Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia 3110 Classic - โนเกีย
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 6, 7, 8, 9, 10, 11  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 1081 / เข้าชม: 2316720
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Oct 2007 18:30  
ตอบโดยอ้างถึง  

พอดีผมซื้อที่ร้านเทเลวิส ที่นครศรีฯ วันนี้เลยกะจะไปให้ที่ร้านอัพเกรดเฟริ์มแวร์ แต่พนักงานบอกว่าต้องส่งไปกรุงเทพฯ เขาบอกว่าที่ร้านไม่มีตัวอัพเกรด ผมเลยตัดสินในไม่อัพมันซะเลย ขี้เกียจรอ ถ้าหากผม Nokia Care Collection Point สาขานครศรีฯ อัพเกรดให้เขาจะคิดตังป่าวครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ราคา
วันที่โพสท์ : 25 Oct 2007 18:53  

ขอสำรวจราคามือถือรุ่นนี้หน่อยครับ ตอนนี้เหลือกี่บาทแล้วครับ กรุณาบอกร้านด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
aaee
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Oct 2007 11:45  

Anonymous ผู้เขียน:
ใครเคยใส่เพลงเกิน160เพลงบ้างครับ
ทุกครั้งที่เปิดเครี่องแล้วเล่นmp3จะอัพเดตเพลงทุกครั้ง รอนานมากกกก
แถมแสดงชื่อให้เล่นได้แค่160เพลง
ถ้าเข้ารายการ ทุกแทรค จะมีครบแต่พอกดเล่นไม่ว่าเพลงที่เท่าไหร่ ก็ Crying or Very sad
บางครั้งตอนปิดเครื่องเล่นเพลงจะบอกเมมจะเต็มจะลบไฟลมั้ย
ก็มันยังเหลืออีกตั้ง180MBนี่นา งงงงครับ Shocked

ของผมก็เป็นคับ แต่มันเห็นแค่ 72 เพลงเอง น้อยกว่าของคุณอีก T_T แต่เข้าในรายการ ทุกแทรกก็เห็นครบน่ะ แต่เพลงที่ 73+ จะเล่นไม่ได้ มันจะเล่นที่เพลง 1 ทุกทีเลย

แล้วอัพเดตเฟริ์มแวร์เนี๊ย อัพเองได้หรือป่าว ถ้าเราอัพเองแล้วพลาด ประกันจะซ่อมให้หรืป่าว หรือให้ร้านอัพให้ดี แล้วมันคิดเงินหรือป่าวเนี๊ย ประกันยังไม่หมดน่ะ

ของผม เลือกทุกแทร็ค 195 เพลง เล่นได้ครับ เมม 1 กิก บวกกับคลิปที่เหลือ

แต่ส่วนมากผมจะเล่นแบบเป็นรายการแทร็คที่เราตั้งไว้ครับ อยากฟังชุดไหนก็เลือกชุดนั้น
จ้อย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Oct 2007 14:49  

มีปัญหาเรื่องการ บูลทูทเหมือนกันค่ะ ส่งเพลงแค่เพลงเดวก้อไม่ได้บอกว่าล้มเหลว ทำไงให้บูลทูทเข้าเมมเลยอ่ะค่ะ ใช้มาสามเดือนเจอปัญหาแย่ๆแบบเดียวกันไปสี่ครั้งค่ะ คืออยู่ๆก้อโทออกไม่ได้ ขึ้นว่าเครือข่ายล้มเหลว โทเข้าก็ไม่ได้ค่ะ ทั้งๆที่เครื่องก้อเปิดอยุ่ปกติไม่ได้ค้างเลยนะค่ะ ต้องกดปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ค่ะ ช่วยด้วยนะค่ะ นานไปจะเสียป่าว กลัวใช้ไม่ได้นาน
อยากรู้ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ทำอย่างไรให้หน้าจอโชว์ นาฬิกา แสดงเวลา ครับ
วันที่โพสท์ : 01 Nov 2007 00:22  

เพิ่งซื้อมาครับ

ทำอย่างไรให้หน้าจอโชว์ นาฬิกา แสดงเวลา ครับ

หรือต้องไป upgrade software version ครับ

รบกวนช่วยตอบด้วยนะครับ หากพอจะทราบ

ขอบคุณครับ
aaee
Cool Member
Cool Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: ทำอย่างไรให้หน้าจอโชว์ นาฬิกา แสดงเวลา ครับ
วันที่โพสท์ : 01 Nov 2007 16:52  

อยากรู้ครับ ผู้เขียน:
เพิ่งซื้อมาครับ

ทำอย่างไรให้หน้าจอโชว์ นาฬิกา แสดงเวลา ครับ

หรือต้องไป upgrade software version ครับ

รบกวนช่วยตอบด้วยนะครับ หากพอจะทราบ

ขอบคุณครับ

เมนู>การตั้งค่า>วันและเวลา>เวลา>แสดงเวลา วันที่ก็เหมือนกันครับ
รับทราบแล้วครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขอบคุณครับ คุณ aaee
วันที่โพสท์ : 01 Nov 2007 22:57  

ขอบคุณมากครับ คุณ aaee

ไม่ทราบจริงๆ ครับ ว่า date & time สามารถ เลือกกดเข้าไปได้อีกระดับ

หาตั้งนาน ขอบคุณครับ

Laughing Very Happy Razz
BoYzมาพูดเว่ยยย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : -
วันที่โพสท์ : 02 Nov 2007 18:41  

ตอนนี้ ซอฟแวร์ล่าสุดคือ
3.50 นะครับ

รีบๆไปอัพได้แล้ว Laughing
BoYzมาพูดเว่ยยย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : -
วันที่โพสท์ : 02 Nov 2007 18:47  

โว๊ยยยยยย
มะกี้พิมพ์ผิด

เฟิร์มแวร์ 3110c ล่าสุดคือ

V.05.50
14-08-07
RM-237

Language :
V05.50
14-08-07
RM-237

Rolling Eyes
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Nov 2007 00:29  

เฟริมแวร์ 05.50 นั้นจะแสดงชื่อเพลงไทยที่ยาวเกิน 13 ตัวอักษรเป็น Unknow น่ะครับ ผมว่าใช้ 05.10 ยังจะดีกว่าอีก

แล้วจะดาวเกรดได้ไม๊เนี๊ย เซ็งเลย
ton_digital
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Nov 2007 14:57  

55 วันนี้ไปซื้อมาแล้ว ราคาอยู่ที่ 4,430 บาท ร้าน Power buy สาขา Big c บางพลี ในกล่องมีมาให้แค่ ที่ชาร์ต กับ หูฟัง โนเกีย ไม่มีสาย USB ไม่มีการ์ด ต้องซื้อการ์ดเอง Kington 1 GB ราคาอยู่ที่ 650 บาท รวมแล้วก็ 5080 บาท ครับ เป้นเฟริมแวร์ใหม่ ธีมสีดำ สวยดีครับ..
Code:
3eatRoot
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Nov 2007 21:11  

คือ ผมลงเพลงแล้วเวลาเล่นเพลงมันแสดงชื่อเพลงเป็นภาษามั่วๆครับ

มันแก้ยังไงเหรอครับ

???
davutdavil
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Nov 2007 21:47  

ใส่ไปเลย Kington 2 GB ราคาอยู่ที่ 950 บาท ลงวิดีโอ เพลง เกม อื่น ๆ ได้เพียบ
ว่าแต่ อัพเกรดเฟิร์มแวร์ เนี่ย ดาวโหลดมายังไง แล้วติดตั้งยังไงอ่ะ ใครทราบกรุณาบอกด้วย
วานตอบ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Nov 2007 12:23  

เอ่ออยากทราบว่า ขนาดหน้าจอ ความกว้าง X ยาว กี่เซนติเมตรอะครับแล้วตัวเครื่อง กว้างยาวเท่าไหร่ครับอยากทราบขนาด รบกวนด้วยครับ
PrimZZ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : - -
วันที่โพสท์ : 11 Nov 2007 18:54  

Very Happy ไปดูที่เจมาร์ท มาค่ะวันนี้ ราคาอยู่ที่ 4,260 บาท มั๊งค่ะ ถูกสุดตั้งแต่เห็นมาแระนะ
ถ้าใครสนใจซื้อที่ เจมาร์ทก็ดีนะค่ะ Very Happy
darinptt
Year's Star

จังหวัด: สุพรรณบุรี
หัวข้อ : ปัญหาทางด้าน Mem
วันที่โพสท์ : 12 Nov 2007 15:10  

อัพเฟิร์มแวร์ เป็น 5.50 แล้ว แต่ก็ยังเจอปัญหาใส่เมมแล้วเครื่องติดๆ ดับ อยู่ ใครแก้ปัญหาได้แล้วบ้าง
แวะมาตอบ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Nov 2007 15:45  

อาจจะเป็นเพราะการประมูลผลของเครื่องมีปัญหาครับ เพราะผมก็เคยเจอปัญหาดังกล่าวนี้มาเช่นกัน ไม่น่าจะเกี่ยวกับไฟล์เพลงหรืออื่น ๆ ครับ (แต่แปลกตรงที่มันทำให้ไฟล์เสียได้เลยนี่แหละครับงง)จะต้องแก้ไขโดยการ Back up ข้อมูลไปเก็บไว้ก่อน หลังจากนี้นก็ Format Memory Card จากเครื่องมือถือ และเช็คข้อมูลที่เราได้ Back up ไว้ ว่ามีไฟล์ใดบ้างที่อ่านไม่ได้ ก็ให้คัดทิ้งไป เพราะไฟล์พวกนี้แหละทำให้เครื่อง Update แล้วติดๆดับๆ ตลอดเวลา ผมลองทำแล้วปัญหาก็หมดไปและกลับมาใช้งานได้เหมือนเดิมครับ
53997
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ปัญหาทางด้าน Mem
วันที่โพสท์ : 12 Nov 2007 16:19  

darinptt ผู้เขียน:
อัพเฟิร์มแวร์ เป็น 5.50 แล้ว แต่ก็ยังเจอปัญหาใส่เมมแล้วเครื่องติดๆ ดับ อยู่ ใครแก้ปัญหาได้แล้วบ้าง

ซื้อมาสามวันแล้ว fw เป็น 5.5 ใส่เมมสองกิกแล้วใส่ทั้งเพลง ทั้งภาพและวิดิโอ ก็เป็นปกตินะ เสียดายที่เมมในเครื่องมันให้มาน้อยไปนิด
aaee
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Nov 2007 16:31  

เฟริมแวร์ 05.50 นั้นจะแสดงชื่อเพลงไทยที่ยาวเกิน 13 ตัวอักษรเป็น Unknow น่ะครับ ผมว่าใช้ 05.10 ยังจะดีกว่าอีก

แล้วจะดาวเกรดได้ไม๊เนี๊ย เซ็งเลย

ลองอัพดูแล้วเหมือนกันเลย แต่ยังไม่ได้ลองลงเพลงใหม่นะ คือฟอเมตไปเลย

ยังไม่ว่างเดี๋ยวค่อยลองดู ยังไงถ้าลองแล้วก็บอกด้วยแล้วกัน
trusty
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Nov 2007 19:43  

ซื้อมาสามวันแล้วค่ะ ที่ mbk ราคา 4400 บาท กดเล่นบ่อยมาก เพราะกำลังเห่อ แบตอึดมาก กดทั้งวัน แต่แบตอยู่ได้ข้ามวัน ถ้าไม่ค่อยกดอาจจะอยู่ได้สัก 2-3 วัน

ใส่เมม ของ kingston 1GB ซื้อมา 450 บาท ไม่พบปัญหาอะไร ปกติดี สายminiusb ใช้ของกล้องดิจิตอลที่มีอยู่แล้ว pc suit โหลดเอาในเว็บค่ะ FW ของเราเป็น v.05.50 วันที่ 14/ 8 /2550 ใช่ตัวใหม่หรือเปล่าค่ะ

การถ่ายรูป พอรับได้ค่ะ กลางวันถ่ายแล้วภาพสว่างสวยดีค่ะ ไม่เหมาะถ่ายกลางคืน แต่ก็มีโหมดกลางคืนมาให้ค่ะ พอใช้ถูๆไถๆค่ะ แต่รวมๆแล้วคิดว่าดี

ฟังเพลง ก็โอเคค่ะ เสียงจากลำโพงจะอู้ๆนิดๆ เข้าใจว่าเป็นแบบโมโน แต่ถ้าฟังจากหูฟังก็จะเพราะกว่าค่ะ เป็นแบบสเตอริโอ ปรับเสียงได้ ร็อค ป๊อบ แจ๊ส ไรงี้อ่ะคะ ชื่อเพลงไทยเป็นภาษาจีนก็แก้ด้วยmp3tag อ่านจากแถวนี้ค่ะ แต่ส่วนมากฟังเพลงสากลเลยไม่รู้สึกเป็นปัญหาเท่าไร

ยังไม่ได้ลองต่อ edge เลย ว่าจะใช้ซิมของเพื่อนลองดู เพื่อนใช้ dtac ปกติเราใช้ adsl ที่บ้าน เลยไม่ได้ใช้ edge บลูทูธยังไม่ได้ลอง เพราะยังไม่มีเงินซื้อค่ะ (ซะงั้น)

ตอนนี้โหลดธีม s40 มาใส่เยอะมากๆ สวยๆทั้งนั้น โหลดฟรีจากเว็บ mobile9.com นะคะ โหลดธีมสีสดๆมาใส่นี่แจ่มเลย เปลี่ยนไอค่อน สกรีนเซฟเวอร์ได้

แต่ขอติตรงวัสดุภายนอกนะคะ
คือภายนอกเป็นยาง ฝาหลัง กับด้านข้าง ต้องถนอมอย่างมากค่ะ ถ้าเป็นรอย หรือเปรอะคราบเหงื่อจากมือ (หรือภาษาชาวบ้านเรียกว่าขี้มือ) จะทำให้ดูเก่านะคะ อยากใส่ซิลิโคน แต่ก็เหนียวเหนอะแนะ ไปใส่กรอบแก้วมาแล้ว เพื่อนทักว่าจะทำให้มือถือเป็นรอย เลยเอาออกค่ะ พบว่าเป็นรอยจริงๆ แต่แค่ข่วนตรงยางด้านข้างนิดๆ คนที่เคยใช้บอกว่าใช้ไปนานๆ กรอบแก้วจะกัดด้านข้างของโทรศัพท์เป็นรอยลึกนะคะ ยิ่งนาน ยิ่งลึก รู้สึกแหม่งๆเลยไปเซิร์สกูเกิ้ลดู พบว่าหลายคนก็บอกว่ากรอบแก้วทำให้โทรศัพท์เป็นรอย เลยเตือนเพื่อนๆไว้ก่อนค่ะ ซื้อของใหม่จะได้ใหม่ไปนานๆค่ะ ตอนนี้เราก็เลยใส่ถุงผ้าหูรูดเฉยๆค่ะ

สรุปว่า ใช้มา 3 วัน ชอบมาก เหมาะสำหรับคนที่ใช้มือถือเป็นพื้นฐาน แต่อยากได้ฟังชั่นครบ ภายในราคาคลาสสิคๆสมชื่อ

สุดท้าย อยากทราบว่า มีวิธีทำความสะอาดฝายาง จากคราบเหงื่ออย่างไรไหมค่ะ คิดว่าใช้ไปนานๆ คงจะแลดูไม่งามแน่ ขอบคุณค่ะ
แวะมาตอบ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Nov 2007 09:55  

เอาซะแล้วซิ โดนกับตัวเองบ้าง พอลงเพลงเพิ่มอีก 10 กว่าเพลง ทีนี้เครื่องติดๆดับๆ อีก พอกลับไปทำวิธีเดิมคือ Format แล้วลงใหม่ทีนี้ไม่หายเลย เป็น Mem 2 Gb. ก็เลยเอา Mem 1 Gb. อีกตัวทีใส่กับ 3110C อีกเครื่องของเพื่อนมา Test ดู กับเครื่องของเรา ก็มีปัญหาติดๆดับๆอีก เซงเลย สงสัยต้องเอาไปเข้าศูนย์หาสาเหตุต่อไป
aaee
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Nov 2007 17:44  

trusty ผู้เขียน:
สุดท้าย อยากทราบว่า มีวิธีทำความสะอาดฝายาง จากคราบเหงื่ออย่างไรไหมค่ะ คิดว่าใช้ไปนานๆ คงจะแลดูไม่งามแน่ ขอบคุณค่ะ

น้ำยาทำความสะอาดคอมพิวเตอร์็ก็ใช้ได้ครับ ของผมใช้มือจุ่มน้ำสะบัดๆพอหมาดๆแล้วลูบแล้วถูกับผ้าขนหนู คราบสกปรกก็หายครับยางดำวิ้งเลย
ทำทุกวันหลังอาบน้ำ อิอิ
Saiaew
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อยู่ดีเครื่องก็ดับ
วันที่โพสท์ : 13 Nov 2007 17:52  

ซื้อเมมของ kingston 1 G มาใส่ก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่พอใช้ไปได้ 2 เดือน เครื่องอยู่ดีๆก็ดับ พอเปิดเครื่องใหม่ก็ติดนะ แล้วก็ดับตัวเองอีก ก็เลยลองถอดเมมออก ปรากฎว่าเปิดใช้ได้ปกติ พอเอาไปให้ร้านดูเค้าบอกว่าติดไวรัส เพื่อนๆมีวิธีป้องกันไวรัสยังไง ช่อยหน่อยนะ
แวะมาตอบ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: อยู่ดีเครื่องก็ดับ
วันที่โพสท์ : 14 Nov 2007 07:47  

Saiaew ผู้เขียน:
ซื้อเมมของ kingston 1 G มาใส่ก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่พอใช้ไปได้ 2 เดือน เครื่องอยู่ดีๆก็ดับ พอเปิดเครื่องใหม่ก็ติดนะ แล้วก็ดับตัวเองอีก ก็เลยลองถอดเมมออก ปรากฎว่าเปิดใช้ได้ปกติ พอเอาไปให้ร้านดูเค้าบอกว่าติดไวรัส เพื่อนๆมีวิธีป้องกันไวรัสยังไง ช่อยหน่อยนะ

ส่วนใหญ่ในกระทู้นี้จะเป็นที่ปัญหาตัวเครื่องนะครับ อาจจะไม่เกี่ยวกับ ไวรัสก็ได้ เพราะผมใช้มา 2 เดือน ก็มีปัญหาติดๆดับๆเหมือนกัน น่าจะเป็นที่เราใส่ข้อมูลไปมาก จึงทำให้กาะประมวลผลของเครื่องร่วน ควรนำไปศูนย์ดีกว่าครับ
trusty
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Nov 2007 10:48  

อ่าว ถ้าเราใช้ไปสักสองเดือนจะมีปัญหาติดๆดับๆอย่างที่หลายคนเป็นหรือเปล่าเนี่ย Shocked

มันเกี่ยวกับเฟิร์มแวร์เวอร์ชั่นเก่า หรือใหม่ หรือเปล่า

ปล. ขอบคุณวิธีทำความสะอาดฝายางค่ะ เราก็ใช้น้ำแตะๆเหมือนกัน เหอๆ
aaee
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: อยู่ดีเครื่องก็ดับ
วันที่โพสท์ : 14 Nov 2007 12:22  

แวะมาตอบ ผู้เขียน:
Saiaew ผู้เขียน:

ส่วนใหญ่ในกระทู้นี้จะเป็นที่ปัญหาตัวเครื่องนะครับ อาจจะไม่เกี่ยวกับ ไวรัสก็ได้ เพราะผมใช้มา 2 เดือน ก็มีปัญหาติดๆดับๆเหมือนกัน น่าจะเป็นที่เราใส่ข้อมูลไปมาก จึงทำให้กาะประมวลผลของเครื่องร่วน ควรนำไปศูนย์ดีกว่าครับ

อาการนี้...ของน้องอีกคนเพิ่งซื้อไม่ถึงสองอาทิตย์์ ซื้อ kingston 1 G มาให้ผมลงเพลงให้
อาการก็ปกติ แต่พอไม่กี่วันก็เป้นอาการอย่างที่ว่ามา น้่องเค้าเล่นมั่วๆอะ
ผมดูเครื่องแล้ว มีการเปลี่ยนชื่อเมม แล้วก้มีไฟล์แปลกเหมือนกัน ก็ลบออกก็ไม่หาย
ใส่เข้าใส่ออกปิดเครื่องเปิดใหม่ก็ไม่หาย
สุดท้ายฟอร์แมตกับคอมแล้วลงเพลงใหม่ ก็ให้เค้าไปใส่เมมเอง วันต่อมาผมถามน้องเค้า
ก็บอกใช้ได้แล้วอะ
saiaew
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เครื่องไม่รองรับเมม
วันที่โพสท์ : 14 Nov 2007 17:44  

หลังจากที่ทางร้านบอกว่าเครื่องติดไวรัส ก็ทำการ format เครื่องและเมมให้แล้ว และเรียกเก็บเงิน 150 บาท แต่พอเปิดเครื่องแล้วใช้เครื่องก็ดับอีก เค้าบอกว่าเครื่องไม่รองรับเมม 1 G ก็เลยงงว่าเป็นเพราะเครื่องติดไวรัส หรือเพราะเครื่องไม่รองรับเมมกันแน่ เพราะใช้มา 2 เดือนแล้วไม่มีปัญหาอะไร ควรทำไงดีมีเครื่องของใครไม่รับ เมม 1 G มั๊ยค่ะ
46973
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: เครื่องไม่รองรับเมม
วันที่โพสท์ : 14 Nov 2007 18:43  

saiaew ผู้เขียน:
หลังจากที่ทางร้านบอกว่าเครื่องติดไวรัส ก็ทำการ format เครื่องและเมมให้แล้ว และเรียกเก็บเงิน 150 บาท แต่พอเปิดเครื่องแล้วใช้เครื่องก็ดับอีก เค้าบอกว่าเครื่องไม่รองรับเมม 1 G ก็เลยงงว่าเป็นเพราะเครื่องติดไวรัส หรือเพราะเครื่องไม่รองรับเมมกันแน่ เพราะใช้มา 2 เดือนแล้วไม่มีปัญหาอะไร ควรทำไงดีมีเครื่องของใครไม่รับ เมม 1 G มั๊ยค่ะ

ปกติไม่ใช่มือถือซิมเบียนมันไม่ติดไวรัสนี่ ลองเปลี่ยนเอาเมมอันใหม่ใส่ดูรึยัง น่าจะมีปัญหาที่เมมนะ ผมใส่เมม 2G ไม่มีปัญหานะ ถ้าลองแล้วยังมีปัญหาอยู่คงส่ง 0 ดีกว่า
scop
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: เครื่องไม่รองรับเมม
วันที่โพสท์ : 14 Nov 2007 21:49  

46973 ผู้เขียน:

ปกติไม่ใช่มือถือซิมเบียนมันไม่ติดไวรัสนี่ ลองเปลี่ยนเอาเมมอันใหม่ใส่ดูรึยัง น่าจะมีปัญหาที่เมมนะ ผมใส่เมม 2G ไม่มีปัญหานะ ถ้าลองแล้วยังมีปัญหาอยู่คงส่ง 0 ดีกว่า

อาการนี้เคยเป็น ใส่เมม 1G ได้สัก1อาทิตย์ก็เป็น ถอด เมมออกก็ปกติ เลยformat เครื่องและเมมแล้วก็ไม่หายเลยลองต่อโทรศัพท์กับ คอม แล้วเปิด PC Suite/โปรแกรมจัดการไฟล์ เข้าไปที่ drive c: ของโทรศัพท์ จะเห็น foder คลังภาพ และ ไฟล์ที่เปิดไม่ได้จำนวนมาก(ถ้าไม่เห็นให้ไปที่ my com/tools/folder option/view ให้เลือก Show hidden files and folders แล้วกด ok)ให้ลบไฟล์พวกนั้นทิ้ง เสร็จแล้วถอดโทรศัพท์ออก แล้วลองปิด/เปิดเครื่องดู เครื่องก็เป็นปกติดีใช้มาประมาณ1อาทิตย์แล้วยังไม่เป็นอีกเลย ลองทำดูอาจหาย
แวะมาตอบ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Nov 2007 08:18  

ถ้ามีการลงข้อมูลเพิ่มใน Mem ใช้ไปเดี๋ยวก็เป็นอีกครับ เพราะโดนมาแล้ว ทีนี้แก้ไม่หายเลย ผมจึงเอาไปให้ศูนย์ Up Firmware แต่เวลาเปิดเพลงที่มีตัวอักษรเกินกว่า 12 หรือ 13 ตัว มันจะไม่รู้จักครับ ขึ้นว่า Unknow (จากที่อ่านในกระทู้นี้มาโดยรวมน่าจะมีผลมาจาก Mem ที่มีข้อมูลมากเกินไป หรือ สเป็คเครื่องที่แจ้งมาว่า Support Micro SD 2 G. แต่อาจจะความสามารถไม่ถึงขั้นนั้น และ ที่สำคัญผมไม่เคยทราบเลยว่า การ Up Firmware มันไปแก้ bug ที่จุดใดบ้างที่มีปัญหา ถ้าใครรู้ช่วยให้ความกระจ่างด้วยครับ ขอบคุณ )
kaowmadoo
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Nov 2007 11:29  

เราก็เป็น ไปเมนูตั้งค่าตามเดิม ก็หาย Laughing
แวะมาตอบ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Nov 2007 11:25  

kaowmadoo ผู้เขียน:
เราก็เป็น ไปเมนูตั้งค่าตามเดิม ก็หาย Laughing

ตอนมีปัญหา ถ้าผมเปิดเครื่องแล้วสามารถเข้า Menu ตั้งค่าตามเดิมทัน ผมก็ไม่ต้องไปศูนย์แล้วละครับ เพราะยังไม่ได้ทำอะไรเลยเปิดเครื่องปุ๊บ ติดๆดับๆ ตลอดเลยครับ ก็ถึงได้เอาไปที่ศูนย์เพื่อแก้ปัญหาครับ
aaee
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: sss
วันที่โพสท์ : 17 Nov 2007 08:42  

ตุ่ย ผู้เขียน:
ปัญหาที่ผมเจอ คือถ้าเราจะไปแก้หรือเปลี่ยนลักษณะ มันจะดับเอง และมีผลกับการอัพเดตเพลงด้วย มันจะดับตั้งเริ่มเครื่องเลยครับ วิธีแก้ของผมคือ เอาเมมออก แล้วตั้งลักษณะกลับไปมาซัก 2 แบบ แล้วตั้งกลับแบบดั้งเดิม หลังจากนั้นก็เอาเมมใส่ ทำงานปกติครับ แต่ปัญหาเกี่ยวกับชื่อเพลงไม่เคยเจอ บางที่เพลงเยอะมันจะดับเองเราก็ปล่อยทิ้งไว้ซักครู่มันก็จะกลับมาทำงานได้ตามปกติ

จากข้อมูลคุณตุ่ยตามข้างบนใช้ได้ครับ *สำหรับคนที่ใส่เมมแล้วเครื่องติดๆดับๆแล้วก็ดับไปเลย*

คือ เอาเมมออกก่อน แล้วเปิดเครื่องถ้าปกติก็เปลี่ยนลักษณะ(ของผมมีที่มากับเครื่อง 3 ลักษณะ)
เปลี่ยนไปซัก 2-3 รอบเลย ลักษณะ 1,2,3....1,2,3.....1,2,3 ตามนี้

ปิดเครื่อง ใส่เมม (เมมของผมฟอร์เมตแล้วใส่เพลงไป 2 อัลบั๊มก่อน ลองดู) เปิดเครื่องถ้าไม่ดับ
ก็ผ่านไปขั้นนึง ต่อจากนั้นอัพคลังเพลงเลยถ้าผ่านเป็นอันใช้ได้ แต่..ลองเสียบสายเข้าคอม
แล้วลองเพิ่มไฟล์เพลงเข้าไปดูถ้าอัพผ่านก็เป็นอันเรียบร้อยครับ.....ลองดู
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Nov 2007 18:46  

จริงครับที่เวลาเครื่องมีปัญหาแล้วจะทำให้ไฟล์บางตัวเสีย
เกมพังไปตัวแล้ว ไม่ได้สำรองไว้ด้วย Sad
แบคอัพบ่อยๆดีกว่าครับขอเตือน Shocked
หน้าใหม่ไร้วรยุทธ์
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เพิ่งไปถอยมาอ่ะคาฟฟฟฟฟ....
วันที่โพสท์ : 18 Nov 2007 14:49  

พอดียังใช้โทรศัพท์ไม่ค่อยเป็นสักเท่าไหร่ แต่เท่าที่ซื้อมาและก็ลองเล่นดูแล้ว ปรากฎว่าหูฟังที่แถมมากับเครื่อง มันเสียบไม่ค่อยอยู่อ่ะนะครับ ผมฟังวิทยุเลยเสียบหูฟังกะเครื่อง เวลาบิดขี้เกียจที่นึงมันก็หลุดอ่ะนะ แล้วมันก็เปลี่ยนคลื่นให้เราซะงั้น (เป็นเหมือนผมกันมั่งหรือเปล่าครับ)

แต่โดยรวมแล้ว ชอบครับ รอโทรศัพท์ฟังก์ชันแบบนี้ของโนเกียมานานแล้ว เคยเล็ง 5070 กะ 2626 มานานเหมือนกัน แต่ตัดใจมะค่อยได้ ตัดสินใจไปตัดสินใจมา จนมาเจอรุ่นนี้ หาข้อมูลจากเว็บประมาณ 3 วัน ถามร้าน ถามราคา อีก 2 วัน แล้วก้อเลยตัดสินใจซื้อในอีก 2 วัน อ่ะฮะ Laughing

Arrow เอ่อ ผมอยากรู้ราคาของเมม 1 GB อ่ะคับ ราคาประมาณเท่าไหร่ (ราคาต่างจังหวัดอ่ะครับ) แถวสุรินทร์ อุบล ศรีสะเกษ อำนาจเจริญ ประมาณเนี้ยอ่ะฮะ แล้วต้องรุ่นไหนถึงจะเวิร์ค ๆ ๆ อ่ะคับ Shocked กูรูผู้รู้รอบช่วยแนะนำทีครับ Shocked เพราะผมยังมะได้ซื้ออ่ะฮะ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
แวะมาตอบ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: sss
วันที่โพสท์ : 19 Nov 2007 10:41  

aaee ผู้เขียน:
ตุ่ย ผู้เขียน:
ปัญหาที่ผมเจอ คือถ้าเราจะไปแก้หรือเปลี่ยนลักษณะ มันจะดับเอง และมีผลกับการอัพเดตเพลงด้วย มันจะดับตั้งเริ่มเครื่องเลยครับ วิธีแก้ของผมคือ เอาเมมออก แล้วตั้งลักษณะกลับไปมาซัก 2 แบบ แล้วตั้งกลับแบบดั้งเดิม หลังจากนั้นก็เอาเมมใส่ ทำงานปกติครับ แต่ปัญหาเกี่ยวกับชื่อเพลงไม่เคยเจอ บางที่เพลงเยอะมันจะดับเองเราก็ปล่อยทิ้งไว้ซักครู่มันก็จะกลับมาทำงานได้ตามปกติ

จากข้อมูลคุณตุ่ยตามข้างบนใช้ได้ครับ *สำหรับคนที่ใส่เมมแล้วเครื่องติดๆดับๆแล้วก็ดับไปเลย*

คือ เอาเมมออกก่อน แล้วเปิดเครื่องถ้าปกติก็เปลี่ยนลักษณะ(ของผมมีที่มากับเครื่อง 3 ลักษณะ)
เปลี่ยนไปซัก 2-3 รอบเลย ลักษณะ 1,2,3....1,2,3.....1,2,3 ตามนี้

ปิดเครื่อง ใส่เมม (เมมของผมฟอร์เมตแล้วใส่เพลงไป 2 อัลบั๊มก่อน ลองดู) เปิดเครื่องถ้าไม่ดับ
ก็ผ่านไปขั้นนึง ต่อจากนั้นอัพคลังเพลงเลยถ้าผ่านเป็นอันใช้ได้ แต่..ลองเสียบสายเข้าคอม
แล้วลองเพิ่มไฟล์เพลงเข้าไปดูถ้าอัพผ่านก็เป็นอันเรียบร้อยครับ.....ลองดู

ไม่นานก็เป็นอีกครับ ผมลองทำหมดแล้วที่มีคนโพสบอกในกระทู้นี้ ถ้ามีการลงข้อมูลมากๆ จะมีปัญหา โดยเฉพาะเพลงครับ พอ Update ข้อมูลก็ติดๆ ดับๆ ตลอดเลย ผมว่าการประมวลผลของเครื่องอาจจะไม่รองรับ ข้อมูลจำนวนมากๆ ก็ได้ แม้แต่ทางฝ่าย Nokia Care ยังให้ข้อมูลไม่ได้เลย ว่าเป็นเพราะอะไร ปัจจุบันผมใช้ Firmware 5.50 RM-237 ก็ใหม่สุดแล้วนะ เดี๋ยวนี้ไม่กล้าลงข้อมูลมาก เพราะไม่อยากต้องไปแก้ปัญหา หรือ นั่งตั้งเครื่องใหม่เพราะข้อมูลเบอร์โทรศัพท์มากซะด้วย
FW 5.5
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Nov 2007 08:35  

ใช้มาได้สิบวันแล้วใส่เมมสองกิ๊กไม่มีปัญหา (FW 5.5) แต่ไม่ชอบตรงเสียงคู่สนทนาไม่ค่อยดังทั้งที่ปรับสุดแล้ว ตอนก่อนซื้อก็ถามคนขายเขาบอกโนเกียดังดีทุกรุ่นอยู่แล้ว ดังสู้ 1110i ที่เพิ่งซื้อมาไม่ได้เลย
Fuseko
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Nov 2007 19:21  

รุ่นนี้ใช้ ต่ออินเตอร์เน็ต ทาง PC suit ผ่านโน้ตบุ๊คได้หรือเปล่าครับ คือจะซื้อไปเล่นเน็ตกับโน้ตบุ๊คอย่างเดียวน่ะครับ เห็นราคาถูกดี เลยไม่แน่ใจว่าจะต่อ EDGE ได้ดีหรือเปล่า
cwitthawat
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Nov 2007 21:22  

ต่ออินเตอร์เน็ตได้ครับ ทำเหมือนผมเลย
ผมเพิ่งซื้อมาใช้งานวันนี้ เพื่อจุดประสงค์หลักเป็น modem ต่ออินเตอร์เน็ตและใช้งานโทรศัพท์เป็นเครื่องสำรองได้ด้วยครับ ดีกว่าไปซื้อ aircard มาใช้

จากการทดลองวันนี้เป็นวันแรก connect internet ผ่าน EDGE เป็นปกติ on-line นานประมาณ 3 ชั่วโมง ไม่มีหลุด ไม่มีการตัดเนื่องจากโทรศัพท์ ถือว่าผ่านครับ
Wink
Fuseko
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Nov 2007 08:04  

เรียนถามคุณ cwitthawat ว่าท่านต่อโดยใช้สายเคเบิล หรือว่าใช้บลูทูธครับ
24145
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Nov 2007 15:13  

sicker ผู้เขียน:
ผมมีปัญหา กับ microSD ครับ ผมใช้ SD 1 GB แต่สามารถใส่ข้อมูลได้เพียง 500 MB อ่ะไม่เห็นมีใครพูดถึงกันเลย

หยั่งงี้น่าจะเกี่ยวกับตัว sd มากกว่าตัวโทรศัพท์ ลองโหดโดยตรงกับคอมโดยใช้ card reader ได้รึเปล่า
cwitthawat
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Nov 2007 10:33  

Fuseko ผู้เขียน:
เรียนถามคุณ cwitthawat ว่าท่านต่อโดยใช้สายเคเบิล หรือว่าใช้บลูทูธครับ

ผมใช้ BT ครับ สะดวกดีกว่า สามารถใช้งานได้เหมือนสาย USB ทุกฟังก์ชั่นผ่าน Nokia PC Suite แต่ไม่สามารถใช้กับการ Updte Software ครับ(ต้องใช้สาย USB เท่านั้น) Wink
PoloZ
Year's Star

หัวข้อ : สงสัย
วันที่โพสท์ : 24 Nov 2007 13:18  

คือ Firmware ของผมยังเป็นรุ่น V 04.91
ผมควรจะอัพดีไหม
และถ้าอัพ มันจะมีอะไรดีขึ้นบ้างและมีอะไรที่ไม่ดีบ้าง

รบกวนช่วยตอบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
aaee
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: สงสัย
วันที่โพสท์ : 24 Nov 2007 16:32  

PoloZ ผู้เขียน:
คือ Firmware ของผมยังเป็นรุ่น V 04.91
และถ้าอัพ มันจะมีอะไรดีขึ้นบ้างและมีอะไรที่ไม่ดีบ้าง

รบกวนช่วยตอบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

อ้างถึง:

ถ้าใช้ดีอยู่แล้วยังไม่ควรอัพ รอตัวใหม่กว่านี้ดีกว่า
PoloZ
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Nov 2007 19:26  

แล้วจะมี Firmware ตัวใหม่อีกทีเมื่อไหร่อ่ะครับ
trustygrrl
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Nov 2007 19:37  

sicker ผู้เขียน:
ขอโทษ ครับ ความผิดผมเองแหละ ที่เอาไฟล์ไปวางไว้ที่ Root folder ทั้งหมดครับ น่าจะเป็น Limitation ของ FAT

ใช่ค่ะ ตอนแรกเราถ่ายรูปเล่นเยอะมาก แล้วเก็บไว้ที่ root หมดเลย ทีนี้ถ่ายรุปแล้วเซฟไม่ได้ ขึ้นแต่ว่า "กล้องอยู่ในสถานะเตรียมพร้อม" แต่พอกดแล้วก็ไม่ถ่ายให้ เคยอ่านแถวนี้เกี่ยวการจัดการไฟล์ fat ใน micro sd สร้างโฟลเดอร์ย่อยไว้เก็บไฟล์ก็เลยถ่ายได้ ตอนแรกปิ้วเลย นึกว่าเครื่องเสีย โชคดีจริงๆที่เข้ามาอ่าน
แวะมาตอบ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: สงสัย
วันที่โพสท์ : 26 Nov 2007 13:06  

PoloZ ผู้เขียน:

อ้างถึง:

ถ้าใช้ดีอยู่แล้วยังไม่ควรอัพ รอตัวใหม่กว่านี้ดีกว่า

ถ้าคอเกม Java ต้อง Up ครับเป็น 5.50 จะสามารถเซฟเกมได้ ทำให้เล่นต่อได้ในภายหลังและจะได้ความสนุกแน่นอน ส่วนตัวครับ Up ดีกว่าครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : แวะมาชม
วันที่โพสท์ : 01 Dec 2007 14:09  

ของผมมีปัญหาเรื่องเดียวครับ คือชื่อเพลงเป็นภาษาจีน โดยรวมใช้ได้ครับ mem 1G เหมือนกัน
ยังไม่เคยดับ Cool
onnairrr
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Dec 2007 00:51  

อยากทราบว่ามีโปรแกรม dictionary ที่สามารถใช้ได้กับรุ่นนี้ไหมครับ
อยากได้มากครับ
trusty
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Dec 2007 11:58  

ใช้ leklekdict รุ่นเล็กได้ค่ะ อัพลิงค์มาให้ค่ะ
http://www.yousendit.com/transfer.php?action=download&ufid=378618F523FCB422

แล้วก็ลงเกม กับพวกโปรแกรมที่เป็นจาว่าได้ค่ะ .jar แต่ต้องเลือกขนาดจอที่เป็น 128*160 ด้วยนะคะ
onnairrr
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Dec 2007 13:50  

ขอบคุณมากมายเลยครับ
ใช้ดิกได้แล้ว
trusty
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Dec 2007 21:17  

มาเล่าให้อ่านเฉยๆ...

วันนี้ลองต่อ edge ดูค่ะ ลงโปรแกรม
img33plus ไว้เล่นmsn กับ Opera mini ไว้เปิดเว็บในมือถือ ก็ใช้ได้ดีัค่ะ ใช้เน็ตของdtac นะคะ เป็นแบบเติมเงิน

แล้วก็ต่อกับ pc ผ่านสาย mini usb ด้วยค่ะ อยู่ถนนจรัญสนิทวงศ์ ได้ความเร็ว 114 kbps ก็ถือว่าเร็วใช้ได้ค่ะ (ตามสเปคบอกว่าคลาส 10 ได้ 236 kbps แต่ได้น้อยกว่า อาจจะเป็นที่สัญญาณedgeของผู้ให้บริการหรือสัญญาณแถวบ้านเราค่ะ) เหมาะกับการเปิดเว็บดู เร็วพอใช้ได้ แต่ไม่เหมาะกับการดาวโหลดนะคะ เพราะรู้สึกจะช้า ปกติใช้ adsl 1 mbps ที่บ้านค่ะ แต่เอาไว้เล่นนอกสถานที่

ตอนนี้ใช้ 3110c มาแล้ว 1 เดือน กดเล่น ฟังเพลงบ่อย ต่อเน็ตบ้าง ดูคลิป ถ่ายรูป เมม 1 gb ตอนนี้ใช้เหลือ 300 กว่า mb ก็ยังไม่พบปัญหาแฮงค์แต่อย่างใดค่ะ และแบตอึดมากๆ...
onnairrr
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Dec 2007 23:58  

ผมใช้มาประมาณ 3 เดือนแล้วครับ

มีปัญหาเครื่องรีสตาท คือ เวลาปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ กับ เวลาอัพเดทคลังเพลง จะเจอปัญหานี้ แต่ว่าพอกดเปิดเครื่องไปเรื่อยๆมันก็จะติดเอง แล้วผมก็ขี้เกียจไปที่ศูนย์แก้ไขเลยใช้มาเรื่อยๆ

ปัญหาอื่นๆก็ไม่มีครับ แบตอึดมาก ภาพที่ถ่ายดูในเครื่องไม่ชัดแต่เอาลงคอมก็จะชัดเจนดี

โดยรวมแล้วก็รู้สึกคุ้มครับ
คนไม่รุ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Dec 2007 17:01  

ผมถ่ายรูปลงมือถือแร้วอะ
จะเอารูปลงคอมยังไง

ต่อสาย usb แร้ว
มันมีให้เลือก3โหมด
1.โหมด Nokia
2.การพิมพ์และสื่อ
3.แหล่งจัดเก็บข้อมูล

ให้เลือกโหมดไหน
แร้วแต่ละโหมดต่างกันไงอะ
อ่านคู่มือแร้วแต่ก้อ งง อยู่ดี

อีกคำถาม เช็ค v. ของมือถือว่าเปนปัจจุบัน
ยังไงหรอ อย่างที่มีคนมาโพส v5.50 ไรอย่างงี้
ผมอยากเช็คมั้งอะ
aaee
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Dec 2007 09:09  

คนไม่รุ ผู้เขียน:
ผมถ่ายรูปลงมือถือแร้วอะ
จะเอารูปลงคอมยังไง

ต่อสาย usb แร้ว
มันมีให้เลือก3โหมด
1.โหมด Nokia
2.การพิมพ์และสื่อ
3.แหล่งจัดเก็บข้อมูล

ให้เลือกโหมดไหน
แร้วแต่ละโหมดต่างกันไงอะ
อ่านคู่มือแร้วแต่ก้อ งง อยู่ดี

อีกคำถาม เช็ค v. ของมือถือว่าเปนปัจจุบัน
ยังไงหรอ อย่างที่มีคนมาโพส v5.50 ไรอย่างงี้
ผมอยากเช็คมั้งอะ

*#0000# ตามนี้
punnasqrn
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Dec 2007 14:41  

วิธีแก้ไอ้เครื่องติดๆดัีบๆ สำหรับคนที่อัพเดทผ่านเวป หรืออัพที่บ้าน แล้วยังเป็นอาการนี้อยู่
ไม่รู้ว่าแก้ได้ หมดเลยไหมน่ะครับ แต่ของผมแก้วิธีนี้แล้วหายไปเลย

1. อย่าเอาเสียงเรียกเข้า จาก mem เด็ดขาดผมก๊อปเพลงไว้ในเครื่องเลย ถ้าจะใช้เสียงเรียกเข้า
ที่ไม่ใช่จากเครื่อง
2.Theme ก็ห้ามเอาจาก mem เหมือนกันครับ ไม่รู้เป็นไรถ้ามีอ่ะไรที่เป็น function ลิงค์ไปยัง mem แล้วมันจะดับอัตโนมัติ ลองทำดูน่ะครับ แต่ของผมหาย

ถ้าหายก็ให้เครดิตด้วยน่ะ เพราะไอ้ซ่อมมือถิอห่าราก เครื่องนี้ทำให้เกรดจากจะได้ Aเป็น B+
ซะงั้น จะบ้าตาย
trusty
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Dec 2007 18:47  

punnasqrn ผู้เขียน:
วิธีแก้ไอ้เครื่องติดๆดัีบๆ สำหรับคนที่อัพเดทผ่านเวป หรืออัพที่บ้าน แล้วยังเป็นอาการนี้อยู่
ไม่รู้ว่าแก้ได้ หมดเลยไหมน่ะครับ แต่ของผมแก้วิธีนี้แล้วหายไปเลย

1. อย่าเอาเสียงเรียกเข้า จาก mem เด็ดขาดผมก๊อปเพลงไว้ในเครื่องเลย ถ้าจะใช้เสียงเรียกเข้า
ที่ไม่ใช่จากเครื่อง
2.Theme ก็ห้ามเอาจาก mem เหมือนกันครับ ไม่รู้เป็นไรถ้ามีอ่ะไรที่เป็น function ลิงค์ไปยัง mem แล้วมันจะดับอัตโนมัติ ลองทำดูน่ะครับ แต่ของผมหาย

ถ้าหายก็ให้เครดิตด้วยน่ะ เพราะไอ้ซ่อมมือถิอห่าราก เครื่องนี้ทำให้เกรดจากจะได้ Aเป็น B+
ซะงั้น จะบ้าตาย

แต่เราตรงข้าม เพราะเอาทุกอย่างไว้ในเม็มหมดเลยค่ะ ทั้งโปรแกรมเล่น msn เพลง ธีม ริงโทน ทุกอย่างเลยล่ะ ก็ยังไม่เคยเป็นปัญหาอะไร สงสัยเราคงโชคดีที่ได้เครื่องนี้ เพื่อนๆมีปัญหาก็ลองทำตามคำแนะนำดูนะคะ สู้ๆค่ะทุกคน
ตอบทีจ้า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Dec 2007 01:53  

มีปัญหาคับคือ

เวลาผมเสียบ usb
แลกเปลี่ยนข้อมูลกะคอม
ต้องย้ายข้อมูลมาไว้ใน mem(ชื่อแฟ้ม No Name) ใช่ปะ

และพอผมเอาเพลง ลงมือถือแร้ว
มันอยู่ในแฟ้ม No Name จะย้ายออกมาลงใน
แฟ้มไฟล์เพลง มันบอก หน่วยความจำไม่พอ
งงอะ เราใส่กาด 1 gb นะคับ ไม่พอได้ไง -*-

ทำไงคับ
aaee
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Dec 2007 09:36  

ตอบทีจ้า ผู้เขียน:

ต้องย้ายข้อมูลมาไว้ใน mem(ชื่อแฟ้ม No Name) ใช่ปะ

มันอยู่ในแฟ้ม No Name จะย้ายออกมาลงใน
แฟ้มไฟล์เพลง มันบอก หน่วยความจำไม่พอ
งงอะ เราใส่กาด 1 gb นะคับ ไม่พอได้ไง -*-

ทำไงคับ

ตอบให้ด้วยความงงเหมือนกันกับคำถาม
ถ้าเอาเพลงMP3ลงไว้สำหรับฟังเพลงมันก็อยู่ในเมม 1 กิก ที่ชื่อโนเนมนั่นแหละถูกแล้ว
เพราะคุณไปฟอเมตกับคอมมันจึงชื่อโนเนม แต่ถ้าฟอเมตกับมือถือมันจะเป็นชื่อยี่ห้อของเมม

หรือจะลงเพลงเสียงเรียกเข้าก็ไว้ในเมมนะแหละ(ผมเอาเพลงที่เป็นMP3นั่นแหละมาเป็นเสียงเรียก)

ถ้าคุณใช้หน่วยความจำในเครื่องจนเกือบหมด (เช่นโหลดเพลงมา,ลงธีมมากเกินไป)เวลาจะใช้เครื่องเล่นเพลงมันก็จะขึ้นหน่วยความจำไม่พอนั่นแหละ

ลองดูความจำในเครื่องซิเหลือเท่าไหร่
พึ่งซื้อมาใหม่
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Dec 2007 16:46  

ผมเป็น เฟิร์มแวร์ V5.50 แล้วทำไมเพลงไทยมันยังขึ้นภาษาต่างดาวล่ะคับ
บางอันเป็นตัวหนังสือภาษาจีนด้วยอ่ะ T_T
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Dec 2007 18:35  

ตอบทีจ้า ผู้เขียน:

ทำไงคับ

ตอบให้ด้วยความงงเหมือนกันกับคำถาม
ถ้าเอาเพลงMP3ลงไว้สำหรับฟังเพลงมันก็อยู่ในเมม 1 กิก ที่ชื่อโนเนมนั่นแหละถูกแล้ว
เพราะคุณไปฟอเมตกับคอมมันจึงชื่อโนเนม แต่ถ้าฟอเมตกับมือถือมันจะเป็นชื่อยี่ห้อของเมม

หรือจะลงเพลงเสียงเรียกเข้าก็ไว้ในเมมนะแหละ(ผมเอาเพลงที่เป็นMP3นั่นแหละมาเป็นเสียงเรียก)

ถ้าคุณใช้หน่วยความจำในเครื่องจนเกือบหมด (เช่นโหลดเพลงมา,ลงธีมมากเกินไป)เวลาจะใช้เครื่องเล่นเพลงมันก็จะขึ้นหน่วยความจำไม่พอนั่นแหละ

ลองดูความจำในเครื่องซิเหลือเท่าไหร่

ป่าวๆคับ
ผมแค่ต้องการย้ายแฟ้มอะ
ให้มันมาอยู่ที่ไฟล์เพลง อะคับ
ทำไมมันขึ้นหน่วยความจำไม่พอ
trusty
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Dec 2007 21:31  

^
|

|

แฟ้มไฟล์เพลงเป็นหน่วยความจำของเครื่องนี่ค่ะ อาจจะเต็ม เพราะมีแค่ 9 mb เองค่ะ น่าจะสร้างโฟลเดอร์ย่อยๆในเม็มค่ะ เช่น music,photo อื่นๆแล้วแต่ค่ะ
คนอุบลอยู่รังสิต
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Dec 2007 11:21  

เพิ่งไปถอยมาครับ
ซื้อที่อุบลฯแหนะ
เครื่อง 4400+MicroSD 500
ได้สายชาร์จ+หูฟัง+คู่มือเท่านั้น
แล้วก็ร้นอัพเพลงกะไฟล์ลักษณะมาให้ด้วย
แต่ใช้ไปใช้มา
เพลงก้เป็นภาษาจีนบ้างในบางครั้ง
แถมบางทีเครื่องก็ติดๆดับๆ
ไม่รู้เป็นเพราะโหลดคลิปโป๊หรือดาวน์โหลดApp มั่วไปหรือเปล่า
ตอนนี้เลยลบออกหมดทั้ง MSN กะ QQ

จะถามอะไรหว่า..
อ้อ ผมชอบเล่นกับการจัดการไฟล์
ตอนนี้ก็เลยสร้างSub Folder ใน Folder ต่างๆเยอะแยะมากมาย
มันจะมีปัญหาอะไรในอนาคตหรือเปล่าครับ?

แล้ววิธีย้ายข้อความลงซิมหรือย้ายข้อความในซิมลงเครืองนี่ทำไงเหรอครับ
งงมากเลย เพราะนีเป็นมือถือเครื่องแรกที่ไฮเทคสำหรับผม

ใช้ไม่ค่อยเป็นอ่ะครับ
ยิ่งอ่านคู่มือก็ยิ่งงง

แหะ แหะ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ตอบทีน้าค้าบบบ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Dec 2007 21:29  

ถ้าในระบบ บลูทูธ
ผมจะเปี่ยนชื่อมือถือ เปนชื่อของผมอะ

มันจะมีปัญหาอะไรตามมารึป่าว
aaee
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Dec 2007 09:08  

ตอบทีน้าค้าบบบ ผู้เขียน:
ถ้าในระบบ บลูทูธ
ผมจะเปี่ยนชื่อมือถือ เปนชื่อของผมอะ

มันจะมีปัญหาอะไรตามมารึป่าว

ไม่มีปัญหาครับ ของผมก็เปลี่ยนแล้ว
trusty
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Dec 2007 13:00  

พูดไม่ทันขาดคำ โดนกับตัวเองแล้วค่ะ ฮาจริงๆ - -*
เราว่าเครื่องนี้มีปัญหาตรง mem ตามที่หลายๆท่านได้ประสบแหละคะ

เราเจอปัญหานี้ตอนเปลี่ยนซิม(มีสองเบอร์) ต้องแกะแบตออก เปลี่ยนซิม พอเปิดเครื่องจะติดๆดับๆ วูบวาบๆจอขาว แล้วดับไปเอง ตอนแรกเราคิดว่าเป็นปัญหาที่ซิมมั๊ง ทีนี้ก็ลองเอาซิมออกค่ะ เหลือแต่เม็มไว้ (เมม kingston 1gb) ปรากฏว่าติดๆดับๆอีก คงไม่ใช่แล้ว เลยถอดเม็มออกอีก คราวนี้ไม่เหลืออะไรเลยคะ เปิดเครื่องใหม่ก็ปกติ ไม่มีอาการ จากนั้นก็บรรจงใส่ซิมอีกครั้ง พบว่าปกติอีกเช่นกัน จากนั้นก็ใส่เม็ม ก็ติดดับอีก คราวนี้แน่นอนแล้วว่าเป็นที่เม็มชัวร์ๆ

เราแก้ด้วยการ ถอดเม็ม ซิม แบต ทิ้งไว้สักครู่ แล้วใส่เข้าไปใหม่ทีละขั้น
ใส่ซิมก่อน ดูว่าไม่ดับแน่ ชัวร์แล้ว ค่อยใส่การ์ด ปรากฏว่าไม่ดับอีกเลย แล้วเราก็ถอดจะเปลี่ยนซิมอีก ก็เป็นอีกค่ะ - -* เพราะฉะนั้น ต่อไปคงจะใช้เบอร์เดียว ไม่เปลี่ยนซิมแล้วล่ะคะ จะได้ไม่ต้องถอดแบต

รู้สึกว่าเม็มเนี่ย ถ้าเราไม่ถอดแบต จะไม่มีปัญหากับเม็มนะคะ แต่ถ้าถอดเมื่อไหร่ ติดๆดับๆชัวร์ แต่ถ้าใช้งานปกติ มันก็ไม่ดับอีกเลยค่ะ(ถ้าไม่มีการถอดแบต)

ก็เปลี่ยนซิมวันละ1-2 รอบนะคะ ในระยะเวลา 1 เดือน เพิ่งเจอปัญหาเกี่ยวกับเม็มนี่เองค่ะ ในเม็มมีข้อมูล 700 กว่า mb ก็ลบๆเพลงออกไปบ้างค่ะ น่าจะช่วยได้

สรุปตอนนี้ปกติแล้วค่ะ โล่ง.....

ว่าแต่มีเฟิร์มแวร์ีที่ใหม่กว่า 5.05 ไหมค่ะ
trusty
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Dec 2007 13:04  

3110c มีเฟิร์มแวร์ที่ใหม่กว่า v 05.50 หรือยังค่ะ (เมื่อกี้ reply บนพิมพ์ผิด)
คนอุบลอยู่รังสิต
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Dec 2007 13:25  

ตกลงว่าไฟล์ theme ต่างๆใน การ์ด ให้ลบออกเลยนะครับ
เสียดายจัง มีตั้งเยอะ
TT
แล้วฟังเพลงที่เก็บในการ์ดผ่านมือถือจาเป็นไร่เนี่ย

ตกลงการ์ดนี่ก้เอาไว้เก็บเพลงฟัง(ไม่เกี่ยวกะเสียงเรียกเข้า)
แล้วก็โอนรูปถ่ายกับMMS มาไว้เท่านั้นใช่ไหมครับ

เง้อ..การ์ดตั้ง 1 G.อัดได้ตั้งเยอะ แต่ทำไรไม่ได้เลย
ก็ความจำเครื่องแค่ 9 M.
App. + Yahoo Go!
ก้ปาไป 3-4 M แว้ว..
เส้าจังเยย
ได้มือถือถ่ายรูปได้เอาไว้เฉพาะคุยโทสับมาอีกเครื่องแล้วเหรอเรา

อ้อ..ลืมไป
เอาไปทำเป็นModemได้นี่หว่า
อิอิ
trusty
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Dec 2007 15:01  

ตอนนี้ก็ใช้ได้อยู่นะคะ ล้างเม็มแล้ว ลงเพลงใหม่ ลองฟังนานๆ ก็ยังปกติดีค่ะ ถ่ายรูปลงเม็ม เก็บธีมกับริงโทนไว้ในเม็ม เปิด mig33 เล่นmsn ก็ปกติแล้วค่ะ ขอเพียงไม่ถอดแบตเท่านั้น(ไม่รู้เกี่ยวกันไหมนะ แต่ถ้าถอดเมื่อไหร่ไปเมื่อนั้นแหละคะ)

จะดูสักสองวัน ถ้ายังไม่มีอาการ อาจจะดีขึ้น หรือ แย่ลง จะมาเล่าให้อ่านเรื่อยๆนะคะ
กำลังมองๆ อยู่
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Dec 2007 21:51  

cwitthawat ผู้เขียน:
Fuseko ผู้เขียน:

ผมใช้ BT ครับ สะดวกดีกว่า สามารถใช้งานได้เหมือนสาย USB ทุกฟังก์ชั่นผ่าน Nokia PC Suite แต่ไม่สามารถใช้กับการ Updte Software ครับ(ต้องใช้สาย USB เท่านั้น) Wink

ต่อเนทวิธีนี้เสียค่าใช้จ่ายมากกว่าใช้ aircard มั้ยครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Dec 2007 19:59  

ชื่อเม็มผมอะ

ดูในเครื่อง มันชื่อ No Name
แร้วผมมีข้อมูลบางอย่างลงไปบ้างแร้ว
ถ้าผมเปี่ยนชื่อ เม็ม (เหมือนเปี่ยนชื่อแฟ้มอะ)

จะมีผลข้างเคียงอะไรรึป่าวคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Dec 2007 00:09  

ผมคิดว่าถ้าถอดแบตแล้วมันจะเป็นทุกครั้งมั้ง
ผมเคยเจอในคู่มือเขาเขียนไว้ว่า
"ถ้าต้องการเซ็ตระบบชั่วคราวเพื่อประสิทธิภาพการทำงานที่ดีขึ้นให้ถอดแบตออก"
ประมาณนี้ครับ ลองไปหาๆดูครับ แถวๆการบำรุงรักามั้ง
หมายความว่าถ้าเราถอดแบตออกเราก็จะต้องมาเซ็ตระบบกันใหม่ใช่ป่าวเนี่ย
ที่เคยไม่ดีก็กลับมาดี ที่เคยดีก็อาจจะ????
แล้วทำไม่ไม่ทำช่องใส่เมมไว้ข้างๆหนอจาด้ายถอดซาดวกๆ
ไม่กล้าพูดต่อครับกลัวโดน... Sad
trusty
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Dec 2007 15:59  

ห้าวันผ่านไปค่ะ.....

กลับมารายงาน เราว่าการทำงานของเม็มโมรี่ต้องเกี่ยวกับแบตแน่ๆเลยค่ะ คิดไปเองนะคะ ไม่ได้อิงหลักการอะไร คือแบตเตอร์รี่อาจจะจ่ายกำลังไฟให้กับเม็มโมรี่ แต่เื่มื่อเราเอาแบตออก ทำให้เกิดการเซ็ตค่าระบบใหม่ แล้วเม็มโมรี่ จะเหวอๆไป แบบทำให้เครื่องติดๆดับๆ แต่เมื่อถอดการ์ดออก ทุกอย่างจะเป็นปกติ เครื่องทำงานได้ปกติ

เพราะ เราใช้มาห้าวัน ชาร์ตแบตสองครั้ง เครื่องไม่ดับค่ะ เราคิดว่ามันคงจะโอเคแล้วมั๊ง จึงอยากจะเปลี่ยนซิมอีก(แบบว่าอดไม่ได้อ่ะ ทำไงดีๆ) ผลปรากฏว่าเหมือนเดิมอ่ะ เราว่าเราน่าจะเข้าใจถูกแล้วล่ะคะ เราเลยถอดเม็มไปใส่การ์ดรีดเดอร์ ซึ่งเราซื้อมาเผื่อการนี้โดยเฉพาะ แบ๊คอัพไฟล์ในการ์ดลงคอมก่อน จากนั้นฟอร์แมตเป็น fat ธรรมดา ทำการรีเซ็ตค่าเครื่องโทรศัพท์ให้เป็นค่าจากโรงงานก่อน(อย่าเพิ่งใ่ส่เมมนะ) พอดูแล้วว่าโอเค เครื่องไม่ดับ ค่อยใส่เ่ม็ม

ตอนนี้ก็ใช้ได้ปกติ ต่อเน็ตผ่านบลูทูธด้วย เพิ่งซื้อbluetooth usbมาเลย ต่อตั้งสามชั่วโมง เครื่องก็ไม่ดับ ทุกอย่างโอเคเลย

สรุปปัญหานี้เกี่ยวกับ แบตกับเม็ม หรือเปล่า ...... แต่มันเกี่ยวมากๆเลยนะคะ หรือเพื่อนๆคิดว่าไง ถ้าเราไม่เอาแบตออก เครื่องจะไม่เป็นอะไร และเม็มจะปกติ

เราจึงอยากทราบว่า หลายๆท่านที่เครื่องดับนี่ ก่อนหน้าที่จะดับ ท่านได้ทำอะไรกับเครื่องไปบ้างค่ะ คืออยากรู้ว่าเหตุผลที่ดับนั้น เป็นยังไง หรืออยู่ดีๆก็ัดับเองเลย คืออยากรู้สาเหตุของการดับนะคะ

โชคดีทุกคนค่ะ
punnasqrn
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Dec 2007 15:34  

ตอบต่อ จากการใช้มาครับ ผมลองเอาเสียงจาก mem มาเป็นเสียงนาฬิกาฟลุก ตอนแรกก็ไม่เป็นไรครับ แต่พอ ปิดแล้วเปิดใหม่ มันก็อาการเดิม ดับๆติดๆ เลยรีบไปแก้ที่ เมนู ไอ้นาฬิกาให้มันเอา เสียงปกติจากเครื่อง ปรากฎว่ามันก็ไม่เป็นไรครับ จากการใช้มาสรุปได้ดังนี้

1.ไม่ควรดึงไฟล์เสียงจาก mem มาใช้เป็นเสียงปลุกหรือเรียกอ่ะไรก็แล้วแต่ ถ้าจะใช้
ก็ก๊อปใส่ความจำเครื่องไว้ซะ ซึ่งความจำก็มีน้อยนิดเหลือเกิน ทนไปก่อนครับ
จนกว่าตัวใหม่ จะมาอีกรอบ ไม่รู้น่ะว่ามาเมื่อไหร่
หมายเหตุ แต่การฟังเพลงในmem ก็ฟังได้ปกติน่ะครับ
2. Theme อีกตัวที่ผมไม่ยอมเอาจาก mem ครับพอใส่ไปทีเดียว พอเปิดเครื่องใหม่ แมร่งก็ดับอีก

ส่วนพวก เกม กับ APP ต่างๆก๋ลงแล้วใช้ได้ปกติครับ ตอนนี้ผมยังไม่มีปัญหาไอ้ติดๆดับๆแล้ว
แต่เฟรมแวร์โหลดมาอัพเองไม่ได้ไปอัพที่ศูนย์น่ะ
aoonza007
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Dec 2007 18:07  

เครื่องเราเกิดปัญหาติดๆดับๆเหมือนกันอ่ะ แก้ไขได้แล้วมันก็กลับมาเป็นอีก ทั้งๆที่ลง เพลง+เกมแค่ 100 MB เอง
034
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Dec 2007 11:25  

เครื่องมีปัญหาตอนแรกก็ซื้อการ์ดยี่ห้อ Sandisk มา ตอนแรกไม่เป็นไร ใช้ไปก็อัพเดตคลังเพลงแล้วมันก็มีสี่เหลี่ยมสีดำๆเล็กๆขึ้นก็ยังไม่เนไร ต่อมามันก็ติดๆดับ ให้ร้านดูเค้าก็ฟอร์แมตแล้วเค้าบอกว่าติดไวรัสทีนี้มันก็มีสี่เหลี่ยมก็ไม่เป็นไร พอย้ายข้อมูลจากเครื่องไปที่ก่ร์ด ทำตามปกติเลยนะ เคื่องมันก็ติดๆดับๆ ทีนี้เลยโทรไปถามที่โนเกียร์ Care line ว่าต้องทำไง เค้าบอกว่าให้ลองถอดการ์ดออก มันก็ไม่ติดดับแต่บางทีมันก็มีสี่เหลี่ยมนั่นขึ้นอยู่ดี แล้วจะทำไงดีอ่ะ ใครรู้ช่วยแนะนำหน่อย ?????
17980
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Dec 2007 10:48  

034 ผู้เขียน:
เครื่องมีปัญหาตอนแรกก็ซื้อการ์ดยี่ห้อ Sandisk มา ตอนแรกไม่เป็นไร ใช้ไปก็อัพเดตคลังเพลงแล้วมันก็มีสี่เหลี่ยมสีดำๆเล็กๆขึ้นก็ยังไม่เนไร ต่อมามันก็ติดๆดับ ให้ร้านดูเค้าก็ฟอร์แมตแล้วเค้าบอกว่าติดไวรัสทีนี้มันก็มีสี่เหลี่ยมก็ไม่เป็นไร พอย้ายข้อมูลจากเครื่องไปที่ก่ร์ด ทำตามปกติเลยนะ เคื่องมันก็ติดๆดับๆ ทีนี้เลยโทรไปถามที่โนเกียร์ Care line ว่าต้องทำไง เค้าบอกว่าให้ลองถอดการ์ดออก มันก็ไม่ติดดับแต่บางทีมันก็มีสี่เหลี่ยมนั่นขึ้นอยู่ดี แล้วจะทำไงดีอ่ะ ใครรู้ช่วยแนะนำหน่อย ?????

สี่เหลี่ยมสีดำๆเล็กๆ คืออะไรขึ้นตรงไหน ของผมใช้ mem 2G ใส่เพลงกับ video ไป 1G กว่าไม่เคยมีปัญหา แต่ file ทุกอย่างที่เครื่องต้องดึงมาใช้เช่น ringtone ภาพคนโทรเข้า wallpaper theme screen saver ควร save ไว้ในเมมของเครื่องทั้งหมด ตัวไหนที่ยังไม่ได้ใช้ก็เก็บไว้ที่ mini sd card ส่วนตัวที่มันติดมากับเครื่องก็ปล่อยมันไว้ไม่ต้องยุ่งกับมัน file ที่พูดถึงหมายถึง file ที่เราหามาเพิ่มเองนอกเหนือจากที่ติดมาเดิม สรุปก็คืออย่าให้เครื่องดึง file จาก mini sd card มาใช้โดยตรง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Dec 2007 10:49  

17980 ผู้เขียน:
034 ผู้เขียน:

สี่เหลี่ยมสีดำๆเล็กๆ คืออะไรขึ้นตรงไหน ของผมใช้ mem 2G ใส่เพลงกับ video ไป 1G กว่าไม่เคยมีปัญหา แต่ file ทุกอย่างที่เครื่องต้องดึงมาใช้เช่น ringtone ภาพคนโทรเข้า wallpaper theme screen saver ควร save ไว้ในเมมของเครื่องทั้งหมด ตัวไหนที่ยังไม่ได้ใช้ก็เก็บไว้ที่ mini sd card ส่วนตัวที่มันติดมากับเครื่องก็ปล่อยมันไว้ไม่ต้องยุ่งกับมัน file ที่พูดถึงหมายถึง file ที่เราหามาเพิ่มเองนอกเหนือจากที่ติดมาเดิม สรุปก็คืออย่าให้เครื่องดึง file จาก mini sd card มาใช้โดยตรง

ความจำเครื่องมันไม่พออ่ะค่ะ มันแค่ 8 เมกเองนะคะ แล้วของที่ติดมากับเครื่องมันก็จะ 8 เมกแล้วอ่ะ แล้วไอ้สี่เหลี่ยมเล็กๆนั่นมันก็ขึ้นมาตลอดเลย ถี่มาก ขนาดเปิดดูรายชื่อยังขึ้นเลยค่ะ ขึ้นตรงข้างๆรูปแบตอ่ะใช้การ์ดของ Sandisk อ่ะค่ะ แล้วคุณ17980 ใช้การ์ดยี่ห้อไรคะ แล้วถ้าซื้อการ์ดโนเกียจะเป็นมั้ย
trust-y
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Dec 2007 13:44  

^
^
^
คุณต้องตัดใจเลือกธีมที่ชอบๆสักสองสามธีม ริงโทนที่ใช้บ่อยๆ สักสองเพลง สกรีนเซฟเวอร์ วอลเปเปอร์ ฯลฯ แบบว่าใส่ไว้เฉพาะที่จะใช้ เก็บภายในตัวเครื่องนะคะ เพราะหลายๆท่านในบอร์ดนี้จะมีปัญหาเวลาที่เรียกใช้ไฟล์ประเภทดังกล่าวจากsd card ส่วนไฟล์เพลง วิดิโอ รูปถ่ายๆอื่นๆ เราจะเก็บไว้ในเม็มก็ไม่มีปัญหาอะไรคะ เราใช้ยี่ห้อ kingston 1 GB ไม่ต้องซื้อการ์ดของโนเกียหรอกค่ะ ไม่น่าจะเกี่ยวที่ยี่ห้อ(ของโนเกียน่าจะแพงกว่ายี่ห้ออื่นๆด้วย) ลองฟอร์แมตการ์ดด้วยการ์ดรีดเดอร์ดูนะคะ

ถ้าเป็นไปได้ช่วยถ่ายรูปสี่เหลี่ยมๆที่หน้าจอให้ดูได้ไหมค่ะ ไม่เคยเห็นอ่ะคะ
jesse9623
Year's Star

จังหวัด: มุกดาหาร
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Dec 2007 15:41  

Nokia 3110c แฟรชเครื่องยังไงอะคับ
jesse9623
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Dec 2007 16:45  

Nokia 3110cใช้โปรแกรมจัดการไฟล์อะไรดีครับ มันมีแต่นามสกุล sis แต่มือถือมันไม่รองรับอะ ใช้โปรแกรมไรดีคับ
ผ่านมา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : จัดการไฟล์
วันที่โพสท์ : 26 Dec 2007 22:35  

ไม่ต้องใช้โปรแกรมอะไรเป็นพิเศษ มันมีเมนูออพชั่นอยู่ก็เลือก จะ ลบ โยกย้าย ก็ทำเอาตามสะดวก

แฟรชเครื่องง่ายๆ ไปตามห้างจะมีศูนย์โนเกียอยู่ เข้าไปเลย ฟรีไม่เสียตังค์ เฉพาะรุ่นนี้นะ เพราะมันยังใหม่อยู่ต้องอยู่ในประกันแน่ๆ

หน่วยความจำเครื่องจริงๆ แค่ 2 เมกแค่นั้นแหละ อย่าไปตื่นเต้น 9 เมกนั้นเขาเผื่อมาให้ใส่อย่างอื่นเป็นเหมือนฮาร์ดดิสก์นั่นแหละ ไม่ใช่แรม

ผมทดลองใช้ ซันดิสก์ คิงสตัน อาพาเซอร์ ไม่มียี่ห้อไหนมีปัญหาเลย ไม่เกี่ยงยี่ห้อ

สงสัยอะไรถามได้ผมเล่นอยู่ทุกวัน ลงเกมส์ไป 600 กว่าเกมส์แล้ว ไม่พบปัญหาใดๆ
njnyfmmgnh
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Dec 2007 12:21  

ซื้อ 3110c มาเมื่อวานที่ เจ มาร์ท ขอนแก่น 4,290 อุปกรณ์มาตรฐาน การใช้งาน ok แต่ตรง gprs เนี่ย งง เพราะ ไม่ว่าจะเอาไปต่อnotebook หรือใช้ที่ กลางทุ่งนา บ้านกู่ทอง โซน ก่อนถึงเชียงยืน มหาสารคาม หน้าจอก็ขึ้น E ตลอด มันผิดปรกติ หรือว่า edgeของ ais แรงชัด ถึงกลางทุ่ง ตอนที่ใช้งานนี้ นั่งอยู่เถียงนา (เรื่องจริง) ใช้มาชั่วโมงกว่าแล้ว ก็ยังขึ้นE
monososumpa
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: เขตปกครองพิเศษ
หัวข้อ : ....
วันที่โพสท์ : 27 Dec 2007 20:11  

ซื้อมาแล้วครับที่ โลตัส รัตนธิเบศน์ 4390. สีดำล้วนครับ เพิ่อมเมมอีก 512 200. บ.
ลอง ต่อคอมแล้วเอาเพลงลง ปรากฎว่า เครื่อง รีเซ็ต ตัวเองครับ ดับแล้วติด อยู่ประมาณ หลายรอบครับ เลยตัดสินใจเอาเครื่องไปคืน ซื้อมาวันจันทร์ ไปคืน วัน ศุกร์ครับ เค้าให้คืนได้ครับเพราะซื้อมาไม่ถึง 7 วัน
แล้วก็ไปซื้อใหม่ที่ เซ้นทรับ ปรากฎว่ามี ให้เลือก 3 สี ครับไม่น่าเชื่อจริง คืน
เครื่องดำแต่แถบข้างที่ 3 สีคือ 1 ส้ม 2 ม่วง 3 ดำ ผมเอาสีส้มครับตัดกันดี 4390. ครับ
แต่ไม่รู้ว่าจะมีอาการเหมือนเดิมป่าว ข้อดีรุ่นนี้คือ แบทอึดมากกกกกกกกกก
trust-y
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Dec 2007 18:12  

คุณ mcy

ควรจะดีใจนะคะ ที่เป็นตัว E จะได้เร็วกว่าตัว G(gprs) ของเราก็เล่นเป็นedge ตลอดค่ะ แสดงว่าสัญญาณเค้าแรงจริงๆนะ
punnasqrn
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Dec 2007 20:35  

อ่าวมาตอบกันต่อครับ จากการที่มันดับอีกหนครับไม่รู้ว่าวิธีนี้แก้ได้100% หรือไม่แต่
พอมันเริ่มดับอีก ก็ใช้วิธีนี้ครับ คือผมรำคาญกับการต้องมาเอาไฟล์ใส่ในความจำเครื่อง
พอดึงจาก mem มันก็ดับอันนี้ก็อย่างที่ผมเคยบอก ตอนแรกดับ พอครั้งที่ 2 ผมเปิดเครื่องมา ก็เผลอ ไปกดโดน ปุ่มเปิดกล้องถ่ายรูปเลยครับ ปรากฎว่า มันไม่ยกก่ะดับแหะ คราวนี้ก็ลองครับตะบันเลย เอาไฟล์ฺมายัดๆๆๆ แล้วก็ดึงแหลกครับ ทั้ง theme เพลง เสียงเรียกเข้า เอามาจาก mem หมด คราวนี้
ลองอัพเดทคลังเพลง รู้อยู่แล้วว่ามันจะต้องดับ แล้วมันก็ดับครับ แต่ผมอยากจะลองดู
พอมันกำลังเปิดเครื่องใหม่ ผมก็เปิดโหมดกล้องถ่ายรูปเลย ปรากฎว่าไม่มีการดับเฉย
เอาเป็นว่าลองอีกวิธีนึงน่ัะครับ จะได้ใช้แบบไม่ต้องทรมานกว่าวิธีที่ผมแนะนำไปตอนแรก
ลองดูกันน่ะ ไม่ได้ยังไงก็บอกผมด้วย เพราะมือถือเครื่องนี้ ดูราคา แล้วก็ ออพชั่น นาน
มากกว่าจะซื้อมาได้ เพราะปกติไม่ค่อยจะบ้ามือถือครับ ฟังแต่เพลง อยากบอกว่ากล้องถ่าย รูปยังไม่เคยจะถ่ายกับเค้าเลยครับ ฟังเพลง อย่างเดียวก่ะโทร
เอาเป็นว่าจะสรุปความเป็นมาของอาการดับๆๆๆๆ แล้วก็ดับอีกรอบ

1. สังเกตดูนะครับว่ามันจะดับก็ต่อเมื่อมีไฟล์ใหม่มา แล้วไปอัพเดทคลังเพลง
2. พอมันดับแล้วเปิดมาอีกมันก็จะดับ คือผมคิดว่ามันจะหยุดดับก็ต่อเมื่อการอัพเดท
คลังเพลงครบ 100% เพราะรุ่นนี้ปกติเปิดเครื่องมามันจะอัพเดทคลังเพลงตลอด
ไม่รู้จะตั้งแบบนี้เพื่อ
3. วิธีแก้ พอเปิดเครื่องมา กดกล้องถ่ายรูปเลยครับคือเข้าไปโหมดนั้นไม่ต้องทำไร
รอไปจนกว่าคิดว่ามันครบ 100% แล้วค่อยออก

เอาเป็นว่ามีไรเพิ่มเติมแล้วจะมาโพสให้อีกน่ะ เบื่อกับพวกทำระบบ มือถือจริงๆ
ทำไม่เช็ึคความผิดพลาดไรเลยแมร่งก็ขาย ไม่อยากด่าแต่ มันก็คือความจริงที่
พวกคุณๆ เป็นกันอยู่ แต่เราก็ซื้อมาแล้วนะน่ะ ก็ควรจะหาทางแก้ไขกัน ดีกว่า
jesse9623
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Dec 2007 00:44  

ผมอยู่นครศรีฯ มีปัญหาเครื่องติดๆดับๆ แล้วตอนนี้เปิดเครื่องไม่ได้เละ เพราะตอนอัพเดตเฟริมแวร์คอมมันรีสตาสเอง หลังจากนั้นก็เปิดเครื่องมือถือไม่ได้เลย เซง วันนี้เลยไปร้านที่ซื้อ แล้วเขาให้ไปที่บริสัดที่ประกันโทรสับผม พอไปเขาให้รอวันที่2 ม.ค.อะ เพราะบริสัดมันจะส่งกรุงเทพ เป็นรอบๆของแต่ละสัปดา เซงเลย ไม่ได้ใช้มือถือจนถึงวันที่2 แล้วไม่รุต้องส่ง0กี่วันกว่าได้รับอีก เเล้วพอได้กลับมาไม่รูติดๆดับๆ อีกป่าว เซงๆๆ ซื้อมาเดือนกว่า

ปล.แล้วส่ง0ต้องจ่ายตังด้วยปะคับนี่
aoonza007
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Dec 2007 03:13  

เครื่องเราอ่า จะ(ลอง)เปลี่ยนธีมดู แค่ดูไปดูมาเครื่องก็ดับ ทั้งๆที่ยังไม่เลือกเลย ส่วนธีม เราเซฟลงเครื่องแล้ว ปัญหาติดๆดับๆก็ไม่หายซักที (แบบว่าเราไม่อยากส่งไปให้ศูนย์เช็กอ่ะ มันนาน)ใครพอจะรู้วิธีแก้บ้าง แนะนำเราหน่อยนะ ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ
man surat
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : dxfcfg
วันที่โพสท์ : 29 Dec 2007 14:03  

เครื่องผมก็เป็นเหมือนกันครับ ซื้อมาได้อาทิตนึงก็ดับๆดิด mem 512 คับตอนซื้อ ผมนึกว่าmem มีปัญหา เลยซื้อ mem ใหม่มา 2 Gb คราวนี้เป็นหนักกว่าเดิมอีก เลยตัดสินใจเอาเข้าศูนย์ ถึงตอนนี้ 3 อาทิต กว่าแล้วยังไม่มีวี่แววว่าจะได้เลย เห็นว่าส่งกทม เซ็งโคตๆ :x :x :x
touchz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Dec 2007 21:48  

วิธี ใช้กล้องถ่ายตอนเข้าก็แก้ได้ครับ ผมลองแล้ว แต่ได้บางครั้งเท่านั้นครับ บางครั้ง ก็ไม่ได้เลยอ่าครับ เซ็ง เหอๆ จนปัณญาแล้ว ไม่มีวิธีไหนแก้ได้ละ
touchz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Dec 2007 21:53  

punnasqrn ผู้เขียน:
อ่าวมาตอบกันต่อครับ จากการที่มันดับอีกหนครับไม่รู้ว่าวิธีนี้แก้ได้100% หรือไม่แต่
พอมันเริ่มดับอีก ก็ใช้วิธีนี้ครับ คือผมรำคาญกับการต้องมาเอาไฟล์ใส่ในความจำเครื่อง
พอดึงจาก mem มันก็ดับอันนี้ก็อย่างที่ผมเคยบอก ตอนแรกดับ พอครั้งที่ 2 ผมเปิดเครื่องมา ก็เผลอ ไปกดโดน ปุ่มเปิดกล้องถ่ายรูปเลยครับ ปรากฎว่า มันไม่ยกก่ะดับแหะ คราวนี้ก็ลองครับตะบันเลย เอาไฟล์ฺมายัดๆๆๆ แล้วก็ดึงแหลกครับ ทั้ง theme เพลง เสียงเรียกเข้า เอามาจาก mem หมด คราวนี้
ลองอัพเดทคลังเพลง รู้อยู่แล้วว่ามันจะต้องดับ แล้วมันก็ดับครับ แต่ผมอยากจะลองดู
พอมันกำลังเปิดเครื่องใหม่ ผมก็เปิดโหมดกล้องถ่ายรูปเลย ปรากฎว่าไม่มีการดับเฉย
เอาเป็นว่าลองอีกวิธีนึงน่ัะครับ จะได้ใช้แบบไม่ต้องทรมานกว่าวิธีที่ผมแนะนำไปตอนแรก
ลองดูกันน่ะ ไม่ได้ยังไงก็บอกผมด้วย เพราะมือถือเครื่องนี้ ดูราคา แล้วก็ ออพชั่น นาน
มากกว่าจะซื้อมาได้ เพราะปกติไม่ค่อยจะบ้ามือถือครับ ฟังแต่เพลง อยากบอกว่ากล้องถ่าย รูปยังไม่เคยจะถ่ายกับเค้าเลยครับ ฟังเพลง อย่างเดียวก่ะโทร
เอาเป็นว่าจะสรุปความเป็นมาของอาการดับๆๆๆๆ แล้วก็ดับอีกรอบ

1. สังเกตดูนะครับว่ามันจะดับก็ต่อเมื่อมีไฟล์ใหม่มา แล้วไปอัพเดทคลังเพลง
2. พอมันดับแล้วเปิดมาอีกมันก็จะดับ คือผมคิดว่ามันจะหยุดดับก็ต่อเมื่อการอัพเดท
คลังเพลงครบ 100% เพราะรุ่นนี้ปกติเปิดเครื่องมามันจะอัพเดทคลังเพลงตลอด
ไม่รู้จะตั้งแบบนี้เพื่อ
3. วิธีแก้ พอเปิดเครื่องมา กดกล้องถ่ายรูปเลยครับคือเข้าไปโหมดนั้นไม่ต้องทำไร
รอไปจนกว่าคิดว่ามันครบ 100% แล้วค่อยออก

เอาเป็นว่ามีไรเพิ่มเติมแล้วจะมาโพสให้อีกน่ะ เบื่อกับพวกทำระบบ มือถือจริงๆ
ทำไม่เช็ึคความผิดพลาดไรเลยแมร่งก็ขาย ไม่อยากด่าแต่ มันก็คือความจริงที่
พวกคุณๆ เป็นกันอยู่ แต่เราก็ซื้อมาแล้วนะน่ะ ก็ควรจะหาทางแก้ไขกัน ดีกว่า

ผมว่าอาจจะเป็นที่ Theam ที่ใช้ก็ได้นะครับ ลองใช้โหมดถ่ายดูแล้วก็ แก้ได้ครับ แต่ไม่ 100% ของผม ขนาดอยู่โหมดถ่าย ยังดับเลยครับ แก้ได้เป็นบางครั้งเอง Wink
สงสัย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Dec 2007 15:18  

ของผมไม่เห็นเคยดับ เลย ช่วยหน่อยครับ ลองอธิบายหน่อยว่าเริ่มทำอย่างไร มันถึงจะดับติดๆบ้าง
jesse9623
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Dec 2007 16:28  

ไม่รุดิ ใช้1-2เดือน อยุ๋ๆก็เป็นเอง เซง นายใช้มากี่เดือนแล้วอะ
ช่างซ่อมมือเปล่า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เปิดเครื่องแล้วดับ
วันที่โพสท์ : 31 Dec 2007 17:17  

เปิดเครื่องแล้วดับ
พึ่งทำได้มะกี๊ปรากฏว่าหายแต่คงไม่100%มั้งลองทำดูละกัน
ก่อนแรกปิดเครื่องเอาเม็มออกแล้วเปิดเครื่อง ลองเปลี่ยนลักษณะดูครับ
ของผมมี3ลักษณะ เปลี่ยนไปทีละอัน 123 ... 123 .. 123 ..
ถ้ายังดับก็เปลี่ยนไปอีกซัก 3 - 5 รอบแล้วเปิดมือถือทิ้งไว้ประมาณ1-2ชั่วโมง
แล้วลองเปลี่ยนลักษณะดู 123 ... 123 ... 123 ... ถ้าหายก็ผ่านนะครับ
[ถ้าไม่หายลองทำตั้งแต่แรกไปจนหาย]
พอหายแล้วให้ปิดเครื่องแล้วใส่เม็มถ้าอาการไม่หายให้ส่งร้านครับ
แต่ถ้าหายให้ลองเปลี่ยนลักษณะแล้วอัฟเดตคลังเพลงดูครับ เพื่อทดลองว่าหายจริงหรือไม่
ลองใส่เพลงในเม็มเพิ่มดูซัก30-40เพลงแล้วลองอัฟเดตคลังดูครับถ้าหายเป็นอันจบพิธี
ใครทำสำเร็จคอมเม้นบอกด้วยนะครับ ของผมทำได้พวกคุณต้องทำได้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : สรุปอาการเปิดเครื่องแล้วจอขาวแล้วดับไป
วันที่โพสท์ : 31 Dec 2007 18:54  

สรุปอาการเปิดเครื่องแล้วจอขาวแล้วดับไป

1.ถอดเม็ม[ถอดแล้วให้เพื่อนคัดลอกข้อมูล]
2.ถอดซิมการ์ด
3.ถอดแบตบ่อย[ปัญหาหลัก]

ทางที่ดีไม่ควรแกะเครื่องครับ[ปัญหาจากผมและผู้ใช้แถวบ้านนะครับ]
jesse9623
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Dec 2007 19:56  

วิธีนั้น ผมเคยทำหาย แต่พอปิดเครื่อง เปิดใหม่ก็เป็นอีกอะ

ว่าจะส่ง0 ต้องเสียค่าใช้จ่ายปะคับส่ง0
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jan 2008 02:54  

คนที่เคยส่ง 0 แก้หายได้แล้ว มาโพสหน่อยครับ มีรึเปล่า เอ่ย
dimnimar
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jan 2008 04:30  

เราว่าส่งศูนย์ก็แก้ปัญหาไม่ได้ค่ะ คิดว่าน่าจะเป็นที่ซอฟท์แวร์มากกว่า ถ้ามีการอัพเดทเวอร์ชั่นใหม่น่าจะทำให้ดีขึ้น

ของเรามีปัญหาก็ต่อเมื่อถอดแบตออกค่ะ ตั้งแต่วันนั้น(วันที่15 ธค)ที่โพสว่ามีปัญหา พอเราฟอร์แมตเม็ม รีเซ็ตมือถือเป็นค่าจากโรงงาน ก็ทำให้ใช้ได้นานจนวันนี้ค่ะ เพราะเพื่อนแบตหมด แล้วมีความจำเป็นมากที่จะต้องใช้มือถือ เลยจำเปนต้องให้เพื่อนเปลี่ยนซิม เราแน่ใจเลยว่ามันต้องรีสตาร์ทอีกแน่ๆ ก็เป็นจริงๆ แต่พอฟอร์แมตเม็มก็หายค่ะ แนะนำให้ซื้อตัวการ์ดรีดเดอร์ไว้นะคะ มีความจำเป็นมากกรณีเครื่องรีสตาร์ทให้เอาเม็มออกมาแบ็คอัพข้อมูลในคอม แล้วฟอร์แมตก็จะใช้ได้ค่ะ

แล้วเครื่องรุ่นนี้ไม่ใช่เฉพาะพวกเราคนไทยในบอร์ดนี้ที่มีปัญหาค่ะ หลังจากเราเจอปัญหาเราก็ลองsearch google ดู คำว่า 3110 restart อะไรงี้อ่ะคะ ก็จะพบว่าเว็บต่างประเทศ หลายๆเว็บต่างพบปัญหาเช่นเดียวกันนี้ ไม่เชื่อลองเซิร์สดูค่ะ

เราว่ารุ่นนี้เป็นรุ่นที่ฟังชั่นดีมากๆ ในราคาเท่านี้ อยากให้ปรับปรุงซอฟท์แวร์จังเลย คิดว่าน่าจะดีขึ้นนะ (คิดว่า)
เพิ่งซื้ออ่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เพิ่งใช้อ่ะ
วันที่โพสท์ : 01 Jan 2008 14:09  

ผมเพิ่งซื้อมาเมื่อ คริสมาสนี้เอง (25 ธันวา) ดูในกระทู้แล้ว ส่วนใหญ่จะเป็นกันแฮะ ไม่รู้ว่าผมจะเป็นรึป่าว (ต้องรอต่อไป) อะ.. แต่ตอนนี้ผมยังไม่ออกอาการอะไร ผมใช้เมม 1 GB ของ kington ตั้งแต่ใช้มาก็ไม่เกิดอาการอะไร ลงทั้งเพลง clip game applications สร้างเป็นห้องๆ ไว้ในเมม ก็ไม่มีปัญหาอะไร ไม่เคยดับ ส่วนเรื่องชื่อภาษาไทยใน โปรแกรมเล่นเพลงผมไม่สนใจเท่าไร เพราะผมก็กดไปเรื่อยๆ อ่ะ ฟังเรื่อยๆ ไม่ซีเรียสอะไร แต่เมมผมยังไม่เต็มนะ เหลือประมาณ 100 กว่าเม็ก ส่วน software เครื่องผมเป็นเวอร์ชั่นล่าสุดอ่ะ v05.50 โดยรวมแล้วก็โอเค เครื่อง 0 mfa ครับ ถ้ามีเกิดปัญหาแต่ประการใด จะมาบอกทุกคนนะครับ Very Happy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : แก้เพลงภาษาจีน
วันที่โพสท์ : 01 Jan 2008 14:37  

อาการดับถ้าแก้ได้แล้วไม่ต้องปิดเครื่องครับปล่อยไว้
แต่ถ้าปิด ตอนเปิดใหม่ๆให้รีบกดเข้าเมนูหาอะไรเล่นๆไปก่อน
หรือไม่ก็ลองกดเบอร์มั่วๆโทรเล่น พอคิดว่าอัฟเดทคลังเส็จก็หายละ
แต่อย่าไปอัฟเดทอีกหล่ะมันดับแน่นอน พอเปิดไปนานๆซัก1-2ชม.
เครื่องจะคล่องแล้วสามารถอัฟเดทคลังได้ปกติแล้วครับ

แก้เพลงภาษาจีนลองดูนะ
http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=225910

เว็บบอร์ดมือถือมีอะไรเยอะแยะ [จะโหลดเกมหรือโปรแกรมให้เอาเฉพาะ s40 นะครับ]
http://www.geo-mobile.com

เว็บโหลดเกมส์ 3110c ครับ
http://www.mobileonfree.com/
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 6, 7, 8, 9, 10, 11  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: