Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Sony Ericsson K750i - 2 Megapixels Camera
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 27, 28, 29
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 2871 / เข้าชม: 2322374
ตั้งกระทู้ใหม่ กระทู้ถูกล็อค คุณไม่สามารถโพสท์ข้อความใดๆ ได้ - This topic is locked
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

ร่วมโหวตให้คะแนน SIAMPHONE - USER OPINIONS
เยี่ยม - It's Cool! - 5
72%
 72%  [ 871 ]
ดี - GOOD - 4
23%
 23%  [ 278 ]
ธรรมดา - Normal - 3
1%
 1%  [ 23 ]
พอใช้ - Not Bad - 2
2%
 2%  [ 29 ]
ผลสำรวจรวม - Total Votes : 1201

Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Mar 2006 19:38  
ตอบโดยอ้างถึง  

อยากจะสอบถามค่ะ ไม่ทราบเหมือนกันว่ามีปหาที่เครื่องหรือระบบการทำงาน เพิ่งซื้อมาได้ประมาณ3เดือนค่ะ แต่มันเกิดปัญหา ประมาณเดือนที่ 2

1. ปุ่มจอยสติ๊ก เวลาเลื่อนขึ้น ลง ซ้าย ขวา มันเลื่อนไม่ค่อยไปค่ะ หมายความว่า คือสามารถผลักได้ ไม่ฝืด แต่เหมือนมันไม่สั่งการไปยังระให้แถบเมนูหรือบาร์เลื่อนค่ะ ทั้งๆที่ตอนซื้อมาแรกๆไม่มีอาการเลย
2.เวลาที่กดล็อค ช่วงที่หน้าจอจากสกีนเซฟเวอร์จะเปลี่ยนเป็นนาฬิกา มันจะมีอาการกระพริบเป็นเส้นๆ
3.เคยใช้ปุ่ม"c" ลบรูปในโฟลเดอร์ ประมาณ10รูปค่ะ พอลบไปได้ซักพัก อยู่ดีๆหน้าจอก็ดับไปเลย แล้วก็ติดขึ้นมาเอง แต่เป็นจอสีขาวๆ
4.เคยแลกเครื่องกับพี่สาว แต่พอพี่เค้าเอาซิมตัวเองใส่ไป พอเปิดขึ้นมาได้ซักพัก มันก็ขึ้นเปนจอขาวเหมือน ข้อ3 ค่ะ

**ช่วยตอบคำถามด้วยนะค่ะ งงมากๆๆ เพราะเราก็รักษาทนุถนอมมันสุดชีวิตเลย**

ปล.คือว่าอยากจะสอบถามเกี่ยวกับmemory stick ของแท้ ขนาด 1 GB ราคาอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ค่ะ พอดีว่าเราจะฝากพี่ชายเราซื้อจากญี่ปุ่น มันจะถูกกว่ากันเยอะไหม แล้วมันมีชื่อรุ่นของmemory stick ไม๊ค่ะ เราจะจดให้เค้าไปซื้อ จะได้ซื้อไม่ผิด กลัวซื้อมาแล้วใส่ด้วยกันไม่ได้
hungiko
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: ??????????????????? k750i ??? ??????????????????????
วันที่โพสท์ : 03 Mar 2006 00:54  

awas ผู้เขียน:
กำลังจะตัดสินใจซื้อ k750i แต่ ร้านบอกว่าแบ็ตหมดไวมาก ประมาณ 3-5 ชั่วโมง

เป็นความจริงไหม อยากได้ หรือจะรอ k790i ดี ไม่รู้ต้องรอนานแค่ไหน

เกินจริงไปหน่อยนะครับ อย่างนั้นไม่เรียกว่าโทรศัพท์แล้ว
Z1
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: Nonthaburi
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: ??????????????????? k750i ??? ??????????????????????
วันที่โพสท์ : 04 Mar 2006 01:06  

hungiko ผู้เขียน:
awas ผู้เขียน:
กำลังจะตัดสินใจซื้อ k750i แต่ ร้านบอกว่าแบ็ตหมดไวมาก ประมาณ 3-5 ชั่วโมง

เป็นความจริงไหม อยากได้ หรือจะรอ k790i ดี ไม่รู้ต้องรอนานแค่ไหน

เกินจริงไปหน่อยนะครับ อย่างนั้นไม่เรียกว่าโทรศัพท์แล้ว

ปัญหาแบตหมดไว น่าจะมาจาก การเปิด Bluetooth ไว้ตลอดเวลา ก็เป็นอีกหนึ่งสาเหตุ
อีกอันหนึ่ง ถ้าใช้เปิดไฟล์ vdo เช่น แปลงไฟล์หนังจากแผ่น มาดูในมือถือ เท่าที่ลองดู หนัง 1 เรื่อง ยันจบก็กินแบตเหมือนกัน แต่ไม่ถึงกับ 3-5 ชม หมดได้หรอกครับ จากที่ใช้ปกติกับฟังเพลง บางครั้งก็อยู่ได้ 3-4 วัน ก้มี
Looker
SP Moderator
SP Moderator
Year's Star

หัวข้อ : ?????????? Dead pixels ???? Bad pixels ?????????? Sony Ericsson
วันที่โพสท์ : 08 Mar 2006 00:23  

มีเพื่อนๆ เข้ามาโพสคำถามในบอร์ดนี้มากมายแล้วก็มีผู้รู้เข้ามาช่วยตอบ แต่ก็มีอีเมล์สอบถามเข้ามาเป็นจำนวนมากเกี่ยวกับการตรวจสอบ Dead pixels หรือ Bad pixels บนหน้าจอมือถือ Sony Ericsson ซึ่งผมเคยโพสไว้ที่นี่อย่างละเอียดยิบ สำหรับผู้ที่สนใจสามารถเข้าไปอ่านได้โดยคลิ๊กที่ link ข้างล่างแล้วเลื่อนหาดู (อยู่แถวล่างๆ คับ)

http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=104316&postdays=0&postorder=asc&start=1800

จริงๆ แล้วโทรศัพท์มือถือจอสีของ Sony Ericsson ทุกรุ่นสามารถตรวจสอบ Dead pixels หรือ Bad pixels บนหน้าจอได้ในตัวของมันเองอยู่แล้ว ซึ่งสีที่ใช้ทดสอบหลักๆ บนหน้าจอ LCD ก็คือ สีแดง สีเขียว และสีน้ำเงิน เรามาลองตรวจสอบจอสีของเรากันดีกว่าคับ

ที่หน้าจอปรกติ (ไฟยังไม่ดับ) กดปุ่มจอยสติ๊ก หรือ Navi-key (ปุ่มควบคุม 5 ทิศทางในรุ่นอื่นๆ) ดังนี้ > * << * < * (ขวา ดอกจันทร์ ซ้าย ซ้าย ดอกจันทร์ ซ้าย ดอกจันทร์) หน้าจอจะแสดงเมนู Service ขึ้นมา เลือก Service tests เลือก Display หน้าจอจะแสดงแถบสีเป็น 3 ช่องในแนวตั้งได้แก่สีแดง สีเขียว และสีน้ำเงิน ให้จับตาดูทีละสีซึ่งจะสลับไปมาจนครบ 3 ช่องแล้วค่อยดูสีอื่นในลักษณะเดียวกันจนครบทั้ง 3 สี (ดูภาพประกอบคับ)

หมายเหตุ ให้จับตาดูทีละสีซึ่งจะสลับไปมาจนครบ 3 ช่องแล้วค่อยจับตาดูสีอื่นในลักษณะเดียวกันจนครบทั้ง 3 สี หากไม่พบจุดใดๆ ที่แสดงสีผิดเพี๊ยนก็แสดงว่าเครื่องของคุณปลอด Dead pixels หรือ Bad pixels แต่ถ้ามีก็ให้ทำใจและไม่ต้องวิตกจริตจนเกินเหตุ เพียงแค่ทดสอบให้รู้ว่ามีหรือไม่มีเท่านั้น เครื่องของคุณยังคงใช้งานได้ตามปรกติซึ่งหากไม่สังเกตุก็ไม่เห็นหรอกคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Mar 2006 13:03  

Laughing ทดสอบแล้วปกติดีครับ ของคุณคุณLooker
Z1
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Mar 2006 02:54  

นิดหน่อย ผู้เขียน:
Z1 ผู้เขียน:
<:Natsu:> ผู้เขียน:
คือรุ่นนี้สามารถดูหนังได้มั้ยคะ คือเห็นคนอื่นเค้าเปิดหนังดูกัน
ถ้าได้ล่ะก็ ทำยังไงคะ ใช้โปรแกรมอะไรคะ ช่วยตอบหน่อยค่ะ

เรื่องหนัง ใช้โปรแกรม Xilisoft 3GP Video Converter จะสามารถแปลงไฟล์หนังจากปกติ เป็นไฟล์ 3GP ซึ่งสามารถเปิดดูได้ในมือถือครับ หนังแผ่นหนึ่งแปลงแล้วก็น่าจะประมาณ 30M ได้ (โดยประมาณนะครับ) ถ้าเมมที่ให้มา 64 ก็ใส่ได้ เรื่องนึง ก็ดูยามเดินทางได้ครับ

ถ้ารุ่นนี้ดูหนังได้แล้วทำไงถึงจะได้ดปรแกรมนั้นมาอ่ะคะ ต้องลงกับคอมก่อนหรือเปล่า หรือต้องเอาเคื่รองไปอัพ แล้วก็อยากจะถามว่าถ้าจะเพิ่มเมมเป็น 256 ราคาประมาณเท่าไรคะ

ผมเองก็จำไม่ได้ว่าไปโหลดที่ไหนมา คุณก็ลอง search หาในเน็ทดู ถ้าไม่มีก็เมล์มาละกันครับ แล้วผมจะส่งให้ทางเมล์ละกัน akkarat_bn@hotmail.com ส่วนโปรแกรมนี้ ต้องลงในคอมครับ จากนั้นก้ใช้โปรแกรมนี้แปลงไฟล์ พอได้ไฟล์เป็น .3gp ก็ค่อยกอปปี้ไปไว้ใน เมโมรี่ ครับ เท่านั้นก็เปิดดูจากมือถือได้เลยครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Mar 2006 20:45  

BioX ผู้เขียน:
wepui ผู้เขียน:
ปีหน้าคงราคาเหลือซักหมื่นสี่หมื่นห้ารอซื้อปีหน้าดีกว่าไหม... Twisted Evil

ดีมาก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Mar 2006 00:18  

Anonymous ผู้เขียน:
BioX ผู้เขียน:
wepui ผู้เขียน:
ปีหน้าคงราคาเหลือซักหมื่นสี่หมื่นห้ารอซื้อปีหน้าดีกว่าไหม... Twisted Evil

ดีมาก

ตอนนี้ web Siam Phone บอกว่าราคากลาง 14,900 แล้วจ้า ไม่ต้องรอถึงปีหน้าแล้วล่ะ Very Happy
แง้ว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Mar 2006 23:57  

คือว่าทำมือลถือตกอ่าค่ะ
แล้วถ้าจะเอาเลนส์กล้องไปซ้อมที่ศูนย์จะเสียเงินประมาณเท่าไหร่คะ?
แล้วเวลาซ่อมจะนานรึเปล่า?
ผู้รู้ช่วยตอบด้วยค่ะ
คนระยอง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Mar 2006 19:05  

ราคาล่าสุด ดูที่ power buy 13900.
nks
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Mar 2006 21:08  

อยากถามว่าถ้าซื้อ รุ่นนี้ เอาแบบ มีแฟลช(อุปกรณ์เสริมอ่ะนะค่ะ) หรือว่าไม่มีดีอ่ะค่ะ แล้วก็มันจะต่างกันมากมั้ย คือ แสงจะพอป่าว แล้วก็ ตัวเครื่องก็มีแฟลชอยู่แล้วใชป่าวอ่ะค่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Mar 2006 22:50  

รบกวนถามเรื่องเอาไฟล์จากมือถือลงคอมผ่านสาย USB ค่ะ

คือปกติทำก้อไม่มีปัญหาอะไร

จนมาเมื่อ 2-3 ครั้งล่าสุด พอเอาสายต่อ กดไปตรง folder ของ memstcik ไฟล์มันหายหมดเลย คือจากที่เคยอยุ่ในเครื่องดุในคอมไม่มี แล้วพอมาเปิดดุที่เครื่องไม่มี

ข้อมุลที่อยู่ใน memstick ทั้งเพลงทั้งรูป หายหมดเลย ไม่ทราบว่าเปนเพาะอะไรคะ รบกวนด้วยค่ะ
ขอบคุณมากค้า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Mar 2006 12:58  

ตอนนี้ศูนย์ล๊อกเล่ย์ ที่เมืองไทยย้ายไปแล้วใช่มั้ย รบกวนขอแผนที่และเบอร์โทรศูนย์ใหม่ที่ย้ายไปหน่อยสิครับ

ตอนนี้มีเฟิร์มแวร์ตัวใหม่เข้ามาให้อัพแล้วใช่มั้ยครับ
puengnoi17
Year's Star

หัวข้อ : ???????????????
วันที่โพสท์ : 16 Mar 2006 10:25  

รบกวนถามเรื่องเอาไฟล์จากมือถือลงคอมผ่านสาย USB ค่ะ

คือปกติทำก้อไม่มีปัญหาอะไร

จนมาเมื่อ 2-3 ครั้งล่าสุด พอเอาสายต่อ กดไปตรง folder ของ memstcik ไฟล์มันหายหมดเลย คือจากที่เคยอยุ่ในเครื่องดุในคอมไม่มี แล้วพอมาเปิดดุที่เครื่องไม่มี

ข้อมุลที่อยู่ใน memstick ทั้งเพลงทั้งรูป หายหมดเลย ไม่ทราบว่าเปนเพาะอะไรคะ รบกวนด้วยค่ะ
ขอบคุณมากค้า

อาการเหมือนกันเลย แต่ของเราเอาไฟล์จากคอมลงเครื่อง ตอนแรกก้อทำได้ แต่มาประมาณเดือนนี้แหล่ะ พอถอดสายออก หายหมดเลย ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไรเหมือนกัน วานผู้รู้ช่วยไขข้อข้องใจให้ด้วยค่า
nks
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Mar 2006 17:13  

อยากถามเรื่องแบตอ่ค่ะ พอดีซื้อมาแล้วนะ แล้วพอเอาไปชาร์จ มันไม่ยอมเต็มซะทีอ่ะค่ะ (ชาร์จครั้งแรกนะค่ะ) ทิ้งไว้เป็นวันอ่ะค่ะ ตอนแรกทิ้งไว้ 8 ชม. ก็ไม่เต็ม ลองเอาชายชาร์จออก แล้วก็ใส่ใหม่ ทิ้งไว้ถึงเช้า ปรากฏว่าแบตลดอ่ะค่ะ งงมากๆ อยากรู้ว่ามันเป็นเพราะอะไรอ่ะค่ะ

ผู้รู้ช่วยทีนะค่ะ งงมากๆ เพิ้งหันมาใช้ se อ่ะค่ะ ยอมรับว่าดีทีเดียว ชอบๆ
armjummum
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Mar 2006 20:40  

ใช้ไปนานๆ เครื่องมันเริ่มช้าอ่าคับ มันเป็นเพราะอะไรหรอครับ ใครรู้ช่วยบอกทีนะคับว่าต้องทำยังไงมั่งอ่าคับ ขอบคุนมากคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Mar 2006 10:44  

ถ้าเนื้อที่ในเมม เหลือน้อยก็จะช้าครับ
ถ้าเนื้อที่ในเมมเครื่องเหลือน้อย ก็จะประมวลผลช้า
ถ้าเนื้อที่ในเมมการ์ดเหลือน้อย ก็จะเรียกดูภาพได้ช้า

เช็คดูแล้วลบ ๆ บ้างครับ หรือซื้อเมมใหญ่ขึ้น
julietzeza
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Mar 2006 14:59  

ตอนนี้ที่ศูนย์โซนี่ ขายเท่าไหร่คะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Mar 2006 22:17  

แง้ว ผู้เขียน:
คือว่าทำมือลถือตกอ่าค่ะ
แล้วถ้าจะเอาเลนส์กล้องไปซ้อมที่ศูนย์จะเสียเงินประมาณเท่าไหร่คะ?
แล้วเวลาซ่อมจะนานรึเปล่า?
ผู้รู้ช่วยตอบด้วยค่ะ

เมื่อปลายเดือนก่อน ผมทำเครื่องตกน้ำ เครื่องมันจอขาว ปิดๆเปิดๆเอง กล้องมืด จอเป็นคราบน้ำเป็นเส้นๆ ก็เลยรีบเคาะน้ำออกแล้วเอไปแช่ถังข้าวสาร2วัน ปรากฏว่าใช้โทรได้ จอดีขึ้นแต่ยังเป็นเส้นๆ กล้องเปิดแล้วมืด เสียบเมมแล้วเครื่องจอขาวแล้วก็ดับ
ก็เลยลองแกะเครืองออกมาเช็ดเองเพราะยังไงเครื่องตกน้ำแล้วมันหมดประกันแน่นอนแล้ว ก็แก้ไขได้ทุกอย่าง จอหายเป็นปรกติ กล้องที่มืดเพราะขั้วสายแพรมันหลุดใส่เข้าไปก็เรียบร้อย เหลือปัญหาคือเสียบเมมแล้วเครื่องดับ
ก็เลยส่งศูนย์ซ่อมที่เดอะมอลล์บางกะปิ ส่งวันที่1ได้เครื่องกลับมาวันที่17 เสียเงินไป30บาท เป็นค่าใช้จ่ายในการล้างบอร์ด และโดนตัดการรับประกันเพราะตกน้ำ
กรณีของคุณ ไม่น่าจะเสียค่าใช้จ่ายนะครับ น่าเกิดจากขั้วสายแพรของกล้องหลุด ถ้าจะซ่อมไปศูนย์ใหญ่เองดีกว่าครับ ได้วันนั้นเลยครับ
olala
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Mar 2006 22:34  

ตอนนี้มีเฟิร์มแวร์เวอร์ชั่นใหม่มาหรือยังครับ
Ian Lin
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Mar 2006 19:34  

เปลี่ยน N6260 มาเป็น K750i ชอบมาก
olala
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Mar 2006 00:21  

วันนี้หลังจากที่ไม่ได้ถ่ายแบบพาโนรามา มานาน พอลองแล้วไม่แน่ใจว่าในเฟิร์มแวร์ล่าสุดเห็นมันมีไกด์แสดงให้ดูด้วยว่านี่คือเฟรม 1 เฟรม 2 หรือ 3 (ไกด์พยายามจะบอกให้ถ่ายซ้ายมาขวา) คือจำไมได้ว่าเวอร์ชั่นก่อนนี้มันมีตัวนี้ด้วยหรือเปล่า ถ้าเวอร์ชั่นก่อนไม่มีแสดงว่านี่เป็นอีกตัวนึงที่อัพเดทมานอกจากการค้นหารายชื่อด้วยตัวอักษรหลายๆตัว
ผู้สนใจ k750i
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????????????
วันที่โพสท์ : 22 Mar 2006 15:17  

olala ผู้เขียน:
ตอนนี้มีเฟิร์มแวร์เวอร์ชั่นใหม่มาหรือยังครับ

จะเปลี่ยนมาใช้ sony ericson k750i แต่หลายคนบอกว่า เสียงสนทนาเบา ไม่ชัด ไม่รู้ว่าจริงรึเปล่า เพราะต้องใช้โทรศัพท์นอกอาคารเสมอ ปัจจุบัน fw ใหม่ทำให้เครื่องดีกว่าเครื่อง lot แรกๆอย่างไร จะมีอาการแฮ้งค์บ่อยไหม
ถ้าไม่ใช้โปรแกรมที่ sony ericson แถมมาจะสามารถลงเพลงเข้าสู่ เมมโมรี่การ์ด โดยใช้ card reader ได้ไหม และ จะ เล่นเพลง เล่นหนังจากเมมโมรี่การ์ดได้โดยตรงไหม
ตอนนี้ ถ้าซื้อ จะแถมเมมโมรี่เท่าไหร่ครับ
ขอบคุณครับ
หลินจื๊ออิง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????????????????? ??? 2
วันที่โพสท์ : 23 Mar 2006 22:32  

อยากซื้อมื่อถื่อรุ่นนี้ มือ 2 ต้องการด่วนคับ ใครสนใจขายดทรมาที่เบอร์ 065479059 คับ
soguest
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????????????
วันที่โพสท์ : 24 Mar 2006 10:16  

คือ แบบว่าผมซื้อเครื่องมาตั้งแต่ออกใหม่ ๆ ประมาณต้นกรกฎาคม ปีที่แล้ว
ก็ใช้มาเรื่อย ๆ ปัญหาแรกก็คือเสียงเบา อันนี้ทำใจได้
แต่ปัญหาที่ตามมาก็คือเครื่องชอบดับไปเอง อันนี้โทรไปที่ศูนย์เค้าบอกให้อัฟ firmware
ผมไม่มีเวลาไปแล้วก็มีมือถืออยู่เครื่องเดียวถ้าเอาไปเข้าศูนย์แล้วจะไม่มีไว้ติดต่องาน
ก็เลยคิดว่าไม่เป็นไร ยอมทนเครื่องดับนี้ไป (หลัง ๆเริ่มชิน )
แต่มาปลายปีมกราคมอยู่ ๆ เครื่องก็ดับไป ผมก็คิดว่าเป็นปกติ ก็เลยถอดแบตแล้วเปิดใหม่ตามปกติ
แต่ปรากฎว่าคราวนี้เปิดไม่ขึ้น เมื่อลองเสียบแบตดูก็ไฟไม่เข้า
เลยเอาไปที่ศูนย์ ทางนั้นก็รับเครื่องไป โดยเขียนรายละเอียดในใบส่งซ่อมว่า up firmware กับเครื่องดับเปิดไม่ติด
โดยผมก็โทรไปถามความคืบหน้าทุกอาทิตย์เค้าก็บอกยังไม่มา (ก็ทนไป)
ผ่านไปเดือนนึงเค้าก็โทรมาบอกว่าเครื่องโดนน้ำมาหมดประกันให้ไปเซ็นซ่อมด้วย
ผมก็งงว่าไปโดนน้ำมาได้ไง ทั้งๆ ที่ไม่เคยทำตกหรือโดนน้ำเลย
ตามปกติผมจะใส่มือถือไว้ในกระเป๋ากางเกง อย่ามากก็แค่เหงื่อ
ก็เลยไม่รู้จะทำไง พอไปที่ศูยน์ผมก็บอกว่าเครื่องไม่เคยโดนน้ำเลยนะ
แต่เค้าก็บอกแบบเดิมว่าทางช่างบอกมาว่าบอร์ดโดนน้ำ - -"
ผมก็ไม่รู้จะพูดไง ก็เลยก้มหน้าก้มตาเซ็นส่งซ่อมไป
ผ่านไปอีกเกือบเดือน ได้รับโทรศัพท์อีก แต่.....
คราวนี้เป็นข่าวร้ายเลย คือเค้าบอกว่าเครื่องเสียซ่อมไม่ได้ ซื้อใหม่โลด T-T
แล้วบอกให้มารับ(ซาก)เครื่องคืนด้วย
ก็แค่อยากระบายแค่นี้แหละ

ปล.ไม่คิดว่าแค่เหงื่อจะทำให้เครื่องพังได้เลยนะเนี่ย
ปล.2 หรือว่าเป็นที่ผมไม่ยอมไปอัฟ firmware ทั้งแต่เนิ่น ๆ เลยเป็นปัญหาบานปลาย
ปล.3 ผมจะซื้อ k750 อีกรอบดีไม๊ครับ หรือไปมองเครื่องอื่นดีกว่า
ปล.4 ขอบคุณที่อ่านครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Mar 2006 21:22  

ถ้าซื้อเครื่องล๊อตหลังๆนี่เห็นเค้าว่ากันว่า ไม่มีปัญหาแล้วนะคับ เรื่องเสียงสนทนาถ้าเป็น
fw ตัวใหม่ก้อแก้ไปได้เยอะแล้ว คับ แต่อย่างว่าแหละครับเครื่องที่ออกมาใหม่ๆมักจะมีปัญหาแบบนี้แทบจะทุกรุ่นอยู่แล้วคับบ ต้องทำใจอิอิ ส่วนเรื่องบอรดชื้น ก้ออาจเป็นไปได้ครับ ถ้าเราเก็บโทรสับไว้ในที่ ที่มีความชื้นมากๆก้ออาจทำให้พังได้นะคับ
olala
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ?????????????????
วันที่โพสท์ : 26 Mar 2006 22:31  

ผู้สนใจ k750i ผู้เขียน:

จะเปลี่ยนมาใช้ sony ericson k750i แต่หลายคนบอกว่า เสียงสนทนาเบา ไม่ชัด ไม่รู้ว่าจริงรึเปล่า เพราะต้องใช้โทรศัพท์นอกอาคารเสมอ ปัจจุบัน fw ใหม่ทำให้เครื่องดีกว่าเครื่อง lot แรกๆอย่างไร จะมีอาการแฮ้งค์บ่อยไหม
ถ้าไม่ใช้โปรแกรมที่ sony ericson แถมมาจะสามารถลงเพลงเข้าสู่ เมมโมรี่การ์ด โดยใช้ card reader ได้ไหม และ จะ เล่นเพลง เล่นหนังจากเมมโมรี่การ์ดได้โดยตรงไหม
ตอนนี้ ถ้าซื้อ จะแถมเมมโมรี่เท่าไหร่ครับ
ขอบคุณครับ

ตอนนี้ผมใช้เฟิร์มแวร์ตัวล่าสุดแล้วนะครับ ขออธิบายยาวนิดนึง ก่อนหน้านี้ผมใช้ k700i ยอมรับว่ามีปัญหาเรื่องเฟิร์มแวร์และเครื่องมีอาการหน่วงและทำงานช้า ในช่วงที่ k750i ถูกปล่อยออกมาผมจึงเอาไปเทิร์นเป็น k750i เนื่องจากติดใจในหน้าตาและเมนูการใช้งานของโซนี่

พอผมใช้งานวันแรก ๆ ผมก็รู้เลยว่ามันมีการพัฒนาไปในทางที่ดีขึ้นจาก k700 พอสมควร อาการที่หน่วง หรือแฮงค์ไม่มีเลย แต่ปัญหาเรื่องเสียงเบายังมีอยู่ ในขณะเดียวกันมีคนในบอร์ดที่ใช้รุ่นเดียวกันมีบ่นเป็นระยะว่า เครื่องมีปัญหา แฮงค์ จอขาว ดับเอง หรือหน่วง ปัญหาเหล่านี้ ผมคงโชคดีที่ไม่เจอเลย

ต่อจากนั้นมา k750i ก็ออกเฟิร์มแวร์ตัวใหม่มาให้คนไปอัพเดท ซึ่งก็คือตัวล่าสุดที่ผมได้อัพมาแล้ว ปัญหาเรื่องเสียงเบานั้นส่วนตัวผมผมคิดว่าได้ถูกแก้ไขให้ใช้งานได้ดีแล้ว และยังได้แก้ไขเมนูการทำงานต่าง ๆ อีกนิดหน่อยให้สะดวกและราบรื่นมากยิ่งขึ้น ปัจจุบันอาการทั้งหลายทั้งปวงที่ไม่โอเคสำหรับผมนั้นได้ถูกแก้ไขแล้ว ทุกวันนี้ใช้งานได้ไม่มีปัญหา

ผมตั้งข้อสังเกตนิดหน่อยกับเรื่องนี้ว่า บางคนเคยใช้ k700 มาก่อน แล้วมีปัญหา พอเจ้า k750 ออกมาทำให้ไม่กล้าใช้ เวลาแนะนำเพื่อน ก็จะบอกเพื่อนว่าอย่าใช้โซนี่เลย ไม่เวิร์ค ซึ่งอยากจะบอกว่า เดี๋ยวนี้โซนี่เค้าพัฒนาแล้วครับ ความเชื่อเดิม ๆ นั้นอาจจะใช้ไม่ได้เสมอไป ใครคิดจะเลือกซื้อก็ขอให้ใช้วิจารณญาณกันดีๆ

แต่ยังไงก็ตามนะครับ จากที่เคยใช้งานโซนี่ติดต่อกันมาสองรุ่น ผมรู้สึกว่าผมจะเจอปัญหาที่ไม่ดีกับมันค่อนข้างน้อย แต่กับบางคนที่เจอปัญหาเยอะมาก ๆ ผมก็สันนิษฐานเอานะครับว่า มันเป็นเรื่องของดวงจริง ๆ ที่เราจะได้เครื่องที่ดีหรือไม่ดีหรือเปล่า อันนี้ก็คงต้องให้เลือกซื้อกันเองดี ๆ คือลองเครื่องก่อนซื้อ ดูร้าน ดูรับประกัน ดูว่าเครื่องจากศูนย์ไหน ให้ดี ๆ เพราะเรื่องแบบนี้ถึงคราวซวยก็ซวยจริงๆครับ แต่ผมก็เป็นคนนึงที่โชคดีที่ไม่มีปัญหาเลย

สำหรับคำถามที่ถามมา เมมโมรี่สามารถลงเพลง ลงภาพ ลงเสียงได้จากการ์ดรีดเดอร์ หรือจะส่งต่อกันผ่านอินฟราเรดหรือบลูทูธก็ได้ทั้งนั้นไม่มีปัญหา หรือจะเสียบ usb ที่แถมให้มาพร้อมเครื่องก็ได้เช่นกันครับ
และเมมที่แถมให้อยู่ที่ 64 เมกครับ
olala
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ???????????????
วันที่โพสท์ : 26 Mar 2006 22:39  

soguest ผู้เขียน:
คือ แบบว่าผมซื้อเครื่องมาตั้งแต่ออกใหม่ ๆ ประมาณต้นกรกฎาคม ปีที่แล้ว
ก็ใช้มาเรื่อย ๆ ปัญหาแรกก็คือเสียงเบา อันนี้ทำใจได้
แต่ปัญหาที่ตามมาก็คือเครื่องชอบดับไปเอง อันนี้โทรไปที่ศูนย์เค้าบอกให้อัฟ firmware
ผมไม่มีเวลาไปแล้วก็มีมือถืออยู่เครื่องเดียวถ้าเอาไปเข้าศูนย์แล้วจะไม่มีไว้ติดต่องาน
ก็เลยคิดว่าไม่เป็นไร ยอมทนเครื่องดับนี้ไป (หลัง ๆเริ่มชิน )
แต่มาปลายปีมกราคมอยู่ ๆ เครื่องก็ดับไป ผมก็คิดว่าเป็นปกติ ก็เลยถอดแบตแล้วเปิดใหม่ตามปกติ
แต่ปรากฎว่าคราวนี้เปิดไม่ขึ้น เมื่อลองเสียบแบตดูก็ไฟไม่เข้า
เลยเอาไปที่ศูนย์ ทางนั้นก็รับเครื่องไป โดยเขียนรายละเอียดในใบส่งซ่อมว่า up firmware กับเครื่องดับเปิดไม่ติด
โดยผมก็โทรไปถามความคืบหน้าทุกอาทิตย์เค้าก็บอกยังไม่มา (ก็ทนไป)
ผ่านไปเดือนนึงเค้าก็โทรมาบอกว่าเครื่องโดนน้ำมาหมดประกันให้ไปเซ็นซ่อมด้วย
ผมก็งงว่าไปโดนน้ำมาได้ไง ทั้งๆ ที่ไม่เคยทำตกหรือโดนน้ำเลย
ตามปกติผมจะใส่มือถือไว้ในกระเป๋ากางเกง อย่ามากก็แค่เหงื่อ
ก็เลยไม่รู้จะทำไง พอไปที่ศูยน์ผมก็บอกว่าเครื่องไม่เคยโดนน้ำเลยนะ
แต่เค้าก็บอกแบบเดิมว่าทางช่างบอกมาว่าบอร์ดโดนน้ำ - -"
ผมก็ไม่รู้จะพูดไง ก็เลยก้มหน้าก้มตาเซ็นส่งซ่อมไป
ผ่านไปอีกเกือบเดือน ได้รับโทรศัพท์อีก แต่.....
คราวนี้เป็นข่าวร้ายเลย คือเค้าบอกว่าเครื่องเสียซ่อมไม่ได้ ซื้อใหม่โลด T-T
แล้วบอกให้มารับ(ซาก)เครื่องคืนด้วย
ก็แค่อยากระบายแค่นี้แหละ

ปล.ไม่คิดว่าแค่เหงื่อจะทำให้เครื่องพังได้เลยนะเนี่ย
ปล.2 หรือว่าเป็นที่ผมไม่ยอมไปอัฟ firmware ทั้งแต่เนิ่น ๆ เลยเป็นปัญหาบานปลาย
ปล.3 ผมจะซื้อ k750 อีกรอบดีไม๊ครับ หรือไปมองเครื่องอื่นดีกว่า
ปล.4 ขอบคุณที่อ่านครับ

ผมเองก็ไม่คิดว่าเหงื่อจะทำให้เครื่องเจ๊งได้ขนาดนั้นครับ หรือมันอาจเป็นที่ความชื้นหรือเปล่า แต่ผมก็เดาว่าไม่น่าจะขนาดนั้น จริง ๆ การอัพเฟิร์มแวร์นั้นก็มีวิธีที่ทำจากที่บ้านได้ขอแค่มีเน็ตที่เร็วแบบไฮสปีดหน่อยก็อัพได้เองสะดวกดี แต่ถ้าไม่สามารถทำได้ก็ไปอัพที่ศูนย์เลย

ไม่รู้นะครับผมไม่แน่ใจว่าการที่มันบ๊องๆ ติดๆดับๆ เองไม่รู้ว่าซื้อเครื่องมาจากร้านที่ไว้ใจได้หรือเปล่า เพราะผมเคยทราบมาว่าปัจจุบันการเอาเครื่องมีปัญหามาทำแพ็คเกจ(เสมือนใหม่) นั้นทำกันเกลื่อน และทำกันง่ายกว่าที่คิด แม้กระทั่งวอยด์รับประกันยังมีปลอมเลยนะครับ

ส่วนตัวผมผมคิดว่าเครื่องไม่ว่าจะยี่ห้อไหนรุ่นไหนก็ตาม ก็มีทั้งดีและไม่ดีปน ๆ กัน ใครบังเอิญโชคร้ายได้เครื่องไม่ดีก็มีเยอะนะครับ ผมคิดว่าถ้ายังชอบ 750 อยู่ลองอีกสักตัวก็ได้ครับ แต่คราวนี้คงต้องหาร้าน และลองใช้เครื่องก่อนตัดสินใจนานหน่อย หรืออาจจะสอบถามเรื่องเฟิร์มแวร์ให้ชัดเจนด้วยว่าตัวใหม่หรือเปล่า บางร้านเด็กขายหน้าร้านก็ไม่รู้ เซลล์บางคนก็เออออห่อหมกไปเรื่อย แต่จริง ๆ ก็ไม่รู้ ทางที่ดีควรหาความรู้เกี่ยวกับรุ่นที่เราจะเลือกไปให้ดี ๆ วิธีการดูเฟิร์มแวร์หรือฟังก์ชั่นต่าง ๆ หาจากกระทู้ พอไปถึงร้านก็ลุยดูเองเลยครับ คราวนี้จะรู้เลยว่าเซลลร้านไหนห่วย ไม่รุ้แต่ทำเป็นรู้ หรือไม่ดี แต่บอกเราว่าดี เซลล์มั่วๆ มีเยอะเลยครับ ของไม่ใช่ถูก ๆ มีความรู้ติดตัวไปลุยที่ร้านดีที่สุดครับ
^^
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Mar 2006 23:45  

ตอนนี้ กำลังเล็งๆ มือถือใหม่อยู่ อยากรู้ว่า k750i นี่ตอนนี้ราคาซักเท่าไหร่แล้วเหรอคะ?
เครื่องเก่า เปน ซัมซุง e730 ซื่อใช้ได้แป๊บเดว เจ๊ง ซะงั้น..เลยจะมาลอง ใช้ se ดูบ้าง..
ช่วยตอบหน่อยนะคะ..
บูรพา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????????????????
วันที่โพสท์ : 28 Mar 2006 09:20  

ช่วยด้วยครับ k750i ของผมเวลาคุยโทรศัพท์หน้าจอไฟมันติดตลอดเลยครับ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ ปกติผมโทรครั้งละชั่วโมงกว่าๆแล้วถ้าหน้าจอไฟมันไม่ดับรู้สึกว่ามันเปลืองแบตครับ
olala
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ?????????????????????
วันที่โพสท์ : 28 Mar 2006 20:40  

บูรพา ผู้เขียน:
ช่วยด้วยครับ k750i ของผมเวลาคุยโทรศัพท์หน้าจอไฟมันติดตลอดเลยครับ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ ปกติผมโทรครั้งละชั่วโมงกว่าๆแล้วถ้าหน้าจอไฟมันไม่ดับรู้สึกว่ามันเปลืองแบตครับ

ลองเข้าไปที่ setting แล้วก็เลือก display แล้วก็เลือก ความสว่าง ลองปรับดู แต่ไม่รู้เกี่ยวกันหรือเปล่า
DOG&CAT
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
หัวข้อ : ??????????????
วันที่โพสท์ : 31 Mar 2006 16:23  

K750i สินค้าร็อดหลังๆเป็นยังไงบ้างคับมีปัญหาเหมือนช่วงแลกๆมั้ยคับ ช่วยตอบด้วย
olala
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ??????????????
วันที่โพสท์ : 31 Mar 2006 22:02  

DOG&CAT ผู้เขียน:
K750i สินค้าร็อดหลังๆเป็นยังไงบ้างคับมีปัญหาเหมือนช่วงแลกๆมั้ยคับ ช่วยตอบด้วย

ไม่ทราบคำตอบนะครับ แต่ผมซื้อล็อตแรกๆ ก็ปรกติดีครับ แล้วยิ่งพออัพเฟิร์มแวร์แล้วก็ยิ่งดีขึ้นอีกครับ ก็ตอบไว้เป็นข้อมูลเสริมก็แล้วกันครับ
zuuuuuuu
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Apr 2006 10:08  

อยากทราบว่าการอัพ Firmware เนี่ยไปอัพที่ศูนย์เนี่ย เสียเงินไม๊ครับ

ถ้าเสียเนี่ยเสียเท่าไหร่ครับ แล้วก็ปลอดภัพไม๊ แล้วอยากถามว่าผมอยู่แถว จัสโก้รัชดา

เนี่ยจะมีศูนย์ให้อัพไม๊อ่ะครับ

อ้อแล้วก็ถ้าอัพเป้น Firmware ของ W800i เนี่ยจะมีปัญหาไม๊ครับ เห็นว่ามันดีกว่าเยอะเลย

ตอบผมทีนะครับ ขอบคุณไว้ล่วงหน้าครับผม
Asuraphak
Year's Star

หัวข้อ : Re: ?????????????????????
วันที่โพสท์ : 01 Apr 2006 13:02  

บูรพา ผู้เขียน:

ลองเข้าไปที่ setting แล้วก็เลือก display แล้วก็เลือก ความสว่าง ลองปรับดู แต่ไม่รู้เกี่ยวกันหรือเปล่า

เข้าใจว่ารุ่นนี้ เวลาสนทนา ไฟหน้าจอจะสว่างอยู่ตลอดเวลานะครับ เป็นรูปแบบของเค้าน่ะ
กิตติพล
Year's Star

จังหวัด: สมุทรปราการ
หัวข้อ : tae1
วันที่โพสท์ : 01 Apr 2006 13:51  

ราคาหูฟังของ w800i ราคาเท่าไหร่คับ
จะเอามาเปลี่ยนอะคับ
olala
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: tae1
วันที่โพสท์ : 01 Apr 2006 20:08  

กิตติพล ผู้เขียน:
ราคาหูฟังของ w800i ราคาเท่าไหร่คับ

ถ้าผมจำไม่ผิดนะ 1,600 บาท ครับ
olala
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Apr 2006 20:16  

zuuuuuuu ผู้เขียน:
อยากทราบว่าการอัพ Firmware เนี่ยไปอัพที่ศูนย์เนี่ย เสียเงินไม๊ครับ

ถ้าเสียเนี่ยเสียเท่าไหร่ครับ แล้วก็ปลอดภัพไม๊ แล้วอยากถามว่าผมอยู่แถว จัสโก้รัชดา

เนี่ยจะมีศูนย์ให้อัพไม๊อ่ะครับ

อ้อแล้วก็ถ้าอัพเป้น Firmware ของ W800i เนี่ยจะมีปัญหาไม๊ครับ เห็นว่ามันดีกว่าเยอะเลย

ตอบผมทีนะครับ ขอบคุณไว้ล่วงหน้าครับผม

การอัพเฟิร์มแวร์นั้นอัพเองก็ได้ (ถ้ามีอินเทอร์เน็ทที่บ้านที่เร็วๆ ระดับไฮสปีด ดูขั้นตอนและทำเองได้ที่เว็บโซนี่ การอัพเองนั้นถ้าไม่ชัวร์ก็อาจทำให้เครื่องเอ๋อได้ แต่ผมลองอัพเองแล้ว ก็ไม่มีปัญหานะครับ ผ่านฉลุย ผมอัพจากที่บ้านนั้นไม่ผ่านเป็นสิบๆ รอบ ทั้งๆ ที่ใช้ไฮสปีด แต่ทำตามขั้นตอนแล้วมันก็นิ่งสนิท เลยไปลองทำที่ออฟฟิศ ปรากฏว่าผ่าน ก็เลยเข้าใจว่า เครื่องคอมที่บ้าน กับที่ออฟฟิศไม่เหมือนกัน เพราะการอัพเฟิร์มแวร์ ต้องใช้ตัวรันอะไรสักอย่างที่เป็น java สคริปต์ เครื่องผมคงบ๊องเอง แต่เครื่องคนอื่นน่าจะปกตินะครับ)

ส่วนไปอัพที่ศูนย์นั้นข้อดีคือ ช่างทำให้ ไม่น่าจะมีปัญหา แต่ว่าต้องรอนาน หรืออาจเสียเวลาเป็นวันถ้าคิวเยอะ และไปอัพฟรีไม่เสียตังค์ อยู่จัสโก้รัชดา ก็มาอัพที่ล๊อซ์เลย์ครับ อยู่แถว ๆ เยื้องๆ แดนเนรมิตเก่า อยู่ใกล้ ๆ กับ index living mall เข้าซอยไปแค่ 20 - 30 เมตร
ช่วยด้วย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Apr 2006 20:22  

ผมจะอัพFWผ่านเว๊บ ผมจะหาอัพได้ที่เว๊บไหนครับตรงไหนครับ
เอาverใหม่สุด หรือverที่ใช้แล้วดีที่สุด
ของผมเครื่องนอก ขอบคุณครับ
Tackled
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Apr 2006 09:19  

เพิ่งไปซื้อมาเมื่อเดือนที่แล้วประมาณวันที่ 13 ที่ บิซเทล ตอนลองเค้าก็กดลองให้ดูทุกฟังก์ชั่นก็ปกติดี พอกลับบ้านมาเริ่มใช้ ก็รู้สึกว่าเสียงเวลาคุยมันแปลกๆ อู้ๆไม่ค่อยเคลียร์เท่าไหร่แตกปลายนิดๆ ฟังแล้วรำคาญมากๆ ตอนแรกว่าจะเอาไปเปลี่ยน พอดีมีเพื่อนที่ทำงานอีกคนเพิ่งซื้อเหมือนกัน เลยไปขอลองฟังเสียงโทรหากัน ปรากฎว่าเสียงเค้าก็เป็นลักษณะคล้ายๆกัน ก็เลยคิดว่าอาจเป็นเพราะรุ่นนี้มันเป็นแบบนี้เอง ก็เลยเอาน่ะไม่ไปเปลี่ยนแล้วกัน มีคนบอกอัพเฟริ์มแวร์แล้วหาย ก็เลยลองอัพก็ผ่านปกติ แล้วลองมาฟังเสียง ดีขึ้นนิดนึงแต่ยังมีอาการเดิม จนเมื่อวานเพื่อนอีกคนมาหาที่บ้านมันใช้ K750i เหมือนกัน ซื้อมานานพอสมควร ประมาณ 6-8 เดือนก็เลยขอลองหน่อย ปรากฏว่าเสียงสนทนาชัดเจนเคลียร์มากเหมือนใช้ปกติทั่วไป (ที่บ้านใช้โทรศัพท์หลายยี่ห้อทั้ง nokie /samsung ลองดูหมดแล้วเสียงที่ได้ชัดเจนใกล้เคียงกัน) ก็เลยว่าจะเอาเครื่องไปเข้าศูนย์หน่อย ก็เลยมาเล่าให้เพื่อนๆฟังครับ
Asuraphak
Year's Star

หัวข้อ : Re: tae1
วันที่โพสท์ : 02 Apr 2006 12:21  

กิตติพล ผู้เขียน:

ถ้าผมจำไม่ผิดนะ 1,600 บาท ครับ

ลองดูที่นี่ซิครับ ----ไม่ได้โฆษณาให้เค้านะ แต่ผมเคยโทรไปคุยกับพี่เค้าแล้ว---ถ้าจะซื้อต้องทดสอบก่อน ดูว่าของแท้ไม่แท้น่ะครับ-----ก็อาจจะเป็นอีกทางเลือกหนึ่ง----- ผมใช้ adapter แปลงเป็นแจ็ค แล้วซื้อหูฟังของโซนี่ ต่างหาก ใช้ฟังเพลงได้ดีครับ ขึ้นอยู่กับหูฟัง ..เสียงไม่เพี้ยน-- แต่เสียงสนทนา ไม่ค่อยดีครับ มันขึ้นอยู่กับ ไมค์ของสมอลทอล์ค อ่ะครับ ----ผมซื้อหูฟังของ w800 ซะก็ดีไป ...
http://www.se-club.net/index.php?showtopic=4417
สมัครสมาชิกก่อนนะครับ
Raul_7
Year's Star

จังหวัด: phitsanulok
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Apr 2006 20:30  

พี่ looker คราบบบ หรือผู้รู้ท่านใดก็ได้
รบกวนช่วยบอกวิธีใช้น้องดำดูดีโดดเด้งดึ๋งดั๋ง
เป็นโมเด็มต่อเนตหน่อยซิครับ
การตั้งค่าในเครื่อง..แล้วก็ในคอมด้วย
เขาะ...เขาะ...เขาะคูณคราบบบบ
olala
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Apr 2006 22:50  

Raul_7 ผู้เขียน:
พี่ looker คราบบบ หรือผู้รู้ท่านใดก็ได้
รบกวนช่วยบอกวิธีใช้น้องดำดูดีโดดเด้งดึ๋งดั๋ง
การตั้งค่าในเครื่อง..แล้วก็ในคอมด้วย

ผมเคยต่อเมื่อนานมาแล้ว แต่เปลืองค่าโทรมือถือจังครับ

ผมก็เปิดบลูทูธ หรือ อินฟราเรด (โดยคอมต้องติดตั้งไดร์เวอร์ให้เรียบร้อยก่อน) จากนั้นก็เอาชั่วโมงเน็ตมาติดตั้งบนคอม เช่นว่า ใส่ user password เบอร์ต่อออกอะไรก็ว่าไป (เหมือนตั้งค่าชั่วโมงเน็ตปกติ) แต่ก่อนที่จะต่อออก ให้เลือกโมเด็มเป็นโซนี่ (ถ้าเปิดบลู หรืออินฟราเรด แล้วลงไดร์เวอร์ครบ จะสามารถเลือกใช้โมเด็มได้ พอเรา connect มือถือมันจะต่อออกไปยังชั่วโมงเน็ตที่เราซื้อ เมื่อมันเจอสัญญาณแฟกซ์โมเด็มแล้วต่อได้ ก็เปิดเน็ตได้เลย (แต่ต้องเปิดเชื่อมบลู หรือ อินฟราเรดตลอดการใช้งานนะครับ

อีกวิธีนึงเห็นบอกว่าเป็นการใช้จีพีอาร์เอสเล่น ไม่ได้ใช้ค่าโทรศัพท์ ซึ่งอันนี้ไม่ค่อยรู้รายละเอียดต้องลองสอบถามกันดู
กิตติพล
Year's Star

จังหวัด: สมุทรปราการ
หัวข้อ : tae1
วันที่โพสท์ : 04 Apr 2006 12:36  

คุณ asuraphak คับ

คือผมดูลิ้งที่คุณเอาไว้ให้แล้วนะคับ แต่ในรูปไม่เห็นมีส่วนคล้องคอเหมือนกับ w550i
หรือว่าผมเข้าใจผิดคับ
Z1
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Apr 2006 04:55  

ช่วยด้วย ผู้เขียน:
ผมจะอัพFWผ่านเว๊บ ผมจะหาอัพได้ที่เว๊บไหนครับตรงไหนครับ
เอาverใหม่สุด หรือverที่ใช้แล้วดีที่สุด
ของผมเครื่องนอก ขอบคุณครับ

อัพจากโซนี่อิริคสัน นี่ได้เลยครับ

http://www.sonyericsson.com/spg.jsp?cc=th&lc=th&ver=4000&template=ps1_1_3_1_1&zone=ps&lm=ps1_1&pid=10242&fid=21839&esi=true
Z1
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Apr 2006 05:22  

Raul_7 ผู้เขียน:

ต้องถามก่อนใช้นะครับ ว่าคุณจะต่อกับคอมแบบไหน
ถ้าต่อกับโน๊คบุ๊คนอกสถานที่ ก็โอเค แต่ถ้าต่อผ่าน PC เพื่อเล่นเน็ท ก็ท่าจะแย่นะครับ

เอาการติดตั้งก่อนนะครับ สามารถเชื่อต่อกับคอมได้ 3 ทางดังนี้
1 สายดาต้าลิงค์ (ต้องลงไดร์เวอร์สาย USB)
2 อินฟาเรด
3 บลูทูธ

การติดตั้งสายดาต้าลิงค์ พอติดตั้งไดร์เวอร์สาย USB เครื่องคอมก็จะเจอโมเด็มแบบสาย USB
การติดตั้ง อินฟาเรด เปิดอินฟาเรดที่มือถือ แล้วจ่อที่คอม เครื่องจะเจอโมเด็มแบบ อินฟาเรด ถ้าเรียกหาไดร์เวอร์ก็ใส่ลงไป
การติดตั้ง บลูธูท เปิดบลูธูทที่มือถือ และที่คอม แล้วสั่งค้นหาอุปกรณ์ และเพิ่มอุปกรณ์ลงในคอมและมือถือทั้งคู่ เครื่องคอมก็จะเจอโมเด็มแบบบลูธูท เวลาจะใช้ต้องเปิดบลูธูท ทั้งคอมและมือถือด้วย แนะนำตั้งค่าบลูธูท ในมือถือแบบประหยัดแบทด้วยนะครับ เพื่อประหยัดแบทมือถือ

เมื่อติดตั้งไดร์เวอร์ของโมเด็มไว้ในคอมเรียบร้อยแล้ว จากนั้นก็สร้างตัว DailuP ขึ้นมา ซึ่งการสร้างตัว DailUp เพื่อใช้มือถือต่อเข้าเน็ทนั้น ก็ให้ไปตั้งค่า ตามของค่ายมือถือ ซึ่งจะมีหน้าเวบสอนวิธีการตั้งค่า อยู่แล้ว จากนั้นคุณก็จะได้ DailUp ใช้ในการต่อเน็ท

หลังจากนั้น คุณต้องติดต่อไปยังโอเปอเรเตอร์ของค่ายมือถือ เพื่อเลือกโปรโมชั่นของ GPRS ซึ่งก็แล้วแต่ค่าย อย่างผมใช้ Dtac 12 ชม ราคา 99 บาท/เดือน ก็ถือว่าโอเค

พอติดตั้งไดร์เวอร์แล้ว ตั้ง DailUp แล้ว เปิดบริการ GPRS แล้ว จากนั้นก็ใช้งานได้เลยครับ

ข้อแนะนำ
1 น่าจะใช้ผ่าน บลูธูท จะดีกว่า เพราะว่า ถ้าใช้งานอยู่แล้วมีสายเข้ามา ก็รับได้เลย ถ้าใช้อินฟาเรด ต้องยกเครื่องขึ้นมาคุย ทำให้สัญญานอินฟาเรด ไม่เชื่อมต่อกับเครื่อง

ข้อสำคัญ
ในขณะที่เราใช้มือถือต่อคอมเพื่อเข้าเน็ท อย่าลืมนะครับว่ามือถือมีการใช้งานอยู่ 2 สถานะคือ
1 สัญญาณโทรศัพท์ที่ใช้มือถือเป็นโมเด็ม ในการโทรต่อเน็ท
2 ปริมาณข้อมูลที่มีการรับส่ง (Send-Recieve)
ในขณะที่เราต่อมือถือผ่านเน็ท จำนวนเวลาที่ใช้ ทางโอเปอเรเตอร์ ก็จะคิดค่าโทรเหมือนกับเราใช้โทรศัพท์คุยตามปกติ ก็คือ เสียค่า Airtime ตามงานใช้งานจริงตามปกติ และค่าปริมาณข้อมูลที่รับส่ง ขึ้นอยู่กับแต่ละค่าย บางค่าย ไม่จำกัด บางค่ายจำกัดจำนวนข้อมูลที่โหลด ถ้าโหลดเกินมาเท่าไร ก็ต้องจ่ายเพิ่ม ตามจำนวนที่โหลดเกิน

ฉนั้น อย่าต่อใช้จนเพลินนะครับ ไม่งั้นจ่ายค่าใช้อื้อแน่ ขอให้สนุกนะครับ
เอ๊ะ
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Apr 2006 08:23  

ไม่ว่าจะซื้อศูนย์ไหนก็ต้องมีใบรับประกันให้มาด้วยใช้มั้ยครับ
ของผมไม่มี ซื้อที่MBKคนขายบอกของศูนย์บริซเทลแต่ไม่เห็นมีใบรับประกันในกล่อง
สงสัยจะโดนย้อมแมว ช่วยตอบหน่อยครับจะไปเอาเรื่องคนขายมัน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Apr 2006 17:25  

ไม่ทราบว่าซื้อมาจากร้านไหนหรอครับ แต่จริงๆแล้วมันต้องมีใบประกันมาให้นะครับ
ถ้าไงก็ลองโทรไปเช็คกะทางศูนย์ดูอีกทีนะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Apr 2006 10:49  

choengpote ผู้เขียน:
คุณ Tong ควรใช้ Window Movie Maker ตัดต่อก่อนครับ แล้วค่อยใช้ 3gp แปลงไฟล์
คุณ nethan ส่งให้แล้วนะครับ แต่ไม่แน่ใจว่าจะรับได้หรือเปล่า Hotmail ค่อนข้างจะมีปัญหากับไฟล์ใหญ่ ๆ ครับ
พจน์
~P@!~
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Apr 2006 12:52  

อยากทราบว่า k750i มีระบบเสียง X-Bass ไหมอะ แล้วใช้หูฟัง w800i ได้ไหมอะ

*เกือบลืม* หน้ากากของ k750i กับ w800i นี่บล๊อกเดียวกันใช้ไหมคับ ซึ่งจะสามารถแปลง
หน้าตาจาก k750i เป็น w800i ได้ใช้ไหมคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????
วันที่โพสท์ : 07 Apr 2006 19:19  

ซื้อมาใช้ได้เดือนนึงแล้ว ตั้งแต่ 13 กุมภา มันก็ดีนะ เราซื้อ 15,000 บ. แต่เห็นเขาขายโลตัส 14,000 เอง ไม่รู้ตอนนี้เท่าไร แล้ว มันแถมแฟลชด้วยนะ
แต่เราไม่ได้ ก็ตอนนั้นไม่รู้ เลยลืมทวงคนขายจ๊ะ อดเลย มะเปงไร ใช้ไฟจากกล้องช่วยได้
อิอิ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Apr 2006 21:48  

เครื่องนี้เครือข่ายใช้ได้ทั่วโลกเลยป่าวอ่ะคับ แล้วตอนนี้ราคาเท่าไหร่ สนใจ อยากได้มากๆๆๆๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Apr 2006 18:22  

ที่ศูนย์โซนี่ เซ็นทรัลปิ่นเกล้า ตอนนี้ราคาอยู่ที่ 13,900 บาท ครับ เมื่องานผมเพิ่งไปซื้อมาเอง
xcarliberz
Year's Star

หัวข้อ : ????????? Card Reader Apacer MGA20 ????
วันที่โพสท์ : 10 Apr 2006 20:58  

ซื้อมา MS Pro Duo ของ Sony 256 MB มาแล้ว มันขึ้นแบบนี้อ่ะครับ ลองใส่ Adaptor แล้วมันก็ขึ้นแบบนี้ ทำไงดีครับ ขอบคุณมากครับ

อ่อน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Apr 2006 00:49  

พี่ๆที่รู้ช่วยผมหน่อยครับ
ผมซื้อ เม็ม 512 มาใส่นะครับ แรกๆก็ไม่มีปัญหา หลังๆ เริ่มอืดครับ แล้วก็ไม่ค่อยรับข้อมูล
ผมลองเอาเม็มไปอ่านกับคอม มันก็อ่านได้นะครับ แต่กับเครื่อง มันชอบมีปํญหา ลองเปลี่ยนเอาเม็ม 64 ที่มากลับเครื่องมาไส่ ก็ทำงานได้ดีครับ ผมงงครับ เคร์องผมเป็นอะไรเนี่ย

อีกอย่างครับ เวลาผมใส่ mp3 เพลงไทยลงไป บางเพลงมันอ่านเป็นภาษาไทยดี บางเพลง มันก็เป็นภาษาจีน ผมจะทำไงดีครับ ให้เป็นไทยหมด

ขอบคูรล่วงหน้าครับ
kan_99
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????
วันที่โพสท์ : 13 Apr 2006 16:28  

คือผมใช้เจ้าK 750i มาจะปีและ อยากเปลี่ยนเปลือกอะ คือผมเปลี่ยนตัวหน้าตัวหลังมาแล้ว แต่คือกรอบข้างๆ ยังไม่ได้เปลี่ยน ผมอยากใส่ของเจ้า W 810i ก็เลยอยากรู้ว่ามันใส่กันได้ปะ
โทรไปศูนย์ เค้าบอกเจ้าW 810 มันสั้นกว่าแต่ผมดูข้อมูลในเวปแล้วมันเท่ากัน เลยอยากรุ่อะครับ หรือใครไปเปลี่ยนมาช่วยบอกหน่อยนะครับ ขอบคุณครับบบบบบบบบบบบ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????
วันที่โพสท์ : 14 Apr 2006 11:18  

เสียงลำโพงของ k750i กับ w800i ต่างกันมากมั้ยคับ แบบว่าฟังแล้วเสียงไม่ค่อยแตกอ่าคับ
Mobilegirl
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Warrantee
วันที่โพสท์ : 15 Apr 2006 08:40  

เราพึ่งไปซื้อมาเมือวันสงการต์จากศูนย์เลยนะ เขาก็ไม่มีใบรับประกันมาให้ แต่บอกว่าให้ใช้ใบเสร็จเป็นใบรับประกันแทน เราก็งงนะ ตกลงต้องมีไหม ขอบคุณล่วงหน้าคะ
MObilegirl
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Warrantee
วันที่โพสท์ : 15 Apr 2006 08:51  

[quote="Mobilegirl"]เราพึ่งไปซื้อมาเมือวันสงการต์จากศูนย์เลยนะ เขาก็ไม่มีใบรับประกันมาให้ แต่บอกว่าให้ใช้ใบเสร็จเป็นใบรับประกันแทน เราก็งงนะ ตกลงต้องมีไหม ขอบคุณล่วงหน้าคะ[/quote

เราโทรไปถามแล้ว เค้าบอกว่าไม่มีใบรับประกันเหมือนเครื่องใช้ไฟฟ้า แต่ให้check ที่ตัวด้านหลัง Battery ว่ามีสติกเกอร์ของ loxley ไหม ถ้ามีก็ถื่อว่ารับประกันแล้วเพราะช่างเค้าจะดูตัวนี้เป็นตัวรับประกัน ต้องระวังไม่ให้มันหลุดหายนะไม่งั้นแย่แน่เลย
หนอนอ้วน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????????????????
วันที่โพสท์ : 15 Apr 2006 18:42  

เพิ่งถอยSEรุ่นK750iมานะทุกอย่างดีหมดดีจริงๆยกเว้นเสียงคู่สนทนาเบามากใครรู้วิธีแก้ปัญหาช่วยบอกหน่อยจ้ะ ส่วนปํญหาอย่างอื่นยังไม่เจอนะ Laughing
0147
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : .
วันที่โพสท์ : 16 Apr 2006 18:48  

ไม่ทราบว่า Fw เป็นเว่อขั่นไหนครับ ถ้าเป็นตัวใหม่เสียงสนทนาเค้าได้แก้ให้มันดีขึ้นแล้วนะ
ถ้าเป้นเว่อชั่นเก่าก้อลองเอาไปอัพดูครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Apr 2006 10:24  

iwata_kana ผู้เขียน:
ด้านหลังเหมือนกล้องมากๆเลยครับ
ฟังค์ชั่นพอๆกับ S700iมาก ชอบ
MrPhone
Admin
Admin
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Apr 2006 17:56  

แจ้งสมาชิก

เนื่องจากมีผู้ถาม-ตอบหัวข้อจำนวนมาก (2,800 กระทู้) ทาง ชุมชนผู้ใช้มือถือ จึงขออนุญาตขยายหัวข้อ Sony Ericsson K750i - 2 Megapixels Camera ออกไปเป็น [ภาค 2] ดัง URL ด้านล่างเพื่อการใช้งานทีรวดเร็ดและสะดวกยิ่งขึ้นครับ

Sony Ericsson K750i - 2 Megapixels Camera [ภาค 2]
http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=161244

*** ขออนุญาต ล็อกหัวข้อนี้ เพื่อต่อในหัวข้อภาคสอง และ ขออภัยทุกท่านในความไม่สะดวกครับ

Sony Ericsson K750i - 2 Megapixels Camera [ภาค 2]
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  กระทู้ถูกล็อค คุณไม่สามารถโพสท์ข้อความใดๆ ได้ - This topic is locked
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 27, 28, 29

ไปยังหัวข้อ: