Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 ทำความรู้จักกับ Symbian OS

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตอบ: 17 / เข้าชม: 23694
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: จั น ท บุ รี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ??????????????? Symbian OS
วันที่โพสท์ : 15 Feb 2005 06:48  
ตอบโดยอ้างถึง  

คุณรู้จัก Symbian OS กันดีแค่ไหนครับ มาลองดูทำความรู้จักโฟลเดอร์ระบบที่สำคัญ ๆ ของ Symbian กันดูดีไหมครับ
1. C:\Nokia\Installs\ เป็นโฟลเดอร์ที่เก็บไฟล์ Installer Package (SIS ไฟล์) เมื่อติดตั้งโปรแกรมเสร็จแล้ว ไฟล์ที่อยู่ในโฟลเดอร์นี้จะถูกลบทิ้งโดยอัตโนมัติ
2. C:\Nokia\Images เป็นโฟลเดอร์ที่ใช้เก็บไฟล์รูป เช่นพวก Screen Shots, SMS Picture
3. C:\Nokia\Sounds\Digital เป็นโฟลเดอร์ที่ใช้เก็บไฟล์เสียง RingTone ของเครื่อง
4. C:\System\Data เป็นโฟลเดอร์ที่ใช้เก็บไฟล์ Key ลงทะเบียน ของระบบ Symbian เปรียบเสมือนกับ Registry ของ Computer ซึ่งการเข้าไป Modify / Delete ไฟล์ที่อยู่ในโฟลเดอร์นี้โดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์อาจทำให้โทรศัพท์ของท่านเกิดปัญหาได้
5. C:\System\favourites เป็นโฟลเดอร์ที่ใช้เก็บ Shortcut ของไฟล์ที่อยู่ใน Favouites ครับ
6. C:\System\fonts เป็นโฟลเดอร์ที่ใช้เก็บไฟล์ Font ของระบบครับ (Active Font)
7. C:\System\install เป็นโฟลเดอร์ที่ใช้เก็บ Log โปรแกรมที่ติดตั้งในเครื่องเราครับ เป็นส่วนหนึ่งของ Registry ของ Symbian
8. C:\System\Libs เป็นโฟลเดอร์ที่ใช้เก็บไฟล์ Share Libraly ครับถือว่าเป็นโฟลเดอร์ที่สำคัญมากอีกโฟลเดอร์หนึ่ง การเข้าไป Modify / Delete ไฟล์ที่อยู่ในโฟลเดอร์นี้โดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์อาจทำให้โทรศัพท์ของท่านเกิดปัญหาได้
9. C:\System\Mail เป็นโฟลเดอร์ที่ใช้เก็บข้อมูลใน Inbox ของท่านครับ
10. C:\System\Shareddata เป็นโฟลเดอร์ที่สำคัญมาก ไม่ควรเปิดดูเพราะอาจทำให้เครื่องท่าน Error ได้ เป็นส่วนหนึ่งของ Registry ของระบบ Symbian
11. C:\System\Apps เป็นโฟลเดอร์ที่ใช้เก็บ Software ที่เราทำการ Install เหมือนกับ C:\Program Files ใน Windows

จริง ๆ ยังมีอีกเยอะมากครับ แต่ขอแนะนำนะครับว่าถ้าเราไม่รู้ก็ไม่ควรไป Modify ข้อมูลที่อยู่ในโฟลเดอร์ System ครับเพราะอันตราย
makopologistic
SP Member
SP Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Feb 2005 06:49  

รู้กันหรือไม่ครับว่าการติดตั้งโปรแกรมใน Symbian นั้นไม่จำเป็นต้องลงโปรแกรมพวก FileManager ก็สามารถติดตั้งโปรแกรมได้เหมือนกันครับ โดยเตรียมอุปกรณ์ดังนี้
1. Card Reader
2. MMC
3. มือถือ Symbian OS อาทิเช่น เอนเกจ

ขั้นตอนการติดตั้งโปรแกรม Symbian [*.SIS]
1. Copy ไฟล์ SIS ใส่ MMC โดยไฟล์ SIS ต้องอยู่ที่ ROOT ของ MMC เท่านั้น
2. เปิด Manager ของ Symbian (Tools --> Manager) จากนั้นกดปุ่มลูกศรลงไปเรื่อย ๆ จนเจอชื่อโปรแกรม --> กดปุ่ม Left Menu --> Install

ขั้นตอนการติดตั้งโปรแกรม J2ME (*.JAR)
1. Copy ไฟล์ JAR (เฉพาะ JAR เท่านั้น JAD ไม่สน) โดยไฟล์ JAR ต้องอยู่ที่ ROOT ของ MMC เท่านั้น
2. ไปที่ Extra --> Apps โปรแกรมจะเตือนเราว่ามีโปรแกรมใหม่ยังไม่ได้ติดตั้ง ก็ให้ติดตั้งซะ

เป็นไงครับติดตั้งโปรแกรมโดยไม่ต้องใช้ FileManager แถมยังติดตั้งได้ทั้ง SIS และ JAR อีกต่างหากครับ
makopologistic
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : app.closed ?????? ??????????
วันที่โพสท์ : 15 Feb 2005 06:52  

app.closed สาเหตุ และวิธีแก้

app. closed หมายความว่าโปรแกรมตัวนั้นเกิด Error จนไม่สามารถทำงานได้ครับ ต้องลองไล่หาดูครับว่าเป็นตัวไหน จากนั้นก็เอาโปรแกรมนั้นออกอาการนี้ก็จะหายไปเอง ผมจะให้แนวทางในการหาโปรแกรมที่ Error นะครับ

1. Error app.close ที่เกิดตอนเปิดเครื่องหมายความว่าโปรแกรมนั้นมีการเรียกโหลดทุกครั้งที่เปิดเครื่อง เช่นโปรแกรม Autoexec, AutoStart, SmartAnswer, Advance Call Manager, AutoPilot ฯลฯ ถ้ามีโปรแกรมเหล่านี้อยู่ก็ลองไล่เอาออกดูครับ

2. Error app.close ที่เกิดตอนเปิดโปรแกรมหมายความว่าโปรแกรมนั้นอาจ แงะ มาไม่สมบูรณ์ หรือโปรแกรมนั้นจำเป็นต้องติดตั้งใน Device Mem เท่านั้น วิธีแก้คือลอง Remove ออกจากนั้นติดตั้งใหม่ใน Device Mem ถ้ายังไม่หายก็ให้ลบทิ้งไปเลย และรอเวอร์ชั่นใหม่ครับ

วิธีแก้ไข
1. หาดูว่าเครื่องเรามีโปรแกรมใดบ้างที่ทำงานแบบ AutoStart และลองลบออกทีละตัว
2. หากในช่วงสัปดาห์ที่ผ่านมามีการลงโปรแกรม Symbian (SIS) ให้เอาออกทีละตัว (เรียงจากใหม่ไปเก่า)
3. ลองเปิดโปรแกรมทั้งหมดที่เราลงดูว่ามีโปรแกรมไหนขึ้น app.close ก็โปรแกรมนั้นแหละครับที่เกิดปัญหาให้เราเอาออก
4. ในกรณีที่ลองทุกวิธีแล้วยังหาไม่เจอก็ให้ทำ Hard Reset ครับ แต่ต้อง Backup ข้อมูลก่อนนะครับ
ฉัตรชัย
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Feb 2005 23:14  

น่าสนใจมากขอบคุณครับโป๊ย
~cookiecrews~
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ******
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Mar 2005 20:12  

เหอๆๆ ขอบคุณครับ
smartphone
Mobile Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Mar 2005 08:33  

ขอบคุณครับสำหรับหนทางการอก้ไขเมื่อเกิดปัญหา Thank you :wink:
:Pong:
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: In Thailand
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Mar 2005 11:52  

ขอบคุณครับ เหมาะกับคนพึ่งใช้ สมาร์ทโฟน
MinimumX
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Mar 2005 13:48  

ขอบคุณครับ กำลังจะเปลี่ยนไปใช้ smart phone อยู่พอดี
Be'ma
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Apr 2005 11:27  

....
TAXIDO
Year's Star

จังหวัด: ยะลา
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 May 2005 18:35  

Thank.
มือใหม่ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Jul 2005 01:19  

system error ทำไงดีครับ ช่วยบอกหน่อยนะครับ
rosebud
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: แถวๆพระราม 3
หัวข้อ : ..
วันที่โพสท์ : 25 Aug 2005 20:50  

มือใหม่ครับ ผู้เขียน:
system error ทำไงดีครับ ช่วยบอกหน่อยนะครับ
hr ครับ
butterfly072
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : symbian???windows media player
วันที่โพสท์ : 30 Aug 2005 00:59  

เราสามารถใช้งาน windows media player บนระบบ symbian ได้หรือไม่ครับ ถ้าได้ทำอย่างไรครับ
ฉัตรชัย
Year's Star

หัวข้อ : Re: symbian???windows media player
วันที่โพสท์ : 01 Jan 2006 22:57  

butterfly072 ผู้เขียน:
เราสามารถใช้งาน windows media player บนระบบ symbian ได้หรือไม่ครับ ถ้าได้ทำอย่างไรครับ

ไมได้ครับ โปรแกรมตัวนี้ทำมา support กับมือถือที่ใช้ os ของ window mobile เท่านั้น
Benzza
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: ปทุมธานี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2006 20:20  

ขอบคุณสำหรับข้อมูลคับ..
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ : เรียน คุณฉัตรชัย
วันที่โพสท์ : 16 Aug 2008 20:03  

Rolling Eyes ตอนนี้ใช้ E71 ถ้าเอา Sim ของ AIS ไส่ก็จะมี Link ให้ฟังวิทยุได้ แต่จำเป็นต้องใช้ DTAC ประจำเพราะ Net stable กว่าและบางครั้งต้อง D/L งานเป็น File ขนาดใหญ่
ขอทราบว่ามีวิธีใดบ้างที่สามารถทำให้ DTAC ฟังวิทยุสถานีไทยได้ ตอนนี้ฟังวิทยุนอกจาก Mundu Radio ได้อย่างเดียวเอง /ขอบคุณล่วงหน้า Rolling Eyes
narongvon
Year's Star

หัวข้อ : Re: ทำความรู้จักกับ Symbian OS
วันที่โพสท์ : 24 Feb 2010 08:24  

เพิ่งได้เข้ามาอ่าน ขอบคุณมากคับสำหรับข้อมูล
almostlover
Year's Star

หัวข้อ : Re: ทำความรู้จักกับ Symbian OS
วันที่โพสท์ : 25 Feb 2010 17:12  

ขอบคุณมากนะคะ เราเองก็ใช้มือถือระบบซิมเบี้ยนเหมือนกัน ได้ความรู้ขึ้นเยอะเลย นี่เราก็นั่งโหลดแอปฯ บนมือถือใน AIS App Store อยู่ เพราะมีพวกโปรแกรม + เกมส์ ต่างๆ ในระบบซิมเบี้ยนบริการอยุ่เยอะมาก มีที่ให้โหลดฟรีก็หลายอันเหมือนกัน ใครอยากโหลดเป็นเพื่อนเราลองกด *900 เข้ามาโหลดกันนะคะ Embarassed
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: