Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 WellcoM W929 - เวลคอม
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 27, 28, 29, 30, 31  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 3006 / เข้าชม: 1618670
ตั้งกระทู้ใหม่ กระทู้ถูกล็อค คุณไม่สามารถโพสท์ข้อความใดๆ ได้ - This topic is locked
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
เยี่ยม - It's Cool! - 5
59%
 59%  [ 813 ]
ดี - GOOD - 4
30%
 30%  [ 413 ]
ธรรมดา - Normal - 3
5%
 5%  [ 74 ]
พอใช้ - Not Bad - 2
2%
 2%  [ 32 ]
ไม่ให้คะแนน - 1
2%
 2%  [ 39 ]
ผลสำรวจรวม - Total Votes : 1371

Author
Bronze Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jul 2009 11:58  
ตอบโดยอ้างถึง  

เดียวว่างๆ ค่อยเอามาแจกใหม่^^ headbang
Bonus
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: สมุทรปราการ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jul 2009 21:58  

ขอบคุณมากๆนะครับ คุณ "Msconfig" สำหรับ Wallpaper Very Happy
chisaru15
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: uthaithani
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jul 2009 22:16  

Bonus ผู้เขียน:
ขอบคุณมากๆนะครับ คุณ "Msconfig" สำหรับ Wallpaper Very Happy

ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันนะคร๊าบคุณ Msconfig Very Happy Very Happy Very Happy
abcdef
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jul 2009 22:30  

ผมใช้เครื่องนี้มาประมาณ ห้าเดือนละครับ ปกติก็ไม่ได้ทำอะไรมาก นอกจาก โทรเข้า ออก แล้วก็ ฟังเพลง ถ่ายกล้องบ้าง

และแล้วช่วงที่ผ่านมา ด้วยความที่สงสารเด็กเสิร์ฟที่ทำงาน เขาอยากดูทีวี แล้วไม่มีให้ดู ผมก็เลยให้เขายืมดู

ช่วงแรกๆ ก็ไม่เปนอะไรนะครับ โดยดูสัก สอง สาม ชั่วโมง แบตหมดบ้าง ไม่หมดบ้าง แล้วแต่ว่าผมชาร์ตมาเท่าไร

ผ่านมาอาทิตกว่า มันก้ยังดีอยู่ จวบจนถึงวันนี้ก็ให้เขาดูปกติ ซึ่งพอถึงเวลา ผมก็ไปเอาโทร คืน ปรากฏว่า มันใช้จอทัช ไม่ได้ ปุ่มก็กด ไม่ได้ ผมก็เลยคิดว่า มันคงไม่เปนไร

ก็เลย ถอดแบต ละเปิดใหม่ ซึ่ง ผลก็คือ มันก็ยังคงเปนแบบเดิม ผม งง มาก ถามเด็กเสิร์ฟ เขาก็ไม่ได้ทำอะไรเลย นอกจากดูทีวี

เพราะท่าทางจะใช้ไม่เปนด้วยแหละคับ เรื่องตก ผมเชคแล้วก้ ไม่มี อีกอย่างที่เขาวาง เขาใช้ผ้าหุ้มอย่างดีเลย

ก็เลยไม่รุ้ทำยังไง ลองมาคุยในบอร์ด เผื่อจะมีใครเคยเปน แล้วสามารถแก้ไขได้

ขอบอกว่า ตั้งแต่ใช้มา ไม่เคยตก ดูแลดีมาก ใช้โทร เข้า ออก ข้อความ ฟังเพลง แค่เนี๊ยะคับ

ก็เลยไม่รุ้จะทำยังไง ตอนนี้ก็มีอาการคือ จอทัช ใช้ไม่ได้มาก หมายถึงใช้ได้บ้าง

แล้วก้ปุ่ม ก้เหมือนกัน บางทีหน้าจอ มันก็เด้งขึ้นมา เอง เปนไฟล์ขึ้นมาเอง

ผมก็เลย ไม่รู้ว่าทำยังไงดี

ถ้าใครทราบข้อมูลต่างๆ รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคับ
chisaru15
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Jul 2009 07:52  

abcdef ผู้เขียน:
ผมใช้เครื่องนี้มาประมาณ ห้าเดือนละครับ ปกติก็ไม่ได้ทำอะไรมาก นอกจาก โทรเข้า ออก แล้วก็ ฟังเพลง ถ่ายกล้องบ้าง
และแล้วช่วงที่ผ่านมา ด้วยความที่สงสารเด็กเสิร์ฟที่ทำงาน เขาอยากดูทีวี แล้วไม่มีให้ดู ผมก็เลยให้เขายืมดู
ช่วงแรกๆ ก็ไม่เปนอะไรนะครับ โดยดูสัก สอง สาม ชั่วโมง แบตหมดบ้าง ไม่หมดบ้าง แล้วแต่ว่าผมชาร์ตมาเท่าไร
ผ่านมาอาทิตกว่า มันก้ยังดีอยู่ จวบจนถึงวันนี้ก็ให้เขาดูปกติ ซึ่งพอถึงเวลา ผมก็ไปเอาโทร คืน ปรากฏว่า มันใช้จอทัช ไม่ได้ ปุ่มก็กด ไม่ได้ ผมก็เลยคิดว่า มันคงไม่เปนไร
ก็เลย ถอดแบต ละเปิดใหม่ ซึ่ง ผลก็คือ มันก็ยังคงเปนแบบเดิม ผม งง มาก ถามเด็กเสิร์ฟ เขาก็ไม่ได้ทำอะไรเลย นอกจากดูทีวี
เพราะท่าทางจะใช้ไม่เปนด้วยแหละคับ เรื่องตก ผมเชคแล้วก้ ไม่มี อีกอย่างที่เขาวาง เขาใช้ผ้าหุ้มอย่างดีเลย
ก็เลยไม่รุ้ทำยังไง ลองมาคุยในบอร์ด เผื่อจะมีใครเคยเปน แล้วสามารถแก้ไขได้
ขอบอกว่า ตั้งแต่ใช้มา ไม่เคยตก ดูแลดีมาก ใช้โทร เข้า ออก ข้อความ ฟังเพลง แค่เนี๊ยะคับ
ก็เลยไม่รุ้จะทำยังไง ตอนนี้ก็มีอาการคือ จอทัช ใช้ไม่ได้มาก หมายถึงใช้ได้บ้าง
แล้วก้ปุ่ม ก้เหมือนกัน บางทีหน้าจอ มันก็เด้งขึ้นมา เอง เปนไฟล์ขึ้นมาเอง
ผมก็เลย ไม่รู้ว่าทำยังไงดี
ถ้าใครทราบข้อมูลต่างๆ รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคับ

ดูนานถึง2-3ชม. ผมว่าเครื่องมันจะไม่ไหวนะคับ ความร้อนจากแบตอาจมีผมกับตัวหน้าจอทัชกรีนก็ได้
มือถือไม่ใช่ทีวี ความทนทานการใช้งานไม่เหมือนกัน ดูแค่นิดๆหน่อยๆก็พอแล้วคับ..

ส่วนเรื่องอาการ ผมว่าเอาไปให้ที่ศูนย์หรือร้านที่ซื้อมาดูดีกว่าคับ
ส่วนใหญ่เห็นอาการแบบนี้ ก็เปลี่ยนหน้าจอกันเลย เพราะใช้ต่ออาการก็เหมือนเดิมอีก

บอร์ดW929อีกที่นึงคับ
http://g2.buildboard.com/viewforum.php/929/
pompadoowa
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: Chiangmai
หัวข้อ : upgrade เครื่อง
วันที่โพสท์ : 31 Jul 2009 21:52  

คือว่าเราไปที่ร้านขายแม่วังที่โรบินสันมาเค้าก็ถามว่าซื้อไปเป็นไงบ้าง ใช้ดีมั้ยอะไรประมาณเนี้ย
เค้าขอบคุณคนที่เอาไปรีวิว นั่นก็คือคุณทวิสเตอร์นั่นเอง ทำให้ยอดขายกระฉูด
แล้วเราถามเค้าเพิ่มว่ามันจะมีการอัพเดทซอฟแวร์ป่าว เออ อันนี้ไม่รู้เรียกซอฟแวร์ป่าว แต่เอาเป็นว่าอัพเกรดเครื่องละกันนะ
เค้าบอกว่าไปที่ศูนย์แม่วังสื่อสารได้เลย ฟรี รอหนึ่งชั่วโมงครึ่ง
ว่ากะลังจะไปลองดู จารอดมั้ยเนี่ย ไม่ใช่กลับมาเจ๊งกว่าเดิม ซวยไปเลย 555
Msconfig
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Jul 2009 22:42  

ผมมีภาพหลายๆแนว 240x400 อีกมากมายเลยทีเดียวว่างๆผมจามาแจกอีกนะคราบ เอามาแบ่งกันใช้ๆอิอิ headbang
seksan_seksan
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Aug 2009 05:32  

พอดีได้ลองโปรแกรมสำรองเบอร์ จัดการเบอร์โทรศัพท์ในซิม,ในเครื่อง,ข้อความ และจัดการไฟล์ต่างๆได้
สำหรับโทรศัพท์ เก็บไว้ใน PC จากในบอร์ด W3319 ซึ่งสามารถใช้งานกับ W929ด้วย เลยยากให้เพื่อนๆรองใช้กัน
**มีวิธีใช้และติดตั้งให้ด้วยนะ
หวังว่าคงจะมีประโยชน์นะครับ
http://sv1.uploadfile.biz/get.php?file=352249491650
Msconfig
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Aug 2009 08:25  

วันนี้เอาแนว Art มาครับผม 240x400

รูปนี้ไม่รู้แนว Art หรือเปล่า งิงิ
Msconfig
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Aug 2009 08:31  

สำหรับคนชอบรถครับ 240x400 ชัดๆกันไปเลย

Msconfig
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Aug 2009 08:35  

เอาใจ สาว สาว มั้งครับ อิอิ เดียวจะน้อยใจนะ^^

เดียวค่อยมาต่อ^^
sagons64
Year's Star

จังหวัด: ลำปาง
หัวข้อ : สอบถามเรื่องหน้าจอครับ
วันที่โพสท์ : 01 Aug 2009 08:41  

หน้าจอผมเป็นอะไรไม่รู้เริ่มจากเป็นจุดสีดำเล็กๆใต้หน้าเครื่องแต่ไม่ถึงจอแสดงผลแต่มันขยายขึ้นเรื่อยๆสอบถามผู้รู้หน่อยครับต้องทำอย่างไรหรือส่งศูนย์อย่างเดียวอยู่ลำปางครับ
[img][/img][/quote]
chisaru15
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Aug 2009 08:51  

seksan_seksan ผู้เขียน:
พอดีได้ลองโปรแกรมสำรองเบอร์ จัดการเบอร์โทรศัพท์ในซิม,ในเครื่อง,ข้อความ และจัดการไฟล์ต่างๆได้
สำหรับโทรศัพท์ เก็บไว้ใน PC จากในบอร์ด W3319 ซึ่งสามารถใช้งานกับ W929ด้วย เลยยากให้เพื่อนๆรองใช้กัน
**มีวิธีใช้และติดตั้งให้ด้วยนะ
http://sv1.uploadfile.biz/get.php?file=352249491650

ขอบคุณอย่างแรงคร๊าบบบบ!!! Very Happy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Aug 2009 11:11  

ขอบคุณสำหรับ wallpaper โดนๆคราบ Very Happy
a3kZ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Aug 2009 11:14  

a3kZ ผู้เขียน:
อยากถามว่าจะทำไง...ให้หน้าจอตอนที่มี misscall หรือ sms เข้ามาแล้ว

มันเป็นรูปที่สามารถตั้งเองได้บ้าง ตอนนี้ของผมมันเป็นภาพเขียวๆจากตัวเครื่องอะ

ใครพอมีวิธีได้ทำบ้างไหมคราบ...thx

ปัญหาขอนี้มีใครพอรู้บ้างคับ..วิธีเปลื่ยนรูปอื่นๆอะ แนะนำด้วยคราบ.. Confused
sakeshima
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: upgrade เครื่อง
วันที่โพสท์ : 01 Aug 2009 21:47  

pompadoowa ผู้เขียน:
คือว่าเราไปที่ร้านขายแม่วังที่โรบินสันมาเค้าก็ถามว่าซื้อไปเป็นไงบ้าง ใช้ดีมั้ยอะไรประมาณเนี้ย
เค้าขอบคุณคนที่เอาไปรีวิว นั่นก็คือคุณทวิสเตอร์นั่นเอง ทำให้ยอดขายกระฉูด
แล้วเราถามเค้าเพิ่มว่ามันจะมีการอัพเดทซอฟแวร์ป่าว เออ อันนี้ไม่รู้เรียกซอฟแวร์ป่าว แต่เอาเป็นว่าอัพเกรดเครื่องละกันนะ
เค้าบอกว่าไปที่ศูนย์แม่วังสื่อสารได้เลย ฟรี รอหนึ่งชั่วโมงครึ่ง
ว่ากะลังจะไปลองดู จารอดมั้ยเนี่ย ไม่ใช่กลับมาเจ๊งกว่าเดิม ซวยไปเลย 555

เอ่อ ทำได้จิงๆหรอครับ

ขอรายละเอียดหน่อยนะ ว่า อัพอะไรเพิ่มได้บ้าง

ละมีแก้บั๊กอะไรตัวไหนหรือเปล่า

อยากได้รายละเอียดครับ

ละ นอกจากที่ แม่วัง แล้ว ไปที่ไหนได้อีกอ่าคับ

บอกทีนะ
ขอบคุณครับ
maewsdt
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ทีวีกระตุก
วันที่โพสท์ : 02 Aug 2009 15:26  

หวัดดีครับ ผมซื้อ w929 มาใหม่ดูทีวีแล้วกระตุกเป็นระยะ เอาเครื่องไปเครมมาแล้วก้อยังเป็น เครื่องที่โชว์ที่ร้านก้อเป็น อยากทราบว่าท่านใดมีอาการอย่างนี้บ้างไหมครับ จะแก้ไขอย่างไรครับ
บร๊ะเจ้าจอสร์
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : FAQ and Tips
วันที่โพสท์ : 02 Aug 2009 15:52  

ใช้มานานและหลายเดือนและ ยังไม่มีปัญหาอะไรเลยสักนิด หน้าจอไวมากแตะเป็นวิ่ง
เสียง ใสเบสดีมาก เวลาฟังเพลง( แปลงสายเป็นแจ๊ค3.5mm แล้วนะครับ) ใช้กันหู Asaki เสียงอย่างเทพ
โทรแล้วสายไม่หลุดแต่ก็มีบางทีที่หลุดแต่ก็ไม่เอ่ะใจเพราะใช้ทรู กล้องถ่ายรูปชัดกว่า N70 ถ่ายตอนกลางวัน แต่ระบบชัตเตอร์ช้ากว่าN70 แต่ภาพสีสดกว่าสว่างกว่า สมจริงกว่าหลายเท่า
ลง Java ใช้งาน Google map ได้ เลือกเวอร์ชั้นต่ำๆ หาเอาหายากหน่อย
เมมใส่ได้ถึง8 gb จริงๆเพราะลองเอาของเพื่อนใส่ดูแล้ว เห็น 8GB ครบเลย ไม่หน่วงไม่หนืดใดๆทั้งสิ้น ไวปกติเหมือนเดิมตอนใส่ 1 GB เลย
วัสดุการประกอบ แข็งแรงมากไม่ก๊อบแก๊บ ไม่เป็นรอยง่าย ด้านหลังถ้าเป็นรอยเอาผ้าถูๆรอยก็หายแล้วดีมากๆ
TV ชัดมาก ดูหนังจบเครื่องยังไม่ร้อนเหมือน Imobile ภาพชัด ภาพล้นจอบางช่องนิดๆหน่อยๆ ไม่สนใจชิวชิว
ฟังเพลง เสียงดังดีถ้าฟังจาก ลำโพง อันนี้ไปปรับใน EQ ใหม่หมดแล้วถึงจะดังถ้ามาเดิมๆกับเครื่องจะไม่ค่อยดัง เวลาโทรคุย เสียงสนทนาทั้ง 2 ฝ่ายดังมากชักเจนดีไม่มีปัญหาเลย

ข้อเสียที่คิดไว้ก็มีแค่
1. Java ลงเล่นเกมหนักๆไม่ค่อยได้
2. ซอฟแวร์บางจุด กดที่หน้าจอไม่ได้ต้องกดที่ปุ่มแทน
3. เบอร์ในซิมใส่รวมกับเบอร์ในเครื่องไม่ค่อยดีเพราะมันจะมาปนกันมั่ว แก้ปัญหาคือ ใส่ไว้ที่ใดที่หนึงไปเลยจะเป็นปกติ
4. กล้องถ้าถ่ายตอนกลางคืนภาพจะเป็น จุด Nois เยอะพอสมควร แต่ถ้ากลางวัน OK แจ่มมาก
5. ซอฟแวร์โปรแกรมถ่ายภาพไม่ค่อยดีตรง ถ้าถ่ายขนาดใหญ่ ภาพที่หน้าจอจะไม่เต็มจอทำให้มองได้ไม่เต็มสายตาเวลาเล็งกล้อง แต่ถ้าถ่ายภาพเล็กสุดจะกว้างเต็มจอ

โดยรวมร่นนี้ 4900 ขอบอก >>>>>>> โครตเทพ + โครตจะคุ้มค่า<<<<<<

-เสียบUSBกับมือถือ เลือกเป็นแคม WebCam
-ถ้ามีโปรแกรมประเภทWebCamอยู่แล้วก็เลือกใช้โปรแกรมให้เปิดด้วยกล้องจากมือถือ
(โปรแกรมWebCamMaxมันจะมีให้เลือก)
-ถ้าเปิดที่MSNก็ให้เราเปิดเมนูTools เลือก Audio and Video Setting..
-แล้วก็เข้าไปเซ็ตค่าต่างๆ(ข้ามAudioไปเลยก็ได้ กดNext)
- เลือกตรง Select the Webcam...เป็นตัวWebcamจากกล้องมือถือของเราหรือ
ตัวโปรแกรมที่ใช้เปิดจากกล้องมือถือก็ได้
-เสร็จแล้วก็ finish จบการเซ็ตค่า เปิดใช้ได้เลย..

ปล.แนะนำให้โหลดโปรแกรมWebCamMax มาใช้ด้วยก็ดีคับ เพิ่มลูกเล่นให้กล้องของเราด้วย

minisd ตอนนี้ใส่ได้8G Kingston Micro SDHC 8 GB (SDC4) ที่ซีคอน 650.

wellcom w929 ยังไม่มีที่มีระบบ EDGE เลยอ่ะ มีแต่ GPRS

สำหรับใครที่ยังไม่รู้นะคับ..
ถ้าถ่ายคลิปแล้วกดซูมไม่ได้
ก็ให้กดที่"ตัวเลือก"นะครับ
แล้วก็เลือก"ตั้งค่าวิดีโอ"
ปรับขนาดวิดีดอให้เป็น"QCIF (176*144)"
เพราะถ้าค่าวิดีโอมันเป็น"CIF (352*288)"มันจะซุมไม่ได้คับเพราะมันละเอียดแล้ว

ถ้าอยากจะให้เป็นหน้าจอภาพเร็วขึ้น.ก็ตั้งค่าเวลาภาพสกรีนเซฟเวอร์ 5 วิ. และตั้งค่าล็อกปุ่มกด 15 วิ.
-ถ้าต้องการจะล็อกปุ่มกดทันทีที่ใช้งานเสร็จ ก็กดปุ่มเพาเวอร์แล้วกดปุ่มโทรออก...
-ถ้าจะปลดล็อกปุ่มกด (คนที่ไม่ถนัดสไลด์หน้าจอ) ก็กดปุ่มเพาเวอร์แล้วกดปุ่มโทรออกเหมือนกัน จากนั้นก็กดตรงกลางจอทีเป็นรูสี่เหลี่ยมสีเขียว

Blacklist ตั้งยังไงครับ
Setting-->General Call Setting -->Black List--> Mode(ต้อง On มันก่อน) --> Black List Number (ใส่ไปโลดคับพี่น้อง ได้ 5 คน)

แก้เครื่องค้างกดอะไรไม่ได้
ถอดฝาหลัง ถอดแบตออก แล้วใส่กลับใหม่
รีบกดหน้าจอก่อนเครื่อง lock ตามนี้
setting > 7.Restore factory setting > ใส่ password 1122 แล้วกดให้เครื่อง reset ใหม่
แล้ว setting >2.Pen calibration ใหม่ ก็เรียบร้อยครับ

วิธีการเซ็ตค่าวอลเปเปอร์ไม่ให้เปลี่ยนเมื่อเขย่า
เข้าไปหัวข้อตั้งค่า >>เลือกตั้งค่าเครื่อง >>เลือกตั้งค่าโมชั่น >>แล้วไปที่ "เปลี่ยนวอลเปเปอร์" เลือกให้เป็น "ปิด" ครับ
แค่นี้แหละครับ สั่นหน้าจอ ยังไงก็เป็นรูปเดิมตลอดแล้วครับ

เซ็ตหน้าจอไม่ให้สั่น
เข้าไปที่หัวข้อตั้งค่า >>เลือกตั้งค่าเครื่อง >>เลือกตั้งค่าอื่นๆ >>แล้วไปที่ "Touch Vib." เลือกให้เป็น "ปิด" ครับ
แค่นี้แหละครับ

วิธีการตั้งเสียงเรียกเข้าเฉพาะคน
1.เลือกชื่อที่เราจะตั้งเสียงเรียกเข้า
2.กดปุ่มตรงกลาง >> เลือกแก้ไข >> เลื่อนลงไปถึงหมายเลขที่ 11 คลิกเลือกเสียงเรียกเข้า
ในหน้าแก้ไข มันจะเรียงแบบนี้
1...ชื่อ
2...หมายเลข
3...หมายเลขบ้าน
4...ชื่อบริษัท
5...อีเมล์
6...หมายเลขที่ทำงาน
7...หมายเลขแฟกซ์
8...ว/ด/ป เกิด
9...แสดงรูปภาพโทรเข้า
10...แสดงวิดีโอตอนโทรเข้า
11...เพลงเรียกเข้า
12...จัดกลุ่ม

เวลาใส่หูฟังดูทีวีแล้วเสียงค่อย แม้ปรับเสียงสุดแล้ว
ให้กดรูปไอค่อนลำโพงเพื่อตัดเสียงแล้วกดอีกครั้งหนึ่ง
เสียงจะดังขึ้นประมาณ 10-20% เลยล่ะ

วันนี้มีเคล็ดลับสำหรับการถ่ายรูปของ w929 มาฝากครับ
ปกติเวลาถ่ายภาพจะมีอาการหน่วง กล้องจะไม่จับภาพในทันทีจึงทำให้ถ่ายภาพเคลื่อนไหวได้ไม่ดีนัก คนถ่ายและแบบต้องนิ่งภาพถึงออกมาสวย อีกอย่างเวลาถ่ายเส็จจะต้องกดบันทึกทุกครั้ง
ซึ่งทำให้เสียมากในการถ่ายรูปต่อ....ให้ทำดังนี้

-ในเมนูกล้องถ่ายรูป ให้เลือกฟ้งก์ชั่นถ่ายรูปต่อเนื่องเป็น 1 รูป(ปกติจะเป็น OFF อยู่)
เพียงเท่านี้ก็ทำให้เจ่า w929 จับภาพได้เร็วขึ้นแล้วครับ (แบบว่ากดปุ๊บจับภาพปั๊บ)..หุหุ
แล้วไม่ต่องมาเสียเวลามากดบันทึกอีกครับบบบ

เกมส์ที่มีนามสกุล Jar.ครับ ก๊อปตัวเกมไปใว้ใน เม็มก่อน แล้วติดตั้งผ่านโปรแกรมจาวาในเครื่องครับ
โปรแกรมที่ลงใน sd card หาได้ใน เมนู JAVA > Normal Mode > SD Card

การแปลงไฟล์หนังเพื่อดูบนมือถือ Wellcom

ใช้โปรแกรมแปลงไฟล์วิดีโอทั่วไป
มือถือ wellcom เกือบทุกรุ่นใช้การ setting แบบนี้ครับ

VDO
Video codec : mpeg4
video size :400 x 420
frams rate : 25 fps (fps: frame / sec คือจำนวนภาพต่อวินาที)

Audio
format : mpeg4aac
sample rate : 24000 Hz (การแซมปลิ้งเสียงที่ 24000 ครั้งต่อหนึ่งวินาที)
Channel : mono

ขนาดของหน้าจอประมาณ 400x240 ครับ[/quote

เรื่อง mp4 ทำให้เต็มจอผมทำได้แล้วนะครับเพื่อน ที่พูดนี้ผมใช้โปรแกรม FormatFactory
คือให้เลือก ตามนี้นะครับ all to mobile devie ไปที่การตั้งต่า
ตามนี้ mp4 400*240 mpeg4
เลือกดรงด้าน ให้ปรับเป็น 16:9 ครับ ผมลองกับ mv ต่าง ๆ ก็ออกมาเต็มจอครับ

2. ภาพแสดงคนโทเข้าที่เลือกได้แค่เปนกลุ่มใช่มั๊ยครับ อยากตั้งให้เลือกภาพได้เปนคนๆนี่ทำไม่ได้ใช่ไหนครับ

ข้อ 2. รู้วิธีแล้วครับ นั่งจิ้มๆถูๆรูดๆทั้งวันจนเจอวิธีจนได้ (- -")
- เริ่มจากเข้าไปในอัลบัมภาพครับ
- ไปเลือกรูปภาพที่เราต้องการครับ (ขนาดไฟล์ต้องไม่เกิน 20K นะครับ)
- เลือกคำสั่ง "ใช้/Use" ครับ
- เลือกคำสั่ง"ใช้ในสมุดโทรศัพท์/To Phonebook" ครับ
- เลือก "ไปยังที่ติดต่อที่เลือก/To seclected contact"
- เลือก เบอร์ที่เราต้องการได้เลยครับ

รหัสผ่านบลูทูธของ w980 คืออะไร

ส่วนใหญ่หูฟังในตลาดใช้รหัสผ่าน 0000 บางยี่ห้อจะใช้รหัสผ่านคือ 1234
รหัสผ่านของหูฟังบลูทูธ สามารถดูได้จากคู่มือการใช้งานหูฟังบลูธทูธ

W920 หน้าจอค้างบ่อยเวลาเล่นเกมส์

ให้ปรับเวลา Backlight ให้ยาวขึ้นกว่าเดิม

การติดตั้ง Modem GPRS WEllcom ให้เข้าไปในโฟลเดอร์ TFASH ของมือถือผ่านทางสาย USB(ผ่านทางคอมพ์) มักจะอยู่ที่โฟลเดอร์ \driver\...
2.1 ไปที่โฟลเดอร์ WellcoM GPRS MODEM

2.2 ดับเบิ้ลคลิกที่ “DialupSetting.exe
2.3 ตั้งชื่อ การเชื่อมต่อตามต้องการได้ที่
Connection name (ค่าปกติตั้งไว้เป็น GPRS Connection)
2.4 จากนั้นเลือกรายชื่อเครือข่าย ที่ช่อง Operator
ตามซิมที่ใช้งาน แล้วคลิก Install

2.5 รอสักครู่ การติดตั้งจะเสร็จสิ้น ให้คลิกที่ Done
3.เข้าไปที่ Network connection จะเห็น GPRS Connection
3.1 ดับเบิ้ลคลิกที่ GPRS Connection หรือ คลิกขวา แล้วเลือก connect
3.2 จะเห็นสถานะ ของ GPRS MODEM จาก disconnect เปลี่ยนเป็น Connected
3.4 เมื่อมีการเชื่อมต่อ GPRS แล้วจะเห็นสัญลักษณ์ G ปรากฏที่จอของโทรศัพท์สามารถใช้งานอินเตอร์เน็ตบนเครื่องคอมพิวเตอร์ได้ตามปกติ

ตั้งค่า GPRS ที่ตัวเครื่องค่ะ ^^

ไปที่เมนูหน้า 2 > เลือก WAP > ไปที่หัวข้อที่ WAP > กด Settings > กด Select SIM > เลือก SIM ที่เราจะตั้ง > เลือกเสร็จจะกลับมาที่หน้า Settings
> เลือก Edit account >เลือก SIM ที่เราจะตั้งอีกครั้ง > เลือก TRUE WAP GPRS > กด Activate account
เป็นอันเรียบร้อย เย้ V(^o^)V

ถามการใช้งานหน่อยถ้าเราโทรเบอร์ที่มีเบอร์ต่อเช่น02 999-9999ต่อ111 แล้วพอติดแล้วเราจะกด111เบอร์ที่จะต่อยังไงหรอครับ มันไม่มีแป้นตัวเลข
กดปุ่มรูปโทรศัพท์สีเขียวตรงกลางจ้า

โหมดเครื่องเล่น mp3 ไม่มีเพลงอยู่เลย ทั้งๆที่เอาไฟล์ mp3 ใส่ไว้ที่โฟลเดอร์ Playlist แล้ว

ทำไงดีคะ

ขั้นตอน
1. เข้าฟังก์ชั่น mp3
2. ใช้นิ้ว/ปากกา......จิ้มไปที่ไอคอน(อยู่มุมบนด้านขวา) จะปรากฏภาพ " ลูกศรชี้และข้อ
ความ "จากเครื่อง" และคำว่า "ว่าง" แสดงว่าเพลงที่โหลดมาไม่ได้เก็บอยู่ในเครื่อง...
แต่เก็บไว้ที่ "เมมโมรี่การ์ด" (เนื่องจากพื้นที่เก็บข้อมูลในเครื่อง เพียง 23 Mb)
3. ให้กดปุ่มวงกลม จะปรากฏเมนู "ตัวเลือก"
4. ให้เลือก "2. ตั้งค่า" แล้วกดปุ่มวงกลม จะปรากฏเมนู "ตั้งค่า"
5. ให้เลือก "1. ตั้งค่าเล่นเพลง" แล้วกดปุ่มวงกลม
6. ให้เลือก "1. เลือกเพลงจาก...<เมมโมรี่การ์ด>....แล้วกดปุ่มวงกลม ระบบจะกลับไปที่
หน้าจอ "ตั้งค่า" เอง
7. ใช้นิ้ว/ปากกา......จิ้มไปที่ลูกศรที่ชี้ย้อนกลับ.......รอสักครู่.... ระบบจะนำเพลงใน
เมมโมรี่การ์ดเข้าไปไว้ในเครื่อง MP3

คือตอนที่ใช้ BT stereo กับ w929 หลังจาก pair แล้วเราจะต้องเข้าไปในเครื่องเล่น mp3 จากนั้นกดเลือกเพลงมาซักเพลงมันก็จะขึ้นหน้าจอ Option มาให้เราระบุว่าเราจะทำอะไรมีอยู่ 7 ข้อๆ 1.เป็น

Play ไปจนถึงข้อสุดท้ายข้อ 7. เป็น Setting

ให้เรากดเลือก Setting จะมีตัวเลือก 4 ข้อ เข้าไปที่ข้อ 4.Bluetooth setting ก็จะมีตัวเลือก 2 ข้อครับ
ข้อ 1. Bluetooth stereo output ให้เลือกเป็น On เพราะค่าเริ่มต้นที่ตั้งไว้เครื่องผมมันเป็น Off อ่ะครับ ถึงว่าเสียงมันฟังดูแปลกๆไม่มีมิติแถมมีคลื่นแทรกซ้อน แล้วก็เบากว่าปกติด้วย

ข้อ 2. BT Stereo headset ข้อนี้ต้องเข้าไปเลือก headset ของเราไว้ด้วย ในกรณีของผมก็เลือกเป็น Motorola S605 เพื่อที่เราจะได้ใช้หูฟังของเรา control เครื่องเล่นได้น่ะครับ (เข้าใจว่างั้น)

จากผลการลองทำดังกล่าวปรากฎว่าเสียงงี๊ใสเลย แยก stereo ชัดเจน เสียงดัง (ปรับจนสุดจากชุดหูฟัง) พอสู้เสียงข้างถนนได้ แต่ยังไม่ถึงกะสะใจผมเท่าไร (ผมหูตึงหน่อยๆน่ะครับ) แต่อยู่ในขั้นพอใจครับ
การ control เครื่องเล่นก็สามารถ control ได้จากชุดหูฟังครับ

ลองเอาต่อกับ com ก็ OK ครับ เสียงก็ดีเหมือนเดิม ลองดูหนังจบไปสองเรื่องเมื่อวานนี้ (Shine กับ Pianist หนังเกี่ยวกะเปียโนทั้งสองเรื่องเลย) ก็ถือว่าพอใจกับเสียงของมันพอควรครับ

แต่ผมก็ยังไม่สามารถหาทางเอาเสียง TV ออกมาทางหูฟังได้อยู่ดีครับ คงต้องลองไปเรื่อยๆก่อนไม่รู้มันต้อง set ทางไหน ใครทราบวานบอกด้วยนะครับ

...
อยากให้ลองทำตามนี้ เพราะทีแรกผมเปิดเครื่่องมันก็หาไม่เจอ

- เปิดฟังก์ชั่น blue tooth ให้เป็น on ก่อน
- เปิดตัว bluetooth โดยให้กดเปิดเครืา่องค้างนานๆ หน่อย เกิน 3 วิ เพราะของผมกดเปิดธรรมดา มันจะขึ้นไฟกระพริบสีฟ้าแล้ว แต่มันเป็นแค่การเปิดเครื่องใช้งานกรณีที่ได้มีการเชื่อมต่อค่าแอดเดรสกับ

เครื่องไปแล้ว ดังนั้นให้กดค้างนานกว่าการเปิดเครื่องปกติ จนไฟมันกระพริบ(เป็นอีกแบบ น่าจะคล้ายๆ เครื่องผม มันจะกระพริบสลับไปมา บอกว่าพร้อมเชื่อมต่อ)
- ไปที่เทนู 3 My Device เลือกข้อ 1 Inquiry new device
- ทีนี้มันน่าจะหาเจอแล้ว แล้วก็ใส่รหัส 0000 กดปุ่มกลางยืนยัน
- เลือกเป็น profile headset เพื่อใช้ฟังเพลง

option มุมซ้ายขณะรับสายนั้น มีฟังชั่นซ่อนอยู่อีกมาก
1.ใช้เพื่อพักสาย เมื่อกดเลือก....ทางปลายสายจะได้ยินเสียงดนตรี
2.วางสายที่กำลังใช้อยู่
3.กดเพื่อโทรเบอร์อี่น
4.สมุดโทรศัพท์ ค้นหารายชื่อ
5.ดู/เขียน/ส่งข้อความ
6.บันทึกเสียงสนทนา
7.เปิด/ปิด/เลือก/ตั้งค่าการเล่น Background sound
8.ปิดเสียงไมค์ (ทางปลายสายจะไม่ได้ยินเสียงของเรา)
9 DTMF
>>>>>>>สำหรับ คำว่า DTMF หรือเรียกเต็มๆ ว่า Dual Tone Multi Frequency นี้ ผู้ใช้โทรศัพท์มือถือส่วนใหญ่อาจจะไม่เคยได้ยิน หรือไม่ค่อยคุ้นหูนัก แต่หากได้อ่านต่อไป จนรู้ว่าคืออะไรแล้วก็คง

ต้องไปถึงบางอ้อกันทันที

ซึ่ง DTMF นั้นเป็นคุณสมบัติหรือฟังก์ชันพื้นฐานที่มีอยู่ในโทรศัพท์มือถือ แต่ทว่าผู้ใช้ส่วนใหญ่อาจจะยังไม่รู้ว่ามันใช้งานหรือมีประโยชน์อย่างไร นั่นก็คือฟังก์ชันที่ช่วยอำนวยความสะดวกในการต่อหมาย

เลขอัตโนมัติให้นั่นเอง เช่น หมายเลขหอพัก คอนโด ศูนย์บริการต่างๆ หมายเลขพีซีที หรือหมายเลขอื่นๆ ที่ต้องอาศัยการต่อหมายเลขภายในอีกที โดย DTMF นี้จะช่วยจดจำหมายเลขเหล่านี้ให้ ผู้ใช้จะ

ได้ไม่ต้องเสียเวลาต่อหมายเลขภายในด้วยตนเอง และสามารถเข้าสู่เลขหมายปลายทางที่แท้จริงได้ทันที

สำหรับการใช้งานนั้นก็ไม่ยาก ขั้นแรกก็บันทึกหมายเลขต้นทางตามปกติ และต่อไปก็เพิ่มหมายเลขภายในต่อท้าย โดยเชื่อมกันด้วยเครื่องหมาย + ยกตัวอย่างเช่น หากหมายเลขหอพักที่ต้องการติดต่อ มี

หมายเลขหลักคือ 023334444 และห้องพักของเพื่อนคุณต้องต่อด้วยหมายเลขภายในคือ 555 ดังนั้นการบันทึกหมายเลขในสมุดโทรศัพท์ก็ให้บันทึกเป็น 023334444+555 แล้วทีนี้ก็จะได้ไม่ต้องเสีย

เวลากดหมายเลขภายใน หรือนั่งรอฟังระบบอัตโนมัติพูดประโยคเดิมซ้ำๆ อีกต่อไป

เครื่องนี้ โชว์รูปตอนสายเข้าได้ด้วยนะ เพิ่งลองทำดู ทีแรกนึกว่าไม่ได้
เพราะในสเปคไม่เห็นลง ไว้
แต่รายชื่อต้องอยู่ในเครื่องนะ ก็อปชื่อที่เราอยากให้โชว์ ลงเครื่องก่อน
จากนั้น ก็เข้าไปที่ >ชื่อที่เราจะตั้ง / ไปที่>แก้ไข ในข้อ6 / ไปที่>ใส่ภาพ ข้อ9
/กดเลือก จากไฟล์ แล้วเข้าที่โฟลเดอร์ที่ภาพเราบันทึกอยู่/ จากนั้น กดปุ่มกลุ่มสีดำ เพื่อยืนยัน

คัดลอกเบอจากซิมไปในเครื่องทีเดียวหมดทำยังไงหรอครับ
ไปที่ Phonebook ครับ
เลือก Menu4 Multi operation-->To Sim1 -->กดปุ่มกลางอีกทีหนึ่ง --> Select all --> กดปุ่มตรงกลางอีกที --> Copy to Sim
จากนั้นก็ไปลบข้อมูลเดิมจากซิมออกให้หมดชื่อจะได้ไม่ซ้ำกัน

จะเช็คอีมี่หรือเวอร์ชั่นของเครื่อง wellcom w929 ต้องทำอย่างไรคะ
กด ดอกจันทร์ สีเหลี่ยม ตามด้วย 06 แล้วก็ สี่เหลี่ยมอีกทีครับ

หูฟังยี่ห้อ UFO รุ่น BCK-08 ใช่มั้ยครับ ตัวนี้เป็นแบบแจ็ค 3.5mm แล้วเราเปลี่ยนตัวหูฟังได้ตามใจชอบ
ส่วน stero bluetooth ไปเล็งอยู่ 3 ตัว
1 moto s605 1690 ในบูท jabra test ดูแล้ว พอใจ
2 cube ราคา 12xx บาท test ดูแล้ว ก็ ok นะ
3 ufo ราคา 499 บาท test ดูแล้ว ก็ ok เช่นกัน

ตัดสินใจถอย ufo เพราะราคาเบาๆ ใช้งานได้เหมือน 2 ตัวข้างบน

วิธีลงเกมส์[อย่าละเอียด]สำหรับคนที่ยังไม่รู้วิธีลงนะค่ะ (ผิดพลาดตรงไหนขออภัยด้วย)
1.ก็เชื่อมต่อUSBกับคอมก่อนจากนั้นเอาฟายที่เราโหลดมายัดลงไปในโฟเดอร์ Java ในเมมโมรี่กาดของเรานะ(แตกฟายเอาเฉพาะข้างในพอ)
2.จากนั้นปิดการเชื่อมต่อและดึงสายusb ออกแล้วทำการเข้าไปที่หน้าจอมือถือเลือก Javaจากนั้นคลิก>DirectLaunch Mod>เมมโมรี่กาด>Java>เปิด>คลิกฟายเกมส์>กดปุ่มตรงกลาง>เลือกSD Card

จกนั้นรอสักพักก็เสร็จ
วิธีเข้าเกมส์เข้าที่Javaเลือกข้อ1.Normal Mode>กดปุ่มกลาง>เลือกSD Card>Enter>เลือกเกมส์ที่เราต้องการเล่นจบ

สำหรับผู้ที่ต้องโทรศัพท์ต่อสายภายในนะครับ ไม่ทราบว่ามีผู้ตอบไปหรือยังนะครับ เช่น 029999999 ต่อ 001 สำหรับรุ่นนี้ กดโทรออก แล้วกดตัวเลข 029999999p001 จะสามารถกดต่อเบอร์ภายใน

ได้อัตโนมัติครับ แล้วอักษร p กดออกมาได้ไง ไม่ยากครับกดปุ่ม * ครับซ่ำๆกันจนอักษร p ขึ้นมาครับ สามารถใช้ได้กับเครื่องทุกรุ่นเลยมั่งครับ
...........ส่วนรุ่นนี้เวลาเพิ่มเบอร์ที่มีสายภายในก็กดโทรออกเหมือนเดิมครับแล้วกดเบอร์ 029999999p001 เสร็จแล้วกดปุ่ม ซ้ายล่างสุด สํญลักษณ์รูปบวกคน แล้วเมมเบอร์ได้ตามปกติครับ ถ้าทำในสมุด

โทรศัพท์ไม่สามารถทำได้ครับ เพราะว่ากด*แล้วไม่มีอักษร p ต้องทำที่โทรออกเท่านั้นครับ

เรื่อง wallpaper ไม่สามารถเปลี่ยนได้ เนื่องจากพอเปลี่ยนแล้วตัวเครื่องแจ่งว่า
มีไฟล์(โฟเดอร์)อยู่แล้ว ตอนนี้แก้ได้แล้วนะครับ
โดยการนำตัวเครื่องต่อเข้ากับPC ผ่านสาย USB
แล้วเช็คไฟล์ที่ซ่อนอยู่ในตัวเครื่อง
จะมีไฟล์รูปที่ซ่อนอยู่
ให้เราจัดการลบมันสะ
แล้วก็ทำการปิดการเชื่อมต่อ
แล้วปิดเปิดเครื่องโทรศัพท์ใหม่
ก็จะสามารถเปลี่ยน wallpaper ได้ดังเดิมครับ

คือว่าจากการที่ผมทดลองใช้งานแล้วนะครับ รุ่นนี้สามรถประชุมสายได้ครับ สมมติเราโทรอยู่กะแฟน แล้วจะประชุมสายกะกิ๊กเราอีกคนก็กดปุ่มเขียวๆ ที่กลางจอแล้วกดเบอร์กิ๊กเราได้เลยครับ (ในช่วง

ระหว่างนี้จะพักสายของแฟนเรา) เมื่อกิ๊กเรารับแล้วก็สามารถกดปุ่มตัวเลือกแล้วประชุมสายครับ แต่ว่าเวลาประชุมสายต้องใช้ ซิมอันเดียวนะครับ คือหมายถึงโทรหาแฟนด้วยซิมอันไหนก็ควรโทรหากิ๊กด้วย

เบอร์นั้น งั้นไม่ติดครับ

หูฟัง bluetooth ของ mxnec c919 ก็ใช้ดีนะ
ราคาประมาณ 800 บาท
ซื้อมาแล้ว ลองใช้กับ w929
เสียงก็โอเคนะ
แต่
เวลาฟังเพลงก็ต้องปรับตั้งค่า >ตั้งค่าบูลทูธ> บลูทูธสเตอริโอ เลือกเปิด
รับรอง เสียงดีกว่าต่อบลูทูธตอนแรกอีก
เพราะว่าตอนแรกมันไม่ได้ set มาให้
เสียงเลยไม่ดีเท่าไหร่
แต่พอปรับแล้วเสียงคนล่ะเรื่องเลย
ยิ่งได้หูฟังดีๆด้วยน่ะ
เสียงอย่างนุ่มเลย

ไอคอนรูปโลกแสดงสถานะ
wap > wap > ข้อ 6 ข้อความบริการ

ปัญหาหน้าจอค้าง กดสัมผัสไม่ได้ีื ปลดล๊อคเครื่องไม่ได้ ก็โทรออกไม่ได้
แก้ไขตามนี้ครับ

ถอดฝาหลัง ถอดแบตออก แล้วใส่กลับใหม่
รีบกดหน้าจอก่อนเครื่อง lock ตามนี้
setting > 7.Restore factory setting > ใส่ password 1122 แล้วกดให้เครื่อง reset ใหม่
แล้ว setting >2.Pen calibration ใหม่ ก็เรียบร้อยครับ

หน้าจอมืดแบบว่าแสงเยอะมองไม่เห้น
ตั้งไฟแบล็คไลท์ระดับ 5 เลยครับ ลองดู setting/phone setup/misc. setting/LCD backlight

SDHC ก็คือ SDการ์ดนี่ละครับ ..... HC ย่อมาจาก High Capacity(ความจุสูง) เป็น SD การ์ดรุ่นใหม่ที่มีความจุสูง(รู้สึกเกิน2GB ขึ้นไปเขาก็จะเรียก SDHC)
SDHC ยังมีการกำหนดความเร็ว หรือ SD Speed Class Ratings เป็นตัวเลขที่กำหนดความเร็วในการเขียนข้อมูลลงการ์ดขั้นต่ำ ดังนี้ครับ
* Class 2: 2 MB/s
* Class 4: 4 MB/s
* Class 6: 6 MB/s
* Class 8: 8 MB/s
ส่วนใหญ่ที่มีขายจะเป็น Class 4 ครับ ผมใช้ยี่ห้อ kingston 8gb(SDHC Class4)อยู่ครับไม่มีปํญหาใดๆ
ส่วน Class อื่นๆก็ใช้ได้ครับ(ยิ่งClassสูงจะยิ่งมีความเร็วในการอ่านเขียนข้อมูลสูงครับ...ราคาก็สูงตามไปด้วย)
แนะนำรุ่น 8GB ครับราคาไม่แพงประมาณ 600 บาท

ถ่ายรูปออกมาชัดอย่างนี้ ตั้งค่าภาพกันเท่าไหร่
ปรับทุกอย่าง สูงสุด ถ่ายในที่แสงเพียงพอไม่มืด ปรับค่าเพิ่มแสงลดแสงให้เหมาะสมที่สุด
ความละเอียดที่ผมใช้ถ่าย 1600x1200 ครับ

เอาเทคนิคดีๆสำหรับผู้ที่ชอบถ่ายรูปด้วยกล้องจากโทรศัพท์มือถือมาฝากคับ..
Credit:SEclub,Khum.net
1. ตั้งความละเอียดของภาพให้สูดสุด เท่าที่กล้องบนมือถือของคุณจะทำได้

2. การตกแต่งหรือใส่เอฟเฟ็คภาพ ให้ทำบนคอมพิวเตอร์หลังจากถ่ายภาพแล้ว
เน้นถ่ายภาพให้แจ่มเสียก่อน เช่นถ้าคุณตั้งมือถือให้ถ่ายรูปขาวดำ จะมาเปลี่ยนเป็นรูปสีไม่ได้อีกแล้ว

3. ภาพถ่ายซึ่งมีความละเอียดสูง เวลาดูผ่านจอมือถือจะดูเยินๆ แต่พอขึ้นจอคอมพ์ ด้วยความละเอียดสูงแล้วรับรอง เด็ดทุกช็อต

4. ถ่ายคนหรือสิ่งของในที่สว่าง ยิ่งสว่างมากภาพยิ่งชัด ถ้าเป็นไปได้ให้ถ่ายกลางแดด หรือเปิดไฟให้สว่างเมื่อถ่ายในร่ม
ระวังว่าแสงสว่างจะมำให้สีซีดลง ถ้ามือถือมีโปรแกรมไวท์ บาลานซ์ ( White Balance ) ให้ใช้ซะ จะช่วยได้มาก

5. ความบกพร่องส่วนใหญ่ของรูปถ่ายจากกล้องมือถือ คือ สิ่งที่ถ่ายมีขนาดเล็กเกินไป มองไม่เห็นวัตถุไกลๆ
ฉะนั้นขอแนะนำให้ถ่ายใกล้ๆ ให้ภาพคนหรือวัตถุที่ต้องการมีขนาดเต็มจอไปเลย

6. อย่าใช้ดิจิตอลซูม (ถ้ามี) เพราะเท่ากับเป็นการลดคุณภาพของรูปถ่าย คุณสามารถซูมภาพได้ เจ๋งๆ ทีหลังได้โดยใช้โปรแกรมบนคอมพิวเตอร์คุณ

7. มือนิ่งๆ ยิ่งนิ่งยิ่งคม ข้อนี้จำเป็นมาก หากถ่ายในที่มีแสงน้อย เวลาถ่ายให้ลองทิ้งน้ำหนักพิงมือถือของคุณกับของแข็งๆ เช่น เอามือพิงกำแพงหรือต้นไม้

8. ลองใช้โหมดต่าง ๆ ให้ครบและจัดองค์ประกอบภาพแบบต่างๆ จะได้รู้จักประสิทธิภาพกล้องมือถือของคุณว่าทำไงภาพถึงออกมางามที่สุด

9. วางวัตถุที่จะถ่ายไว้ประมาณ 1/3 จากของเฟรม และใช้ประโยชน์จากข้อดีที่โดดเด่นของกล้องมือถือก็คือ ถ่ายจากมุมแปลกๆ เช่น ถ่ายจากระดับเอว ถ่ายจากเหนือศรีษะ แล้วแต่จะครีเอท
พูดถึงการปรับไวท์บาลาน หลายคนอาจไม่รู้ว่ามันคืออะไร ทำหน้าที่อะไรนะครับ
-ทังสเตน หมายถึง การถ่ายใต้หลอดไฟเเบบมีขั้วครับ เช่นหลอดไฟอ่านหนังสือครับ
-ฟลูออเรสเซน หมายถึง หลอดไฟบ้านครับ ดดยอาจถ่ายได้ ตามห้าง ในบ้านตอนดึก พวกนี้ครับ
-แสงแดดกลางวัน หมายถึง การถ่ายตอนเเดดเเรงๆ เช่นตอนเที่ยงครับ
-แสงในร่ม หมายถึง การถ่ายตอนที่มีเมฆบังเเดดอยู่นะครับ หรือใช้ ในร่ม ตอนเเดดจัดก็ได้นะครับ
-ออโต้ หมายถึงการตั้งเเบบอัตโนมัติ เหมาะสำหรับถ่ายตอนเเดดปกติ ไม่เเรงเกินไปนะครับ
ทางที่ดีการถ่ายควรเลือกที่จะปรับ ไวท์บาลาน ตามความเหมาะสมตามสภาพเเวดล้อมนะคับ

ตั้งค่าโทรด่วนจากซิมได้นะครับ ... เพราะไม่เคยเก็บเบอร์ไว้ในเครื่องเลย ...
ไปที่
- Setting
4. General Call Setting
5. Speed dial
1. Enable speed dial
2. Set number
--> แล้วก็เลือกหมายเลข กด แล้วมันจะ list รายการจากทั้งซิม และเครื่่อง(ด้วยมั้งเดาเอาเพราะไม่มีเบอร์ในเครื่อง แต่จะมีสัญลักษณ์บอกว่าอยู่ใน ซิม)

โทรด่วนจากเครื่อง
เข้าเมนูตามนี้ครับ ตั้งค่า/ตั้งค่าการโทร/โทรด่วน/ใช้ปุ่มโทรด่วน(เลือกเปิดครับ)/ตั้งหมายเลข(เลือกตำแหน่งที่ต้องการ แล้วเลือกแก้ไข จากนั้นหน้าจอจะขึ้นรายชื่อในสมุดโทรศัพท์ให้เราเลือกครับ
เวลาโทรออกก็เลือกเมนู โทรออก/กดปุ่มหมายเลขค้างไว้ประมาณ 1 วินาที เครื่องจะโทรออกไปโดยอัตโนมัติ แต่ถ้ากรณีใส่ไว้2ซิมเราต้องแตะหน้าจอเลือกสายที่ต้องการใช้โทรออกก่อนนะครับ(ถ้าใช้

กดปุ่มโทรออกด้านล่างมันจะโทรไม่ได้ครับ ต้องแตะหน้าจอเอา)

1.ปุ่ม shot cut เปลี่ยน profile ให้เป็นเสียงเงียบ
กดที่ โทรออก แล้วกด # ค้างครับ

วิธีการล็อคหน้าจอโดยไม่ต้องรอหน้าจอดับไปเองทำดังนี้
- ไปเริ่มที่หน้าจอหลักก่อน
- ตามด้วยกดวางหู
- ตามด้วยกดโทรออก (ไม่ต้องทันทีก็ ล็อคได้ ทดลองแล้ว 15 วินาทีแล้วกดก็ยังล็อคให้)
หรือ เข้าไปที่ เมนู"โทรออก"แล้วกด"#"ค้างไว้เท่านั้นก็ใช้โปรไฟล์แบบเงียบได้แล้วคับ

ผมก็ใช้ trueอยู่ก็เข้าได้ทุกเวปนะครับ...ลองตั้งค่าตามนี้ดูครับ
1.เข้าไปที่ เมนู wap/บัญชีการเชื่อมต่อ/GPRS/TRUE GPRS/แก้ไขตรง APN ให้เป็น wap/กดบันทึก
2.เข้าไปที่ เมนู wap/wap/ตั้งค่า/แก้ไขบัญชี/เลือกซิมที่ใช้บริการ/เลือก TRUE wap GPRS/เลือกเปิดใช้งาน เสร็จแล้วเลือก
แก้ไขบัญชี/บัญชีเชี่อมต่อเลือก TRUE GPRS,ชนิดการเชื่อมต่อ เลือก HTTP(กดปุ่มตรงกลางนะ)/ใช้พร็อกซี่(เลือกตงลง),
ที่อยู่ Proxy 010.004.004.004,พอร์ตพร้อกซี่ 8080
3.ออกจาการแก้ไขโดยกดลูกศรทางมุมจอด้านซ้าย เครื่องจะถามบันทึก กดบันทึก
เสร้จแล้วลองเข้า google ดูครับ

ขอ อภัยสำหรับเจ้าของเทคนิคที่ผมแอบเอามาสรุป
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Aug 2009 22:11  

sakeshima ผู้เขียน:

ขอรายละเอียดหน่อยนะ ว่า อัพอะไรเพิ่มได้บ้าง

ละมีแก้บั๊กอะไรตัวไหนหรือเปล่า

ละ นอกจากที่ แม่วัง แล้ว ไปที่ไหนได้อีกอ่าคับ

บอกทีนะ
ขอบคุณครับ

เซงจังไปมาแล้ว เค้าบอกว่าไม่มีตัวใหม่
มีแต่ตัวเดิม ถ้าใครเครื่องมีปัญหาก็ไปลงใหม่อะไรประมาณนี้
ถ้าลงใหม่ข้อมูลเก่าก็จะหายไปหมดนั่นเอง
ว้าแย่เลย นึกว่ามีตัวใหม่ออกมาแล้ว
sakeshima
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Aug 2009 09:41  

Anonymous ผู้เขียน:

บอกทีนะ
ขอบคุณครับ

เซงจังไปมาแล้ว เค้าบอกว่าไม่มีตัวใหม่
มีแต่ตัวเดิม ถ้าใครเครื่องมีปัญหาก็ไปลงใหม่อะไรประมาณนี้
ถ้าลงใหม่ข้อมูลเก่าก็จะหายไปหมดนั่นเอง
ว้าแย่เลย นึกว่ามีตัวใหม่ออกมาแล้ว

ว๊า เสียดายจัง อิอิ

ที่แท้ก้อน๊า ล้างเครื่องนี่แหละ

ถ้าเป็นในคอม ก้อคง ลงวินโดว์ใหม่สินะ เอิ๊กๆ

อย่างงี้ ถ้าลงใหม่ได้ อนาคต ก้อต้องอัพเกรดได้จิ หุหุ

น่าจะเขียนเมล์ไปบอกทาง wellcom ให้มีการอัพเกรด แก้ บั๊ก หลายๆจุด

พวก เมนู บางเมนู ไม่มีให้จิ้มกด ออก ต้องกด ปุ่มวางสายออก

อัพให้เปลี่ยนธีมได้ จัดวางไอค่อนได้ หรือจะ ปรับรูปภาพตั้ง-นอนเองได้

ปรับหน้าตา เครื่องเล่น mp3 นิดๆหน่อยๆ sms ก้อ เขียนด้วยลายมือได้

โอ้ว ขอมากไปป่าวนิ 55

แต่ถ้า ได้แบบนี้จิงๆ เพิ่มตัง พันนึง ผมก้อยอมนะ เท่ากับ มือถือราคา 6 พัน

แต่ฟังชั่นขนาดนี้ คุ้มสุดคุ้ม จิงๆ อิอิ
nethouse
Year's Star

หัวข้อ : W929 สามารถตั้งให้เรียกเบอร์จากเครื่องอย่างเดียวได้ไหมครับ
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2009 14:16  

W929 สามารถตั้งให้เรียกเบอร์จากเครื่องอย่างเดียวได้ไหมครับ ไม่ให้เรียกจากซิม เวลาค้นหามันโชว์เบอร์ทั้ง2ที่แล้วตาลายครับผม
asustak
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: จันทบุรี
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2009 19:55  

บอกทีนะ
ขอบคุณครับ

ที่แท้ก้อน๊า ล้างเครื่องนี่แหละ

ถ้าเป็นในคอม ก้อคง ลงวินโดว์ใหม่สินะ เอิ๊กๆ

อย่างงี้ ถ้าลงใหม่ได้ อนาคต ก้อต้องอัพเกรดได้จิ หุหุ

น่าจะเขียนเมล์ไปบอกทาง wellcom ให้มีการอัพเกรด แก้ บั๊ก หลายๆจุด

พวก เมนู บางเมนู ไม่มีให้จิ้มกด ออก ต้องกด ปุ่มวางสายออก

อัพให้เปลี่ยนธีมได้ จัดวางไอค่อนได้ หรือจะ ปรับรูปภาพตั้ง-นอนเองได้

ปรับหน้าตา เครื่องเล่น mp3 นิดๆหน่อยๆ sms ก้อ เขียนด้วยลายมือได้

แต่ถ้า ได้แบบนี้จิงๆ เพิ่มตัง พันนึง ผมก้อยอมนะ เท่ากับ มือถือราคา 6 พัน

แต่ฟังชั่นขนาดนี้ คุ้มสุดคุ้ม จิงๆ อิอิ

เสนอเลยครับ

แล้วก็ล่ารายชื่อผู้ใช้

เช่น

นาย ก. ใช้ w929 เครือข่าย Dtac เบอร์โทร 085-333-xxxx
และอีเมลล์

ประมาณนี้

รวบรวมผู้ใช้แล้วส่งไปยัง wellcom น่าจะดีนะ

หุหุ

เราแค่เสนอนะ
sakeshima
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Aug 2009 21:31  

asustak ผู้เขียน:

บอกทีนะ
ขอบคุณครับ

เสนอเลยครับ

แล้วก็ล่ารายชื่อผู้ใช้

เช่น

นาย ก. ใช้ w929 เครือข่าย Dtac เบอร์โทร 085-333-xxxx
และอีเมลล์

ประมาณนี้

รวบรวมผู้ใช้แล้วส่งไปยัง wellcom น่าจะดีนะ

หุหุ

เราแค่เสนอนะ

ในเวป wellcom มันมี ด้านบน

" ติดต่อเรา "

มันให้เมล์แจ้งปัญหา

จะลองดีหรือเปล่าครับ

แบบว่า ช่วยๆกันส่ง

ทางเวลคอม จะได้ สนใจ

อิอิ
Msconfig
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2009 23:26  

น่าสนใจมากเลยครับ ส่งปัญหาแบบนี้ไปขอให้มีการอัพเฟรมแวร์ ก็จะแจ่มมากเลยอิอิ
sakeshima
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Aug 2009 07:12  

Msconfig ผู้เขียน:
น่าสนใจมากเลยครับ ส่งปัญหาแบบนี้ไปขอให้มีการอัพเฟรมแวร์ ก็จะแจ่มมากเลยอิอิ

ตอนนี้ผม ส่งแล้วนะครับ

รอการตอบรับอยู่

ถ้าส่งหลายๆคน

wellcom อาจจะเห็นใจก้อได้นะ
gift_w929
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ปัญหาเสียงปลายสาย สะทอ้น
วันที่โพสท์ : 04 Aug 2009 14:41  

ใครมีปัญหาเหมือนเราบ้าง เวลา โทรไป หรือรับสาย ปลายสาย จะได้ยินเสียงตัวเองพูด เหมือนมันสะท้อนกลับ แก้ปัญหายังไง ช่วยตอบด้วยค่ะ

ปลายสายบอกว่าเป็นบางครั้ง แต่ส่วนใหญ่เป็นค่ะ
ผู้ใช้มือใหม่
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ดู tv ไม่ได้เลยคับ
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2009 08:24  

เครื่องผมดู TV ไม่ได้เลยคับคือมันดูไม่รู้เรื่องเลยทั้งภาพและเสียงมั่วไปหมด
ตอนซื้อคนขายบอกอยู่ให้ห้างดูไม่ได้แต่พอกลับบ้านมาก็ดูไม่ได้อยู่ดี

มันต้องตั้งค่าอะไรก่อนหรือป่าวคับ

ระบบทุกอย่างดีหมด ยกเว้นแต่TV ผมควรเอาไปเปลี่ยนดีไหมคับ
เพราะพึ่งซื้อมา2วันเอง(ร้านตู้)
(ใครใจดีช่วยถ่ายรูปตอนดูTVมาให้ดูหน่อยคับ) ขอบคุณคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ดู tv ไม่ได้เลยคับ
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2009 09:20  

ผู้ใช้มือใหม่ ผู้เขียน:
เครื่องผมดู TV ไม่ได้เลยคับคือมันดูไม่รู้เรื่องเลยทั้งภาพและเสียงมั่วไปหมด
ตอนซื้อคนขายบอกอยู่ให้ห้างดูไม่ได้แต่พอกลับบ้านมาก็ดูไม่ได้อยู่ดี

มันต้องตั้งค่าอะไรก่อนหรือป่าวคับ

ระบบทุกอย่างดีหมด ยกเว้นแต่TV ผมควรเอาไปเปลี่ยนดีไหมคับ
เพราะพึ่งซื้อมา2วันเอง(ร้านตู้)
(ใครใจดีช่วยถ่ายรูปตอนดูTVมาให้ดูหน่อยคับ) ขอบคุณคับ

ถ้าดูไม่ได้ซะขนาดนี้ จาเก็บไว้ทามมัย ไปเปลี่ยนสิ

ทีวีดูที่ไหนก็ติดนะ ขนาดดูบนรถยังติดโดยไม่ต้องใช้เสา ชัดเจน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2009 15:53  

มีคำถามเกี่ยวกับโปรแกรมที่แนะนำดังนี้ครับ

1. ผมทำตามขั้นตอนใน การใช้โปรแกรม PC SYNC อยากจะถามว่า พอเราเปิดโปรแกรมขึ้นมาแล้ว เข้าไปที่ Icon เมนู PhoneBook ด้านซ้าย โปรแกรมจะเห็น PhoneBook ในเครื่องหรือเปล่าครับ(บันทึกรายชื่อและเบอร์โทรฯไว้ในเครื่อง)
2. หรือว่าเราต้องสร้าง PhoneBook ขึ้นมาใหม่ ในโปรแกรมก่อน แล้วค่อย load ลงเครื่องอ่ะครับ

มีคำถามแค่นี้ก่อนครับ ยังไงจะรอคำตอบครับ
ขอบคุณมาก Very Happy
champpla
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2009 16:28  

w920 ของเราทำไมคีย์บอร์ดภาษาไทยมันหายอ่ะ ใช้ได้แต่ภาษาอังกฤษ

ช่วยตอบหน่อยคับ
l3 i l2 cl.
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2009 17:08  

ไอที่ส่งคำขอไปให้เค้าอัพเฟรมแวร์อ่าครับ

ตรงที่เค้าให้เลือกรุ่นอ่าครับ มันไม่ยักจะมี w929 เลยอ่าครับ

แล้วไปโพสว่าอารายกานหรอครับ

เอาเปงว่า เอาที่โพสไปมาลงให้คนในเว็ป Coppy ไปลงคำขอไว้ในนั้นเลยจะแหล่มกว่าครับ

แล้วก็ อยากจะขอบคุณ ที่เอา Wallpaper มาลงไว้ให้ตรึมเลย อิอิ
sakeshima
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2009 19:21  

l3 i l2 cl. ผู้เขียน:
ไอที่ส่งคำขอไปให้เค้าอัพเฟรมแวร์อ่าครับ

ตรงที่เค้าให้เลือกรุ่นอ่าครับ มันไม่ยักจะมี w929 เลยอ่าครับ

แล้วไปโพสว่าอารายกานหรอครับ

เอาเปงว่า เอาที่โพสไปมาลงให้คนในเว็ป Coppy ไปลงคำขอไว้ในนั้นเลยจะแหล่มกว่าครับ

แล้วก็ อยากจะขอบคุณ ที่เอา Wallpaper มาลงไว้ให้ตรึมเลย อิอิ

ตรงนั้นผมไม่ได้เลอกไว้อ่าครับ

แต่บอกไว้ใน เนื้อหา เลยว่า w929

ข้อความก้อ ผมพิมไปเยอะอ่ะ จำได้ไม่หมด หุหุ

คร่าวๆก้อประมานๆ ว่า อยากให้มีการอัพเดทFW ใหม่ เพื่อแก้บั๊กโปรแกรม หลายๆจุด

เช่น บางเมนู ไม่มี ลูกศรให้จิ้มออกจากเมนู ต้อง กด ปุ่ม วางสายแทน

หรือ เมนูเขียนข้อความ เอาปากกาเขียนได้ แต่ไม่สามารถใช้ได้จริง

ในเมนู จาว่า พิม ภาษาไทยไม่ได้ อะไรประมานนี้

ละก็ สิ่ง ที่อยากให้เพิ่ม ก็ คือ เปลี่ยนธีมได้ ปรับภาพ แนวนอน-ตั้งได้ เอง

อะไรประมานนี้อ่าครับ

ผมว่า ลูกเล่น เล็กๆน้อยๆเหล่านี้ ผมว่า มันทำให้ w929 ดู สมบูรณ์แบบมากขึ้นนะ เพราะบางที ไอ้เล้กๆน้อยๆที่มันหายไป ก็ทำให้เราหงุดหงิด ได้ อิอิ

ปล. เอาจริงๆจังๆ อัพแล้วเปลี่ยนธีมได้ ผมก้อดีใจละ หุหุ
ผู้ใช้มือใหม่
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Mode TV
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2009 19:41  

ใน Mode TV

จะมีให้เรากด อันที่1 auto/อันที่2/อันที่3/อันที่4 ปิดเสียง/อันที่5/

อันที่2,อันที่3,อันที่5,มีไว้ทำอะไรคับ เพราะผมกดไปก็ไม่มีอะไรเกินขึ้นเลยคับ

ช่วยอธิบายที่คับ ขอบคุณคับ
JINA-JINO
Year's Star

จังหวัด: สุราษฎร์ธานี
หัวข้อ : UP FW W929
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2009 19:58  

เห็นด้วยครับ อัพ FW ได้ผมว่าจะดีมากๆเลยครับ ล่ารายชื่อแบบที่โพสเอาใว้แล้วส่งให้ทางศูนย์ ผมว่าน่าจะมีหวังนะครับ ผมสนับสนุนเต็มที่เลยครับ
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Aug 2009 04:09  

มีคำถามเกี่ยวกับโปรแกรมที่แนะนำดังนี้ครับ

1. ผมทำตามขั้นตอนใน การใช้โปรแกรม PC SYNC อยากจะถามว่า พอเราเปิดโปรแกรมขึ้นมาแล้ว เข้าไปที่ Icon เมนู PhoneBook ด้านซ้าย โปรแกรมจะเห็น PhoneBook ในเครื่องหรือเปล่าครับ(บันทึกรายชื่อและเบอร์โทรฯไว้ในเครื่อง)
2. หรือว่าเราต้องสร้าง PhoneBook ขึ้นมาใหม่ ในโปรแกรมก่อน แล้วค่อย load ลงเครื่องอ่ะครับ

มีคำถามแค่นี้ก่อนครับ ยังไงจะรอคำตอบครับ

โปรแกรมจะโหลดข้อมูล PhoneBook ที่มีอยู่จากในเครื่องและในซิมมาแสดงทีในโปรแกรมครับ และเราสามารถเซฟเก็บไว้ในคอมได้ รวมทั้ง sms ด้วย(พิมพ์ sms จากโปรแกรมแล้วส่งได้ทันที) และสามารถเพิ่มเบอร์โทรจากในโปรแกรมแล้วเซฟเก็บไว้ในโทรศัพท์ได้
**อย่าลืมลงไดเวอร์และเลือกหมายเลข comport ให้ตรงด้วยไม่งั้นโปรแกรมจะมองไม่เห็นโทรศัพท์***
briohny
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Wellcom w929
วันที่โพสท์ : 06 Aug 2009 08:46  

ใครสนใจเครื่องมือหนึ่ง ยังไม่ได้แกะกล่อง ขายให้ในราคา 4,500 บาทถ้วน จาก 5,490 บาท ได้เครื่องมาจากที่ศูนย์
ส่วนตัวใช้แล้วอยู่เครื่องนึง โอเคมากเลย ฟังชั่นประมา๊ณไอโฟน แต่ราคาถูำกว่าเยอะมาก
ใครสนใจโทรมาได้ที่เบอร์ 087 995 9204 ไบรโอนี่ จ้ะ
aon
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Aug 2009 11:16  

โปรแกรมจะโหลดข้อมูล PhoneBook ที่มีอยู่จากในเครื่องและในซิมมาแสดงทีในโปรแกรมครับ และเราสามารถเซฟเก็บไว้ในคอมได้ รวมทั้ง sms ด้วย(พิมพ์ sms จากโปรแกรมแล้วส่งได้ทันที) และสามารถเพิ่มเบอร์โทรจากในโปรแกรมแล้วเซฟเก็บไว้ในโทรศัพท์ได้
**อย่าลืมลงไดเวอร์และเลือกหมายเลข comport ให้ตรงด้วยไม่งั้นโปรแกรมจะมองไม่เห็นโทรศัพท์***

ขอบคุณมากครับ

งั้นแสดงว่าผมยังไม่ได้ลงไดเวอร์ แน่เลย
แต่ตอนที่ผมเข้าไปในโปรแกรม เมนู Photo มันก้อเห็นภาพจากในตัวเครื่องนะครับ ทั้งที่ยังไม่ได้ลงไดเอร์ อย่างที่คุณ seksan บอกเลยอ่ะครับ
batkuza
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : สอบถามหน่อยครับ
วันที่โพสท์ : 06 Aug 2009 15:08  

รุ่น W929 จะปิดเสียงปุ่มยังไงครับ ที่เป็นเสียง วิ๊บๆตอนกดเลือกพวกเมนูอ่ะครับ
หาเจอที่ปิดเสียงพวกกดตัวเลข เบอร์โทรพวกนั้นอ่ะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Aug 2009 16:42  

w920 ของผมทำไมคีย์บอร์ดภาษาไทยมันหายอ่ะ ใช้ได้แต่ภาษาอังกฤษ

holycrow
Year's Star

จังหวัด: ปทุมธานี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Aug 2009 18:02  

ซื้อมาเมื่อกี้เลยครับ ฟิวเจอร์ รังสิต ศูนย์มัน ชั้น 3 โซน IT ราคา 4990 บาท 06/08/2552
ชาร์ตแบทอยู่
sakeshima
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: สอบถามหน่อยครับ
วันที่โพสท์ : 06 Aug 2009 18:40  

batkuza ผู้เขียน:
รุ่น W929 จะปิดเสียงปุ่มยังไงครับ ที่เป็นเสียง วิ๊บๆตอนกดเลือกพวกเมนูอ่ะครับ
หาเจอที่ปิดเสียงพวกกดตัวเลข เบอร์โทรพวกนั้นอ่ะครับ

ที่จิ้มละ สั่นๆ ละดัง วิ๊บๆ ใช่ไม๊ครับ

ถ้าเป็นอันนั้น ไปที่

ตั้งค่า ---ตั้งค่าเครื่อง ---ตั้งค่าอื่นๆ ---Touch vib. สั่งปิดซะ

เป็นอันเสร็จครับ
sakeshima
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Aug 2009 18:41  

w920 ของผมทำไมคีย์บอร์ดภาษาไทยมันหายอ่ะ ใช้ได้แต่ภาษาอังกฤษ

บอร์ดนี้ W929 ครับ

ถ้าไม่มีใครตอบ คำถามให้คุณได้ ก้ออย่าน้อยใจไปล่ะ

เพราะในนี้บอร์ดนี้ มีแต่ในใช้ W929 จ้า
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Aug 2009 04:09  

aon ผู้เขียน:

ขอบคุณมากครับ

งั้นแสดงว่าผมยังไม่ได้ลงไดเวอร์ แน่เลย
แต่ตอนที่ผมเข้าไปในโปรแกรม เมนู Photo มันก้อเห็นภาพจากในตัวเครื่องนะครับ ทั้งที่ยังไม่ได้ลงไดเอร์ อย่างที่คุณ seksan บอกเลยอ่ะครับ

ลองลงไดเวอร์ดูก่อนครับ แล้วเปิดโปรแกรม PCSyncManager เข้าไปที่ settings ในหัวข้อ connect ปกติมันจะอยู่ที่ comport1 ให้เลือกมาที่ comport ที่โทรศัพท็เราต่ออยู่

***(ถ้าไม่แน่ใจให้ไปที่ my com/คลิกขวา/porperties/Hardware/devic Manager/Ports & (COM/LPT))/มองหาชื่อ USB Modem driver จะเห็นหมายเลข comport อยู่ข้างหลัง )***

- เสร็จแล้วให้ปิดโปรแกรมลงไปแล้วเปิดใหม่ หรือเลืกที่หัวข้อ Phonebook โปรแกรมจะถามว่าให้เรา Download เบอร์โทรจากโทรศัพท์หรือไม่ ให้กด ok เป็นอันเสร็จ

-ถ้ายังไม่สำเร็จก็ถามมาได้อีกนะครับยินดีตอบ ปล.ถ้ามีเวลาตอบ....
mozamio
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Aug 2009 06:59  

ไม่รู้มีคนตอบไปหรือยังครับเรื่อง PHB = Phone Book
ที่มีปัญหาเวลาดูเบอร์ของซิมทั้งสองซิมชื่อจะออกมาซ้อนกัน มีวิธีดูแบบเรียงตามซิม ดูเบอร์ทีละซิมได้ลองทำตามวิธีนี้นะครับ

1. ไปที่เมนู PHB > Quick Search หรือ ไปที่หน้าจอหลักแล้วกดปุ่มกลางจะเข้าเมนูรายชื่ออัตโนมัติ
2. กดปุ่มซ้ายหรือขวาเพื่อจัดเรียง จะมีคำว่า "Switching" ขึ้นมา โดยสามารถเรียงได้ 3 ลักษณะคือ ดูเฉพาะซิม 1 ดูเฉพาะซิม 2 หรือจะดูเบอร์ที่ตัวเครื่อง

สังเกตุถ้าเป็นเบอร์ในซิมหนึ่งจะมีเลข 1 เล็กๆและสัญลักษณ์ของสมุดโทรศัพท์จะเป็นสีออกเหลืองๆ ถ้าเป็นซิมสอง จะมีเลข 2 เล็กๆ และสมุดโทรศัพท์จะมีสีเขียว

ตามนี้ครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Aug 2009 07:32  

ที่จิ้มละ สั่นๆ ละดัง วิ๊บๆ ใช่ไม๊ครับ

ตั้งค่า ---ตั้งค่าเครื่อง ---ตั้งค่าอื่นๆ ---Touch vib. สั่งปิดซะ

ไม่ใช่ที่กดแล้วสั่นอ่ะครับ คือจะเสียงการกด การเลือกเมนูอ่ะครับ ตอนนี้ปิดได้แต่เสียงพวกกดตัวเลขครับ
fug
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : ตั้งเสียงข้อความ ตามใจเราไม่ได้หรือครับ
วันที่โพสท์ : 07 Aug 2009 08:32  

คือผมได้เครื่องผมยังไม่ถึงอาทิตย์ แล้วลองๆเล่นดู ก็ Ok นะ กลับราคานี้
แต่ผมอยากจะขอถามหน่อยครับว่า

- เราไม่สามารถ ตั้งเสียงเรียกเข้าตามใจเราได้หรือครับ เช่นเอาเสียงใหม่ๆ ไปใส่ แล้วตั้งให้มันเป็นเสียงนั้น มันมีแต่เสียงที่มากับตัวเครื่อง ไม่สามารถเพิ่มได้

- เสาอากาศของผมมันล่วมๆยังไงไม่รู้ คือมันดึงออกมาใช่ไหมล่ะ แล้วก็จะบิดปรับองศาต่างให้มันชัด พอได้องศาที่ต้องการมันกับ ตกลงมาข้างล่าง คือเหมือนมันไม่ล็อคไม่แน่นให้นะครับ

- ทำไมของแถมที่ผมได้ มันไม่มี ตัวตั้งมือถือที่สีแดงๆเล็กๆ มาให้นะครับ

- แล้วทำไมผมเสียบหูฟัง ฟังวิทยุ มันเบาจังครับขนาดเปิดสุดแล้วนะ มันเบาเท่า เปิด TV ดูเลยครับ แต่ฟัง MP3 ดังดีนะ

ยังไงผมก็ขอฝากผู้รู้ช่วยทีนะครับ
แล้วขอเป็นสมาชิกใหม่ด้วยแล้วกันครับ

Very Happy Very Happy
sakeshima
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Aug 2009 10:31  

ไม่ใช่ที่กดแล้วสั่นอ่ะครับ คือจะเสียงการกด การเลือกเมนูอ่ะครับ ตอนนี้ปิดได้แต่เสียงพวกกดตัวเลขครับ

อ่อ ปิดเสียงการกดไปเลย

ไปที่ โปรไฟล์--> เลือกโปรไฟล์ที่คุณใช้อยู่ (เช่น ทั่วไป) -->ตั้งค่าเสียง--->เสียงปุ่มกด

สั่งปิดซะ แค่นี้ก้อเรียบร้อยงับ
sakesshima
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ตั้งเสียงข้อความ ตามใจเราไม่ได้หรือครับ
วันที่โพสท์ : 07 Aug 2009 10:39  

fug ผู้เขียน:
คือผมได้เครื่องผมยังไม่ถึงอาทิตย์ แล้วลองๆเล่นดู ก็ Ok นะ กลับราคานี้

- เราไม่สามารถ ตั้งเสียงเรียกเข้าตามใจเราได้หรือครับ เช่นเอาเสียงใหม่ๆ ไปใส่ แล้วตั้งให้มันเป็นเสียงนั้น มันมีแต่เสียงที่มากับตัวเครื่อง ไม่สามารถเพิ่มได้

- เสาอากาศของผมมันล่วมๆยังไงไม่รู้ คือมันดึงออกมาใช่ไหมล่ะ แล้วก็จะบิดปรับองศาต่างให้มันชัด พอได้องศาที่ต้องการมันกับ ตกลงมาข้างล่าง คือเหมือนมันไม่ล็อคไม่แน่นให้นะครับ

- ทำไมของแถมที่ผมได้ มันไม่มี ตัวตั้งมือถือที่สีแดงๆเล็กๆ มาให้นะครับ

- แล้วทำไมผมเสียบหูฟัง ฟังวิทยุ มันเบาจังครับขนาดเปิดสุดแล้วนะ มันเบาเท่า เปิด TV ดูเลยครับ แต่ฟัง MP3 ดังดีนะ

ยังไงผมก็ขอฝากผู้รู้ช่วยทีนะครับ
แล้วขอเป็นสมาชิกใหม่ด้วยแล้วกันครับ

เสียงเรียกเข้า ตั้งได้แน่นอนครับ มีหลายวิธีครับ

เช่น ไปที่ ไฟล์เพลงนั้นเลย กดที่เพลง มันจะมีให้เลือกว่า ตั้งเป็นเสียงเรียกเข้า อันี้ง่ายที่สุด

อีกวิธี ไปที่โปรไฟล์-->เลือกโปรไฟล์ที่ใช้อยู่-->ตั้งค่าเสียง--เสียงเรียกเข้าซิม1/2

เลืือนลงมาล่างๆที่คำว่า " ว่าง" ให้กดเข้าไป มันจะให่้เราเลือก เพลงได้เอง ก้อเลือกได้จากโฟลเดอร์ที่ต้องการได้เลยครับ

เรื่องของแถมจะต่างกันไปตาม สินค้าแต่ละล๊อตๆๆ แต่ถ้าให้ชัวร์นะ โทรถามที่ศูนย์เลยครับว่า ของล๊อตนนี้มี ที่ตั้ง แถมให้หรือเปล่า

เสาอากาศ อันนี้ไม่รู้นะครับ ถ้าไม่สบายใจ ก้อไปเปลี่ยนเครื่องน่าจะได้นะ อยู่ในประกัน

เรื่องเสียงทีวรเบา อันนี้ เป็น ข้อด้อยของ w929 เลยครับเป็นทุกเครื่อง แต่วิธีแก้มีอีกหลายวิธีเช่นกัน

ง่ายสุด ในโหมดทีวี ให้กด ปิดเสียง(เอานิ้วจิ้มที่จอก่อน จะมีแถบเมนูปรากฏ

จิ้มที่รูปลำโพง ตรงแถบๆเล็กๆเหนือคำว่า Menu อ่า ละก้อจิ้มอีกทีเพื่อเปิดเสียงใหม่ เสียงที่ได้จะดังขึ้น นิดหน่อย อิอิ

อีกวิธี ก้อหาตัวแปลง สายเป็นแบบ 3.5 จะได้เสียงที่ดังขึ้นครับ
aon
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Aug 2009 10:53  

ลองลงไดเวอร์ดูก่อนครับ แล้วเปิดโปรแกรม PCSyncManager เข้าไปที่ settings ในหัวข้อ connect ปกติมันจะอยู่ที่ comport1 ให้เลือกมาที่ comport ที่โทรศัพท็เราต่ออยู่

***(ถ้าไม่แน่ใจให้ไปที่ my com/คลิกขวา/porperties/Hardware/devic Manager/Ports & (COM/LPT))/มองหาชื่อ USB Modem driver จะเห็นหมายเลข comport อยู่ข้างหลัง )***

- เสร็จแล้วให้ปิดโปรแกรมลงไปแล้วเปิดใหม่ หรือเลืกที่หัวข้อ Phonebook โปรแกรมจะถามว่าให้เรา Download เบอร์โทรจากโทรศัพท์หรือไม่ ให้กด ok เป็นอันเสร็จ

-ถ้ายังไม่สำเร็จก็ถามมาได้อีกนะครับยินดีตอบ ปล.ถ้ามีเวลาตอบ....

ขอบคุณอีกครั้งครับ

เดี๋ยวลองทำตามที่แนะนำก่อนนะ ได้ผลเช่นไรแล้วจะมาบอกครับ Very Happy
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Aug 2009 12:16  

ไปที่ โปรไฟล์--> เลือกโปรไฟล์ที่คุณใช้อยู่ (เช่น ทั่วไป) -->ตั้งค่าเสียง--->เสียงปุ่มกด

สั่งปิดซะ แค่นี้ก้อเรียบร้อยงับ

ก็ยังมีเสียงอยู่ดีครับ เสียงที่ว่าคือ เวลากดเมนูลัด บน ล่าง ซ้าย ขวา หรือกดปุ่มกลาง ตรงปุ่มวงกลมที่ตัวเครื่งอ่ะครับ จะมีเสียง ไม่ทราบว่าจะปิดยังไง ^^
fug
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ตั้งเสียงข้อความ ตามใจเราไม่ได้หรือครับ
วันที่โพสท์ : 07 Aug 2009 15:19  

sakesshima ผู้เขียน:
fug ผู้เขียน:

เสียงเรียกเข้า ตั้งได้แน่นอนครับ มีหลายวิธีครับ

เช่น ไปที่ ไฟล์เพลงนั้นเลย กดที่เพลง มันจะมีให้เลือกว่า ตั้งเป็นเสียงเรียกเข้า อันี้ง่ายที่สุด

อีกวิธี ไปที่โปรไฟล์-->เลือกโปรไฟล์ที่ใช้อยู่-->ตั้งค่าเสียง--เสียงเรียกเข้าซิม1/2

เลืือนลงมาล่างๆที่คำว่า " ว่าง" ให้กดเข้าไป มันจะให่้เราเลือก เพลงได้เอง ก้อเลือกได้จากโฟลเดอร์ที่ต้องการได้เลยครับ

เรื่องของแถมจะต่างกันไปตาม สินค้าแต่ละล๊อตๆๆ แต่ถ้าให้ชัวร์นะ โทรถามที่ศูนย์เลยครับว่า ของล๊อตนนี้มี ที่ตั้ง แถมให้หรือเปล่า

เสาอากาศ อันนี้ไม่รู้นะครับ ถ้าไม่สบายใจ ก้อไปเปลี่ยนเครื่องน่าจะได้นะ อยู่ในประกัน

เรื่องเสียงทีวรเบา อันนี้ เป็น ข้อด้อยของ w929 เลยครับเป็นทุกเครื่อง แต่วิธีแก้มีอีกหลายวิธีเช่นกัน

ง่ายสุด ในโหมดทีวี ให้กด ปิดเสียง(เอานิ้วจิ้มที่จอก่อน จะมีแถบเมนูปรากฏ

จิ้มที่รูปลำโพง ตรงแถบๆเล็กๆเหนือคำว่า Menu อ่า ละก้อจิ้มอีกทีเพื่อเปิดเสียงใหม่ เสียงที่ได้จะดังขึ้น นิดหน่อย อิอิ

อีกวิธี ก้อหาตัวแปลง สายเป็นแบบ 3.5 จะได้เสียงที่ดังขึ้นครับ

อ้อ คือ ไม่ใช่เสียงเรียกเข้าครับ
ที่ผมถามคือเสียงข้อความเข้าครับ งงไม่ง่า
และก็ เสียง วิทยุครับ ไม่ใช้เสียง TV เสียง TV มันเบาอยู่แล้วครับ

Sad Sad Sad
i3elL
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Aug 2009 13:50  

ก็ยังมีเสียงอยู่ดีครับ เสียงที่ว่าคือ เวลากดเมนูลัด บน ล่าง ซ้าย ขวา หรือกดปุ่มกลาง ตรงปุ่มวงกลมที่ตัวเครื่งอ่ะครับ จะมีเสียง ไม่ทราบว่าจะปิดยังไง ^^

ไปที่ menu profile > General (ถ้าใช้ัอันนี้นะคะ) > Tone setup > Keypad tone > Silent

เท่านี้ก็เงียบกริบแล้วค่ะ ^-^
twister
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Aug 2009 01:01  

แหะๆ

วันนี้เห็นในหนังสือพิมพ์ ลงโฆษณาของสยามทีวี

W929 ลดจาก 4,990

เหลือ 4,300 แว้ววววว

ไม่รู้ที่อื่น ราคาเป็นยังไงมั่งนะครับ

รอท่านอื่นมาอัพเดท อีกที

อิอิ

^^
new joiner
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Aug 2009 22:53  

รบกวนด้วยค่ะ เข้าไปดูในบอร์ดแล้วหาไม่เจอ

อยากทราบว่าเมนู mp4 เปิดมาแล้ว ขึ้นว่า empty ต้องเซทยังไงคะ

ตอนนี้เปิดไฟล์วีดีโอจากเมนูไฟล์ในการ์ดโดยตรง ซึ่งเปิดได่ทีละไฟล์มันไม่ต่อเนื่องกันเหมือน mp3 ที่สามารถเลือกจากการ์ดได้และเล่นต่อกันได้ยาวๆอ่ะค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
sakeshima
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Aug 2009 09:20  

new joiner ผู้เขียน:
รบกวนด้วยค่ะ เข้าไปดูในบอร์ดแล้วหาไม่เจอ

อยากทราบว่าเมนู mp4 เปิดมาแล้ว ขึ้นว่า empty ต้องเซทยังไงคะ

ตอนนี้เปิดไฟล์วีดีโอจากเมนูไฟล์ในการ์ดโดยตรง ซึ่งเปิดได่ทีละไฟล์มันไม่ต่อเนื่องกันเหมือน mp3 ที่สามารถเลือกจากการ์ดได้และเล่นต่อกันได้ยาวๆอ่ะค่ะ

อ่าๆ

ลองเช็ค ดูก่อนนะว่า มีอะไรผิดแปลกจากนี้หรือเปล่านะครับ

1. ไฟล์ mp4 ต้องเก็บไว้ในโฟลเดอร์ ชื่อ Video
2.ในโฟลเดอร์ Video ต้องไม่แบ่งเป็นโฟลเดอร์ย่อยลงไปอีก เพราะมันจะไม่อ่าน
(บางคนมีไฟล์เยอะ อยากแบ่งๆเป็นโฟลเดอร์ๆ อันนี้ทำใจครับ)
3. คุณเลือก " ที่เก็บข้อมูล" ของโปรแกรม mp4 เป็น เมมโมรี่การ์ดหรือยัง
บางที มันอาจจะเป็น เมมเครื่อง อยู่ ลองเช็คดูดีดี ครับ
4. ลองทำทุกข้อแล้วปิดเครื่องเปิดใหม่

ถ้า ทำตามทุกข้อแล้ว ยังไม่มาอีก ผมว่า ไม่ปกติแล้วล่ะ - -++
holycrow
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Aug 2009 09:53  

twister ผู้เขียน:
แหะๆ

วันนี้เห็นในหนังสือพิมพ์ ลงโฆษณาของสยามทีวี

W929 ลดจาก 4,990

เหลือ 4,300 แว้ววววว

ไม่รู้ที่อื่น ราคาเป็นยังไงมั่งนะครับ

รอท่านอื่นมาอัพเดท อีกที

อิอิ

^^

อิอิ ผมซื้อ 4990 มา 2 วันก่อน T_T
nar
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : MMS
วันที่โพสท์ : 10 Aug 2009 10:04  

รบกวน เพื่อนๆ ทุกท่าน ที่รู้เกี่ยวกับการตั้งค่า MMS ของระบบ AIS หน่อยครับ

อยากจะส่งและรับ MMS ได้ แต่ เท่าที่เคยอ่านกระทู้ทั้งหมด ไม่เห็นมีบอกไว้เลย

และได้ติดต่อ 1175 แล้ว แต่ที่ศูนย์ ไม่มีข้อมูลของยี่ห้อและรุ่นเรา

เคยไปถามที่ศูนย์ WellCom ช่างก็บอกว่าให้เอาซิม AIS ไปใส่เครื่องของโนเกียและ

เปิดใช้งาน แต่เท่าที่ถาม 1175 พนักงานบอกว่ามันต้องตั้งค่าของเครื่องด้วย

หมดหนทางแล้ว รบกวนท่านใดที่ให้ AIS และรู้วิธีการตั้งค่ารับ-ส่ง MMS ช่วย

กรุณาด้วยเถอะครับ

ขอบคุณมากครับ Very Happy
User W929
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Aug 2009 10:25  

หูฟังหายคับ หาที่ศูนย์ แล้วยังไม่มีคับ เขาบอกว่าเป็นรุ่นใหม่ มีใครแนะนำเกี่ยวกับหูฟังบ้างคับ
ลองดูซิ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Aug 2009 10:55  

มันมีอยู่อันนึง ใช้มาตั้งนานแล้ว หาไม่เจออ่ะ แต่คิดว่าคงไม่มี
พอดีใช้ Sony Erric แล้วมันมีอ่ะ

ตอนมีคนโทรเข้ามา แล้วไม่อยากกดตัดสาย แต่จะปิดเสียงไว้เฉยๆ ให้มันสั่นไปก่อนอะไรแบบนี้อ่ะ

ไม่รู้ทำยังไง แต่คิดว่าไม่มี ....
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Aug 2009 11:25  

ทำได้แล้วครับ แต่ ผมไม่ได้ลงไดเวอร์นะครับ
aon
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Aug 2009 11:29  

User W929 ผู้เขียน:
หูฟังหายคับ หาที่ศูนย์ แล้วยังไม่มีคับ เขาบอกว่าเป็นรุ่นใหม่ มีใครแนะนำเกี่ยวกับหูฟังบ้างคับ

ศูนย์ที่ไหนหรอครับ ศูนย์ที่เซ็นทรัล ชลบุรี ยังไม่ขายเลย แต่จำราคาไม่ได้นะครับ Very Happy
a3kZ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Aug 2009 11:53  

อยากถามว่าจะทำไง...ให้หน้าจอตอนที่มี misscall หรือ sms เข้ามาแล้ว

มันเป็นรูปที่สามารถตั้งเองได้บ้าง ตอนนี้ของผมมันเป็นภาพเขียวๆจากตัวเครื่องอะ

ใครพอมีวิธีได้ทำบ้างไหมคราบ...thx

ยังตามหาวิธีเปลื่ยนอยู่คับ...ใครพอรู้บ้างไหมคับ?
Msconfig
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Aug 2009 13:08  

อย่าได้ดูถูก กล้อง W929 เชียวนะ ถ่ายดีไม่ดีอยู่ที่ตัวเราเองนี่แหละ^^ปรับแต่งอย่านึกว่าไม่มีผลมันมีผลแน่นอนครับ^^ ใครว่า 2 ล้าน W929 ห่วย ทำไมผมถ่ายได้แบบนี้ล่ะทุกรูปไม่ได้ตกแต่งอะไรทั้งสิ้นแค่ลดขนาดลงมาให้เล็กลงพอเหมาะในการโพสเฉยๆ

ผมถ่ายมาให้ดูกันเล่นๆ ^^

รูปแรกกลางถนนอนุสวารี

พึ่งปายรับประทานกะแฟนมาครับ

ต่อไปจะเป็นรูปที่ดอนหอยหลอด จังหวัด สมุทรสงคราม (แม่กลอง)

headbang
User W929
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Aug 2009 15:01  

aon ผู้เขียน:
User W929 ผู้เขียน:

ศูนย์ที่ไหนหรอครับ ศูนย์ที่เซ็นทรัล ชลบุรี ยังไม่ขายเลย แต่จำราคาไม่ได้นะครับ Very Happy

พอดี ผมหาที่ศูนย์ หาดใหญ่ครับ เห็นว่าเขาบอกว่า ยังไม่มาเลย อยากได้มาก ใครมีข้อมูลบอกด้วย
xXHaMXx
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: MMS
วันที่โพสท์ : 10 Aug 2009 15:08  

nar ผู้เขียน:
รบกวน เพื่อนๆ ทุกท่าน ที่รู้เกี่ยวกับการตั้งค่า MMS ของระบบ AIS หน่อยครับ

อยากจะส่งและรับ MMS ได้ แต่ เท่าที่เคยอ่านกระทู้ทั้งหมด ไม่เห็นมีบอกไว้เลย

และได้ติดต่อ 1175 แล้ว แต่ที่ศูนย์ ไม่มีข้อมูลของยี่ห้อและรุ่นเรา

เคยไปถามที่ศูนย์ WellCom ช่างก็บอกว่าให้เอาซิม AIS ไปใส่เครื่องของโนเกียและ

เปิดใช้งาน แต่เท่าที่ถาม 1175 พนักงานบอกว่ามันต้องตั้งค่าของเครื่องด้วย

หมดหนทางแล้ว รบกวนท่านใดที่ให้ AIS และรู้วิธีการตั้งค่ารับ-ส่ง MMS ช่วย

เราก็ใช้ระบบAIS(SIM1)คะ ตอนแรกก็ส่งหรือรับข้อความMMSไม่ได้เหมือนกัน
เลยลองโทรเข้าศูนย์ของAIS 1175 ..แนะนำคะ ถ้าโทรไปควรติดต่อโดยตรงกับเจ้าหน้าที่(หากติดต่อจากทางเครื่องตอบรับ เค้าจะส่งSMSกลับมาว่า มือถือของท่านไม่รองรับMMS) แจ้งพนักงานว่าต้องการใช้งานMMS เค้าก็จะมีวิธีการโดยให้เราลองเลือกรูปภาพสัก1รูป ขนาดไม่เกินกี่kb. อันนี้จำไม่ได้นะคะ ส่งไปตามหมายเลขที่พนักงานเค้าชี้แจง ทำตามขั้นตอนของผู้ให้บริการระบบนะคะ ลองติดต่อกลับไปทางผู้ให้บริการระบบที่ใช้อีกครั้ง
ตอนนี้เราสามารถส่ง-รับได้ตามปกติคะ สู้ๆ Very Happy
nar
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: MMS
วันที่โพสท์ : 10 Aug 2009 16:03  

xXHaMXx ผู้เขียน:
nar ผู้เขียน:

เราก็ใช้ระบบAIS(SIM1)คะ ตอนแรกก็ส่งหรือรับข้อความMMSไม่ได้เหมือนกัน
เลยลองโทรเข้าศูนย์ของAIS 1175 ..แนะนำคะ ถ้าโทรไปควรติดต่อโดยตรงกับเจ้าหน้าที่(หากติดต่อจากทางเครื่องตอบรับ เค้าจะส่งSMSกลับมาว่า มือถือของท่านไม่รองรับMMS) แจ้งพนักงานว่าต้องการใช้งานMMS เค้าก็จะมีวิธีการโดยให้เราลองเลือกรูปภาพสัก1รูป ขนาดไม่เกินกี่kb. อันนี้จำไม่ได้นะคะ ส่งไปตามหมายเลขที่พนักงานเค้าชี้แจง ทำตามขั้นตอนของผู้ให้บริการระบบนะคะ ลองติดต่อกลับไปทางผู้ให้บริการระบบที่ใช้อีกครั้ง
ตอนนี้เราสามารถส่ง-รับได้ตามปกติคะ สู้ๆ Very Happy

ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองติดต่อพนักงานดูครับ
mOOl3umZa
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Aug 2009 18:12  

รหัสผ่าน กลับสู่ค่าเริ่มต้น ดูจากไหนหรอครัล
new joiner
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Aug 2009 19:21  

new joiner ผู้เขียน:

อ่าๆ

ลองเช็ค ดูก่อนนะว่า มีอะไรผิดแปลกจากนี้หรือเปล่านะครับ

1. ไฟล์ mp4 ต้องเก็บไว้ในโฟลเดอร์ ชื่อ Video
2.ในโฟลเดอร์ Video ต้องไม่แบ่งเป็นโฟลเดอร์ย่อยลงไปอีก เพราะมันจะไม่อ่าน
(บางคนมีไฟล์เยอะ อยากแบ่งๆเป็นโฟลเดอร์ๆ อันนี้ทำใจครับ)
3. คุณเลือก " ที่เก็บข้อมูล" ของโปรแกรม mp4 เป็น เมมโมรี่การ์ดหรือยัง
บางที มันอาจจะเป็น เมมเครื่อง อยู่ ลองเช็คดูดีดี ครับ
4. ลองทำทุกข้อแล้วปิดเครื่องเปิดใหม่

ถ้า ทำตามทุกข้อแล้ว ยังไม่มาอีก ผมว่า ไม่ปกติแล้วล่ะ - -++

ขอบคุณค่ะ จะลองทำดู แต่ว่าไม่กล้าต่อ usb เพราะเห็นว่ามีไฟจาหคอมเข้าเครื่องตลอด เหมือนการชาร์จแบต
ถ้าแบตยังไม่หมดแล้วเสียบกับคอมบ่อยๆมันจะมีปัญหากับแบตมั้ยคะ
new joiner
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Aug 2009 19:30  

วันนี้ได้ลองใช้ตอนอยู่นอกบ้าน กลางแจ้งเลย ไม่มีแดด เหมือนฝนจะตกแต่ไม่ตก

เราเอามือถือออกมาจะโทร มองไม่เห็นเมนูอะไรเลยซะงั้น

สีน้ำเงินมันทำให้ดูมืดๆชอบกล แล้วเหมือนเคยอ่านเจอว่าเปลี่ยน theme ไม่ได้มีแค่สีเดียว

เลยอยากถามว่าสามารถตั้งค่าให้หน้าจอสว่างกว่านี้ และตั้งยังไงคะ

ขอบคุณค่ะ
NJ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : ระบบการป้องกันความปลอดภัย
วันที่โพสท์ : 11 Aug 2009 06:58  

เพื่อนๆ มีวิธีการป้องกันการเอาเครื่องของเราไปใช้ไหม แบบว่าปลดล็อคแล้วให้ใส่รหัสผ่านอ่ะ ไม่ใช่การป้องกันการใช้ซิมการ์ดนะคะ
Msconfig
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Aug 2009 08:55  

เวลาชาตร์แบตเตอร์รี่ กับ คอม ก็ไม่ต้องกดปุ่มเข้าที่เก็บข้อมูลนะครับ ให้กดปุ่มวางสายเพื่อยกเลิกการเข้าถึงข้อมูลนะครับ ผมใช้อยู่ปลอดภัยแน่นอนครับ Laughing
กอล์ฟ929
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Aug 2009 09:20  

อยากทราบว่า เวลาเราไม่ได้รับสาย มันจะมีคำว่าสายไม่ได้รับ ทับยู่บนทีมคับ โดนทีมของผมเป็นรูปใบไม้สีเขียว อยากทราบว่ารูปทีมข้างหลังมานเปลียนได้ป่าวคับ รบกวนผู้รู้ทีคับ ขอบคุณล่วงหน้านะคับ ขอบคุณมากคับ
MoRa-a-O-i
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Aug 2009 11:30  

โมซื้อมาได้ในราคา 4,100 บาทถ้วนค่ะ

ตอนนี้มีปัญหา เอาไฟล์ Mp4 ทำเป็นเสียงเรียกเข้าไม่ได้

และเปิดดู มันก้ไม่เหนขึ้นเปนมิวสิค วิดีโอเรยอ่ะ ขึ้นเปนแบ็คกราน์ สีเขียวๆ

ใครพอจะทราบการลง ไฟล์ MP4 รบกวนสอนหน่อยนะคะ เปนพระคุณอย่างสูงค่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Aug 2009 12:47  

MoRa-a-O-i ผู้เขียน:
โมซื้อมาได้ในราคา 4,100 บาทถ้วนค่ะ

ซื้อมาจากที่ไหนอะ
ที่ไหนบ้างที่ขายต่ำกว่า4300
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Aug 2009 13:04  

ซื้อมาจากที่ไหนอะ
ที่ไหนบ้างที่ขายต่ำกว่า4300

ก้ซื้อจากพี่ที่ tizz ที่ีมาตั้งกระทู้ถามหาผู้ร่วมอุดมการณ์เดียวกันไงคะ

พอดีเพื่อนพี่เค้าทำอยู่บริษัท wellcom เรยได้ราคากูกน่ะค่ะ

ลองโทรไปถามพี่เค้าดูก้ได้ว่ายังรับออเดอร์นอกอยู่รึป่าว

พอดีตอนนั้นพี่เค้าก้ซื้อด้วยเครื่องนึง...
tinza
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Aug 2009 17:59  

ขอถามคุณholycrowหน่อยได้มั้ยครับ
ว่า ได้เครื่องสีอะไรมาหรอครับ
แล้วมีสีอะไรบ้างครับที่ 0 อ่ะครับ
ในกล่องมีอะไรให้บ้างครับ
ขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Aug 2009 20:50  

คนรู้จักที่ไปเป็นพริตตี้เค้าบอกซื้อได้ในราคา3800

ตั้งแต่ช่วงที่ราคายังไม่ลดนะ
NJ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Aug 2009 23:25  

Msconfig ผู้เขียน:
เวลาชาตร์แบตเตอร์รี่ กับ คอม ก็ไม่ต้องกดปุ่มเข้าที่เก็บข้อมูลนะครับ ให้กดปุ่มวางสายเพื่อยกเลิกการเข้าถึงข้อมูลนะครับ ผมใช้อยู่ปลอดภัยแน่นอนครับ Laughing

ขอบคุณนะจ้ะ..ยังไม่ได้ลองเลยอ่ะ

แต่จริงๆ อยากได้ตอนพักหน้าจอแล้วจะเข้าเมนูอ่ะ

ปกติเครื่องจะให้ปลดล็อก แต่เราอยากเปลี่ยนเป็นเข้ารหัสผ่าน จะได้ไหมเอ่ย
Msconfig
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Aug 2009 00:49  

แบบนั้นยังไม่เคยทำเหมือนการอ่า เข้ารหัสอะ คริคริ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Aug 2009 12:35  

ยังตามหาวิธีเปลื่ยนอยู่คับ...ใครพอรู้บ้างไหมคับ?

อยากรู้เหมือนกัน เบื่อรูปเก่าจริงๆ Embarassed ขอบคุณครับ
Namari Nan
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Aug 2009 13:53  

รบกวนถามผุ้รู้ทีค่ะ
คือ เรา โหลด mms ไม่ขึ้นอ่ะคะ ระบบขึ้นว่า ไม่ได้เป็นสมาชิกGPRS ทั้งๆที่เรา ก็เข้าเวปได้ปกติ มันเป็นเพราะอะไรอ่ะคะ
อีกคำถามคือ เราคิดตั้ง โอเปร่า แต่ มัน เข้าเนตไม่ได้อ่ะคะ ไม่เข้าใจเยย
ตอนติดตั้ง โปรแกรม e-buddy ก็ติดตั้งนานมาก แล้วอยู่ๆมันก็ดับเฉยๆเยย เราก็นั่งงง

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีนะคะ

ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
i3elL
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Aug 2009 15:07  

ตอนนี้มีปัญหา เอาไฟล์ Mp4 ทำเป็นเสียงเรียกเข้าไม่ได้

และเปิดดู มันก้ไม่เหนขึ้นเปนมิวสิค วิดีโอเรยอ่ะ ขึ้นเปนแบ็คกราน์ สีเขียวๆ

ใครพอจะทราบการลง ไฟล์ MP4 รบกวนสอนหน่อยนะคะ เปนพระคุณอย่างสูงค่ะ

อ่าาา เราเคยเป็นแบบนี้ค่ะ เอา Heroes นามสกุล mp4 มาลงเครื่อง

มันดันขึ้นเป็นสีแขียว แฉก แปลกๆ สวยดี ... แต่มันไม่ใช่หนังง่ะ 555

เราลองเอาไฟล์ mp4 ไปแปลงเป็น mp4อีกที (ฟังดูไร้เหตุผลชะมัด)

ใช้โปรแกรมแปลงไฟล์ FF ที่มีคนเคยเอามาลงในเวบนี่ล่ะค่ะ

แล้วพอเอาไปใส่เครื่องอีกที ปารกฎว่า ดูได้

ปรับให้เป็นขนาด 400 x 240 ด้วย เต็มจอ ชัดแจ๋วเลยค่ะ
Thaispinner
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เท่าไหร่หว่าของใหม่อ่ะ
วันที่โพสท์ : 12 Aug 2009 18:54  

ราคามือ1อ่ะใหม่แกะกล่องเลยเท่าไหร่ครับอยากรู้ได้ไปถอยมาสักเครื่อง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Aug 2009 02:04  

อยากถามว่า เราสามารถเปลี่ยนพื้นหลังวอลเปเปอร์ตอนที่เราไม่ได้รับสายหรือสายไม่ได้รับ ได้ไหมคับของผมเป็นรูปใบไม้สีเขียว ผมหามาหลายวันละก็ไม่พบคับ ใครรู้วิธีเปลี่ยนช่วยบอกทีนะคับ ขอบคุณมากคับๆ
fug
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Aug 2009 09:42  

เอารูปมาฝาก ครับ

Very Happy
maewsdt
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ทีวีกระตุก
วันที่โพสท์ : 13 Aug 2009 10:51  

ผมสอบถามอีกครั้งครับ w929 ของผมทีวีห้นาจอกระตุก เปลี่ยนมาสามรอบแล้วไม่หาย เครื่องที่ศูนย์สามเครื่องเป็นหมด อยากทราบว่าของท่านใดไม่เป็นบ้างครับ
คนใช้wellcom
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : wellcom w 929
วันที่โพสท์ : 13 Aug 2009 11:02  

ดิฉันใช้โทรศัพท์รุ่นนี้ได้แค่ 1 เดือนกว่า หน้าจอสัมผัสใช้ไม่ได้ ส่งซ่อมที่ศูนย์เป็นเวลาเกือบ 2 เดือนแล้ว ยังไม่ได้เลย ซื้อโทรศัพท์มาไม่ได้ใช้ อยู่ที่ศูนย์ซ่อมมากกว่านำมาใช้ ถ้ารู้ตั้งแต่แรกจะไม่ซื้อมาใช้เป้อันขาด Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad
คนใช้wellcom
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : wellcom w 929
วันที่โพสท์ : 13 Aug 2009 11:03  

ดิฉันใช้โทรศัพท์รุ่นนี้ได้แค่ 1 เดือนกว่า หน้าจอสัมผัสใช้ไม่ได้ ส่งซ่อมที่ศูนย์เป็นเวลาเกือบ 2 เดือนแล้ว ยังไม่ได้เลย ซื้อโทรศัพท์มาไม่ได้ใช้ อยู่ที่ศูนย์ซ่อมมากกว่านำมาใช้ ถ้ารู้ตั้งแต่แรกจะไม่ซื้อมาใช้เป้อันขาด Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad
W929Inw
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Aug 2009 11:16  

^
^
กลัวคนไม่รู้หรือไง หืม เล่นซะ 2 คอมเม้น ไม่เห็นจะมีใครเป็นแบบคุณเลยนะ มิทราบไปซื้อร้านไหนมา ซื้อร้านทั่วๆไปอะดิ ถ้าเป็นแบบนี้ก็ช่วยไม่ได้ ไม่คิดก่อนซื้อให้ดีเอง

คนอื่นมะเห็นจะมีปัญหาเลยซื้อร้านดีดีหน่อยอะ
maewsdt
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Aug 2009 11:30  

ไม่ได้อยากจะมาหาเรื่องหรอกครับ ผมซื้อที่ศูนย์เวลคอมฟิวเจอร์รังสิต เครมที่นั่น และไปเครมที่ศูนย์พระรามเก้าด้วยไปตรวจสอบได้โทรไปถามเขาดูก้อได้ ไม่ตอบก้อไม่ว่าอะไรน่ะครับ แหมแตะไม่ได้เลยน่ะ ของมันไม่ดีก้อว่าไปตามเนื้อผ้าครับผมขอบายบอร์ดนี้แล้วกัน ไม่อยากช่วยก้อไม่ว่ากัน
maewsdt
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Aug 2009 11:37  

ขออภัยท่าน 929lmw ด้วยน่ะ ลืมดูว่าต่อว่าท่านอื่น ขอลบกระทู้ผมด้วยน่ะครับคนดูแล
Msconfig
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Aug 2009 11:44  

maewsdt ผู้เขียน:
ขออภัยท่าน 929lmw ด้วยน่ะ ลืมดูว่าต่อว่าท่านอื่น ขอลบกระทู้ผมด้วยน่ะครับคนดูแล

929Inw อะ ผมเองครับ ผมไม่ได้ต่อว่าอะไรหรอกครับ แฮะๆ แต่ คือ มันดูไม่มีเหตุผลอะนะคนที่ผมว่าอะ เจอเยอะครับ มาแบบนี้แหละ มามา แล้วก็หายไป

แล้วส่วนเรื่องของคุณหน่ะ ผมก็เป็นนะครับแต่จะเป็นเวลาไปจิ้มโดนหน้าจอเวลาดูหรือเสาขยับเวลาดู TV มันจะกระตุกยึกๆ 1-2 ที แล้วก็หายไป ผมเป็นแค่นี้เองอะ ถือดูเฉยๆ ก็ไม่เป็นอะไรเลยครับ ดีมาก^^

929Inw ผมลืมเข้าระบบนะ
Msconfig
Year's Star

หัวข้อ : Re: ทีวีกระตุก
วันที่โพสท์ : 13 Aug 2009 11:46  

maewsdt ผู้เขียน:
ผมสอบถามอีกครั้งครับ w929 ของผมทีวีห้นาจอกระตุก เปลี่ยนมาสามรอบแล้วไม่หาย เครื่องที่ศูนย์สามเครื่องเป็นหมด อยากทราบว่าของท่านใดไม่เป็นบ้างครับ

แล้วของคุณถือไว้เฉยๆ ก็เป็นเหรอครับ อยุ่ในเขต กทม รึเปล่าเอ่ย เพราะในเขต กทม มะน่าจะเป็น สัญญาณแรงมากๆ
CMD
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Aug 2009 12:05  

จอกระตุกผมก็เป็น คิดว่าน่าจะเกิดจากเมนูที่มันเด้งขึ้นเด้งลงนะครับ แต่ไม่มากก็ Ok
ของผมเป็นหนักกว่านั้นอีกเป็นเพลงนอนฟังเช้ามาเปิดทีวีดู จอขึ้นดำไปหมด คิดในใจว่างานเข้าแล้ว แต่ก็แก้ไขโดยTV MENU เลือกข้อ 5 กลับสู่ค่าเริ่มต้น เครื่องจึงเป็นปกติ
twister
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Aug 2009 12:18  

ผมยังใช้ได้เรื่อยๆ ยังไม่เห็นเอาส่งศูนย์เลยหงะ

เท่าที่สังเกตดูในบอร์ด ส่วนใหญ่เพื่อนๆ ที่ใจดี เข้ามาแบ่งบันบ่อยๆ มักจะไม่ค่อยได้เครื่องที่มีปัญหาเท่าไหร่เลยอะ

สงสัยบุญมีจริง อิอิ

Very Happy
อยากใช้มั่ง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Aug 2009 12:59  

บันทึกรายการTVได้ไหมครับ

อัดเสียงวิทยุได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ
อยากใช้มั่ง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Aug 2009 13:03  

อ่อ ลืมถามอีกข้อ
เสียงที่เราพูดไปมันก้องสะท้อนหรือป่าวครับ
CMD
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Aug 2009 13:07  

[quote="อยากใช้มั่ง"]บันทึกรายการTVได้ไหมครับ

อัดเสียงวิทยุได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ[/quote]

Q:บันทึกรายการTVได้ไหมครับ และ อัดเสียงวิทยุได้ไหมครับ

A: บันทึกไม่ได้ทั้ง 2 อย่างครับ แต่ capture ภาพในรายการทีวีได้

[quote="อยากใช้มั่ง"]อ่อ ลืมถามอีกข้อ
เสียงที่เราพูดไปมันก้องสะท้อนหรือป่าวครับ[/quote]
Q:เสียงที่เราพูดไปมันก้องสะท้อนหรือป่าวครับ
A:ไม่ก้อง ครับ
skeletontj
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Aug 2009 14:30  

ตอนนี้ราคาปัจจุบันมันเท่าไห่ร่ครับผม
CMD
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Aug 2009 14:46  

[quote="skeletontj"]ตอนนี้ราคาปัจจุบันมันเท่าไห่ร่ครับผม[/quote]
วันก่อนโทรไปถาม callcenter 4990
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  กระทู้ถูกล็อค คุณไม่สามารถโพสท์ข้อความใดๆ ได้ - This topic is locked
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 27, 28, 29, 30, 31  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: