Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 ไวรัส !! Locknut.f !!

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตอบ: 4 / เข้าชม: 1684
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ????? !! Locknut.f !!
วันที่โพสท์ : 12 Apr 2005 17:49  
ตอบโดยอ้างถึง  

คือว่า ผมลงsymbian ชื่อ simwork anti-virus แล้วก็รีสตาทเครื่อง โปรแกรมก้ฟ้องว่ามีไวรัส ที่ Z:\SYSTEM\APPS\APPMNGR\APPMNGR.APP\Locknut.f แต่ผมใช้โปรแกรม Fxexplorer เข้าไปตามลิ้ง หาชื่อว่า Locknut.f ก้ไม่เจอ โปรแกรมสแกนเจอ ผมก็กดลบ แต่มันก็ลบไม่ออก แบบนี้ควรทำยังไงคับ แนะนำด้วยคับ

*** แล้วเป็นไปได้หรือปล่าวว่า ไวรัสของคอมพิวเตอร์ จะมาติดใน มือถือ ซิมเบียน

แต่ตอนนี้ขอวิธีแก้ไขเบื้องต้นก่อนคับ กลุ้มๆ!! ติดได้ไงว้า งงเลย
Sith_Lord
Junior Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Apr 2005 23:20  

ไม่ได้ หลอกครับ เพราะว่า Runtime Code ของมันทำงานกันคนละรูปแบบ ก็เหมือน กับ Virus ของ PC เข้า เครื่อง MAC ก็ไม่มี ผล นั่น หละครับ หรือในอีกกรณี คือ File ที่เรามีนั้นเนี่ย มัน ทำงานคล้าย คลึงกับโครงส้ราง Virus บางตัว program Scan เลย ตีเหมา รวมว่าเป็นตัวเดียว กัน (โดยเฉพาะ พวก CARCK Program ทั้ง หลาย นั่น หละ ครับ)
xstupid
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Apr 2005 22:24  

อ่อครับ คือว่า ตอนแรกใช้ simwork anti-virus 1.15 ก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่พอลงเวอชั่น 1.18 ไปใหม่ ปรากฏว่า เจอแจ้งว่ามีไวรัส ที่กล่าวไปข้างต้น แต่พอลงเวอชั่น 1.15 เหมือนเดิม ก็ไม่มีปัญหาอะไร

แล้วตอนนี้รู้สึกว่า เครื่องมันแฮงๆ กดอะไร ก็ error ควรทำไงดี hardreset เครื่องจะหายหรือปล่าว แล้วถ้าเรา hardreset ข้อมูล พวก contact อะไรจะหายหรือปล่าว

ผมลอง เลือก พวก contact sms ให้เก็บไว้ใน MMC แล้ว แต่เวลา เช็ค หน่วยความจำ หน่วยความจำในเครื่อง มันยังมีบอกว่า ยังมีการใช้งานในส่วนของ contact sms อยู่ ทั้งๆที่ผมกดเลือกให้เซฟใน MMC แล้ว แล้วผมก็เลือด ย้าย มา MMCแล้วด้วย

แล้วเวลา hardreset แล้ว เครื่องจะเหมือนใหม่ เหมือนที่ซื้อมาตอนแรกเลยหรือป่าว
Sith_Lord
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Apr 2005 05:20  

ครับผม ถ้า สั่ง Original Master Reset เครื่อง
มันจะทำการ ปรับสภาพ ระบบเครื่องให้ เหมือน
ครั้งแรกที่ เราเปิดมาใช้เครื่องนะครับ แต่การ
จะResetเครื่อง เนี่ยจะต้อง ทำการลบ Fonts
ทิ้งก่อนนะครับ c:\system\fonts\( Fonts )

Reset Code----> *#7370# ครับ
pui2000
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????????? Locknut.F ???
วันที่โพสท์ : 22 Apr 2005 11:56  

ผมก็เคยลงครับแล้วเจอปัญหาเหมือนกันเลยครับ ก็ใช้วิธีแตกไฟล์ sis ออกมาแล้วเข้าไปดูว่ามันอยู่ในโฟลเดอร์ไหนใน C: บ้างแล้วไปลบออกครับ ส่วนในไดร์ว Z: ไม่เป็นไรครับปล่อยไว้อย่างนันแหล่ะ แต่บางท่านบอกว่าไม่ใช่ไวรัส เป้นเพียง bug ของโปรแกรมน่ะครับ แต่ถ้าใครลงแล้วอยากลบออกก็ลองวิธีนีดูนะครับ
วิธีคือไปลบไฟล์พวกนี้ในโฟลเดอร์ดังนี้ และลบโฟลเดรอร์มันด้วยนะครับ

C:\system\apps\AntiVirus\AntiVirus.aif
C:\system\apps\AntiVirus\AntiVirus.app
C:\system\apps\AntiVirus\AntiVirus.hlp
C:\system\apps\AntiVirus\AntiVirus.lsc
C:\system\apps\AntiVirus\AntiVirus.mbm
C:\system\apps\AntiVirus\AntiVirus.rsc
C:\system\apps\AntiVirus\AntiVirus.exe
C:\system\apps\AntiVirus\Definitions.dat
C:\system\recogs\AVBoot.mdl
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: