://imageshack.us/ หรือ web ใดๆก็ได้ ใช้ไวยากรณ์นี้ [img]ไส่ URL โดยไม่มีช่องว่าง[/img] หรือทำ hi-light URL แล้วกด Img ด้านบน Box นี้
การนำภาพลง Facebook ใช้ Facebook ดึงภาพจาก Comp.ไปเก็บใน Gallery ของ Facebook ก็จะได้ URL เอา URL นี้ไป post ใน Facebook ได้เลยโดยไม่ต้องใส่ไวยากรณ์ใดๆ

ขอถามเพิ่มอีกนิดละกัน
เราจะซื้อ GS2 เนี่ย ต้องเตรียมอะไรไปทดสอบเครื่องบ้างอะครับ
ไม่อยากจะเคลมย้อนหลัง

...เมื่อรับเครื่องแล้วให้ใส่ Battery และ SIM Card เปิดเครื่อง ที่แป้นโทรศัพท์ พิมพ์ *#0*# รอนิดนึงเครื่องจะเปิด หน้า Test ออกมาให้ทดสอบระบบต่างเช่น สี และสีขาวจะเป็นตัวบอกตำแหน่ง Dead Pixel ได้
s_mart69
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Jul 2011 00:34  

อยากดูภาพถ่ายของคนอื่นคับ เหมือนไม่ค่อยประทับจัยภาพถ่ายเท่ารัย

Rolling Eyes Rolling Eyes Rolling Eyes

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย s_mart69 เมื่อวันที่ 18 Jul 2011 00:39; ทั้งหมด 1 ครั้ง
s_mart69
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Jul 2011 00:37  

ทดสอบ Galaxy S II เป็น Card Reader ไม่ต้องเพิ่งคอมพิวเตอร์

จากที่ทราบกันดีว่า Galaxy S II สามารถทำตัวเครื่องให้อ่าน Card Reader, Handy Drive ได้
แต่ปรเด็นหลักๆ เราจะใช้ อุปกรณ์ที่ชื่อว่า USB converter หรือ จะใช้ สาย USฺฺฺB ที่มีปลายทั้ง 2 ข้างเป็นตัวเมีย ต่อที http://www.thaiandroidphone.com/thread-19255-1-1.html
s_mart69
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Jul 2011 00:44  

...วันนี้เพิ่งจะมีเวลานอนเล่นกับ น้องขิง จริงๆบ้างสายหน่อยได้เรื่อง ลองเอาต่อ USB เป็น Modem ต่อ net เล่นอีก(ปรกติใช้ TOT netSIM+Nokia5800XpressMusic เร็วค่อดเลย)
พอจะเอาออกก็กด Home ลืม Disconnect ก่อน พอเลื่อน Lock Screen Wallpaper ทุกอย่างว่างสลายหายไปจากจอ หุ หุ กำละสิ ตั้งสติได้ ใช้เคล็ดวิชา นิทรามรณะ ปิดเครื่อง ถอด Batt แล้วไปอาบน้ำ กินข้าว กินกาแฟ ฯ กลับมาห้องก็เอา Batt. ใส่ เปิดเครื่อง ก็ OK น้องขิงฟื้นแล้ว หลักการทำ Dead Sleep ยังคงใช้แก้ปัญหากับ Smartphone ได้ทุก Brand และ OS.

Shocked Shocked Shocked
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 23, 24, 25 ... 40, 41, 42  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: