Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Card reader

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตอบ: 5 / เข้าชม: 1889
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Card reader
วันที่โพสท์ : 07 Apr 2005 11:14  
ตอบโดยอ้างถึง  

1 Card reder ที่ ใช้เชือมต่อ PC กับ โทรศัพท์ เป็นอย่างไร
2. ใช้งานอย่างไร
3 มีอุปกรณ์เพิ่มเติมอะไรบ้าง
-`๏'- โ อ๊ ต -`๏'-
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: นครราชสีมา
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Card reader
วันที่โพสท์ : 07 Apr 2005 14:25  

Amrun ผู้เขียน:
1 Card reder ที่ ใช้เชือมต่อ PC กับ โทรศัพท์ เป็นอย่างไร
2. ใช้งานอย่างไร
3 มีอุปกรณ์เพิ่มเติมอะไรบ้าง

ลักษณะของการ์ดรีดเดอร์ก็มีหลายแบบแตกต่างกันไปครับ ของที่ผมใช้อยู่ก็เป็นแบบแท่งสำหรับใช้กับ SD,MMC Card ครับ การ์ดรีดเดอร์ก็คืออุปกรณ์ที่ทำการเชื่อมต่อข้อมูลระหว่างการ์ดความจำ กับ เครื่อง PC ครับ สามารถโอนถ่ายข้อมูลกันไปมาได้ครับทั้ง ภาพ เพลง ไฟล์เอกสาร ฯลฯ เท่าที่ต้องการจะใส่ลงไปครับขอแค่อย่าให้เกินที่การ์ดจะรับได้ก็พอแล้วครับ ซึ่ง Card Reader บางอันก็จะสามารถใช้ได้กับการ์ดหลายๆ ชนิดเลยครับ ทั้ง Memory Stick,MMC,SD อะไรประมาณนี้แหล่ะครับ บางอันก็เป็นชนิด 8 in 1 คือ CardReader ตัวเดียวใช้ได้ทั้ง 8 ชนิดการ์ดครับ

การใช้งานก็ ก่อนอื่นถ้าไม่ได้ใช้ Windows XP , Me , 2000 ก็คงจะต้องลงไดร์วเวอร์ของ CardReader ก่อนนะครับ เสร็จแล้วก็นำเอาการ์ดรีดเดอร์ไปเสียบเข้าที่พอร์ต USB ที่เป็นรูปสี่เหลี่ยม อันเล็ก ๆ ด้านหน้าเครื่องหรือด้านหลังก็คงจะมีครับ เสียบเสร็จแล้วก็นำเอาการ์ดที่ต้องการใช้งานมาเสียบไปที่การ์ดรีดเดอร์อีกทีครับ เครื่อง คอมพ์ก็จะทำการ อ่านข้อมูลที่อยู่ในการ์ดครับ ว่ามีอะไรอยู่ในนั้นบ้าง คราวนี้เราก็สามารถที่จะนำเอาข้อมูลเข้าออกการ์ดได้แล้วครับ

ส่วนอุปกรณ์เพิ่มเติม ในกรณีที่ไม่มีพอร์ต USB อยู่ในเครื่องหรือป่าวครับ (อาจจะเป็นเครื่องรุ่นเก่า) ถ้าใช้ก็ต้องไปหาซื้อพวก การ์ด PCI ที่เป็นพอร์ตเชื่อมต่อแบบ USB มาใช้ครับ ลองดูที่พันธ์ทิพย์ก็มีครับ ถ้าให้ดีก็ลองสำรวจดูว่าที่เมนบอร์ดยังมีช่องเสียบการ์ด PCI เหลืออยู่หรือป่าวนะครับ ถ้าไม่เหลือซื้อมาแล้วก็คงไม่ได้ใช้หรือไม่ก็ต้องถอดการ์ด PCI บางตัวที่ยังไม่ได้ใช้ออกไปก่อนครับ Wink พอจะเข้าใจนะครับ
ARMI
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Apr 2005 18:59  

ขอแจมหน่อย

- ทั้งหมดที่ว่ามานี้ไม่ต้องทำผ่านโปรแกรม Nokia PC Suite ใช่ไหมครับ
- แล้วสายดาต้าลิ้งค์ กับ Card reder แตกต่างกันอย่างไร ด้านการใช้งานนะครับ
glafer
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Apr 2005 19:09  

ดาต้าลิงส์ ไม่ต้องถอด rs-mmc ครับ แต่ค่อนข้างจะช่ากว่า reader gard
นายแอ้
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Apr 2005 13:34  

ชิงตอบไปซะแล้วงะ อิอิ
-`๏'- โ อ๊ ต -`๏'-
Year's Star

จังหวัด: นครราชสีมา
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Apr 2005 10:30  

ARMI ผู้เขียน:
ขอแจมหน่อย

- ทั้งหมดที่ว่ามานี้ไม่ต้องทำผ่านโปรแกรม Nokia PC Suite ใช่ไหมครับ
- แล้วสายดาต้าลิ้งค์ กับ Card reder แตกต่างกันอย่างไร ด้านการใช้งานนะครับ

ใช่แล้วครับทำใน window explorer ก็ได้ครับ สายดาต้าลิงค์จะส่งผ่านข้อมูลได้ช้ากว่าแต่ก็ไม่มากนักครับและจะขาดความคล่องตัวในการใช้งานกับการพกพาครับ Wink
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: