Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 mem32

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตอบ: 2 / เข้าชม: 1396
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : mem32
วันที่โพสท์ : 27 Apr 2005 07:34  
ตอบโดยอ้างถึง  

mem 32mbมีโปรแกรมพวก Slideshow,Settingwiz,superimpo,Photo Edit,AirCalenda,Vid.editor,try'n buy,Mobile แต่พอเปลี่ยนmem เป็น128MB
มันไม่มีสักไฟล์เลยถ้าจะเอามาไว้ในMBนี้ทำได้หรือไม่คับหรือโหลดโปรแกรมจากทีไหนคับ
-`๏'- โ อ๊ ต -`๏'-
SP Moderator
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: นครราชสีมา
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: mem32
วันที่โพสท์ : 27 Apr 2005 09:21  

ช่วยตอบทีร ผู้เขียน:
mem 32mbมีโปรแกรมพวก Slideshow,Settingwiz,superimpo,Photo Edit,AirCalenda,Vid.editor,try'n buy,Mobile แต่พอเปลี่ยนmem เป็น128MB
มันไม่มีสักไฟล์เลยถ้าจะเอามาไว้ในMBนี้ทำได้หรือไม่คับหรือโหลดโปรแกรมจากทีไหนคับ

ก็หมายความว่าตอนที่คุณซื้อมาเนี่ยทางร้านเค้าได้ลงโปรแกรมเอาไว้ในเมม 32 MB แล้วไงครับ แต่พอคุณซื้อเมมมาใหม่เป็น 128 MB ถึงได้ไม่มีเพราะว่าถ้าซื้อเมมใหม่มาเนี่ยก็จะมีแต่ความว่างเปล่าอยู่แล้วครับ ทีนี้ถ้าจะเอาไฟล์ที่อยู่ใน เมม 32 MB มาเก็บไว้ที่ เมม 128 MB ก็มีวิธีทำดังนี้ครับ

อย่างแรกเลยอุปกรณ์ที่ต้องมีครับ
1.การ์ดรีดเดอร์ ราคาประมาณ 300 บาทก็ได้แล้วครับ
2.เครื่อง PC ที่มีพอร์ต USB ครับ
3.ไดร์วเวอร์สำหรับ CardReader ในกรณีที่เครื่อง PC ของคุณใช้ Win98 ครับ (ต้องลงไดร์วเวอร์ของ การ์ดรีดเดอร์ก่อนถ้าคุณใช้ Win98 ครับ)

เมื่อมีอุปกรณ์ครบแล้วทีนี้ก็ลงมือทำการโยกย้ายไฟล์ที่เก็บไว้ได้ครับ
1.เอาเมม 32 MB ที่ได้มาเสียบเข้าไปการ์ดรีดเดอร์ เพื่อดูว่ามีไฟล์อะไรบ้างที่อยู่ใน เมม 32 MB ครับ
2.เลือกไฟล์ที่ต้องการมาก็อบปี้ลงไปไว้ใน PC ก่อนครับ
3.ทำการ Safely Remove Hardware ของเมม 32 MB ก่อนที่จะทำการถอดออกมาเพื่อความปลอดภัยของข้อมูลครับ
4.เอาเมม 128 MB ที่ซื้อมาใหม่เสียบเข้าไป แล้วก็ก็อบปี้ไฟล์ที่เก็บไว้บน PC เมื่อสักครู่นี้ลงไปเก็บไว้ที่เมม 128 MB ได้เลยครับ โดยวางเอาไว้ด้านนอกนั่นแหล่ะครับ ไม่ต้องเอาไปใส่ไว้ในโฟลเดอร์ไหนทั้งสิ้นครับ
5.ทำการ Safely Remove Hardware ของเมม 128 MB ก่อนที่จะทำการถอดออกมาเพื่อความปลอดภัยของข้อมูลครับ
6.เมื่อทำการก็อบปี้เสร็จแล้วก็นำเมม 128 MB กลับไปใส่ไว้ในเครื่องครับ ทีนี้ในเครื่องคุณก็จะมีโปรแกรมเหมือนกับที่มีอยู่ในเมม 32 MB เรียบร้อยแล้วครับ โดยอาจจะเรียกการใช้งานได้ใน Tools > Manager > App. Manager แต่ผมแนะนำว่าน่าจะใช้พวกโปรแกรม SeleQ ในการจัดการข้อมูล เช่นการ Install โปรแกรมจะดีกว่าครับ ส่วนโปรแกรม SeleQ สามารถดาวน์โหลดเพิ่มเติมได้จาก www.dotsis.com/vb/ ครับ Wink
cutieh
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 May 2005 00:51  

ขอถามเรื่องนี้อีกนิดนะคะ
คือว่าเพิ่งซื้อ rs mmc128 มาใหม่และก็ทำตามอย่างที่แนะนำข้างบนค่ะ แต่มีปัญหาตรงที่ว่าตอนmmcอันเก่าอยู่ในเครื่อง(อันที่มากับเครื่องเลย) เห็นว่ามี folder ชื่อ E:/system แต่พอเอามาลงเครื่องเพื่อเตรียมcopyไปใส่ mmc อันใหม่ มันไม่มี folder นี้ตามมาด้วยค่ะ

อยากถามว่าจะต้องทำไงดีคะ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: